Ni saa saba mchana katika studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni Patrick Nduimana. Mahakama nchini Saudi Arabia leo imewahukumu adhabu ya kifo watu watano na wengine watatu kifungo cha miaka 24 jela kwa kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Khashoggi mwaka jana. Taarifa ya mwendesha mashtaka imesema adhabu ya kifo wamepewa wale ambao walitenda kitendo hicho au walishiriki katika mauaji hayo hata kama sio moja kwa moja. Wale waliopewa adhabu ya kifungo jela ni kutokana na jukumu lao katika kuuficha uhalifu huo. Uamuzi wa Jumatatu umekuja baada ya uendeshaji wa kesi wa siri ambao pia ulimwondolea mashtaka Saud Al Khtani, mshauri wa juu wa mwanamfalme Mohamed Bin Salman kwa kuhusika na kifo cha Hashogi. Khashogi, ambaye alikuwa mwandishi wa gazeti la Washington Post, alikuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Saudi Arabia. Aliuawa na kukatwa viungo vyake katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul Oktoba mwaka jana. Shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka Reporters Without Borders limesema haki haikutendeka kamwe. Linasema limetathmini uamuzi huo wa mahakama ya Saudi Arabia kama njia ya kuwanyamazisha mashahidi ili ukweli kuhusu mauaji ya Khashogi usijulikane. Maelfu ya waandamanaji leo wameziba barabara na madaraja kusini mwa Iraq wakishtumu ushawishi wa Iran na viongozi wa kisiasa ambao wameshinda kufikia tarehe ya mwisho kukubaliana kumteua waziri mkuu mpya. Waandamanaji wanaopinga serikali wamechoma matairi katika miji mikubwa kote kusini mwa Iraq na kupelekea shule na majengo ya serikali kufungwa. Mazungumzo ya wa kumteua waziri mkuu atakayechukua nafasi ya waziri mkuu wa zamani Adel Abdel Mahdi yamekwama, wakati muda ulioafikiwa juu ya kumteua waziri mkuu mpya ulimalizika jana Jumapili. Waziri mkuu wa zamani Mahdi alijiuzulu mwezi Novemba kutokana na shinikizo la waandamanaji ambao waliishtumu serikali yake kushindwa kutokomeza ufisadi na kusuluhisha swala la ukosefu wa ajira kwa vijana. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkuu wa jeshi mwenye nguvu nchini Algeria, Ahmed Gaid Salah, amefariki kwa mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka 79, televisheni ya taifa imetangaza leo Jumatatu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, Gaid Salah alionekana kuwa ni mtu mwenye nguvu kufuatia kujiuzulu mwezi April kwa rais wa muda mrefu nchini humo, Abdelaziz Bouteflika alipokuwa akikabiliwa na maandamano makubwa dhidi ya juhudi zake kuwania uongozi kwa awamu ya tano. Kiongozi huyo wa kijeshi wa muda mrefu alikuwa na mchango mkubwa katika kusukuma mbele uchaguzi wa rais wa Disemba 12 kwa ajili ya kumpata mtu wa kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Butlefika na kukaidi miezi kadhaa ya harakati za upinzani ambazo zilijikita zaidi katika kupata mageuzi ya kisiasa kabla ya kuitisha uchaguzi. Raisi wa Rasia Vladimir Putin leo ameshiriki kwenye sherehe za ufunguzi wa daraja lenye utata linalounganisha Rasia na eneo la Krimea linalokaliwa kimabavu na Rasia. Daraja hilo litatumiwa kwa ajili ya safari kwa ajili ya usafiri wa treni. Ukraine, Marekani na Umoja wa Ulaya zimeshutumu ujenzi wa daraja hilo zikisema Rasia inakiuka uhuru wa Ukraine. Mataifa ya Magharibi yaliweka vikwazo kwa makampuni yaliyoshiriki kwenye ujenzi wa daraja hilo lenye urefu wa kilomita 19. Katika sherehe hizo zilizopeperushwa moja kwa moja kwenye televisheni ya serikali ya Russia, rais Putin amewapongeza wafanyakazi waliojenga daraja hilo. Ujenzi wa daraja hilo uligharimu dola za Marekani bilioni 3.7 ikiwa daraja lenye urefu mkubwa barani Ulaya, likivuka urefu wa daraja la Vasco da Gama nchini Ureno. Na wanajihadi waliokuwa na silaha na magruneti jana Jumapili waliwaua wanajeshi sita wa Nigeria katika shambulizi la kushtukiza kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Duimana na wageni kiwatakia usiku mwema Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo e, tutaangazia taarifa ambayo E, imetokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kukamatwa e, kwa baadhi ya watu ambao inaaminika ni wanachama wa kundi la wanamgambo la ADF ambalo limekuwa likifanya mauaji katika maeneo mbalimbali ya jimbo la Kivu Kaskazini hasa katika mji wa Beni, lakini katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia E, hali inavyokwenda maswala ya usalama na usafiri e, katika mataifa mbalimbali ya Afrika Mashariki hasa kuelekea katika sikukuu za Christmas na mwaka mpya, kipindi ambacho kinaelezwa huleta vuguvugu e, vugu kubwa la maswala ya usafiri katika eneo hilo, ninayokaribisha mimi, jina langu naitwa Idi Ligongo Number. karibu katika kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na leo tunaanzia katika e, mji wa Beni mashariki mwa jamhuri ya Kongo ambapo taarifa zinaelezwa kwamba jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo frdc limewaonyesha e, watu zaidi ya ishirini ambao wanashukiwa kuwa ni wanachama wa kundi la ADF ambalo limekuwa likifanya mauaji ya raia katika eh, eneo hilo la Kivu Kaskazini, hasa katika mji wa Beni, na inaelezwa watu hao wanatokea katika mataifa mbalimbali yanayozunguka eh, nchi hiyo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambao unaweza ukasema, eh, eneo la maziwa makuu, ambapo eh, kuna eh, wale wanaaminika kabisa waliandikishwa kwa ajili ya kufanya uhalifu katika maeneo mbalimbali ya eneo mbali hilo. Na katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Austere uh, malivika ambaye yupo e, katika eneo uh, hilo. Austere Malivika, tupashe undani wa taarifa hizi, maanake unagusia kwamba ni watu zaidi ya ishirini. Kwanza labda utueleze namna walivyokamatwa, taarifa zao, na ukweli wa mambo yalivyo hivi sasa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana Idi Ligongo. Ni kwamba na mna watu kuzungumza, ni kwamba ni watu zaidi ya ishirini ambao wamekamatwa wote, kutoka mataifa mbalimbali kama vile ulitoa kuzungumza. Kuna uh, wananchi kutoka nji ya Uganda ambao ni kumi na nane, kuna wengine un, un, raia kutoka Tanzania watatu, raia wengine watatu kutoka Kenya, mmoja kutoka Burundi, wengine kutoka Rwanda na vile mwingine mmoja kutoka nchi ya Afrika ya Kati lakini vile vile wanasema kwamba kuna wengine kutoka Sudani na nchi nyingine ambao bado hawajafikishwa sehemu ambako wanaweza kuonyesha waandishi wa habari, lakini ambao nimetaja ndio wameonyeshwa vyombo vya habari leo na msemaji wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo leo Kasonga Jenerali, ambaye amesema kwamba ni hawa wamekamatwa katika vita ambavyo umefanya mwezi mmoja na wiki mbili katika misitu ya Beni. Wamekamatwa katika misitu, sio kwamba wamekamatwa mjini. Hapana, ni wakati wa mapambano. Yani, huenda wengine wamefariki dunia kwa sababu uh, jeshi la Kongo lilisema kwamba liliwaua wa, wa, waasi themanini siku ilizopita. E yeah, wale miongoni mwa wale waliuliwa kuna raia kutoka nchi gani ama nchi gani, lakini msemaji wa jeshi akasema kwamba kinachohitajika kwa sasa ni wananchi kuunga mkono jeshi lao, ili wafukuze hao ADF kurudi sehemu walitoka. Hakusema sehemu gani, lakini akasema kwamba wafukuze sehemu walitoka kama vile nimetoa kuzungumza ni kwamba ukiona walio wengi ni raia kutoka Uganda, kwa sababu kundi la ADF makamanda wake ni kutoka nji ya Uganda, isipokuwa wanaunganisha wananchi kutoka mataifa mengine kwa uh, taarifa ambazo mwenyewe niliingia ni ndani. Je, hao wananchi wamefikaje huku Kongo? Baadhi yao wanasema kwamba wamekuwa wakidanganywa katika nji yao kwamba tunakwenda Kongo kwenye migodi, wengine wanadanganywa kwamba tunakwenda Medina. Medina ni, ni sehemu ambayo imetengenezwa katika pori za Beni karibu na mpaka wa Uganda, mle msituni ambako wamejenga msikitini na kuna somo Qur'ani. Ni wanawadanganya watu kwamba wanaenda kusoma Medina. Kumbe, bahati mbaya wanajikuta wako katika misitu ya Beni. Kwa hiyo jeshi linasema kwamba linaendelea na operation ambazo ni, ni operation kali, kwa sababu wanasema imeonekana sasa wanapigana na na watu kutoka mataifa mbalimbali baada ya kukuta hawa raia ambao hawakuzungumza kutokana na na stress ambazo wamepata wakati walikuwa wakikimbia, wakishikwa, wakati bomu zilikuwa zikipigwa katika misitu. Lakini uh, huenda utaratibu utaendelea iwapo hao wananchi wengine watapelekwa katika nchi yao ama itakuwaje, kwa sababu siku zilizopita serikali ya ya Kongo ilizungumza na serikali ya Uganda. Uganda ilikuja ikakamata wafungwa wake katika jela ya Kangwa Iben, ikaenda nao Uganda ili Uganda sasa vyombo vya usalama vihusike namna ya, ya, ya, ya kupata taarifa. Alafu hawa hatujui nao vile vile watapelekwa kila, kila wananchi Naam. Au wapiganaji watapelekwa katika nje yao ama watafikishwa mahakamani hapa Kongo. Naam, basi marivika, tumsikilize hapa Jenerali uh, leo Kasonga eh, akizungumzia operesheni hii na kile ambacho wamekuwa wakikifanya wao kama jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sio jeshi ndio inaua watu, sio polisi ndio inaua watu, wenye mgambo wenye pale ndio wenye kuua watu kwenyewe wanatoka na vifaa wenyewe unatumikisha kwa kuwa watu unawaona na unajua kwenyewe unatoka. Tangia leo tuwe pamoja sisi wote, njia moja, sauti moja, tupike adui huyu adef, tumtoshe arudia kwao. Sasa Malifika, labda ungetueleza vilevile, wananchi wamepokea vipi uh, swala hili, maanake wamekuwa wakiandamana hasa kutaka wale uh, walinda wali amani wa umoja wa mataifa MONUSCO kuondoka, na wamekuwa wakilia mara kadhaa kwamba ADF wamekuwa wakiwaua. Kukamatwa kwa uh, hawa watu ambao wanasadikika kuwa ni wanachama wa ADF, wananchi wa hapo, nini ambacho wanazungumza? katika mji wa Beni ni kwamba baadhi ya wananchi ambao walienda kuzunguka hiyo sehemu, ambao hao watu wameonyeshwa, walikuwa na furaha sana, kwa sababu kwa muda mrefu ukiangalia hata kwenye ripoti zetu, ni mara nyingi wanaua wananchi lakini hawakamatwi. Kwa hiyo wananchi walikuwa wanajiuliza itakuwaje, watu wanakuja wanaua watu hawakamatwe? Lakini walipoona hao watu ambao wame wameonyeshwa na jeshi, ambao wanatoka kwenye uwanja wa mapigano, wakashukuru sana, wanasema kwamba jeshi liendelee hivyo na liendelee kuwashika na vile kuwaleta, kuwaonesha wananchi, lakini vile vile kuna wengine wananchi ambao wanasema wanachokihitaji ni kuona wanapata amani, wanarudi kwenye mashamba yao, na vile vile hao watu wafikishwe mahakamani kwenye ardhi ya Congo ili waseme kwa nini walikuwa wakiua watu, kwa sababu kama umesikia Leoka Songa anasema ni hao ndio walikuwa wanaua watu. Kwa hiyo inabaki sasa mahakama yenyewe nayo ihakikishe hayo ambayo yame yametamkwa na jeshi la Kongo, lakini wananchi walisema hivi mtafuta waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, kwa sababu uh, kama alivyogusia Oser Malivika, mwanahabari wetu, kwamba kati ya wale waliokamatwa uh, wapo vilevile raia kutoka Tanzania e, na nikataka kufahamu je, kwa upande wao kuna taarifa zozote wamezipata juu ya uh, kukamatwa kwa Watanzania hao ambao wanasadikika kuwa ni wanachama wa wa kikundi cha uasi cha ADF. Huyu hapa ni waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola akijibu swali hilo. Sijazipata, nilikuwa safari, ndo, ndo sasa hivi inafika Dar es Salaam. wengine ukilipa muda wa ngoja nizifuatilie. Je, kuna taarifa zozote ambazo siku za nyuma ambazo mmewahi kuzipata kwamba kuna uh, vijana ambao wamekuwa wakivushwa wakiahidiwa mambo mazuri e, kutoka hapo Tanzania kwenda kujiunga na vikundi ambavyo vimekuwa vyenye silaha sehemu yoyote ile, hasa ikijungusha na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Sisi kama Tanzania hatuna hatuna taarifa na vijana wetu au mtanzania yoyote ambaye amewahi kukamatwa akiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au nchi nyingine yoyote, kwamba anahusika na hivyo vikundi. Kwa hiyo sisi kama serikali hatuna taarifa na kuwepo au kukamatwa kwa vijana wetu. Je, kuna uh, viashirio vyovyote vile ambavyo vilikuwa vinaonekana kwamba kuna baadhi ya watu ambao wanaandikisha hao vijana kutoka hapo Tanzania uh, Hayo madai kama yapo, sio ya kweli, kwa sababu sisi ni mpaka yetu sisi kati yetu na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko vizuri, iko shwari, na sisi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ni nchi ndugu. Kwa hiyo katika kipindi chochote kile, hakuna wakati ambapo itatokea vijana uh, au watu wakaandikishwa Tanzania kwa ajili ya kwenda kwenye kikundi chochote cha kiasi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hata pale ambapo unaweza kukatokea tari hakuna mahali ambapo wanaweza wakafanya hilo zoezi bila kubainika. Kwa hiyo hatuna watu kama hao. Na maalivika, tukiwa tunakamilisha uh, sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, hebu tueleze, je, kwa uh, mataifa mengine ambayo waraia wameelezwa kutokea, kuna chochote mpaka hivi sasa wamesha kizungumza, na uthibitisho wake umekuwa ni nini hasa, kwamba kweli hawa watu wametokea katika mataifa hayo? Hadi sasa hakuja kuwa lolote ambalo mataifa hayo yamezungumza, kwa sababu yametokea tu sasa hivi ndio serikali ya Kongo imewaonesha ime. Kwa hiyo pengine kesho wataweza kujibu kutamka pengine lolote, lakini serikali ya Uganda inafahamu kwamba watu wake wako upande wa Kongo, na ndio sababu ilikuwa ikiomba serikali ya Kongo kwamba iwape njia wenyewe waje Beni wawatafute, kwa sababu mara nyingi Rais Museveni amekuwa akisema kwamba anafahamu kwamba hao wapiganaji wapo na ameshawafatilia mara nyingi. Kwa hiyo serikali ya Kongo impe muda ama impe njia mwenyewe aje wapigane nao, lakini hadi sasa Mseveni hajawahi kujibiwa ama hajawahi kubaliwa ili jeshi lake likuje, kwa sababu jeshi la Kongo lisema kwamba lina nguvu likisaidiana na Umoja wa Mataifa wataweza kuwapiga. Lakini safari, sasa hivi sasa jeshi la Kongo lenyewe linapigana lenyewe na inaonekana kwamba uh, ni jeshi ambalo limekuwa na nguvu sana kwenye misitu, kwa sababu hiyo sehemu ambao waasi wapo ni sehemu haya na ngumu sana kwa sababu kikosi cha ja Umoja Mataifa kina silaha nyingi, lakini wao wenyewe nao wameshashindwa vile vile. Mseveni ameshaweka uh, askari kwenye mpaka wake mm -hmm. na nji ya jamhuri ya kidemokrasia wa wa ya Congo ili wakati wa mapigano hao waasi wasikimbilie kule na kuenda kusababisha maafa kwenye nji yake. Asante uh, sana, Austeri Malivika, uh, kwa kutufahamisha kile ambacho uh, kinaendelea hapo uh, Kivu Kaskazini. Na hapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani mm -hmm. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia hekaheka za kuelekea sikukuu ya Christmas na mwaka mpya nam. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambapo tunaangazia eh, hekaheka za wasafiri E, katika nchi za Tanzania, Kenya na Uganda e, kuelekea katika sikukuu hizi za Christmas na mwaka mpya, kipindi ambacho pamoja na kuwa na msongamano mkubwa katika barabara ama vyombo mbalimbali vya usafiri, lakini vilevile ni kipindi ambacho kinaelezwa huwa na uhalifu mwingi kwa kuangazia tu namna watu wanavyosafiri kwa mwaka jana e, wakati wa sikukuu za Christmas na mwaka mpya e, katika tarehe za Disemba kumi na tisa mpaka Januari Uh, tano mwaka elfu mbili kumi na nane hapa tu Marekani. E, inaelezwa kwamba takriban watu milioni arobaini na moja e, walisafiri ikiwa ni ongezeko la asilimia sita na e, kwa mwaka huu idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka, a, vile vile. Na hiyo ni Marekani tu, na suala hili linaelezwa kutokea vilevile katika mataifa mbalimbali ulimwenguni kote. E, katika kipindi cha sikukuu za mwisho wa mwaka idadi e, kubwa ya wasafiri e, wakiwa wanajitahidi kwenda sehemu za ndani na nje ya nchi kwamba idadi yao imekuwa ikiongezeka lakini katika nchi za Tanzania, Kenya na Uganda hali iko hivyo hivyo, na tayari mpaka hivi sasa tumeshapata taarifa mbalimbali za kuonekana msongamano mkubwa e katika sehemu mbalimbali nchini Tanzania e, wa kazi wengi wa kanda ya kaskazini kipindi kama hiki husafiri, lakini kwa mwaka huu imeonekana tofauti kidogo, kwani shirika la reli la nchi hiyo limeamua kurejesha safari za treni kutoka Dar es Salaam mpaka uh, Moshi na kupunguza kidogo msongamano, licha ya uh, taarifa ambazo zinaelezwa kuwa msongamano bado upo eh, katika sehemu mbalimbali za mabasi. Nimeongea na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania nikataka kujua juu ya swala la uhalifu. Wamejipanga vipi kwanza na masuala ya usafiri? Sisi nchi yetu iko shwari na hizi sikukuu za Krismas za mwaka mpya ziko kila mwaka na kimsingi, eh, tumeweza kudhibiti hali ya ulinzi na usalama eh, katika nchi yetu ni nzuri. Uhalifu wa uh, watu kutumia silaha za moto eh, ni kama hakuna kabisa. Kwa hiyo tunaendelea tu kutumia vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vyote na hususani jeshi la polisi kuhakikisha kwamba hakuna uhalifu ambao unaweza ukajitokeza kwa kwa kutake advantage ya uhalifu kutafuta fedha kwa ajili ya hizi sikukuu ya Christmas na mwaka mpya. Kwa hiyo kwa hiyo, serikali hii ni serikali ambayo vyombo vyake viko alert, ni serikali ambayo tunahakikisha kwamba hakuna uhalifu tena huu ambao huko miaka ya nyuma walikuwa wakivizia nyakati hii za za sikukuu Christmas, mwaka mpya, kujaribu kutafuta fedha haramu za za za wizi za, za. Kwa hiyo jeshi la polisi wako makini na tumesha toa tahadhari hiyo kwamba wasijaribu jaribio lolote wagarimu na kwa mtu anayeitwa jambazi, sisi tulishasema kabisa popote pale alipo, kuhakikisha askari wetu wanamuwahi kabla askari ajawahiwa. Huo ndio utaratibu wetu. Vipi kuhusiana na suala zima la uh, vyombo vya usafiri? Maanake muda huu wasafiri wanakuwa wengi sana, hali kwa hali ikoje kwa maandalizi ya kuhakikisha kabisa kwamba hakutokei maafa yoyote ile kwenye vyombo vya usafiri, kupitia kikosi chetu cha usalama barabarani? ni kwamba tumeshatoa elimu uh, kwa umma kupitia vyombo mbalimbali, lakini pia kwa madereva wachukue tahadhari kutojishirikisha na ulevi wakati wanaendesha magari, lakini pia kwa abiria wanaosafiri na magari ya, ya umma mabasi, kutoa taarifa pale ambapo wanamuona dereva uh, mwenendo wake wa uendeshaji hauko sawasawa, wapige simu kwa viongozi wa usalama barabarani kila ngazi ya mkoa na wilaya, ili madereva hao waweze kudhibitiwa ikiwa ni pamoja na kukamatwa. Kwa hiyo tumechukua tahadhari kuhakikisha kwamba hakutakuwa na ajali katika kipindi hiki cha cha sikukuu. Huyo ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Kangi Lugola, akielezea hali jinsi ilivyo katika kuelekea sikukuu ya Krismas na mwaka mpya kwa wasafiri na hali ya uhalifu. Lakini vilevile nimezungumza na Nabende wa Moto kutoka nchini Uganda, kutaka kufahamu kwa upande wa nchini humo hali ikoje. Na Bende, Kawaida mwaka upikia karibu kama wakati huu, kuna msongamano wa magari kila pahali, na sio msongamano peke yake, pia ni tabia ya madereva wetu hapa Uganda, nao pia hawashughulikii maisha ya watu, wanaendesha tu gari hali yao wanamalizia kwa pesa. Lakini serikali imejipanga hata sio mwaka huu peke yake, na hata mwaka ule uliopita, wamefanya wamepanga, wamepangilia askari wengi wa polisi wame jiandaa yeah. Kila pahali hata wakati huu nimetembea kutoka mbali, nimesafiri kutoka mbali, wamewekwa kila pahali ili kuweza kushughulikia madereva au ambao nimesema wanaendesha gari tu. Wakati kama huu roho zao ni kwa pesa tu, sio kwa maisha ya watu. Hata maisha yao wenyewe hawajali. Kwa hivyo serikali imepanga as, askari polisi wengi wanaoshughulikia magari kwa operesheni moja, inaitwa kusafiri salama Ina- inapunguza sasa hatari ya barabara kwa wakati huu. Vipi kuhusu suala la wale ambao wanamiliki vyombo hivi vya uh, usafiri, kupandisha bei eh, ama misongamano kwa watu kutafuta nafasi za kusafiri? Manake inawezekana mabasi yakawa ni machache ukilinganisha na idadi ya watu wanaotaka kusafiri kwa kipindi hiki. Je, hali hii ikoje hapo Uganda? Iko mbaya sana. Uh, kwa sababu kwa wakati huu sasa msongamano wa watu ni mwingi, na kawaida, serikali ya Uganda kawaida, nimesema hivyo, serikali ya Uganda haiwezi kushughulikia watu ambao wanamiliki vyombo vya kusafiri na kue, kuweka bei bei. Rwanda, nilikuwa Rwanda, nimetembelea Rwanda. Rwanda magari yanawekewa kiwango na hawawezi kukivuka lakini Uganda sio magari peke yake, karibu kila kitu. Hao wanaomiliki vyombo vya kusafiri wao wenyewe wanajipangia nauli, na sababu wanayoitoa ni kwamba wanapandisha kwa sababu wakisafiri kurudi huko mijini huwa hawana abiria wa kutosha, hivyo serikali haiwezi kuweza kuwapangia nauli ka watu lakini cha muhimu kwa wakati huo ni kwamba hata ingawa serikali haishughulikii nauli, watu wenyewe kwa sababu ya msongamano hawawezi, hawawezi na hata kuuliza pesa ni ngapi. Kwa hivyo wanaacha wana, wana, wamiliki wa viongo vya kusafiri hiyo nguvu ya kujiwekea pesa wanavyotenda, lakini lingine ni kwamba um, magari ulisema magari haiwezi kutosha, magari mabasi hayatoshi Uganda unafiki. Unajua, mabasi yote sio ya serikali, ni ya watu binafsi, kwa hivyo hayawezi kutosheleza um, watu kwa wakati huu wa sikukuu kubwa kama hii, mabasi hayatoshi, gari ndogo nazo pia sio nyingi sana, na watu pia msongamano ni mkubwa. Hata kama kungelikuwa na magari mengi, watu wanapendelea kusafiri kwenda vijijini kuungana na watu wao, kama ilivyo vile ilivyo hapa kwetu kwa upande wa Kenya. Kennedy Wandera, mwandishi wetu, hali iko vipi katikati mwa jiji sasa hivi? Mabasi mengi yamejaa, wananchi wanaelekea nyumbani, lakini uh, kwa sababu ya mvua inayoendelea kunyesha Nairobi na viunga vyake, uh, kumekuwa na msongamano mkubwa sana wa magari kutoka katikati mwa jiji la Nairobi, lakini inaonekana idadi nyingi ya wananchi pia haisafiri hai, hai uh, haisafiri mashambani au uh, katika zile sehemu watu walikozaliwa kusherehekea siku ya Krismasi. Na hii inatokana na utafiti ambao umefanyika uh, wiki hii uh, mashirika ma yakieleza ma, ma kwamba kiwango cha uchumi nchini Kenya hakiridhishi sana. Ndio maana Wakenya wengi wanaeleza kwamba watasalia waliko, hawaelekei nyumbani kusherekea Krismas. Nini ambacho unaweza kutueleza kwa hali za usalama, kwa jinsi e, polisi ya hapo ilivyowatangazia Wakenya wote kuelekea katika sikukuu hii, ambapo kama ulivyogusia, licha ya kwamba uchumi ukuonekana kwamba kufanya watu wasitembee kwenda katika vijiji vyao ama kule walikotokea, lakini wapo wale ambao wanatumia vyombo vyao vya usafiri kwenda sehemu mbalimbali. Hali ikoje kwa mujibu wa jeshi la polisi la hapo? Kinachoelezwa na jeshi la polisi au idara ya polisi hapa nchini Kenya ni kwamba uh, usalama umedumishwa kuwawezesha Wakenya kusherehekea Krismasi mwa, uh, na mwaka mpya kwa njia ambayo ni salama zaidi. Lakini vilevile vile pia asasi hiyo ya polisi imesisitiza kwamba uh, itaendelea kudumisha usalama barabarani, na kitu kimoja ambacho imekitaja ni kwamba mara nyingi watu wanaposafiri huwa kunakuwa na msongamano sana wa watu ndani ya gari. Sasa serikali inaeleza kwamba iwapo mtu yeyote atapatikana kwenye gari amesimama. Aa, sasa serikali itachukua mtu huyo na kuwaacha wengine wakiendelea na safari, kwa sababu wanaeleza kwamba usalama wa mtu unaanza na mtu mwenyewe, msafiri mwenyewe basi. Kwa hiyo basi haitakuwa tu kwamba malalamiko yana, malalamishi yanamwendea yanamwendea mwendesha gari au dereva Hivyo basi mwananchi anafaa kuwa ni yule ambaye anazingatia usafiri wake mwenyewe. Kwa hivyo atakapopatikana kwenye gari ambalo uh, limejaa wasafiri na yeye labda amesimama au hajapata kiti, basi ni huyo atakayekamatwa. Na vilevile pia, iwapo yeyote yu atapatikana hajafunga haja mikanda basi ni yeye pekee atakayewajibikia kitendo chake hicho, wala si wasafiri wote, wala si. Na hali ya uhalifu nini ambacho kimeelezwa na polisi kuelekea sikukuu hizi, polisi wanaeleza kwamba hamna visa vingi vya uhalifu vya, vya ambavyo vimeripotiwa sasa, lakini wako makini sana, wako na umakinifu mkubwa sana kuhakikisha kwamba visa vyovyote vitakavyo uh, jitokeza vya uhalifu vitakabiliwa kwa mujibu wa sheria, na hamna chochote kitakachoachiwa nafasi. Kwa hivyo ni serikali msema huyu, Inspekta Mkuu wa Polisi Hilari Mtembaya alizungumza na vyombo vya habari na vilevile pia anatarajiwa kuzungumza na vyombo vya habari wiki hii kabla tarehe Jumatano au kueleza mkakati wa polisi katika kutema visa vya uhalifu. Lakini serikali inaeleza kwamba imeweka maafisa wengi katika maeneo tofauti tofauti, ili kubana au kuepusha visa vyovyote vya uhalifu ambavyo huenda vikatokea wakati watu wanapojitokeza katika maeneo ya burudani, au watu wanaposafiri maeneo ya nyumbani kwenda kusherekea na wapendwa wao. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo kutoka nchini Kenya. Basi sisi tunakutakia kila la heri katika safari zako na kuwa makini na usalama wako katika sikukuu hizi za Krismasi na mwaka mpya. Kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nami, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani.