Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, hujakosea, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, leo tarehe 24 Disemba mwaka 2019 hapa Washington DC kuna hali ya kibaridi, lakini vilevile kumetulia, sababu wafanyakazi wengi wa serikali wamepata likizo, lakini sisi wanahabari mwenzangu Idi Ligongo, sisi wana habari amna cha likizo, tunachapa kazi eh, si ni kuchapa kazi kwenda <laughs> mbele. Basi karibu sana katika matangazo ya VOA Express. Kama alivyogusia tuna mambo mengi hii leo, tukianzia nchini Tanzania. E, tutaangalia shauri la yule ambaye ni mfanyakazi e, wa kituo cha haki na sheria Tito Magoti, leo kufikishwa katika mahakama alikadhalika tutaangalia sakata la mambo Mwuruko ya ufisadi Kenya, mambo ya ufisadi <laughs> na kulahai ateja katika, ka, katika shirika la umeme huko Kenya. Basi mwenzetu wa Ndera Kennedi atatujuza mengi kuhusu kashfa hiyo, vilevile Crisa, ndio hiyo sasa imeingia, naam barazani. Tumeuliza, je, yeah. Yeah, vipi watu wanajiandaa vipi hey, hey, kwa ajili ya maakuli <laughs> kama umeshanunua yule mbuzi, ng'ombe, ubavu mzima wa ngombe, kama yeah. uko ndugu, jamaa yeah. uh, na marafiki au unaweza vilenokatuambia maanake, sisi binadamu bwana, inawezekana pengine upo katika hali ya kuuguza au uwe mwenyewe kuugua, basi tutasikia na kukupa pole eh, lakini vilevile vile kukupongeza. Wakati huo huo, basi vilevile tutaangalia mapishi <laughs> ni mapishi kukuza, za ya sikukuu za mwisho wa mwaka eh, kuna special mm -hmm. <laughs> Haya basi, tutaongana naye Liberty Adeda adatajuza mengi kuhusu mambo ya mapishi mapishi. Haya basi, Patrick na Idi Ligongo, tunakukaribisha katika matangazo ya Vio Express. Moja kwa moja tunaongana naye John Jogopa huko Dar es Salaam. Jogopa, ndio Patrick, nimekupata uzuri kabisa kabisa. Haya, Tito Magoti alikuwa amekamatwa katika hali ya kutatanisha, mengi yalizungumzwa. Sasa leo kafikishwa mahakamani na akashtakiwa. Tupe tupe mengi kuhusu shauri hilo kama walivyodokeza. Baada ya kukamatwa hivi karibuni na katika mazingira ya kutatanisha, leo asubuhi Tito Magoti, ambaye ni mfanyakazi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, amepandishwa ah, kizimbani katika mahakama ya Kisutu akiwa ameambatana na mwenzake mmoja. Katika mashtaka waliosomiwa, ni matatu, ikiwemo lile la kutakatisha fedha kiasi cha shilingi milioni kumi na saba na kumiliki programu ya kompyuta ambayo imewezesha inewe, kufanyika mati, matendo ya namna hiyo anaofanana na utakatishaji wa fedha, kwa mujibu kwa mashtaka hayo yaliyoletwa mahakamani, na lingine ni la uhujumu uchumi. Kwa hivyo kwa sababu mashtaka haya hayana dhamana mm -hmm, washtakiwa wamepelekwa kesi. Sasa, George, uh, njogopa vile vilevile, tungependa kufahamu tunafa, tunajua kwamba kituo cha sheria na haki za binadamu uh, kilikuwa tayari kimefungua kesi kwa sababu ya kutaka kuona huyu mfanyakazi wake anapelekwa mahakamani na mashitaka basi yanafunguliwa, ili uh, watu wa sheria wajue namna gani ya kumsaidia kulingana na mashitaka aliyokuwa nayo, hili nalo limekwenda vipi kutokana na, na kufikishwa kwake leo katika mahakama ya Kisutu hapo jijini Dar es Salaam. Hili ni kwamba kituo cha sheria na haki za binadamu kilitaka mfanyakazi wake huyu apelekwe mahakamani bila kujua kesi itakayomkabili, lakini kwa kesi hii ambayo inamkabili ya utakatishaji wa fedha ambayo haina dhamana, moja kwa moja ataendelea kusaidia rumande mpaka wakati wa hitimisho lake. Na kituo cha sheria kilitaka mfanyakazi wake huyu apelekwe mahakamani kwa sababu kulikuwa na utata kwa kukamatwa kwake kwa, kwa sababu kulikuwa na mazingira alionyesha kwamba pengine ametekwa, na matukio ya utekaji yamekuwa kishamiri hapa Tanzania. Kwa hivyo kukamatwa katika mazingira kutatanisha, na baadaye siku mbili polisi wakiwa tofautiana, wakisema kwamba amekamatwa na anahojiwa na polisi, na polisi mwingine akisema hajakamatwa. Kwa hivyo kulizidisha tata, ndio maana kituo hiki kililazimika kujaribu kuongeza ku, msukumo wa afikishwe mahakamani, tendo ambalo leo limefanyika na mwenyewe kuhusu mashtaka hayo amesema nini? Uh, mhusika kama libaada ameyakana mashtaka hayo na hivyo basi amerejeshwa rumande na kesi hii itasomwa tena Januari saba katika mahakama ya Kisutu na hapo utafahamu upande wa mashtaka wakidai kama upelelezi utakuwa umekamilika au la. Kwa hivyo kinachosubiriwa hapo ni Januari saba. Lakini, George Njogopa, uh, wanaharakati wanasemaje juu ya uh, shauri hili? Kumekuwa na maoni yanayotofautiana hasa kwa kutizama mashtaka yanayomkabili huyu mwanaharakati. Inasemekana alikuwa mstari wa mbele katika kutetea watu wanaolalamikia serikali. Kwa hivyo kufunguliwa kwa mashtaka haya na kwa mtizamo wa kesi yenyewe ilivyo, kidogo kunakuwa na mjadala unaoendelea kuhusu mashtaka haya ambayo hayana dhamana. Tukushukuru George Njogopa kwa taarifa yako hiyo na tunakutakia siku kuu njema mm. ya Krismas. Basi kwa Krismas njema na maandalizi mapya ya mwaka mpya, shukran. shukran sana George Njogopa. Haya basi, ndio mambo hayo yanaendelea nchini Tanzania na hivi sasa, uh, moja kwa moja tuelekee nchini Kenya. Eh, Patrick Ndowimara, kuna shauri hili kwamba baadhi ya wafanyakazi eh, wa lile shirika ambalo lina ashughulikie uh, masuala ya umeme, lakini Kenya pale wanaita stima mm -hmm. Uh, kwa hiyo wamekuwa wakifanya vitendo mm -hmm. vya kabisa kuhujumu shirika. Kuhujumu shirika yani ni udanganyifu la hai ni kama vile wizi tu. Wandera nam tuupe basi kuhusu kashfa uh, hiyo ambayo inaripotiwa kwenye shirika la umeme huko Kenya nam takriban miezi sita hivi miezi kumi kuradhi, uh, kuanzia mwaka jana Um, kumekuwa na tuhuma kwamba Wakenya wanaotafuta huduma za umeme nchini Kenya wanatozwa ada ya juu mno. Sasa ni suala ambalo lilileta, uh, watu kunung'unika sana, na hatimaye vyungu vya uchunguzi vitavichukua suala hili na kuanza kuchunguza hata baada ya maafisa wa kampuni hii ya kusambaza umeme wengine kuachishwa kazi. Sasa inabainika kwamba uh, Uh, takriban shilingi milioni mia moja za Kenya ziliingia mikononi mwa mtandao wa matapeli ambao hawa na watu waliolaghai raia wa Kenya kwa kuwatoza ada juu kuliko ilivyo kawaida ili kulipia huduma za umeme. Na hiki hi, kitengo hi, cha uchunguzi hapa nchini Kenya uh, kinaeleza kwamba Uh, ni, ni ni ni utapeli uliofanywa kwa ushirikiano na maafisa wa kampuni hii ya kusambaza umeme hapa nchini Kenya, Kenya Power, na hivyo basi wali- walihitilatiana na ule mfumo wa kutoa uh, zile kwa kimombo tunaita token ili kuwawezesha wananchi kupata umeme au stima. Kwa hivyo wanaeleza kwamba kuna watu zaidi ya uh, ya, ya, ya, ya themanini ambao wanafuatiliwa na sasa Uh, watatoa ripoti ili watu hawa waweze kukamatwa na nieleze tu kidogo kwamba hapa Nairobi, Nairobi ndiko kuliko na kampuni ma, makao makuu ya kampuni ya umeme, lakini mtu aliyekuwa anavuruga sana mitandao au mtandao wa kampuni hii alikuwa eneo la Kisii. Eneo la Kisii ni magharibi ya Kenya. Alikuwa anatumia tu tarakilishi moja ili kuweza ku uh, ku, ku, ku, kuingia katika mfumo mpana wa kampuni hii na kuwatoza watu wengine. Kwa mfano, kama una ada ya shilingi milioni moja. Uh, kuna fedha zaidi ambazo unalipa kama ile, kama fedha tu za ku, uh, kumpa mtu huyu ili aweze kubadilishia kila kitu, hutakuwa na deni tena katika kampuni hiyo. Na sasa idara ya upelelezi wa makosa ya, ya jinai inaeleza kwamba watu hawa watakamatwa na vilevile kufikishwa mahakamani. Hebu tumsikilize mojawapo wa maafisa wa uh, kitengo hiki cha uchunguzi yanavyoeleza. Uh, Wandera, hiyo sauti uh, hatuna nayo lakini, uh, labda mnaweza kutuambia tu kwa uchache alivyosema uh, uh, afisa huyo wa, wa upelelezi unaendelezwa, uh, kati ya wafanyakazi wa kampuni hii. Kwa mfano huyu ni mtu aliyekuwa kilomita zaidi ya mia nne kutoka, uh, kutoka Nairobi kwa hivyo alikuwa na ushawishi na alikuwa ni mtu anayefahamika sana katika, uh, katika maeneo haya au makao makuu ya kampuni hii ya kusambaza umeme hapa nchini Kenya, kwa hivyo Uh, uh, kitengo hiki cha uchunguzi kinaeleza kwamba ni watu wengi tu wafanyakazi waliokuwa wanashirikiana na naye ili kuwaondolea au pia kuwalipa zaidi ada ya, ku, ya, ya ya ya kupata huduma za umeme mbalo, sana, kasababu, kwa hivyo ni suala ambalo Wakenya wengi wanazungumzia sana kwa sababu kwa mfano uh, unaweza kuwa na shilingi mia tano ukitaka kununua zile tokens kwa kimombo, lakini badala ya kupata uh, uh, uh, ki, kiwango Mm -hmm. Kilichowekwa unapata kiwango cha chini zaidi. Kwa hivyo Wakenya wamekuwa wakilalamika sana ea, kwamba mm huenda -hmm, kuna uozo fulani, na uozo huu sasa umebainika na watu hawa wanatarajiwa kukamatwa na kufikisha mahakamani. Asante sana Kennedy Wandera kwa taarifa yako hiyo, nawe pia tunakutakia sikukuu njema ya Christmas. Haya, moja kwa moja sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Sudan inasheherekea mwaka mmoja tangu walipofanya maandamano ya amani yaliyomaliza utawala wa kidikteta wa Omar al Bashir, lakini familia za waliouwawa wa mashahidi wa mapinduzi hao bado zinangoja kupata haki yao. Kiongozi huyo wa kiimla aliyetawala kwa miaka 30 yuko jela hivi sasa, lakini wengi waliofanya kazi kwenye jeshi lake wanakinga ya kisheria wasishtakiwe. Wauaji wanajulikana, tunahitaji haki, alisema Samaha Ahmed mwenye umri wa miaka 27 Tarik mwenye umri wa miaka 22 alikuwa ni mmoja wa watu wa kwanza kuingia mitani katika eneo la vumbi la viwandani katika mji wa Atbara, ikiwa e ni eneo kuu kiasi cha kilomita 350 kaskazini mashariki mwa Khartoum. Maafisa nchini Afghanistani wanasema waasi wa kundi la Taliban wameshambulia kambi ya jeshi katika jimbo la kaskazini la Balkh na kuwaua wanajeshi wa Afghanistan saba na kujeruhi sita wengine. Wizara ya ulinzi mjini Kabul ilieleza Jumanne usiku kwamba shambulizi la adui lililenga kambi katika wilaya ya Dawlat Abad ambayo ilikuwa ikitumiwa kwa pamoja na jeshi la Afghanistan na wafanyakazi wa idara ya usalama wa taifa. Mkuu wa wilaya hiyo Mohamed Yusuf anathibitisha kwamba shambulizi hilo la Taliban limeua wanajeshi wapatao 15 wa Afghanistan. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka kusitishwa mara moja kwa mapigano huko kaskazini magharibi Siria ambako mashambulizi ya serikali yamesababisha ya maelfu ya watu kukimbia makazi yao katika wiki moja iliyopita. Msemaji wa Guteres alisema Jumatatu kwamba anashtushwa na kiwango cha operesheni ya kijeshi na ripoti za mashambulizi kwenye njia za kuondoka katika eneo, wakati raia wakijaribu kuelekea kaskazini kwenye usalama. Serikali ya Siria inajaribu kuchukua tena udhibiti wa jimbo la Idlib, eneo la mwisho lililobaki chini ya udhibiti wa waasi kutokana na vita vita wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Video mmoja imeonyesha mkanyagano katika eneo la maduka mjini Sydney huko Australia uliopelekea watu watano kulazwa hospitali katika siku ya mkesha wa Krismas. Video hiyo iliyosambazwa katika mitandao ya kijamii inaonyesha wanunuzi katika duka la Westfield Parramatta wakiwa chini ya maputo mengi ambayo yalirushwa kwa watu hao wakati wakinunua vitu kwa gharama nafuu Kurushwa kwa mafuto hayo kulipelekea ghasia wakati wanunuzi wakikimbilia kukamata mafuto yaliyokuwa na zawadi za bure. Nice. Haya ah, basi msikilizaji, ndivyo tunavyoelekea eh katika Uh, kwenda kwenye ule mkesha o, Christmas wa <laughs> na rege hiyo na mambo mazuri kabisa. Basi tunasonga mbele na kwenye laini ya simu tunaye uh, Sule Sule msikilizaji wetu huyu eh, kutoka uh, maeneo ya kule nchini Tanzania bwana eh, Sule, tueleze wewe umejiandaa vipi kusherekea sikukuu hii ya Krismas hapo ulipo? Ebana kaka, hi msikwa shule inatokea Haido Manyara, au unaweza ukanita Rastafari safari ya Haido Manyara. saza sisi hiki tumejipanga, ila sikukuu ya Krismas kwa kawaida watu wengi wanaisherehekea vibaya. Ni siku ambayo inakuwa na matukio, inakuwa na vitu vingi, watu wanatumia, watakunywa pombe, lakini nazidi ugomvi, visirani ii igeomba tu tuwe watulivu, tuone kama siku ya kawaida, lakini watu wanaichukulia kama siku ambayo si siku rafiki kwa maisha ya binadamu. Haya kabisa. Uh, tunaye pia Lebon Ebonja kutoka huko DRC. Ebonja, yes. oui, hebu tuambie wewe, umepangaje kusherehekea Christmas? Kweli, Christmas tumejiandaa. Mimi na familia yangu tutakuwa kwenye jukwani tukishukuru tu Mungu na kuiombea nchi kupatana na hali mbovu ya usalama ambayo inaendelea kila siku ku, kuleta utata na, na vifo vya watu. Ila watu wengi maeneo ambapo tupo wamejiandaa kwa kunywa pombe na vitu kama na hivyo, ila sisi kweli, kwa kweli tumejiandaa kwamba tuwe wenye shujaa na tumsali Mungu sana naam. Uh, Sule Sule, uh, wakati huwa Christmas huwa watu wanatumia pesa nyingi kwa kusherehekea, sijui wewe unasema nini kuhusu uh, tabia hii wao? yeah. a wanafanya vitu ambavyo havina umuhimu na havina msingi, sababu ni siku kama nyingine, ila ni bahati kubwa sana, sababu kuna watu wengi ambao wamefariki dunia wengi wamebaki kuwa vilema ila sisi wale ambao tumepata neema ya Mungu ametuneemisha kwa siku ile kwa kweli kufanya gharama si vibaya ila gharama nayo itabidi kwanza mtu aangalia mfuko wake gisi ulivyo kusudia jiji za titi na kufanza vitu vilivyo haya basi tuwashukuru e Bonja na Sule Sule kwa maoni yenu kuhusu uh, vipi mmepanga kusherekea Christmas Ligongo, labda tusome mawili matatu wasikilizaji waliandika pale kwenye Facebook. Naam, huyu hapa ni uh, ndovya Kasiki, anasema anapatikana maeneo ya Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye anasema eh, anasherekea kwa kusikia neno la Mungu na kwa kweli Mungu anasema ndicho, eh, alichopanga kwa kila kitu na anaamini kabisa Krismas itakuwa njema. Uh, isimfanye isi vile vilevile awe mwizi eh, na awe anatulia sana katika kumcha Mungu. Huyu Stephan James katia wa Mkole kasi ruto wa Tanzania anasema akisherekea kwa kusali ili amshukuru Mungu. Baada ya hapo, atakula na kunywa na familia yake, ndugu jamaa na marafiki. Ameandaa wali na nyama ya mbuzi. Anatukaribisha sisi watu wa VOA. Tunakushukuru sana Stephen James. Maoni ni mengi kwelikweli, lakini hao ni baadhi tu ya wale ambao walituandikia katika ukurasa wetu huu wa Facebook hii leo, tukielekea katika ule usiku wa mkesha wa Christmas. Najua mambo ni mengi kwelikweli. Eh, unajua kuna watu wanatamani leo iwe kesho hivi <laughs> sasa tunavyozungumza, tunavyozungumza haya <laughs> <laughs> basi, labda tuwashindikize na uh, muziki ambayo tumeandaliwa hapa. Hapana, huyu hapa ni Mary J anakuambia this Christmas. Sikiliza kitu hiki tukielekea kuadhimisha hiyo Christmas. Mpenzi msikilizaji, natumaini kwamba kibao hiki kimekuliwaza popote pale unaposikiliza. ni matangazo ya VOA Express tu moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. mm -hmm. Ligongo uh, Krismasi kabisa, maanake ndiyo hivyo imeingia kianukia. mm -hmm. kuna mambo mengi tu mezungumza vipi watu watasherekea au wamepanga kusherekea, lakini kuna, ma, kuna, kuna mapishi pia <laughs> na leo hii kuna kitu kimoja ambacho kwa kweli mara nyingi unakuta hatutafakari. mm -hmm. E, mara, mara, mara nyingi unakuta kipi, kipindi kama hiki cha sikukuu, watu wanapenda kuchinja mbuzi, wengine wanachimba ng'ombe, kuku, kuku na kadhalika, lakini hatufikirii sana, mm -hmm. maandalizi ya huyu mnyama kabla De. ya kumchinja mm -hmm. ni nini ambavyo tunatakiwa tuzingatie usimtesi sasa leo tunataka tusikie mm. wataalamu wanatuambiaje juu ya hivi vitu mm -hmm. E, na kwa mfano leo tutakuwa na e, Daktari Victor Yamu, yeye anatoka shirika la kuangazia masilahi ya wanyama nchini Kenya, na anasema kwamba kuna makosa mengi ambao hufanyika, mojawapo ikiwa ile kukimbiza kuku <laughs> kabla <laughs> unajua, ya kumchinja e, unajua, Patrick zamani unaambiwa ile unaambia kakamate kuku ile achinje hapo, sasa ndo inakuwa muda wa kuonyesha uwezo wako wa mbio, mbio. Yeah. <laughs> Unafukuzana na kuku, kuku anakutoroka. <laughs> Tumsikilize basi Victor Yamo akitueleza yale ambayo anayaona, uh, kweli kwa namna moja ama nyingine tumekuwa tukifanya ndivyo sivyo. Dr. Victor Yamo, ofisa wa World Animal Protection, anayoangalia maneno ya wanyama wale tunawafuga ili tuwawe vyakula Iko mara mbili, iko umuhimu kwa mnyama mnyama, mnyama na iko muhimu kwa binadamu. Ya kwanza, wakati tunachinja kuku ni muhimu kuelewa kwamba ama mnyama yoyote, sio kuku pekee, lazima tutoe ile damu yote. Ukipata nyama bado iko na chemichemi za damu ina, uh, kwa mfupa ama kwa veins, inamaanisha hakuchinjwa kwa hali ya juu, na hiyo italeta shida baadaye, kwa sababu damu inakuanga chakula mzuri ya zile viini kama bakteria na hiyo inamaanisha hiyo chakula haita haitakaa kwa muda mrefu, itaharibika baada ya muda mfupi. Vile pia tuna ile wakati tunachukua kutoka, wakati amechinjwa, alafu tutoanishe zile matumbo na kila kitu, ikuwe nyama ya hali ya juu. Hiyo muda ikikuwa mrefu sana Ule mnyama anaanza kushikwa na viini. Hiyo ni ya kwanza, kwa sababu hata kwa hewa kuna viini. Ya pili ule mnyama pia na, ile nyama inaanza kuharibika. Nafikiria kitu ile hatujaelewa ni vile kuchinja kuku ya kienyeji, na shida inakuwa wakati tunataka kuchinja kuku tunamkimbiza kwanza, na wakati tunamkimbiza unajua, ni kama vile wewe na mimi tukikimbiwa I, iko chemicals zile zinatoka kwa mwili zinaingia kwa ile kwa misuli na hiyo inatuma ile misuli, kama hizo chemicals hazijawacha hazijatoka, hiyo misuli inakuwa ngumu. Wengi wetu tunachinja kuku na ile kisu, unachinja unajaribu kukata shingo, unashindwa, unaenda kunoa kisu, unarudi tena unajaribu hiyo kuku. Wakati unafanya hivyo, anapata ama, mnyama yote ukifanya hivyo anakuwa na uchungu mwingi, na wakati una uchungu tena zile kemikali zinatoka kwa mwili, zinaingia kwa nyama. Nasema hivyo kwa sababu tusipoangalia vile, tunahatarisha hawa wanyama, makosa inaweza tokea, ile nyama inaweza pata viini, hiyo nyama italeta shida kwa binadamu yule ataitumia baadaye. Ya pili ni ya kwamba mnyama wakati tunavyomtayarisha kama hatujaangalia vile, uh, vile tutamchinja for instance, inamaanisha kwamba anaweza kuwa na ugonjwa ile haionekani, na hiyo ugonjwa pia itaenea uh, kwa ile vyakula vyetu. Hapa nimejuzwa, nimejuzwa mengi kabisa. E, darasa tosha hilo. <laughs> <laughs> <laughs> Na je kwamba ni vitu ambavyo wewe msikilizaji najua hapo ulipo ni vitu ambavyo kweli huwa unafikiria kabla ya kuchinja mm -hmm. Alafu kuna kitu kingine ambacho kilikuwa kinanikera mimi huko, uh, Burundi nilikuwa naona uh, mifugo hasa ng'ombe wakipelekwa machinjoni, wanaposafirishwa kwenye magari yale, yale, malori yale malori madogo madogo, yaani unaona kama vile wame mateso yanaanzia pale kabisa, wamebanwa wamebanwa, manake wanapitishwa katika mazingira ambayo kwa kweli kwa namna moja manyingine hayako sawa A, alafu hawa madaktari wa mifugo wanasema mnyama ambaye me, amefikishwa machinjoni katika hali kama hiyo ya kuchoshwa na kuteswa hata kitoeo chake nyama si... yake haiwezi kuwa nzuri. Nyama yake sio nzuri na basi ndiyo mambo jinsi yalivyo, naamini kabisa uh, utakuwa umemsikiliza na kumwelewa uh, Dkt. Victor Yamu E, kutoka shirika la kuangazia maslahi ya wanyama ni jambo muhimu kufikiria e, kwa siku kama ya leo ambapo kesho najua kabisa kuna kuku, mbuzi, ng'ombe wengi tu watachinjwa. e, Ligongo, nikuulize kidogo. Kuna habari naona inaendelea kutamba kwenye mitandao, ni kuhusu mchezaji wa Chelsea huyu Rudiger, anasema mm -hmm. uh, kwamba wakati wa mchezo wa Chelsea na uh, Tottenham kuna matamshi ya kibaguzi yaliyotolewa dhidi yake naona wengi wanaendelea kuandika, sijui kuna maamuzi yoyote ambayo yalichukuliwa baadaye uh, ili swala hata wale ambao ni chama cha wachezaji wa kulipwa pale Uingereza wametaka serikali ya Uingereza kufanyia uh, uchunguzi wa kina juu ya swala hili. Kwa hiyo tunasubiri kuona kwamba FA, yani shirikisho la kabumbu la Uingereza, nini ambalo uh, nini ambacho itakifanya lakini mara nyingi unakuta adhabu yake inakuwa kama atapatikana yule ambaye ametoa matamshi yale, na kama unavyojua kwenye viwanja mbalimbali kuna zile kamera za ulinzi, kuna mikrofoni kwa ajili ya maswala ya ulinzi. Kama watamtambua, inamaana kuna uwezekano wakafungiwa, au wa, wa, wa, wa mashabiki wote wa timu ya Tottenham wakajikuta katika hatua wa mbaya. Na kuna kisa kingine kilichotokea wakati wa mechi ya Man City na Man United dhidi ya mchezaji huyu wa Man United uh, Fred na ye vile vile, <clears throat> wa mashabiki wa, wa Man, uh, wa Man City kuna walimtupia wa vitu, alafu vilevile inasemekana kwamba kuna matamshi ya ubaguzi ambayo ilitolewa sa kwa hiyo kashfa hii inaendelea kuikumba kukumba shirikisho au soka soka ya Uingereza na ligi hasa ya Uingereza mm. ligi ambayo ndiyo na nambari moja duniani kuwa na mashabiki wengi. Haya basi haraka haraka tusome eh, kuna swali tuliuliza jana: Je, usalama wa usafiri katika kipindi hiki cha sikukuu umeimarishwa katika eneo lako? Nam huyu hapa anaitwa Kashinje Mjomba. E, wa watu baadhi anasema anatoka Kagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania. Anasema hapana, ni maumivu tu, maana madereva wengi e, wali, wengi wao ni watumiaji wa pombe na dawa za kulevya. Robert Nachime kutoka DRC anasema bado usafirishaji huboreshwa. Sisi tunashuhudia ajali mbalimbali zinazojitokeza, sababu barabara ni mbovu sana. Hata kupita majini, wenye boti wanapakiza mizigo na watu wengi, ni tatizo sana. Huyu hapa ni Limok K Cheriot, anasema anapatikana Kenya e, na anasema kwamba kwa jinsi ilivyo, maafisa wa traffic wameweka mikakati thabiti kuzuia ajali msimu huu wa Christmas, japo ni ulafi wa madereva na kampuni kutaka kupata faida, mwaka huu hatujashuhudia ajali nyingi e, kama siku za nyuma. Huyu Filibert Jonathan Kenshambi wa huko Kagera, Tanzania, anasema ndiyo na, na jamii imeelimishwa zaidi, hasa uangalizi kwa watoto, ili tusherekee kwa amani na utulivu. Naam, basi tunakamilisha matangazo ya VOA Express kwa siku hii ya leo. Uh, ni kuambia kwamba nakutakia heri ya Christmas hapo kesho, na wakati huu pengine unaenda kwenye nyumba za ibada kusali kwa ajili ya mkesha. Kila laheri katika Christmas. Haya basi, ligongo na Patrick tuna wagi ni kuwatakia Christmas njema na jua njema.