Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. VOA Express hewani, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, leo tarehe 25 mwezi wa 12 mwaka 2019 ni chrismas kabisa, ni chrismas imeingia. Yeah, crisma hii eh, inasherekewa ulimwenguni kote. Kuna wale wanasherekea wakiwa na furaha, wengine wanasherekea wakiwa na matatizo. Kweli leo matangazo ya express tumejikita zaidi kuhusu sikukuu hii ya Krismas. Naitwa na Patrick Nduimana, mimi naitwa Idi Ligongo. Zikiwa zimesalia siku sita kukamilisha eh, mwaka huu wa 2019 ni sita tu, lakini ni ndefu vilevile, ndefu, mambo mengi yanatokea, lakini tunaamini kwamba mambo yatakuwa mazuri tunamwomba Mungu mambo yawe mazuri. Naam. kwa watu wote tu. Naam. Haya basi, Ligongo, huko Tanzania nini kinazungumzwa? Tanzania leo tutaangazia namna a, viongozi mbalimbali wa dini e, katika kusheherekea sikukuu hii ya Christmas wametoa ujumbe e, hasa wakielezea matendo ambayo yamekuwa wakishamiri hivi sasa nchini Tanzania e, ya watu kudaiwa kutekwa e, na bila kuwepo na uchunguzi wa kina wa kile ambacho kinatokea. Kwa hiyo tutaangalia swala hilo, lakini vilevile halikadhalika uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo nako tutaangazia shughuli zinazokwenda, mambo yanavyokwenda huko wakati huu wa Krismasi. Krismasi inasherekiwa, lakini unajua huko mashariki mwa DRC ni eneo ambalo limekumbwa na machafuko, ghasia, mauaji, lakini vilevile wananchi bado wana ujumbe, wana imani kwamba labda amani itapatikana. Basi moja kwa moja tutaungana naye Oster Malivika, atuambie nini hisia za wananchi kuhusu Krismas, na labda una ujumbe kuhusu uh, mambo yatakayotokea uh, mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini. Vilevile barazani tutawasikiliza wakimbizi wa Burundi ambao wako Tanzania, wanasema nini kuhusu siku ya Krismas wana, vile, vile wana matarajio kuhusu mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini. Naam, basi moja kwa moja tuanze, uh, uh, na VOA Express kuangazia mambo jinsi yanavyokwenda. Lakini uh, kile ambacho nachoweza kusema eh, naamini kabisa uh, krismasi imekuwa njema kabisa kwa uh, wewe msikilizaji wetu ambaye eh, unatusikiliza kutoka uh, pande zote eh, zile za dunia manake tunapatikana uh, kupitia mtandao wetu vilevile hali kadhalika ukurasa wetu uh, wa Facebook. Matangazo hayo eh, vilevile yanasikika. Moja kwa moja tunaelekea jijini Dar es Salaam. Georgi Njogopa, hebu tueleze leo katika ujumbe huu wa Christmas nini ambacho kimeelezwa na viongozi wa kidini hapo nchini Tanzania. Georgi Njogopa. Na leo kuwaasa wa Tanzania kuwa na upendo na umoja, lakini baadhi ya mahubiri katika makanisa kumekuwa na binga na kutofautiana. Uh, kwa mfano kanisa la KKH, kiongozi wake mkuu Dkt. Show akihubiri katika kanisa lililoko Ukomoshi alikemea mwenendo unaonekana baadhi wenye madaraka kuwatesa wenzao. Alisema mateso ni jambo ambalo hata Mungu alimpendezi. Yesu mwenyewe aliteswa na anayafahamu vizuri mateso. Alisema ha, haya wakati, bila shaka akimaanisha matukio yanayoendelea kujitokeza katika siku za hivi karibuni kwa baadhi ya watu kuchukuliwa katika mazingira ya kutatanisha na baadaye wakijikuta wakiteswa na hata kuingizwa katika mtego wa kushtakiwa. Haya ndio baadhi ya mambo yaliyofuduliwa na pia Askofu wa kanisa la Katoliki ambako kumefanyika misa ya kitaifa huko Mbinga, naye alihimiza umoja, mshikamano, akisema kwamba watanzania ni wamoja, tunapaswa kuendelea kupindana, tusirejee yale aliyopita kwa sababu kufanya hivyo nam ni... Na, tunaona uh, simu hiyo ya George Njogopa itakuwa imedondoka, lakini kile ambacho amekizungumza ni ujumbe uh, maridhawa kabisa kwa ajili ya siku kuu hii ya Krismas, unajaribu kumtafuta tena kupata kufahamu kwa undani zaidi kile ambacho uh, kimeelezwa. Lakini wakati hayo yanaendelea, kama ulivyokuwa uh, umegusia swala zima hilo uh, uh, Patrick Nduwimana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, E, hali kadhalika wakimbizi ambao umeongea nao wa Burundi. Uh, ni namna gani Krismasi, vilevile kwa watu wengine inaweza ikawa si ile kama watu wengine ambao mm -hmm. wapo katika mazingira ya kawaida kabisa, na tutaangazia suala hilo, uh, juu ya kile ambacho kinaendelea <coughs> Basi Oster Malivika huko Goma, tuambie basi wananchi wa Goma na eneo zima la mashariki mwa DRC wamesherekeaje Christmas? Sana, ni kwamba kwa mara ya kwanza raia hapa Kivu Kaskazini wamesherekea Christmas kwa hali ya utulivu, mbali na miaka nyingine ambayo ulikuwa unaona mauaji, wizi na hii hata polisi ilifanya tangazo kwamba, uh, polisi waache watu watembee bila tatizo, na wasikuta hata polisi mmoja akiwa ananyenyesa wananchi. Lakini tulifuatilia mambo ya mji wa Beni ambako kumekuwa kujitokeza mauaji kila siku Beni, vile vile kwa mara ya kwanza leo hadi sasa, wakati ambapo tunazungumza hakukutokea kutokea mauaji yoyote, japokuwa wakati wa sherehe kama hivi watu walikuwa wanauliwa. Uh, alafu pengine Eh, hali huenda ikaenda ikabadilika polepole kwa sababu hii ni mara ya kwanza kweli watu kusherehekea katika hali ya utulivu, eh, sherehe kama za mwaka mpya na hizi za noeli hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Goma, watoto walienda kanisani hasa wale wa katolika, wengine wamechinja mbuzi, wengine wametumia chakula, yani inaona watoto wametembea hapa na pale bila bila tatizo yoyote. mm -hmm. eh, tuseme kwamba katika reenari yote ya ya Kivu Kaskazini ambako tunazungumzia hivi sasa malivika, uh, kama kuna watu ambao waliongea wa, wa, wa nao wana matarajio yapi uh, mwaka ujao? Kuna ujumbe wote ambao wametoa wame kwa viongozi kwa serikali? Ndio, ndio kwa sababu kuna ujumbe, na hii ni kufuatia hotuba ya Rais Felix Chisekedi ambaye alikuwa katika muji wa Beni akasema anataka wananchi wa Beni na wano- wa Kivu Kaskazini washerekee Noeli na mwaka mpya katika amani. Alafu wanasema kwamba mmm, haya matamshi aliyozungumza Rais Felix Tshisekedi wakati alikuwa Beni, ni wanaomba yapekelezwe. Hawataki kuanza mwaka wa elfu mbili na ishirini katika mauaji kama vile wamekuwa yakiendelea. Wanataka vile wanasiasa wote waungane kwa sababu yule mpinzani Martesa yule ametembelea, wakati ambao tunazungumza yuko katika mji wa Beni, ambaye vilevile amehamasisha wananchi kwamba wale wanaoua watu Beni sio raia wa Kongo, bali ni, ni, ni, wana, ni, ni watu wa kigeni, na kuomba kwamba watu waungane katika kupiganisha ugonjwa wa Ebola ambao umeua watu huu mwaka umepita. Akasema kwamba hawataki tena vifo ambavyo viliendelea mwaka uliopita liendelee huu mwaka wa elfu mbili na ishirini. Anasema wananchi wa Kivu wamepata tabu, kwa hiyo hii tabu ni lazima igeuke amani kwao. Kwa hiyo sasa wana, wanaangalia wote wanategemea jeshi la Kongo pamoja na serikali ya Felix Tshisekedi kufanya mabadiliko, kuhakikisha kwamba amani inapatikana, na vilevile kuomba kwa wanasiasa kwamba waache, waache mapigano kati yao, kwa sababu wanasema mapigano ya yani wanasiasa vinasababisha maafa na vile machafuko na mateso ya wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, Usteri Malivika, maanake tunajua pilikapilika nyingi, lakini hebu tuambie wewe binafsi, uh, Christmas kwako inakwendaje hapo? Uh, Christmas kweli, tuseme kwamba kama vile umetoka kuzungumza na ni na, Patrick na kwamba Christmas uh, wakati unanipigia una simu, hata tunazungumza sasa hivi mvua mvua zimenyesha hapa, naona zinaonyesha upande wa Kongo na vile upande wa Gisenyi, Rwanda vilevile naona mvua ziko Gisenyi wakati ambapo tunazungumza kwenye line ya simu, lakini watu walikuwa wameanja tembea, wengine wanakaakaa kwenye vilabu kunywa pombe, lakini najua sherehe hizi ni sherehe za watoto. mm -hmm. Mbuzi zimeonekana zikibebwa kwenye pikipiki, watu wanaenda kuchinja Siasema. watoto na watoto wakiwapa zile sanamu za watoto wakicheza nazo, wengine wanatembea. Unaona kuna magari yanapitapita, wa, watoto tu ndio wamebebwa ili wa, Kraha na waone kwamba ni raha ya watoto ambayo Koleo, <laughs> binafsi, leo, binafsi wewe hujachinja mbuzi malivika, ah sherehe <laughs> <laughs> <laughs> ah, ah, <bale. laughs> za watoto, lakini tunatafutia kitu kidogo wale na soda, kwa sababu unajua mtoto ukimpa soda sasa anafurahi, anasema sherehe basi zimeingia hapa. Asante ah, sana au sere malivika kwa kutupasha yale yanayoendelea ah, hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Wakuu wa kanisa Katoliki na Kianglikana wametuma ujumbe leo Jumatano kwa watu wa Sudan Kusini kuelezea matumaini yao kwa amani, mafanikio na utekelezaji wa makubaliano ya amani wakati wa Kristo kote ulimwenguni wakisherekea sikukuu ya Krismas. Katika barua ya pamoja ya Papa Francis na Askofu wa Canterbury Justin Welby, wametuma salama kwa ajili ya kuendelezwa kwa nia ya dhati kuelekea katika njia ya maridhiano na umoja miongoni mwa viongozi wa kisiasa wa Sudan Kusini. Mapema mwezi huu Rais Salva Kiir na kiongozi wa uasi Riek Mashar walikubaliana kuunda serikali ya mpito ya umoja ifikapo Februari, baada ya kushindwa kutekeleza tarehe zilizolengwa awali katika kutekeleza makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Baba Francis pia anatarajiwa kuzungumza kama ilivyo kawaida siku ya Krismas akiwa kwenye roshani ya Mtakatifu Peter. Kundi la wanaharakati nchini Afghanistan linasema waasi wa Taliban wameukamata msafara wa waandamanaji wa, wa, wa amani 27 magharibi mwa nchi na kuwachukua sehemu ambako haijulikani. Na Bismillahi Watandost, msemaji wa kundi la Peoples Peace Movement PPM, amesema taasisi yake imepoteza mawasiliano na wenzao 27 jana jioni, wakati walipokuwa wakisafiri kutoka Herati kwenda jimbo la Farah wakati ndani ya magari sita Amesema walichukuliwa na Taliban na kwamba viongozi wa PPM waliwasiliana na viongozi waandamizi wa Taliban kuhakikisha wanarejea kwa wa usalama. Mohibullah Mohib, msemaji wa polisi huko Farah, ameiambia VOA kuwa waandamanaji mara ya mwisho walionekana saa tisa na nusu mchana kwenye barabara kuu ya Herat na Farah. Talibani haijadai kuhusika au kukiri hadharani kuwateka waandamanaji hao. Myanmar imetunga sera ya mambo ya nje ya kutofungamana toka enzi ya ukoloni walipokuwepo, ili kuepuka kuegemea sana kwa taifa lolote la nje lenye nguvu, lakini kutokana na hali ya kisiasa ya sasa nchini humo, taifa hilo limeanza kuegemea China ikiwa ni kukabiliana na kutengwa kimataifa. Viongozi wa mataifa ya Magharibi wamesema nchi hiyo maskini, licha ya kukua kwa kasi kimaendeleo, inajaribu kuwaondoa Waislamu wa, wa Rohingya karibu na mpaka wake wa Bangladesh. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi alikutana na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi kujadili suala hilo kabla ya kwenda katika mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC hapo Disemba 11. Mwanaharakati wa Nigeria Omoyele Sowore na mshauri wa zamani wa usalama wa taifa Sambo Dasuki wametolewa gerezani jioni, baada ya mwanasheria mkuu kuamuru kuachiliwa kwa dhamana katika siku ya Jumanne, kulingana na amri ya mahakama. Kuachiliwa kwao kunafuatia ongezeko la shinikizo la ndani na kimataifa kwa serikali ya Nigeria kuheshimu amri za mahakama. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, idara za usalama za serikali zilipuuza mara kadhaa amri za mahakama ambapo mshauri wa zamani wa usalama wa taifa Dasuki alikuwa ameshikiliwa tangu mwaka 2015, hatua ambayo ilichochea maandamano makubwa mapema mwezi huu wakati alipokamatwa tena na mwanaharakati wa mgombea wa zamani wa urais Sawore. Eyes, all aglow, will find Ligongo, miondoko ya Krismas hiyo, tunakwenda ndogo ndogo, ngoma safi safi, murua murua, tukitaraji kwamba wasikilizaji wetu basi wanarizika na yale ambayo tumewandalia hapa kwenye VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Ligongo, Krismas uh, ina maana nyingi, ina maana mm -hmm, sio tu kwenda kanisani au kusherekea kufanya sikukuu kuna vile vile kukumbuka watu ambao katika matatizo kujua hali yao na nini labda wanatarajia kifanyike ili waondoke katika hali hiyo ambayo si nzuri. Kwa hiyo barazani, leo tumeungana na baadhi ya wakimbizi wa Burundi ambao uko Tanzania. Kuna mkimbizi mmoja ambaye yuko Nyarugusu, nafikiri unapafahamu vyema Ligongo. Naam no. Vilevile mwingine yuko Nduta. Basi wanatuelezea namna walivyosherekea Krismasi na wali na wana ujumbe tu. Tuwasikilize. Niko, uh, hapa kambini Nyarugusu, Kasulu, Kigoma, Tanzania. Uh, yani Krismas leo hatukusherekea kama ilivyo inyewe, uh, uh, kwa sababu hali ya mazingira yenyewe tuliomo sio mazuri. Kwa uh, kimfano, wengi wanasherekea Krismas kwa kununua angalau kama nyama kama mchele kama nini uh, au nguo hususan eh, kwa watu ambao wanaweza wakapata hela kidogo. Lakini kwa mwaka huu naona mambo yalikuwa mabaya, kwa sababu kuna watu eh, walitoka nje ya kambi ili waende kuangalia kama wanaweza kununua vitu nyuma ya kambi eh. Lakini wengi walizuiliwa na polisi, walinyanganywa hela, walinyanganywa vitu walikuwa navyo. Eh, wengine wao wako jela, wamelala jela, wamefungwa. Yaani kwa hali ya mazingira hapa kambi ngumu kabisa, sio mazuri zaidi Matarajio yangu uh, mimi nataka kwanza uh, ha, kuomba uh, haya mashirika ya kimataifa uh, yanayohusika uh, na mambo ya uh, wakimbizi au uh, haki ya bin uh, haki ya za binadamu wafanye nguvu iwezekanalo, sisi watotowe ndani ya nchi hii, kwa sababu kuishi ndani ya nchi hii tunaona kwamba tunashikiliwa vibaya sana, yani tunanyanyaswa sana yani, hatuna neno la kusema hatuna la kutoka, yani kama kuishi jela sisi tunataka watutoe ndani ya nchi hii, tuende basi kuishi kwenye nchi ya tatu, kwa sababu huku hali yenyewe kabisa sio nzuri kabisa, tunaishi vibaya sana. Ndiyo mimi napatikana kambi ya wakimbizi ya Nduta huku Tanzania, na Krismas tumeadhimisha vizuri eh, maana usalama umeboreshwa tangia juzi, mapolisi wamekuwa wakipiga doria bila kuwanyanyasa wakimbizi kama ilivyokuwa kawaida. Tumeona kiukweli Christmas tumeadhimisha vizuri, watu wameweza kwenda kwenye makanisa kusherekea na kwenye migahawa ya sehemu wanakunywa pombe. Watu wako salama, watu wamependeza kiukweli. Uh, Christmas tumesherekea vizuri, pamoja na kwamba hapo nyuma tumekuwa tukiripoti kwamba tunakutana na changamoto, lakini kiukubwa hii Christmas imeadhimishwa vizuri. Humkamini, sijui matarajio yako katika mwaka mpya ambao unakuja sasa, nini matarajio yako? Matarajio yangu ni kwamba kulingana na changamoto ambazo zimeikabili nchi yetu na zinazopelekea uh, tuendelee kukaa kwenye kambi za wakimbizi, kwamba wataweka jitihada watu wenye utawala na wa upinzani, wahakikishe e, nchi yetu inapata amani na hatimaye tuweze kurejea, maana wamekuwa wakiendesha jitihada ambazo hazileti matunda. Nafikiri kabla ya uchaguzi mkuu kutokea watu watakuwa wamekaa kwenye meza na wahakikishe tuna- tunarudi nchini mwetu ambako zinaweza kukaa uh, kwa usalama na, na maendeleo kuendelea. Basi hawa ni baadhi ya wa wakimbizi wa Burundi ambao wako huko Tanzania wakielezea tu namna walivyosherekea Krismas na, na matarajio yao katika mwaka mpya ambao unakuja tu hivi karibuni. Ligongo, naam. No. Express bila muziki haiwezi kuwa express. Basi itakuwa ni kitu kingine hiko, na vilevile, unajua, ni Krismas tu tunaendelea mambo ya Krismas, kwa hiyo tunaungana na Masaka Kids Africana katika wimbo hao. Wimbo wao Merry Krismas. Vijana hawa wa Masaka, mm -hmm. Masaka ni huko Uganda, wanaitwa Masaka Kids Africana wakiimba wimbo Merry Christmas bila shaka Merry Christmas kwa watu huko Uganda na Afrika Mashariki na maziwa makuu kote naam. Na moja kwa moja tukiwa bado tunasonga mbele ndani ya matangazo haya uh, ya VOA Express, mambo ni mengi kwelikweli. Na moja kwa moja tuelekee katika kuangazia masuala ya ushauri, ambapo wakati ulimwengu uh, ukiwa unasherehekea siku ya leo ya Christmas, uh, je, kikubwa unafahamu wewe maana ya Krismas hapo ulipo eh. Kwa hiyo tupate ushauri wa kiroho kutoka kwa Askofu Mkuu wa Kanisa la Katoliki Mombasa Martin Kivuva e. kuhusu maana ya Krismas na uh, mtu jinsi anavyopaswa kufanya kipindi ja cha Krismasi. Hivyo basi, ni kipindi ambapo tunaalikwa kuwa na ukarimu wa pekee, kushirikisha wale ambao wako karibu nasi na hata walio mbali nasi na hasa wanyonge. Kufanya hivyo sisi juzi pale kathedrali, Padi Korea pale amechukua nafasi ya kualika wanamtaa, vijana walio mtaani, wengi ambao hawana makwao, wengi hawana familia na familia za mtaani, tukawatengea chakula tu kula. Najua ilikuwa ni ishara ndogo, lakini ingelifaa kila mmoja ahusike mahala alipo kujitoa na kutoa mali au kutoa vitu vyake kusaidia wale wenye shida. Pia kipindi hiki cha Krismasi chatupa nafasi kutafakari mahusiano yetu katika familia, manake familia ikivunjika, familia ikisambaratika, familia iki, ikiwa haishikamani jamii haishikamani. Of course, ukisoma katika na ukiangalia katika runinga kipindi hiki pia ni kipindi wengi wameenda biashara mbalimbali, na ni kipindi ambapo tunaona <coughs> nchi mbalimbali mbali, kuna vita, kuna ukosevu wa amani. Ni kipindi ambapo tutaambiwa tuwe waleta na walinda amani, saizi twa watafakari wanaohusika na amani za nchi yetu, hasa maaskari walinda usalama mbalimbali mbali na wale ambao kwa njia moja au nyingine wamejitolea kuhakikisha amani imedumishwa hasa katika nchi yetu. Tunaambiwa ni kipindi cha kutangaza amani popote duniani na umoja amani, na ndiyo sababu za Krismasi kwetu. La mwisho kabisa ni nafasi ambapo kila mmoja wetu aalikwa kujihusisha kwa njia moja au nyingine katika maisha ya kujirudi karibu na Mungu kujirudi karibu na Mungu, kwamba endapo nilikuwa nimepotea njia, endapo labda nilikuwa sienendi kulingana na mipangilio, ni wakati ambapo tutamulikwa tuweze kujirudia. Mwishoni kabisa kipindi hiki pia tunaweza kusema jamani, siasa tuweke kando kidogo. Haya basi, ndio mambo hayo unavyoelezwa eh, katika wakati huu wa Christmas. Huyo alikuwa ni uh, askofu mkuu wa kanisa Katoliki Mombasa eh, Martin Kivuva. Sasa tukiwa bado tunaendelea kuangazia mambo ambayo yanatokea hivi sasa katika, hasa katika mitandao, kuna habari ambayo imeingia uh, muda si mrefu uliopita uh, Patrick Ndwima, na juu ya wavuvi nane E, manake mtandao wa The Citizen TV ya Kenya umechapisha habari hii ikieleza kwamba wavuvi nane ambao walikuwa wamepotea toka Desemba nane mara baada ya boti yao kuzama wameonekana wakiwa hai. Unasikia habari hiyo? Habari ya, ya kushangaza sana hii, maujiza hii, haya mambo no huwa yanaonekana kwenye filamu tu kabisa, katika hali ya kawaida maanake. Ni takriban siku ngapi tangu Disemba, tangu Disemba nane? E, kwa maana hiyo ukipiga hesabu za haraka haraka hapo unapata siku kumi takribani, ni wiki tatu, kumi na nane siku kumi na nane mpaka leo. Maanake katika hii nane ukitoa ishirini na tano Eh, unapata uh, ngapi hapo? Siku kumi na saba Meujiza ya Mungu. Eh, ni siku kumi na saba. Unajiuliza walikuwa wanaishi aje? Naam. Na ni huko kaunti ya Kilifi huko. Naam. Kwa kweli ni habari ambayo inashangaza kweli, siku kumi na saba hawafahamiki wapi walipo. Ile Waswahili, amini usiamini. Na ile Waswahili wanasema amini usiamini. Naam. Haya, <laughs> vile vile katika habari ambazo zimetanda kwenye mitandao ya kijamii uh, imeandika kwamba serikali ya Urusi imefanikiwa kufanya majaribio ya mtandao itwao Runet, ambao ni mbadala wa mtandao wa internet unaotumika hivi sasa duniani. Maelezo kuhusu nini kilifanyika katika majaribio hayo hayakuwekwa wazi, lakini kulingana na wizara ya mawasiliano ya Rasia, watumiaji wa kawaida hawakuona tofauti yoyote. Jaribio hilo inataswiriwa kama mpango wa serikali ya Urusi kuminya mawasiliano ya watu nchini humo, ambapo wataalam bado wanawasiwasi kuhusu jinsi gani baadhi ya nchi wanaminya mawasiliano ya internet, na matokeo ya zoezi kwa ujumla wake yameonyesha kuwa serikali na makampuni ya mawasiliano yapo tayari kujibu mapigo kutokana na hatari na vitisho vinavyojitokeza ili kuhakikisha kuwa internet na mitandao ya ndani ya Urusi inafanya kazi katika hali yoyote, hii ni habari ambayo imechapishwa na Global Publishers huko Tanzania. Sasa tukirejea hapa Marekani, siku kama leo uh, ya Christmas, kwa wapenzi wa mpira wa kikapu, yani basketball, huwa kuna zile mechi ambazo uh, mara nyingi E, unakuta a, a, wapenzi wa basketball wanapenda kuziona katika wakati. Yani ni kipute e, vile, vile, vile, <laughs> tena vipute vyenyewe sa, e, sasa leo kuna mchezo a, ambao utapigwa kuanzia majira ya saa sita mchana mm -hmm. Kwa saa za hapa e, Marekani Mashariki ikiwa ni sawasawa na saa mbili kamili usi saa za Afrika Mashariki a, Boston Celtics watakipiga na mabingwa watetezi wa NBA Toronto Raptors lakini mchezo mwingine utakuwa ni dhidi ya Milwaukee Bucks na Philadelphia 76ers. Eh, baadaye kutakuwa na mchezo mwingine wa Houston Rockets, eh, na timu ya Golden State Warriors. Lakini mchezo ambao naweza nikasema ule ambao unasubiriwa, tuambie jiandae, tujiandae ni patashika kuchanika katika jiji la Los Angeles hapa Marekani, matimu zile mbili mahasimu uh -huh. Eh, timu ambazo zinatumia uwanja huu mmoja uh -huh. Eh, Staples Center. uh -huh. Eh, nazungumzia timu ya LA Clippers na LA Lakers. Wanakipiga pale na ukumbuke kwamba kuna mbabe Kawi Leonard e, wa timu ya Clippers huku upande uh, mwingine yeko LeBron James. Ehe, kwa hiyo ni mchezo ambao walitu wengi wanasema kwamba leo hawakosi e, kuuangalia. Atakufa mtu leo. Ehe, leo kwa kweli <laughs> shughuli pevu. Lakini mchezaji mchezo wa mwisho kwa siku ya leo ya Crismas utakuwa ni uh, kati ya new, El new Orleans uh, na uh, Denver. Kwa hiyo mchezo mbayo tuone kile kitakachotokea. Haya, tukiendelea kwenye habari za michezo ligongo ni kwamba kuna gazeti la michezo la huko Uingereza linaitwa Football 365 limetoa orodha ya makocha bora katika ligi ya Uingereza. Sasa mm. Hapa utashangaa mm. kocha wa Sheffield United anaitwa Chris Wilder mm -hmm. Ndiyo amekuwa kocha bora, kocha bora. tulikuwa tunasubiri kusikia Pepe Guardiola au mm -hmm. Jurgen Klopp wa Liverpool mm -hmm. lakini Jurgen Klopp yuko nafasi ya pili naye uh, Guardiola Pepe mm. Guardiola ni kocha bora watatu katika ligi ya Uingereza. Haya basi, ndo naye usi... Frank Lampard mm -hmm. anashikilia nafasi ya kumi, Lampard wa Chelsea. Haya tunakambirisha matangazo ya VOA Express, tukutakie Christmas njema hapo ulipo. mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Patrick Nduimana.