hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu aleikum pendo msikilizaji ni saa 11 alfajiri saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio anayokaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha afrika ni mimi abdu shakur abud sabal heri mimi ni kennes bwire nakukaribisha katika matangazo haya nusu saa leo ijumaa tarehe 27 desemba mwaka 2019 katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya malalamiko ya wakazi wa vitongoji vya Kigali kutokana na kubomolewa makazi yao, kulikoni. Wanajeshi wengine 14 wauliwa Niger na magaidi kutokana na shambulio la kushtukiza magharibi mwa nchi. Katika makala ya VOA Mitaani tunatembelea watu wanaosafiri na kero wanaokumbana nazo kipindi hiki cha mwisho wa mwaka. Kutoka jana nikuja hapa wanatuambia gari iko, hakuna gari. Nimelala hapa, watoto wanasikia njaa. Au makondakta wamekuwa wezi sana, ikifika tu disemba ndio wanasema wanafuna kahawa, wanafuna kahawa. Kahawa gani? na ni wahizi tupu hapa. Naam, basi hizo ni baadhi za ripoti tulizokuandalia katika Kumekucha Afrika kwa hii leo. Ni matumaini tutakuwa wanasi nusu saa ambapo tunaweza kusikika kwenye mtandao uta, wa tovuti www.voaswahili.com, lakini kwanza Kennes anatusomea taarifa ya habari. Takriban watu 30 wameuawa katika mapigano kati ya makundi ya wapiganaji na wafanyabiashara katika wilaya iliyo karibu na mji mkuu wa Bangui, Afrika ya Kati. Imamu wa msikiti wa Al Babolom Awad Al Karim katika wilaya ya PK tano amesema kwamba miili 30 imepelekwa katika msikiti huo. Idadi kubwa ya Waislamu mjini Bangui walitafuta hifadhi katika msikiti huo wakati wa mapigano kati ya wa Waislamu na Wakristo afisa wa usalama ambaye ameomba kutotajwa amethibitisha kwamba watu thelathini. wamekufa Mapigano yalianza baada ya, ya wafanyabiashara wilayani humo kupinga ada wanazotozwa na makundi ya wapiganaji kwa muda mrefu wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MINUSKA sawa na waserikali ya Afrika ya Kati wameshindwa kudhibiti wilaya ya PK tano. Afrika ya Kati ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani Serikali ya Msumbiji imetangaza kwamba itakuwa ikitoa ulinzi wa kijeshi kwa magari yanayosafiri kupitia katikati mwa nchi hiyo kufuatia mashambulizi katika sehemu iliyokuwa ikishikiliwa na waliokuwa waasi wa Renamo. Tangazo hilo linajiri baada ya watu waliokuwa wamejihami kwa silaha kushambulia magari yaliyokuwa yanapita sehemu hiyo Jumanne, kwenye barabara inayounganisha kaskazini na kusini mwa Msumbiji, katika wilaya ya Chibabava, mkoa wa Sofala. Dereva mmoja wa basi ameambia vyombo vya habari vya msumbiji kwamba watu kumi waliuliwa katika shambulizi hilo. Waziri wa mambo ya ndani Bosilio Monteiro, aliyetembelea sehemu ya shambulizi hilo lilipotokea, amethibitisha kwamba shambulizi hilo lilitokea, lakini akasema hakuna vifo vilitokea. E, serikali na shutumu lililokuwa kundi la waasi la Renamu ambalo sasa ni chama kikuu cha upinzani kuhusika na mashambulizi hayo. Waandamanaji wanaoipinga serikali ya Iraq walifunga njia na daraja muhimu za mji mkuu wa Bagdad kutokea kusini mwa nchi baada, baada ya kuwasha moto baadhi ya majengo usiku wa Jumatano. Waandamanaji wanapinga kizazi kamili cha wanasiasa wa kongwe na wanakasirishwa zaidi na viongozi wanaojadiliana kumteua waziri mkuu mpya. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Moshi na moto kutoka matairi yalikuwa yanawaka moto siku mzima katika wilaya ya Nasiria, Basra na Diwania na kufunga njia muhimu na daraja kuvuka mto Eufrates. Baadhi ya njia zinaripotiwa zimefunguliwa asubuhi ya leo. Huko Nasiria, waandamanaji walitia moto jengo la ofisi ya mkuu wa jimbo kwa mara ya pili jana usiku tangu maandamano kuanza, na walichoma pia jengo jipya la makao makuu ya kundi la wanamgambo wanaungwa mkono na Iran. Wilaya ya Dawania, Iraq imekumbwa na misukosuko na ghasia tangu Oktoba mosi na kumlazimisha waziri mkuu Adel Abdul Mahdi kujiuzulu. Makundi yanayounga mkono Iran yamekuwa kwa wiki kadhaa yakijaribu kumpendekeza waziri wa zamani wa elimu Kaisa Al Ashuli kuchukua nafasi ya waziri mkuu, lakini uteuzi wake umepingwa na rais Barham Saleh. Hivi sasa makundi hayo yanamtaka gavana wa jimbo la Basra Asad Al Aidani kuteuliwa kama waziri mkuu, lakini waandamanaji hawamtaki pia. Waandamanaji wanamtaka mtu asiye na ujuzi wa kisiasa au uhusiano na makundi ya kisiasa, lakini ni mjuzi na mtaalamu. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bunge la Uturuki litapiga kura Januari kuamua iwapo nchi hiyo inaweza kutuma wanajeshi wake Libya kusaidia serikali ya Tripoli inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema serikali yake itawasilisha mswada bungeni punde tu litakapofunguliwa. Ameeleza matumaini ya mswada huo kupitishwa kati ya Januari tarehe 8 na 9 ili kuitikia ombi la serikali ya Tripoli. Matamshi yake Erdogan yanajiri baada ya bunge la Uturuki kupitisha mkataba wa ushirikiano wa kiusalama na kijeshi na serikali ya Fayez el Saraj wa Libya. Hata hivyo, mswada huo unahitajika kuwasilishwa bungeni ili kuruhusu wanajeshi wake kuingia Libya kwa ajili ya kulinda amani. Erdogan alitembelea Tunisia Jumatano akiandamana wa na waziri wake wa ulinzi na mkuu wa ujasusi kujadiliana kuhusu jinsi ya kumaliza mapigano nchini Libya. Raia 17 wameuawa katika shambulizi lililotokea sokoni mji wa Sada, kaskazini mwa Yemen, likiwa ni shambulizi la tatu baya zaidi katika muda wa mwezi mmoja. Mashambulizi hayo yanajiri licha ya kuwepo hali ya utulivu nchini Yemen, ambapo mapigano makali yameshuhudiwa kati ya wanajeshi wa serikali wanaoungwa mkono na muungano wa kijeshi wa Saudi Arabia na waasi wa Kihuthi wanaohusishwa na Iran. Umoja wa Mataifa umesema wahamiaji kumi na wawili wa Ethiopia ni miongoni mwa watu kumi na saba waliouawa katika tukio hilo katika soko la Al Rak mjini Sada, sehemu inayoshikiliwa na waasi wa Kihuthi. Umoja wa Mataifa unasema watu kumi na wawili wamejeruhiwa bila kutaja waliohusika na shambulizi hilo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Mpendo wa msikilizaji, mwaka ndo unamalizika, mwaka elfu mbili kumi na tisa tunamaliza mwongo mzima kabisa. Mambo mengi kabisa yametokea, lakini habari yenye uzito inatupeleka Kigali. Ni kwamba wakazi wa vitongoji vya Kigali, mji mkuu wa Rwanda, wanawalaumu wakuu wa mji huo kwa kubomoa makao yao bila ya kuwalipa fidia. Hatua hiyo imezusha hasira miongoni mwa wakazi maskini wa Rwanda wanaohisi wanatengwa na juhudi zinazoongozwa na serikali kuimarisha na kukarabati mji mkuu. Sasa Abdu Shakuru, kulikoni na ubomoaji huo? Je, maafisa wa serikali wanalipi wanalosema? Kwa hakika maafisa wa mji mkuu wa Kigali wanasema kwamba nyumba hizo zilizoanza kubomolewa mapema mwezi huu zilijengwa kinyume cha sheria na katika maeneo chepechepe au inachukuliwa ni hatari kutokana na uwezekano wa mponyoko wa ardhi na mafuriko. Maafisa wanasema watu hawa wanaondolewa na wanapatiwa makazi maeneo mengine lakini maelfu ya wakazi maskini wa Kigali hawahisi kukaribishwa tena katika mji mkuu huo unaoshuhudia maendeleo makubwa kama sehemu ya mpango mkuu wa Rais Paul Kagame kuigeuza Rwanda kuwa taifa tajiri ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. Theodor Nashiimana mkazi wa Banyahe aliliambia shirika la habari la AFP kwamba hali ni ngumu kabisa huko. Walibomoa nyumba kadhaa hapa bila ya kutayarisha mahala ambapo watu watapelekwa. Kuna watu hivi sasa wanaishi barabarani na wengine wanaishi katika shule. Mji mkuu wa Kigali umeshuhudiwa mabadiliko makubwa ya mabilioni ya dola ya ujenzi wa majumba makubwa na miundombinu mnamo miaka ya hivi karibuni, ambako kumejengwa ukumbi wa kisasa wa mikutano ya kimataifa, hoteli za anasa na majengo marefu ya makazi ya kisasa ambayo yamebadilisha kabisa taswira ya jiji hilo. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanaituhumu serikali ya Rwanda kwa kuwakamata watu wasiostahiki kuwepo katika mji mkuu, ikiwa ni pamoja na watoto wa njiani, watu wanaoombaomba na wale wanaofanya biashara ya ngono na kuweweka katika vituo dhaifu vya kuwashikilia. Na Shehimana anasema waliambiwa na maafisa wa mji kwamba mvua zikinyesha kutakuwepo mafuriko makubwa, lakini anasema hakuna aliyeona mafuriko hayo bado Le peuple, Wakazi wa vitongoji hawakukataa kubomolewa kwa makazi yao, lakini kila ambacho kingewashughulisha zaidi maafisa wa serikali ni kutafuta kwanza mahali pa kuwapeleka watu kuishi. Wakosoaji wanasema watu maskini wamelipa gharama kubwa kwa ajili ya kujengwa upya Kigali, lakini kuna maeneo ambayo wakazi wanapinga katika vitongoji, wakati kazi za ubomoleaji zikiendelea. Katika taarifa, maafisa wa Kigali wameiarifu AFP kwamba wakazi hao waliarifiwa kwamba sheria haiwaruhusu kuishi katika maeneo ya chepechepe -chepe. Wanaeleza kwamba walipewa barua na ushauri, lakini hawakuchukua hatua yote kuondoka. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mpena msikilizaji msikose kusikiliza matukio muhimu ya dunia siku ya jumamosi basi hivi sasa tunaendelea na habari nyingine za dunia kutoka kumekucha afrika maafisa wa usalama kumi na wanne wameuawa wakati kundi la magaidi lililokuwa limejihami kwa silaha nzito liliposhambulia msafara wao magharibi mwa Nijer katika jimbo la Tilaberi. Wizara ya mambo ya ndani ya Niger imesema kwamba maafisa wa polisi saba na walinzi wa taifa saba wameuawa kufuatia mapigano makali na magaidi hao, ikiongezea kwamba wapiganaji kadhaa wameuawa wa bila kutoa taarifa zaidi. Maafisa wa usalama walikuwa wakiwasindikiza timu ya maafisa wanaowasajili wapiga kura katika wilaya ya Sanamu kwa maandalizi ya uchaguzi wa urais na bunge unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka ujao elfu mbili ishirini. Timu ya maafisa wa kusajili wapiga kura wapo salama kulingana na taarifa ya wizara ya mambo ya ndani Niger, nchi maskini zaidi katikati mwa kanda Sahel, imeshuhudia mashambulizi kadhaa kutoka kwa makundi ya wapiganaji ya Boko Haram na Islamic State mahakama moja nchini Moroko imemhukumu mtu mashuhuri kwenye mtandao wa YouTube miaka minne gerezani kwa madai kwamba alimtusi Mfalme Muhammad wa sita kwenye ukurasa wake wa YouTube. Muhammad Sekaki alisema ama aliweka video yake mwezi uliopita akikosoa hotuba yake Mfalme Muhammad huku akiwaita raia wa Moroko kuwa punda na wajinga mahakama mjini Sarat, kilomita 135 kusini mwa Rabat imemhukumu miaka minne gerezani na kumtoza faini ya dola 4150 kwa makosa ya raya ya kuwatusi raia wa Moroko na idara za serikali zinazotambuliwa kikatiba. Katika tukio lingine, maafisa wamemkamata mwanaharakati wa haki za kibinadamu Omar Radi aliyetumia mtandao wa Twitter kukosoa hukumu wanaopewa waandamanaji wanaotafuta haki. Omar alikamatwa mjini Kasablanka na kufunguliwa mashtaka ya kumtusi jaji akitumia ujumbe wa Twitter. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amedai kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa awali wa Alhamisi kama kiongozi wa chama chake cha Likud. Netanyahu ameandika ujumbe wa Twitter akiwashukuru wanachama wa, wa, wa Likud kwa kumwamini, kumunga mkono na kuonyesha upendo, akiahidi kuhakikisha kwamba chama hicho kinapata ushindi mkubwa katika uchaguzi ujao na kuendelea kuongoza Israeli kupata mafanikio makubwa. Netanyahu alikuwa anashindana na aliyekuwa waziri wa elimu Gideon Sar kukiongoza chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu mwakani. Matokeo rasmi ya chama hicho yanatarajiwa kutangazwa baadaye hii leo Ijumaa, yeyote atakayeshinda ana uwezo mkubwa wa kuwa mgombea rasmi wa nafasi ya waziri mkuu katika uchaguzi mkuu wa mwezi Machi. Nam naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, bwe, wapenda wasikilizaji, bila shaka kama tunavyojua mwaka unamalizika hapa Marekani. Bunge lilipofunguliwa mwaka huu kulikuwa na furaha chungu nzima pale, wanawake wengi kabisa katika historia walichaguliwa, na watu kutoka nchi za nje ambao ni raia wa Marekani vilevile kuchaguliwa. Lakini kufika mwisho wa mwaka imeonekana bunge hilo limeshindwa kufanya kazi, likitajwa kwamba bunge lililoshindwa kabisa kupitisha miswada, ingawa imepitisha miswada mingi lakini sio muhimu. Hapa Kenneth Bwire zaidi. Hivi ndivyo mwaka 2019 ulivyoanza au labda tuseme ulivyokuwa mgumu kwa bunge la Marekani. Serikali ilifungwa kwa muda wa siku 35 na kuwashitua wabunge wapya waliojipata bila pesa kutekeleza majukumu yao ya kisiasa. Mdemokrati Kati Pota anasema Hawakupata kipindi cha kujifunza kazi no. Um, tulifika hapa Januari tatu tukaapishwa na baada ya saa chache tulikuwa tunapiga kura kuhakikisha serikali inafunguliwa tena, lakini serikali iliendelea kufungwa hadi mwishoni mwa Januari na kuchelewesha hotuba ya rais kuhusu hali ya umoja wa taifa inayotolewa kila mwaka. Hotuba ilitolewa Februari tunaweza kusuluhisha tofauti zetu za awali, kutibu vidonda na kuanzisha uhusiano mpya. Hisia hiyo iliyo nadra inathibitisha ukweli kwamba wakati chama kimoja kikiwa na udhibiti wa baraza la wawakilishi, na safari hii ni Wademokrat, huku chama cha Republican kinachodhibiti Senate, basi mambo yanakwama. Kapri Kafaro alikuwa seneta wa Ohio. Result... kila mtu anamnyoshea mwenzake kidole na tunachokiona sasa ni hali ya kutoelewana bila ya kuwepo hatua zinazochukuliwa kuhusu masuala ya sera ambayo nadhani Wamarekani wanataka kuona yakisonga mbele katika kipindi chote cha katikati ya, ya Desemba bunge lilipitisha miswada tisini iliyoidhinishwa na kuwa sheria na kuwa mojawapo ya miaka yenye ufanisi mkubwa katika historia ya sasa ya bunge hilo. Kati ya miswada hiyo 90, idadi kubwa ilihusu maswala yasiyo na umuhimu mkubwa kama jina jipya kwa shirika la posta la Marekani. Stephen Billet wa Chuo Kikuu cha George Washington anasema wabunge walianzisha miswada mingi lakini Of the differences in philosophy. And again, ukweli ni kwamba wanakaa hapo bila kupiga hatua yoyote ni ishara ya kuwepo tofauti katika falsafa. Tofauti inaonekana katika baraza la wawakilishi na kila mtu anaangazia uchaguzi mkuu ujao. Miswada iliyokosa kupitishwa mwaka huu ni kuhusu uhamiaji, afya na swala kuhusu umiliki wa bunduki. Huu ni mwaka uliopelekea kupatikana mkataba wa kufadhili utafiti kuhusu usalama wa bunduki kufadhili ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, na kuongeza umri unaoruhusiwa mtu kununua tumbaku hadi miaka 21. Kwenye ngazi ya kimataifa, mwaka 2019 ulishuhudia kutungwa sheria mpya zinazotetea haki za kibinadamu na kupigania utawala wa ndani wa Hong Kong. Na mpendwa msikilizaji, pengine utajiuliza mwaka unamalizika, umefanya nini? Umefaidika vipi? Na vipi utapanga kwa mwakani? Nini matarajio yako kwa mwaka ujayo? Lakini kabla haya yote katika kipindi hichi cha mapumziko kati ya Krismasi na mwaka mpya, kuna kero chungu nzima zinajitokeza, na mojawapo ni usafiri. Watu wanaotoka kutoka eneo moja kwenda kwingine kukutana na familia, kero chungu nzima zinajitokeza, ambapo hasa katika usafiri, mabasi hakuna au treni hakuna au nauli inakuwa ghali sana. Mwenzangu Idi Ligongo basi katika kwa undani amezungumza na baadhi ya watu kwa Afrika Mashariki kujua nini hasa matatizo makubwa na Ukianza na, na mkazi mmoja wa Kenya e, katika pwani ya Kenya, yeye ametoa lawama juu ya kile ambacho nikiona kero e, kwamba baadhi ya makampuni ya mabasi yamekuwa hayatoi kauli za kweli, wanakatishwa tiketi, lakini matokeo yake e, hawapati usafiri wa mabasi. Kutoka jana nilikuja hapa, wanatuambia gari iko, hakuna gari, nimelala hapa, watoto wanasikia njaa au makondakta wamekuwa wezi sana. Ikifika tu Disemba ndio wanasema wanafuna kahawa, wanafuna kahawa. Kahawa gani? na ni wahizi tupu hapa hapa Nairobi. Ndio tatizo Nairobi kwenda Mombasa. Aa, mimi hata nashangaa nimekaa hapa, kila ikifika Disemba ni kero tupu tu, tumekaa hapa kutoka jana Wamesema au, au, makondakta kateni tikiti. Kuna tikiti tulikata kutoka jana, hata hatuendi, hakuna gari, hakuna mabasi. Watoto niko nao wanasikia njaa kutoka jana, sasa siku mbili nimekaa hapa, wanaitisha chakula, hakuna chakula. hata hatujui tutafika lini sisi. Pesa zimeenda, hatuna pesa, mizigo tuko nazo hapa mizigo zimekaa hapa, hatuoni gari, tufanye nini? Tuanzie wapi, tumalizie wapi? Tumechoka sisi hapa. Wenye mabasi, wenye kampuni za mabasi hawaoni haya kuimbia maskini kama sisi. Hata hatujui tufanye nini jamani, hata siwezi kuongea, nasikia nimekereka sana. Haya, pole mama kwa hadha hiyo. Basi vilevile suala hili a, nchini Uganda nalo linaonekana lakini kwa sura nyingine, hasa huko nchini Uganda ma, baadhi ya madereva wakilalamikiwa lakini na uchache wa mabasi. Huyu hapa ni mkazi wa nchini Uganda akielezea adha ya usafiri wakati huu wa sikukuu. Tabia ya madereva wetu hapa Uganda nao pia hawashughulikii maisha ya watu, wanaendesha tu gari hali yao, wanamalizia kwa pesa. Kwa wakati huu sasa msongamano wa watu ni mwingi na kawaida, serikali ya Uganda kawaida, nimesema hivyo, serikali ya Uganda haiwezi kushughulikia watu ambao wanamiliki vyombo vya kusafiri na kuweka kwe, bei Bei. Rwanda nilikuwa Rwanda, nimetembelea Rwanda. Rwanda magari yanawekewa kiwango na hawawezi ki kukivuka, lakini Uganda sio magari peke yake, karibu kila kitu. Hao wanaomiliki vyombo vya kusafiri wao wenyewe wanajipangia nauli na sababu wanayoitoa ni kwamba wanapandisha kwa sababu wakisafiri kurudi huko mjini, huwa hawana abiria wa kutosha, hivyo serikali haiwezi kuweza kuwapangia nauli tekea watu lakini cha muhimu kwa wakati huu ni kwamba hata ingawa serikali haishughulikii nauli, watu wenyewe, kwa sababu ya msongamano, hawawezi hawawezi na hata kuuliza pesa ni ngapi. Kwa hivyo wanaacha wana wamiliki wa viongo vya kusafiri hiyo nguvu ya kujiwekea pesa wanavyo lakini kwa nchini Tanzania hii leo uh, wasafiri katika kituo cha mabasi cha Ubungo jijini eh, Dar es Salaam, moja ya vituo vikubwa kabisa nchini humo, eh, kwani ndipo ambapo mabasi yanayokwenda mikoani na uh, nje ya nchi ya Tanzania huanzia safari zake. Hii leo kituo cha ITV cha Tanzania kimeshuhudia wakazi eh, mbalimbali wa, wa jiji hilo wakilalamika eh, kwa kuto kuwepo kwa mabasi na, na uli li kuongezwa. Tuwasikilize wakazi hawa sababu gani mpaka sasa hivi magari hata moja hamna hapa. Kwa hiyo sasa hivi tunasubiria, tumeambiwa BM itafika hapa, lakini ndio tunaisubiri bado haijafika. Hii tunasirika abiria, kwa sababu tumeambiwa abudi kwamba sije leo zimekodiwa, kwamba hazitaingia hapa ndani, kwamba zimekodiwa zinafanya masafara mengine. Bwana, ndio hivyo tunasubiria hapa, kama tukipata usafiri basi tutaenda kwanza. Hata na bei zenyewe za nauli kwa siku ya leo, kulingana na magari yenye machache, nauli yani mfano kama kwenda Dodoma elfu ishirini na tano gari zingine unaambiwa thelathini awali, mfano kama champion hii hapa ni shilingi elfu kumi na tano ila kwa leo elfu ishirini na mbili. Naam, basi hali ndivyo ilivyokuwa hii leo katika kituo cha mabasi ya Ubungo. Lakini kutokana na hilo, nikataka kutafuta wahusika wenyewe wanazungumziaje swala hili, kwa nini haya maswala yanatokea, na nikamtafuta mmoja wa waendeshaji wa, wa mabasi e, bwana Sospita Mziwanda ambaye yeye ni dereva wa basi la Shabibi linalofanya safari eh, kutoka Dar es Salaam kwenda katika uh, makao makuu ya Tanzania, Dodoma. Na nikataka kujua hali jinsi ilivyo kipindi hiki, kwa nini wateja wengi ama abiria wengi wamekuwa wanalalamika kwamba hali si shwari, na si Tanzania tu, suala hili linaonekana karibu nchi zote za Afrika Mashariki, lakini kwa uzoefu wake nini hasa ambacho kinasababisha haya kutokea? Ah, sababu yake kwanza inatokea kulingana na wingi wa abiria wenyewe wamekuja kwa wingi kwa wingus, sababu ya hivi sikukuu. Kwa hiyo unakuta kampuni na mabasi machache inategemea yaende labda eneo fulani labda Morogoro, alafu yarudi tena yachukue ya abiria wale ambao tena wengine walimekatiwa tiketi kwa muda ule. Kwa nini sasa hawa uh, wamiliki wa mabasi wamekuwa wanafanya hivi na kuto waambia wateja moja kwa moja kwamba pengine itabidi usubiri kwa masaa matano, eh, basi lije? Lakini wao unakuta wanaambiwa tu kwamba subiri basi liko njiani. Uh, mara inakuwa nusu saa, saa nzima, masaa mawili, masaa matatu na kuendelea. Mara nyingi wanaambiwa maanake, huwezi kukata ticket bila kumwambia mtu au kumwandikia mtu muda gani anaondoka. Wengine wanaambiwa mpaka zaidi ya masaa nane basi lako litakuwa limefika, kulingana na uhaba wa usafiri. Mtu anarizika anasema, ni sawa tu nitaondoka sasa. Kuna wengine anafanya hivyo, lakini bado ataendelea kulalamika. Inaweza ikazidi, maana njia njia kuna vitu vingi. Wao litarajia itafika zaidi ya masaa baada ya masaa matano, lakini akaongezeka labda lisaa au dakika arobaini na tano, ndipo ugomvi unapoanzia hapo. Vilevile vile, kwa nini sasa inaonekana wakati mwingine mabasi yanakata tiketi a, zaidi ya idadi ya abiria ambao wanaweza kusafiri na basi moja kwa safari moja? Hilo swala ni halipo kwa sasa hivi, kwa sababu kama lipo, askari wapo kila maeneo, wanakagua basi inavyotoka Ubungo, ukienda checkpoint. Yani checkpoint ziko nyingi, kwa hiyo so huwezi kuzidisha abiria, na abiria siku hizi sio kama wale wa zamani hawataki hata nyingi. So, unaweza ukamwambia kaa hapa, lakini aka akakataa. <tik> nam mpendo wasikilizaji, ni mitaani mwisho wa mwaka mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kama tunavyofahamu, kero kubwa ni usafiri, usafiri, kwa sababu watu wanakuwa ni wengi na miundombinu haijajitayarisha. Basi mpendo wa msikilizaji, tunakutakia ni kila la heri. Ikiwa hii vilevile ni kipindi chetu, tunamaliza kuelekea mwaka mpya, na usikose kuwa nasi hapo baadaye jioni katika live talk na kadhalika. Katika Jumamosi tutakuletea matukio muhimu ya dunia mwaka huu na vilevile salamu zenu za mwaka mpya. Usikose kushiriki itapoletea mwisho wa mwaka tarehe 31 kama kawaida yetu. Basi kwa hapo, baada ya dakika chache tu Kenneth Bwire atatuletea muktasari wa habari. Muktasari wa habari jumaa ya mwisho ya mwaka elfu mbili kumi na tisa. Takriban watu thelathini wameuawa katika mapigano kati ya makundi ya wapiganaji na wafanyabiashara katika wilaya iliyo karibu na mji mkuu wa Bangui, Afrika ya Kati. Afrika ya Kati ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani. Serikali ya Msumbiji imetangaza kwamba itakuwa ikitoa ulinzi wa kijeshi kwa magari yanayosafiri kupitia katikati mwa nchi hiyo kufuatia mashambulizi katika sehemu iliyokuwa ikishikiliwa na waliokuwa waasi wa Renamo. Serikali na shutumu lililokuwa kundi la waasi e, la Renamo ambalo sasa ni chama kikuu cha upinzani kuhusika na mashambulizi hayo. Bunge la Uturuki litapiga kura Januari kuamua iwapo nchi hiyo inaweza kutuma wanajeshi wake Libya, kusaidia serikali ya Tripoli inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema serikali yake itawasilisha mswada bungeni punde tu litakapofunguliwa na kujadiliwa kati ya tarehe 8 na tarehe 9. Raia 17 wameuawa katika shambulizi lililotokea sokoni mji wa Sada kaskazini mwa Yemen, likiwa ni shambulizi la tatu baya zaidi katika muda wa mwezi mmoja. Umoja wa Mataifa unasema watu kumi na wawili wamejeruhiwa bila kutaja waliohusika na shambulizi hilo. Maafisa wa usalama kumi na wanne wameuawa wakati kundi la magaidi lililokuwa limejihami kwa silaha nzito liliposhambulia msafara wa wanajeshi na maafisa wa polisi magharibi mwa Niger, katika jimbo la Tilaberi. Wizara ya mambo ya ndani ya Niger imesema kwamba maafisa wa polisi saba na walinzi wa taifa saba wameuawa kufuatia mapigano makali na magaidi hao, ikiongezea kwamba wapiganaji kadhaa wameuawa bila kutoa taarifa zaidi. Mahakama moja nchini Moroko imemhukumu mtu mashuhuri kwenye mtandao wa YouTube miaka minne gerezani kwa madai kwamba alimtusi Mfalme Muhammad wa sita kwenye ukurasa wake wa YouTube. Muhamed Sekaki aliweka video yake mwezi uliopita akikosoa hotuba ya Mfalme Muhammad kuhusu huku akiwaita raia wa, wa Moroko kuwa punda na wajinga. Asante sana Kennes kwa muhtasari wa habari. Ndiyo tunakamilisha matangazo yetu ya leo Jumaa, mwisho wa wiki, tukielekea mwisho wa mwaka. Basi wapenzi wasikilizaji, asanteni. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini, usikose kusikiliza masikilizaji usiko, yetu