Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hujambo msikilizaji wa VOA express mahala popote pale unapotusikiliza ni saa kumi na nusu alasiri kule afrika ya mashariki saa tisa na nusu afrika ya kati hapa mjini washington dc ni saa mbili na nusu asubuhi naitwa mkabiti kibayasi moja kwa moja kweli kweli hapa washington dc kuna kibaridi kinaendelea kutwanga kweli kweli msikilizaji lakini mambo ni safi, kabisa, eh, ni safi kabisa nikiwa tayari msikilizaji nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni Sunday, Chumai, na leo mkamiti ni Ijumaa, wengine wanakuambia furahi dei bas, basi msikilizaji ndo hivyo mambo ya wikend yanachanganya, alafu tena wikend zenyewe mkamiti ndo za kumalizia malizia. Ijumaa hii tena hakuna Ijumaa nyingine kama hii mwaka elfu mbili na kumi na tisa utakayokuwepo, sio Ijumaa itakayokuja ni elfu mbili na ishirini. <coughs> Kwa hiyo ni Ijumaa ya yeah, mwisho show. kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa Basi mm -hmm. Bila shaka mambo ndani ya VOA Express Sande lazima yawe moto kwenda mbele kabisa, moto, moto, bam, bam. Na leo basi bila kusahau msikilizaji, tutaangalia mambo mengi tu, lakini mojawapo kwenye jicho letu kama navyojua, Ijumaa kuna mambo mengi ya jicho letu, tutaangalia basi kuhusiana na mambo ya mitandao ya kijamii kusambaza habari bila kutumia weledi wala taaluma ya uandishi maana watu wanakenda tu wanatuma habari pe mm-hmm, kama ujajua imeshasambaa vururu kila mahali, halafu imewekwa tu. Hali kadhalika basi tutaelekea kule nchini Kenya ambapo tutakuwa naye mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera akitueleza uh, taarifa kuhusiana na mwendesha mashtaka nchini humo DPP anataka maafisa polisi nchini humo wapewe bodi kamera kisa na maana, atatujuza hali kadhalika. Nchini Tanzania, inaelezwa kwamba rais nchini humo John Magufuli ametangaza kuongeza muda wa kusajili namba za simu. Tutakuwa naye George Njogopa. Hali kadhalika tuna muziki, maana VOA Express bila, na, um, bila muziki hujapeleka ile gurudumu la express, hasa kama leo Ijumaa. Basi pata vitu vizito, safi muziki ulitulia. Asante, sio Ijumaa tu unamalizia Ijumaa ya mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na tisa ndani ya VOA Express Tupo vijana wako, Mkamiti Kibayasi na Sande Shomari. Tunaanzia wapi? Moja kwa moja Mkamiti, tunaanzia huko nchini Kenya. Eh, natumaini Kennedy Wandera yuko standby kabisa kwa jili Nairobi kushuleza haya, kulikoni suala hili la kuleta hizi kamera, nini ambacho kinazungumzwa na hali iko vipi mpaka sasa? Hebu tujuze. Asante sana Sande na Mkamiti. Uh, hili ni suala ambalo Wakenya wamekuwa wakilizungumzia sana kupitia mitandao ya kijamii kwamba itakuwaje, kwamba maafisa wa polisi wanamkamata abiria ambaye ameingia gari, atapata gari hilo limejaa na kufunguliwa mashtaka. Mashtaka aina gani atakayofunguliwa nayo? Sasa baada ya matamshi ya inspekta mkuu wa polisi Hillary Mutyambai kueleza kwamba, kwamba usalama unaanza na mtu binafsi, yeyote abiria yeyote atakayepatikana kwenye gari akiwa like amesimama kwenye gari basi, ni huyo tu atakayefunguliwa mashtaka, atakamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa sababu usalama unaanza na mtu binafsi. Lakini kabla tuendelee, mutumskiza alivyoeleza, ilaamai any excess in any PSV vehicles will deal with a passenger as individual if you are found in your road blocks, as an excess passenger in a matatu or any PSV vehicle utakapokutana na maafisa wa polisi, wewe ndio utakayekamatwa kwa sababu umeingia kwenye gari hilo ukijua kwamba limejaa tayari na abiria. Hivyo basi utakamatwa, uh, na kisha ufunguliwe mashtaka. Sasa mkurugenzi wa mashtaka ya umma Noordin Haji amekupitia waraka kwa vyombo vya habari, ameeleza kwamba itakuwa vigumu sana kwa polisi kufungulia mtu kama huyo mashtaka kwa sababu sheria inasema kwamba e, eh, mtu ni dereva taniboi na na huyu aliyesimama watu watatu ndio watakawafunguliwa mashtaka kwa sababu hao ndio wahusika katika gari hilo. Kwa hivyo itakuwa vigumu sana kumu, aa, kuku, kuku, kusema kwamba utamfungulia mashtaka huyu peke yake kwa sababu amesimama. Na akasisitiza kwamba ndipo tuweze kuondoa utata wote, basi maafisa wa polisi wa trafiki wapewe Zile body camera zile kamera ambazo maafisa polisi anazaweka kwenye nguo ikamuonyesha kwamba akaliona ile gari akajua kwamba watu wamesema kwenye gari hilo, na pale ikawa ni ushahidi atakaofikisha mahakamani. Lakini iwapo utamtoa si mtu kwenye gari kwa sababu yeye amesimama basi itakuwa ku, ku, ku, vigumu kwa DPP kuanza kutoa mashtaka ya mtu huyo. Na kwa upande wa wananchi, je, wamepokea vipi taarifa hii? Uh, Wakenya wamekuwa wakieleza sana kupitia mitandao ya kijamii, wakieleza kwamba hiyo ni amri ambayo haifai. Hata japo usalama unaanza na mtu binafsi, ni, ni lazima pawepo na sheria ya barabara inayoangaziwa na kila mtu kwamba kila mtu ahakikishe kwamba ana, anaangalia usalama wake, lakini pia lazima dereva asiepuke mtego huo, kwa sababu yeye ndiye anayezungusha gari lake kwenye barabara wakati gari limejaa, basi yeye ndiye aliye na mamlaka ya kumweleza msafiri kwamba hufai kuingia, kwa sababu kumejaa tayari, lakini akimruhusu kuingia, basi naye pia anastahili kuwa na kuwekwa kwenye lawama. Shukrani sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo. Uh, bila shaka tutaendelea kufuatilia na kujua nini ambacho uh, kitatokea kwa matamshi haya aliyoyatoa DPP ya kutaka maafisa polisi nchini humo wapewe bodi kamera. Bila shaka basi, moja kwa moja mkamiti, tuelekee hadi huko nchini Tanzania. Tunaungana mwenzetu George Wanjogopa. George, tunaona picha hapa zinaonekana Rais Magufuli E, asajili wanasema laini yake ya simu pia kwa alama za vidole na kuongeza siku. Tueleze hali hii, nini hasa hapa kinaendelea. Pand kama alivyosema kwamba rais John Magufuli akiwa huko Chato leo amesajili laini yake simu, simu ya mkononi. Ni utaratibu ambao Tanzania ameutangaza katika siku za hivi karibuni, kwamba laini zote za simu zisajiliwe kwa kutumia alama za vidole, na ilitangazwa kwa hadi Disemba thelathini na moja mwaka huu ndio itakuwa siku ya mwisho ya kusajili laini za simu. Baada ya hapo kukuli, laini ya hapo zinakiwa kufuli laini ambazo hazikusajiliwa na hazi atumika tena akizungumza. Uh, mara baada ya kusajili laini yake kwa kutumia alama za vidole, Rais Magufuli aliyasema haya, kwa wale watanzania ambao wengine walikuwa wamelazwa hospitalini, wamechelewa wengine, labda walikuwa wanasherehekea vizuri vizuri sherehe, wamejisahau kidogo kusajili laini zao, lakini wapo wengine ambao walikuwa hawajaelewa maana ya kusajili labda kupitia wito huu watakuwa wameelewa. Nimeongeza siku ishirini nimeongeza siku ishirini kuanzia tarehe moja mwezi wa kwanza mpaka tarehe ishirini mwezi wa kwanza. Wale ambao watakuwa hawajasajili laini zao ninaomba TCRA wahusika wote wakate mawasiliano. George njogopa, niulize. Naam, ni kwamba George, zimetolewa siku ishirini. Sasa vipi kwa wale ambao pengine kama alivyosema rais, wanaweza kuwa kwa hospitali na wengine pengine wakawa wamesafiri hata nje ya nchi, hawarudi mpaka hiyo tarehe? Kuna lote ambalo limegusiwa hapo kando. Ni kwamba kwanza ufahamu kwamba kazi ya kusajili laini za simu haijaanza jana wala juzi, imeanza tangu mwezi katikati ya mwaka huu Kazi hii imekuwa ikisogeza muda kutokana na kile kinachoeleza kwamba kwamba, lazima wakumbuke, wanaposajili laini ya simu, lazima wanatumia kitambulisho cha taifa, na hii imekuwa kidogo changamoto kwa sababu wakazi wengi wa Tanzania hawana vitambulisho vya taifa, ndio imefanya wakati kazi ya kufunga simu ambazo hazijasajiliwa sogeze mbele, na suala ambalo wakazi wa Dar es Salaam, wakazi wa wa wa Tanzania wako nje ya nchi mpaka sasa bado hawajasajili, bila shaka kwa uh, vile so kama inavyofahamika uh, kazi ya kusajili ilikuwa muda mrefu uh, itakuwa kidogo kwao, itakuwa imeshapita na wakati. Lakini swali linalosalia hapa kwa wageni ambao wako masomoni nje ya nchi kwa muda mrefu na city, au wageni wamekusudia kufanya utafiti au shughuli yote itakayofanywa kwa muda mrefu hapa Tanzania na watakapokuja hawana vitambulisho vya taifa. Kidogo hii ni changamoto, lakini Rais Magufuli amesema ah, kwamba kusajili laini ya simu ni suala la kisheria na sio lelemana tena, kama alivyosisitiza njiogopa. Je, uh, kuna pamoja na hayo yaliyozungumzia, je waligusia uh, namba za usajili ambazo zimesajiliwa na watu ambao hivi tunavyozungumza pengine wametangulia mbele ya haki, nini ambacho kinafanyika? namba ambazo zimesajiliwa tayari watu wamawetangule mbele ina, ina Mito, chari, ya haki inakuwa kawaida. Sasa mtu tayari ameondoka katika utaratibu wa dunia, kwa hiyo namba yake inafuatia moja kwa moja, hawezi kutumika tena sababu ilisajiliwa kwa mtu yule ambaye, kwa kutumia alama za vidole, na alama za vidole ni ya yule yule mtu ambaye amesajiliwa kwa, ni vigumu kuweza kutumia tuna ile namba, kwamba hii namba alikuwa kutumia mzazi wangu au rafiki yangu, kwa sasa amefariki dunia, ni naweza nikairiki naani na, na, hivisala na, alijazungumza kwa kina, lakini navyodhaniwa, kwa sababu usajili wenyewe ni wa alama za vidole, ni ngumu kuweza kuanisha vidole vya huyu na za yule. Haya, tukushukuru sana George Njogoa. Pengine swala hili tutafuatilia zaidi e, na mamlaka kujua hizi changamoto zilizopo zitaweza kutatuliwa e, namna gani. Basi mkamiti, naona tuelekee kwenye habari za dunia. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu jana amepata ushindi mkubwa dhidi ya mpinzani wake katika Gideon Sar katika chama cha Likud kwa kupata asilimia 72 ya kura. Kura hiyo imempa Netanyahu nguvu ya kuingia katika uchaguzi mkuu wa Israel ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Machi. Huu ni ushindi mkubwa, shukran wanachama wa Likud kwa kuniamini, kuniunga mkono na mapenzi yenu, amesema Netanyahu katika ujumbe wake kwa wafuasi na kuwapa kuiongoza vyema Likud na hivyo kupata ushindi katika uchaguzi ujao wa taifa na kuendelea kuliongoza taifa hilo. Mawaziri wawili wa zamani na watu wengine wanne wanashutumiwa kupokea rushwa ili kutoa haki za uvuvi katika kashfa kubwa sana ya rushwa nchini Namibia, ambapo watumia hao wataopokea mwaka mpya wakiwa chini ya ulinzi baada ya mahakama kutupilia mbali maombi yao hivi leo ya kutaka kuachiliwa kwa dhamana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watumiwa sita wanadaiwa kufanya njama na kupokea takriban dola milioni 6.8 kama hongo kutoka kampuni kubwa ya uvuvi ya Iceland ya Samheriji ili kupatiwa kibali kwa kufanya uvuvi. Pia walikuwa wanataka mashtaka ya wizi, utakashaji fedha na kuwepa kodi yafutwe kwa sababu ya utaratibu wenye dosari katika ukamataji wao. Iran imezidisha ukandamizaji wake kwa uasi wa ndani jana Alhamis kwa kuvunja mkusanyiko wa kumkumbuka mwanamume mmoja aliyeuawa katika maandamano dhidi ya serikali na kufanya watu kufurika mitaani huko majeshi ya usalama na kuzuia fursa ya upatikanaji wa mitandao ya simu za mkononi hatua za ukandamizaji zinaonekana kulenga katika kuwakatisha tamaa wa Iran kutekeleza wito wa wanaharakati kwa mikusanyiko ya disemba 26 hapo jana kuadhimisha mwisho wa kumaliza siku 40 za maombolezo ya mwathirika maarufu wa maandamano ya mwezi uliopita Poya Baktiari. Ndege ya Kazakhstan iliyokuwa na watu zaidi ya 90 imeanguka muda mfupi baada ya kuruka leo Ijumaa asubuhi na kuwa takriban watu kumi na wawili na wengine 20 kujeruhiwa vibaya, mamlaka yameeleza. Kamati ya idara ya safari za anga Kazakhstan imesema katika taarifa yake kuwa ndege ya shirika la ndege Bek Air ilipiga uzio wa saruji katika eneo la ghorofa mbili baada ya kuondoka katika uwanja wa ndege kimataifa wa Almati. Maafisa wa eneo awali walitaja idadi ya vifo kuwa ni watu 15 Endani, nyingine, lakini wizara ya mambo ya ndani baadaye idadi nyingine, lakini hawakufafanua sababu ya hawa kufanya hivyo. kipindi ni VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungua redio yako, tupo tayari kupa vitu motomoto. Pia unaweza kuungana nasi kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com kupata mambo safi kabisa kutoka hapa VOA ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express hivi sasa tunaangalia jicho letu. Katibu mtendaji wa baraza la habari Tanzania, Kajubi Mukajanga, amezungumzia mitandao ya kijamii kusambaza habari pasipokuwa na weledi wa wataalam wa taaluma ya uandishi wa habari. Kutupasha zaidi, mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Rahabu Fredi, amezungumza na bwana Kajubi. Tusichanganye haki ya kujieleza na taaluma ya uandishi wa habari. Taaluma ya uandishi wa habari inahusu mtu aliye na, na stadi za kazi ya kukusanya habari, kuchakata habari na kusambaza habari. Stadi hizo zinakuja na weledi kiwango, kiwango cha weledi fulani pamoja na kiwango cha maadili. Sisi baraza la habari tunajaribu kupambana na changamoto hii kwa kuwashirikisha uh, watu ambao sio wanataaluma lakini wanasambaza habari, kwa maana ya kwamba waelewe misingi ya uandishi ile ya mwanzo kabisa, kwa mfano picha gani zinaweza zikapigwa? Picha gani zinaweza zikasambazwa? Kwa nini picha za namna fulani haziwezi kusambazwa? Lakini kuna namna ya kuweza kuwazuia watu wote kufanya kufanya hivi, na, na, na, na kitu ambacho tunaweza tukajaribu tuka, tuka kufanya na tunachojitahidi kufanya ni basi kusambaza hizi elimu za the minimum standards ili kusudi hao watu nao waelewe kwamba jamani, hapa kuna mstari ambao usiuvuke kwa kiasi gani elimu mnaitoa na kwa njia gani? Tunatoa kwa njia nyingi, lakini ikiwa ni pamoja na kuwaita watu kuongea nao, lakini vile vile kupitia kwenye, kwenye, kwenye, kwenye social handle zetu sisi wenyewe kueleza kwamba hiki kitu sio, hiki kitu sio, kufanya press release, lakini vile vile, e, kutokana na mikutano mbalimbali tunaokuwa mbali na wadau wetu kuyaongelea mambo haya, ni jukumu ambalo hatuwezi sisi kulifanikisha wenyewe peke yetu kila mwanataaluma ajitahidi kutoa taarifa hizo. Mapokeo yakoje kwa hatua ambayo angalau nyiye mmefanikisha? Kwanza, mimi nadhani mapokeo ni mazuri kwa sababu kwa mfano tumepigia sana kelele e, swala la o, kusambaza habari zinazohusu ukatili wa kijinsia e, ambazo zilikuwa zinasambazwa kishabiki. Kishabiki kwa maana ipi? E, kishabiki tu kama hivyo kwamba mtu ka, kapata tukio la ukatili wa kijinsia kabakwa akafanya nini, watu picha yake inapigwa, ina, inawekwa inawekwa hadharani sura yake inaonyeshwa na nini eh, matatizo ya watoto uh, wanapigwa wana, wana, wana, picha wanasambazwa kitu ambacho eh, sio sahihi. Kwa hiyo ukiitazama uki, mimi naona uh, hali inakwenda inabadilika kidogo kidogo. Watu wengi sasa wanaanza kujua kwamba ikesicho na utakuta hata hata raia wengine tu kwenye magrupu au wa nini, wanamweleza mtu namna hiyo kwamba bwana Mburu, umeposti picha za namna hizi, picha za namna hii na sizo hazitakiwi na hivi. Kwa hiyo unaanza kujua kwamba elimu inasambaa. Shukrani Kajubi Mukajanga, katibu mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania, kwa yote uliotueleza. Jicho letu halina la ziada. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. burudani tunaambiwa mm -hmm. Kioko leo anatoa vitu vizito vinavyoendelea Mombasa. Haya, karibu Kioko, Ijumaa ya mwisho ya mwaka elfu mbili kumi na tisa ndani ya burudani, huko Mombasa, yapi yanayoendelea na Kenya kwa jumla? Shukran sana Mkamiti pamoja na Fendi Shomari na kweli, hilo vimesikia sauti nyororo hapo, Mboso kutoka Tanzania ndiye mwanamuziki ambaye ni wa hadhi kubwa kwa aliko katika mji wa Mombasa. E, kishokuta anaingia Mombasa, atakuwa anaburudisha mashabiki wake pamoja na viongozi wa kisiasa na wale wote wanaomfuasia katika hafla ya kukamilisha mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa, na ikiwa ni jumaa ya mwisho kweli kufunga mwaka huu katika burudani, yeye anasema amejaajaa katika mji huu na pia anapitia Nairobi kutumbuiza mashabiki. Kile kimefanya Aliko Mombasa ni kwa sababu kuna eneo linaitwa Kibarani Park, ilikuwa ni eneo la kutupa taka, lakini serikali ikaja ikarembesha lile eneo la Kibarani, kando kando ya barabara kuu ya Mombasa kuelekea Nairobi, na itakuwa inafunguliwa rasmi. Hafla inaitwa Governors Fireworks, ambapo Mboso ataungana na Mtanzania mwenzake Omidimbos katika hiyo hafla ya kutumbuiza watu itakuwa ni kesha kubwa ya kufunga mwaka na kukaribisha mwaka mpya, sio mchezo. Basi um, mm. mpaka hivi unavyozungumza, je, uh, imeshafahamika kiingilio kumwona Mboso na Umidimpo itakuwa ni bei gani, na wananchi wamepokea vipi swala hili? <laughs> <laughs> Wameanikwa, itakuwa ni it, it, it, watu wana, wataku, wat, watakuwa wanaingia. Nimefahamishwa kwamba watu raia wamealikwa kuja kutumbuizwa na hawa mm -hmm, katika hilo eneo, ni eneo la wazi mm -hmm. Ni eneo la wazi kabisa, maanake ni sherehe kubwa za kufunga mwaka na zinaandaliwa na serikali e, kaunti ya Mombasa imewajibika pakubwa kuleta hawa, na watakuwa wanajiunga na Sumila, yeye ni mwenyeji wa pwani ya Kenya. At, yuko pia Dazla, yuko pd, yuko Omsr Montana, na pia kuna msanii kwa jina la Ali Mahaba atakuwa na mwisho mwisho pale. Naona kuna sauti, sultani wa pwani, atakuwa pia na msanii wa kike kwa jina la TSP. Watu wamealikwa hawa na hiyo ni hafla kubwa sana. Ili eneo ilikuwa likitupwa taka, lakini siku hizi ni park, familia zinatumbuizwa pale kutembelea, pamoja na watu wao kuja kutembea kwa pamoja. Kwa hivyo ni pisha kubwa ya kukaribisha mwaka mpya. Hiyo ni burudani. Spoti kwa sasa hamna makubwa, labda shomari atueleze vile amejiandaa Livepool yake. Jumapili itakuwa inapambana na mbwa mwitu. Usijali kaka <laughs> Jumapili itakuwa shughuli nzuri tu, na wewe utafurahi. Tutaona mambo yatakavyokuwa siku hiyo <laughs> Lakini kwa kweli, hebu tueleze huu uh, ufunguzi. Kuna viongozi wengi wamesema watakuwepo na fireworks, yani watapiga baruti, watafanya nini na viongozi gani? Unajua watakuwepo fataki wa kwanza kabisa ambaye nimezungumza na ofisi yake sasa hivi ni gavana wa Mombasa. Eh, ad Hassan Jo huyu ni mpenda burudani sana, yeah, na yeme ni yeme rafiki mbude wa wasanii wakubwa kutoka Tanzania mm, ndie atakuwa anaongoza ile hafla ya kufungua rasmi, na pia ameita wengine kutoka serikali kuu, na nimekutajia hapo. Mabije wakubwa wakubwa kutoka Nairobi pia wamealikwa, watakuwa wanatumbuiza watu pale, na hata mimi nimetumiwa tiketi, nimetumiwa tiketi nikiwa mbali na nikasema lazima nitakuwa katika ile burudani kukaribisha mwaka mpya, huwezi kukosa. <laughs> Sande, inaonekana hivi sasa masuala ya burudani, uh, ushirikiano mzuri sana kati ya Tanzania na Kenya mm. wanamuziki wa Afrika Mashariki kwa jumla, lakini wanamuziki wa Tanzania kuingia Kenya kwenda kutumbuiza katika siku hizi za karibuni, wamekuwa wakitamba sana kule nchini Kenya na nafikiri pia ushemeji nao umeongeza ya mambo kuwa zaidi. Jaaza, katuambiaje? <laughs> kiwa kuhusu hilo <laughs> <laughs> Haki haya, ushemeji kweli yameshika sana. mm -hmm. na wamegundua kwamba hii ni biashara kubwa sana, ni biashara mm -hmm. kubwa. Maanake unaona, leo wanakosana, kesho wanasikizana, wanaamua kweli hii ni biashara mm -hmm. tuko sana, lakini kibiashara tuko pamoja. Tanzania na Kenya ni washirika wakubwa katika masuala ya burudani, hasa mziki <laughs> <laughs> sawa. Kwa hiyo pengine tutaona na Wakenya nao wakienda kuoa kule Tanzania, maana tujaona sana haya yakitokea kwa wasanii wa Kenya kuingia Tanzania. Wakenya wow, wanafanya tena chini ya maji, hata sidhani ndio wengi <laughs> Watanzania ni wachache, lakini imepigiwa debe sana katika vyombo vya habari. Wakenya wa nao wanafanya uh -huh. chini ya maji utakuta ma wamepata mashemeji wengi sana kwanza pale Dodoma. Uh, usiseme kaka <laughs> Sawa kabisa, tukushukuru sana. Basi, <gulia> basi katika burudani tukiendelea kutumbuiza ya mambo ya msanii Mboso kwenda kuimba kule Mombasa nchini Kenya, tunakupatia kibao kamili cha Mboso, anakuambia nadekezwa haswa kitu chake cho mara dawa kabisa. Salamu ulizonitumia Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, hali kadhalika tupa kwenye Twitter na Facebook. Lakini sasa, kabla ya kukamilisha takriban dakika 30 za matangazo haya, hivi sasa tunaingia kwenye mita mitandao ya kijamii kuchambua yale yanayovuma tukiangalia Twitter, Facebook na kadhalika moja kwa moja. Nikiangalia katika mtandao wa Facebook, kinachozungumziwa sande ni no. kuhusiana na hizi mvua zinazoendelea kunyesha eneo la Afrika Mashariki, huyu hapa yeye anajiita Gutias Odhiambo, anapatikana Kenya. Anasema mvua hizi zinazoendelea Kenya, inabidi miundo mbinu iangaliwe vizuri, kwani mafuriko yanatokea mara kwa mara, hivyo basi wakubwa wajipange, kwani mvua haziishi kila siku. Msimu wa mvua tunajua unakuja, lakini miundo mbinu bado ni michakavu. Lelei Mama yeye anatokea Arusha, anasema mvua hizi hazijaandaliwa kama inavyotakiwa kwani msimu wa mvua unajulikana, lakini kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa mvua zimekuwa zikija kwa kasi na hata kuleta madhara na kusababisha mambo ambayo wananchi sasa inabidi walalamikie kuhusiana na msimu huu wa mvua. Bila shaka, Mkamiti, basi tukiangalia kwingineko, kwa Mkamiti, huko China wanafahamu mpiganaji maarufu filamu na mcheza filamu Bruce Lee. Mm -hmm. Bruce Lee, sasa mtoto wake aitwa Shannon Lee amefungwa mashitaka dhidi ya kampuni moja naitwa Real Kung Fu. mm -hmm. Kampuni hiyo imetengeneza au mgahawa na picha ya Bruce Lee halafu inaitwa jina Real Kung Fu. Sasa mtoto wa Bruce Lee anaitwa Shannon Lee, mtoto wa kike huyu amefungwa mashitaka, kushitaka kampuni hiyo kwamba imetumia picha ya baba yake bila ruhusa yao, kwa ameenda mm -hmm. kwenye mambo ya haki miliki mm -hmm. anawadai dola za Kimarekani milioni thalathini kwa fidia ya kutumia picha ya baba yake kufanya hiyo biashara yao, mm -hmm. bila ruhusa kutoka kwa familia, na yeye anaongoza. Ukiacha huko Marekani, haya tunakamilisha muda, lakini wakati huo Kenya polisi wamekamatwa wawili na kilo ishirini za bangi, Mkamiti, walikuwa wanasafirisha hiyo bangi wakiwa mm -hmm. wanafungwa kwenye gari, lakini kumbe wametia bangi mlendani. Sasa wakakutwa kilo ishirini sahivi wako mbaroni. Shughuli hiyo. haya haswa <laughs> mengi tunayo, lakini hatuna budi kukunja jamvi letu la VOA Express kutoka studio namba 15. Ni Mkamiti Kibayasi na Sandey Shomari, tunawatakia maandalizi mema ya mwaka mpya 2020.