Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, jina langu ni Sandei Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Disemba 27 mwaka huu wa 2019 <tune> na msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, kama kawaida ni siku yetu hii ya mjadala wa Ijumaa au live talk ikiwa leo basi ni jumaa ya mwisho kabisa kwa mwaka huu wa 2019. Msikilizaji, leo katika live talk tutamulika yale matukio muhimu kabisa yaliyotokea Afrika na duniani kwa ujumla kwa mwaka huu wa 2019. Na katika habari nyingine, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amepata ushindi mkubwa dhidi ya mpinzani wake Gideon Saar katika chama cha Likud kwa asilimia 72 ya kura. Basi kwa hayo na mengine mengi ungana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kabla ya kukuletea yale masuala muhimu ya live talk, kwanza kabisa, tukae na mkamiti kibayasi kwa habari muhimu za dunia. Katika habari muhimu za dunia hivi sasa, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu jana amepata ushindi mkubwa dhidi ya mpinzani wake Gideon Saar katika uchaguzi katika chama cha Likud kwa kupata asilimia 72 ya kura. Kura hiyo imempa Netanyahu nguvu ya kuingia katika uchaguzi mkuu wa Israel ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Machi. Huu ni ushindi mkubwa. Shukran wanachama wa Likud kwa kuniamini, kuniunga mkono na mapenzi yenu, alisema Netanyahu katika ujumbe wake kwa wafuasi na kuwapa kuiongoza vyema Likud na hivyo kupata ushindi katika uchaguzi ujao wa taifa na kuendelea kuliongoza taifa hilo. Sar alimpigia simu Netanyahu kumpongeza na kusema kuwa ataendelea kuiunga mkono Likud katika kampeni ya uchaguzi ujao. Wafuasi wa Sar wamesema kama ameweza kupata walau asilimia thelathini ya kura, huo ungekuwa ushindi mkubwa. Alishindwa kufika asilimia hiyo kwa upungufu wa kura chache. Iran imezidisha ukandamizaji wake kwa uasi wa ndani hiyo jana Alhamis kwa kuvunja mkusanyiko wa kumkumbuka mwanamume mmoja aliyeuawa katika maandamano dhidi ya serikali na kufanya watu kufurika mitaani, huku majeshi ya usalama na kuzuia fursa ya upatikanaji wa mitandao ya simu za mkononi. Hatua za ukandamizaji zinaonekana kulenga katika kuwakatisha tamaa wa Iran kutekeleza wito wa wanaharakati kwa mikusanyiko ya disemba 26 hapo jana kuadhimisha mwisho wa kumaliza siku 40 za maombolezo ya mwathirika maarufu wa maandamano ya mwezi uliopita, Poya Baktiari. Kanda ya video ambayo sauti ya Amerika VOA imefanikiwa kuipata imeonyesha wanausalama wakiwatia mbaroni watu kadhaa katika eneo la makaburi la Beheshe Sakina katika mji wa kaskazini wa Karaji hapo jana siku ya Alhamis. Ndege ya Kazakhstan iliyokuwa na watu zaidi ya tisini imeanguka muda mfupi baada ya kuruka leo Ijumaa asubuhi na kuwa takriban watu kumi na wawili na wengine ishirini kujeruhiwa vibaya, mamlaka ilieleza. Kamati ya idara ya safari za anga Kazakhstan imesema katika taarifa yake kuwa ndege ya shirika la ndege Bek Air ilipiga uzio wa saruji katika jengo la ghorofa mbili baada ya kuondoka kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Almati. Maafisa wa eneo awali walitaja idadi ya vifo ni watu kumi na watano, lakini wizara ya mambo ya ndani baadaye ilitoa idadi nyingine, lakini hawakufafanua sababu ya kufanya hivyo. Ndege 2100 aina ya foka mia moja ilikuwa inaelekea mji mkuu Nur Sultan, ambao zamani ulikuwa ukijulikana kama Astana, wakati ilipopoteza mwelekeo saa moja na dakika 22 asubuhi kwa saa za huko. Mawaziri wawili wa zamani na watu wengine wanne wanashutumiwa kwa kupokea rushwa ili kutoa haki za uvuvi katika kashfa kubwa sana ya rushwa nchini Namibia, ambapo watuhumiwa hao wataupokea mwaka mpya wakiwa chini ya ulinzi baada ya mahakama kutupilia mbali maombi yao hivi leo ya kutaka kuachiliwa kwa dhamana, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Watuhumiwa sita wanadaiwa kufanya njama na kupokea takriban dola milioni 6.8 kama hongo kutoka kampuni kubwa ya uvuvi ya Iceland ya Samherji ili kupatiwa kibali cha kufanya uvuvi. Pia walikuwa wanataka mashtaka ya wizi utakatishaji fedha na kukwepa kodi yafutwe kwa sababu ya utaratibu wenye dosari katika ukamataji wao. Hata hivyo, kaimu jaji Kobus Miller hivi leo alieleza kwamba maombi yao hayakukidhi madai yao kusikilizwa kama ni suala lenye uharaka kutokana na kuchelewa kwa ombi hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Kundi la wafanyakazi wa zimamoto wako Australia wakiongeza juhudi kuzuia kusambaa moto mkubwa kwenye maeneo. Takriban wafanyakazi wa zimamoto 1300 wapo katika maeneo yanayowaka moto tangu leo asubuhi, wakati vichaka karibu sabini vinaendelea kuungua moto katika jimbo la New South Wales, huku mioto mingine thelathini na mitatu bado ikiwa haijadhibitiwa. Karibu hekari milioni tano ya ardhi zimeungua kote nchini humo katika kipindi cha miezi michache iliyopita huku watu tisa wakiripotiwa kupoteza maisha na nyumba mia tisa na hamsini zimeharibiwa na moto huo. Polisi wa kutuliza ghasia wamesambazwa katika wilaya zenye Waislamu wengi kaskazini mwa India katika jimbo la Utar Pradesh ambako zaidi ya daruzeni ya watu wameuawa na wengine zaidi ya elfu moja wamekamatwa katika maandamano yaliyozuka nchi nzima kupinga sheria mpya inayosemekana kuwatenga Waislamu. Ndege za usalama zilikuwa zinaruka magharibi mwa Uttar Pradesh, wakati maafisa wakijaribu kuzuia maandamano yaliyobadilika na kuwa ghasia wiki iliyopita. Huduma za internet zimekatwa katika majimbo matatu ikiwemo baadhi ya maeneo ya mji mkuu. Mamia ya watu wamekusanyika baada ya sala ya Ijumaa katika msikiti mkubwa wa Old Delhi ambako wiki iliyopita maandamano yalikumbwa na ghasia baada ya gari moja kuchoma moto mbele ya kituo cha polisi. Polisi wa Delhi walisambazwa pamoja na mipira ya maji katika jengo moja la serikali ambako watu walitarajiwa kukusanyika leo siku ya Ijumaa. Kiongozi wa zamani wa waasi na mgombea urais mwaka ujao huko Ivory Coast Guiana Soro anaweza kukabiliwa na kifungo cha maisha jela kufuatia tuhuma za kupanga mapinduzi yanayohusisha silaha za maangamizi, mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo alisema hii leo. Maafisa wa usalama wa Ivory Coast walitoa waranti ya kukamatwa Soro siku ya Jumatatu, hali iliyomsababishia kuakhirisha safari ya kurejea nyumbani baada ya kuwa nchi ya nchi kwa miezi kadhaa. Waranti hiyo inabashiriwa kuwa itaongeza mivutano kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini, unaoonekana kama kipimo cha uthabiti baada ya vita viwili vya wenyewe kwa wenyewe kutokea nchini humo. Katika mkutano na waandishi wa habari mwendesha mashtaka Richard Adou alifunga rekodi iliyotengenezwa na idara ya upelelezi ya Ivory Coast ambayo inaonyesha kama Soro akituhumiwa kufanya mapinduzi. Wakili wa Soro na msemaji wake Afosi Bamba Lamine hajakanusha ukweli kuhusu rekodi hiyo, lakini amesema ilikuwa ni ya mwaka elfu mbili kumi na saba na haijakamilika. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, tutakukaribisha katika live talk. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji e, kama kawaida ya siku yote Ijumaa leo tuna kwenye mjadala wa moja kwa moja au live talk, na leo hii basi tukimulika yale matukio muhimu kabisa yayotokea Afrika kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa hali kadhalika na duniani kwa ujumla, na kuzungumza haya basi kwenye laini ya simu na wachambuzi kutoka nchini Kenya, Bwana Heman Manyora, mchambuzi wa masuala ya kisiasa hali kadhalika, kutoka nchini Tanzania, mwandishi Peter Elias kutoka gazeti la Mwananchi, na kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tunaye Placide Nzilamba, mchambuzi wa siasa, halikadhalika mwanaharakati wa haki za binadam. Karibuni kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika na moja kwa moja basi, mkamiti, kama tulivyoona mwaka huu 2019 leo ikiwa ndio ijumaa ya mwisho mengi yametokea na tukimulika e, katika bara letu la Afrika mm -hmm. Tunao wachambuzi wetu hapa kuangalia yale yaliyotamba na kutikisa bara hilo e, katika eneo zima la Afrika na Afrika ya Mashariki e, nikimkaribisha Heman ni mwanyoro kutoka kule nchini Kenya, tumeshuhudia E, ile juhudi ya maridhiano nchini Kenya BBI, ambayo mm -hmm. e, imewaunganisha Rais Uhuru Kenyatta na mpinzani wake e, wa juu Raila Odinga, na mabadiliko ambayo yamegusa wengi nchini Kenya na pengine kupelekea mwelekeo mpya wa kisiasa e, katika siasa za Kenya. Bwana Hemani Manyora, karibu kwenye live talk. tuzungumze na kuangalia yale yaliyotikisa e, Kenya kwa mwaka huu 2019 Asante, asante. Habari yako marakani? Tuko salama kabisa tunashukuru. naam, naam, naam. Naam. Kwa upande eh, wa Kenya tuangalie yale ambayo ni ya msingi na yametikisa nchini Kenya, kwenye siasa za Kenya na Afrika kwa ujumla. e, nafikiri swala msingi ambayo ningependa kugusia na wewe utuambie zaidi ni swala la maridhiano ya BBI. huko nchini Kenya, Building Bridges Initiative, kati ya rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga bila shaka ni tukio muhimu sana alilofanyika eh, mwezi wa tatu tarehe tisa mwaka wa elfu moja. Hiyo ilikuwa ini, inakuja baada ya kwamba Kenya tumekuwa na uchaguzi mwezi wa nane ulibatilishwa uh, na koti, mahakama ya juu ukarudiwa tarehe ishirini na sita mwezi wa kumi. Bwana Hamani, bwana Hamani Manyora kumradhi, bwana Hamani Manyora kumradhi, laini yako ya simu inakatika. E, tunajaribu kupigia tena tupate laini nzuri zaidi hapa na no. Laini yake ya simu kamiti kidogo ina matatizo e, ya bwana Hamani Manyora sasa... haswa na tunavyo katika laini ya simu tunaye Placida Nzilamba, yeye ni mwanaharakati na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC Nam. Bila shaka unanisikia Placid. Uh, mimi hapa ni mkamiti kibayasi, tunapoitaja nchi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, uh, moja kwa moja tunagusia swala lile la ugonjwa wa Ebola ambao kwa mwaka huu umekuwa ni gumzo, ugonjwa ambao umesababisha vifo vya watu kadhaa Aa, huku pia juhudi za upatikanaji wa chanjo na utoaji elimu kufahamu ugonjwa huu zikiwa zinaendelea. Ukiwa ni mwanaharakati na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, kuna upande wa watu wanaona kwamba uh, ugonjwa wa Ebola huu ni kama mchezo tu wa kisiasa kuweza kuwanufaisha watu wa upande mmoja, eh, kwamba ugonjwa unaweza kudhibitiwa, na kuna upande wa wanaharakati ambao wanaona kwamba uh, wananchi hawafahamu vyema kuhusiana na hatua za kuweza kujikinga na ugonjwa huu, tukiwa ndo tunamaliza mwaka huu wa uh, 19, hali ya ugonjwa huu, wewe kwa upande wako unaielezea vipi na nini unadhani kifanyike zaidi kuweza kuwahamasisha wananchi uh, kufahamu vyema kuhusiana na ugonjwa wa Ebola? Hapa kwanza, ninatoa salamu za mwisho wa mwaka na kuwatakia wale wasikilizaji wote, hata wapasha habari wote wa VOA sikukuu hey, eh, njema ya mwisho wa mwaka na kufuatana na swali ambalo umetoka kuniuliza, ni kusema kuwa ugonjwa huo wa maradhi ya Ebola umetokea katika uh, wakati ambamo nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia si ya Kongo ilikuwa katika msisimuko mkubwa wa uchaguzi, na uchaguzi ni kati ya ya mbinu za kisiasa za kufikia uh, uongozi na hasa wakati huo ulikuwa wakati wa makampeni na wakati ambao ulikuwa unakaribia kampeni zianze, na sasa hapo, ugonjwa umetokea na wafanyasiasa wameingiza ugonjwa huo katika kampeni zao. Ndio sababu unakuta walienda kuingiza ugonjwa katika kampeni za uchaguzi na kisha ugonjwa ukakuwa pia kati mambo ya kisiasa ya kuzungumzia katika kampeni za uchaguzi. Ndio sababu naona kulikuwa maoni mawili na pande moja ilikuwa ikisema eti ugonjwa huo umetumwa huko kuua au kuharibu maisha ya wachaguzi wa kambi moja, na wengine wanasema ni ugonjwa wa kawaida. Sasa kwa leo tunashukuru sana eh, o, shirika ulimwenguni la afya na wafadhili wengine ulimwenguni ambao wamesaidia kuanzisha sera za maadhibisho ya raia na pia kupata chanjo, chanjo ili waweze hasa kupiganisha magonjwa hayo ya Ebola na hali humu leo inaonekana kuwa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, eh, kunakuwa maendeleo sasa katika mbinu za kupiganisha maradhi ya Ebola na vikundi vyote vya afya na wale wafadhili wote ulimwenguni ambao wanasaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana bwana Plasidi Nzilamba kutoka kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini Amba Haman Manyora ambaye alikatika kwenye laini ya simu amerudi tena, Haman Manyora mchambuzi wa swala ya siasa kule nchini Kenya, ulikuwa ukizungumzia masuala ya Building Bridges Initiative BBI, kule nchini Kenya. Amba, ni Nikupe, tiana, faseku, malizia, e, na mengineo <laughs> ambayo <laughs> <shutüş> <tutual." tutual."> ni muhimu ni kupetea nafasi hii kumalizia kile ulichokuwa ukizungumza. Ilikuwa ni kusema tulifanya uchaguzi Kenya nchini Kenya mwaka elfu mbili na kumi na saba, ui e, ukabadilishwa ukarudiwa tena, lakini kukawa na ghasia mingi katika nchi, kukawa napotea watu, wakashikwa wengi, kukawa kwamba nchi ni kama imepasuka vipande viwili, kukawa hata na kwamba wengine wanasema nchi gawanywa itoke mara mbili. Kwa hivyo ilikuwa ni vibaya sana, mambo yalikuwa mabaya, biashara chini, wageni wa, wa ingii kila kitu ilikuwa mbaya Kenya. Lakini kwa bahati nzuri viongozi uh, wakubwa kabisa wazito Kenya, Rais Uhuru Kenyatta na yule anaitwa People's President wa raia uh, alikuwa kisha apishwa kama rais wa raia, wakasikilizana shi, eh, eh, tarehe nafikiri kisa mwezi wa mwaka elfu mbili kumi na nane wakawa ni wenye kusalamiana eh, inajulikana kama handshake katika taifa hili eh, ni sana na kila kitu kikapoa, kukawa na utulivu. Nafikiri hilo ndo lilikuwa tukio kubwa sana na likazaa biblia, uh, uh, uh, kwamba wa maridhiano. Swahili kidogo kigumu wakati mwingine na mm. wamezunguka Kenya wakiuliza Kenya mnataka namna gani, mwishi kwa umoja, mambo gani yanawakera wa Kenya, matatizo ni yapi. Walishatoa ripoti yao uh, na kwa ufupi ni kwamba mambo mengi Kenya yametawaliwa na hiyo chanshi. Haya, uh, ni kushukuru sana Bwana Haman Manyora, anaona bado line ya simu kamiti inatusumbua hapa mm -hmm. Lakini tumemsikia kwa kiasi fulani, Bwana Haman Manyora akizungumza nasi eh, kutoka kule nchini Kenya, lakini vile vile tunaye Peter Elias, mwandishi kutoka gazeti la Mwananchi nchini Tanzania. mm-hmm. Bwana Peter Elias, kwa upande wako mengi yametokea, tuangalie pengine yale ambayo unaona ni muhimu sana e, kwa upande wa Tanzania kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa na Afrika Mashariki kwa ujumla, ni kupe nafasi e, tueleze yale ambayo unaona ni muhimu na kugonga vichwa vya habari kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa. Asante sana. Kwa upande wa Tanzania kumetokea matukio mengi, hasa kwenye uwanja wa siasa Uh, tumeshuhudia mambo mbalimbali yakitokea. Kwanza mba tukianza kwa tukia na tukio la Februari ishirini na nane, uh, tuliona uh, mgombea wa urais wa mwaka uchaguzi uh, wa mwaka elfu mbili kumi na tano, Mheshimiwa Edward a ambaye alikuwa ni waziri mkuu mstaafu alitangaza kurejea CCM, na hilo lilikuwa ni pigo kwa watu wa upinzani kwa sababu alikuwa na nguvu kubwa, na itakumbuka kwamba kwenye uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili kumi na tano ndio aliweka rekodi ya kuwa Uh, mgombea wa upinzani wa kiti cha urais ambaye alipata kura nyingi, takriban kura milioni sita dhidi ya Rais Magufuli ambaye alipata kura milioni nane Tunaona kwamba uh, wapinzani walipata pigo kubwa kuondokewa na huyu uh, Mheshimiwa Lowassa ambaye alijiunga katika uh, siasa za upinzani mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya kukosa fursa ya kugombea urais kule CCM. Uh, lakini mbali na hilo uh, tunaona kwamba kulikuwa na tukio jingine Uh, kumekuwa na fununo nyingi kwamba Rais Magufuli anaweza akaongeza muda wake wa urais uh, lakini yeye mwenyewe uh, mwezi Aprili alijitokeza na kusema kwa kwamba hana nia ya kuongeza muda wake, kwamba muda wake ukiisha siku hiyo hiyo ataondoka madarakani na hiyo ilikuwa uh, ni Aprili. Kwa hiyo kauli hiyo ya Rais Magufuli ilizima zile fununo ambazo zilikuwa zimetawala kwenye mitandao ya kijamii kwamba ana dhamira ya kuongeza muda wa kuendelea kuwa uh, madarakani lakini pia kwenye uwanja huu wa siasa kuna tukio lingine pia tumeshuhudia. Mbunge wa Arusha Mashariki na Joshua Nassari na yeye pia aliweza kuvuliwa ubunge uh, kutokana na kutohudhuria vikao vya bunge vitatu mfululizo. Si jambo la kawaida ambalo limezoeleka nchini Tanzania, lakini uh, tulishuhudia kwamba spika akitangaza kwamba mbunge huyo sasa hakuwa ah, na sifa za kuendelea kuwa mbunge kwa sababu alikiuka baadhi ya kanuni za bunge ya uh, tukio jingine ambalo pia zimetokea uh, nchini Tanzania. mm, ilikuwa ni azimio la bunge ambalo lilipitishwa mwezi wa pili tarehe mbili. Uh, azimio la bunge kutofanya kazi na mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali. Utakumbuka so, kwamba kulikuwa na mgogoro kati ya CJ pamoja na na bunge, na hiyo ilitokana na matamshi ya CJ Profesa uh, Musa Asadi ambaye alisema uh, kama bunge linashindwa kutekeleza mapendekezo anayoyatoa kama CAG basi huo utakuwa ni udhaifu wa bunge. Sasa, hiyo kauli ya bunge ilichukulia kama linadhalilishwa. Kwa hiyo uh, tulishuhudia kwamba bunge lilikaa na kupitisha azimio kutofanya kazi na Profesa Assad ambaye alikuwa ni CAG wakati huo, na mpaka hivi hivi karibuni tunashuhudia kwamba Uh, Rais Magufuli aliteua mwingine uh, ambaye ni chazi, chazi Kichere, baada ya kwamba kuoteza kadi muda wake ulikuwa umekwisha. Hayo ni baadhi ya matukio ambayo wametikisa uh, hapa nchini Tanzania katika uh, mwaka huu, lakini pia tunakumbuka, kwenye upande wa michezo, Tanzania ilifuzu kushiriki kwenye mashindano ya AFCON eh, uh, ilikuwa ni hii ilikuwa ni mara ya pili na katika kipindi cha miaka thelathini na tisa Tanzania ilifuzu kushiriki uh, mashindano ya AFCON baada ya kuifunga Uganda. Hiyo ilikuwa ni Machi ishirini na nne. Okay. sawa kabisa, tarudi kwako uh, bwana Peter Elias na turudi basi kwenye masuala mengine barani Afrika ambayo yameendelea. Tulishuhudia kule Sudan mm -hmm, ambapo uh, Sudan uh, yule kiongozi aliyetawala kwa muda mrefu nchini humo Omar Al Bashir, uh, mwanzoni mwa mwaka huu aliangushwa madarakani, aliondolewa madarakani baada ya maandamano ya wananchi ya uh, muda mrefu, wakitaka kwamba aondoke madarakani, uh, kutokana na kuongezeka kwa bei ya chakula mikate na mafuta ya gari, maandamano ambayo yalizungumziwa sana sana Mdamerifu. Na hatimaye yakaleta mabadiliko katika uongozi, kwani alikuwepo madarakani takriban miaka thelathini no. ya uongozi wake, na hakutarajia kama wananchi wanaweza wakafanya maandamano makubwa hivyo, na hatimaye kuweza kumwondoa madarakani na hata ikapelekea kuundwa kwa uh, serikali mpya huko na hali kadhalika haikuishia hapo. Pia kiongozi huyo alifunguliwa mashtaka kutokana na makosa aliyokuwa, ambapo imedaiwa kwamba makosa aliyafanya wakati akiwa katika uongozi wake. Nam mwendesha mashtaka wa Sudani alimfungulia mashtaka ya rushwa huyo rais wa zamani. E, na kunakumbuka kwamba hii ilikuwa ni mapinduzi yaliyotokea baada ya mapinduzi ya mwezi Aprili. Mm -hmm. Nam na hii ilikuwa ni kwa liku mujibu wa shirika la habari la kule Sudan suna Ameshtakiwa kukutwa na kiasi kikubwa cha fedha za like kigeni, wanasema nyumbani kwake. mm -hmm. Nirudi basi kwa mchambuzi Herman Manyora, haya mambo ya mabadiliko, si tunayaona na kuyashuhudia. Tumeshuhudia huko Sudani kama tulivyozungumza hapa e, maeneo mengine ya Afrika pia mengi yametokea. E, wewe kwa upande wako unalizungumziaje swala hili la mabadiliko ya Sudani kwa sababu yalifanyika baada ya ma maandamano ya muda mrefu. Tumeshuhudia pia Algeria kinachoendelea kwa sasa pengine hugusie hapa suala hili la mabadiliko yaliyotokea Sudani, na vivyo hivyo tuangalie na Zimbabwe. Kwanza, kabla sijasema ni nini kinatokea pale, mimi nimefurahishwa na kwamba Sudani imeweza kukamilisha kesi dhidi ya al Bashir haraka kwa namna ambavyo haijafanyika tena katika mataifa haya yetu ya Afrika, miaka na yeye alishafungwa miaka miwili, na kwa sababu ni mzee Albashiri, sheria za Sudani nasema mzee kama ana miaka sabini hawezi kuenda jela, anafungwa katika jamii na kufanya kazi ndogo ndogo. Na kwa hakika imekuwa ni mfano mzuri sana kwa Waafrika kwamba iwapo unapewa wadhifa wa kuongoza nchi, tumikia nchi ukijua kwamba nchi si mali yako na kwamba inaweza ikafika siku moja uka, ukajulishwa kwamba inchi si mali yako kwa hali mbaya, kwa mfano alivyojulishwa eh, yule Albashiri. Kwa hakika alipitia mambo ambayo waafrika viongozi wakiona inafaa iwe funzo kwao kwamba watu wanaweza kukerwa, na hii ni funzo, kwa sababu mara kwa mara mimi husema mapenduzi katika Afrika Wakati wao imefika wakati wa mapinduzi. Kwa hivyo tukio katika Sudan ambapo kiongozi wa mababu wa siku nyingi Albashiri ameng'olewa kwa namna ya maandamano na kwa namna alivyong'olewa, mimi naona ni funzo kwa Waafrika ili wanapopewa nyadhifa za kuongoza mataifa wasifikiri nchi ni mali yako. Kule Zimbabwe kukatokea na mapinduzi ambayo yalikuwa kidogo ni ya ukora maanake yule Mnangagwa aliyechukua baada ya Mugabe amegeuka kuwa mbaya hata kuliko yule yule, yule, yule Mugabe. Na kwa sasa hivyo tunavyoongea, nchi hii hii iko katika hatari ya njaa. Watu wa Zimbabwe wana hali mbaya sana ya uchumi na njaa imepiga kambi katika nchi ile, kutokana na uongozi mbaya wa yule Mnangagwa ambaye alichukua watu wakidhani kwamba labda anakuja kuokolea Zimbabwe. Kwa hivyo, kwa ufupi, viongozi wa Afrika waangalie na wajue kwamba wajibu wa kuongoza nchi ni wa kusaidia watu ambao umepewa kuongoza. Sawa kwa uongoza kabisa misha na mambo mengine am, nakushukuru sana Bwana Hamani Manyora, mchambuzi Shio wa siasa saipa. Nashukuru sana subiri hapa Bwana Manyora, muda nao unazidi kukimbia. e, naelekea tunakaribia kukamilisha hii sehemu yetu ya kwanza ya live talk, lakini kabla ya kukamilisha, haraka haraka, mkamiti, tumsikilize hapa e, Plaside swala so zima la maandamano, pengine agusie kwa kuwa tuna muda mchache na pengine anaweza akazungumzia na asimalize kile anachokiongelea, itakuwa vyema tukianza na Placide, uh, sehemu ya pili ya kipindi cha live talk ambacho kitakuwa kinasikika kwa njia ya mtandao pekee. Kwani msikilizaji, tunakukumbusha kwamba dakika thelathini hizi za kwanza za live talk zinasikika kote kwa njia ya redio kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu Afrika Mashariki na kwingineko na vilevile tunasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com. Katika live talk leo, kumbuka tunazungumzia matukio muhimu ya mwaka 2019 yaliyotokea barani Afrika pamoja na dunia kwa jumla. Bila shaka basi, msikilizaji, usitoke kwenye redio yako, ingia sehemu ya pili. Matangazo haya kukamilisha sehemu ya kwanza. Jina langu ni Sunday Shomari. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Tukutane katika sehemu ya pili. www voa swahili com i ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji kwenye sehemu ya pili ya kipindi chetu cha litok ileo, basi tukimulika yali matukio muhimu kwa mwaka wa 219 barani Afrika na duniani kwa ujumla. Kuweza kuzungumza haya tunaye mchambuzi kutoka nchini Kenya wa siasa Haman Manyora, hali kadhalika kutoka nchini Tanzania mwandishi wa jaridi la Mwananchi Peter Elias, na kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwanaharakati na mchambuzi wa siasa Nzilamba. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Na sasa tunarudi tena kule jamhuri ya kidemokrasia Kongo DRC ambapo hapo juzi kati na hapo pia DRC imezidi kuweka historia. Kulikuwa kuna maandamano makubwa ya wananchi wakitaka a, jeshi lile la MONUSCO liondoke, ambapo shughuli zote zilisimama katika mji wa Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kufuatia maandamano hayo makubwa ambayo pia yalihusisha wanafunzi na raia wa kawaida, huku pia yakichochea ghasia ya miongoni mwa wananchi nchi na polisi nchini humo ambao walikuwa wakijaribu kuwazuia wananchi kutofanya maandamano hayo lakini wananchi walikuwa wakidai kwamba MONUSCO umekuwepo kwa, kwa takriban miaka ishirini lakini wananchi hawaoni kile ambacho uh, kundi hilo la MONUSCO linafanya katika kulinda usalama wao, kwani mauaji dhidi uh, yao yamekuwa yakitokea, makundi ya waasi yamekuwepo sasa. Basi uh, Placida wewe ukiwa mwanaharakati, tupe maoni yako kuhusiana na maandamano haya ambayo yalikuwa gumzo uh, kwa dunia. Eh, hapa ni kusema kuwa maandamano haya yalikuwa yakionyesha wazi eh, hasira ya wakaazi kuona eh, ukosefu wa usalama unaendelea katika eh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa hasa katika mm, mji na mtaa wa Beni ambako eh, wazaniwa kuwa magaidi wa wa ADF wanaendesha mauaji dhidi ya, ya raia na huko MONUSCO inakuwa na, na kikosi chake maalum ambacho kinatumika huko ili kusaka makundi yenye kumiliki silaha ukiwemo eh, hiyo kundi la wadhaniwa wa kuwa ni wagaidi wa ADF. Na hapa ni kusema kuwa shida ambayo ipo katika operesheni ambazo zinaendesha za kijeshi ni kuwa wakaazi hawakuona wa ni kipi MONUSCO inakifanya. Hata hapa mjini Goma ukifika wanazunguka tu mchana hata mara zimoja usiku, lakini watu hawaone matokeo kwa sababu hata katika mji mkuu wa Goma kuna ukosefu wa usalama na watu wanauawa, manyumba yanaporwa na, ya vitu vya wakaazi vinaporwa. Na sasa hiyo yote inaenda kusukuma raia kusema kuwa hawa wame, wamebadili mbinu, wamekaa hapa kwa wacha tu tuende tukiteswa tuki na mabandia na mkuehiki silaha tukirudi katika mtaa wa Beni utakuta kuwa uh, jeshi la MONUSCO ambalo linafanya kazi huko ukilinganisha na kikosi chote cha cha MONUSCO ni wadogo ni hiyo, mm-hmm. so ambao wanaita kikosi maalum ambacho kinaitwa FIB na kikosi hicho kinakuwa na karibuni wanajeshi elfu mbili ama elfu tatu na kikosi ki, chote cha MONUSCO kinakuwa leo karibuni na elfu kumi na tatu ya wanajeshi na hiyo yote wakaaji wanajiuliza hao watu hao hao watu wote wanakuwa na vifaa na vyote, namna gani raia wanaendelea kuwawa kiolela na wako katika nchi? Na tunadhani kuwa malalamiko hayo yalipashwa sukuma baraza kuu la Umoja wa Mataifa kufanya resolution ambayo itachukua mbinu ambazo raia wanataka iwe resolution ambayo inaenda gusa matata ambayo yanapitikana uwanjani ambako eh, jeshi wa, wa Monusco wanafanya kazi lakini mpaka sasa kunakuwa masito makubwa ya raia kuona kuwa kutakuwa uwezekano e, Monusco isiende kufanya kazi isi, namna jisi raia wa Kongomani wanataka ndio sababu, umeona watu wameingia katika maandamano siku mchana kila siku kwa kuomba usalama. Maandamano hayo yote yana kiini kimoja, tukichunguza vyote wanaomba usalama sababu wa, eneo hii yote inakuwa sasa miaka yes, karibuni ishirini wa, wako katika ukosefu wa usalama, na wanakosa mwisho itatoka wapo, kwa sababu wao walikuwa wanajua kama ni Umoja wa Mataifa ndio mwisho ndio uh, jeshi kuu ambalo haliwezi kupigwa hata kitu kimoja ulimwenguni. Lakini mshangao ni kuwa kunakuwa tu ukosefu wa usalama pale ambako eh, Umoja wa Mataifa unatumika. Asante sana Plaside Nzilamba, baki hapa kwenye laini yako ya simu. Vilevile vile, kuna wengi ambao wametuma eh, maoni yao kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook Mkamiji. Tuangalie nao eh, wamezungumza pia eh, muhimu ambao wameyaona. Katika mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa haswa huyu Jackson Chamwinji wa The Sound Media timu Mtera Dodoma Tanzania anasema, kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa tukio lililomgusa sana a, ni utekaji nyara watu, ambapo watu wanatekwa na matokeo yake unasikia watu hao wametekwa na watu wasiojulikana. Sasa hilo linampa wasiwasi. Hali kadhalika Anton Mela wa Tanzania anasema kwamba hao watu wasiojulikana jamani, wanaingia vipi hapa nchini na kuteka watu ambao raia wanajulikana. Kwa nini hatuwajui hawa watu? Wakiendelea kuitwa watu wasiojulikana, basi ni vyema tuungane naye huyu Peter Elias, mwandishi wa gazeti la Mwananchi huko nchini Tanzania. Peter Mnakumbana na ripoti hizi mara kwa mara katika kazi za uandishi wa habari, changamoto ipi ambayo mnaiona hapa inapatikana uh, katika uh, kupata habari sahihi za kujua wale ambao, uh, wanateka raia pengine wasiokuwa na hatia, lakini watekaji wanaitwa watu wasiojulikana? Kumekuwa na hiyo changamoto na kumekuwa na matukio kadhaa ya watu mbalimbali ambao wametekwa na mpaka sasa. Kuna mwandishi wetu wa gazeti la Mwananchi, Azori Gwanda, alitekwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba mwezi Novemba, hajapatikana mpaka sasa. Lakini pia alikuwepo Ben Saanane, naye hajapatikana. Na tukio la hizi karibuni, alitekwa lakini hajatekwa, polisi wamekanusha, wamesema alikamatwa tu kawaida, Tito Magoti kwenye kazi ya kituo cha sheria na haki za binadamu. Kwa hiyo, kuna kuna mfululizo wa matukio kadhaa ambayo yamekuwa yakiibua hofu, uh, kwa wananchi kutokana na na watu hao huitwa wasiojulikana. Unajua, ni bora mtu akajulikana, ukajua amekwenda wapi, labda amekamatwa kituo cha polisi au ametokea katika mazingira ambayo yanafahamika ya, lakini unaposema asiyojulikana, basi inakuwa ni changamoto, na sisi pia kama uh, waandishi wa habari tumekuwa tukipata changamoto hivyo Uh, kwamba unakuta tunafuatilia jeshi la polisi na wenyewe wanakuwa pengine wanasema hawafahamu tukio hilo, so, kwa hiyo tunashindwa kupata ile bezi. Sasa tatizo linaanzia wapi, na hatima yake itakuwa ni nini? Na matukio kama haya uh, kimsingi amekuwa yakiwasababishia hofu wananchi, ambao uh, kimsingi walizoea uh, Tanzania ambayo imekuwa ni ya amani na, na, na, na, na vitu kama hivyo, lakini uh, tunaona siku za hivi karibuni jeshi la polisi na lenyewe limekuwa mstari wa mbele uh, katika ku, ku, kufuatilia matukio kama haya ambayo yamekuwa yakitokea hapa nchini, na vilevile pengine unaweza kagusia pia tukio la hivi karibuni kama unavyosema mkiuliza mki polisi, ambayo taarifa zinazoeleweka wakati kwa mwingine E, kuna baadhi ya waandishi pengine walikuwa hawaonekani, alafu baadaye mnakwenda kuuliza, mnapata ripoti moja kutoka kwa polisi na ripoti nyingine inakuja tofauti kwamba huyu mtu alikuwa hajulikani kama yuko na polisi, baadaye mnaambiwa yuko na polisi. Hii taarifa kama hizi, ugumu wake wa kupambana nao unakuwa vipi? Na unapokuja wakati wa kuripoti, mnafanyaje kazi zenu hasa kwa swala kama hili na polisi, inakuaje? Na mnafanyaje kazi zenu? Au mwaka huu umekuaje katika kazi kufanya kazi kwa ujumla kumebadilika vipi katika maeneo mengi ya habari hasa kwenu wanahabari kwa mwaka mzima elfu mbili na kumi na tisa naomba kama hayo Ya, kwa tukio kama hili la karibuni zilianza taarifa kwenye mitandao ya kijamii kwamba uh, huyu mfanyakazi wa hicho kituo cha sheria na haki za binadamu kito mageti ametekwa na zilikuwa zimesambaa na sisi kama waandishi wa habari tulianza kuzifanyia kazi lakini baadaye polisi walijitokeza wakasema kwamba mtu huyu hajatekwa na na na, na, na kwamba wanamshikilia kutokana na makosa mbalimbali ambayo uh, anakabiliwa nayo. Sasa kwa upande wetu kama waandishi wa habari uh, inakuja tunapata mkanganyiko wa taarifa mwanzoni, tunapata taarifa za wananchi na mashuhuda ambao wanasema alivyochukuliwa, tukio hili linaonyesha kwamba ametekwa, kwa sababu sio ukamataji wa kawaida ambao unafata prosija ambazo zinatambulika, lakini baadaye unakuta jeshi la polisi na lenyewe lina linakanusha taarifa hizo na kutoa taarifa kwamba wanamshikilia kwa makosa haya na haya na haya. Inakuwa ni changamoto kwetu kama waandishi habari, lakini ndio tunakwenda nayo hivyo katika kuujuza umma nini kinachoendelea, kuhusiana na taarifa zinazokuwa zinatokea. Asante sana. Basi kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unaungana nasi pia, unaweza kutupata mtandao wetu www .com, uhaya, wa VOA swahili com, tukimulika matukio haya ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Hama ni Manyora, ulikuwa umegusia hapa kuhusu mabadiliko tunayoyaona na kuyashuhudia mengi katika bara hili la Afrika. Tumetoka kule Sudan, lakini pia nikigusia, kuna swala moja ambalo pengine ni muhimu kuligusa na kuto kuliacha la wanawake wa Sudan. Kwa mfano, Alasalah walifanya kazi ya kipekee kabisa katika haya mapinduzi kwa mwaka huu. Tutakumbuka nini kuhusu mchango wa wanawake wa Sudani? kwamba wana... si mwanamke tu bali ni mwanadada mchanga, kwa umri alionyesha udasiri maandamano kule Sudani, kwamba ni mtu mchango kwa umri Kili, kutokea katika jamii ya kawaida, wanawake kuwa na ujasiri kama huo, hilo jambo litabakia katika kumbukumbu -kumbu ya historia kwamba kina dada ana uwezo na, na ujasiri wa kutosha. Kwa hivyo lazima tumpe heko huyo mwanadada, na huo ni mchango mkubwa sana. Siwezi kufikiria uh, ni upi mwingine katika Afrika na ulimwengu ambao wanaweza kulinganisha wa huyu mwanadada, pengine unaweza kamlinganisha naam. Endelea nisema tu pengine mwanadada mwingine ambaye tukamkumbuka ni Greta Thunberg, yule mtoto aliokuja kwenye Umoja wa Mataifa kuzungumza masuala ya hali ya hewa kabisa. Kama huyo pia, wnaj-wanadada na kina mama wanachangia mambo mengi. Hii ni karne ya ishirini na moja miaka inaelekea ishirini katika karne hii na bado tuna changamoto ya mambo ma, yaliyoshuhudiwa zamani na kumalizika katika mataifa mengine, mambo ya njaa, aibu ya njaa katika Afrika bado tunaomba chakula, waafrika wanakufa nja, wa kwa njaa. Nafikiri waafrika waamue kwa kauli moja kwamba aibu hii ya watu kuangamia wa kwa sababu ya njaa kutokana na sera duni za viongozi wetu mambo ya watu kuomba chakula na watu kufa kwa maradhi ambayo sio makali kama ambayo yalishughulikiwa ya zamani na ya mataifa mengine. Sisi katika Afrika, aibu hii tuiondoe. Kwa hiyo tukiongea mwaka uliopita na miaka miwili ambayo imepita, tuchangie kwa kusema kwamba Waafrika, hususan viongozi wetu, watuondolee aibu. Kila mwaka unapita, kila mwaka Waafrika wamekufa katika maelfu yao au mamia yao kutokana na maradhi ambayo yalishughulikiwa kitambo, kutokana na mambo ya njaa. Na fikiri hii ni, ni aibu tu iondoe wakati tunachangia mambo ya Afrika. Bila shaka, bila shaka tunashukuru sana Manyora aendelea kuwepo katika laini ya simu, na tukiwa bado huko uko nchini Kenya Sande, mm -hmm. tukio ambalo Uh, lilizungumziwa sana ni kuhusiana na matamshi ya uh, mbunge mmoja uh, wa Kenya aliyowatishia wageni wanaoishi nchini humo ikiwemo raia wa Tanzania. uh, mbunge huyo ni kutoka uh, jimbo la Starehe nchini Kenya Charles Kanyi maarufu kama Jagwa alitishia uh, kuwafukuza raia hao wa kigeni aliowatuhumu kuchukua biashara za Wakenya uh, ambapo video ya maelezo aliyokuwa akiyasema ilisambaa katika mitandao ya kijamii na kusababisha uh, kuwepo na hofu kwa raia wa kigeni waliokuwa wakiishi huko nchini Kenya na kulingana na gazeti la The Citizen uh, nchini Tanzania, matamshi hayo hayakupokelewa vyema katika bunge la jamhuri ya Tanzania, ambapo ilielezwa kwamba kwa wakati huo uh, tukio hili likitokea, mbunge yule wa Rufiji kupitia chama tawala cha CCM Muhamed Mchengerwa alimtaka spika kutoa uongozi kuhusu umuhimu wa serikali ya taifa hilo kutoa taarifa kuhusu usalama wa raia wa Tanzania ambao wanaishi na kufanya kazi zao pamoja na biashara nchini Kenya. Ni tukio ambalo lilichukua lili muda sande kuzungumziwa. Inakuwaje hawa watu wa nchi jirani tunatoleana maneno ya na namna hii kwamba, mm. msije mnatuchukulia kazi zetu na vitu kama hivyo, na maswala kama haya pia utakumbuka, uh, pia yanayoendana sambamba na mambo haya ya wageni yaliibuka kule nchini Afrika Kusini, ghasia zile za chuki tofauti ambazo ziliwakumba sana watu weusi wa hasa kutoka Afrika mm -hmm. walioko Afrika ya Kusini wahamia, na kujikuta wahamiaji hawa e, wamekuta na chuki za kibaguzi ambazo ziliwapa tabu sana. Maduka mengi yalichomwa, e, na watu biashara zao pia kwa vitu vingi vilitokea Afrika ya kusini na naku. Si hivyo tu, pia watu walipoteza maisha yao eh. Baadhi ya balozi kama vile Nigeria walifunga ubalozi wao kwa muda na kutaka kwamba watu waondoke huko eh. Kwa hiyo kulikuwa kuna mtafaruku hapa wa maswala ya kidiplomasia, bila shaka. Na Mkamiti, kabla ujaendelea moja kwa moja, tunaye msikilizaji kuindani ya simu kutoka nchini Tanzania. Mary, karibu Live Talk, tuambie uko wapi na utupe yako maoni, karibu. Kwa e, majina mi naitwa Mary Ndege Tokea ushirika mboga Geita, Tanzania. Eh, ningependa kutoa maoni yangu kwa, ningependa kwanza kutoa pongezi zangu kwa Rais John Pombe Magufuli kwa msamaha aliyotoa tarehe tisa Desemba kwa kuachia wafungwa zaidi ya elfu tano. Nampongeza sana na Mungu aendelee kumbariki, amina. Tunashukuru sana Mary, mm -hmm. Kwa mchango wako eh, um, uh -huh. Amina, amina, barikiweni pia na nawatakia heri ya Krismasi na mwaka mpya na Mungu awabariki amina. Asante sana Mary. ah, so. haya sande tukiwa tunazungumza i am... Sunday, tuki live talk ya leo tukiangalia maswala uh, muhimu ambayo yamekumba imetikisa bara la Afrika pamoja na dunia kwa jumla. Hatuwezi kuacha swala la mvua zilizonyesha kupita kiasi na kusababisha mafuriko uh, eneo la Afrika Mashariki na sehemu nyingine za Afrika ya Kati. Hali kadhalika hapa nchini Marekani pia mvua hizi zimesababisha maafa uh, umeme kukatika, nyumba zimeharibiwa eh, vifo vimetokea, si vingi sana ikilinganishwa na vifo vilivyotokea katika bara la Afrika, hususan katika nchi za eneo la Afrika Mashariki na pengine, Peter Elias, unaweza ukazungumza swala hili kwa upande wa eneo lako, hasa hii mvua za mafuriko na athari zake ambazo zimetokea na kukumba eneo hilo kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Ya, ni kweli e, hivi sasa uh, kuna mvua zinaendelea uh, hapa Tanzania pamoja na sehemu nyingine za Afrika Mashariki, lakini uh, taarifa za madhara zimeripotiwa zaidi katika jiji la Dar es Salaam ambapo uh, tumeshuhudia uh, watu mbalimbali wakikosa mba makazi kutokana na mvua hizo, na wengi wao ni wale ambao wamejenga uh, nyumba zao sehemu za mabondeni ambazo zilikuwa ni mkondo wa mkondo wa maji sehemu zilikuwa mito zamani, sasa ndio wamejenga makazi yao, na maeneo hayo yana sifa kila msimu wa mvua kukuwa na na, na, na maji mengi. Kwa hiyo kipindi hiki wanapata shida, na wengi wanaoishi katika makazi hayo ni wale watu ambao wana wa, makazi duni, ambao wanaishi katika makazi makaziata zinaweza ikasema. Kwa hiyo, uh, wamepewa onyo na serikali kuweza kuhama makazi hayo, lakini wamekuwa hawazingatii hilo na msimu wa mvua unapokwisha, uh, wanarudi wa wanahama mm, kwa muda wanarudi. Lakini kwa mwaka huu, mpaka mvua zinavyoendelea sasa, hakuna taarifa zozote za kifo ambazo zimeweza kuripotiwa uh, katika mkoa wa Dar es Salaam, lakini kuna baadhi ya maeneo imepata taarifa, ukuta, uh, nyumba imeanguka, ukuta umemwokia mtoto, amefariki, uh, yametokea kwa so, hiyo bado tahadhari zinaendelea kutolewa kwa wakazi kwa maeneo ya mabondeni na watu kuchukua tahadhari kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha. Shukrani sana. Basi vilevile vile tunapenda kumkaribisha msikilizaji aliyepo katika laini ya simu uh, Sayanda Mabula aweze uh, kutupa mchango wake, kutueleza yale matukio muhimu anayoyaona yalitikisa uh, huko Afrika au uh, Tanzania na kwingineko kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa. Karibu. Asante. Mimi kwa majina ni Sayenda Magola Magesha, napatikana hapa nyengokona badadi nchini Tanzania. Mimi kuna tukio kubwa ambalo ambayo limependeka kwa mwaka huo mbaoaa huu ila tukio la mauaji ambayo nafana na wa waasi katika maeneo ya Kivu, na endapo endapo jeshi la Umoja wa Mataifa la kulinda amani ilizoeka katika maeneo hayo, lakini tulikuwa bado tu tunashuhudia mauaji. Anika. Na ka, hali kadhalika na raia wa maeneo hayo ikuwa wameshakata tamaa, alikuwa walikuwa hawaoni hata ule umuhimu wa kuwepo yani, kwa wanajeshi hao. Ndio maana walianza kufanya maandamano, wakishumikiza wanajeshi hao waondoka katika maeneo hayo, maana walikuwa hawani chochote yani hakuna mabadiliko yoyote, mauaji yalikuwa bado pia wameendelea, japo wanajeshi hao walikuwepo katika eneo hilo. Asante sana msikilizaji, kwa mchango wako huo uliotupatia hivi sasa katika live talk. Msikilizaji mwingine yeyote unayosikiliza hivi sasa unakaribishwa pia kutoa mchango wako katika live talk. Muda ukiwa unayoyoma tuna takriban dakika kumi kukamilisha live talk, tukiendelea kuangalia matukio zaidi ambayo yametokea na kutikisa duniani. Hebu sasa tuangalie katika nchi uh, hii ya Marekani Sunday ambapo tunavyozungumza ni kwamba um, kesi au uh, suala la kufunguliwa mashtaka kwa rais aliyepo madarakani hapa nchini Marekani Donald Trump lilizungumziwa kwa muda mrefu, ukawa kuna vuta ni kuvute ya hapa na pale na hatimaye Baraza la wawakilishi siku ya Jumatano usiku lilimkuta na makosa rais Donald Trump kwa kutumia madaraka yake vibaya kwa kujinufaisha yeye mwenyewe na pia kuzuia juhudi za bunge kuchunguza vitendo vyake. Nam baraza hilo lilifanya hivyo baada ya kupiga kura ambayo, eh, linadhibitiwa zaidi na wademokrat wa lilipitisha vifungu hivyo viwili vya kumshutaki Trump na hivyo kufanya awe rais watatu wa Marekani kufunguliwa mashtaka kwa historia katika historia ya miaka mia mbili thelathini na nne ya nchi hii lakini pamoja na haya yakiendelea no. Inafahamika kwamba Trump mwenyewe amekuwa akikejeli tuhuma za mashtaka hayo yaliyofunguliwa dhidi yake ya kutaka kumwondoa madarakani, na amekuwa akiwashambulia uh, wademokrati kwa kushinikiza uh, suala hilo, na hivi sasa kuna uwezekano wa kukabiliwa na kesi mwezi Uh, wa Januari mwakani mwaka elfu mbili na ishirini. Tunazungumzia uh, katika baraza la Senate, ambalo linajiandaa katika uh, uendeshaji huo wa kesi hii ya kufunguliwa mashtaka, lakini uh, wa Republican walio wengi katika baraza la Senate uh, linatarajiwa zaidi kutomwondoa madarakani Uh, rais kutoka chama chao na hivyo kuwaachia wapiga kura kuamua juu ya hatima yake Trump, wakati akiomba muhula wa pili kurejea White House katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka elfu mbili na ishirini. Bila shaka bila shaka, mkamiti swala hili litaendelewa kuangaliwa kwa kina kabisa. E, kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa ni historia ambayo ipo tayari imekusha andikwa pale mm -hmm. Lakini vile vile mkamiti, swala la uchaguzi katika, katikati eh, hapa Marekani katikati ya wamu tunakumbuka uchaguzi fanyika. Lakini vile vile mm -hmm. kumekuwa na malumbano hapa katikati eh, ya viongozi upande ule wa kujionea, wanawake wengi wakiingia kwenye baraza hili eh, la Congress, na sio tu wanawake wengi, ni wanawake ambao si wazoefu katika maswala ya kisiasa, ndio wanaingia kwa mara ya kwanza. Naam, kabisa kabisa kabisa, wameingia kwa mara ya kwanza. Na vivi, tusisahau wakati tunazungumzia haya, wanawake hawa pia wameweka historia katika maswala ya urembo. Kama tutakumbuka kwamba wanawake weusi watakumbukwa kuchukua mataji matatu makuu, Miss Universe, Miss World, Miss USA na Miss Teen USA, yote hawa walikuwa wanawake weusi kwa mara ya kwanza wakaweka mm -hmm. rekodi ya kuchukua ushindi. Kwa hiyo hicho ni kitu ambacho pengine e, kitaendelea kukumbuka katika tasnia ya urembo kwa yale ambayo yametokea kwa upande wa wanawake e, duniani. Lakini pia kwa sababu wachambuzi wetu bado wapo kwenye laini ya simu, ni mkabidhi e, Placide Nzilamba, kile ambacho tunaweza kusema pengine utaendelea kukumbuka kutokana na haya ambayo yanatokea hapa Marekani, hali kadhalika na maeneo mengine duniani e, na kule uliko kwa upande mzima wa harakati e, za kina mama kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa ambayo hayatasahaulika ni kuwa wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kupaliza sauti kusema kuwa inabidi wachangie katika harakati za, za uongozi wa nchi katika ngazi eh, zote. Hiyo ni na kwa muda huu wamefanya mikutano mingi sana ili kutafuta kuonesha viongozi kama ni wao wanakuwa na idadi nyingi katika ujumla wa raia wa Kongomani, na sasa haiwezekani wanawake wawe wadogo katika uh, mangazi za uongozi wa nchi. Kwa sababu hiyo, mwaka huu umekwisha wanawake wakifanya mikusanyo kila siku huku na kule, ili kujadili swala hilo la kuchangia kwa katika harakati za uongozi wa nchi na hasa katika uh, vyama vya kisiasa ambamo hawapewi bahati ya, ku, ya kugombea izapo ni wengi pia katika vyama hivyo vya kisiasa ni kushukuru sana Plasidi Nzilamba kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana Hamani Manyora, mda unazidi kukimbia, lakini pengine yale mwingine ambayo unaona ni ya muhimu hatu kuyagusia e, hapo e, nchini Kenya, ukiacha haya ambayo ametokea maeneo mengine duniani, hasa ma, e, matokeo ambayo tumejionea harakati mbalimbali mbali, e, za kudai haki, uhuru na kadhalika na vyombo vya habari na mengineyo, kwa upande wa Kenya, kwa kumalizia M mimi nimesema Kenya kwamba ile BBI imetuweka pamoja, lakini kuna tetezi hapa kutokana na kwamba, je, mageuzi ya katiba ambaye yanakaribia ya yatakuwa yalete mfumo wa... mambo ujuma, tuko vizuri Afrika, tunaendelea vizuri. Kuna mataifa mawili matatu ya kujivunia Kudu... hapo siasa ni mbaya kidogo sababu ya Kagame kukaa, lakini kimaendeleo maendeleo Afrika nzima pia, kuna hii mfumo wa area, mfumo wa soko huru wa Afrika, angalau tutaendelea. Lakini kuna suala moja ambalo lazima nigusie katika kumalizia, kisha mm. wageni kama Kenya na Afrika nzima, nafikiri namna ambavyo Wachina wanakuja katika bara Afrika, kwa mambo leo ila wana anakuja pia na nia ya kutupora na kutupa utumwa, no, no. no, no. no, no. simu ili wasigeuze wakawa watumwa katika bara lao. Bwana Manyora, samahani line yako ya simu inakatika sana, ya machache unayoongea mengi yanakuwa hayasikiki, yanasikika machache. Kwa hiyo mm -hmm. Nakushukuru kwa hilo na kumradhi, msikilizaji kwa sababu ya hiyo sauti katika katika, tukaweza kusikia kwa ujumla nini ambacho najaribu kusema, lakini tuendelee. Mkamiti haswa kingine ambacho kimetikisa dunia ni kifo cha mwandishi wa habari wa gazeti la Washington Post hapa Marekani, Jamal Kashogi ambaye aliwawa katika uh, ubalozi mdogo wa Saudi Arabia kule nchini Uturuki. Ni tukio ambalo limekuwa uh, likizungumzwa na kujadiliwa katika sehemu mbalimbali mbali za dunia kwamba hili jambo lililofanyika la kuuawa kwa mwandishi huyu kwa kweli halikufanyika katika njia inayostahiki. Vile vile mkamiti kweli itakumbukwa maandamano makubwa ya mageuzi ya kisiasa, kiuchumi na kijamii katika taifa mbali mbali duniani e, kuanzia nchi za Venezuela, nchi za Amerika Kusini hadi mashariki ya kati na Asia, maandamano ya kutaka mageuzi, maandamano ya kutaka mabadiliko ya hali ya hewa, tumeshuhudia maandamano ya, tumeshuhudia kila Jumaa, tumeshuhudia Greta Thunberg akienda kule Umoja wa Mataifa kwa hiyo ni mengi ambayo yametokea duniani eh, kwa mwaka huu wa 2019, lakini pia eh, kama ulivyosema, kuna wachache wengi ambao walitaka kuzungumza na kugusia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Labda tuwataje kabla tukamilishe kabisa haya matangazo yetu kwa upande huo haswa. Bakari Musa Kadama wa Unga Limited ya Arusha, Tanzania, anasema kumbukumbu yake kwa mwaka 2019 ni watu wanavyopata shida kupata vitambulisho vya NIDA ilhali, ilhali muda wa uandikishaji ukiwa umekwisha. Lakini shukran kwa rais Magufuli ambaye ameongeza siku ishirini zaidi kuanzia Januari mosi mpaka Januari ishirini, watu wawe wamejiandikisha na pia kuchukuliwa alama za vidole ili kuweza kupata uh, simu zao kujiandikisha simu zao na kujulikana ni washukuru basi vilivyo washiriki wetu Haman Manyora, mchambuzi siasa kule Kenya, Peter Elias, mwandisho wa Mwananchi, na Zilamba kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwanaharakati huyu, kushiriki livetok siku ya leo kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomariatekeni wote usiku mwema kutoka hapa Washington DC.