Kutoka Washington DC. Amjambo wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani i kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika matangazo mengine ya kwa undani ambapo hii leo e, tunaangalia hatua ya rais wa Uturuki e, Recep Tayyip Erdogan kusema kwamba wabunge wa bunge lake watapiga kura e, mwezi Januari ikiwa ni hatua ya kuidhinisha vikosi vya Uturuki kupelekwa nchini Libya, na katika sehemu ya pili e, tutaangalia hali ya usafiri hekaheka heka za usafiri, kero za usafiri katika eneo la Afrika Mashariki wakati wa sikukuu uh, ya Christmas, ambapo um, vilevile pia inatazamiwa heka hekaheka hii kuendelea katika kipindi cha sikukuu za mwaka mpya, ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Shauri ambalo lipo hivi sasa la kimataifa ni kuhusiana na taifa la Afrika Kaskazini la Libya ambalo hivi sasa liko katika machafuko. E, ndani ya taifa moja kuna serikali mbili, serikali moja ikitambulika kimataifa, huku serikali nyingine ambayo ipo katika upande wa mashariki e, mwa taifa hilo inayoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar yenyewe inataka Ku, kuwa na udhibiti wa Tripoli ambao ndio mji mkuu wa a, taifa hilo. Kutokana na hayo basi, rais ambaye anatambulika kimataifa aliyezungumza na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan juu ya uwezekano wa kupeleka vikosi vya Libya kwa ajili ya kulinda amani na kuweka mazingira magumu kwa jenerali e, Khalifa Hiftar asiweze kufanya uvamizi. Na kutokana na shauri hilo, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan yeye ana wabunge wa bunge la kitaifa la nchi hiyo e, watapiga kura mapema mwezi Januari e, juu ya hatua ya kuidhinisha vikosi vya Uturuki kupelekwa nchini Libya ili e, kusaidia serikali ambayo inatambuliwa na Umoja Edohan, wake, wa Mataifa yenye makao yake mjini tripoli. Erdogan kwa upande wake anasema kwamba bunge litachukua hatua hiyo a, tarehe e, nane ya mwezi Januari ama tisa baada ya kurudi kutoka katika mapumziko ambapo chama chake kina wabunge wa wengi na hivyo uh, inaelezwa na wachambuzi wa mambo kwamba itakuwa ni rahisi kupitisha shauri hili licha ya upinzani kutounga mkono kupeleka uh, majeshi ya Libya. Lakini kikubwa zaidi ambacho tunachoangalia ni kwamba je, eh, zile yale mataifa ya Kiarabu, ina maana kwa namna moja ama nyingine yameshindwa kusaidia hali ya mambo inavyoendelea uh, nchini Libya, japokuwa eh, e, kwamba taifa hili eh, la Uturuki linachukuliwa kama taifa la Kiarabu, taifa ambalo vilevile ni sehemu ya uh, Ulaya. Uh, tutaangalia ushawishi wake unayoongezeka hivi sasa uh, si ndani tu ya ukanda wa Mashariki ya Kati mbali hata katika bara la Afrika na kuangalia je uh, taifa hili la Uturuki ni moja kati ya taifa ambalo hivi sasa linategemewa hasa, ikizingatia uh, ushawishi uh, wake katika eneo ama vita vinavyoendelea nchini Siria uh, na ukanda huo. Kwenye laini ya simu tunaye Uh, Majini Mjengwa mwanahabari mchambuzi huyu wa masuala uh, mengi tu ya kimataifa. Majini Mjengwa, kwanza uh, tuangazie, je tafsiri yako kwanza inakuwa ni nini hasa kwa uh, hatua ambayo hivi sasa Uturuki e, kama nchi yenyewe inataka kupeleka uh, jeshi lake. Mara nyingi tumekuwa tukizoea kuona uh, vikosi vya mataifa makubwa kama vile Marekani ama mataifa mengine ya Ulaya kwenda kusaidia eh, kuleta hali ya utulivu katika sehemu ambazo zimekuwa kuna mapigano au ah, wakati mwingine tunaona Umoja wa Mataifa ikichukua jukumu hili. Je, kwa Uturuki yenyewe kuingia katika kura hii ambayo endapo bunge litapitisha basi tutaona vikosi vya Uturuki nchini Libya, tafsiri yake kwako ni nini? Yeah, eh, shukran sana Idi Ligongo. Kwanza kabisa eh, mimi nachokiona kwa haraka ni ni ugomvi au uh, hali iliyopo Siria, eh, Uturuki kwa namna moja au nyingine e, inajaribu pia kuwa na ushawishi katika Libya wa kupeleka vikosi vyake e, kuifanya Libya wa karata pia e, katika, katika Siria na maana gani? na maana ya kwamba E, lit, e, Uturuki na Urusi e, kuna mahala e, itabidi waangalie wa wakubaliane juu ya mustakabali wa Siria na inahusu maslahi ya Uturuki na kule Libya inahusu mafuta e, kwa namna moja nyingine e, e, Uturuki ina, inaweza pia ikasema e, kwamba E, ina ushawishi ina, ina, ina eneo au ina ushawishi katika Libya, kwa maana ya kutaka pia kupata e, kilicho cha maslahi katika katika Siria na Uturuki, tusije tukasahau kwamba ni mwanachama wa jumuiya ya NATO. Kwa hiyo uwepo wao hata kwa vikosi kidogo tu visivyokuwa vikubwa e, bado watawafanya wa wa Saudi Arabia wa wa Urusi wa na nchi nyingine zenye kusaidia vikosi uh, vya haftari vya generali wa vita zishindwe kushambulia Uturuki kwa maana kwamba ukishambulia Uturuki e, katika Libya yawezekana ukaichokoza NATO pia, kwa maana ni Uturuki ni, ni, ni, ni mwanachama wa NATO. Lakini operesheni hii itakuwa ni uh, swala la kusimamisha ama kuleta amani tu, ama inaweza ikaangaliwa kwa upana zaidi, hasa ukizingatia ushawishi wa Uturuki, nafasi uh, ya Rasia namna gani inaweza na yenyewe ikawa ina ushawishi kwenye hili, ndiyo tunajua Uh, Uturuki ni mwanachama wa NATO lakini, je, uh, upande wa mataifa ya magharibi mengine ambayo yamekuwa namna moja ama nyingine amekuwa katika hali ya kuvutana na ushawishi wa uturuki yenyewe, hali kadhalika uh, nafasi ya Russia, make tumesha shuhudia kwamba Uturuki imewahi kufanya biashara na Russia ya silaha za kivita. Huu mkanganyiko wote hmm, mw, unaweza ukatoa tafsiri gani hasa? ni mkanganyiko kwa kweli, Ligogo, kwa sababu tunaona Uturuki na Urusi, Libya imefanywa kuwa ni uwanja wa vita. Huu ni uundu unaotokea Siria unapelekwa sasa Libya. E, na kule pia tutaona sasa ugonjwa huu ukiendea zidi, na, na hii ni moja ya hatari iliyopo e, sasa katika dunia kwa sababu mataifa e, makubwa pengine hayatapenda kuingia moja kwa moja kama NATO ilivyofanya mwaka elfu mbili kumi na moja kumwondoa Gaddafi, lakini e, sasa hivi inataka kulinda ule utawala uliopo ambao una maslahi pia kwa nchi za, za magharibi e, kwa kuitumia Uturuki. Kwa hiyo tunaona tu kwamba Libya e, e, e, e, ina, inafanywa kuwa uwanja wa vita wakati huo huo Egypt, Saudi Arabia eh, na nchi nyingine zikiunga ziki mkono vikosi hivi ambavyo viko upande wa mashariki wa Libya vinavyoongozwa na jenerali Haftar. Eh, kwa hiyo tunaiona kwa kweli Libya kwa kosa lilofanyika mwaka elfu mbili kumi na moja, haya ni mavuno. Tunaendelea kuona matokeo yake na sasa kimsingi Uturuki inakwenda Libya kwa maslahi yake na pengine ni karata pia ya kuenyemeza majadiliano ma ma itakapofikia kuigawa au kuichora upya ramani ya Siria. Na kwa mazingira yaliyopo hivyo, sasa ni dhahiri kwamba Libya imegawanyika katika pande uh, mbili. Maanake uh, jenerali, jenerali Khalifa uh, anaungwa mkono na baadhi ya vikundi vya watu wenye silaha pamoja na baadhi ya serikali uh, za mataifa mengine ya nje na hali hii kama ulivyogusia ni toka uh, mwaka elfu mbili kumi na moja kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Muhamed Gadafi alipoondolewa madarakani uh, na kuuawa uh. Je, hili suala la li Libya tutarajie Uturuki inapokwenda litamalizika ama ndiyo Libya na yenyewe inaingia katika uh, japokuwa tayari imeshaingia eh, katika kundi la nchi ambazo Uh, hali ya usalama ni tete kweli kweli. Eh, kwa kipindi kirefu kijacho, mimi sioni eh, kutulia kwa haraka hali ya Libya, isipokuwa pengine moto unawashwa zaidi kwa maana ya kwamba jenerali eh, Aftari na washirika wake hawatakubali kuwacha upande wa mashiriki wenye mafuta. Wakati huo huo, Uturuki itajitahidi eh, kudhibiti hali ya mambo ili ili kuwa na hakika pia e, e, ya Siria ambapo huko tunakokwenda kutakuwa na namna moja nyingine kama nilivyoeleza awali ya watu kukaa kwenye meza, lakini sasa Uturuki inataka kuonyesha kwamba huku Libya napo wanakarata ambao wanaweza wakaitumia kwa upande wa, wa Siria. Kwa hiyo bahati mbaya ilio, ilioje kwamba Libya inaingia tena kwenye, kwenye hali ambayo ya mkanganyiko na pengine sio usalama wa kudumu kutobani, kutokana kwamba wanaokwenda Libya wote wana, wana maslahi e, e, binafsi ya tawala zao au nchi zao au, au. Libya ni taifa lenye uh, hifadhi ya mafuta moja kati ya mataifa ambayo yanazalisha mafuta kwa wingi tu uh, ulimwenguni, japokuwa hali sasa hivi ni tete uh, na kutishia uzalishaji huo kunufaisha taifa hilo uh, labda tuangalie vile vile je, uh, swala la mafuta linaweza likawa kwa namna moja ama nyingine lime vutia pia Uturuki uh, kutaka kuingiza majeshi yake bila shaka yoyote e, Uturuki e, ni taifa linalokuwa kwa haraka kiuchumi na linatumia gharama kubwa sana kwenye masuala ya kijeshi e, inahitaji mafuta, linahitaji kuinua e, uchumi wake. Kwa hiyo Libya ni nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta, kwa hiyo Uturuki na kwenda kule kwa ajili pia ya kulinda maslahi ya kama nilivyosema, sio tu mafuta, lakini pia kwa upande wa vita vinavyoendelea katika Syria. Tusisahau pia hivi ligongo kuna ISIS uh, nayo ni karata nyingine ambayo inazidi kuchanganya, kwa sababu katika Libya kundi hilo nalo lime, la ISIS limekuwa eh, eh, na vikosi vyake. Uturuki imekuwa ikipigana vita dhidi ya, ya kundi hilo la ISIS. Kwa hiyo nako kule Libya wanataka ka kuona namna gani wanaweza pengine wakadhibiti vikosi hivyo lakini... vya nini ambacho unaweza kueleza juu ya ushawishi wa Uturuki? Maanake tunaona Uturuki hivi sasa, ukiangalia katika swala la kiviwanda, swala la miundo mbinu, hata kwenye maswala ya usafiri wa anga, Uturuki sasa hivi inajichomoza kama moja ya taifa lenye ushawishi. Hii hali unaweza kuizungumzia vipi, Majini Mjengwa? Ni ni kweli Uturuki uchumi wake unakuwa kwa haraka, inatokana na na maendeleo ya kiviwanda Tunaiona pia Uturuki katika Afrika eh, hata nchi ya Tanzania tu eh, ujenzi mkuu wa reli unafanywa na makampuni ya Uturuki eh, tunaiona Uturuki kwenye ujenzi wa majumba, vifaa vya majumbani eh, kwa hiyo nadhani Uturuki inaiangalia India, inaiangalia China na wao pia wanataka kuinuka kama taifa kubwa, lakini wa kiuchumi. Huo wakati pia Ulaya ambayo inawatazama ina kwa jicho kali na kuhusiana na masuala ya demokrasia. Kwa hiyo wakijiimarisha kiuchumi wanaweza kuwa kama China ambayo ina minya demokrasia, lakini inaheshimiwa kutokana na uchumi wake wa mkubwa maji uh, ni Mjengwa, mimi nikushukuru sana kwa uh, kuwa nasi hii leo kuzungumzia uh, swala hili ambalo uh, tusubiri tuone hiyo uh, kati ya Januari nane au Januari tisa, mara baada ya wabunge kutoka katika mapumziko nchini Uturuki, endapo uh, kura itapigwa na bunge la taifa hilo kupitisha kwamba Uturuki ipeleke wanajeshi wake kwa ajili ya kusaidia uh, serikali ambayo inatambuliwa na Umoja wa Mataifa ya Tripoli Libya, eh, na namna ya kukabiliana na ule ushawishi unaoendelea wa Jenerali Khalifa uh, Haftar ambaye yeye ni kiongozi wa serikali nyingine ambayo ipo mashariki ma taifa hilo ambayo na yenyewe imekuwa ikipambana vikali vilivyo kwa kutumia baadhi ya vikundi vyenye silaha na ushawishi wa baadhi ya serikali za nje kutaka kuchukua utawala wa Tripoli. Tutasubiri kuona suala hili litamalizika vipi, eh, hapo Januari 8 au 9. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukaporejea tutaingia katika sehemu ya pili naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Oh, ya lastly, Katika sehemu hii ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia heka, heka za usafiri katika eneo la Afrika Mashariki uh, wakati huu wa sikukuu za mwaka mpya na Krismasi eh, Krismasi imeadhimishwa jana, lakini bado watu wako katika ile hali ya kisikukuu eh, mpaka watakapoingia katika mwaka mpya ujao wa elfu mbili na ishirini. Wakazi wa mataifa hayo ya Afrika Mashariki wamekuwa wakilalamika hasa eh, kero mbalimbali mbali kutokana na usafiri e, mojawapo ikiwa ni kukosekana kwa huduma hiyo ya usafiri, mabasi mengi kutoweza kuhudumia wingi wa abiria ambao wamekuwa wakisafiri. Lakini swala lingine, abiria wanalalamika kwamba wamekuwa wakikatishwa tiketi na kuambiwa wasubiri e, basi litaenda likitoka, safari litafanya safari ya kuwapeleka wao, na wanajikuta wanakaa kituoni kwa saa nyingi na hata wengine kukosa e, usafiri huo. Tatizo hili limeonekana vilevile vile, liko katika namna ya uendeshaji madereva, baadhi yao wakilalamikiwa eh, kutofata uh, zile sheria za barabarani na vitu kama hivyo kwao. Tutasikiliza pande zote, tukianza na uh, mkazi mmoja wa Kenya eh, katika pwani ya Kenya. Yeye ametoa lawama juu ya kile ambacho nikiona kero eh, kwamba baadhi ya makampuni ya mabasi yamekuwa hayatoi uh, kauli za kweli, wanakatishwa tiketi lakini matokeo yake eh, hawapati usafiri wa mabasi. Kutoka jana nikuja hapa wanatuambia gari iko, hakuna gari. Nimelala hapa, watoto wanasikia njaa. Hao makondakta wamekuwa wezi sana. Ikifika tu Disemba ndio wanasema wanafuna kahawa, wanafuna kahawa. Kahawa gani? na ni wahisi tupu hapa hapa Nairobi ndio tatizo, Nairobi kwenda Mombasa. Ah, mimi hata nashangaa nimekaa hapa, kila ikifika Ndisemba ni kero tupu tu. Tumekaa hapa kutoka jana tume au, au makondakta wamesema kateni tikiti. Kuna tikiti tulikata kutoka jana, hata hatuendi. Hakuna gari, hakuna mabasi. Watoto niko nao wanasikia njaa kutoka jana. Sasa siku mbili nimekaa hapa au kina mama wote, unaona hapa tuko nao kutoka jana. Watoto ndio hao, shida wanaitisha chakula, hakuna chakula. hata hatujui tutafika lini sisi. Pesa zimeenda, hatuna pesa Mizigo tuko nazo hapa, mizigo zimekaa hapa, hatuoni gari. Fanye nini? Tuanzie wapi? Tumalizie wapi? Tuchoka sisi hapa. Wenye mabasi, wenye kampuni za mabasi hawaoni haya kuimbia maskini kama sisi. Hata hatujui tufanye nini, jamani. Hata siwezi kuongea, nasikia nimekereka sana. Haya, pole mama kwa adha hiyo. Basi vilevile suala hili uh, nchini Uganda nalo linaonekana, lakini kwa sura nyingine. Hasa huko nchini Uganda, baadhi ya madereva wakilalamikiwa, lakini na uchache wa mabasi. Huyu hapa ni mkazi wa nchini Uganda akielezea uh, adha ya usafiri wakati huu wa sikukuu. Tabia ya madereva wetu hapa Uganda nao pia hawashughulikii maisha watu. Wanaendesha tu gari hali yao, wanamalizia kwa pesa kwa wakati huu sasa. Msongamano wa watu ni mwingi, na kawaida serikali ya Uganda kawaida, nimesema hivyo, serikali ya Uganda haiwezi kushughulikia watu ambao wanamiliki vyombo vya kusafiri na kuweka kwe bei Be, Rwanda nilikuwa Rwanda, nimetembelea Rwanda. Rwanda magari yanawekewa kiwango na hawawezi kukivuka, lakini Uganda sio magari peke yake, karibu kila kitu. Hao wanaomiliki vyombo vya kusafiri wao wenyewe wanajipangia nauli, na sababu wanayoitoa ni kwamba wanapandisha kwa sababu wakisafiri kurudi huko mjini huwa hawana abiria wa kutosha. Hivyo serikali haiwezi kuweza kuwapangia nauli ya kuekea watu. Lakini cha muhimu kwa wakati huu ni kwamba hata ingawa serikali haishughulikii nauli, watu wenyewe, kwa sababu ya msongamano, hawawezi hawawezi na hata kuuliza pesa ni ngapi. Kwa hivyo wanaacha wana wamiliki wa viongo vya kusafiri hiyo nguvu ya kujiwekea pesa wanavyotea lakini kwa nchini Tanzania hii leo uh, wasafiri katika kituo cha mabasi cha Ubungo jijini eh, Dar es Salaam, moja ya vituo vikubwa kabisa nchini humo, eh, kwani ndipo ambapo mabasi yanayokwenda mikoani na uh, nje ya nchi ya Tanzania huanzia safari zake. Hii leo kituo cha ITV cha Tanzania kimeshuhudia eh, wakazi mbalimbali wa jiji hilo wakilalamika eh, kwa kuto kuwepo kwa mabasi na nauli kuongezwa tuwasikilize wakazi hawa. Sababu gani mpaka sasa hivi magari hata moja hamna hapa. Kwa hiyo kwa hiyo sasa hivi tunasubiria, tumeambiwa BMW itafika hapa, lakini ndio tunaisubiri bado haijafika. Hii tunasirika abiria, kwa sababu tumeambiwa abudi kwamba sijui leo zimekodiwa kwamba hazitaingia hapa ndani kwamba zimekodiwa zinafanya masafara mengine. Bwana, ndio hivyo tunasubiria hapa, kama tukipata usafiri basi tutaenda kwanza. Hata na bei zenyewe za nauli kwa siku ya leo, kulingana na magari yenye machache, nauli yaani, mfano kama kwenda Dodoma elfu ishirini na tano gari zingine unaambiwa thelathini awali, mfano kama champion hii hapa ni elfu kumi na tano ila kwa leo ishirini na mbili. Naam, basi, hali ndivyo ilivyokuwa hii leo katika kituo cha mabasi ya Ubungo. Lakini kutokana na hilo nikataka kutafuta wahusika wenyewe wanazungumziaje swala hili, kwa nini e, haya maswala yanatokea, na nikamtafuta mmoja wa waendeshaji wa, wa mabasi e, bwana Joseph Pita Mziwanda ambaye yeye ni dereva wa basi la shabibi linalofanya safari eh, kutoka Dar es Salaam kwenda katika uh, makao makuu ya Tanzania, Dodoma, na nikataka kujua hali jinsi ilivyo kipindi hiki, kwa nini wateja wengi ama abiria wengi wamekuwa wanalalamika kwamba hali si shwari, na si Tanzania tu, suala hili linaonekana karibu nchi zote za Afrika Mashariki, lakini kwa uzoefu wake, nini hasa ambacho kinasababisha haya kutokea? Ah, sababu yake kwanza inatokea kulingana na wingi wa abiria wenyewe, wamekuja kwa wingi kwa sababu ya hivi sikukuu. Kwa hiyo unakuta kampuni na mabasi machache inategemea yaende labda eneo fulani, labda Morogoro, alafu yarudi ya ya tena yachukue abiria wale ambao tena wengine walimekatiwa tiketi kwa muda ule. Kwa nini sasa hawa uh, wamiliki wa mabasi wamekuwa wanafanya hivi na kutowaambia wateja moja kwa moja kwamba pengine itabidi usubiri kwa masaa tano e, basi liji. Lakini wao unakuta wanaambiwa tu kwamba subiri, basi liko njiani uh, mara inakuwa nusu saa, saa nzima, masaa mawili, masaa matatu na kuendelea. Uh, mara nyingi wanaambiwa, maanake huwezi kukata tiketi bila kumwambia mtu au kumwandikia mtu muda gani anaondoka. Lakini wanaambiwa mpaka zaidi ya masaa nane basi lako litakuwa limefika. Kulingana na uhaba wa usafiri, mtu anarizika, anasema ni sawa tu, nitaondoka sasa. Kuna wengine anafanya hivyo, lakini bado ataendelea kulalamika. Inaweza ikazidi njia kuna vitu vingi, wao ulitarajia itafika zaidi ya masaa baada ya masaa matano, lakini akaongezeka labda lisaa au dakika arobaini na tano ndipo ugomvi unapoanzia hapo. Unaweza kutueleza vilevile kwa nini sasa inaonekana wakati mwingine mabasi yanakata tiketi a, zaidi ya idadi ya abiria ambao wanaweza kusafiri na basi moja kwa safari moja? Hilo swala ni halipo kwa sasa hivi, kwa sababu kama lipo askari wapo kila maeneo wanakagua basi inavyotoka Ubungo. Ukienda checkpoint ziko nyingi, kwa hiyo so huwezi kuzidisha abiria. Na abiria siku hizi sio kama wale wa zamani, hawataki hata nyingi. Unaweza ukamwambia kaa hapa, lakini akakataa. Lakini kuna wale ambao wanakata tiketi wakiambiwa kwamba basi likifika hapa utapanda, na hatimaye watu wanaingia, basi linafikisha idadi ya abiria wale, na yule ambaye ni abiria wa ziada anaambiwa asubiri basi lingine. Kwa nini inakuwa hivi? Sasa utakuta litakuwa limeshajaa kwa hiyo hawezi kumchukua, kwa sababu akishamchukua akimwambia bwana, wewe simama, tayari inakuja shida nyingine, kwamba kwa nini umeweka abiria wasimame na kadhalika. Lakini katika kipindi hiki cha sikukuu, kitu gani ambacho kinakuwa ni kero kubwa sana kwa abiria? Licha ya kwamba wewe ni mfanyakazi wa ah, mabasi lakini lazima utakuwa unaona kwamba kuna mambo ambayo kwa namna moja ama nyingine amekuwa yakisumbua abiria kila mwaka. La kwanza, ukaguzi unazidi kupita maelezo. Basi inatakiwa ondoke saa kumi na mbili lakini inaondoka mpaka saa mbili au saa moja na nusu kwa sababu ya kusubiri ukaguzi. Hilo ndio mara nyingi nakua kero. Basi linatoka hapa linaelekea Mwanza, lakini linatoka Ubungo linakaguliwa zaidi ya masaa matatu, linafika Kibaha tena linakaguliwa, linafika Morogoro linakaguliwa, Dodoma linakaguliwa, hivyo yani mpaka ufike Mwanza ni vituo vingapi? Kwa hiyo badala ya mtu kufika Mwanza saa nne usiku anafika saa kumi alfajiri. Kero kubwa kwa mwaka huu nini? Ambacho unaweza kutueleza hali limekuwaje hapo Ubungo? E, maanake ndio kituo kikubwa hapo nchini Tanzania cha usafiri wa mabasi ambao, ambayo yanaenda sehemu mbalimbali za Tanzania kutoka katika jiji hilo la kibiashara la Dar es Salaam. Uh, mwaka huu haiko si kama miaka mingine kwa sababu ya yani, hali hali ya kiuchumi imebadilika. Miaka mingine kwa kweli abia wanakuwa wengi kupita mwaka huu alafu usafiri unaongezeka kuwa mwingi kidogo pando sasa hivi kuna treni kuelekea Moshi kwa so, hiyo hakuna tena ile adha ikawa kubwa kupita maelezo na kwa hivi sasa mm. kwa mfano ujui wa hii treni umesumbua uh, biashara hasa ya mabasi yanayokwenda ukanda wa kaskazini <laughs> nimesumbua kwa sababu <laughs> kama abiria walikuwepo tangu wakati, um, siku za nyuma abiria ikifika mwezi wa kumi na mbili tarehe moja, abiria wanakuwepo kuelekea mikoa ya kaskazini mpaka mwezi mzima unaisha, lakini mwaka huu siku mbili tu, eh, ilikuwa tarehe ishirini na tatu ishirini na nne abiria wameisha. Na kwa hivi sasa, kwa kile ambacho unaweza kukizungumza wewe kama mfanyakazi sasa wa uh, usafiri wa mabasi hapa Tanzania uh, katika nyakati hizi za sikukuu, ama uangalizi mzima wa namna uh, biashara inavyoendeshwa ya usafiri katika nyakati za sikukuu, unaona hali ikoje kiujumla? i kwa kweli bado sisi bado yani tuna uendeshaji wa kikawaida sana, kwamba ni abiria wakifika wengi tunakuwa na stahili hii, wasipokuwa wengi tunakuwa na stahili hii, ndio uendeshaji wetu. nam ni Sospita Mziwanda eh, ambaye ni dereva wa basi la Shabibi nchini Tanzania akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam juu ya adha ya usafiri nyakati hizi za sikukuu za Christmas na mwaka mpya. Mimi naitwa Diligongo. Shukran za dhati kwako wewe kwa kuweza kuwa nami toka mwanzo wa kipindi hiki, na ni kutakia kila la heri, na ni kusihi vilevile uungane nami kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha kwa undani. Hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za Afrika Mashariki na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwa herini.