Barabara kabisa ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa Washington DC, ni saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, ni siku nyingine ya Juma tatu Desemba 30, ikiwa Jumatatu ya mwisho kabisa ya mwaka wa 2019 ndani ya Studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Ndani ya dakika 30 za VOA Express tuna mengi ambayo tumekuandalia mambo moto moto, kem kem yanayokugusa hapo ulipo na eneo jirani na hapo ulipo. Tutaelekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Leo Disemba 30, kama unakumbuka vyema msikilizaji, ni mwaka mmoja sasa tangu wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walipopiga kura mwaka jana na hatimaye kumchagua rais Felix Chisekedi. Tutakuwa naye Salemo na Milongo kutujuza ni yapi ambayo yanazungumziwa ndani ya mwaka mmoja madarakani Rais Felix Chisekedi. Sawa, sawa kabisa. Na bila shaka basi, msikilizaji, amekusha jiuliza mara nyingi kwamba ukiona wanandoa wanaingia kwenye ndoa una umri tofauti, unajiuliza mengi. Lakini je, umri unapokuwa mkubwa sana, au tofauti kubwa sana, au tofauti ndogo, au umri sawa Lipi sawa kwako wewe, msikilizaji? Tumekuuza swali hilo hii leo katika barazani. Mada yetu hileo itangulika hiyo tofauti ya umri kati ya wanandoa vilevile tutakupeletea habari muhimu za dunia. Tunakusomea na kukupa habari zilizohaririwa kwa kina kutoka hapa VOA Express. Hali kadhalika, VOA Express haiwezi kukamilika bila ya muziki na muziki, muziki, bila muziki. Mkamiti, lazima upige vitu vitu vinavyotamba kwelikweli, na muziki utakuwepo bila shaka. Na sando, unafahamu Siku zote mtu anasema kazi ni kazi, bora mkono uende kinywani. Tutamsikia basi. Kijana huyu anaitwa Teddy Oindo kutoka kule Mombasa, Kenya. Ni MC maarufu, ataelezea namna ambavyo anaingiza fedha na kujikimu katika maisha yake ya kila siku kupitia kazi yake ile ya uMC. Najua unaifahamu vyema bila shaka, mkamiti, kama wewe unavyoifahamu vyema na mimi naifahamu vyema hususan katika kipindi hiki cha sherehe <laughs> za Krismas, mwaka mpya. Basi UMC ndio dili ma hapa mjini <laughs> basi msikilizaji, tega sikia wakati huo, maanake Sande anacheka sana hapa. Bila shaka mwaka mpya unakuja, Sande MC Sande Shomari <laughs> akiukaribisha mwaka mpya elfu mbili na ishirini. Nimeshatoboa siri <laughs> <laughs> Haya basi, naona mwandishi wetu uh, Salemo na Milongo yupo tayari katika laini ya simu. Habari za wakati huu, Salemo mwana Milongo? Mimi mzima na wewe huko, sisi hapa studio tuko shwari kabisa. Tunafahamu kwamba leo Disemba 30 ni mwaka mmoja madarakani kwa Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tupashe basi yale ambayo wananchi wameona katika kipindi hiki cha mwaka mmoja madarakani kwa rais huyo, hali kadhalika changamoto zilizopo nchini humo. Yah, asante. Ni kwamba leo ni mwaka mmoja toka uchaguzi mkuu uitishe nchini hapa ambao ulimpeleka madarakani uh, Felixi Chisekedi ambaye Uh, hakutarajiwa kutokana na changamoto za uchaguzi mwenyewe. Kwa hiyo wakongomani leo wanakumbuka uh, na wana kutafakari kuhusu mageuzi ambayo walipiga kura hiyo ya Desemba thelathini. Ilikuwa ni kutaka kuomba mageuzi, na mageuzi hayo ni hasa kubadili hali yao ya maisha, na mwaka mmoja baadaye wengi wamesubiri kuona mageuzi hayo, ni mfano wa vijana wa lucha, yaani vijana wanaotaka mageuzi ambao wamepanga kuandamana ili kuomba vyombo vya kisheria kuweza kufanya kazi kutokana na, na, na kashfa za ubadhirifu wa fedha za umma na vilevile rushwa kwenye baadhi ya taasisi ikiwemo Ikulu ya rais. Na pengine Salehe, mpaka sasa tathmini inaonekana wananchi wanazungumza nini, ambacho kinazungumzwa Umejua, ni ni ni, ni, ni swala ambalo wengi walidhani tu kwamba baada ya kuondoka kwa kabila mengi yatakuwa yamebadilika, lakini wengi wamehisi kwamba usafiri tabu, hali ya maisha yanaendelea kuwa ghali, na hata mwaka huu ambao umefikia mwisho. Yaani, sherehe siku za nyuma, ama miaka ya nyuma, ilikuwa utakuta mapambo yamefanywa kwenye Krismas na mwaka mpya kwenye barabara na nini lakini hakuna hayo imekuwa ni historia ya kale kutokana na ugumu wa maisha hivi sasa kwa hiyo wengi masuala ya kiusalama wamekuwa wamegusia na ni, kwa kweli wengi wameonekana kwamba wame, wamekata tamaa ijapokuwa bado ni mapema mno kwa sababu kiongozi wa kanisa katoliki kardinali Fridole Ambongo ametoka kuelezea hapo jana kwamba ni mapema mno sana kuweza kuamua ama kutoa uamuzi kuhusu utawala wa, wa Tshisekedi. Licha ya mageuzi machache yaliyoonekana, ni lazima kusubiri kuona ikiwa yale ambayo aliahidi ya yatakuwa yamekamilishwa. Na Rais Tshisekedi ameahidi kwamba mwaka elfu mbili na ishirini utakuwa ni, ni, ni, ni mwaka wa vitendo. Salehe uh, wakati mwaka maadhimisho ya mwaka mmoja madarakani rais uh, Felix Chisekedi yakifanyika uh, uh, kuna ripoti kwamba uh, Martin Fayulu uh, ambaye naye pia alikuwa ni mmoja kati ya wagombea urais uh, huko DRC na hatimaye hakufanikiwa, anadai kwamba atafanya mkutano wa hadhara. Je, uh, ni kipi ambacho anakusudia kuzungumza na mkutano huo anatarajia kuufanyia wapi? mkutano imetarajiwa kwamba ataufanya Kikwiti, yani kwenye jimbo linalopakana na na na, na, na Kinshasa ambapo ametokea mwenyewe. Kwa hiyo kabla ya kwenda huko ameahidi kwanza kuhutubia taifa, kama jinsi alivyoeleza kama rais eh, aliyechaguliwa mwenyewe, amekuwa akijiita hivyo. Kwa hiyo kumekuwa na mpasuko yaani, mtizamo huo upinzani fayulu na Adolfo mzito aliokuwa waziri mkuu wa zamani wamebaki na msimamo huo wa kung'ang'ania kwamba ni yeye ambaye alipata ushindi na kwa hiyo uh, uh, sio rais Chisekedi huku Mois Katumbi na Jean Pierre Bemba ambao walikuwa wakimuunga mkono wamekuwa katika kile walichokiita wenyewe kuwa ni feta kompli, yaani jambo lililokwisha fanywa na Uh, kuhitimishwa ku, ku, tayari ni, mikubali, utawala, latino, wamiomba, kwekona, mayore, kibisho, kaza. Kwa hiyo ni wamekubali utawala wa Tshisekedi lakini wameomba kuwekwa na marekebisho kadhaa za kisheria zikiwemo zile za uchaguzi. Shukrani sana Salehe Mwana Milongo kwa ripoti yako hiyo, na bila shaka tutaendelea kuwasiliana na wewe uh, katika matangazo yetu mengine yajayo kujua kile kinachoendelea huko DRC katika maadhimisho ya mwaka mmoja madarakani Rais Felix Tshisekedi. Na wakati huo huo, tukiwa bado huko Jamhuri no. ya Kidemokrasi ya Congo Sande, kuna ripoti ambayo ilitokea miaka 21 iliyopita katika mm -hmm, mji wa Makobola ambao upo katika mkoa wa Kivu Kusini kutokea mauaji ya halaiki, takriban watu mia saba walifariki huko. Ili kuweza kufahamu uh, maadhimisho haya yanayofanyika hivi sasa, moja kwa moja tunajiunga na mwandishi wetu Mitima De La Shans ambaye ametutumia ripoti hii ya wakazi wa huko Makobola wakiwa wanaadhimisha miaka hii ishirini na moja ya mauaji halaiki. Yesu wezo, Yesu wezo. Huu ni muda mgumu kwa baadhi ya wakazi wa Makobola wakati wa kumbukumbu ya mauaji hayo yaliyofanyika Desemba 30 mwaka 1998, muda mfupi baada ya kutangazwa uasi wa RCD mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Heritier Ibuchwa ni mkazi wa Makobola. Walipowakusanya mara moja walianza kuwapiga masasi, kwa kufa watu zaidi ya elfu moja na mia nne. Lakini kwa kiwango ambacho wanachotupa ni mia saba na mbili lakini sisi wakaaji wa Makobola tunajua ni zaidi ya elfu moja na mia nne. Shuhuda mbalimbali zaeleza kwamba yote hayo yameanza mnamo siku ya Krismas, yaani Disemba 25 mwaka huo, wakati waasi wa RCD walipata upinzani mkali kutoka kwa wapiganaji wa Maimai, waasi hao walipotaka kuhamisha ngome zao na kuelekea Makobola upande wa Fizi. Siku tano baadaye waasi hawa walilipiza kisasi kwa raia katika kijiji hicho cha Makobola, wengi kati ya waliouawa wakiwa wanawake na watoto, wamefungwa na kuchomwa wakiwa hai katika nyumba zao. Sadiki Onge Mbalamweshi ni mkuu wa kijiji cha Makobola ya pili, anashuhudia. Mi ni mmojawapo wa wale waliopona vitani katika mauaji ile ya kikatili. Watu kumi na nne familia yangu ndio wenyewe walikufa, na wengine katika ukoo wetu wa Bashimwenda waliokufa ni wengi zaidi ya pale. mimi nilikuwa na fichama. Serikali ya kisekedi ningipongeza wale waliofanya mauaji na wenyewe waadhibiwa na serikali. Jumapili na hii Jumatatu, jamii ya Babembe inayoitwa emo ya mbondo inakumbuka mauaji haya kwa mara ya kwanza miaka 21 baadaye na hivyo kusimika jiwe la kumbukumbu huko Makobola. Profesa Obedi Nyamangioku ni kiongozi wa shughuli hizi. Anatarajia kwamba mabadiliko ya kisiasa yaliyofanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka mmoja huenda yataleta nguvu mpya itakayoweza kuzindua uchunguzi huo na kuwaazibu waliyosababisha mauaji hayo. Kunakuwa ile uhuru wa kusema na ile ndio maana tunapata nguvu ya kusema inafaa, ili wanasema sheria ifanyike, huyu mwenye alifanya hivi ni nani? Lakini kama hiyo justice, hiyo sheria haiko, watu wataendelea kufanya ile mambo mabaya. Waziri wa mambo ya ndani na usalama hapa Kivu Kusini, Lwa Banji Lwa Singabo ameonya wakaazi wa Makobola na wakaazi wengine katika maeneo yote mlimofanyika mauaji na wanaosubiri hadi sasa kutendewa haki, kuitumainia serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na na kuwa na subira. Siwezi kukwambia kama itakuwa siku fulani, juu haiko vitu ya kusema mtu aandike ukartasi leo na ifanyike. Ni nguvu tunapashwa kutia pamoja, kusudi tutumainie kama tutaendelea. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Makobola. Shukran sana, Mitima De La Chance. Na sasa msikilizaji, ka tayari kusikiliza habari muhimu za dunia Mahakama moja ya Sudan mapema leo imetoa hukumu dhidi ya maafisa 27 wa idara ya upelelezi kutokana na kifo cha mwalimu mmoja aliyekuwa kizuizini Februari wakati maandamano, wa maandamano yaliyosababisha kuondolewa madarakani kwa kiongozi muda mrefu wa taifa hilo Omar Al Bashir. Huo ndio uamuzi wa kwanza kufanywa na mahakama dhidi ya watu walioshitakiwa kwa kufanya msako dhidi ya waandamanaji kabla na baada ya Bashir kuondolewa mamlakani mwezi Aprili. Ripoti kutoka kwa polisi wa Uturuki pamoja na shirika la habari la serikali zinasema kuwa watu 94 wamekamatwa wakishukiwa kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State kufuatia kwa kufuatia msako wa kitaifa uliofanyika leo kabla ya sherehe za kukaribisha mwaka mpya. Msako huo umefanyika miezi miwili baada ya kiongozi wa kundi la Islamic State Abu Bakr al-Baghdadi kuuawa. Polisi nchini humo wamekuwa wakifanya misako kila mwaka, hasa mwezi Disemba, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, baada ya mtu mwenye bunduki kuua watu 39 waliokuwa kwenye klabu moja ya usiku mjini Istanbul, huku kundi la Islamic State likidai kushiriki. Hong Kong inatarajiwa kushuhudia maandamano makubwa siku ya mkesha wa mwaka mpya pamoja na mwanzo wa mwaka kumradhi yakilenga kutatiza sherehe hizo ili kushinikiza mabadiliko ya kiutawala. Kwa mujibu wa shirika lahabari la habari la Reuters, maandamano hayo yaliyopewa majina ya Sack the Eve pamoja na Shop with you yamepangwa kufanyika Jumanne jioni kwenye eneo la kati la mji wa Lan Kwai Fong, eneo lenye kupendeza la bandari la Victoria Harbour, pamoja na maeneo ya maduka makubwa, kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii. Serikali ya mapema leo imetoa onyo la kutokea tena kwa wimbi la mioto ya msituni na hasa kusini mashariki mwa taifa, ambako maafisa wanahofia kuwa hali ya kiangazi pamoja na upepo mkali huenda zikachochea hali hiyo inayohatarisha maisha ya watu pamoja na makazi yao. Vitongoji vya Melbourne, ambao ni mji wa pili kwa ukubwa nchini humo, pia vimeanza kushuhudia mioto mipya, huku maafisa wa usalama wakishauri watu kuchukua hifadhi ndani ya nyumba zao. kuna watu hatari unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya, msikilizaji, pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana kwenye Facebook na Twitter. Sawa sawa kabisa. Basi msikilizaji, hivi sasa tokea kwenye ile mada yetu ya barazani. Na baada ya barazani hii leo mkamiti kama tulivyozungumza na wasikilizaji wetu kwenye mtandao wetu wa Facebook tunaangalia kuhusu tofauti ya umri katika ndoa. Je, ni tofauti ipi ya umri unayoona wewe msikilizaji kwamba ni sawa kwenye ndoa? Kuna ambao wamewaa wameolewa na watu ambao ni wakubwa zaidi kiumri, wengine wamewaa watu ambao wamewapita zaidi kiumri. Sasa je, upi unafikiri ni umri sawa sawa kabisa? Tunaye kwenye laini ya simu tayari hapa eh, Eliapenda Mwanyika. Yanasema kule upareni. Eh, mkoani Kilimanjaro. Karibu Elia Penda Mwanyika, eh, tupe maoni yako asante ah, sana. Ah, mi kwa upande wangu naona kwamba umri halali wa wanandoa kuingia kwenye mahusiano mwanaume lazima kwamba uwe takriban miaka mitano umzidi mke wako kwenye mahusiano, oni ya kwanza uh -huh. Afu kingine cha pili kwamba tunaangalia kwa kwamba mwanaume ukimzidi mke wako au ukimzidi mke wako kwenye, kwenye, kwenye, kiumbi mnaweza mkaingia katika nani ile, ili kuheshimiana katika kwamba mwanaume siku zote ni kichwa cha familia yako, kile ambacho utasema mwanaume katika familia na we baba katika familia kwamba we ndo kichwa cha familia, mke wako itabidi afuate kile ambacho utamwambia japo hata kama ni kibaya lakini ni kibaya kikiona kwamba mnaweza mkashauriana, akiwa na umri mdogo. Lakini akiwa na umri mkubwa kwenye familia, mwanamke ni vigumu sana mkaelewana na kuwa na maelewana katika familia, kwamba kwanza kutakuwa na ile dharau. Wa mke wako akikuzidi umri, ana kuaai kama mwanaume ko, atachukua ile nani sasa, ataanza kukuyumbisha, atatumia nani ile nani ile kwamba wanawake wana, wengine kwamba wana, mume wake akimzidi umri ataona kama vile kwamba atasema kwamba huyu ataniambia nini, ko manya, manyanyaso fulani ataanza kunyanyasa mume wake ye opa, kwa upande wake. Lakini mwanaume ukiwa na umri ambao umemzidi mke wako utaheshimiana katika ndoa ya kwanza nayo nayon Elia Penda, umezungumzia tofauti hiyo ya umri. Kwa mtazamo wako, unaona kwamba mwanamme akiwa na umri mkubwa ni vyema, atamshauri mkewe na watahusiana, lakini uh, unadhani kwamba mapenzi ya mtu na mtu yanaangalia umri pekee? Hapana, mapenzi ya mpenzi ya mtu na mtu hayaangali umri, bali yanaangalia kwamba, je, nyie upendo wenu ukoje? Mnaweza mkapendana a, mkeli atakuwa ni mkubwa, ukampenda kwa zazi, lakini kwa upande mwingine sasa, ukija kufikiria kwenye hali kabisa ya ubinadamu kwamba ili kuwe na usawa, kwamba mwanaume kama ni kwamba ni kichwa cha familia, the head of the family, kwamba uwe na mtazamo wako na uwe na positive, uwe na positive nani, uwe na uh, uh, msimamo ambao ni positive katika familia yako na ili mke wako awezi hata kuheshimu, mkaheshimiana kwenye masuala ya ndua, kwamba ukitoa kitu fulani, maamuzi fulani, mwanamke wako na umri mdogo, mnaweza mkaelewana, kwamba ukamwelimisha kwamba hiki na hiki tukikifanya katika katika familia yetu tunaweza tukapiga hatua. Lakini ambaye mwanamke ambaye umemzidi umri ataweza akaku akakucriticize akakutalent akakuambia kwamba Sawa. Wewe umefanya hichi ni kizuri lakini kwa mtazamo wako sio kizuri, lakini sio kweli. Maana wewe ume ambaye umetebuka kiakili siku zote anaweza akasikiliza na watu wake, aidha yule ambaye ni okay ambaye umezidi umri anaweza akakuelewa vizuri na mfano mkafanya haya mambo. Naomba usubiri hapo hapo. Ka Asante sana. Asane. Naomba tumpe nafasi pia tunaye msikilizaji kutoka nchini Kenya. Nakushukuru aliyependa. Onyacha kutoka kule Kenya, karibu kwenye Vio Express, tuambie maoni yako. Uh, ndugu yangu Shumari, ujambo? Niko safi kabisa, nipe habari za Kenya yep, na nini ambacho nakiona leo hii hapa. <laughs> Kenya kushwari kabisa, ndugu yangu, na kulingana na huo mjadala ambao umeweza kuibwago kuhusu tofauti ya umri ambao wanandoa wanafaa kuwa nao, mimi naongelea kwamba mwanadada anafaa awe chini ya mwanamme na tofauti ya sasa kuwa umri wa miaka minane maana nake... tumeshaona ndoa nyingi hivi karibuni, kuna watu kijana miaka thelathini, na mzee wa miaka sabini wengine thelathini wengine miaka ishirini Kwa hiyo unasema minane siku hii, unajua mambo yamekorogeka, amekuwa sijui hata akieleweki, manake wengine wanaangalia pesa wengine wanaangalia mambo mingine utajui na vitu vingine, lakini vizuri vizuri yafaa iwe uh miaka -huh. minane uh -huh. Shumari. Kwa hiyo pesa na utajiri ndio vinavyoharibu umri huumri unachaka kuniambia. Manake hata wazazi wengi wanakuwa wanaridhia haya mambo yanayoendelea ya, ya tofauti ya umri kabisa. Manake mimi kwa mfano nikiwa na miaka sabini naweza kumpata mwanadada wa miaka ishirini bora niwe na mali. Shukrani sana Wanyacha kwa mchango wako na vilevile vile, tunayo mawili matatu ambayo wasikilizaji wametuandikia kuhusiana na mada hii. Tulikuwa tunauliza je, ni tofauti ipi ya umri iliyo sawa kati ya wanandoa? Ninaye Didas Com ni Sam Soriono, yeye anatoka Kirungu Kaseke, DRC. Anasema kama sisi nchi ama katiba na ruhusu mpaka mtu wa miaka kumi na nane anaanza kuoa basi anaweza akaoa mtu yoyote wa miaka ishirini na tatu na kuendelea. Onyesho yuko kule DRC anasema, bwana, umri ni tofauti miaka 25 au 30, lakini kwa sasa inatokana na mapenzi kati ya wale wanaopendana, mambo yataendelea tu. Nyangwale wa Geita Tanzania ni Bernard Samike, anasema mwanamme yupo sawa kuoa akipata mwanamke ambaye yuko chini ya umri, wawe na tofauti ya umri, wasiwe sana, wanaendana kiumri, itasaidia kutoa mawazo na michango mingine ya kuendeleza maisha haya. Ha, nimalize naye Rogers Wanjala yuko kule, anasema babulo kwangu mimi, anasema wanadada siku hizi wamechukua pesa tu inakuwa mbele, hata huwe na miaka hamsini utapata mchumbali na miaka 25 hakuna tatizo lolote. Haya basi, moja kwa moja Mkamiti, tunasema express bila muziki bado haijakamilika. tunashuka wapi leo? Haya, leo tunashuka kwa mtaalamu wa muziki kutoka pale Afrika Mashariki, si mwingine ni Diamond Platnumz akishirikiana na mwenzake wa Nigeria, Davido. Kibao kinasemaje? ta ta number one kwa bao wewe ni nani Oh. Mm -hmm. Mambo haya roho yako ye yeah. Na hivi juzi kati kijana huyu alisafiri kutoka Dar es Salamu mpaka kwao Kigoma kwa kutumia usafiri wa treni nam na, na wakapiga ngoma ile mbaya, inao imetambaa kweli kwenye mitandao, wakiwa wanapiga behewa zima l walijaza mziki wakicheza, na nakuambia mambo aliko mazito. <laughs> <laughs> Ndio mwisho wa mwaka huo, sande kama wanavyosema eh, na leo ikiwa ni Jumatatu ya mwisho wa mwaka wa 2019. Jumatatu ya mwisho bye bye. Mm -hmm, VO Express na sisi hapa tunaburudika kweli kweli. Huko nje hali ya hewa ah, ha, leo baridi imepungua kweli, nafikiri mm -hmm. naona nafikiri kwamba tuage mwaka vizuri <laughs> <laughs> haya. haya basi sande. Um, unajua katika maisha ya kila siku Ndiyo. tunatoka majumbani mm -hmm. tunaenda sehemu za kazi kutafuta riziki bila shaka, na tunapotafuta riziki unakuwa unafanya kazi yoyote inayokupatia kipato halali, no? Sasa basi, leo hii tunaye kijana Teddy Oindo kutoka Kenya, maarufu kama MC Teddy. Anasema pato lake kubwa linatokana na kipaji cha kutumbuiza watu na kuongoza mikutano, akifanya kazi kama ya UMC. Sawa, tumsikilize. Ajira ni mtu kuweza kujitengenezea mwenyewe kama kijana, manake ulimwengu wa sasa hivi mambo ya maisha yamebadilika na yameweza kupanda. Ni sisi vijana tuweze kujituma wenyewe, hasa hasa kama kuna kipaji Mungu amekubariki nacho. Kwanza kunakuwa unakuwa inspired na mtu ambao unamuona pengine ana uwezo ambao unaweza kufanya kipaji hicho. Nikiangalia kuna wale waliobebea kama MC Jesse, unaona naona wakina Jalango katika studio akina Eric Omondi, wanatutia motisha na changamoto. Nami naomba vijana wenzangu tuweze kujituma upande ile ya hekima uliojaliwa na Mwenyezi Mungu. Maana kwa sasa ajira inakuwa ngumu kupatikana. Mialiko mingi tunapata hasa wakati wa harusi, sherehe, unatufurahisha umati vipi na kazi niona jime mwenyewe, the moment umefanya kazi vyema, mwenzako anakutafuta anauliza, nani aliyekufanyia ile kazi, kwa nini imefaulu. Kwa kila jambo imekuwa ikitendwa, shughuli zote zinafanya, tunaweza kusonga mbele katika hali ya kimaisha na kuhekimu familia zetu. Iliyo ni tatizo kwanza ni kuweza kupoa mwaliko katika faraga ya watu wa makampuni maanake, unapata kuna mtu tofauti, watu tofauti tofauti, wewe mm, mwenyewe unaingia uoga, ukisema unaweza tamka neno ikakwaza wale wengine, maake unapata umri ni tofauti tofauti pale. Lakini kazi nzuri mbona furahi nilioweza kufanya ni katika harusi, harusi kubwa niliweza kualikwa, ambapo nilialikwa White Sand, nilipiga kazi na ikaweza kunitoa nje. Sasa sana sana nimefanya kazi Tanzania nimepiga harusi moja Tanzania na moja nimefanya Uganda na nyingi pia nimefanya jiji letu kula Nairobi. Sasa, so ninafurahi sana katika kipaji tunaweza kutolewa na kila mmoja nje. Kila mtu anauliza nani aliyekufanyia? Sasa inafanya tunatembea ndani ya Kenya hii na tunazidi kushukuru. Kwa wale vijana wanasema hakuna kazi, mimi naweza kuomba nikuambia bwana nituweze kujituma ni kweli maisha sasa yamepanda lakini kuna kitu we mwenyewe binafsi Mungu amekujalia edha upande wa, wa talanta ya michezo. Tumia kile kipaji cha michezo vizuri. Edha umebarikiwa upande wa usemaji kama MC, tumia talanta yako vizuri ya MC, itakutoa nje na hata pia unapata we mwenyewe pale pale kwa community. Nami mali imefikia hivi sasa, watu wananiita international MC. Nia yangu kubwa, na nazidi kuomba Mwenyezi Mungu, wakati nitapoa nafasi kuweza kuenda kujimarketize. Wakati ninafanya kwa sherehe ya kitaifa, wakati nikiangalia hivi ninamuona rais wetu wa jamhuri ya Kenya, bwana Uhuru Mwigai Kenyatta, nikiangalia hivi namwona rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, ama Uganda, nikiangalia hivi namuona Yoweri Museveni, itakuwa ni furaha yangu kubwa, nimeweza kuhitimu ile ndoto yangu ninayotamani wakati ka kazi ya bila shaka Tedi, ndoto yako itatimia, ndugu yangu, kwa kazi nzuri unayoifanya. Basi mambo ni mazuri kwelikweli, Mkamiti, katika masuala ya kama huna kazi kibaji chao kinaweza kakupa kazi ya kujiendeleza na kujikimu kimaisha. Basi naona Mkamiti muda na unakimbia ekspresi ya mwisho ya Jumatatu ya mwisho ya mwaka ndio inakamilika. Kutoka hapa studio nikutakia Jumatatu iliyo njema kabisa kujiandaa na maandalizi ya kukaribisha mwaka mpya hapa siku ya Jumatano au kesha usiku ndio mkesha utaanza. Basi niseme asante sana, endelea kusikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba mwenzangu mkamiti kibayasi upande wa pili, aida isa, langu jina Sandey Shomari, siku njema.