Sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harison Kamau. Guini Bisau imeanza kuhesabu kura Jumapili baada ya siku ya utulivu ya uchaguzi wa marudio baina ya mawaziri wa zamani wakuu ambao wote wameahidi kurejesha udhabiti katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Wafuatiliaji wa Afrika wamesema zoezi la upigaji kura lilienda shwari kwa ajili ya kutafuta mrithi wa Rais Jose Mario Vas. Ingawa mambo mmoja wa gombea Umaro Sisoko Embalo amewashutumu waafisa wa usalama kwa kuingiza maboksi mengi ya kura bila kutoa ushahidi. Tume huru ya uchaguzi inatarajiwa kutangaza matokeo Jumatano Januari mosi na chama tawala cha PAIGC cha Domingo Songwes Pereira mwenye umri wa miaka 56 anaonekana kuwa mgombea wa mstari wa mbele baada ya kushinda katika duru ya kwanza Novemba kwa asilimia 40 ya kura. Wagombea wote wamedai kuwa kama watachaguliwa watafanya kazi kupambana na mizozo ya kisiasa kwa muda mrefu nchini humo na kubadilisha taifa hilo lenye watu takriban milioni moja na nusu lililokumbwa na majaribio tisa ya mapinduzi tangu kupata uhuru wake kutoka kwa Wareno mwaka wa 1974. Waziri wa Ufaransa leo, wasafiri wa Ufaransa leo wamepata afueni baada ya ongezeko la treni zilizorudi kazini, ikiwa mwanzo wa wiki ya nne ya maandamano yaliyopinga marekebisho kwenye mfumo wa mafao ya uzeeni. Wakati maandamano hayo yalipoanza, karibu nusu ya huduma za treni nchini humo zilisimamishwa na kutatiza usafiri wa watu. Licha ya hatua hiyo nyingi ya treni za Eurostar kuelekea Uingereza, Thalys kuelekea Netherlands na Ujerumani bado hazijarejea kazini. Hata hivyo wasafiri kwenye mji wa Paris walioathiriwa na maandamano hayo tangu Disemba tano walisherehekea baada ya huduma za treni kurejea wakati wa sikukuu ya Krismasi. Maandamano ya wakati huu yanasemekana kuchukua muda mrefu yakilinganishwa na yale ya wa wafanyakazi wa sekta ya usafiri mwaka wa 1995. Hali inayoshuhudiwa hivi sasa inaonekana kuwa mtihani mkubwa kwa rais Emmanuel Macron anayepanga kuongeza muda wa kustaafu kutoka miaka 62 hadi 64. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mahakama moja ya China leo imetoa kifungo cha miaka mitatu jela kwa mwanasayansi aliyebadili uhalisia wa vinasaba kwa wasichana wawili mapacha waliozaliwa mwaka uliopita. Hii Jankui alishangaza ulimwengu mwaka uliopita baada ya kutangaza kwamba mapacha hao walizaliwa wakiwa na uwezo wa kujizuia maambukizi ya UKIMWI baada ya kubadilishiwa vinasaba, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Kando na kifungo cha jela Hei pia amepigwa faini ya dola 430 za Kimarekani, ambazo ni sawa na yuan milioni mbili za China. Hei alisomea chuo kikuu cha Stanford hapa Marekani, na amehukumiwa kwenye mahakama mjini Zenchen kwa kosa la kubadili vinasaba vya mapacha hao wakati wakiwa wangali kwenye tumbo la mama yao, kwa mujibu wa shirika la habari la Zingua Zang. Renli pamoja na Quin Jinzou, ambao ni watafiti wenzake, pia wamepewa vifungo vya miaka miwili jela pamoja na faini ya yuan milioni moja na nusu na nusu milioni mtawalia. Na Hong Kong inatarajiwa kushuhudia maandamano makubwa siku ya mkesha wa mwaka mpya pamoja na mwanzo wa mwaka yakilenga kutatiza sherehe hizo ili kushinikiza mabadiliko ya kiutawala. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, za maandamano hayo yaliyopewa jina la Sack the Eve pamoja na Shop with you yamepangwa kufanyika Jumanne jioni kwenye eneo la kati ya mji la Langkwang Fong, eneo lenye kupendeza la bandari ya Victoria Harbour pamoja na maeneo ya maduka makubwa, kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii maandamano makubwa yaliyopangwa Januari mosi tayari yamepata kibali cha polisi katika eneo hilo la Hong Kong. Hizo zilikuwa habari za dunia. Sasa nakupisha kwake mwenzangu Ed Ligongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika kipindi hiki cha kwa undani ambapo tunaangalia maswala muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika kwa undani, basi tunaangazia tukio ambalo limetokea e, siku ya Jumamosi nchini Somalia, tukio la shambulizi ambalo limesababisha vifo vya watu zaidi ya 76 ninayokaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo. Na katika sehemu e, ya pili, basi leo tutaangalia maadhimisho ya miaka 21 tangu mauaji ya Makobola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Karibu sana. Naam, karibu katika uh, kipindi hiki cha kwa undani. Siku ya Jumamosi mosi ilikuwa ni siku mbaya kwa wakazi wa jiji la Mogadishu nchini Somalia, siku ambapo kulitokea tukio lililosababisha vifo vya zaidi ya watu sabini na sita. Tukio hilo linaelezwa lilikuwa ni la kigaidi. Meya wa Mogadishu Omar Mahamud Omar amesema kwamba wengi kati ya wale ambao walipoteza maisha yao ni raia wakiwemo wanafunzi ambao wengi wao walikuwa wanaelekea shuleni e, na katika vyuo. Bomu lilikuwa limetegwa ndani ya gari na kulipuka wakati harakati e, katika eneo la makao makuu ya nchi hiyo Mogadishi zikiwa e, zimeshika kasi. Lakini habari ambazo zinachapishwa e, na gazeti ama mtandao wa Associated Press juu ya tukio hilo unaeleza kwamba eh, mlipuko huo uh, ulitokea katika kituo kimoja cha kukagua magari eneo la makutano ya njia panda katika mji wa Mogadishu ambapo kwa hali a, jinsi inavyokwenda, maafisa wa serikali ya Somalia wamesema kwamba majeruhi takriban kumi na sita e, walikuwa wameshambuliwa wame, wame vibaya na vilevile, katika shambulizi hilo ambalo lilikuwa takriban e, na watu tisini katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu ambao wamesafirishwa kwenda nchini Uturuki kwenye uh, matibabu. Lakini hayo yakiendelea, bado haijawekwa uh, bayana hajapokuwa wanamgambo wa Al Shabab na wenyewe bado wanaendelea uh, uh, kushukiwa kuwa ndio wao ambao walikuwa wamefanya hiyo tukio hilo. Walio waliouawa wengi wao walikuwa ni wanafunzi wa chuo kikuu uh, na wengi ambao walikuwa wanarejea uh, katika makazi yao, ambapo vifo hivi vimeelezwa vilevile kusababisha uh, raia wawili kutoka wa Uturuki eh, kwamba ndio walipoteza maisha, na kutokana na hilo uh, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan akatoa shut, shutu makali eh, kwa kikundi chochote kile ambacho kimeshughulika na tukio hili, na mpaka hivi sasa, kwa siku ya leo kumekuwa na taarifa mbalimbali, taarifa nyingine zikiwa ambazo si rasmi zikieleza kwamba kuna uwezekano uh, uh, nchi ya nje mojawapo imefanikisha ama imesaidia katika kupanga mashambulizi haya taarifa ambazo bado zinaendelea kufanyiwa uchunguzi na wanausalama wa ndani na nje ya Somalia ambao wamekuwa wakifuatilia mwenendo wa matukio haya mabaya kabisa ya Somalia. Na tukio hili linaelezwa vilevile kuwa baya e, toka kipindi ambapo lilitokea tukio lingine baya zaidi mwaka elfu mbili na kumi na saba ambalo liliua mamia ya watu katika mji wa Mogadishu, na kile ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa watu 125 kwa mujibu wa AP, inaelezwa kwamba wamejeruhiwa uh, kutokana na hilo na taarifa ambazo zinazunguka tukio hili, nilimtafuta mtaalamu wa masuala ya uh, usalama kutoka nchini Kenya Mwenda Mbejiwe, na nikataka kujua kile ambacho anafahamu hasa hizi taarifa kwamba kuna uwezekano uh, serikali ya nje ya nchi ama taifa fulani la nje limeshiriki, jambo ambalo bado linaendelea kuzusha utata juu ya kweli au wanamgambo wa Alshabab ndio waliohusika, na kama kweli nini hasa ambacho kimetokea. Mwenda Mbijiwe, wewe taarifa hizi umezipata, na je, nini ambacho unaweza kufahamu? Intelijensi ya Somalia wamesema ama wajasisi wa Somalia wamesema inawezekana kwamba shambulizi hilo lilikuwa na mkono serikali ya kigeni ambayo imesaidia kupanga shambulizi hilo. Bado jengo hilo halijathibitishwa. Baadaye labda tutajua, lakini imeona hiyo ikitembea sana katika mitandao ya kijesusi. Sasa iwe alikuwepo na serikali ya kigeni ama hakuwepo, Alshababu wamekuwa na nguvu pale Somalia, na utajua shambulizi hili alikufanyika mjini Mogadishu ndani ilikuwa kilomita kama ishirini na tano hivi hivyo bado alshababu wamekuwa wao ambao bado hawajakubali kwamba Somalia imebadilika, Somalia imesonga mbele, nchi imetoka kwa ugaidi, nchi imetoka kwa ukosefu wa usalama. Bado ao magaidi, na jukumu bado ilipo katika serikali ya Somalia na vikosi vya Afrika ambavyo hili swala la kwamba inawezekana kuna serikali ya taifa la nje ndiyo imehusika, hili kweli linawezekana kwa mazingira yaliyopo ya somalia hivi sasa? Bila shaka inawezekana sana sana sana. Bado eh, i binafsi inataka sana kujua, maanake inasemekana kwamba ripoti hiyo imepeana kwenye serikali. Kwa hivyo siku zijazo tajua, lakini kama kuna serikali ya kigeni ya USA, basi pana maswala kadhaa ambayo tunaweza kuyaangazia kwa mfano nchi ya somalia serikali ya Somalia na nchi ya Somalia imekuwa ikiegemea upande upi wa kisiasa? Kwa mfano, imekuwa na mataifa yake, utajua mataifa ya eneo la Guba yamekuwa na vita sana katikati yao, hasa vita dhidi ya mataifa kama Qatar, Saudi Arabia na, na e, ile vile nchi zingine kama Miraki. Kwa hivyo, e, inawezekana kwamba vita kama hivyo kwa mfano vinaweza e, pata kwa njia panda katikati ya vita kama hivyo e. Na pili, inawezekana kwa mataifa ya Kiafrika kwa mfano tao pia, kwa mfano unajua wamekuwa nakitana na hivyo tangu aamekuwa na vita baridi dhidi ya taifa la Somalia na wananchi amin na taifa la Ethiopia thio siku zijazo, kwa mfano tunajua ni taifa lili ipu e, na afkusi unajua kwamba mataifa ya eneo hili kama Kenya Uganda eh, wametolea majeshi yao kwenda pale. Kwa hivyo Somalia imekuwa kivutia mataifa sana ohili, ya eneo hili na hiyo ajabu kama flolote manake kiiabohaa ina manufaa kwa mataifaneo. Kwa nini sasa hiyo uh, serikali ya nje ifanye shambulizi? Lengo litakuwa ni nini sasa? Uh, kwa mtazamo wako, endapo jambo hili ni la kweli utajua kwamba uh, shambulizi hilo palikuwepo na na majeshi wa nje ya Uturuki ambao pia wameweza kujurika katika shambulizi hilo, na nje ya Uturuki kwa mfano imekuwa na na na, na na na uwezi mkubwa ama influence kubwa sana katika taifa lile Aa, baadaye walioturika wananchi wa nchi hiyo, wanajeshi walikuwa wa, wakiwango gani na nguvu gani na ani gani katika jeshi la Uturu, na unajua kwamba mi um, hawa ama wale ambao wanadana na mataetu, hata wakimpata jenerali mmoja ama kiongozi mmoja wa kijeshi wa nchi yote ile, ana uwezo wa kufanya wa uamuzi ama uongozi aniwa kijeshi, sera za kijeshi katika taifa lingine, basi wamefaulu. Kwa hivyo kwa hivyo na, na, walikuwa wale, wana, wana, wana, wana, nataka kuathiri jeshi wa Turuki ama palikuwepo na eneo lile. Kwa mfano unajua ni shule, wamekuwa na shule universiti pale, watoto wa universiti kama hamsini ndiyo wamefikika lakini wameuliwa. Sasa inawezekana kwamba mataifa hayo, kwa mfano tuseme, ni ni Taliban kwa mfano, wamejihusisha atab- shambulizi kama hilo ama ISIS ama ama Alqaida wamefanya hivyo ili kwa mfano kuendelesha zile sera zao kwamba pasiwe na masomo Boko Haram huko Nigeria ni haramu. Sasa labda wameshambulia wame, wame, kama eneo ile, ili kuangamiza elimu katika taifa la Somalia. Ahi anazo nyingi ambazo taifa la nje linaweza ku- kitaka ku, kutekeleza wakati washambuli. Ni nini ambacho kinaelezwa kuhusiana na ujumbe ambao umetolewa kuashiria kwamba ni kundi la alshabab ama serikali ya nje kushiriki katika shambulizi hili. Kanjira wakati wa mwisho ule, mimi nimepata habari hii, sikuwa nimepata ditisho. Alshababu wenyewe hawakusema, wamekii kwa mara ya mwisho, labda asai, lakini hiyo ni Alshababu ama taifa la nje inashakai, amba somaliipata aapanda pata pahala pagumu, naashiria kwamba ugaidi bado ni tishio kubwa katika usalama wa nchi wa taifa la Somalia na Somalia inahitaji kusonga mbele. Lazima wafadiliane na, na, na, wa na aina zote zile za ugaidi na aina zote za ukosefu wa usalama katika taifa lao. Sasa tunapongoja kusikia ni nani walihusika, kusudi lilikuwa nchi, kama ripoti hiyo ya kijasusi imetoka na itakuwa itawasilishwa mfano ita kwa kama huko Marekani na, na, mashirika mengine ambayo yanajihusisha na mahakama kama haya basi, bila bila shaka yako dhahiri siku zijazo, nani yule ambaye akasii taifa la Somalia, usalama wananchi wake. Na endapo serikali ya nje ndiyo itakuwa imehusika, unadhani Somalia nayo inaingia kwenye uh, mgogoro mwingine kwamba kuna mataifa ya nje ambayo yanaingiza mikono yake na kujikuta kuwa katika hali mbaya zaidi. Maanake hivi sasa inakabiliana na kundi la Al-Shabab, na kama kuna serikali nyingine ya nje ya nje inayofanya hivi, ina maana kutakuwa kuna maadui wawili wakati mmoja. Sijui hili pia mnaliangazia vipi? Bila shaka nakubaliana na wewe, itaashiria kwamba ivo kwa kimombo inaitwa kuna nyingine ama kuna vitu vingine sasa, ambavyo lazima Somalia, serikali ya Somalia na raisi wa Somalia wazinduishe lile front, ama ni vita vya kushinda vita hii ya vile ambavyo mataifa mengine hao nawachukulia ama kuwaheshimu ama kukosa kuwaheshimu, na lakini zaidi ni eh, kwa wananchi wa Somalia wao wenyewe wajua kwamba bado tuna tishio la Alshabab hapa nyumbani, na bado tishio hili linatia usalama wetu wa taifa na nchi yetu, lakini pale nje kunao haw mengi mema. Kuna wale ambao ambayo usalama ama ufanisi wa Somalia ni kishio kwao, na, na hawangi hawa vitenda taifa la Somalia linaguma au kura haziko mbali katika taifa lile. Inakisiwa patakuwepo na kura mwezi mwe, mwe, wa tisa mwakani na mwaka wa tanana, hapo karibu mwezi wa nne patakuwepo na uchaguzi wa, wa, wa, wa, wa, wa urais katika taifa lile. Kwa ma, hivyo masuala haya yote ni masuala ambayo mataifa mengine yanaweza kuwa na sana, na kwa hivyo, hivyo Somalia, wa wananchi wa Somalia wajue kwamba kuna watu katikati yao na nje yao ambao hawata. Naam, basi ni mwenda mbijio, na vilevile tunaomba radhi uh, msikilizaji wangu kwa uh, sauti hiyo kutokuwa eh, na usikivu mzuri zaidi, ni kutokana na hali ya mawasiliano ambayo uh, imekuwepo leo baina ya hapa uh, Washington na jijini Nairobi nchini Kenya. Basi hayo ndio ambayo yanaangaziwa, na bado tukio hili linaendelea eh, kuvuta vichwa mbalimbali vya habari, hasa vswala likitaka kujulikana kwamba ni nani hasa ambaye ame huhusika katika kulitekeleza na lengo lake likiwa ni nini hasa hili. Basi kumbukwe, eh, linakuwa ni tukio la pili baya. Tukio baya lilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na saba miaka miwili eh, iliyopita, ambapo zaidi ya watu mia moja walifariki dunia nchini Somalia, na tukio hilo lakini moja kwa moja eh, lilielezwa kufanywa na wanamgambo wa kundi la Alshabab. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki Muda mfupi ujao tukaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia maadhimisho ya a, miaka ishirini na moja tangu mauaji ya zaidi ya watu mia saba e, katika eneo la Makobola katika ya Kivu Kusini. E, shughuli za kumbukumbu zimeanza, zinaelezwa kwamba kwanza toka siku ya jana, ambapo wakazi wa Makobola wanadai wenyewe wanataka haki e, ifanyike ili serikali ya Rais Felix Chisekedi iwawajibishe wali wote ambao walihusika kufanya ama tukio hili ambalo lilisababisha vifo vya watu wengi. Hebu kwanza tuisikilize ripoti ya mwanahabari wetu Mitima De La Chance juu ya maadhimisho haya. Huu ni muda mgumu kwa baadhi ya wakazi wa Makobola wakati wa kumbukumbu ya mauaji hayo yaliyofanyika Desemba 30 mwaka 1998 muda mfupi baada ya kutangazwa uwasi wa RCD mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eritier Ibuchwa ni mkazi wa Makobola. Walipowakusanya mara moja, walianza kuwapiga masasi wakufa watu zaidi ya elfu moja na mia nne, lakini kwa kiwango ambacho wanachotupa ni mia saba na mbili, lakini sisi wakaaji wa Makobola tunajua ni zaidi ya elfu moja na mia nne. Shuhuda mbalimbali zaeleza kwamba yote hayo yameanza mnamo siku ya Krismas, yaani Disemba ishirini na tano mwaka huo, wakati waasi wa RCD walipata upinzani mkali kutoka kwa wapiganaji wa maimai mai. Waasi hao walipotaka kuhamisha ngome zao na kuelekea Makobola upande wa Fizi, siku tano baadaye, waasi hao walilipiza kisasi kwa raia katika kijiji hicho cha Makobola, wengi kati ya waliouawa wakiwa wanawake na watoto, wamefungwa na kuchomwa wakiwa hai katika nyumba zao. Sadiki Onge Mbalamweshi ni mkuu wa kijiji cha Makobola ya pili, anashuhudia. Mimi ni mojawapo wa wale waliopona vitani katika mauaji ile ya kikatili. Watu kumi na nne familia yangu ndio wenyewe walikufa na wengine katika ukoo wetu wa Bashimwenda waliokufa ni wengi zaidi ya pale mimi nilikuwa na fichama. Serikali ya kisekedi ningipongeza wale waliofanya mauaji, na wenyewe waadhibiwe na serikali. Jumapili na hii Jumatatu, jamii ya Babembe inayoitwa Emo ya Mbondo inakumbuka mauaji haya kwa mara ya kwanza miaka 21 baadaye, na hivyo kusimika jiwe la kumbukumbu huko Makobola. Profesa Obedi Nyamangioku ni kiongozi wa shughuli hizi. Anatarajia kwamba mabadiliko ya kisiasa yaliyofanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka mmoja, huenda yataleta nguvu mpya itakayoweza kuzindua uchunguzi huo na kuwaazibu waliyosababisha mauaji hayo. Kunakuwa ile uhuru wa kusema, na ile ndio maana tunapata nguvu ya kusema. Inafaa ili wanasema sheria ifanyike, huyu mwanya alifanya hivi ni nani? Lakini kama hiyo justice, hiyo sheria haiko, watu wataendelea kufanya ile mambo mabaya. Waziri wa mambo ya ndani na usalama hapa Kivu Kusini, Lwa Banji Lwa Singabo, ameonya wakaazi wa Makobola na wakaazi wengine katika maeneo yote mlimofanyika mauaji na wanaosubiri hadi sasa kutendewa haki, kuitumainia serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuwa na subira. Siwezi kukwambia kama itakuwa siku fulani, juu haiko vitu ya kusema mtu aandike ukartasi leo na ifanyike. Ni nguvu tunapashwa kutia pamoja kusudi tutumainie kama tutaendelea. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Makobola. Nam, basi ni mwanahabari huyo, uh, Mitima de la Chance, juu ya eh, taarifa eh, ya kuangazia maadhimisho haya ya miaka ishirini na moja tangu mauaji haya ya watu mia saba. Kwenye laini ya simu tunayo mwanahabari wetu uh, uh, Salehe Mwanamilongo. Salehe Mwanamilongo, kwa mtu ambaye ana ndo kwanza anasikia tukio hili, labda utuelezee tukio hili uh, lilitokea vipi? Asante. Hidi ni kwamba uh, mwaka wa elfu moja mia uh, tisa na tisini na nane ndio uh, kulitokea mauaji hayo ya Makobola, ambapo kulingana na takwimu rasmi za viongozi uh, na mashirika ni kwamba, ni kwamba watu mia saba na wawili waliweza kuuliwa lakini hugru zingine zinaelezea kwamba ni watu elfu moja na, na mia nne ambao wali, waliuliwa na kuzikwa wengine wakiwa hai uh, ni kutokana na kwamba uh, wakati huo wa, wa, wa, wakazi wa maeneo hayo walikuwa wakiwapinga wapiganaji hao waasi wa, wa, wa, wa, wa, waaki, wa uh, FCD ama RCD, na vilevile eh, wanajeshi wa Rwanda ambao walikuwa wakiwaunga mkono, na mbali na hiyo, ndio kukawa na mauaji hayo, ambayo kwa kweli ni mara ya kwanza mauaji ya aina hiyo kuweza kutokea, na mpaka hivi sasa tunavyozungumza, kuna kikundi chochote kimewahi kuwajibishwa juu ya wale waliohusika. Tatizo ndio hilo, umea toka uwasi huo wa RCD kuweza hivi kuibuka kwa kutaka kuipindua serikali ya wakati huo ya rais Laurent Desire Kabila, kukawa a, na matokeo mengi. Kabila mwenyewe akaja kuuliwa mwaka wa elfu mbili na moja. Kwa hiyo mwanaye Joseph Kabila akachukua madaraka, kukawa na mazungumzo sasa ya kitaifa ambayo iliwaweza kwenye meza moya waliokuwa waasi hao wa RCD hadi sasa, na kwa hiyo wakawa kwenye ngazi za uongozi. Kwa hiyo ikawa vigumu kuweza hivi kuwafikisha mahakamani, hadi kufikia sasa haki haijatembewa kwa wakazi wa Makobola ma, kama vile mauaji mengine mengi ambayo yalitokea nchini uh, toka miaka ishirini sasa hakujakuwa na na kesi ambayo imekuwa imeendeshwa isipokuwa kesi za hapa na pale kuhusu ubakaji na kadhalika, lakini kuhusu mauaji ya kiasi hicho hakuja kuwepo na kesi yoyote. Na yu, um, makundi ama uh, wale ambao wanaelekezwa ama wanaolalamikiwa kuhusika na ile moja kwa moja ni kina nani hasa, mpaka hivi sasa ni vigumu kuweza kuelezea, lakini imejulikana kwamba waliotekeleza mauaji hayo ni wale ambao walikuwa wanamiliki wana maeneo hayo, yaani waasi wa wakati huo, walikuwa ni kundi la RCD pamoja na wanajeshi wa Rwanda ambao waliwasaidia na ndio walikuwa kwenye maeneo hayo, lakini eh, ushahidi zaidi wa kuweza kufahamu uh, ni ni akina nani waliotoa oda ya mauaji hayo kutekelezwa hadi kufikia sasa, uh, haijulikani. Kwa hiyo itaomba uchunguzi, utafiti kwa ajili ya kuweza kufahamu ukweli wa kilichotokea kilicho, kwanza idadi ya watu, kwa sababu tumekuwa na, na, na idadi tofauti zinazotolewa, na pili, kuwajua ni viongozi ama watu gani waliotoa amri ya kufikia kwenye mauaji ya aina hiyo ambao watu wengine wa, wa, wa, wa, wa, wa hai na mpaka hivi sasa, kwa mazingira jinsi yanavyokwenda, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, tunajua ina utawala mpya, lakini vilevile vile utawala ambao umepita wa Rais uh, Joseph Kabila, ni nini ambacho umewahi kukifanya kuona kwamba, uh, wale ambao wamehusika wanafikishwa mbele ya mkono wa sheria, ama ni swala ambalo limekuwa liki kumbukwa tu kipindi kama hiki, wakati wa maadhimisho. Kwa kweli ni kitu kilichobakia hivi sasa, hakujakuwa na hatua yoyote iliyochukuliwa katika kuweza kuwajibisha watu waliohusika na mauaji ya aina hiyo, na kwa kweli umejua uh, kwamba mahakama ya kimataifa ya ICC yaliundwa baada ya tukio hilo Yaani eh, makosa yote ama uhalifu uliofanyika kabla ya kuundwa kwa mahakama hayo eh, haina mamlaka ya kuweza kuendesha uchunguzi. Kwa hiyo itategemea ikiwa kutakuwa na uh, sheria ya mpito ambayo itakuwa ni Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo kuweza hivi kujumuisha ama kuanzisha kesi za aina hiyo ili kuweza kufahamu ukweli wa mambo. Kwa kweli imebaki ni vidonda kwa watu ambao walipoteza ndugu zao, mama zao, hata watoto wao. Uh, katika matukio kama hayo ni kama vile ma, ma, mashambulizi ambayo yamekuwa yakiendelea hivi sasa huko Beni, watu zaidi ya elfu mbili wame, wamekuwa wameuliwa, lakini uh, hakuja uh, kuweko na, na na watu wanaowajibishwa kutokana na makosa hayo yote, kwa hiyo ni changamoto kubwa sana kwa utawala ulioko hivi sasa, ili kuweza kufikia hatua ya kisheria kwa kwa wananchi ambao, kwa kweli, ukosefu wa kutotendeka adhabu umepelekea mauaji, kuundwa kwa vikundi vya wapiganaji. Huko Kivu pekee kuna zaidi ya makundi ya wapiganaji mia mbili. Unafikiria una kila mtu amekuwa akijieleza kwamba wamejihami kwa ajili ya kabila lao, ndugu zao na nini kwa hiyo ni makundi ambayo yamechapaka na kumekuwa kama vile hali ambayo hakuna uh, uh, uh, uh, utawala wa serikali wa, wa. Asante sana Salehe Mwanamilongo kwa kutufahamisha juu ya suala hili, uh, jinsi linavyoendelea hapo kutoka uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukrani za dhati kwa kuwa nami, tukutane tena kesho eh, ambapo tutaangazia matukio makubwa yaliyotokea ulimwenguni ambayo tulikuwa nayo hapa katika kipindi cha kwa undani.