alhamisi januari 2 mwaka 2020 saa 1 na nusu afrika mashariki saa 12 na nusu afrika ya kati hapa washington dc marekani imetimia saa 5 na nusu mchana karibu kwa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mimi naitwa kenneth bwire na mimi jina langu ni sunday shomari nikiwakaribisha na tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi na internet www voaswahili com na redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki na maziwa Makuu, karibuni. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni hususani kwamba watu watatu wauawa katika shambulizi la kigaidi dhidi ya basi la abiria pwani ya Kenya, wengine waponea chupuchupu. Jamali. Alikwenda ali, ali na baski masafa kidogo mpaka pale gari kaiwezi tena kwenda sababu mm, ya zile tayari kuungua ndo watu wakaponea pale. Na katika habari nyingine, mahakama ya Tanzania ya kataa ombi la mwandishi wa habari Eric Kabendera anayezuiliwa korokoroni kuruhusiwa kumzika mama yake. li katika ubalozi wa Marekani imerejea kwa kimya hii leo baada ya wanamgambo wanaungwa mkono uh, na Iran kuondoka katika eneo hilo. Kuondoka huko kumemaliza mvutano wa siku mbili ambao ulianza na vikosi vya wanamgambo na waunga mkono wao kushambulia eneo la ubalozi na kuharibu eneo la mapokezi, kuasha moto maeneo kadhaa na kuchora ukuta wa eneo hilo, wakipinga mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya kundi linaloungwa mkono na Iran mashambulizi hayo yaliyofanyika Iraq na Siria dhidi ya Katib Hezbullah yalitokana na kuuawa kwa mkandarasi wa Marekani katika shambulizi la roketi. Mgomo unaoendelea huko Ufaransa wa idara ya usafiri wa reli umeweka rekodi mpya hii leo na kuvuka iliyokuwapo ambayo iliweka katika miaka ya themanini ikiwa imefikia siku ya ishirini na tisa mfululizo wa kuondoka makazini na kugoma dhidi ya idara ya reli Ufaransa kutokana na kupinga mipango ya serikali ya kubadili mfumo wa pensheni na mafao ya uzeeni. Migomo hiyo ya nchi nzima ilianza tangu mwezi Desemba ikivunja rekodi ya miaka 1986 hadi 87 ya kugoma kwa siku 28. Mgomo wa sasa umesimamisha mfumo wa usafiri wa reli mjini Paris na kote nchini katika kipindi kizima cha sikukuu za Krismas na mwaka mpya na kuendelea kusababisha mvurugano mkubwa. Idara ya usafiri wa reli ya Paris, SNCF, imesema nusu ya matreni yake ya kasi hayafanyi kazi hii leo. Ni njia mbili tu zilizokuwa na huduma ya treni katika mji wa Pari, huku kukiwa na huduma chache au hakuna kabisa kwenye eneo zima linalotegemea usafiri wa treni nchini humo. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huenda akawa hana mpango wa kwacha rasmi mazungumzo ya nyuklia kutokana na maelezo yake ya mwaka mpya yaliyochapishwa jana Jumatano. Katika maelezo yake kwenye siku ya mwisho ya mkutano wa siku nne wa chama tawala nchini humo, Kim alitoa msimamo mpya wa ukaidi dhidi ya Marekani na kuonya nchi yake juu ya uwezekano wa siku ngumu zijazo kutokana na mvutano wa muda mrefu wa Marekani na, mrefu na Marekani. Kim alisema ionekane kama tayari imekwisha tokea au kuamuliwa, na hawana njia nyingine bali kukubali kuishi na vikwazo kutokana na nguvu za kidhalimu katika siku zijazo. Kim pia alitishia kurudia tena kurusha makombora ya masafa marefu au majaribio ya nyuklia na kuonya dunia kwamba hivi karibuni itashuhudia silaha mpya ya kimkakati. Na Kamerun imepokea kundi la kwanza la waomba hifadhi waliokuwa waasi waliotorokea nchi jirani ya Nigeria wakati wakikimbia ghasi ya magharibi mwa taifa hilo. Hata hivyo, watu hao themanini na saba, wengi wao wakiwa na wanawake, wanasema wanataka kesho la kiusalama kabla ya kurudi kwenye maeneo yaliyotatizika yenye ya kutumia lugha ya Kiingereza. Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Ndege maalum kutoka mji mkuu wa Nigeria wa Lagos iliwasili kwenye uwanja wa ndege wa Yaounde, Kamerun, wiki hii ikiwa imebeba waomba hifadhi 87, baadhi yao wakiwa watu waliokuwa waasi. Kundi hilo lenye wanawake wengi ndilo la kwanza kurejea Kamerun baada ya kutorokea Nigeria ili kuepuka mapigano kati ya serikali na waasi kwenye eneo la magharibi mwa taifa hilo. Serikali ya Kamerun imesema kuwa wahamiaji hao wamerejea kwa hiari chini ya mkataba na Nigeria na kwamba takriban watu 700 wanatarajiwa kurejea nchini kabla ya mwisho wa mwezi Februari. Hata hivyo, baadhi ya waasi wanasema kuwa wanakubali msamaha uliotolewa, ingawa hawana imani iwapo serikali itadumisha ahadi yake. Baadhi ya wapiganaji waliotoroka Kamerun wanatumia mitandao ya kijamii kusema kuwa wanawachukulia wanaorudi nyumbani kuwa wasaliti, wakihimiza kuadhibiwa kwao. Wahamiaji wanaojisalimisha watapelekwa kwenye sehemu maalum za kupata ushauri pamoja na kurejeshwa kwenye hali ya kawaida kabla ya kuachiliwa huru. Waziri wa usimamizi wa kieneo wa Cameroon Paul Atanga amesema kuwa amani imerejeshwa na kwamba wamekuwa wakitoa misaada kwa waathiriwa bila mashambulizi kutoka kwa waasi. Umoja wa Mataifa unasema kuwa ghasia nchini humo zimeacha takriban watu elfu tatu wakiwa wamekufa, nusu milioni kutoroshwa makwao, huku maelfu wakitorokea nchi jirani ya Nigeria. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Zaidi ya watu elfu thelathini wanapoteza makazi yao huko Jakarta, Indonesia, kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyotokana na mvua kali ilionyesha katika siku ya mkesha wa mwaka mpya. Mamia ya wakazi katika mji mkuu wa Indonesia yamegubikwa na maji na kulazimisha maafisa wakata umeme mji mzima. Maeneo kadhaa ya usafiri wa treni yalifungwa pamoja na moja wa ya uwanja wa ndege wa Jakarta kutoka njia yake ya kuruka kuja maji. Wafanyakazi wa uokozi walionekana kwenye video wakiwasaidia wakazi kutoka kwenye nyumba zao zilizojaa maji na kutoka kwenye maeneo yaliyo na mkondo wenye nguvu wakitumia kamba. Maafisa wa jiji katika mji wa kusini wa Zimbabwe, Bulawayo, wanasema familia zinakaa hadi siku nne bila maji safi ya bomba kutokana na ukame uliokausha mabwawa ya maji. Mji huo umeweka muda wa saa 96 s wakata maji kwa wateja wake Licha ya kwamba watumiaji wa viwandani na biashara wanaendelea kupata huduma. Kwa mujibu wa jiji la Bulawayo, ukame wa muda mrefu umepunguza upatikanaji wa maji na kusababisha jiji kusimamisha usambazaji maji katika mabwawa yake mawili makubwa, alieleza Nesisa Mpofu, msemaji wa jiji. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Matangazo haya yanasikika kupitia Chuchu Redio visiwani Zanzibar, KFM Songea Tanzania, Vision Shala Redio Bukavu, Redio Free ya Afrika katika eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, Redio Kaya huko pwani ya Kenya na maeneo mengine, na redio zingine shirika kote Afrika. miongoni mwa yale ambayo unayasikia msikilizaji, ni kwamba maafisa wa usalama nchini Kenya wanaendelea na msako kuwatafuta watu wanaotuhumiwa kushambulia basi basi lililokuwa linaelekea Lamu kutoka Mombasa hii leo na kuua watu watatu. Ripoti za awali zinasema huenda wapiganaji wa kundi la Al Shabab ndio waliohusika. Mwandishi wetu wa Mombasa Collins Liberty Adede ana ripoti taarifa kutoka idara ya polisi zinadokeza kuwa watu wasiojulikana wanaoaminika kuwa Al-Shabab wameshambulia kwa risasi mabasi yaliyokuwa yakisafiri kutoka Mombasa kuelekea Lamu. Kwenye tukio hilo la saa sita mchana masaa ya Afrika Mashariki, basi linalomilikiwa na kampuni ya Mombasa Raha lilimiminiwa risasi ambazo zimewaua watu watatu huku wengine watatu wakijeruhiwa vibaya. Wamiliki wa basi la pili la kampuni ya Simba Coach pia wamedai basi lao limeshambuliwa. Sisi tumepata brifu kwamba gari zimevamiwa, baadaye tumepata simu kutoka kwa dereva wetu kwamba wao wamevamiwa, na bahati mbaya tanboi wetu ameuawa na baadhi ya abiria wameuawa lakini hatukujua abiria waliowawa ni wangapi, na gari ingine ambayo imevamiwa ni Mombasa Raha, na hatujui Mombasa Raha, sasa waliowawa ni wangapi ama wametokea vipi katika Mombasa Raha. Lakini kwa ufupi, magari ya Lamu yamevamiwa. Gari liliondoka hapa Mombasa saa kumi na mbili na nusu asubuhi. Gari kwa kawaida zinaenda na escort. Kamishna wa jimbo la Lamu Irungu Macharia amedhibitisha kisa hicho. Kwa sasa usafiri katika barabara hiyo umeahirishwa maafisa wa usalama wakiendelea na msako. Kwa kawaida mabasi na magari yanayoelekea Lamu hupewa ulinzi wa maafisa wa jeshi la Kenya kuzuia kushambuliwa katika eneo la msitu wa Boni mpakani mwa Kenya na Somalia ambao hutumiwa na Al-Shabab jificha na kutekeleza mashambulizi ya kuvizia Kisa hiki kinajiri siku moja baada ya kuuawa wa kijana mmoja aliyerejea kutoka Somalia ambako inadaiwa alikuwa mwanachama wa Al Shabab. Omar Salim Unda mwenye umri wa miaka 27 alipigwa risasi kichwani na watu wasiofahamika mkesha wa tarehe moja Januari katika mji wa Malindi ulio kilomita 62 kaskazini mwa mji wa Mombasa. Disemba 7 mwaka 2019, watu wanane wakiwemo maafisa wa polisi walishambuliwa na kuuawa kwa basi walimokuwa wakisafiria kuelekea Wajea, kaskazini mwa Kenya. Maafisa hao walikuwa wanarejea kazini baada ya mapumziko. Mwaka jana tarehe 15 mwezi Januari, Kenya ilishuhudiwa tukio la kushambuliwa kwa hoteli ya Dusit Tu jijini Nairobi, ambako watu 21 walipoteza maisha. Collins Liberty Adede, VOA Mombasa. Shukran Adede. Na abiria wengine katika basi tofauti nao walinusurika kifo baada ya dereva wao kuendesha kwa mwendo wa kasi licha ya tairi za basi hilo kuwaka moto. Mmoja wa abiria ameeleza kituo kimoja cha redio Mombasa ashuka akakimbia msitoni, lakini mm, alhamdulillah, katika gari yetu hakuna mtu aliouawa. Sasa sijui hizo gari mbili zingine za nyuma, okay, oh, okay, kwa okay, sababu zimefuatana zile gari eh? inafuatana Eh, sasa lakini habari inayokuja sasa ni kwamba basi imeungua pia hiyo, wallahi alam tunakwenda hivi. okay, kwa hivyo habari ambazo ziko ni kwamba hata hiyo basi yenyewe imeshika moto kabisa, imeshika moto okay, na abiria waliwahi kutoroka pia. Alhamdulillah, alhamdulillah, alhamdulillah. Ali jamaa ali, alikwenda na basi masafa kidogo mpaka pale gari kaiwezi tena kwenda, sababu ya zile tayari kuungua, mm, ndiyo watu wakaponea pale, okay. Na kuna nini yote, pengine kuhusiana na maafisa wa usalama kama wachafika So, gari zote zilizoko ziko gari, ziko minjila pale zingine ziko witu. Hakuna gari inayosonga sasa mpaka wamalize pale. Ni abiria anayeelezea aliyotokea. Alikuwa katika basi tofauti. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema ataomba kinga kutokana na mashitaka ya jinai katika kesi tatu za rushwa, wizi na kuvunja uaminifu. Tangazo lilotolewa kwa dakika 11 katika mkutano na waandishi wa habari uliotangazwa moja kwa moja katika televisheni, Netanyahu alisisitiza kwamba kinga hiyo itakuwa ni ya muda tu, ikiwa katika muda ambao bunge la nchi hiyo, Knesset, litaruhusu yeye kubaki madarakani. Netanyahu ameshtakiwa kwa makosa matatu tofauti kwa rushwa, wizi na kuvunja uaminifu. Katika kesi moja anashutumiwa kwa kukubali kupokea zawadi toka kwa marafiki zake na washirika wake na pia kupokea vito vya thamani. Maafisa wanane wa kijeshi wa Taiwan walikuwa ni miongoni mwa watu waliowawa katika ajali wakati helikopta yao ilipoanguka katika eneo la milima nje ya mji mkuu wa Taipei. Wizara ya ulinzi ya nchi hiyo imesema helikopta aina ya Black Hawk iliyombeba jenerali wa jeshi la anga Shen Yiming na wengine kumi na wawili iliruka kutoka kambi ya kijeshi la anga ya Taipei mapema leo, wakiwa safarini kwenda kutembelea wanajeshi kwenye kambi moja katika eneo la kaskazini mashariki na kaunti ya Yilan. Helikopta hiyo ilipotea kwenye rada dakika chache tu baada ya kuruka. Mameja jenerali watatu wengine walikuwa miongoni mwa waliofariki dunia katika ajali hiyo, wakati wengine watano walinusurika. Polisi mjini Hong Kong wamekamata takriban watu mia nne katika maandamano ya kwanza mwaka mpya baada ya kile kilichoanza kama maandamano ya amani na kugeuka kuwa ya kutaka demokrasia. Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya maelfu ya watu waliokuwa wakishiriki maandamano hayo. Kufikia sasa, jumla ya watu wapataa elfu saba wamekamatwa tangu maandamano alipoanza mjini Hong Kong mwezi Juni kutaka msaada wa kuwapeleka wahalifu wa Hong Kong kupelekwa China bara ufutuliwe mbali. Mvutano wa Jumatano ulianza baada ya polisi kukamata watu katika wilaya ya Wan Chai, karibu na benki ya kimataifa ya HSBC ambapo waandamanaji wamekuwa wakikusanyika kuonyesha kero lao katika wiki za karibuni. Waandamanaji wamekasirishwa na benki ya HSBC kwa kile wanachodai kwamba inashirikiana na utawala wa mji huo kuzuia mchango wa wanaharakati wanaofadhili kampeni yao. Shukrani sande Shomari. Katika ripoti ingine ni kwamba mahakama ya hakimu mkazi Kisutu ya jijini Dar es Salaam, Tanzania, imekataa ombi la mwakili wa mwandishi wa habari za uchunguzi Eric Kabendera ambaye anashikiliwa kwa makosa ya uhujumu uchumi kuruhusiwa kwenda kushiriki baada ya mazishi ya mama yake mzazi aliyefariki dunia hivi karibuni. Mwenzangu Idi Ligongo amefanya mazungumzo na wakili wa Kabendera, Jebra Kambole, na akaanza kwa kumuuliza sababu ya mahakama kukataa ombi lao. Mahakama yenyewe mahakama hakimu mkazi Kisutu imesema kwamba haina mamlaka ya kusikiza shauri hiyo kwa sababu shauri hiyo ni la hujumu uchumi, na yenyewe ina mamlaka ya kuainisha ka shauri. Lakini pamoja na maamuzi hayo, haikwenda kwenye hoji za msingi ambayo situ ikuainisha sababu hasa kwa nini safili ni muhimu kwa Eliti kuhudhuria mazishi au kumwaga mama yake mzazi. Lakini maombi yetu sisi yalikuwa ni kwamba Eliti aweze kupata fursa akiongezana na maskari kuweza kumwaga mama yake siku ya Jumaa, siku ya kesho saa sita mchana. Basi kile ambacho unaweza kutueleza vilevile vile katika uh, yale ambayo mliainisha kwenye mahakama kwa ajili ya kupata ruhusa hiyo uh, kwa Eric Kabendera, mlikuwa mnafahamu kabisa kwamba mahakama ya Kisutu haina mamlaka hayo ama shauri lenu nyinyi lilikuwa limejikita kwenye nini hasa? Kwanza kabisa kesi hii iko Kisutu, iko mahakama ya Kisutu, na kesi hii Uh, itaenda mahakama kuu pale tayari ijakamilika. Kwa hiyo mahakama kuu pale pesa ijaa, lakini tunaamini mahakama ya Kisutu ilikuwa ina mamlaka ya mamla kumuusu Eriki kwenda kufuzika mama yake, kwa sababu mahakama ya Kisutu hiyo hiyo ndo ilishikilia maombi yetu ya hoja ya Eriki kwenda kupatia matibabu. Ni mahakama hiyo ya Kisutu ambayo huwa inaedisha shauri, na ni mahakama hiyo ya Kisutu ambayo imesema Eriki aende gerezani arudi siku fulani, aende akatibie arudi siku fulani. Kwa hiyo tunaamini kwamba bado ilikuwa ina mamlaka ya mamla kufanya hilo kuweza kum, kum, kumwaga mama mzazi ni kwa mujibu wa katiba, kwa sababu ibara ya kumi na sita ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inasema kila mtu ana haki ya faraga yake yeye na na faraga na ya familia ya, ya yake yeye. Utaratibu huu unaonekana ni wa nadra sana kwa kile ambacho kinaelezwa. endapo mahakama ingekubaliana na shauri lenu Uh, hili swala lingeratibiwa vipi sasa? Haya ni maeneo ambayo watu wengi wanapujia wafanyikazi, lakini tukasema lazima tuwezeshe jambini kwamba hii kinapasa kuwa kinafanyika na mara zote, kwa sababu hata walipokua naeza kumpigwa ili tukimpeleka labda hospitali ya amana ni magereza, walikuwa wanachukua wanampeleka hospitali <coughs> wanamwondosha. Kwa hiyo sio jambo ambalo ni waajabu au geni, maeneo mengine duniani kote inafanyika. Ni hapa tu Tanzania kwamba watu hawana tabia ya kufanya maombi ya namna hiyo, lakini ni jambo ambalo linawezekana, ni jambo ambalo linaratibika kwa sababu Eric yuko chini ya magereza na ni magereza ambao wanamleta mahakamani, wanamtoa, wanampeleka hospitali, wanamjisha gerezani. Kwao ni cunua ch kumweka pale anahudhuria jambo lake, akilimaliza anamoka bana mahakamani, anahudhuria na amna sakiza lolote. Lakini maombi yenu uh, ya awali ilikuwa ni kwenda kwenye ibada ya kesho ama ikiwezekana vilevile Eric ya safiri kwenda uh, kwenye maziko yatakayofanyika Bukoba. Maombi yetu ya msingi ilikuwa ni kumwaga mamaake kwa siku ya kesho, kwa, kwa sababu tulijua swala ya kwamba Bukoba lingekuwa ni complicated zaidi au ingekuwa ni gumu zaidi kuliko kitendo cha mtu kunyama wanawake wapo wapo, ndani ya muda mfupi mchache, muda wa mchana, ilikuwa ni rahisi zaidi kuliko kumshafirika mpaka Bukoba. Ni wakili wa mwandishi wa habari Eric Kabendera, Jebra Kambole akiongea na VOA kutoka Dar es Salaam Tanzania. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amekana madai ya kuingilia shughuli za mahakama kuhusiana na kesi ya waandishi wa habari wanne, ambao wamekuwa gerezani kwa muda sasa. Serikali ya Burundi inakabiliwa na shinikizo kutoka kwa mataifa ama kwa makundi ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu na yale ya kutetea haki za waandishi wa habari, kwa kuwazuilia gerezani waandishi hao kwa mashtaka ya kuhatarisha usalama wa taifa, anavyoripoti Jean Marie Vieni Hichu, Burundi, kutoka Kigali. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya mkoani Bubanza, kaskazini magharibi mwa Burundi, alipendekeza siku chache zilizopita hukumu ya kifungo cha miaka kumi na mitano gerezani dhidi ya waandishi wa habari wane wa gazeti la Iwacu, Cristin Kamikazi, Anyes Nebusa, Teranse Bonzenzi, Eishida Relimana pamoja na dereva wao Adolfu Masawarakiza. Hali kadhalika mahakama kuu ilipendekeza pia waandisi hao wapokonywe kwa muda wa miaka ishirini haki ya kupiga kura na ya kujichagulisha kuwania nyadhifa mbalimbali za uongozi wa taifa la Burundi. Kiongozi wa shirika la wanaripota wasiokuwa na mipaka RSF tawi la Afrika Arnaud Froger katika taarifa yake amethibitisha kuwa pendekezo hile la mashtaka dhidi ya waandishi wa habari wa gazeti la Iwachu halina msingi wowote na lengo lake ni kuzorotesha shughuli za vyombo huru vya habari nchini Burundi. Wakati huo huo, ameitaka serikali uachilie wa huru waandishi hao bila masharti yoyote. Kwa upande wake, Pangras Chimbai, mwanasiasa wa upinzani aliye uhamishoni amefahamisha kuwa kitendo cha kuwatia korokoroni waandishi wa habari ni ukiukaji mkubwa mfumo wa demokrasia halisi. Nkurunziza devrait autoriser la liberation de ces journalistes. Nkurunziza anastahili kuamrisha waachiliwe huru waandishi wa habari, sio taasisi za sheria zilizowafunga. Tunafahamu vyema taasisi hizo ziko chini ya himaya ya utawala wa serikali na hususan chini ya mamlaka kwa ziwi ya Rais Pierre Nkurunziza. Kuwazuia gerezani waandishi wa gazeti la Iwacu ambao walikuwa katika kazi yao ni kukiuka na kuangamiza demokrasia Itana sasina de la demokrasia. Hata hivyo kuhusu swala la kuachiliwa huru kwa waandishi hao habari wa gazeti la Uwachu, Rais Pierre Ngurunziza alikiri kuwa yeye binafsi kama rais haruhusiwi na sheria kuingilia katika kesi iliyo mahakamani. Kwa mujibu wa katiba na jinsi idara za sheria zinawajibika, rais wa jamhuri hana haki ya kujihusisha na kesi ambayo haijakatwa. Kwa hiyo waandishi hao waharakishe, watafute mawakili wawasaidie kesi imalizike haraka. Mimi nikiingilia katika shughuli za mahakama, nitakuwa nimekiuka kile kinachotajwa kuwa ni uhuru wa vyombo vya sheria. Majorita, ukienge, itakumbuka kuwa waandishi wane wa gazeti la Iwachu na dereva wao ambao wanashitumiwa kushirikiana na wahalifu waliojaribu kuyumbisha usalama wa nchi waliziwiliwa tarehe ishirini na mbili Oktoba mwaka jana, wakati walikuwa walijielekeza kutafuta habari kuhusu mapigano yaliyojiri kati ya wapiganaji wenye silaha na vikosi vya serikali katika mkoa wa Bubanza kaskazini magharibi mwa nchi ya Burundi. Wakati huu mashtaka hayo ya kifungo cha miaka kumi na tano dhidi ya waandishi hao wa habari yamekabidhiwa jopo la majaji ambao wanatarajia kutoa hukumu ya mwisho kwa muda usiozidi siku thelathini. Burundi, Sauti ya Amerika, Kiga Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya ambako tunaangazia swala la uchafuzi wa mazingira. Hili ni tatizo kubwa kote ulimwenguni, lakini kuna baadhi ya nchi zimekuwa zikibuni masuluhisho ili kutatua tatizo hili. Wana mazingira wanasema hakuna muda wa kuzungumza, ni wakati wa kuchukua hatua kukabiliana na janga hili. Mkamiti Kibayasa anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA Arash Arabasadi. Wanaharakati wa mazingira mjini Nairobi wanasema uchafuzi wa mazingira ni adui namba moja wa jamii. Plastic pollution is a big problem. And, um, uchafuzi wa mazingira unaotokana na mifuko ya plastiki ni tatizo kubwa na kile kinachosababisha tatizo hili kuwa kubwa ni utumiaji wa mara kwa mara wa mifuko ya plastiki ikiwemo matumizi ya mara moja ya chupa za plastiki kwa kifupi PET. PET ni kifupi cha kemikali kwa aina fulani ya plastiki ambayo inatumika kutengenezea chupa za plastiki. Kenya inayeyusha asilimia thelathini pekee ya matumizi yake ya mara moja ya chupa Kiwango kinachobaki kinaishia katika maji au taka de... kwa kampuni yangu tunahitaji tani elfu tatu za chupa kwa mwezi, lakini kwa hivi sasa tunaweza kupata kiasi cha tani mia saba hadi mia saba hamsini pekee kwa mwezi, chupa ambazo hazitoshi. Kwa maelezo sahihi, sio upungufu wa chupa zinazopunguzwa katika kiwanda cha uyeyushaji bidhaa, kwa bahati mbaya ni plastiki iliyoharibika, kama hizi chupa za maji za matumizi ya mara moja ambazo uyeyushaji wa chupa hizo hauwezi kutumika kwa matumizi mengine. Mfumo wa uyeyushaji ni kuzalisha chupa kwa chupa kiwandani. Hata sisi nchini Kenya tungependa kuwa nao au kuvutiwa na uzalishaji wa chupa kwa chupa. Joyce Gachugi ni meneja wa kaunti ya Petco Kenya. Wazalishaji wa kuwa plastiki iliyotengenezwa Petco kama juhudi za pamoja za kiwanda kinachojiendesha chenyewe. Gachugi anasema mpango mzima ni kuwa na kiwanda kinachoyeyusha bidhaa zake zenyewe. Unahitajika kujua vyanzo vyako vipo wapi na malighafi inakuja kutoka wapi. Moja wa changamoto tuliyonayo hapa Kenya wakati huu ni kwamba hatuna mgawanyiko wa rasilimali. Hivyo basi, katika hatua tunayoifanya hivi sasa, tuna chupa nyingi ambazo hazifai kutumika. Wajasiriamali wanasema wanasubiri fursa ambayo bado haijapatikana, lakini wana mazingira wanasema iwapo matumizi ya plastiki ya mara moja ndiyo kiini, basi matumizi ya mara moja ya plastiki ni tatizo. What these In kile ambacho kinahitajika kufanywa na makampuni haya ni kuwekeza katika utafiti na maendeleo na kupata njia tofauti za aina ya plastiki. Kwa mfano, tulikuwa na chupa za kioo hapa nchini Kenya, lakini unagundua kwamba tangu makampuni yatengeneze faida nyingi kutoka katika chupa za plastiki hawapo tayari kuwekeza katika mifumo ya uyeyushaji, mahala ambapo inakubidi kurejesha chupa na kurejesha mtaji wako. Kenya imefanikiwa kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki madukani mwaka 2017 na marufuku hii inatumiwa pia kwenye fukwe au bustani za mapumziko. Wanaharakati wanasema bila kuweka marufuku kwenye aina zote za bidhaa za plastiki, uyeyushaji wa bidhaa hizo ni kama jeraha lisilo na dawa. Kesho katika kipindi cha Live Talk, mjadala wa kila wiki ambao unapata fursa wewe msikilizaji kuweza kuchangia na kueleza hisia zako, tunaangazia yale mambo makubwa yanayotarajiwa mwaka elfu mbili ishirini katika nchi za Afrika Mashariki na kupanua katika nchi kubwa kote duniani. Tutakuwa tunaendesha kipindi hicho kati ya saa moja na nusu hadi saa mbili na nusu. Sande Shomari anakusomea muhtasari wa habari. Hali katika ubalozi wa Marekani imerejea kwa kimya hii leo baada ya wanamgambo wanaungwa mkono na Iran kuondoka katika eneo hilo. Kuondoka huko kumemaliza mvutano wa siku mbili ambao ulianza na vikosi vya wanamgambo wanawaunga mkono wao kushambulia eneo la ubalozi na kuharibu eneo la mapokezi. Mgomo unaoendelea huko Ufaransa wa idara ya usafiri wa reli umeweka rekodi mpya hii leo na kuvuka iliyokuwapo awali ilio katika miaka ya themanini ikimefikia siku ya ishirini na tisa mfululizo ya kuondoka makazini na kugoma dhidi ya idara ya reli Ufaransa, kutokana na kupinga mipango ya serikali ya kubadili mfumo wa pensheni na mafao ya uzeeni. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huenda akawa hana mpango kuacha rasmi mazungumzo ya nyuklia kutokana na maelezo yake ya mwaka mpya yaliyochapishwa ya siku ya Jumatano. Zaidi ya watu elfu thelathini wamepoteza makazi yao huko Jakarta, Indonesia, kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mwamoyo Hamza amesimamia matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Mimi naitwa Kenes Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, niruhusuni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.