Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa nchini Kenya wanasema watu watatu wameuawa leo wakati washukiwa wanamgambo wa kundi la Al Shabab waliposhambulia basi moja la abiria huko pwani katika kaunti ya Lamu. Watu watatu wengine waliripotiwa kujeruhiwa katika shambulizi hilo la basi ambalo lilikuwa likisafiri kutoka mji wa Mombasa kuelekea mji wa Lamu. Kamishna wa kaunti ya Lamu, Irungu Macharia, alithibitisha tukio hilo kwa vyombo vya habari vya Kenya. Usafiri katika barabara ya Lamu hadi Garson umeakhirishwa huku jeshi na taasisi za usalama zikiendelea kuwasaka washukiwa. Kundi la Al Shabab lenye makao yake nchini Somalia limefanya mashambulizi kadhaa nchini Kenya katika mwongo mmoja uliopita. Kundi hilo linasema linalipiza kisasi kwa Kenya kuchangia wanajeshi wake kwenye kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika, AMISOM, kilichopo nchini Somalia. Maafisa wa jiji katika mji wa kusini wa Zimbabwe wa Bulawayo wanasema familia zinakaa hadi siku nne bila maji safi ya bomba kutokana na ukame uliokausha mabwawa ya maji. Mji huo umeweka muda wa saa tisini na sita wa kukata maji kwa wateja wake, licha ya kwamba watumiaji wa viwanda na biashara wanaendelea kupata huduma, kwa mujibu wa jiji la Bulawayo. Ukame wa muda mrefu umepunguza upatikanaji wa maji na kusababisha jiji kusimamisha usambazaji wa maji katika mabwawa yake mawili makubwa, alisema Nesisa Mpofu, msemaji wa jiji hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Zaidi ya watu elfu thelathini wamepoteza makazi yao huko Jakarta, Indonesia, kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyotokana na mvua kubwa iliyonyesha katika siku ya mkesha wa mwaka mpya. Mamia ya wakazi katika mji mkuu wa Indonesia yamegubikwa na maji na kulazimisha maafisa kukata umeme mji mzima. Maeneo kadhaa ya usafiri wa treni yalifungwa pamoja na moja ya uwanja wa ndege wa Jakarta kutokana na njia yake ya kuruka kujaa maji. Wafanyakazi wa uokozi walionekana kwenye video wakiwasaidia wakazi kutoka kwenye nyumba zao zilizojaa maji na kutoka kwenye maji yaliyo na mkondo wenye nguvu wakitumia kamba. Mgomo unaoendelea nchini Ufaransa wa idara ya usafiri wa reli umeweka rekodi mpya leo siku ya Alhamisi na kuvuka iliyokuwapo ambayo iliwekwa katika miaka ya themanini, ikiwa imefikia siku ya ishirini na tisa ya mfululizo wa kuondoka makazini na kugoma dhidi ya idara ya reli Ufaransa, kutokana na kupinga mipango ya serikali ya kubadili mfumo wa pensheni na mafao ya uzeeni. Migomo hiyo ya nchi nzima ilianza tangu mwezi Disemba. Ilivunja rekodi ya miaka 1986 hadi 87 ya kugoma kwa siku 28 nane. Mgomo wa sasa umesimamisha mfumo wa usafiri wa reli mjini Paris na nchini kote katika kipindi kizima cha sikukuu za Krismas na mwaka mpya na kuendelea kusababisha mvurugano mkubwa. Idara ya usafiri wa reli ya Paris imesema nusu ya treni zake ya kasi hazifanyi kazi hii leo. Ni njia mbili tu zilizokuwa na huduma ya treni katika mji wa Paris, huku kukiwa na huduma chache tu au hakuna kabisa kwenye eneo zima linalotegemea usafiri wa treni nchini humo. na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huenda akawa hana mpango wa kuacha rasmi mazungumzo ya nyuklia kutokana na maelezo yake ya mwaka mpya yaliyochapishwa jana Jumatano. Katika maelezo yake kwenye siku ya mwisho ya mkutano wa siku nne wa chama tawala nchini humo, Kim alitoa msimamo mpya wa ukaidi dhidi ya Marekani na kuonya nchi yake juu ya uwezekano wa siku ngumu zijazo kutokana na mvutano wa muda mrefu na Marekani. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangazia shambulizi ambalo limetokea asubuhi ya leo nchini Kenya, ambapo maafisa wa nchini humo wanasema watu watatu, e, wameuawa, e, ambao vilevile vile kuna watu wengine ambao wameuawa kishukiwa, ni kuwa ni wanamgambo wa kundi la Alshabab. Tutaangalia suala hili kwa undani, ambapo katika sehemu ya pili tutaangalia shauri e, la mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam kukataa a, maombi ya a, mawakili wa mwanahabari za uchunguzi Erick Kabendera kwenda kuhudhuria uh, maziko ya mama yake nchini Tanzania. Mimi ninayekaribisha jina langu ni Idi Ligongo, nam karibu katika kipindi cha kwa undani siku ya leo. Imegubikwa na shambulizi lililotokea e, katika eneo la pwani ya Kenya ambapo polisi ya nchini humo imeelezwa kwamba watu watatu waliuawa katika shambulizi ambalo limeelezwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa Al-Shabaab kwenye moja ya mabasi yanayofanya e, safari zake kati ya Mombasa na Lamu nchini Kenya eneo ambapo kumetokea shambulizi hilo limetambulishwa kuwa ni Nyongoro ambayo, ambalo linapatikana katika kaunti ya Lamu nchini Kenya. Wakati hayo yakiendelea, vilevile eh, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la, uh, The Nation la nchini Kenya unaeleza kwamba jeshi la polisi pia inaeleza eh, limewaua watu eh, wanaosadikiwa kuwa ni wanamgambo wa kundi la Alshabab na kumkamata mmoja eh, katika shambulizi ambalo hilo limesababisha vifu Uh, vya watu watatu wasiokuwa na hatia, ambapo mratibu wa mkoa wa Pwani John Elungata alitoa ripoti hiyo ikiwa ni saa kadhaa baada ya kutokea shambulizi katika eneo la Nyongoro, sehemu inayodaiwa kuwa mbaya sana kutokana na uwepo wa wanamgambo wa kundi la Al-Shabaab ambao wamekuwa wakifanya shughuli e, zao kusubiri ama kushambulia mabasi ya abiria na vikosi vya usalama. Na katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Libert Adede. Libert Adede, tunajua ni majira ya uh, usiku hapo uh, Kenya. Hebu tueleze taarifa ambazo ni mpya zilizojitokeza uh, juu ya shambulizi hili, ambapo mpaka hivi sasa tunafahamu kwamba watu watatu wameuawa, halikadhalika wapo wengine ambao wameuawa na jeshi eh, la Kenya, wakielezwa kuwa ni wanamgambo wa kundi la Alshabab, mmoja akiwa ametiwa nguvuni. Um, taarifa ambazo tunazipata kwa sasa ni kwamba maafisa ama jeshi la Kenya KDF limewaua washukiwa wanne wa Al-Shabaab na wamemkamata mmoja eh, ambao wanatuhumiwa kuwa walihusika katika eh, tukio hilo la shambulizi la basi katika eneo la Nyongoro pale Lamu ikiwa ni katika eh, pwani ya Kenya. Uh, hizi ni taarifa ambazo tunazipata tu kutoka kwa eh, mratibu ama msimamizi wa eneo la pwani eh, bwana John Elungata, lakini hatujapata maelezo zaidi kuhusiana na na, na, na na tukio hili. Naam, eh, ni hapo mapema tu mwendo wa saa sita mchana masaa ya Afrika Mashariki, ambapo basi la Mombasa Raha limekuwa likielekea Lamu lilishambuliwa na vijana wao Alshabab Kenya na Nyongoro. Unajua, barabara ya kuelekea Lamu uh, inapita karibu na katikati ya katika msitu katika, katika, wa Boni msitu ambao unapakana na nchi jirani ya Somalia na hutumiwa sana na vijana wa Al-Shabab kujificha wakifanya mashambulizi wa yao ya kuvizia. Sasa waliingia barabarani ghafla na kuweza kujaribu kusimisha lile basi, lakini taarifa ambazo zinasema ni kwamba dereva wa lile basi aliendesha gari akielekeza kwa wale Al-Shabab wale, al na ni kama katika ile harakati o labda kujiokoa, na ndio mashambulizi hayo yakafanyika taarifa zingine zinaonyesha kwamba linadokeza kwamba basi lingine lilishambuliwa, lakini dereva alikataa kusimama na akaendelea moja kwa moja, japo wanasema e, msaidizi wa dereva alikufa, kulingana na yale tumepata. Nafikiria ya katika upande wa pili una sauti ya hawa wamiliki wa basi na Simba Coach, tuwasikia walisemaje kuhusiana na tukio hilo mapema nam basi. Uh, tusikilize kile ambacho kili uh, uh kilitokea na mara baada ambapo uh, haa wamiliki eh, wa basi wamezungumzia. hilishuka akakimbia. mm, alhamdulillah, katika gari yetu hakuna mtu aliouawa. Sasa sijui hizo gari mbili zingine za kwa okay, nyewu kwasabuzimefuatana zile gari eh? Fuatana, eh, sasa lakini habari unayokuja sasa ni kwamba basi imeungua pia hiyo, wallahi alam tunakwenda hivi okay. oh, kwa hivyo habari ambazo ziko ni kwamba hata hiyo basi yenyewe imeshika moto kabisa, imeshika moto yeah. Okay, na abiria waliwahi kutoroka pia. Alhamdulillah, alhamdulillah, alhamdulillah. Jamaa alikwenda ali, ali na basi masafa kidogo, mpaka pale gari kaiwezi tena kwenda, sababu zile tayari kuungua, mm, ndio watu wakaponea pale. Okay, na kuna nini yoyote pengine kuhusiana na maafisa wa usalama kama wachapika? Eh, washafika so, gari zote zilizoko ziko garis, ziko minjila pale zingine ziko witu. Hakuna gari inayosonga sasa mpaka wamalize pale. Nam, basi huyo ni mmoja kati ya wale wamiliki akizungumza na radio Mombasa. Lakini vilevile, uh, kuna mmiliki mwingine naye alizungumza haya juu ya kile ambacho kimejitokeza. Sisi tumepata brief kwamba gari zimevamiwa. Baadaye tumepata simu kutoka kwa dereva wetu kwamba wao wamevamiwa, na bahati mbaya tanboy wetu ameuawa na baadhi ya abiria wameuawa, lakini hatukujua abiria waliouawa ni wangapi, na gari ingine ambayo imevamiwa ni Mombasa Raha, na hatujui Mombasa Raha sasa waliouawa ni wangapi ama wametokea vipi katika Mombasa Raha. Lakini kwa ufupi, magari ya Lamu yamevamiwa. Gari liliondoka hapa Mombasa saa kumi na mbili na nusu asubuhi. Gari kwa kawaida zinaenda na escort. Nam basi hawa ni wamiliki uh, wa mabasi hayo ambayo yamevamiwa uh. Sasa libat adere, kile ambacho unaweza uh, kutueleza mpaka hivi sasa kwa uh, hali halisi ya tukio hili uh, je, mara baada ya tukio hili mabasi yameendelea uh, kufanya safari zake ama hiyo njia imefungwa kabisa kwa siku hii ya leo? Na baada ya tukio hilo Bwana Idi, eh, safari zilisimamishwa huku maafisa wa idara zote za wa usalama wakiwemo maafisa wa jeshi KDF, maafisa wa kitengo cha polisi wa GSU na maafisa wa polisi wale wengine waliokabiliana wa na masuala ya ugaidi walikuwa wanafanya msako na wakafunga safari zote katika eneo hilo. Kwa kawaida, huwa ikifika kila basi likifika katika hapo, huwa yanakusanywa kwa pamoja, alafu yanasindikizwa yanapewa na maafisa wa polisi ama maafisa wa jeshi. Lakini wakati wa tukio hili, safari na zimesimamishwa, operation imekuwa ikiendelea, taarifa ikiwa eh, marufuku hiyo imeondolewa ama bado. Hapo awali, baada ya tukio lingine la shambulizi kama hilo ambalo lilitokea eh, mwaka elfu mbili na kumi na nne ambapo ba, watu sa waliwawa katika basi la Tahmid, wanne kati yao walikuwa maafisa wa polisi. Serikali ilichukua hatua ya kupiga marufuku safari za, za za basi usiku, na imekuwa ni kwamba mabasi husafiri tu mchana peke ya yake, na yakifika katika eneo la Minjila yanapewa ulinzi wa, wa wa wa polisi kuelekea maeneo ya Garsen na hadi kufika Lamu, hasa sana katika kitengo hicho cha msitu wa Boni na e, hii si tukio la kwanza e, katika eneo hilo kumekuwa na mashambulizi ya basi na hata pia ma, magari binafsi watu wameshambuliwa. Kuna jamaa alipoteza maisha hapo, wakiwa anaendesha gari la la kubeba samaki na matukio mengi tu, kando na mengine ambayo yanaripotiwa kaskazini mwa Kenya. Labda kukuongezea tu ni kwamba n Disemba saba mwaka uliopita watu wanane wakiwemo maafisa wa polisi saba walishambuliwa wakati walishambuliwa wali wakiwa e, kwenye basi lao wakisafiri kuelekea Wajir kaskazini mwa Kenya, na walikuwa wanarejea kazini baada ya wiki zafupi hasa sana, wakilenga kufanya kazi wakati huu wa msimu wa sherehe, na wakapoteza maisha yao. Na maafisa wa polisi wamekuwa wakifanya uchunguzi kubainisha ilipokuwaje, ikaeleweka kwamba kulikuwa na maafisa wa polisi hapo, na mara inasemekana kwamba wakati shambuli, wale washambuliaji waliwatenga wale watu wa, wa asilia kaskazini ka, ka, ka mashariki ni kuwachukua hawa ambao walionekana wageni na kuwapiga risasi e, moja kwa moja na mm, kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa, maanake kama ulivyogusia kwamba utaratibu ni mabasi kujikusanya kwa kikundi na kupewa uh, ulinzi na wana usalama wa Kenya. Kwa mazingira ya, ya leo shambulizi hili jinsi li, lilivyotokea uh, uh, ina, inaonekana kwamba hili swala halikufanyika kijapata kuelewa vizuri, kwa sababu huwa ni kawaida, hata kama ni magari ya binafsi, hata kabla ya matukio ya washambulizi kuwa ni kawaida, maafisa wa polisi wanaweka vile zile zinao kama roadblock. Wanafanya upekuzi, uchunguzi wa kila mara na wanafanya doria za kila mara katika hiyo hey, barabara lakini ni sehemu ndefu sana na ni sehemu ambayo ni msitu, ndio, ni msitu ambao ni mzito sana, na labda wanaweza kuwa walishika doria sehemu moja na wakakosea kule kwengine, lakini sijabainisha ni vipi, kwa sababu hayo mabasi huwa yameandamana na maafisa wa polisi ndani. Labda wakati wa tukio hilo wao walishambulia na kuepuka, kwa sababu inasemekana walishambulia, walivizia, wakashambulia wali wali na kutoroka. Taarifa za awali zilikuwa ni kwamba mabasi hayo yametekwa nyara, lakini ripoti zilivyoendelea kutokea ni kwamba walishambulia tu, risasi ikamiminiwa basi na wakatoroka wale wahusika na papo, kwa sababu maafisa wa jeshi waliondoka, wa wa sasa sijaelewa kabisa ikiwa jeshi lilikuwa limetoa ile doria ambayo iliwekwa kila mara ama imekuwa ikifanya kama kawaida. Na hili hili tukio limetokea baada ya siku mkesha wa, wa siku ya tarehe moja, kijana mmoja ambaye anatuhumiwa kuwa mwanachama eh, wa Alshabab alikuwa amerejea Kenya alipigwa risasi, anasema. Inadaiwa kwamba alifuatwa na watu ambao wakujulikana akapigwa risasi kichwani na akauaa. Huyu anafahamika kama Omar Salim Unda mwenye umri wa miaka ishirini na, na saba katika mji wa Malindi. Malindi ni kama eh, kilomita sitini eh, na mbili kutoka hapa mjini Mombasa na uh, Dede, labda tuko tunakamilisha kwa uh, taarifa ambazo za kina kwelikweli, ambazo umetupatia kwa, uh, ku, kwa hili uh, tukio ambalo limetokea, bado linaendelea uh, kushangaza umma uh, wa Kenya na kimataifa vilevile, kwani alshababu uh, wamekuwa wakishambulia mara kadhaa uh, nchini humo, lakini kiujumla mazingira ambayo yapo katika maeneo uh, karibu na msitu ama ma, vijiji Ma miji ambayo iko karibu na msitu huo a, hali ikoje kiujumla katika kuratibu usalama kwa mujibu wa polisi ama jeshi la Kenya? Naam, kuna doria za kila za Maroko mara kwa mara zinafanywa na idara za, za. Naona uh, simu ya mwenzetu Libert Adede e, imekatika e, lakini nashukuru sana uh, kwa kile ambacho ametueleza, lakini taarifa ambazo amezigusia uh, ni kwamba uh, jeshi limefanikiwa kuwaua e, wanaosadikiwa kuwa wanamgambo wa kundi la Alshabab, watu hao wanne, ambapo wamemkamata mmoja katika shambulizi eh, kutokana na shambulizi la basi katika kaunti ya Lamu, ambapo mratibu wa mkoa wa Pwani John Elungata alitoa ripoti hiyo, ikiwa ni saa kadhaa baada ya kutokea shambulizi katika eneo la Nyongoro, sehemu inayodaiwa kuwa mbaya sana uh, kutokana na uwepo wa wanamgambo wa kundi la Al Shabab ambao wanavizia magari ya abiria ama vikosi vya usalama kufanya mashambulizi, ambapo watu watatu waliuawa na wengine kujeruhiwa vibaya. uh, watu ambao wanashukiwa kufanya shambulizi hilo ni wanamgambo wa Alshabab kutokea nchini uh, Somalia. Basi hilo lilikuwa likielekea Lamu kutoka uh, Mombasa. Magaidi uh, wanaendelea kujaribu uh, kusimamisha uh, mabasi kwa nguvu. Wamekuwa wakifanya hivyo mara kadhaa, lakini kwa tukio la leo dereva alifanikiwa kukimbia na ndipo walipoanza kufyatua risasi hizo za rashasha kwenye basi na hatimaye kusababisha vifo vya watu watatu na kuwa watukua e, watu, watu watatu na kujeruhi wengine wengi. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa Undani. Karibu katika kipindi cha kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam e, kumnyima mwandishi wa habari za uchunguzi Eric Kabendera ambaye yupo rumande ruhusa ya kwenda kumwaga ama kumzika mama yake. Mama yake yake Kabendera Bi, ya, Verdiana Mujuhuzi, alifariki dunia siku ya Jumanne ya tarehe 31 Desemba mwaka 2019 katika hospitali ya Amana iliyopo manispaa ya Ilala jijini Dar es Salaam, ambapo hali hiyo imesababisha kuzua mjadala mkubwa, ambapo hakimu aliyetoa hukumu hiyo mhakimu mkuu uh, Janet Mtega alisema mahakama hiyo kil, haina uh, mamlaka. Lakini kwa kupata kujua undani wa shauri hili, nikazungumza na mmoja wa mawakili wa Erick Kabendera, Jebra Kambole, na nikataka kumwambia kumuuliza kwanza, uh, hoja ya msingi ambayo mahakama uh, walio, walio, walichozungumza ni nini hasa? Uh, mahakama yenyewe mahakama mkazi Kisutu imesema kwamba haina mamlaka ya kusikiliza shauri hiyo kwa sababu <laughs> <laughs> inyewe, ina, ina, ina mama shauri hiyo ni la ujumu uchumi, na yenyewe ina mamlaka ya kuainisha tu mashauri, lakini pamoja na maamuzi hayo haikwenda kwenye hoja za msingi ambayo kitu kuainisha sababu hasa kwa nini snaskili ni muhimu kwaelii kuhudhuria ma, mazishi au kumwaga mama yake mzazi. Kwa hiyo walisema tu kwamba mahakama haina uwezo wa kusikiliza maombi yetu sisi lakini, maombi yetu sisi yalikuwa ni kwamba Eric aweze kupata fursa akiongozana na maskari kuweza kumwaga mama yake siku ya Jumaa, siku ya kesho saa sita mchana. Kile ambacho unaweza kutueleza vilevile katika uh, yale ambayo mliainisha kwenye mahakama kwa ajili ya kupata ruhusa hiyo, uh, kwa Eric Kabendera, mlikuwa mnafahamu kabisa kwamba mahakama ya Kisutu haina mamlaka hayo ama, uh, shauri lenu nyinyi lilikuwa limejikita kwenye nini hasa? Kwanza kabisa Kisutu uko mahakama ya Kisutu na kesi hii itaenda mahakama kuu pale tayari ijakamilika waho mahakama kuualeke. Lakini tunaamini mahakama ya Kisutu ilikuwa na mamlaka kwenda kumzika mama yake, kwa sababu mahakama ya Kisutu hiyo hiyo ndo ilishikilia maombi yetu ya hoja ya Eliki kwenda kupatia matibabu. Ni mahakama hiyo ya Kisutu ambayo huwa inailisha shauri na ni mahakama hiyo ya Kisutu ambayo imesema Eliki aenda gerezani arudi siku fulani, aende akatibie arudi siku fulani kwa hiyo tunaamini kwamba bado ilikuwa ina mamlaka ya kufanya hilo, na hoja zetu ilikuwa ni kwamba kwanza kabisa kuweza kumwaga mama ya mzazi ni kwa mujibu wa katiba, kwa sababu ibara ya kumi na sita ya katiba yetu Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inasema kila mtu ana haki ya faragha yake yeye na faragha ya familia yake yeye. Faragha ni pamoja na kuaga na kuheshimu miili ya marehemu. Lakini pia ibara ya kumi na tatu za dogo ya sita ya katiba yetu inasema kila mtu adhanie kwamba ajatenda kosa mpaka pale atakapothibitika. Kwa hiyo unavyoona kumwazibu kwa kutohudhuria maziko maziko ya mama yake ni kama vile unafikiri ameshatenda kosa, kumbe bado unapaswa nguzania kama hajatenda kosa. Lakini maombe tu tusema basi kumwaga maji hapo Dar es Salaam ambayo ni karibu na gereza wa wapegelea mchana, ambayo ulinzi unakuwa mkubwa zaidi. Ripoti ya polisi na kusema kwamba mashtaka ambayo anamkabili liia mashtaka ambayo anahusisha vurugu au uvunjifu wa amani, na tangu ali amekamata hajawahi kuonyesha tabia ya kutaka kukimbia au kutaka kutoroka, hivyo ni aia mahakamani kwa mujibu wa sheria kama ulivyoainisha, uh, vifungo mbalimbali vya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, uh, utaratibu huu unaonekana ni wa nadra sana kwa kile ambacho kinaelezwa. Endapo mahakama ingekubaliana na shauri lenu, uh, hili swala lingeratibiwa vipi sasa? Kwa sababu hili ni kweli, haya ni maeneo ambayo watu wengi wa wanapoja wafanyakazi tukasema lazima tuiegeshe jambini, kwamba hii kinapaswa kuwa kinafanyika na mara zote, kwa sababu hata waliokua naeza kumpiga ili kumpeleka ua hospitali ya amana ni magereza walikuwa wanachukua wanampeleka mpeleka, wanamwondosha. Kwa hiyo sio jambo ambayo ni waajabu au, na maeneo mengine duniani kote inafanyika, ni hapo tu Tanzania, kwamba watu hawana tabia ya kufanya maoni ya namna hiyo, lakini ni jambo ambayo linawezekana, ni jambo ambayo linaratibika, kwa sababu ei iko chini ya magereza na ni magereza ambao wanamleta mahakamani wanamtoa wanampeleka hospitali wanamjisha gerezani kwao. Ni cuza kumweka pale anahudhuria jambo lake, akilimaliza anaondoka. Mbona mahakamani anahudhuria na hamna tatizo lolote? ma lakini, tukirejea kwenye uh, kesi yenyewe ya msingi hivi sasa, uh, kile ambacho kinaendelea juu ya kesi ya uh, Eric Kabendera ni nini hasa? Juu ya kesi ya msingi bado tunaendelea na na upande wa serikali kufanya mazungumzo, kwa sababu kesi ya namna hii ukiacha iendelee kama ilivyo, hiyo tayari kukaa miaka mitatu miaka minne miaka mitano bila hawezi kukamilika. Sasa kitu kama hicho kwa mtu ambaye kama mgonjwa, awezi kutembea vizuri, imekuwa na shida alafu halafu uh, kumwacha kumwacha akae miaka minne mitano, tuliona cho sawa. Kwa hiyo tuliamua kuatulifikii na tukafanya majadiliano baadhi na ndugu, tukaona ni vizuri tuingie kwenye mazungumzo. Kwa hiyo bado tuko kwenye mazungumzo na upande ya serikali, na wao wamesema hivyo. Kwa hiyo tutakapokubaliana basi tutajulisha mahakama inshala, anaweza labda wakakubaliana mapema au vyovyote itakavyokuwa, tutatoa taarifa. Lakini maombi yenu Awali ilikuwa ni kwenda kwenye ibada ya kesho, ama ikiwezekana vilevile Eric ya safiri kwenda kwenye maziko yatakayofanyika Bukoba tuliomba. Ombo wetu wa msingi ilikuwa ni kuhudhuria na kumwaga mamaake kwa siku ya kesho, kwa sababu tulijua suala la kwenda Bukoba lingekuwa ni complication zaidi au ingekuwa ni gumu zaidi kuliko kitendo cha mtu kuaa hapo ndani ya muda mfupi mchache, muda wa mchana ilikuwa ni rahisi zaidi kuliko kumafuria mpaka Bukoba. Na kwa hivi sasa hili swala limesha uh, kataliwa na mahakama hiyo ya Kisutu. Uh, kwa maana hiyo ni jambo ambalo mmeshakubaliana nalo na hamtoendelea kuendelea uh, kuendeleza kuliomba ama ni nini kwa sasa hivi, kwa sababu watu wengi wanataka kufahamu, je, ni kwamba ndo mmeshakata ah, tamaa kabisa? Sasa, juu ya kutaka kuona kwamba Eric anafanikiwa uh, kumwaga mama yake ama kumzika mama yake, ama bado kuna masuala ambayo mnadhani mnataka kuyafanya ni ulivyoona ni kwamba maamuzi ya mahakama ametoka, na kama unachukua unakua za kisheria. Lakini kwa muda da ambao tuko nao, tukasema ni vizuri zote tuzielekee zaidi kwenye kukusana mchango kuaishaa maowa na mhifadhi kwa vile ambavyo alikuwa anataka au alikuwa anaishi, ama haifadhiwe vizuri. Amo kwa ndapo ni jambo la baadaye zaidi, na sijui kwa sheria Maanake ili linalotaka kukuuliza, nilizekaa, nina a, shangaza kidogo a, hakuna utaratibu ambao mnaweza kuomba a, pengine hata mwili wa mamake Eric ukafika maeneo ya karibu na gereza, na gereza likamwachia angalau kuwaga tu mwili wa mama yake, na a, yeye kurejea gerezani? Hakuna sheria, ni masaa tu ya kitaratibu, lakini naamini na, na kwa mfumo wetu tuliokuwa nao hapa sasa, baada ya mwamuzi wa mama hiyo, sidhani kama upande wa magereza unaweza kaishi kitu cha maana, kwa sababu ni jambo la kiutawala zaidi, la kiutawala zaidi, kwamba magereza wakuwa magereza waone hizo nafaa, lakini kaaza kugane kama naweza akafanya hii, lakini kama wangetupa hiyo sikitukifanye hivo. Kwa hiyo ukketubado ni changamoto sana kwa kile ambacho mahakama leo imekieleza. Ah, lini tena mnarejea mahakamani na uh, kile ambacho mnatarajia kukisikia kutoka mahakamani mtakaporejea tena ni nini? Manake, kama ulivyogusia kwamba shauri hili linasubiri uh, uchunguzi ukamilike. Tunakuja tena mahakamani siku ya tarehe kumi na tatu mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na ishirini ambapo tutakuja kutaja tena na kuona hayo mazungumzo yamesikia wapi juu ya kikabendera pamoja na serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Naam, basi huyo ni uh, Jebra Kambole ambaye ni mmoja kati ya mawakili wa mwanahabari Erik Kabendera ambaye anakabiliwa na mashitaka ya uhujumu uchumi, ambaye vilevile eh, mama yake kama wiki mbili tatu zilizopita alionekana katika vyombo vya habari akimwomba rais wa Tanzania John Pombe Magufuli aweze uh, kumsamehe mwanaye na kumtoka kwa kuwa Eric Kabendera ndio amekuwa aki kumuhudumia na mama huyo, amefariki dunia. Na shauri hapo ilikuwa ni kutaka kwenda kuomba eh, Erick Kabendera ahudhurie kwenye ile ibada ya kumuaga mama yake, lakini mchakato uh, wa mahakama umepinga shauri hilo na kile ambacho kinaonekana kuendelea kwa upande mwingine wa kesi hiyo. Aa, katika yale ya masuala ya makubaliano baina ya mahakama na upande wa utetezi inaelezwa kwamba um, upande wa mashtaka ulisema kwamba upande wa utetezi umekamilisha marekebisho katika maombi yao waliotakiwa kuyafanya. Hivyo mchakato huo unaendelea, na kama kama alivyogusia hapo uh, Kambole Jebra kwamba kesi ya Kamendera itasikilizwa tena mara baada ya kuahirishwa kwa takribani mara kumi na leo pia imeahirishwa kwa kupangiwa kusikilizwa tarehe kumi na tatu ya Januari mwaka huu wa 2020. Shukran kwa kuwa nami, naitwa Idi Ligongo. Endelea kuwa nasi hapo kesho na hapo baadaye vile vilevile katika matangazo yetu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na shukran kwa kuwa nasi.