Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi ikiwa ni Januari 3 mwaka 2020, karibuni. katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Wakili wa mwandishi wa habari Eric Kabendera huko nchini Tanzania, ambaye anakabiliwa na kesi na yuko rumande, amenyimwa ruhusa na mahakama ya Dar es Salaam kwenda kuaga mwili wa mama yake. Je, wakili Kabendera anasemaje? iko chini ya magereza na ni magereza ambao wanamleta mahakamani, wanamtoa, wanampeleka hospitali, wanamjisha gerezani, kumweka pale, anahudhuria jambo lake, akimaliza anamabona mahakamani, anahudhuria na amna. Na katika ripoti nyingine, kufuatia shambulizi la kigaidi kwenye basi huko pwani ya Kenya, mamlaka husika zimechukua hatua kusimamisha safari za mabasi kwa muda. Safari zilisimamishwa huku maafisa wa idara zote za usalama wakiwemo maafisa wa jeshi KDF, maafisa wa kitengo cha polisi wa GSU na maafisa wa polisi wale wengine waliokabiliana na maswala ya ugaidi walikuwa wanafanya msako. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Patrick Ndwimana. Kwa mujibu wa televisheni ya Iraki na maafisa watatu wa, wa serikali ya Iraq, kamanda wa kikosi cha Iran Quds Force Jenerali Kasim Suleiman ameuawa leo katika shambulizi la anga kwenye uwanja wandegyo, wa ndege wa kimataifa mjini Bagdad. Mwingine aliyeuawa katika shambulizi hilo ni Abu Mahdi Al Muhandis, naibu kamanda wa kundi la wanamgambo Popular Mobilization Forces PMF linaloungwa mkono na Iran. Kundi hilo PMF limeishtumu Marekani kuhusika na shambulizi hilo. Afisa ambaye hakutaka jina lake litajwe ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba Almuhandis alikuwa amekuja kwenye uwanja wa ndege kumpokea Jenerali Suleiman, ambaye ndege yake ilikuwa imewasili kwenye uwanja huo ikitokea aidha Lebanon au Siria mapema leo. Afisa wa kundi la wanamgambo linaloungwa mkono na Iran amesema watu saba waliuawa na kombora lililorushwa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa mjini Bagdad. Afisa huyo naye ameishtumu Marekani kwa shambulizi hilo. Baadaye wizara ya ulinzi ya Marekani imetoa taarifa ikisema Rais Donald Trump ndiye ameamrisha shambulizi hilo kwenye uwanja wa ndege wa mjini Bagdad. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper jana amesema Marekani anajipanga kuchukua hatua za tahadhari za kijeshi Kuzuia ya mashambulizi mengine dhidi ya vikosi vya Marekani. Espa anasema wizara yake inaendelea kuona dalili kwamba Iran na wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran wanaweza kuwa wanaandaa mashambulizi zaidi dhidi ya vikosi vya Marekani vilivyopo Mashariki ya Kati. Mashambulizi ya anga ya Marekani ambayo yalilenga ngome za kundi la Kataib Hezbollah nchini Iraq yalisababisha maandamano makubwa kwenye ubalozi wa Marekani mjini Bagdad ambayo iliendeshwa na wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran pamoja na wafuasi wao. Hali ilikuwa shuari jana kwenye ubalozi huo baada ya wanamgambo kuondoka eneo la ubalozi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alimshutumu kiongozi wa Kataib Hezbollah na wengine anaowaita magaidi kuongoza shambulizi dhidi ya ubalozi wa Marekani mjini Bagdad. Wizara ya ulinzi wa Marekani ilituma wanajeshi mia saba na hamsini huko Kuwait. Hatua ambayo waziri Espe anasema ni ya kuchukua tahadhari. Ndege ya kijeshi imeanguka jana Alhamisi baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege huko Darfur magharibi nchini Sudan na kuua watu wote kumi na wanane waliokuwa ndani ya ndege hiyo, kwa mujibu wa jeshi. Shirika la habari la Reuters inaripoti, na hapa Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Ndege hiyo aina ya Antonov kumi na mbili ilianguka dakika tano baada ya kuondoka Elgenaina na kuwa wanahewa saba pamoja na majaji watatu na raia wanane wakiwemo watoto wanne, taarifa ya jeshi imesema. Sababu ya ajali hiyo inachunguzwa. Elgenaina ambao ni mji mkuu wa Darfur Magharibi uko karibu na mpaka wa Sudan na Chad na kwa muda umeona mapambano makali kati ya makundi ya kikabila katika siku za karibuni. Kuna uwepo mkubwa wa jeshi kuzunguka mji huo ambao umeongezwa usalama na wiki hii ulipata ugeni wa maafisa waandamizi wa, wa serikali. Ndege nyingi za jeshi na abiria nchini humo zimetengenezwa katika uliokuwa Umoja wa Sovieti, na nchi imekumbwa na mfululizo wa ajali za ndege katika miaka ya karibuni huku jeshi mara kwa mara likilaumu matatizo ya kiufundi na hali mbaya ya hewa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, ndege hiyo awali ilipeleka misaada Dafur magharibi, ambayo mapema wiki hii iligubikwa na mapambano mabaya ya kikabila. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Bunge la Uturuki limeiruhusu serikali kutuma wanajeshi nchini Libya kuisaidia serikali inayotambuliwa kimataifa katika vita vya kuudhibiti mji mkuu Tripoli. Spika wa bunge Mustafa Sentop amesema mswada umepitishwa Alhamisi kwa kura 325 dhidi ya 184 kuruhusu wanajeshi wapelekwe Libya. Hatua hiyo ya bunge inaipa serikali ya Rais Recep Tayyip Erdogan muda wa mwaka mmoja kutuma wanajeshi Libya, hatua ambayo inaongeza wasiwasi kwamba wanajeshi wa Uturuki watachochea vita vya Libya kuongezeka na kuvuruga usalama katika kanda hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Baada ya mswada wa kutuma majeshi Libya kupitishwa, afisi ya rais Erdogan ilitoa taarifa inayoeleza kuwa Erdogan na rais wa Marekani Donald Trump wamejadili migogoro ya Libya na Siria na umuhimu wa kutumia sera za kidiplomasia kutanzua migogoro hiyo. Marekani jana imemwekea vikwazo waziri wa ulinzi wa Kuba, ikimshutumu kuhusika na ukiukaji wa haki za binadamu na kumuunga mkono rais wa Venezuela, Nicolas Maduro. Waziri wa ulinzi wa Kuba, Leopoldo Cintra Frias na wanawe, Debora Cintra Gonzales na Leopoldo Cintra Gomez, hawaruhusiwi kuingia Marekani. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo anasema waziri wa ulinzi wa Kuba Alihusika katika vitendo vya mateso dhidi ya wa wapinzani wa rais Maduro kwa kushirikiana na jeshi la Maduro na maafisa wa upelelezi. hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, bunge la Libya jana Alhamisi limelani kuwa ni uhaini wa hali ya juu kwa uingiliaji kati wa kijeshi wa Uturuki kuiunga mkono serikali ya Tripoli ambayo inatambuliwa na Umoja wa Mataifa. Shirika la habari la Ufaransa AFP lina ripoti, na hapa Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Libya imegubikwa na vurugu tangu ghasi ambazo ziliungwa mkono na NATO na kumwondoa mamlakani na kumuua dikteta Muammar Gaddafi mwaka 2011, huku tawala za mashariki na magharibi mwa Libya zikivutana juu ya nani ashike madaraka. Bunge ambalo limechaguliwa huko upande wa mashariki mwa nchi lenye ushirika na kiongozi mwenye nguvu za kijeshi Khalifa Haftar, ambaye yuko katika mapigano na serikali ya kitaifa ya GNA inayotambuliwa na Umoja Mataifa inayoongozwa na Fayez Al Saraj Al-Saraj na wale ambao wanamuunga mkono wameomba uingiliaji kati wa nchi za kigeni nchini Libya na hili tunaliona ni kosa kubwa la kihaini, Ehmayed Huma, naibu makamu spika wa bunge, ameliambia shirika la habari la Ufaransa. Wabunge wa Uturuki jana Alhamis waliidhinisha upelekaji wanajeshi kuisaidia serikali ya GNA ambayo imepigwa vibaya na uchokozi wa Haftar dhidi ya mji mkuu tangu mwezi Aprili mwaka jana. Homa amesema kikao cha haraka cha bunge kitafanyika Jumamosi katika mji wa Bengazi kutathmini athari za uingiliaji kati huu wa Uturuki katika masuala ya ndani ya Libya. Hatua hii potofu iliyochukuliwa na rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan, ambayo imepewa baraka na bunge la nchi hiyo, itakuwa na matokeo mabaya sana kwa eneo hilo. Huma amesema na kuwataka wananchi wa Libya kuungana pamoja na Haftar katika jeshi lake la LNA. GNA imehalalisha ombi lake kwa Uturuki katika misingi kwamba watasaidia kuzima uchokozi wa Haftar katika mji mkuu. GNA ina kila haki ya kutetea uhalali wake na kuwalinda raia dhidi ya uchokozi unaofanywa na, na wale wanaotaka kutenda mapinduzi wanaoungwa mkono na watu kutoka nje, amesema waziri wa mambo ya ndani Fati Bachaga katika taarifa yake kwenye Facebook. Uturuki mwezi Novemba ilitia saini makubaliano ya bahari na kijeshi na GNA kwa taifa hilo kutoa msaada wa uingiliaji kati wa moja kwa moja utakaofanywa na majeshi ya Uturuki ili kuunga mkono utawala wa Tripoli. Mikataba ilielezwa ilikuwa ya kisheria na ya wazi, kwa mujibu wa Bagacha wa GNA, kinyume na makubaliano kati ya majeshi ya Haftar na mataifa ya nje ambao wanafanya mambo kimya kimya kusaidia kuandikisha mamluki. Saudi Arabia, Misri na Umoja wa Falme za Kiarabu UAE wanamuunga mkono Haftar na wamekumbwa na uhusiano wenye mvutano na usio mkubwa sana na Uturuki. Taifa jingine ambalo linayeunga mkono GNA ni Qatar. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais mpya wa Algeria Abdel Majid Tebboune jana ameunda baraza la mawaziri wiki mbili baada ya kuchukua rasmi uongozi kufuatia uchaguzi wenye utata Serikali ya Tebun inaundwa na mawaziri 39. Majina yao yametangazwa na msemaji wa rais kwenye televisheni ya serikali. Mawaziri waliohudumu wakati wa utawala wa rais wa muda mrefu Abdulaziz Butlefika wamepewa wizara muhimu kama wizara ya mambo ya nje, wizara ya mambo ya ndani na wizara ya fedha. Tebun mwenyewe aliwahi kuwa waziri mkuu chini ya uongozi wa Butlefika aliyejiuzulu mwezi Aprili kufuatia shinikizo la waandamanaji. Wanawake watano wameteuliwa kwenye wizara tofauti nchini Algeria. Rais anahudumu pia kama waziri wa ulinzi. Jeshi la majini la Australia leo limeanza kuwaokoa maelfu ya watu waliokwama kwenye pwani ya mashariki mwa nchi hiyo kufuatia moto mkali wa misituni unaoendelea kuteketeza maeneo kadhaa ya taifa hilo. Maelfu ya watu waliokuwa katika likizo ya msimu wa kiangazi waliombwa kuondoka kwenye mbuga za wanyama na maeneo ya utalii katika pwani ya jimbo la New South Wales na jimbo la Victoria kabla ya viwango vya juu vya joto na upepo mkali kushuhudiwa katika maeneo hayo kesho Jumamosi. Kwa mara ya kwanza kabisa, jimbo la Victoria limetangaza hali ya janga na kuwapa mamlaka ya viongozi kuwalazimisha watu kuondoka kwenye ardhi zao. Hali ya janga ilitangazwa pia katika jimbo la New South Wales. Wiki hii moto uliwaua watu saba katika jimbo la New South Wales na kuua wengine wawili katika jimbo la Victoria. Waziri Mkuu Scott Morrison jana aliomba wananchi kuwa watulivu kabla ya kutembelea maeneo yaliyoathirika, ambapo hakupokelewa vizuri. Mkanda wa video umemwonyesha waziri Morrison akikabiliwa na kundi la wenyeji wenye hasira. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mahakama ya hakimu mkazi Kisutu ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania imekataa maombi ya mwanasheria wa mwandishi wa habari za uchunguzi Eric Kabendera ambaye anashikiliwa kwa makosa ya uhujumu uchumi maombi ya mwanasheria wa Kabendera yalikuwa ni kuomba ruhusa kwa mteja wake kwenda kushiriki mazishi ya mama yake ambaye alifariki mwanzoni mwa wiki hii. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na mwanasheria wake Jebra Kambole na akamuuliza kwanza sababu ya mahakama kukataa maombi yake mahakama yenyewe mahakama mtumkazi Kisutu imesema kwamba haina mamlaka ya kusikiza shauri hilo kwa sababu shauli hilo ni la uhujumu uchumi na yenyewe ina mamlaka ya kuainisha ka shauri, lakini pamoja na maamuzi hayo haikwenda kwenye hoji za msingi, ambayo kitu hujainisha sababu hasa kwa nini saili ni muhimu kwaelii kuhudhuria mazishi au kumwaga mama yake mzazi. Lakini maombi yetu sisi yalikuwa ni kwamba Eric aweze kupata fursa akiongozana na maskari kuweza kumwaga mama yake siku ya Ijumaa, siku ya kesho, saa sita mchana. Basi kile ambacho unaweza kutueleza vilevile vile katika uh, yale ambayo mliainisha kwenye mahakama kwa ajili ya kupata ruhusa hiyo uh, kwa Eric Kabendera, mlikuwa mnafahamu kabisa kwamba mahakama ya Kisutu haina mamlaka hayo, ama shauri lenu nyinyi lilikuwa limejikita kwenye nini hasa? Kwanza kabisa kesi hii kesi hii indakisuki iko mahakama Kisuki na kesi hii Uh, itaenda mahakama kuu pale tayari ijakamilika, kwahio mahakama kuu pale pesa ijafika, lakini tunaamini mahakama ya ma ma Kisutu ilikuwa ina mamlaka ya kumruhusu Eliki kwenda kuuzika mama yake, kwa sababu mahakama ya Kisutu hiyo hiyo ndo ilishikilia maombi yetu ya hoja ya Eliki kwenda kupatia matibabu. Ni mahakama hiyo ya Kisutu ambayo huwa inaidisha shauri, na ni mahakama hiyo ya Kisutu ambayo imesema Eliki aenda gerezani arudi siku fulani, aende akatibie arudi siku fulani. Kwa hio tunaamini kwamba bado ilikuwa ina mamlaka ya kufanya hilo kumwaga um, um, um, mama mzazi ni ka mujibu wa katiba, kwa sababu ibara ya kumi na sita ya katiba yetu Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inasema kila mtu ana haki ya faragha yake yeye na na faragha ya familia ya, yake yeye. Utaratibu huu unaonekana ni wa nadra sana kwa kile ambacho kinaelezwa. Endapo mahakama ingekubaliana na shauri lenu, ah, hili swala lingeratibiwa vipi? Sasa haya ni maeneo ambayo watu wengi wanapojia wafanyakazi, lakini tukasema lazima tuiegeshe jamii kwamba hii kinapasa kuwa kinafanyika na mara zote, kwa sababu hata walipokuwa naweza kumpigwa kumpeleka aa hospitali ya Amana ni magereza, walikuwa wanachukua wanampeleka hospitali, wanamuondosha. Kwa hiyo sio jambo ambalo ni la ajabu au na maeneo mengine duniani kote inafanyika, ni hapa tu Tanzania kwamba watu hawana tabia ya kufanya maombi ya namna hiyo, lakini ni jambo ambalo linawezekana, ni jambo ambalo linaratibika, kwa sababu ei iko chini ya magereza na ni magereza ambayo wanamleta mahakamani, wanamtoa, wanampeleka hospitali, wanamjisha gerezani kwao, ni pale umekapale a jambo lake akilimaliza anamuaga bwana mahakamani, anahudhuria na amna amna yoyote. Lakini maombi yenu ya awali ilikuwa ni kwenda kwenye ibada ya kesho, ama ikiwezekana vilevile Eric ya safiri kwenda uh, kwenye maziko yatakayofanyika Bukoba. Maombi yetu ya msingi ilikuwa ni kumwaga manawake kwa siku ya kesho, kwa sababu tulijua suala la kwenda Bukoba lingekuwa ni complicated zaidi, au ingekuwa ni gumu zaidi kulipo kitendo cha mtu kumwaga manawake wapo waowapo ndani ya muda mfupi mchache, muda wa mchana ilikuwa ni ni rahisi zaidi kuliko kumsafirisha mpaka Bukoba. Naam, ni mwanasheria Jebra Kambole akizungumza na VOA kutoka Dar es Salaam. Na sasa basi tunaelekea huko nchini Kenya kufuatia shambulizi linalodaiwa kufanywa na kundi la kigaidi la Al-Shabaab kutoka Somalia kwenye basi moja la abiria lilokuwa linatokea Mombasa kuelekea Lamu hapo jana. Hali ya wasiwasi imetanda katika Pwani ya Kenya, huku jeshi la polisi na vyombo vingine vya usalama vikiendelea kuwasaka washukiwa na pia kuimarisha usalama. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede na kumuuliza ni hatua gani za ziada ambazo zimechukuliwa na jeshi la polisi. Safari so zilisimamishwa huku maafisa wa idara zote za wa usalama wakiwemo maafisa wa jeshi KDF maafisa wa kitengo cha polisi wa GSU na maafisa wa polisi wale wengine waliokabiliana wa na masuala ya ugaidi walikuwa wanafanya msako na wakafunga safari zote katika eneo hilo. Kwa kawaida, huwa ikifika kila basi ikifika katika hapo huwa yanakusanywa kwa pamoja, alafu yanapewa yanasindikizwa na maafisa wa polisi ama maafisa wa jeshi. Lakini wakati wa tukio hili, safari zimesimamishwa na operation imekuwa ikiendelea. Hatujapata taarifa ikiwa marufuku hiyo imeondolewa ama bado. Hapo awali, baada ya tukio lingine la shambulizi kama hilo ambalo lilitokea eh, mwaka elfu eh, mbili na kumi na eh, nne ambapo watu saba waliwawa katika basi la Tahmid, wanne kati yao walikuwa maafisa wa polisi. Serikali ilichukua hatua ya kupiga marufuku safari za, za, za basi usiku na imekuwa ni kwamba mabasi husafiri tu mchana peke yake, na yakifika katika eneo la Minjila yanapewa ulinzi wa wa, wa wa polisi kuelekea wa maeneo ya Garsen na hadi kufika Lamu, hasa sana katika kitengo hicho cha msitu wa Boni na kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa. Maanake kama ulivyogusia kwamba utaratibu ni mabasi kujikusanya kwa kikundi na kupewa uh, ulinzi na wanausalama wa Kenya, kwa mazingira ya ya, ya leo, shambulizi hili jinsi li, lilivyotokea, uh, uh, inaonekana kwamba hili swala halikufanyika kijapata kuelewa vizuri, kwa sababu huwa ni kawaida, hata kama ni magari ya binafsi. Hata kabla ya matukio haya ya shambulizi ilikuwa ni kawaida maafisa wa polisi wanaweka vile zile zinaitwa kama road block, wanafanya upekuzi, uchunguzi wa kila mara na wanafanya doria za kila mara katika hiyo hey, barabara, lakini ni sehemu ndefu sana na ndao, ni sehemu ambayo ni msitu, msitu ambao ni mzito sana, na labda wanaweza kuwa walishika doria sehemu moja na wakakosea kule kwengine, lakini sijabainisha ni vipi, kwa sababu hayo mabasi huwa yameandamana na maafisa wa polisi ndani. Labda wakati wa tukio hilo, wao walishambulia, na kwa sababu inasemekana walishambulia walivizia wakashambulia na kutoroka. Taarifa za awali zilikuwa ni kwamba mabasi hayo yametekwa nyara, lakini ripoti zilivyoendelea kutokea ni kwamba walishambulia tu, risasi ikamiminiwa basi na wakatoroka wale wahusika. Kijumla, mazingira ambayo yapo katika maeneo karibu na msitu ama vijiji ama miji ambayo iko karibu na msitu huo, a, hali ikoje kiujumla katika kuratibu usalama, kwa mujibu wa polisi ama jeshi la Kenya? Kuna beria za kila za mara kwa mara zinafanywa na idara a za, za. Ni mwandishi wetu Liberty Adede akizungumza nasi kutoka Mombasa. <mimu> VOA mitaani <mimu> Leo katika VOA mitaani tuko huko Mombasa nchini Kenya, ambako mwandishi wetu Salma Mohamed amezungumza na wananchi wa mjini humo wakielezea malengo yao kwa mwaka huu wa 2020 na huku wakitafakari yale waliokumbana nayo mwaka uliopita. Kwa majina anaitwa Jojo Ndijo cha kwanza ni kushukuru mwenyezi Mungu, kwa sababu kuvuka mwaka si jambo la rahisi sana. Ingawaje hiyo mwaka iliyopita hali ilikuwa ngumu sana, lakini expectation ya mwaka huu sana sana tunaomba Mungu ili aweze kutufungulia njia ya makazi e, mimi haswa kazi yenye nafanya, mimi nafanya kazi mbili, nafanyanga kazi ya electrical na haswa sahizi unakuta kwamba hizo kazi kuzipata imekuwa ni duni zaidi, na imenibidi nirudi katika hii sekta ya bodaboda, angalau nipate ile kitu ambayo naweza kula kidogo na balance, kwa sababu ukiangalia kwamba utategemea huku unakuta kwingine hakuna, na maisha lazima yaendelee, watoto watakana wasome, nyumba inastahili ulipe, na ile ambayo imekuja bora, nipate ile njia ya kufaulu. Yanu, okay, yangu, saizi, ya kufaulu ile tu, kwamba yani usije ukamlagae mtu okay. Mambo ya kisiasa, ndugu yangu, chenye naweza kusema kwamba kibinafsi nimechoka na wanasiasa, kwa sababu saizi kuna mambo ya BBI ambapo wanapanga mambo yao ya referendum, lakini mimi mambo ya referendum, kila mwaka referendum. Ambapo kwamba unakuta kwamba yani haisaidii watu wa Kenya kila mtu anakuja kwamba tufanye hivi tufanye hivi. Sasa chenye wangefanya zaidi badala ya siasa ya mambo ya referendum nini na nini wangeangalia njia kwamba wananchi wanaweza ukapata kazi. Nikiangalia pakubwa ni kwamba wanasiasa wanapanga tu mambo ya kwamba wakenya waletewe mambo ya referendum hiyo. Ni kuna uhakika kabisa, kwa sababu tuko na 2020 na kila mtu anajipanga ili inapofika 2022 apate ile njia rahisi ambaye anaweza kuingia nayo katika uongozi, ambapo mimi mwenyewe hivi, yani kitu ambayo ni hainipendezi zaidi. Okay, nashukuru sana Mwaka 2020 ni kitu ambaye hatujaona. Nashukuru sana mwaka, mpya imeanza, lakini kwa upande wangu mimi as a hustle person ama youth ama age of less than 30, nashukuru sana. Mungu amenibariki mimi mwenyewe kama kama youth, nimepanga kuinua familia yangu na kwanza na stated ambayo inasumbua sana ya ku somesa watoto wangu. Mimi niko na watoto na ninajua wananitegemea, na serikali pia anione, yani aone yut tusiate anione, anione mimi mwenyewe, si kulabu. Mi nilikuavuka mwaka kwa hapa tu kwa kazi yangu, mi nakenda kazi ya kuwasimamia magari, ndio kazi yangu, lakini nilivuka nayo hiyo mwaka nilifu, nilishukuru sana Asante ya Mungu nimeona mwaka 2020 nilikuwa na tamani lakini nimeiona. Eh, nilikuwa nafikiria mambo mengi juu hiyo mwaka imeisa, hata sikuona kitu mzuri. Lakini hii mi na tamani nitengeneza vitu mazuri tena, juu tunafanya hiyo kazi bila hata masini ya kutumia, lakini tunatumia tu mkono, lakini saa hii nataka tutumie hili masini yani to develop hiyo kwa hii mwaka wengine. E, mi ni kwa kanisani nilikesha na familia yangu mwanzo. Nashukuru kwa Mungu kunipa maisha kikubwa enye nawezasema, kukumbuka tu ni ile kuwa tu mzima na ile kwa Mungu niepusha na mambo mengi, hiyo ndo kikubwa enye huwa nakumbuka, nakushukuru Mungu maanake ni wengi wamefanya maajali, lakini mi nashukuru Mungu niko haya e, ile kikubwa pia ni kushukuru Mungu. Vile sisi mahasola tumehasola, lakini tunasomesha mpaka watoto, tunang'ang'ana watoto, ile kikubwa ile inafurahia mtu wangu, ile yako university, unaona pia hewa vile ina nini. Pia mambo si mabaya, ni mwaka wa mafanikio na ni mwaka wenye tunatarajia mengi mazuri. Eh, hatujui ya mbele lakini Mungu mwenyewe yajua. Sasa tunatarajia mengi mazuri lakini, kulingana na vile mwaka imeanza, naona mambo ni mazuri. Kama Wakenya tunafaa kubadilisha hii mambo ya nchi yetu. Kwa vile nchi yetu ilikuwekwa hapo nyuma, tulikuwa na mambo mengi, tunaona wakubwa wetu vile mambo yalikuwa yanaendelea. Sasa tulikuwa tunaomba mwaka huu tubadilishe, maanake uchumi mwaka ule uliopita ulikuwa chini sana. Sasa tulikuwa tunaomba mwaka huu uchumi uchumi wetu ile mabadiliko ianze juu tena. Kitu ya pili, na dediketia wamama akina mama maanake akina mama hawajawachwa nyuma. Wakati ule wa kitambo mama alikuwa analala tu wanafanya mambo, lakini sasa hizi mama wamesimama ngangari, nikiwa mama mmoja wao kusimama ngangari. Wa mama, tuungane tuwe pamoja na tusimame ngangari. Akina mama pia tuingie bunge kama mchezo, tusiwache wanaume watutawaleta wale sana, tuingie akina mama eh, ni mwaka wa kina mama 2020 kingangari sana, kwanza nikianziwa na mimi hapa Kenoli ya Nyali. kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu katika matangazo yetu ya jioni, leo ni siku ya live talk. Basi usikose kujiunga nasi kwenye live talk. Na sasa basi, namwona Patrick Nduimana yuko tayari kutusomea muhtasari wa habari. Kwa mujibu wa televisheni ya Iraqi na maafisa watatu wa, wa serikali hiyo ya Iraq, kamanda wa kikosi cha Iran Quds Force Jenerali Kasim Suleimani ameuawa leo katika shambulizi la anga kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa mjini Baghdad. Mwingine aliyeuawa katika shambulizi hilo ni Abu Mahdi al Muhandis, naibu kamanda wa kundi la wanamgambo Popular Mobilization Forces PMF linaloungwa mkono na Iran. Wizara ya ulinzi wa Marekani imesema kwamba Rais Donald Trump ndiye ameamrisha shambulizi hilo kwenye uwanja wa ndege wa mjini Bagdad. Na ndege ya kijeshi imeanguka jana Alhamisi baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege huko Darfur magharibi nchini Sudan na kuuwa watu wote 18 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Je, eh, kwa mujibu wa jeshi Bunge la Uturuki limeiruhusu serikali kutuma wanajeshi nchini Libya kuisaidia serikali inayotambulika kimataifa katika vita vya kudhibiti mji mkuu Tripoli. Spika wa bunge Mustafa Sentop amesema mswada umepitishwa Alhamisi kwa kura 325 dhidi ya 184 kuruhusu wanajeshi wapelekwe Libya. Marekani jana imemwekea vikwazo waziri wa ulinzi wa Kuba ikimshutumu kuhusika na ukiukaji wa haki za binadamu na kumuunga mkono rais wa Venezuela Nicolas Maduro. Waziri wa ulinzi wa Kuba Leopoldo Cintra Frias na wanawe Debora Cintra Gonzales na Leopoldo Cintra Gomez hawaruhusiwi kuingia Marekani. Rais mpya wa Algeria Abdel Majid Tebun jana ameunda baraza la mawaziri wiki mbili baada ya kuchukua rasmi uongozi kufuatia uchaguzi wenye utata. Serikali ya Tebun inaundwa na mawaziri 39. Majina yao yametangazwa na msemaji wa rais kwenye televisheni ya serikali. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington, DC. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezi wa matangazo haya ya cd mimi ni Khadija Riami na mwenzangu hapa studio ni Patrick Ndwiman, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. <coughs>