Ijumaa, Januari tatu, mwaka elfu mbili ishirini saa moja na nusu Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa matangazo ya Sauti ya Amerika, mjadala wa saa nzima LiveTalk. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet www.voaswahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa Makuu. Karibuni. Kabla ya mjadala, miongoni mwa habari utakazosikia ni kwamba hisia mbalimbali zatolewa kutoka sehemu mbalimbali za dunia kuhusu kifo cha kamanda wa ngazi ya juu wa Iran, Qasem Soleimani. Kutakuwa na uchaguzi mkuu ta Tanzania na, na Burundi. Matarajio yangu nikuwa na, na omba kama kuna uwezekano bunge lijaribu kuzifanyia marekebisho sheria za uchaguzi. Na hicho ni kidokezo cha mtadala wetu wa Live Talk hivi leo, ambapo baadhi ya wasikilizaji wanachangia kuhusu matarajio yao na matukio muhimu katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Harison Kamo anakusomea habari za dunia. Marekani imefanya shambulizi la anga huko Iraq na huenda likatoa hasara kubwa kwa Iran baada ya kumuua kiongozi wa kikosi cha hali ya juu nchini humo cha Kud. Pentagon imethibitisha kuuawa kwa Jenerali Kasim Suleimani katika taarifa yake Alhamisi ikisema shambulizi hilo lilifanywa kwa amri ya rais Donald Trump. Ameongeza kusema kwamba shambulizi hilo lilikuwa makini na la kulinda raia wa Marekani nje ya nchi. Kulingana na taarifa za Marekani, Jenerali Suleimani alikuwa akifanya mipango ya kufanya mashambulizi dhidi ya wanadiplomasia na wanajeshi wa Marekani walioko Iraq na eneo zima la Mashariki ya Kati. Kuuawa kwa kiongozi wa kijeshi wa Iran na Marekani mapema leo kumezua mjadala mkubwa wa kimataifa kuhusu hatua zitakazohitajika kuchukuliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhamed Zarif, amesema kuwa kuuawa kwa Jenerali Kasim Soleimani ni tendo la kigaidi linalokosea heshima utaifa wa Iran. Wizara ya ulinzi ya Marekani kwa upande wake imetetea mauaji hayo ikidai kuwa Soleimani alikuwa na mpango kushambulia wa kushambulia wanadiplomasia wa Marekani na wanajeshi nchini Iran na kwenye eneo la mashariki ya kati. Rais wa Iran, Hassan Rouhani, amesema kuwa Soleimani amekufa kama shujaa na kwamba kifo chake kitaongeza azma ya Iran ya kupinga ubabe wa Marekani pamoja na kulinda misingi ya Kiislamu. Amesema kuwa hana shaka kwamba Iran pamoja na mataifa mengine ya kieneo yatalipiza kisasi. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi kwa upande wake amekosoa hatua hiyo akisema kuwa ilichukuliwa bila kushauriana na bunge la Marekani mafuriko mabaya zaidi kuliko yote kuwahi kutokea katika mji mkuu wa Jakarta, Indonesia, yameua zaidi ya watu wa 40 wiki hii na kupelekea kuhamishia maamuzi kwenye kudhibiti mafuriko kabla ya kuhamisha makao makuu ya serikali. Mvua kubwa Jumatano na Alhamisi ilipelekea mafuriko katika mitaro 268 nchini in Indonesia 158 na 8 katika maeneo ya chini ya Jakarta. Taasisi ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu ilieleza kwenye mtandao wa wake mfumo wa mitaro ya maji kwenye mji mkuu haitoshi kukidhi haja za mvua kubwa ya aina hiyo. Mchumi mmoja wa kusini mashariki mwa Asia ameeleza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waendesha mashtaka wa Japan wameongeza kasi ya uchunguzi dhidi ya aliyekuwa mwenyekiti wa kampuni ya kutengeneza magari ya Nissan, Carlos Ghosn, huku polisi wa kimataifa wa Interpol wakitoa hati ya kukamatwa kwake kwa serikali ya Lebanon alikotorokea. Ghosn anasemekana kukiuka dhamana aliyopewa na mahakama nchini Japan na kisha kutorokea Lebanon kabla ya kusikilizwa kwa kesi yake inayohusiana na matumizi mabaya ya fedha wakati alipokuwa akiongoza kampuni hiyo ya Nissan. Jana Alhamisi, vyombo vya habari vya Japan vilionyesha wachunguzi wakiingia nyumbani kwa Gosen mjini Tokyo. Serikali ya Lebanon imesema kuwa Gosen aliingia nchini humo kwa njia halali akitumia pasi ya Ufaransa na kwamba haina sababu yoyote ya kumkamata. Mwanzoni wakili wa Gosen alisema kuwa hakuwa na habari ya kutoroka kwake kwa kuwa alikuwa na pasi zake za kusafiria. Gausin anasemekana kuwa na uraia wa Lebanon, Ufaransa na Brazil. Rais wa Sudan Kusini Salva Kil ametoa msamaha kwa msomi wa chuo kikuu cha Harvard, mchumi ambaye hukumu yake awali ya mashtaka ya ujasusi ilikosolewa kimataifa. Peter Bia Ajak alikuwa miongoni mwa wafungwa thelathini katika orodha ya msamaha ambayo shirika la habari la AFP lilifanikiwa kupata iliyokuwa na tarehe ya Januari mosi. Msemaji wa jela kuu katika mji wa Juba ambapo br alikuwa akishikiliwa alieleza leo Ijumaa kwamba ataachiliwa huru hivi karibuni. ni suala tu la utaratibu, kwa sasa tunangoja nyaraka kutoka wizara ya sheria, na baada ya hapo wale waliopewa msamaha wataachiliwa huru, alisema meja jenerali Anthony Oliver lege Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Bodi inayoongoza michezo nchini Ghana imesema mapema leo kuwa shirika la soka la Ghana, GFA, limefukuza kazi makocha wote wa timu za taifa za wanawake na wanaume. GFA haikufafanua zaidi kuhusu hatua hiyo, lakini mkuu wake Kat Okraku aliyeteuliwa Oktoba aliahidi kubuni shirika jipya kufuatia madai ya hongo na ufisadi yaliyofichuliwa kwenye video ya uchunguzi iliyotolewa na mwanahabari mmoja nchini humo. Hatua hiyo sasa imefikisha kikomo uongozi wa kipindi cha cha pili cha kocha wa taifa Kwesi Apya Apya alichaguliwa kwa mhula wa pili mwaka wa 2017 baada ya kuongoza timu hiyo awali kati ya mwaka wa 2012 na 2014 chini ya uongozi wa Apia Ghana ilishindwa kufaulu kwenye kombe la dunia la mwaka wa 2018 baada ya kucheza kwenye michuano mitatu ya kombe la Afrika na kuondolewa mapema zaidi tangu mwaka wa 2006. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper anasema Marekani iko tayari kuchukua hatua ya kufanya shambulizi la kijeshi na kujihami ili kulinda majeshi ya Marekani kushambuliwa katika siku zijazo. Aspa aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba mchezo umebadilika na tumejiandaa kufanya kile kilicho muhimu kulinda wanajeshi wetu, malengo yetu, na washirika wetu katika kanda. Alisema shambulizi la hivi karibuni la anga lililomlenga Katib Hezbollah lilisababisha mvutano wa siku mbili katika ubalozi wa Marekani mjini Bagdad. Wanamgambo wenye silaha na wafuasi wao walishambulia ubalozi huo Jumanne wakipinga shambulizi hilo la anga na jopo la wanahabari la Somalia linasema serikali ya Somalia inayoungwa mkono na mataifa ya magharibi imekuwa na kawaida ya kupiga na kushikilia wanahabari mwaka uliopita. Katika ripoti yake, jopo hilo limesema kuwa mwenendo huo huenda unalenga kudhibiti wanahabari kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mwaka huu. Kwa muda mrefu, kundi la kigaidi la Al Shabab lenye uhusiano na Al Qaida limelaumiwa kutokana na vifo vya wanahabari ambavyo kwa siku za karibuni vinaonekana kupunguka, ingawa wanahabari wawili waliuawa wa wa mwaka jana kutokana na mashambulizi ya bomu. Wanahabari wanasema kuwa tishio jipya sasa linatoka kwa vikosi vya serikali. Maafisa wa usalama wamesemekana kushikilia waandishi wa habari 38 nchini humo mwaka uliopita, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na katibu mkuu wa jopo la waandishi wa habari Abdale Ahmed Mumin ameongeza kusema kuwa wengi wao walikamatwa wakati wakiripoti kuhusu mashambulizi ya bomu kutoka kwa wanamgambo au kuangazia masuala ya ufisadi miongoni mwa maafisa wa serikali. Hesabu siku ya tatu ya mwaka elfu mbili ishirini. Makubwa yameanza kutikisa mwaka, vinywa vimeanza kuyazungumzia, masikio yameanza kuyasikia. Kuna mengi yaliyotikisa mwaka uliopita elfu mbili kumi na tisa lakini yakakosa kupata suluhu lake, yameingia mwaka elfu mbili ishirini. Kuna yale ya kutabiri na yale yanayoweza ya kuja bila kutabiriwa. Hii leo kwenye Live Talk tunaangazia makubwa yanayoweza kutikisa nchi zetu na dunia kwa jumla mwaka 2020. Kwa kweli sisi sio watabiri wala wapiga ramli, lakini tunaangazia viporo vya mwaka 2019 na jinsi vinaweza kutikisa mwaka huu 2020. Kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya, tunaye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia na ana uzoefu wa maswala haya kwa muda mrefu kutoka visiwani Zanzibar, kwenye laini ya simu yupo Hamza Zuberi, mchambuzi wa siasa na utawala, amesafiri sana na anafahamu dunia yetu hii tunayoishi. Kutoka visiwani e, ama pwani ya Kenya, kisiwani Mombasa, yupo Maur Bwana Maka, mwana falsafa, mchambuzi wa siasa na uongozi. Tutakuwa na washiriki wengine, akiwemo ewe msikilizaji. Studioni mwelekezi ni Aida Isa na shirikiana na Harrison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwira. Asante sana msikilizaji kwa kuchagua kusikiliza sauti ya Amerika, VOA. Heri za mwaka mpya wachambuzi wetu. Ah, kwa pamoja sote wanasema ukarimu huanzia nyumbani, lakini tukio kubwa sasa ni kuuawa kwa kamanda wa ngazi ya juu wa Iran, kwa semu Suleimani. Hamza Zuberi, umeshutushwa na tukio hili ama lilitarajiwa? Asante kwanza kwa kunijumuisha kwa eh, katika mazungumzo haya. Unajua unaweza uh, ukazungumza pande mbili eh, ni kwamba ni jambo lilokuwa likitarajiwa, kwa sababu walikuwa wanamwinda kichini chini, na vile vile unaweza kusema kinyume chake, na u, ukiwa leo mtu umeshughulika tangu tokeo hili kutokea. Eh, nilizungumza na mmoja ya mwandishi ambaye mwaka ishirini kumi e, na saba alikuweko Baghdad, ulikuweko e, katika mkutano wa kujenga amani duniani e, wakakutana katika chakula cha mchana. Anasema yeye mwenyewe alikuwa katika mazungumzo aliowahi kuzungumza kwamba alikuwa ni mtu wa kuwindwa na alikuwa ni mtu ambaye anaishi kwa kujihami saa zote e, mfano kama vile Malcolm X alivyokuwa anaishi kwamba hata akenda restaurant alikuwa hakai aka mlango akaupa mgongo, siku zote alikuwa anauangalia mlango kwa, kwa, kwa, kwa uso wake. Kwa hivyo na yeye anasema alikuwa ni mtu anaishi kama hivyo. Kwa hivyo alikuwa ni mtu akiishi kwamba kujua kwamba ana maadui eh, wengi. Lakini kubwa ambalo watu walikuwa wanajiuliza, na ukisoma katika blogs mbalimbali mbali, wanasema kwa nini imetokea hivi au lile kombora lilikuwa hajalengwa yeye, lilengwa kwa bahati mbaya? Hapana, ni huyu ni mtu ambaye ana mashirikiano tunavyoweza kusema kwamba e, na na kwao moja kwa moja n, n kwa sababu amepelekwa pale kwa kazi maalumu. Na kwa kweli, Marekani saa nyingine anakuwa anastaajabisha e, kwamba wale ambao wanakuwa wako tayari e, kuweka kuweka amani kwa kiasi fulani, lakini wanatofautiana siasa na wao basi huwa ni maadui e. Mfano huo mmoja, lakini mfano wa pili tunakumbuka hawa Talibani kule Afghanistan waliondosha e, mihadarati yote ile, popi zilikuwa zikilimwa e, lakini kutokana tu zile nadharia zao zilikuwa hazilingani na, na, na, na, na siasa za Marekani eh, wakafanyiwa hilo wakaondoshwa, okay, na kukakosekana na kuka, utulivu. Sasa kilichokuweko ambacho tunachokitarajia eh, maake umezungumza na matarajio, kitu ambacho tunakitarajia ni kwamba sasa kutakuwa namna ya kulipizwa kisasi. Sasa huko namna ya kulipizwa kisasi hatuwezi kujua, kutakuwa ni kutegwa mabomu e, kutekwa nyara watu na kudaiwa fidia, okay. Hatujui nini kinachotokea, tukitizama mbele hakuna nuru, ni kiza. naam, asante. Asante Hamza, subiri hapo. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Al Hamenei ametishia kulipiza kisasi dhidi ya Marekani. Rais Hassan Rohani amesema nchi yake italipiza kisasi. Waziri mkuu wa Iraq Adel Abdul Mahad amesema shambulio hilo ni kitendo cha uchokozi dhidi ya Iraq na ukiukwaji wa uhuru wake na litasababisha vita nchini Iraq, kanda hiyo na ulimwengu kwa jumla. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema Marekani inahitaji pongezi zote kwa kuchukua hatua hiyo. Umoja wa Ulaya, China na mataifa mengine yenye nguvu duniani nayo yameomba utulivu na kuzitaka pande zote kujizuia. Upande mwingine waziri wa mambo ya nchi za kigeni wa Marekani Mike Pompeo amesema leo kuwa Marekani imedhamiria kupunguza mvutano katika sehemi hizi. za hawa viongozi wote, je, unaona ndio utakuwa mwanzo wa mgogoro mwaka elfu mbili ishirini ama kumalizika mgogoro? Nafikiri huu ni mwanzo wa mgogoro na ni lazima ikumbukwe, e, kwamba hakujawahi kuwa na amani katika maeneo haya, maeneo ya Uajemi eh, wa Iran wa na Wairaq, maeneo ya middle east, kumekuwa na bugda na harakati za kutupiana mabomu, kuuana na mauaji makali. Hali hii itaendelea kuwa chafu zaidi, na nafikiri kuanza mwaka na kifo cha jenerali kama huyu ni uchokozi mkubwa kwa wale Waarabu ambao wanahisi kwamba Wamarekani hawakutakikana kufanya hivyo na ni lazima nafikiri watapanga namna ambazo wataweza kulipilia kisasi, na kufuatana na mambo na matukio ya kihistoria, ulipaji wa kisasi umekuwa ni kama mchezo, wakati mwingine inatokea mahala ambapo hatukutarajia kwa hivyo, ni lazima wale wapenda amani wa dunia waweze kukaa uh, kidete ili waanze kujaribu kutuliza mtafaruku huu ambao umesababishwa na hiki kifo. Bwana Maka, uh, umemsikiliza Profesa Nyaigoti, umemsikiliza Hamza Zuberi katika huu mtafaruku ambao unajitokeza hi leo, siku ya tatu ya mwaka elfu mbili ishirini. Je, diplomasia itafanya kazi hapa ama tutaendelea kuona hali ya mvutano, kila kiongozi akivuta ngoma upande wake? suluhu lipo E, niko nafikiri kwa mtazamo wangu, naona kama ilivyo dasturi tu, kwa sababu haya sio mambo mageni kwetu. Eh, hali ya vuta kuvute itaendelea vile vile, kwa sababu ulimwengu pia kufikia pale ulipofikia, unapelekwa na hiyo hiyo hali ya kuvuta kuvute, maanake hata amani inapopatikaniwa pia utafuta sababu, tukachakachaziwa mambo ile amani ka kasababisha watu kwenda kuvuta, kwa hivyo bila shaka kwa wale watakaosema watalipiza kisasi, kwa wale watakaosema, mm. kisasi, kisasi na kwa, ndio hali itakaoendelea kuwepo hiyo hela tu sasakutaa kuona inapo kwamba kutalipizwa kisasi, kitalipizwa kisasi kivipi? Au na wale wanaosema kwamba kuwepo na utulivu huu, utulivu utakuwa unaagizwa kivipi? Kwa hivyo so, atakuwepo na hali ya tatanishi. Kuna wale wanaosema mwanzo wa vita vya pili vya tatu vya dunia ni <laughs> <Di>, wanaotabiri uongo, watabiri uongo <laughs> na sidhani kama vita vya pili vya tatu vya dunia vitakuja sasa mm hela -hmm, tu kwa sababu kuna watu ambao kwamba wanapenda kuhoji fikira hiyo, lakini sababu ya kusababisha vita vya tatu vya dunia wana... <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Nam, asante hilo ni swala la... <tipos> asante hilo ni swala la Iran, mgogoro kati ya Iran na Marekani ambao limetokea hivi leo na kuanza kutikisa dunia. Nilivyosema awali ni kwamba ukarimu kuanzia nyumbani, walivyosema eh, Waingereza, charity begins at home. Harrison Kamau, uh, turejee katika kanda ya Afrika Mashariki, lakini naarifiwa kuna msikilizaji kwenye line ya simu. Amiami George, Amiami, karibu kwenye Live Talk. Asante sana kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Mimi kwanza, wacha nianze na suala la mashariki ya kati. Tangu jadi kumekuwa na mgogoro hapa na pale, na pia ukikumbuka vizuri ule uchaguzi ambao ulimtia Karzai madarakani ulikuwa ni kama wa kuleta utata pale mashariki ya kati na pia kitu kingine vile wamarekani walitoa wanajeshi wao kune, iyo, mamumia, kule hiyo tulisema withdrawal hiyo ndio imesababisha mambo mengi sana yakawa kule kama wangelisalia kidogo nafikiri zimekuwa na amani halafu tukirejea hapa kwetu nafikiri hili suala la BBI BBI nafikiri ndio sasa watu wengi sana watazungumzia hapa Kenya nafikiri vile walikuwa wanatarajia mambo ataenda tu vizuri, na vii tumepanga kile. Ningeliomba tu siasa ambazo ziko sasa, lazima wanasiasa wapige kwa kwa ukakamavu, usiwe na ule utata hapa na pale. Nafikiri hayo ni yangu, asante, ya asante. Ameguzia BBI twende Afrika Mashariki. Harrison, kweli kabisa, asante. Um, amiani George na wageni wetu walioko kwenye laini ya simu. Sasa tukiondoka Uh, mashariki ya kati kuna swala ambalo pia linatazamiwa kote ulimwenguni, na ninazungumzia swala la uchaguzi. Kuna uchaguzi wa Tanzania unaotarajiwa, kuna uchaguzi wa Burundi na vilevile vile wa Marekani. Sasa nikianza nawe Hamza Zuberi e, unapotazama uchaguzi na hali ya kisiasa inavyobadilika ulimwenguni, tutazamie nini, uh, ikizingatiwa kwamba kutakuwa na uchaguzi katika mataifa hayo matatu ambao kwa kweli yanatuguza? Kuna Burundi, kuna Tanzania na vilevile vile Marekani. Na, unajua so sasa hivi e, kila siku zikenda, e, Tanzania inaibuka kwamba inakwenda e, sambamba na Kenya katika uongozi e, na Tanzania inatizamwa zaidi sana hasa kwa kuingia e, Raisi John Pombe Magufuli, ambaye amekuwa yeye, ana maamuzi haraka haraka, hakuna leo pita watu jadidi kuweka tume, anaamua moja kwa moja okay. E, ucha, uchaguzi huu kwa upande wa Tanzania e, anapewa nafasi kubwa ya yeye kurudi tena katika madaraka. Lakini sasa kuna suala ambalo halieleweki kwa sababu imekuwa kama mila katika chama tawala cha CCM ni kwamba Ee, anaogombania katika mhula wa kwanza basi amalize na mhula wa pili, lakini kuna mambo ya chini kwa chini, kuna wengine katika chama, na hii inaleta harufu ya mbali ya mpasuko ndani ya chama, ingawa viongozi wenyewe wa chama wanasema hakuna kitu kama hicho. Cha kwanza. Lakini ukija upande wa Burundi, Nguruzi za juzi ametangaza kwamba yeye ndo atakuwa ndo mhula wake wa mwisho, lakini wengi wanaona yeye kama alivyokuwa Babangida wa Nigeria Aliokuwa akiitwa Maradona uh, anacheza wakati wote na siasa. Wanamuona kwamba atarudi tena na burundi itarudi katika uh, machafuko, wanavyoona wa, wa, wa, wa, wa, wengi kwamba kutakosekana utulivu. Tukija Merekani, Merekani kwanza, hili sakata la Trump halijamalizika na Trump amekuwa uh, kama yuko katika njia panda eh, na wengi sakata la la Watergate, la Nixon ndo lina kuja zake katika Trump, au Trump wa anavuka sasa. Kuna dalili nyingi kwamba anaonekana kama Trump huenda akavuka, na akivuka sasa na timu yake akina Pompey e, wengi wanasema kwamba dunia haitakuwa na, na utulivu, lakini itaonekana kwamba kutakuwa na vurugu. Hivi ndo tunavyoona sisi wengine kwamba fikra za wengine wanaozungumza. Kabla ya kuelekea kwako Profesa Chacha Nyegoti Chacha kuhusiana na swala hilo la uchaguzi, kuna msikilizaji kwenye laidi ya simu. Sema jina, eneo unakotokea na utoe mchango wako. Bila shaka, habari ya mwaka mpya. Mzuri kabisa, mimi ni Toswat Ayora kutoka Tarbo Kenya. Sana sana nataka kuomba Wakenya wenzangu saa hizi tu, tuwe watu wa kusoma hasa kutoka marekani tu, uh, Marekani wakati wanaanza mambo ya kampeni yao huwa warefu chuku sana. Watu wanachapa siasa mzuri, wanafanya kampeni yao mzuri, hakuna watu kupingana. Unaona watu wanasalimiana hata wakati wa uchaguzi. Hata mtu akishinda huwa anapatia mwenzake mkono, hata anampa kazi tembuze hisi hapo kwetu Kenya eku angalia Tanzania. Tanzania na nao, ukitazama kutokana na kitu kuna ile, unapata watu wako pamoja, mara mingi vita. Kuna Burundi ni kama karibu sawa. Kile swali nataka kuuliza wa Kenya ni nini, na kufanya wakati wa kambeni kama hizi zikianza kunukia, tunaanza kupigana, tunaonana kama watu wa kabila arobaini na mbili. Siku gani tutakuwa waungwana? Kwa, aha, basi pale maswali mazito mazito kweli umeyasikia pale. Profesa Chacha Nyegoti Chacha, hebu kidogo zungumzia, wewe unaonaje kuhusu uchaguzi wa Burundi hasa na Tanzania ambapo uh, ni Afrika Mashariki? Mimi uh, nafikiri ninataka kuongea juu ya chaguzi tatu zote ulizozitaja. mm-hmm. Uchaguzi uh, wa Tanzania ninafikiri imeshaonekana bayana kwamba Chama cha Mapinduzi, huo kwa kawaida wanapokuwa wamemchagua raisi anaenda kipindi cha kwanza, baadaye anapata kipindi cha pili. Kwa sasa hivi kuna mpasuko mbalimbali katika Chama cha Mapinduzi chenyewe na hasa katika uongozi wa namna ambavyo uongozi kwa sasa hivi unakabili unawakabili waandishi wa habari kwa mfano na asasi mbalimbali za kijamii kwa hivyo labda tutatarajia kwamba kampeni ya mwaka elfu mbili na ishirini itakuwa na utata wa hapa na pale. Lakini hatima ya kila kitu, Chama cha Mapinduzi labda kitainuka kama mshindi, lakini ili kiinuke kama mshindi, ni lazima kianze kujidhatiki na kujisaili masuala mbalimbali kuhusu uongozi wa chama na namna ambavyo viongozi wanashirikiana na kuwasiliana na kuwakilisha na kujumuisha watu kwa ujumla. Watu wote kama raia kokote kule waliko wangependa kuona amani katika nchi ya Tanzania, na hii amani haiwezi kupatikana kama kutaendelea kuwa na ubabe katika harakati za kufanya. Ubabe ni kule kutotizana, kule kuonekana kama kwamba yule ambaye ni mpinzani ni adui. Nafikiri historia ya Tanzania ilikuwa imeelekea kwamba upinzani si uadili na kwamba vyama vinaweza kuwa vingi na mkashindana, na yule ambaye ameshinda akakubali kwamba ameshinda ameshinda, na yule aliyeshinda akakubali kwamba ameshinda tayari. Sasa hali hii ina utata kwa sasa hii, turudi Burundi. Burundi, inafikiri kunahitajika sana tuwe waangalifu, kwa sababu tumekuwa na matumaini na uchaguzi, ya kuwa na uchaguzi katika nchi ya Burundi kwa miaka na mihula iliyopita na ha haikutokea kama ilivyotarajiwa, na nafikiri kule Burundi tunatazamia kwamba pia watu watakuwa wamekomaa kisiasa na wataweza kufanya uchaguzi ambao ni wa kidemokrasia yes. ita ita kama itawezekana, itategemea hasa uongozi wa Nkurunziza ambaye sahizi anashika usukani. Kuna uwezekano kwamba Nkurunziza anaweza kushiba ukubwa na kufatana, na historia ya viongozi wa Afrika wengi wanaposhiba ukubwa huwa wasikilizi hawasikilizi mambo ma yoyote yale yenye busara, na kama busara haitatumika kutakuwa na mtafaruku, kuna mchafuko katika harakati za kutafutana, yeah, wanasiasa watakapokuwa wanapingana, mm -hmm, na kutafuta viongozi. Ukirudi Amerika mi nafikiri, hata kuwawa ku, kwa huyu jenerali wa Iran kuna mahusiano zaidi na uchaguzi wa Marekani, kwamba kule Marekani sasa ubabe ndio utatawala na nafikiri rais wa, wa Marekani anataka kujirudishia dunia kwamba anaweza kufanya lolote analoweza kufanya hata kumuua mtu ambaye yuko mbali mashariki ya kati na kuweza kuendeleza uh, ubabe wa kimarekani kwa no. so, no. hivyo haya mambo yote ni no. no. mambo ambayo kunahitaji kuzingatia no. kama wapenda amani ili tuombee dunia iwe na amani, no. na Profesa Chacha Mba, Prof, profe Profesa Chacha ni, ni, ni, ni ni kutatize kidogo Profesa Chacha uh, msikilizaji kwenye line uh, uh, ya simu. Shikilia hapo Patrick, kwenye line ya simu Patrick. Patrick ajawa tayari? e, e, e, e, e. Patrick wajawa tayari, alikuwa anataka kutoa maoni yake, lakini atakuwa na fursa nyingine akaweze kuzungumzia alivyoeleza Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kuhusiana na uchaguzi wa nchi zetu za Afrika Mashariki, tukaelezea masuala ya Marekani na Iran na mzozo unaofukuta ambao wengine wanasema utaanza, utakuwa ndio mwanzo wa mvurugano zaidi ama ndio mwisho, sasa na diplomasia kuchukua nafasi yake. Kuna maswala mengine ambayo tunaendelea kujadili, msikilizaji, katika sehemu ya pili tutakaporejea. Sehemu ya pili hiyo, vilevile tutaangazia siasa za Kenya na maswala ya BBI, tutaangazia Uh, zile ahadi zilizopo kwa viongozi wengine Jumuiya ya Afrika Mashariki, na kidiplomasia. Kwenye lani ya simu tunaye Chacha Nyagoti Chacha, Hamza Zuberi, Bwana Maka Maur, ambao wanatusaidia kuchambua masuala haya. Tunaingia katika sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, tunaangazia zile habari ambazo zinaweza kugonga vichwa katika eh, mwaka elfu mbili ishirini. Kuna yale ambayo tayari yamejitokeza, yameanza kugonga vichwa kote duniani tumeangazia swala la Marekani na Iran. Tumeangazia uchaguzi wa nchi za Afrika Mashariki hasa Tanzania na Burundi. Nchi jirani Kenya nayo inajiandaa katika maswala ya siasa, japo bado ina safari ya kuelekea uchaguzi mkuu, mkuu, lakini joto la siasa mwaka elfu mbili kumi na tisa limeingia hadi ni mwaka elfu mbili ishirini kukuwepo kamati ya maridhiano ya viongozi wakiamini kwamba itasaidia kuleta umoja katika nchi hiyo, kumaliza ukabila na kuhakikisha maendeleo katika kila sehemu ya nchi. Nafikiri Bwana Mak Mauru unafahamu sana siasa za nchi yako ulipo unawasikia wanasiasa kila wikendi ama kila saa, kila uh, unapoweka runinga ama redio unawasikiliza wakizungumza, wanazungumzia BBI na masuala mengine. Nianze nawe, bwana Maka, unapowasikiliza viongozi hawa na hizi siasa za mirindimo, BBI afueni ipo ambayo inakuja wanaoitafuta ndani ya BBI, ama ni kuongeza joto kuelekea uchaguzi mkuu? Asante sana, asante sana. Hii ambao wanaofanya hawa watu wetu hapa ni borongo tu ya siasa, hawana ukweli, hawana mwelekeo, na zaidi naweza kusema tutaweza kuongeza zaidi, pia ni ushamba wa kisiasa, kwa sababu kwa mfano, iwapo tunatengeneza BBI kisa na maana nitukaondoe nitukavunja ukabila, anayewekeza ukabila ni nani? Anayewekeza ukabila ni serikali ya Kenya. Serikali ya Kenya ikiamua kwamba nchi hii pasiwepo na ukabila, ni kutengeneza sheria tu na kupiga marufuku ukabila na mbali na kupiga umarufuku kabila na kuwezesha wizara ya utamaduni na misingi ya jamii kuweza kuwekeza mikakati ambayo kwamba yatabana mazingira yoyote yale ya kuwezesha ukabila kuweza kushamiri au kudumu. Lakini unaposikia watu wanakuambia kwamba wanapinga ukabila Nanduwa na ndio wanaotumia kuingia katika utawala. Kwa mfano, Kenya unasikia inaambiwa kwamba ni nchi ya vyama vingi, lakini je, kura unapoenda kupigiwa, wakati wa kura, inapigiwa kura mgombea ama panapigiwa kura chama? Sasa, nchi ambayo inatumia mfumo wa vyama vingi, tunajua kura hupigiwa chama. Kenya kura inapigiwa mgombea. Sasa haiwezi kuwa ni cheni nchi ya vyama vingi, bali ni nchi ya wanasiasa wengi ambao wamejificha katika mfumo mzima wa kisiasa. Kwa hivyo, tunaposema kwamba ati tegemeo letu lote lile ambalo tumeliwekea sisi tunalitegemea ni mtaratibu mzima wa BBI. La hasha! Wengine sisi tunaona huu mpangilio mzima wote wa BBI ni wa kupigia pado upato wa siasa zijazo, na malengo yake vile vile ni kubadilisha wavu maanake kadri ya Wakenya vile wanapozidi kuerevuka kwa, kwa siku wanapopata upa, ufahamu fulani tu wajanja ambao wako katika mfumo mzima au mchakato mzima wa uongozi kuchukua ule uwavu wakauondoa wakaupeleka pahali pengine. Sasa watu wanabaki kutatizwa kwamba tuna tatizo, hatuna tatizo. Kenya sote ni Wakenya mm -hmm. tumekubali ni Wakenya mm -hmm. Lakini je, ule ukenya unajengwa kivipi? kwa mfano, ntarudi tena, utakapokuta lugha ya taifa ya Ethiopia ama lugha ya taifa ya Tanzania ni Kiswahili. Wenzetu <coughs> Tanzania wana lahaja ya taifa ya Kiswahili chao. Ukiwachukua Watanzania, uchukue kutoka wa Mwanza, umchukue kutoka Tanga, uchukue kutoka Singida, uchukue kutoka wa Mtwara, uwaweke kwenye chumba cha kiza, alafu wafunike hapo, alafu wambie wazungumze lugha utakaosikia hapo, ima ametoka Unguja ama ametoka Mwanza, utasikia wote wanazungumza na lahaja moja ya wa Mtanzania, lakini Wakenya iko tofauti. Ukija Kenya, Kiswahili ni hicho hicho, lakini mchukue mm -hmm. Mturukana, mtu mchukue mtu wa kutoka Jaluo, mchukue mtu wa kutoka Bajuni, mchukue mm -hmm. mtu wa kutoka Digo, mchukue mtu wa kutoka mlima Kenya, wote wafungie pale pamoja, waambie wazungumze Kiswahili. Kila mmoja utamsikia, utamdondoa kwa lahaja yake, na hiyo inaashiria ya kwamba Kenya kupitia serikali yetu ya Kenya haijajikusudia kujenga no. taifa uh -huh imekusudia kujenga mataifa madogo madogo As... na ndio maana tuna matatizo ya makusudi asanti, asanti, asanti bwana Maka. Na kwa kweli uendelea kubaki kwenye laini ya simu, maoni mazuri na ni maoni ya bwana Maka, lakini kidogo nimkaribishe na Nafula Kisiangani ambaye, uh, ni mwanadada kutoka Kenya, na pia masuala ya siasa unayaelewa wewe. Upande wa BBI, mwaka umeanza. Ni shughuli ambayo Wakenya wanaitazamia kwa hamu, kwako kwa unaionaje? Uh, BBI um, a uh, na mapendekezo mazuri na tukiangalia inapotoka, sidhani kama shida kubwa sana ni kuleta mapendekezo mengine. Tumekuwa na mambo mengi, tumekuwa na katiba, tumekuwa na makaratasi mazuri yameandikwa kama Vision 2030 lakini hayajatimizwa. Shida kubwa katika Kenya hii ni kuwa viongozi wa kisiasa hawana nia ya mapendekezo. Tukiangalia majirani zetu huko Ethiopia, tuliona waziri mkuu alivyoingia alikuwa na nia ya kuhusisha kila mtu aa, kuhusisha wanawake, hizo viti vya jinsia, kila kitu. Lakini Kenya hii tunazidi kuba msitu, msitu ni ni ule ule ule, wanasema wanasema, yaani ni ule ule, nya, wale wale msitu ndo wanataka kubadilisha. Kwa hivyo, so, sina imani maibu... sana na hii BBI. Wewe unaamini kwamba itamaliza itamaliza ukabila ita manake inalenga kumaliza ukabila na kusawazisha mambo uh, katika makabila yote ama katika nchi taifa lote la Kenya, wewe unaamini hivyo? Sina, sina sina imani kabisa. Nikiangalia matukio ya kihistoria na mabadiliko ambayo yameweza kutekeleza, shida kubwa kabisa ya Kenya ni kuwa viongozi wetu hawana nia ya kuleta hizi mabadiliko na bila hiyo hata tukienda kwa BBI bado, kwa sababu kumekuwa na mapendekezo nyingi sana ya kumaliza ukabila katika katiba ile ambayo tulipitishwa 2010 lakini hayajatekelezwa na viongozi ni wale wale, na tukiangalia hata Wakenya wengine wameanza kufikiria kwamba BBI ni ni, ni kifaa tu ambacho kinaweza kurudisha viongozi wengine kwa power. So hii uh, BBI ingawa ina mapendekezo mazuri sana yanayovutia na, lakini hayajaeleza jinsi yatakavyotekeleza hizi mapendekezo. Kwa hivyo uh, sina imani sana nayo uh, na naona tu ni kama viongozi wetu wanasa jinsi, jinsi wamekuwa wakituzungusha hizi miaka zote mapendekezo <laughs> mazuri sana okay. Asante. Um, Hamza Zuberi, tukisalia hapo hapo Kenya, kabla tujaondoka hapo, tunafahamu kwamba Kenya na Somalia ndio ni majirani wamesaidiana katika maswala magumu, wana matatizo yanayofanana wote, wana adui yanayowashambulia, lakini mwaka elfu mbili kumi na tisa wamekuwa na mzozo kuhusiana na bandari, kuhusiana na mpaka, wapo katika mahakama ya mm, kimataifa. Yapo pia maswala ambayo yanazungumzwa kwamba Kenya inataka wanajeshi wake warudi nyumbani. Somalia pia iko na maswala yake. Kumekuwa na maswala ya ndege kwamba usafiri, biashara na nini. Tunapoingia mwaka elfu mbili ishirini, shida za Kenya na Somalia kando ya kufanana zimefukuta mwaka elfu mbili kumi na tisa, huenda zikaonekana kubwa ama zikapata suluhu. E, kwanza kabla sijajibu hiyo, hebu uiguse kidogo tu haya mashirikiano. Wanapokuja katika taifa moja katika ndani ya Afrika, wanapokuwa hawasikilizani chama cha upinzani na chama tawala, tuliona changarawe na, na Mugabe walikuja pamoja lakini hawajafika pahala, kwa sababu hakuja kuwa na nia ya kikweli ya kutaka kuja na umoja wa kitaifa e, kwetu Zanzibar hapa ilifanywa hivyo hivyo, e, serikali ya umoja wa kitaifa lakini baadaye ulipokwenda uchaguzi mwingine, serikali ile ikawa haipo tena, imekuwa serikali moja. Sasa Kenya BBI inaweza ikafika ikiwa kuna nia. Sasa hiyo nia inakuwa je? nia inakuweko pale viongozi wakawa wakweli, wananchi wakawa wakafahamishwa hili jambo eh, ikatolewa elimu, hapo ndio linaweza likapatikana suluhisho. Lakini inakuwa hili jambo eh, ni kitu zima moto tu katika kupunguza ku, lile tatizo lilipo. Tukija katika Somali na na, na Kenya e, nafikiri Kenya wamefika katika nukta sasa hivi wanahisi wakati umeiva wao kuondoka eh, na majeshi yao ili yale mashambulizi yanayotokana eh, na alshababu yapungue ya au yaondoke kabisa, kwa sababu wanaambiwa kwamba wao kukweko kule eh, na Kenya hawezi kukwepa kwamba yeye mpaka wake yuko pamoja na Somali, lazima atapambana. Sasa swala hili la mpaka katika bahari hili ni suala ambalo ni, ni zito sana, na liko katika korti ya kimataifa, lakini ukitizama niwe kusoma katika mtandao mmoja wa wale mabalozi ma, ma, ma waliomaliza zamani katika Marekani, Common Dreams, wanasema hili swala zima, hili swala zima la pale Ulembo, mpaka wenyewe wenyewele e, umetengenezwa mataifa ya nje pakosekane utulivu, ili e, kile kinachotakiwa kuvunwa pale kisivunwe, mpaka apatikane mtu ambaye yale mataifa ambayo wataweza kufaidika. Unajua, suala hili la mafuta mafuta katika dunia hii imekuwa baada ya kuwa ni neema, imekuwa ni fitna e, nchi nyingi hasa hizi zetu za Afrika e, zinakuwa kushapata mafuta na fitna imeingia. Tuitizame nchi kama Nigeria na Ogoni, mpaka kina Ken Saro-Wiwa kuuliwa. Imekuwa fitna, baada ya kuwa kuwa ni, ni amani. Tukija tukija Libya, walifaidika kwa muda fulani tu, lakini imekuwa fitna na vile vile, kwa hivyo hapa katika Somalia na, na, na Kenya e, ni lazima wakae kikweli kidhati, wataweza kusuluhisha na zaidi, Kenya umefika wakati sasa. E, warudi katika umoja wetu wa nchi huru za Kiafrika, waambie wenzao kwamba sisi tumefanya jukumu letu sasa, na mwingine ende naye afanye jukumu lake, ili upatikane utulivu. Juzi tena tumejuzi kwa mkia jana mm -hmm. tumesikia shambulio kwenye basi e, ambalo linasikitisha e, tuna- tunaona kwamba Kenya lazima akubali e, na kama anasukumwa kuna fosi na msukuma mm kwamba lazima eh, akuweko kule basi, amwambie huyo ni msukuma ah, sasa imetosha eh, wache mm. wengine wende eh, na tunatizama kwamba panaweza pakapatikana nuru yeah. eh, ikiwa wenyewe wa Kenya serikali kuu watakuwa wako tayari. Kwa hiyo as, asante sana Bwana Hamza mm. Zuberi yeah unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, kipindini Live Talk tukizungumzia masuala muhimu yanayotarajiwa na yanayotazamiwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini moja kwa moja sasa tuelekee DRC ambapo o, tunaungana naye Ji Kibira ukiwa Kivu Kaskazini. Kuna swala ambalo limekuwa likifukuta kama mwenzangu anavyosema mwaka uliopita la upande wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shinikizo la kuondoka kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa ama MONUSCO. Sasa wewe, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini hili litazamwe vipi? Eh, kwa kweli nashukuru kwanza mpashabari kwa kunipa fursa ya kuweza kuongelea mambo tena ya usalama katika jimbo letu la Kivu la Kaskazini. Ni kusema kabisa kama vile mwaka ambao ulipita, usalama unaendelea kubaki ukiteketezwa kabisa kwa sababu wakongomani wanaendelea kuuawa kupitia hizi kundi haramu kama vile ADF, na kunakuwa makundi ambazo zinamiliki silaha katika jimbo letu zinakuwa katika uh, jimbo lote kabisa, na inaendelea kuleta kuzurumu usalama ya raia, ya haki za binadamu zinavunjwa kila siku lakini cha kushangaza ni kusema kunakuwa pia Wakongomani ambao wanashuki katika mambo hii, na pembeni ya wale Wakongomani kunakuwa nchi jirani ambazo zinakuwa kabisa ndani ya hii mambo ya usalama mdogo, kwa sababu wanafanya biashara haramu piti ya kuwewa watu, wanaendelea kupora mali ya Kongo naezango eh, la na. Uh, inaonekana kuna matatizo ya mawasiliano kwenye laini ya simu uh, utatuya radio msikilizaji kwamba hatutaweza kuendelea naye bwana G, lakini tutamtafuta tena ikiwezekana. Kuna matatizo katika laini ya mawasiliano, lakini hilo hilo swala e, bwana Maka kwamba kuna kumekuwa na maandamano DRC wa raia wa Mm-hmm. DRC wakitaka wanajeshi wa, wa, wa, wa Monusco kuondoka lakini hawa wanajeshi wana mwaka mmoja zaidi kuendeleza shughuli zao za kulinda amani nchini humo. Wanalinda amani wakati makundi kama Allied Democratic Forces, ADF, wanaendelea kushambulia raia, wakati rais Felix Chisekedi ametangaza jeshi liende lifanye e, msako mkali dhidi ya makundi haya ya wapiganaji ADF, Maimai na mengine ambayo hawajulikani, lakini vifo vinaendelea kuripotiwa, damu inaendelea kumwagika raia wanaendelea kupata hasara. Juhudi zinazochukuliwa zinaonekana hazileti matunda. Je, tunapoingia mwaka elfu mbili ishirini, kuna njia nyingine serikali ya DRC na majirani wake wanaweza wakachukua kumaliza tatizo la usalama mashariki mwa DRC? Nafikiri uh, DRC ina changamoto kubwa sana ya kisiasa na changamoto hii iwapo DRC wangeweza wakubali wa kubali mfumo wa kimajimbo moja kwa moja, majimbo ambayo yana nguvu, ambao viongozi katika hao majimbo wanakuwa wanaweza kusimamia vizuri masuala ya usalama na hali kadhalika, ingekuwa imefanyia DRC kuwa pes. Maanake ukiangalia DRC kwa hakika ni nchi kubwa sana, na iwapo na ikiwa kubwa vile ilivyo, na kuendelea kutegemea mfumo wa central government, yani kutawaliwa kutoka Kinshasa kwa hakika hiyo itakuwa ni changamoto. Hata Sudani pia vile vile ilikuwa kubwa vile, walijaribu kwa kiasi, lakini mwisho wa kwisho ilifika kwamba sehemu zingine zitaanza kujikata na kwenda zake kwa hivyo kwa DRC kuendelea kujithibiti na kuweza kudumu kama kuwepo kwa taifa na masuala ya usalama na kuweza kukabili ma, makundi kama haya, yana mwanamgambo, wana wanamgambo ambao kwamba wengine hata hawajulikani wanapigania nini haswa, ila tu ni kwa sababu ni watu wamewekwa ama wanafadhiliwa na watu ambao wanaandama biashara zao za magendo ni kama changamoto hii inayotupata katikati yetu sisi hapa Kenya na Somalia. Unakuta kundi linapigana ama linateka nyara ama linavuruga, sababu kuu halisemi halieleweke na hauwezi kuwepo na serehna kikosi cha wanamgambo ambao, siku zote, wanamgambo lazima wawe na political will. Vyajabu ya Rahmani, vikundi hivi vyetu ambavyo vimebobea katika mazingira yetu ni vikundi tu vinalipuka na unasikia vinaanza kutandika watu, kutokamana kwamba ni wahuni wenye kufadhiliwa na baadhi ya wawekezaji ambao wana malengo yao fulani. Sasa kaweza kuwadhibiti mara nyingi watu kama hawa ama makundi kama haya, ni bora kuwepo kuja na mfumo ambao kwamba una devolve power. No. na unawezesha baadhi ya watu kuweza exercise the same power katika ngazi za chini mm. ili kuweza kuwa na macho karibu mashinani lakini iwapo takakutegemea kwamba unaweza kudhibiti mambo haya kutoka serikali kuu kule makao makuu ya nchi, kwa mara nyingi utakutwa mara kwa mara kwa mara nchi ama serikali inapigwa chenga okay. Eh, asante, asante sana bwana uh, uh, Maka. Lakini na, naelezwa kwamba tumempata tena jii Kibira akiwa uh, Kivu Kaskazini. Hebu tueleze wewe, ukiwa mkazi wa Kivu Kaskazini, kijana pia ndani ya DRC vijana wanataka MONUSCO waondoke au wanataka MONUSCO wabaki? Na wewe unavyotazama, hali itakuwaje mwishowe? Maanake mwaka bado mbichi. Kwa kweli, tukifuatana na hitaji ya raia kwa ujumla, hata ya vijana, ni kusema MONUSCO imetumika siku nyingi katika nchi za kwetu, lakini usalama haukufika na ijapokuwa uwepo wao umesababisha, um, um, kusema wanakuja DRC kwa kuleta usalama kwa raia na mali yao, wakisaidia nchi yetu, yani jeshi la kwetu la Kongo kupitia government ya kwetu, lakini kisha miaka zaidi ya kumi na tano wanaendelea kuuawa wa Wakongomani, ijapokuwa wale watu wa maishi wa wanakuwa hapo na wamepewa hata vikosi vya ya, ya, ya, ya jeshi kupitia e za brigade fid ambayo inakuwa hapa, lakini haifanyi lolote kusudi ihakikishe usalama umerudi kwa raia. Hii ni jambo ambayo inaleta chuki, inaleta hasira kwa raia na wanasema eti, kama hawawezi wakafanya kazi ambayo iliacha, wanakuja hapa kwa kusema wahakikishe wa kundi haramu zimeteketezwa, zime, zime, zime, zime, zime, zime ama zimeondoshwa, wanaweza wakarudi kwao wa. Lakini cha kushangaza ni kusema uh, Umoja wa Mataifa tena imeongeza onge, ime tena muda kwa hii monisco ni kusema kabisa m, m, jambo ambayo imefanyika, lakini kwa ujuma, kwa ujuma ikufaisha raia uh, lakini isikiliza uh, uh, hata msikilizaji, msikilizaji, msikilizaji, jamani, huyu anatoka kuongea hapo, anasema ji nchi la kwetu ni kubwa, inabidi nimkumbushe ya kwamba nchi letu kweli ni kubwa, na linaomba wakongomani wakuwe na ukubwa kwa kuelewa kuongoza hii nchi. Ni kusema katika historia yetu tumewahi kuwa na, na na na raisi Mobutu ambaye aliweza kuongoza hii nchi na haikuleta tatizo lolote, ijapokuwa ukubwa wake nikusema ni siasa mbaya na diplomasia mbaya ambayo inafanyika, ndio inaleta hii hali ya usalama mdogo, kwa sababu nchi zinazotuzunguka zinakuwa na nia ya kuja kupora mali na zikipitia makundi mm -hmm. kodi no, asante, asante ji ji. Shikilia hapo, anazungumzia siasa mbaya na mambo mengine, lakini bwana Maka amemwambia labda majimbo yanaweza yakafanya kazi DRC eh, yale viongozi katika kila jimbo si kwamba ni nchi kivyake, hapana, lakini wanakuwa na udhibiti na uongozi wa sehemu inayojulikana na kujua ni akina nano wako mle, shughuli zao ni za aina Kuliko kuachia mzigo mzito serikali kuu. Tuende kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambapo msikilizaji tunapata mchango wa kwako. Basi namwona Hamisi Mangati Nyonyo anasema kutoka kule Dodoma, Tanzania. Unasema uhalisia wa uchaguzi nchini kwetu, yani Tanzania, sura inaonyesha chama kikongwe CCM kitazidi kushinda, maana uhalisia wa vyama upinzani kuhama uh, kwa sto, uh, sto, uh, kuna kosa kufahamika, na kwa hivyo wanasema kwamba CCM kitaendelea kutawala Tanzania. Maoni ya wa Wakenya wengi hapa yanazungumzia BBI. Kama sami wa Masebu, wakwale Kenya, anasema BBI ilibuniwa tu kuunda nafasi katika uongozi wa Kenya baada ya uongozi wa rais mwaka elfu mbili ishirini na mbili na nafasi nyingine kwa Raila Odinga mwaka huu. Na Kenya inatarajiwa kuwa kuiandaa kura ya maoni vilevile olelesere David ana maoni hayo hayo ya kusema kwamba kwa maoni yake haungi mkono mambo ya BBI kwani ni eh, njama ya kuharibu pesa za wananchi. Musa Mtinangi wa Arusha, Tanzania anasema kwamba uh, Tanzania imekuwa haizingatii demokrasia. CCM wamekuwa akipitisha viongozi kwa kutumia tume ya uchaguzi. Tume imeshindwa kusimamia, inafaa maelekezo ya kugeua wapinzani, Tanzania ifanye uchaguzi huru mwaka wa 2020. Kuhusu hayo hayo ya Tanzania ni uchaguzi tu, ni kwamba bahato kechu wa Royal ya Tanzania anasema anatarajiwa mengi sana mwaka huu, ila tu siasa na masuala ya sura mpya kwenye siasa za nchi ya Jiburundi. Pia Rais Pierre Nkurunziza, tunatumai kwamba ataachia madaraka na munaendelea kusikiliza idhaa so, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tukiwa na wageni wetu kwenye laini ya simu, uh, Profesa Chacha Naigoti Chacha, bwana uh, Bwana Maka akiwa kwenye na, na Bwana Hamza Zuberi uh, ambao wanaendelea kuchanganua pamoja na sisi na kuangalia mambo yanayotazamiwa mwaka huu. Lakini kuna swala Bwire, naona kwamba uh, licha ya kwamba wakati unakimbia, ni vizuri tuliguze la Korea Kaskazini na, na, na, na naona na mwaka... Kamau, tuzungumzie hili la Jumuiya ya Afrika Mashariki kati. Huu ni mzozo mkubwa ambao umegonganisha nchi za Afrika Mashariki kabla hatujaenda Korea Kaskazini ni kwamba mwaka huu viongozi wa nchi za Afrika Mashariki hawakuweza kukutana ilivyo desturi, kisa na maana mgogoro wa Rwanda na Burundi, mpaka umefungwa hadi sasa, viongozi kutokutana, wakatangazwa watakutana tena, tarehe haijatangazwa. Rwanda, rais wake alitoa ujumbe wake katika e, hotuba ya mwaka mpya, akisema kwamba yupo tayari kufungua mpaka, lakini Uganda inasema ni Rwanda iliyo na jukumu. Tunapoangazia haya, Hamza Zuberu, Afrika Mashariki ambayo humo ndani yake unapoangazia mzozo, mgogoro wenyewe umefika ngazi kwamba hata jumuiya ya Afrika Mashariki yenyewe viongozi kukutana na kupanga mipangilio ya jumuiya halikuwezekana, kwa sababu ya mgogoro wa hizi nchi mbili, ambao unaonekana pia unapanuka, kiasi kwamba Burundi pia ina maswala yake na Rwanda. Ni mgogoro ambao utaweza kutatuliwa kwa haraka, ama unahitaji nguvu zaidi ya ilivyokuwa mwaka 2019? Mimi nimebahatika kwamba napokuwa niko kazini bado nikuwa nashughulika katika masuala ya Afrika Mashariki nikiwa ni mjumbe wa Tanzania katika masuala ya mabadiliko ya tabia nchi na masuala ya mali asili e, unajua kwamba kabla hawajakutana e, marahisi kunakuwa na secretariat ambayo inaanza chini huku, wanakuwa matechnician kutoka katika nchi zote katika suala maalum lile wanaotaka kulizungumza, alafu kunakuwa na kikao cha makatibu wakuu. Makatibu wakuu wanakaa wanajadiliana, alafu kunakuja na kikao cha mawaziri, na baada ya kikao cha mawaziri ndipo wanapokuja kukutana marais ili kulizungumza lile suala maalumu. Sasa hili suala la Uganda e, na Tanzania na Uganda na, na, na, na, na, na Rwanda si suala kwamba litaweza kusuluhika kirahisi na jumuiya yenyewe kukutana wakatisilisuluhisha hili swala ni, linatakiwa kwamba Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika nao utafuta njia za kuleta suluhu katika pande mbili hizi. Na ukitizama eh, Paul Kagame yeye mwenyewe eh, ni amelelewa kutoka kutokea Uganda, alafu na mpaka akaja na kikosi chake akaingia na kuchukua kuchukua utawala eh, Kwa hivyo sasa hivi zitafutwa hekima eh, na hekima hizo zisitoke nje ya Afrika, lakini ziwe ndani ya Afrika na ndani ya Afrika hakuna isipokuwa ni AU ndio ambayo itaweza kuja ikawaleta pamoja, e, e, kwa sababu sasa hivi ameonyesha Paul Kagame kwamba yuko tayari eh, katika mazungumzo eh, na Museveni vilevile, atakuwa yuko tayari, naamini eh, kwa sababu wote wanapata wanaopata hasara. Hasara viongozi hawapati hasara, wanaopata hasara ni wananchi, na hasa wananchi walokuweko katika mipaka. Lakini kabla sijamalizia, hebu niombe kidogo, nirudi ili swala la Congo la DRC, jambo linaosikitisha kwamba hivi vikosi vya amani vya umoja mataifa vilivyokuwa kwa wingi duniani hakuna kama ilivyokuwa, iko Kongo, DRC, hii monisco. Lakini wanachokifanya mimi, katika mtizamo wangu, umoja wa mataifa vikosi vyao vya kulinda amani, peacekeeping force, lazima wabadilishe ile taratibu zao. Wabadilishe vipi? Wao wanakwenda wanasema hawako upande wa huku wala upande wa huku, wao wanakwenda kuweka amani. Sasa hivi hawa wanaovuruga ni wapiganaji, sasa ni lazima kuije sasa hivi na kitu kwamba wanakwenda kuweka amani, yule anavunja amani anafurushwa, anapigwa, anajulikana, lakini wao wanakaa neutral tu, alafu hii MONUSCO imekuwa haina maana, ndo kama vijana wanavyosema kazi yao kubaka kazi yao kulewa, eh. Kwa hivyo mi nafikiri Congo, eh, DRC wana haki ya kusema kwamba sasa, eh, hii kikosi cha Umoja wa Mataifa kiondoke na tuangalie tukwenda sasa. Lakini Hamza kidogo, asante Hamza, kama ulikuwa unataka kuzungumzia Korea Kaskazini, kwa kweli ni vizuri kuguzia Korea Kaskazini kabla ya kutamatisha, maanake ni swala linaloguza usalama wa kimataifa na, na, na sijui kidogo tu uh, bwana maka ungeguzia, unaonaje kuhusiana na wiano uh, ama masikilizano kati ya Korea Kaskazini na Marekani? Naam, Korea Kaskazini na Marekani, masuala ya kwamba kutakuwa na masikizano, sioni kama kunakuwa na masikizano, ila kile ninaona tu kinaitwa kwa lugha ya Kiingereza ni geopolitiki yani, mchezo wa kusukumiana visoda tu Kutokamana na kwamba leo wanazungumza masikizano, lakini baada ya siku chache mtu anafuruta kisoda tena, anasukuma anafanya yake nyingine. Ala kula hali ikiwa hapo, kama kutakuwepo na masikizano ya kudumu na iwe iweze kusaidia kuondoa tension ile ambayo imekuwepo katika uga wa siasa za kiulimwengu. Ah, lazi jambo la kupokeleka, lakini sirioni wale wa no, Korea Kaskazini ni wajanja kuliko vile watu watu wanavyofikiria. Wamebobea katika ule mchezo, hawafanyi jambo la kubahatisha pale ambapo wana feel, hawana haja ya presha, wanajua namna ya kuretract, kupiga reverse, kurudi nyuma. Na pale ambapo wanapo wanasababisha sababu za kuzua mtafaruku, wanajua namna ya kusababisha ule mtafaruku na wakapata yale wanayolenga kuyapata. Wanafanya mpango, ama siasa nzima zao ni siasa ambazo zina si malengo Haya, amekwambia unajua kusukuma nini, mchezo Kisoda. Kisoda. <laughs> wa kucheza draft <laughs> tunakamilisha mat, ma, matangazo haya, lakini nianze nikamilishe na wewe e, bwana Maka, ulivyomaliza kifupi kabisa, wanasiasa gani Afrika Mashariki unaona watakuwa na ushawishi zaidi elfu mbili ishirini? Uh, kufikia sasa katika Afrika Mashariki naona ndugu yetu Mheshimiwa Magufuli anaendelea kuwa na ushawishi kutokana na u-utendaji kazi wake, uhum, na wajibu wa uzalendo wake wa kuinua ile Tanzania kutokana na hali ya uchochole na unyuma mwingine. Ametukata, Hamza, ukiweza kuwataja tu mmoja mmoja, nani, wanasiasa gani unaona na ushawishi mkubwa? Ha, inaonekana hatuwapati kwenye laini ya simu. Msikilizaji, inabidi tukafunge na hapo lakini kamao wa kutaja sana ambao walirindima 2019 ni pamoja na kijana Bobby Wine, DRC ni Martin Fayulu, Tundu Lissu, Tanzania, uh, William Ruto nchini Kenya, hapa Marekani wako vigogo wa chama cha Democrat wakipambana na Rais Donald Trump. Tunakamilisha live talk kwa leo msikilizaji. Tunashukuru sana kwa muda wako kuweza kusikiliza, kufuatilia, kuchangia, kupiga simu, kutoa maoni yako, kujenga jamii na kuweza kutupa taswira maisha ambayo tunaweza kukumbana nayo mwaka elfu mbili ishirini. Mwelekezi amekuwa Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya amekuwa Mwamoyo Hamza, nimeshirikiana na Harison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire. Tukutakia weekend tulivu, mwaka wenye heri na fanaka.