Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu, popote unaposikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Khadija Riami. Kwa pamoja tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Januari 6 mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati na kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Miongoni mwa yale utakayoyasikia, Marekani inasema raia wake watatu waliuawa katika shambulizi la Al-Shababu la Jumapili alfajiri kwenye uwanja wa ndege unaotumiwa na Kenya na Marekani katika jimbo la Lamu. Ulinzi pia umeimarishwa mjini Nairobi kuzuia mashambulizi mengine. Ulinzi unaimarishwa zaidi kwa sababu kundi hili limeshambulia Kenya kwa mara ya pili sasa kimala. Kwa hivyo jijini Nairobi hawa ndio usalama imeimarishwa zaidi ili kukinga waraia wa Kenya. Katika ripoti nyingine, viongozi wa Misri wachukua tahadhari za kiusalama kulinda ubalozi wa Marekani mjini Cairo, kufuatia shambulizi la jeshi la Marekani lilomuua kamanda wa jeshi la Iran mjini Baghdad nchini Iraq. Tahadhari ni kubwa hasa ya kiusalama na kumekuwa na doria za hapa na pale, hata maeneo yaliyo nje kidogo na ubalozi huo katikati ya mji wa Kairo. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, lakini kabla ya kupata ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha Hadija Riami akusomee habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Iran inasema kamwe sasa haitaweka viwango vya idadi ya mabomba ya nyuklia yatakayotumika kusindika uranium ikiwa ni dhahiri na achana na mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Taarifa ya serikali imesema jana Jumapili kuwa programu ya nyuklia ya Iran haitakuwa na viwango katika uzalishaji wake, ikiwa ni pamoja na uwezo wa kusindika uranium na asilimia na idadi ya kiwango cha uranium kitakachoambatana na utafiti na upanuzi. Hatua hii imekuja siku mbili baada ya shambulizi la kombora la Marekani mjini Baghdad nchini Iraq na kumua jenerali wa juu wa Iran Kasim Soleimani na kupelekea vitisho vya wairan kulipiza kisasi. Lakini taarifa ya Jumapili haikutoa maelezo ya kina kuhusu vitisho vya Iran kwamba inataka kutengeneza silaha za nyuklia, kitu ambacho Iran siku zote imekikanusha kuwa hainafanya hivyo. Taarifa yake imesema Iran bado itashirikiana na kituo cha kimataifa cha nishati ya atomic. Iran imekuwa polepole inaondoka katika ahadi iliyoitoa katika makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 tangu rais wa Marekani Donald Trump aiondoa Marekani mwaka 2018 na kuiwekea tena vikwazo Tehran. Viongozi wa Ujerumani, Ufaransa na Uingereza jana Jumaapili wameisihi Iran kuacha kuchukua hatua ambazo zitakwenda kinyume na mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya Tehran kutangaza kamwe sasa haitaheshimu mkataba huo unaoweka viwango katika usindikaji wa uranium. Tunaisihi Iran kuachana na hatua zote ambazo zitakuwa ni kinyume na mkataba huo, chansela wa Ujerumani Angela Merkel, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson wamesema katika taarifa yao ya pamoja. Mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 uliofikiwa kati ya Iran na wanachama wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nao ni Uingereza, Ufaransa, China, Rasia na Marekani pamoja na Ujerumani, waliipa Tehran ahueni ya vikwazo vikali kwa makubaliano ya kuzuia utengenezaji wa silaha za nyuklia. Lakini rais wa Marekani Donald Trump alijiondoa katika mkataba huo mwaka jana, kwa kiasi kikubwa ameuacha ukiwa na mianya, huku Iran ikielekea polepole kuachana na maelewano yaliyofikiwa katika mkataba huo na bunge la Iraq jana limeidhinisha azimio la kuitaka serikali ya muda ya nchi hiyo kusitisha mkataba wa Marekani wa kuruhusu ushirika wa majeshi yanayoongozwa na, na Marekani kusalia kwenye ardhi ya Iraq. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Kabla ya kulipigia kura azimio hilo, wabunge wengi wa Kishia katika bunge la Iraq wamesikika wakiimba nyimbo za kuikosoa Marekani na kuiunga mkono Iran na kamanda wa kijeshi wa Iran Kasem Suleimani aliyeuawa na jeshi la Marekani. Awali waziri mkuu wa Iraq Adel Abdul Mahdi amewahutubia wabunge, akiwaomba kuchukua hatua kuhusu kile anachosema jeshi la ushirika linaloongozwa na, na Marekani lilivunja makubaliano kwa kushambulia ngome ya wanamgambo huko Kaim na kuwaua wanamgambo 25 wa Kishiha, pamoja na shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani lililomuua kamanda wa jeshi la Iran Kasem Suleimani na kamanda wanamgambo wa Kishiha Abu Mehdi Al Muhandis. Waziri mkuu Mehdi aliwaomba wabunge kuangalia kwa makini hatua inayofaa na kipi cha kufanya kuhusu uvunjaji wa uhuru na usalama wa Iraq na kuzingatia kwamba hatua yao haitoathiri maslahi ya kitaifa na usalama wa Iraq. Wabunge 173 katika bunge lenye wajumbe 329 walishiriki kikao hicho maalum na kuidhinisha mpango huo wenye hoja tano ambao unairuhusu serikali ya Iraq kumaliza makubaliano na jeshi la ushirika linaloongozwa na na Marekani. Lakini spika wa bunge la Iraq Mohamed al-Halbusi amesema makubaliano hayo hayawezi kuvunjwa kabla ya kipindi cha mpito cha mwaka mmoja. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Marais wa Angola na Kongo wamesema jana Jumapili Isabel Dos Santos, bilonea mtoto wa kike wa rais wa zamani wa Angola na mumewe raia wa Kongo Sindika Dokolo wanatakiwa kutoa ushirikiano kwa mfumo wa kisheria baada ya mali zao kuzuiliwa. Katika taarifa hiyo, marais wamesema njia nzuri ya kusonga mbele ni kwa Dos Santos na Dokolo pamoja na Mario Lete da Silva, mwenyekiti wa Banco de Fomento Angola BFA, kutoa ushirikiano wa juu na mamlaka husika za serikali na mahakama ya Angola. Watajwa hao hawakujibu maoni ya marais hao. Rais wa Angola Joao Lorenzo na rais wa DRC Felix Tshisekedi walikutana jana Jumapili katika mji wa Benguela nchini Angola, taarifa hiyo imesema. Tangu kumalizika kwa utawala wa Jose Eduardo dos Santos wa takriban miaka 40 na kufikia hatima yake mwaka 2017, Lorenzo amejaribu kufuta ushawishi wa kiongozi aliyemtangulia na kufanya mageuzi katika taifa hilo la kusini mwa Afrika lenye uchumi watatu katika ukanda huo. Wabunge wanaoiunga mkono serikali jana Jumapili walichukua udhibiti wa bunge la Venezuela ambalo lilikuwa linatawaliwa na upinzani na kuchukua hatua ya kumsimika rais Nicolas Maduro kama rais wa bunge la taifa, wakati majeshi ya usalama ya kuwazuia wabunge wa upinzani kuingia ndani ya jengo hilo. Hatua hiyo imeshutumiwa na kutajwa si halali na wapinzani, ambayo inaonekana ni juhudi za kudumaza mamlaka ya rais wa bunge la taifa Juan Guaido ambaye alijitangazia kuwa rais wa taifa na ametambuliwa na karibu nchi sitini ikiwemo Marekani. Guaido amewaambia wanahabari kwa wakati huu Venezuela haina bunge, baada yeye kuzuiliwa anda, kuingia ndani ya bunge hilo. Wabunge wa upinzani wameshutumu hatua za wanaomuunga mkono Maduro kuwa wamefanya njama za mapinduzi. Guaido alitarajiwa kuchaguliwa tena kwa kiongozi wa bunge kwa awamu nyingine jana Jumapili, lakini hilo halikufanyika. Haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ripoti iliyopewa uzito wa juu leo ni ripoti kuhusu shambulizi la hivi karibuni la Al-Shababu huko Lamu. Kufuatia shambulizi lilofanywa na kundi la Al-Shabab katika kituo cha jeshi kinachotumiwa na Marekani na Kenya huko Lamu hapo Jumapili alfajiri, hali ya ulinzi imeimarishwa. Kundi la Al-Shabab lilivamia kituo hicho jana na kudai kuua wanajeshi na kushika udhibiti, taarifa ambazo Kenya imekanusha. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwandishi wetu wa na Nairobi, Huba Abdi, kujua taarifa zaidi shambulizi ambalo lilitokea katika uwanja wa ndege wa jeshi unaotumiwa na majeshi vile vile ya Marekani na vilevile majeshi ya Kenya. Na shambulizi hili, Meri, kama tunavyojua, lilitokea katika jimbo la Lango, kusini mashariki mwa Kenya. na ni kuwa shambulizi hili linajiri Meri, kwanza tusonge tu nyuma kidogo, siku mbili tu baada ya basi kuvamiwa, basi ambalo lilitoka jimbo la Mombasa likipeleka abiria jimbo la na raia watatu wa Kenya wakafariki na wengine kujeruhiwa. Tukio ambalo lilifanyika jana nchini Kenya linajiri wakati ambapo kuna mvutano mkubwa baina ya taifa la Marekani na taifa la Iran baada ya kamanda wa nchi ya Iran kuuawa na shambulizi la Kimarekani. Hata hivyo, kundi hili la Alshabab Maria linasema kuwa halina uhusiano wowote na mashambulizi ambayo yalitokea katika uh, baada ya kuuawa kwa lile kamanda wa Iran. Hata hivyo watu wengi walikuwa wanajaribu kuunganisha shambulizi ambalo lilitokea sehemu la Iran na Irana, hapa nchini Kenya japo uh, kundi hili la alshabab limepinga jambo. Lingine Mary ni kuwa kundi hili limetoa taarifa ambavyo kwa sasa zilikuwa zinasambazwa katika vyombo vya habari hapa nchini Kenya kuwa kuna majeshi wa Marekani na wa wanajeshi wa Kenya ambao wameuawa na ni taarifa ambayo Uh, upande wa Marekani na upande wa Kenya uh, imepinga madai hayo. Jeshi la Kenya linasema kwamba katika taarifa yake lilipambana na kuua washambuliaji wanne. Mbali na hapo, taarifa gani nyingine inatoa ya kiulinzi? Naam, taarifa nyingine ya kiulinzi ni kuwa Maria, kwanza wanajaribu kukataa madai ambayo yanatolewa na kundi la Al-Shabab ambayo tayari lime taarifa ambao wametoa kuwa kuna wanajeshi ambao wameuawa, lakini kundi hili limepinga kabisa. Hakuna wanajeshi wa Kenya wala Marekani wameuawa na kuwa eneo hilo ambalo lilikuwa ni uwanja wa ndege, sasa mandege yanaweza kutua kama kawaida. Sasa na hapo Nairobi pengine ambapo wewe upo, kuna chochote unachokiona cha tofauti, labda kuimarisha ulinzi zaidi? Naam, kwa sasa Maria, ulinzi unaimarishwa zaidi kwa sababu kundi hili limeshambulia Kenya kwa mara ya pili sasa, a i siku mbili tu si baada ya kuvamiwa lile basi. Nakumbuka kuwa kabla ya siku hizi mbili basi la Kenya kuvamiwa tuliona kwa taarifa kuwa wa raia wa Somalia themanini waliuawa katika shambulizi mbaya zaidi katika nchi ya Somalia. Kwa hivyo, jijini Nairobi, hali ya usalama imeimarishwa zaidi, ili kukinga wa raia wa Kenya kutokana na shambulizi lolote ambalo linatokana na, na kundi hili. nam ni mwandishi wetu Huba Abdi akizungumza nasi kutoka Nairobi. Niwajulishe kwamba baadaye Marekani imesema raia wake watatu Hii ni Kumekucha Afrika kutoka moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Redio Dynamic na Malaika Redio huko Lubumbashi. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania tunasikika kupitia Voice of Africa Redio Korogwe na TKFM huko Tanga. Punde tu namkaribisha Hadija Riami akusomee habari zaidi za dunia. Polisi nchini Nigeria wameongeza tahadhari ya ulinzi nchini humo baada ya Marekani kumuua kamanda wa juu wa jeshi la Iran nchini Iraq na kuchochea hofu kubwa kwa umma katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Polisi wamesema jana Jumapili Kasim Soleimani aliuawa Ijumaa na shambulizi la ndege isiyoendeshwa na rubani drone ya Marekani kuupiga msafara wake katika uwanja wa ndege wa Baghdad. Shambulizi limechochea wasiwasi mkubwa sana wa kuongeza mivutano kati ya Marekani na Iran. Nigeria imegawanyika katikati ya Wakristo na Waislamu, ambapo Waislamu wengi ni wa dhehebu la Sunni. Serikali mwaka jana ilipiga marufuku kundi kubwa la Waislamu wa dhehebu wa la Shia, Islamic Movement of Nigeria, IMN, baada ya mapambano ghasi ya ghasia kati ya wanachama wake na polisi. IMN ilikuwa na ushawishi mkubwa sana katika mapinduzi ya Iran ya mwaka 1979 ambapo Ayatollah Khomeini alichukua madaraka. Rais wa Chile Sebastian Pinera amezindua jana Jumapili mradi wa mageuzi ya mpango wa afya ya umma kufuatia miezi kadhaa ya maandamano dhidi ya ukosefu wa usawa wa kijamii na uongozi wake Mpango huo unahusu kile ambacho watu wamekuwa wakikitaka, amesema Pinera wakati akiwasilisha mradi huo. Mfumo duni wa afya ya umma na gharama kubwa sana katika sekta binafsi zilikuwa miongoni mwa malalamiko ya waandamanaji. Bunge jana lilikaa na kushughulikia miradi kadhaa kama sehemu ya kalenda ya kijamii ya Pinera inayolenga kuwaridhisha waandamanaji. Mpango mpya wa afya, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, utawanufaisha takriban watu milioni kumi na nne na nusu ambao wanategemea huduma za umma pamoja na watu milioni tatu ambao hutumia huduma za sekta binafsi. Watu 29 walipoteza maisha katika maandamano ya nchi nzima. Nam, tuendelee na, na ripoti zaidi. Viongozi wa Misri wamechukua tahadhari za kiusalama na kuimarisha usalama kwenye ubalozi wa Marekani mjini Kairo baada ya shambulizi la hivi karibuni la jeshi la Marekani lililomuua kamanda wa jeshi la Iran Jenerali Qassem Soleimani. Nimeongea na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kairo Shafi Mbinda na nimeanza kwa kumuuliza nini hisia za Wamasri kuhusu kuuawa kwa Jenerali Soleimani? Hisia zao zimegawika, kwa namna moja au nyingine unaweza ukafananisha na hisia za raia wa baadhi ya mataifa kama Syria na Lebanon, lakini haziko dhahiri sana kama mataifa hayo ninayoyataja, kwa sababu wanaounga mkono sera za rais yaliyopo madarakani hivi sasa wanaonyeshwa wamefurahishwa lakini, wasiounga mkono sera za rais aliyopo madarakani hivi sasa, chini kwa chini, wanaonyesha kwamba hawajafurahishwa sana na mienendo ya, ya, ya rais, hasa katika kuunga mkono vitu kama hivyo, kwa sababu wa, wengi wasiounga mkono sera za rais aliyopo madarakani hivi sasa ni wale ambao wanaopenda sera za chama kilichopita, chama ambacho kimeitwa ni cha kigaidi cha Ikhwani au Brotherhood, Muslim Brotherhood hapo Misri miaka kadhaa iliyopita. Kwa hivyo wamegawika Wamisri, wapo ambao wamefurahishwa, na wapo ambao hawajafurahishwa, lakini hawana cha kusema. Na tuambie basi, tahadhari hizo ambazo zimechukuliwa, au hatua ambazo zimechukuliwa kulinda usalama kwenye ubalozi wa Marekani na mali za Marekani hapo uh, Misri. Tahadhari ni kubwa hasa ya kiusalama, na kumekuwa na doria za hapa na pale, hata maeneo yaliyo nje kidogo na ubalozi huo katikati ya mji wa Cairo, na mpaka kuelekea katika chuo maarufu, chuo kikuu cha Marekani. Pia tahadhari za usalama zimeimarishwa zaidi, kwa sababu wanaopita huwezijua ni akina nani. Huenda ni watu ambao wanahisiwa kwa namna moja au nyingine wanatumika na chama cha zamani kilichopita ambacho kimeitwa ni cha cha kigaidi cha, cha, kigaidi, cha Muslim Brotherhood na tahadhari ni kubwa kwa sababu polisi wamekuwa wakisimamisha watu na wakitaka kujua habari zao, wanapokwenda wanapotoka. Ni hiyo ni njia, ni njiani tu pale karibu na ubalozi wa Marekani au palipo karibu na sehemu ambazo kuna mali za Marekani kwa hapa jijini Cairo. Kwa hiyo tahadhari hizo sababu Misri ni mshirika mkuu wa Marekani katika kupambana dhidi ya ugaidi. Tahadhari hizo ni kwenye ubalozi wa Marekani na mali za Marekani au vilevile vile kuna uh, wasiwasi kwamba magaidi au wale ambao wana, wanaunga mkono uh, serikali ya Iran wanaweza wakashambulia labda maeneo mengine ya, ya Misri. Ni kweli kabisa, msako na tahadhari ambao umekuwa ukiendelea tangu kutokea mauaji ya kiongozi huyo wa Irani Jenerali uh, Kasim uh, Suleimani ni tahadhari ambazo zinahusisha moja kwa moja mahusiano yaliyopo baina ya Misri na Marekani. Huenda kukawa kuna shambulio lolote inaweza likatokea la kigaidi katika mali hizo, lakini pia ni kwa sababu Misri ni mshirika katika vita vinavyopiganwa huko Yemen, ambako Misri anaungana na Umoja Mataifa ya Kiarabu ambao wanashiriki kwenye vita dhidi ya wahusi au wapiganaji wa kihusi ambao wanaungwa mkono na Iran. Kwa hivyo licha ya kuwa na uhusiano na Marekani, lakini pia ni mshirika ambaye anaenda kinyume ama anapigana dhidi ya vikosi vya wanamgambo wa Iran huko Yemen. Ni Shafii Mbinda akizungumza nasi kutoka huko Cairo. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF imetoa wito kwa pande zinazogombana nchini Siria kulinda maelfu ya watoto walioko katika hatari ya kifo na kukoseshwa makazi katika jimbo la Idlib. Mwandishi wa VOA Lisa Slen anatuarifu zaidi, katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Siku ya mwaka mpya ya kitamaduni ni siku ya matumaini, ni siku ambayo watu kwa kawaida wanaangalia siku njema za usoni zenye matumaini zaidi. Idara ya kuhudumia watoto ya umoja wa mataifa UNICEF inaripoti watoto watano wenye umri wa kati ya miaka sita hadi kumi na tatu wameuawa wakati shule yao ya msingi ilipopigwa na roketi wakati mwaka ndio unaanza. Msemaji wa UNICEF Marik C Mercado amesema pande zinazohasimiana huko Siria hawasikilizi ombi la UNICEF kuacha mapigano, lakini amesisitiza wanastahili kufanya hivyo. Syria watoto huko Siria ambao hawahusiki kabisa na mzozo huu wanaumizwa. Watoto wote hawajui chochote isipokuwa vita. Hii inawezaji kwa kitu kizuri kwa yoyote yule Anybody. Takriban watu milioni tatu wanaoishi Idlib hawana mahali pa kwenda, wamekwama. Njia zote wanazoweza kutumia kutoroka vita zimezuiwa. Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba takriban watu zaidi ya laki mbili wamekoseshwa makazi ndani ya eneo hilo. Hii ni tangu vikosi vya Siria na washirika wake Rusia walipoanza mashambulizi ya kutaka kuchukua tena jimbo la Idlib kutoka kwenye mikono ya kundi la jihad linalojihusisha na Alkaida na washirika wengine waasi katikati ya mwezi Desemba. Watoto ni nusu ya idadi yote ya wale waliolazimika kukimbia nyumba zao. Wengi wamekoseshwa makazi zaidi ya mara tatu. Maisha ya watoto yameharibiwa kwa njia nyingi. Mwaka uliopita UNICEF iliripoti kuwa shule 145 huko Siria zimevamiwa na kukatisha masomo kwa watoto takriban maelfu. Umoja wa Mataifa umethibitisha kutokea mashambulizi 82 kwenye hospitali. Markado anasema zaidi ya asilimia 90 ya mashambulizi yalikuwa kaskazini magharibi, ikiwemo jimbo la Idlib. Anasema vijana wadogo wa Siria wanavamiwa na kuharibiwa kipindi cha utoto wao. UNICEF iko Siria kufanya kile inachoweza ili kusaidia watoto licha ya wa kuwepo na ghasia na hali mbaya ya hewa ya baridi. Markado anasema UNICEF pamoja na washirika wake wanatoa msaada wa nguo za baridi na mablanketi, maji safi ya kunywa, na huduma za afya, elimu na msaada wa kisaikolojia. Ingawa hatua hizo zinasaidia maisha ya watu, UNICEF inasema haitoshi. Kinachohitajika ni kusitisha vita, ili kulinda watoto na jamii nzima kuelekea maisha ya mbeleni ya matumaini. Katika makala ya jamii na maendeleo hivi leo tutawasikia wakulima wa wilaya ya Rutshuru nchini DRC wanaofanya shughuli za kilimo pembezoni mwa mbuga ya wanyamapori ya Virunga wakieleza kuwa siku hizi wana wasiwasi ya kujielekeza mashambani kutokana na vitendo vya utekaji nyara vinavyofanywa na watu wenye silaha ambao wanawateka wakulima na baadaye kuwaomba pesa ili wawaachie huru. Wakulima wanasema hali hiyo imesababisha hali yao ya maisha kuwa ngumu. Jamii na Maendeleo imeandaliwa na Oster Malivika kutoka mjini Goma. Tunakuwa na woga kwenda shambani kwa siku hizi, sababu ni kwamba huko mashambani kunakuwa mabandia wengi, wanateka wakulima nyara. Hao wananchi katika muji na wilaya ya Ruchuru hapa Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wote ni wakulima. Eveline Kabwira ni mama mkulima Paruchuru. Napenda kulima shamba kwa sababu nipate maisha ya kulea nayo watoto wangu na nipate chakula, nipate mavazi, nipate pesa ya kulipa masomo na ingine pesa nipate jinsi ya kupata dawa ya watoto. Lakini kwa sasa wanapatwa na shida kubwa ya kutekwa mashambani wanapoenda kuendesha shughuli zao za kilimo. Ni wengi wa walimaji ambao wanatekwa nyara mara na mara, kwa sababu kachukua walimaji kama wawili watano, ataomba pesa kidogo kidogo, na wale watu watalipa haraka, naye anaendelea kufaidika. Kama anavyosema John Kamate, mkulima wa Ruchuru, kwa mashambani kunakuwa mabandia wengi wanateka wakulima nyara. Uh, wengine wanafika ni kwa kuiba mazao ya mashamba na hiyo inatuma watu wasijielekeze mashambani, na wanawatisha wanawatishia vifo na wanawanyang'anya mazao ya mashamba, wanakwenda zao, na hiyo inaacha wakulima wamoja, hawajielekezi tena mashambani, na wanaojitoa wanaenda huko wakiwa na woga mioyoni. Wanaotekwa wengi ni wanawake na baadaye watekaji kuomba pesa. We, angalia, wanabeba mke wako haujawahi hata kumwoa, lakini wanapofika porini wanamtendea hiyo vitendo vya unyanyasi vya kijinsia kama vion, ubakaji, kisha wanakuomba utoe na pesa kwa kusindikiza ubakaji huo, utekaji nyara na vinyume vingi, hata kabla hujaniuliza. Japokuwa wanawake ndio msingi wa maisha kwa sasa, kutokana na waume kuuliwa kila siku na makundi ya waasi akisema Biefe Rukera, mkazi wa Ruchuru. Hiyo inaleta umaskini, watoto hawaendi leo kwa umaskini, umekuwa haba ndani ya mjini wakiwanja. Ameongeza hata wale watoto wa, wa mitaani wamekuwa wengi. Ifahamike kwamba Ruchuru ni sehemu ambayo inapakana na nchi ya Uganda sehemu moja, na vile sehemu nyingine na nchi ya Rwanda, ambako kuna mbolewa nyingi za kuzalisha chakula bila utumiaji wa mbolewa ya kisasa, akisema John Kamate. Unajua, mnamo eneo letu la Ruchuru tunakuwa na ardhi nzuri inayokuwa na mboleo na wakati tunaenda kwenye mashamba tunalima, tunakomalisha mimea kama kawaida, tunauza kidogo, watoto wanaenda shuleni bila tatizo. Na pia uwepo wa mbolewa nzuri ya asili ndiyo huwapa wananchi mavuno makubwa ama mavuno mengi, inatusaidia kwa ngambo nyingi kupitia mlimo. Wakati tunavuna tunapata faida kubwa, na hiyo inakuwa ni maana ama mafaa ya ardhi ya Ruchuru, kwani inakuwa na mboleo. Na wengine hata hivyo kukataa kutumia tingatinga tinga ama trakta, kwa sababu wanasema zinaharibu mimea yao. Mari Mwiza ni mkulima katika mji mdogo wa kiwanja. Ah, hatutumie trakteri parce que trakteri kwanza inaharibisha mboleo, ukatumisha trakteri itakuwa vigumu sana kupata mboleo na ya pili ina chaka tumbisha traktere traktere ziko shere sana ilifo 20 dolari kukare. Ruchuru iliasirika kwa muda mrefu na vita vya mara kwa mara kutoka makundi ya wasi na kupelekea wananchi wengi kukimbia makazi yao, wengine wameshakimbilia nje ya Uganda na wengine Rwanda kuhufia hali yao ya kimaisha. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliahidia wananchi kwamba itaweka nguvu zake katika kilimo, kwani sio wananchi wote wanaofaidika katika madini, lakini kilimo ndiyo njia rahisi ya kusaidia jamii kote barani Afrika, kwa kila kila mwananchi hutumia chakula nyumbani kwake. Ni hayo tu katika jamii na maendeleo. Mimi ni Oser Malivika wa Sauti Amerika kutoka Goma. Shukrani sana Oster Malivika kwa makala hayo ya jamii na maendeleo. Tumkumbushe tu msikilizaji wetu wa Tanzania kuwa matangazo haya yanasikika kupitia Kiss FM na Redio Free Africa huko Mwanza na Dodoma FM na ABM Redio huko Dodoma. Kwa DRC tunasikika kupitia Vision Shala Radio huko Bukavu na Redio Racom huko Bunagana na Redio Jambo huko Isiro. Hadija Riami anakusomea muktasari wa habari za dunia. Iran inasema kamwe sasa haitaweka viwango vya idadi ya mabomba ya nyuklia itakayotumika kusindika uranium, ikiwa ni dhahiri inaachana na mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015. Taarifa ya serikali imesema jana Jumapili kwa programu ya nyuklia ya Iran haitakuwa na viwango katika uzalishaji wake, ikiwa ni pamoja na uwezo wa kusindika uranium na asilimia na idadi ya kiwango cha uranium kitakachoambatana na utafiti na upanuzi. Viongozi wa Ujerumani, Ufaransa na Uingereza jana Jumapili wameisihi Iran kuacha kuchukua hatua ambazo zitakwenda kinyume na mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya Tehran kutangaza kwamba sasa haitaheshimu mkataba huo unaoweka kiwango cha usindikaji wa uranium. Marais wa Angola na Congo wamesema jana Jumapili Isabel Dos Santos, bilionea mtoto wa kike wa rais wa zamani wa Angola, na mumewe ambaye ni raia wa Congo, Sindika Dokolo, wanatakiwa kutoa ushirikiano kwa mfumo wa kisheria baada ya mali zao kuzuiliwa. Katika taarifa hiyo, marais wamesema njia nzuri ya kusonga mbele ni kwa Dos Santos na Dokolo pamoja na Mario Laite da Silva, mwenyekiti wa Banco de Fomento Angola BFA, kutoa ushirikiano wa juu na mamlaka husika za serikali na mahakama ya Angola. Wabunge wanaoiunga mkono serikali jana Jumapili walichukua udhibiti wa bunge la Venezuela ambalo lilikuwa linatawaliwa na upinzani na kuchukua hatua ya kumsimika rais Nicolas Maduro kama rais wa bunge la taifa, wakati majeshi usalama, ya usalama yakiwazuia wabunge wa upinzani kuingia ndani ya jengo hilo la bunge. Polisi nchini Nigeria wameongeza tahadhari ya ulinzi nchini humo baada ya Marekani kumuua kamanda wa juu wa jeshi la Iran nchini Iraq na kuchochea hofu kubwa kwa umma katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Polisi wamesema jana Jumapili na hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba yaliyofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diodone Chubahiro kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na mwenzangu a hapa Hadija Riami, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia siku njema.