kutoka studio 15 hii ni voa express barabara kabisa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja hapa washington dc kama ulivyosikia kwenye Uh, kiashiria uh, hicho ni kwamba ni wakati wa VOA Express. Tuko tayari kabisa uh, jina langu ni Bmj Mridhi nalo langu ni Harrison Kamau, siku zikiwa ni saba tu tangu mwaka kuanza, yani Januari mwaka wa elfu mbili na ishirini, matumai yangu yakiwa kwamba mambo yanaendelea vizuri kama yanavyoendelea kwetu sisi hapa, na leo tumekuandalia mambo mengi ambayo tunataka kujuza na kusafiri na wewe kwenye dakika thelathini ndani ya VOA Express. Kuna mashambulizi mapya ambayo yamesemekana kufanyika yakishukiwa kutekelezwa na kundi la wanamgambo la Alshabab nchini Kenya kwenye kambi ya Dadab ya wakimbizi, na tutakueleza zaidi kuhusiana na tukio hilo. Bila shaka, tutakuwa moja kwa moja na mwandishi wetu huko Nairobi, uh, Uba Abdi, kutueleza mengi kuhusu ni nini hicho kimejiri katika kambi ya Dadab huko kaunti ya Garisa. Na tukielekea nchini DRC, ni kwamba na tetesi kwamba baadhi ya jela zinapitia hali ngumu kukiripotiwa vifo, hali ya njaa na hali ngumu ya maisha miongoni mwa wafungwa nchini humo, ni jambo ambalo pia tutaliangalia kwa kina tukiwa na mwenzetu Austel Malivika akiwa DRC. Kadhalika tutakuwa na barazani kama ilivyo ada, ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji kuhusiana na mada ya leo, kama au mada ya leo ne kuhusu nini? Uh, inahusiana na malipo ya walinzi wa kutoka makampuni ya kibinafsi ambapo kwa mujibu wa mojawapo wa magazeti makuu kutoka nchini Kenya yalisema kwamba wale wamiliki wa makampuni ya walinzi wanapeleka mabilioni kwenye benki, lakini walinzi wanalipwa fedha duni. Na wewe tumekupa fursa na tunaona majibu mengi kupitia Facebook kutokana na swala hilo. Bila shaka tuna mengi mengi ambayo hatuwezi kuyataja hapa kwanza, lakini utasikia eh, kadri tunavyoendelea na matangazo haya ya VOA Express eh, kutoka hapa Washington. Kama ilivyo ada yetu, mziki unaanguka kwa njia nzito nzito hapa kutoka VOA Express na leo kibao kipya kitaanguka. Kwa hivyo ngoja tu vizuri, tutakueleza ni wanamziki wapi na wana wameangusha kibao kipi mwaka ukiwa bado mpya. Lakini naelezewa na mwelekezi wangu, kwanza tuelekee DRC ambapo tunaye kwenye laini ya simu Austel Malivika. Karibu sana, Mwalivika, habari ya mwaka mpya DRC? Hebu tueleze nini kinachoendelea kwenye baadhi ya jela, hasa huko Maniema? Asante sana. Ni kwamba kinachoendelea hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni malalamiko ya wafungwa wanaopatikana katika gereza mbalimbali hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya rais Felix Tshisekedi kwa mwisho wa mwaka alisema kwamba wafungwa wale ambao hawana makosa ambayo ni makosa ya makubwa wataachiliwa. Lakini napozungumzia katika mkoa wa Maniema, ni kwamba wafungwa wanaopatikana katika gereza hiyo wanasema kwamba wanakosa chakula pamoja na matibabu na vilevile vile umefariki wengine. Katika muji wa Kinshasa siku tatu hivi wafungwa watatu. Hii inatokana kwamba kumekuwa na hali mbaya ya kimaisha, na utafahamu kwamba ni, ni watu binafsi ama kanisa ndizo zimekuwa zikipelekea wafungwa chakula gerezani. Nimezungumza na baadhi ya watu, kwanza nimezungumza naye Eliko akiwa wa shirika wa leji kutetea haki za binadamu vilevile nimezungumza na kiongozi wa shirika la kiraia hapa Kivu Kaskazini. Kuepuka vifo ndani ya jela za DRC, inaomba sheria ya kimataifa, sheria yetu ya Kongo yenye inaangalia wafungwa ziweze zikaheshimishwa. Waendesha mastaka wakiwa wa korti ya kijeshi, wa korti ya kiraia, wote waweze wakatimiza hizo sheria, watumike kulingana na hizo sheria. Yaani wafungwa watiriwe ndani ya kondisho za mzuri, wakuwe na kula chakula inayolingana inayo, inayo na sante yao, wapate dawa wakati inayofanya in, in, inayofaa, na kama mtu anagonja wapeba kudawa haraka iwezekanayo. Lakini waendesha wa, wa, wa, masaka wetu hawatimiza hawa, hawa, hawa, hizo sheria. Nikusema serikali yetu inapashwa kukamata jukumu ya kuweza kuhudumia wafungwa, ni kusema wakati wanafanya bajeti, wawezi kutia e, pesa kiasi ya kuweza kuhudumia sawasawa sawa wafungwa, kwa sababu unaangalia huku kwetu wafungwa hawana haki e, ni kusema, kama familia yake haikumletea chakula e, a, ni matatizo. Malivika, inaonekana kwamba hili ni suala ambalo ni karibu ni la kitaifa. Ni nakumbuka tu kwamba sio muda mrefu uliopita tulikuwa na mwandishi wetu kule Bukavu akieleza hali inayowiana na hii. Je, eh, ni kwamba hili ni suala ambalo ni la kitaifa ama ni eneo hilo tu la mashariki mwa DRC? Ha, hili suala ni la kitaifa, ni gereza zote jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, alafu haya ni matukio matukio tu yanayotokea, lakini Uh, hapa Kongo ukiwekwa gerezani ni kama mtu ambaye amepelekwa kaburini. Na unaweza kufika katika jela utakuta kwamba mtu aliiba kuku hiyo kuku ya nyumbani, lakini anafanya miaka mitatu yuko gerezani, kesi yake haisikilizwe, haifuatiliwe na hakuna pesa ambazo zinakuja kupelekwa kwa kwa wafungwa alafu mm -hmm, wengi wanasema pengine serikali inafanya hivyo kwa sababu hakuna mawaziri ama wabunge wanaofungwa wana gerezani, ndio sababu serikali yenyewe hai, haihudumie gereza. Alafu vilevile wanashutumu vyombo vya mahakama kwamba hawafuatilie kesi nyingi ambazo ziko katika gereza. Gereza ambayo inaweza kupokea watu ishirini, utakuta kuna watu mia moja. Kwa hiyo watu wanakuwa katika hali mbaya. Naona muda umekimbia, Malivika, labda kwa sekunde chache tu, tueleze kuna lolote lililosemwa na serikali baada ya malalamiko haya, haraka haraka. Ah, kwa upande wa serikali wanasema kwamba kuna baadhi ya pesa ambazo zinatoka kwenye serikali kuu ya Kinshasa kusaidia wafungwa, lakini vilevile wanasema kuna baadhi ya wale mawakili wa watu hawakuja mahakamani kuwaambia kwamba kuna watu fulani ambao lazima wa-, wa mef... kuna kesi baadhi ya kesi ni nyingi na. Kwa hiyo waendesha mashtaka na kuwa na matatizo ya kufuatilia kila kesi kila siku ndio sababu kubwa ambayo inakuwepo ina, ina yeah. Lakini vilevile wanasema kwamba kumekuwa matatizo ya, ya, ya uwezo. Hakuna pesa ambazo zinasaidia vyombo vya, vya mahakama, ili kesi zio zinaendelea kwa haraka, na namendelea kufuatilia hostel uh, malivika labda utatupasha mengi zaidi katika matangazo ya yetu yajayo. Kamau, nafikirie tu unaambiwa kwamba Nairobi wako tayari. Kweli kabisa. Kwenye laini ya simu tunaye huba Abdi, karibu sana kwenye voa express. Sasa, wiki iliyopita mashambulizi yamefanyika kaskazini mwa nchi yakidaiwa kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu, yamefanyika yamefanyika pia kule upande wa Lamu Mwanda hapo jana na, na kuna ripoti ambazo zimefanyika zimetokea leo kwamba mapema leo ama usiku wa kuamkia leo kuna mashambulizi mengine ambayo yamefanyika huko kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Kuna taarifa kama zinazohitirafiana kuhusu ni watu wangapi ambao wamefariki kufuatia eh, mashambulizi au shambulizi hilo lilotokea kama ulivyoeleza katika kambi ya wakimbizi katika mji ya maeneo la Dadaab lililo kaunti ya Garisa huko nchini Kenya. Taarifa za hivi punde kulingana na mwandishi wetu Huba Abdi ambaye tumempoteza kwenye laini ya simu, uh, alikuwa anaeleza alikuwa anaeleza kwamba kuna watu uh, wasiopungua wane wanadaiwa wana, uh, kwamba wamekufa, ikiwa ni pamoja na baadhi yao huenda wakawa ni wanafunzi. Kwa hivyo tutawaletea uh, taarifa kamili baadaye tutakapopata uthibitisho uh, kuhusiana na, na taarifa kama sijui kama, kama una lolote la kuongeza kuhusiana na taarifa hii kutoka Kenya. Kwa kweli na kama ulivyosema kwamba Huba Abdi atatueleza ya mambo yalivyo uh, kwa kina sasa hivi tunavyozungumza, mm -hmm. lakini naona kwanza tusome habari za dunia kisha baadaye tutampata na kuungana naye uh, Huba Abdi kwa maelezo zaidi kuhusiana na mashambulizi hayo yanayodaiwa kwamba ni ya kigaidi. wafanyakazi wa zimamoto waliochoka nchini Australia wanachukua fursa ya kubadilika kwa hali ya hewa ili kupambana na moto mkubwa ambao umechoma mamilioni ya hekta ya misitu kwa zaidi ya miezi mitatu kufikia sasa. Mvua inayohitajika kwa kiasi kikubwa na hali ya hewa ya baridi inatarajiwa kusini mwa Australia kwa wiki nzima, na hivyo kuwapa wafanyakazi wa zimamoto muda zaidi wa kujiandaa na vifaa vya zimamoto kufyeka vichaka na misitu na kuendelea na kuchoma moto wa kudhibitiwa lakini mvua inayotarajiwa haijatosha kuzima moto huo mkubwa ambao unaendelea katika majimbo ya New South South Wales, Victoria, South Australia na majimbo ya Queensland. Wafuasi wa upinzani nchini Guinea wali, waliingia katika mitaa ya mji mkuu wa Conakry leo Jumanne kuonyesha hasira zao juu ya mipango ya rais wa taifa hilo kubadili katiba. Rais Alpha Conde anaendelea na mpango wake wa kufanya kura ya maoni kabla ya uchaguzi mkuu mwaka ujao na kupelekea wasiwasi kwa wapinzani wake kwamba atajaribu kuongeza muda wa utawala wake katika taifa hilo lenye historia ndefu ya udikteta na mapinduzi. Vyombo vya habari vinaeleza kwamba watu kumi na wawili wamejeruhiwa katika maandamano dhidi ya kutaka kubaki mamlakani kwa Konde kwa mhula watatu. Vyombo vya habari vya Iran vimeripoti hivi leo kwamba mkanyagano umetokea katika mazishi ya jenerali Kasimu Suleimani ambao umepelekea watu 32 eh, kufariki dunia na wengine wapatao 190 kujeruhiwa. Maelfu ya watu walikusanyika kwa heshima ya Suleimani katika eh, mji aliozaliwa alikozaliwa wa Canaan. Uh, kabla ya mazishi yake, kufuatia uh, hafla uh, kama hizo katika miji ya Tehran, Qom na Havazi, chombo cha habari cha serikali kinaeleza kwamba mazishi hayo yaliahirishwa kutokana na, na mkanyagano huo. Na maafisa huko Japan wametoa hati ya kukamatwa kwa mke wa mkuu wa shirika la Nissan Carlos Goshen ambaye alikimbia kutoka taifa hilo wiki iliyopita wakati akingoja ya kesi yake kuhusiana na matumizi mabaya ya fedha za kampuni. Waendesha mashtaka walimshtaki Carol Goshen kwa kutoa ushahidi wa uongo katika mahakama moja ya Tokyo mwaka uliopita katika kesi ya mume wake. Goshen alikimbilia Lebanon Disemba 29 ambayo iliwashtua wote timu ya yake utetezi pamoja na maafisa wa polisi huko Japan ambako aliwekewa masharti makali chini ya makubaliano yake ya dhamana. Alikamatwa mwanzoni mwa Novemba mwaka wa 2018 na kushtakiwa kwa kusababisha mamilioni ya fedha kupelekwa kwenye mambo mengine kwa matumizi binafsi kutoka kampuni ya Nissan na kudanganya kuhusu mapato yake. <muchasimu> express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yanakwenda staili hiyo, mwaka ukiwa ni wa 2020, na kama hapo awali tulipokuwa tunamtafuta uh, Huba Abdi abdinam tayari tumempata yuko kwenye simu. Tumempata Kamau na tukimleta Huba Abdi, kuna wasikilizaji na angalia sasa hivi kwenye mitandao ya kijamii wanauliza Miguna Miguna namna gani. Tutawaeleza, tutawapa mengi zaidi ripoti ambazo tunazijua kufikia sasa, tutawaletea hapo baadaye kidogo. Lakini sasa, Huba Abdi, kuna hii ripoti ambayo tulikuwa tunaeleza kuhusu shambulizi linaloaminika kutokea huko kambi ya wakimbizi ya Dadab, na ni story kubwa hasa ikikumbukwa Kamau, kama, kama ulivyoeleza ni siku mbili tu baada ya lingine shambulizi lilozua utata huko upande wa Lamu. Uba ni nini tunachokijua kufikia sasa? Na, asante sana BMJ na, na Karioki mkiwa Washington. Eneo la Dadab labda niseme tu sio ndani ya wakimbizi ambapo wanaishi, bali ni kilomita ishirini na tano kabla ya kufika eneo la, la wakimbizi la Dadab ambapo shambulizi hili linafanyika usiku uh, wa kuamkia leo na raia wanne wa Kenya wameangamia ambao ni watoto. Inadaiwa kuwa watoto hawa walikuwa wamelala katika nyumba moja ambayo inasemekana ni ya walimu na huenda labda uh, magaidi hao walilenga sana walimu hawa, na bahati mbaya ikawapata nao watoto. Na kama ujuavyo BMJ, shule zimefunguliwa na watoto hao walikuwa katika eneo la shule naam. Na sijui kama una taarifa zozote, umezungumza na yeyote kujaribu kupata tathmini eh, kuhusu ni vipi ambavyo mashambulizi haya yanaendelea kutokea wakati, eh, inasemekana kwamba hali ya usalama imeimarishwa na serikali ya Kenya. Naam, BMJ tumezungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama kanda ya Afrika Mashariki, kutokana na misururu ya mashambulizi ambayo yameanza kuonekana kuongezeka hapa nchini Kenya na George Msamali, mtaalamu huyu wa usalama anasema mbinu ambayo imekuwa ikitumiwa na vyombo vya usalama hapa nchini Kenya ni mbinu ambayo haijasaidia katika kuwakabili uh, magaidi hawa, na anasema kuwa taifa la Kenya limepiga hatua katika kuzuia mashambulizi zaidi, japo mbinu ambayo inatumiwa kwa sasa inafaa kubadilishwa. Labda tupate kauli yake. na mbinu ambayo mimi kwangu naona kidogo, uh, hatuna katika taifa la Kenya ni kutumia rasilimali ambayo tunayo ambayo ni kiungo ama ni nguzo muhimu sana katika vita dhidi ya kigaidi: wananchi wa kawaida. Manake tunahitaji kuwahusisha wananchi kwa vita dhidi ya ugaidi. Na vipi wananchi hutengamana na hawa watu ambao wanakuja kutekeleza haya mashambulio? Na kuna uwezekano kwamba wengine wao hushirikiana na wao, na ndio maanake unapata kama shambulio kama lile la Camp David, I mean Camp Simba kule Manda haingekuwa rahisi kwamba hawa wanamgambo wa wamevuka mpaka wamekuja wamevisia kambi wamepata habari kuhusiana na usalama wa kambi warudi wapange, uh, shambulio kama hilo bila ufahamu wa watu fulani katika eneo hilo. Haya basi, Huba ndivyo hivyo, na unaona muda umetutoweka. Huba Abdi, na taraji kwamba labda uh, utatayarisha ripoti kamili kwa wale wasikilizaji ambao wangetaka kujua baadaye ni uh, nini ambacho tunakijua kuhusiana na shambulizi hili. Shukran sana Huba Abdi, mwandishi wetu ukiwa huko Nairobi. Nam, tunapoendelea na VOA Express kwa umbali, kama nilivyokuahidi ni kwamba ni vitu vizito vizito vya mwaka wa 2020 ambapo Ben Paul akishirikiana na Harmonize wanaingia na kibao kipya moto kabisa y da lakini, nikawa sipendeki, sikujua machungu makali kiasi na tu shida zangu kuambia mambo yanateremka, staili yake BMJ. Hapo unasikia Ben Paul na Harmonize wanasema yes. wewe moto sana hapo <laughs> kusikia chini kwa chini kibao hicho. Basi msikilizaji, kinaashiria kwamba tunaingia katika sehemu nyingine, sehemu ya barazani ambapo. Kamau, hebu tupe mada kwa wale ambao ni mara ya kwanza kusikia, ni nini tunachokizungumza hivi leo. Sasa leo tuliuliza: je, walinzi kutoka makampuni ya kibinafsi wanalipwa mishahara kulingana na kazi wanayoifanya ya kulinda usalama pamoja na mali za watu? Sasa mimi niongeze hapo kwamba mara nyingi walinzi ndio wanalinda, wale wanalinda mabwenyenye, watu wana mali kabisa <laughs> lakini mara nyingine malalamishi ni kwamba wao wanapata kipato kidogo sana, katika sehemu nyingine nyingi mbalimbali mbali. sijui kama hii mada ya leo mtachangia vipi wasikilizaji? Kuna wale ambao wametuma ujumbe kwa njia ya Facebook na tukwa, kwa hakika tutasoma baadhi ya ujumbe uliotumwa, lakini vilevile kwenye laini ya simu tunao wasikilizaji uh, kuna mmoja tayari kwenye laini ya simu kutoka DRC. Karibu sana kwenye VOA Barazani, VOA Express barazani barazani, barazani. Sema jina lako, eneo unakotokea na mchango wako uendelee nao Haya, kwa majina anaitwa Lebon Ebongia kutokea jiji la Goma hapa mashariki mwa DRC. So mada tumeupata <coughs> vizuri na tumeipokea katika eneo letu ambalo tunamuishi kuongelea ukweli kuhusu mishahara ambayo walinzi waga wanalipwa kutokana. Nafikiri tumempoteza huyo msikilizaji tumempoteza msikilizaji. Nasikia tuna Doto kutoka, uh, Masilamba, labda hilo jina sijui kama nimelitamka vilivyo, lakini atajitambulisha, lakini nafahamishwa kwamba yuko Tanzania. Karibu kwa VOA Express, asante kabisa, Voice of America. Naitwa Doto Masilamba wagoeko Tabora, Tanzania. Haya, uh, toa mchango wako kuhusu mada ya leo. Okay, mada ya leo iliyopo hewani kuhusu mishahara ya walinzi. Kiukweli walinzi hawapatiwi mishahara kwanza, sio kwa wakati, na wakipatiwa inakuwa ya awamu awamu, unajikuta haikidhi mahitaji yao. Kifupi kwa ni kwamba mishahara kwao bado ni kilio chambo a midomo juu, ningeliomba haya makampuni iwaboreshe kuwajali na kuwalipa kwa muda na kwa, kwa, kwa pesa yote kwa pamoja, si kwamba kuwapa tu awamu kwa awamu. Hii inawavunja moyo na kuwa wadevu kabisa kujitokeza katika suala zima la ulinzi. Nam na sijui kama uh, pale ulipo, hii ni hali ambayo imekuwa ikiendelea kwa muda, ama kuna pia wakati fulani ambapo walinzi wanasema uh, sisi ni walinzi kwa kiwango fulani tunaangaliwa vizuri, lakini kuna wale ambao kiwango fulani cha chini hawaangaliwi uh, vizuri, ama ni wote kwa jumla? Ah, okay, mimi nikizungumza kulingana na mazingira niliyopo, kwanza mlinzi wetu sisi huku analipwa kutokana na michango ya wananchi. Kwa hiyo pia wananchi na wenyewe wanakuwa hafifu sana kutoa michango ya kuweza kuwalipa walinzi. Pindi tarehe ya mapokezi yao ukifika kwao, anajikuta mwananchi anakutwa kulipa pesa ya kodi au ya pango lake, anasema mimi, kwa wakati huu biashara imekuwa ngumu. So pia mlinzi hapewi mshahara wake kwa wakati. Naam, naomba ukae papo hapo. Kama taarifa hii sio kule tu Tanzania, sikia kule Kenya pia magazeti baadhi ya magazeti ambayo ni ya viwango vya juu yamekuwa yakiandika kuhusu ripoti kama hizi. Nimeona kuna taarifa iliyokuwa kwenye gazeti la Daily Nation ambayo inasema kwamba mwenye ama wamiliki wa makampuni wanaweka tu mamilioni na mabilioni ya fedha kwenye benki. Na baadhi ya watu walioandika ujumbe na muona hapa, James Muli Kimanzi akiwa nchini Kenya, anasema kwa mfano, mlinzi anaweza kulipwa elfu nane pesa za Kenya, ilhali analinda sehemu ya mamilioni ya pesa kama vile mabenki, mahoteli makubwa makubwa kubwa uh, vyumba vya kukodisha mm -hmm, na halipo chochote. Kwa hivyo anasema kwamba walinzi kwa kweli wanafinyiliwa. Ni maoni yake James Muli Kimanzi. Na pia nitoe labda niombe msamaha kwake Mpelwa Sekela Nyanda, anasema kila siku anatuma namba, lakini jamani haminipigi mm -hmm. Mpelwa, tutakupigia simu kwa hakika, tuna kuahidi kwamba mojawapo tu ya View Express tutakupigia na tutapata fursa ya kupigia simu, muda nao ukiruhusu, jamani mmoja anaitwa Kevin Onyanja, huyu msikilizaji kutoka nchini Kenya hakusema yuko wapi, amesema yuko kule Cherangani Kitali. Anasema hivi eh, la hasha, kuna unyanyasaji mkubwa kutoka kwa wakubwa wao Uh, na amesema uh, nambari yake ya simu ameandika pale lakini, uh, uh, muradi tumesoma uh, maoni yake au mchango wake eh, kwa sababu ya muda hatutaweza kumpigia. Benson Fabian anaspe, anasema kwamba uh, unakuta kwamba mteja analipishwa hela nyingi sana uh, na kampuni, lakini wale wanaowalinda wanaopewa kazi hiyo hatimaye hawalipwi chochote, kwa hivyo wanafinyiliwa sana. Nisome wa mwisho hapa, James Muli Kimanzi anasema hapana, walipwi kulingana na kazi wanayoifanya. Kwa mfano mlinzi anaweza kuwa analipwa elfu nane pesa za Kenya, manake huyu yuko kule Kenya, ili hali analinda sehemu yenye mamilioni ya pesa kama vile benki na mahoteli na vilevile vile majumba ya kuishi kama apartments, na ziko na watu mashuhuri kama vile Eh, uh, ametaja majina fulani hapo lakini akasema jina lake ni James Muli Kimanzi, kueleza kwamba wanaendelea kuteseka na kunyanyaswa na wale ambao ni waajiri wao. Uh, basi msikilizaji, uh, tukitoka kwenye barazani na ona, tuangalie ni nini ambacho kimejiri. Eh, kama unaona unapekua pikua mitandao, naona unamwangalia Miguna Miguna. Tulikuwa tumewaleza wasikilizaji, tutawaambia ni nini ambacho tunakijua kufikia sasa. Kwanza kabisa, uh, Miguna Miguna ni wakili ambaye alifurushwa kutoka nchini Kenya, na alikuwa anaishi nchini Canada, na hiyo jana alikuwa ameripoti kwamba ametangaza kwamba anarudi tena nchini Kenya baada ya mtafaruku uliotokea. Ni nini tunachokijua? Kama huo ukweli ni kwamba safari yake ilianza kama alivyokuwa ameahidi, na mahakama ilikuwa imetoa idhini, na pia kuna tetesi kwamba rais hakuwa na shida na yeyote na mbigu na kurudi, yani e, japo hakutaja jina, wiki iliyopita akiwa kwenye mazishi ya mmoja wa mashujaa wa Uhuru Kenyatta alisema yeah, kwamba wale wanaotaka kurejea nyumbani warejee na wana uhuru wa kuzungumza wanavyotaka. Na sasa kufikia jana, Miguna aliondoka Kanada uh, kupitia na kwa uh, kampuni ya Lufthansa. Na mara moja akaelekea hadi kule Ujerumani katika mji wa Frankfurt ambapo wakati wa kubadilisha ndege kutoka ndege ya Canada na sasa kuelekea kuingia ndege ya kuelekea na kuendelea Afrika kukawa mm -hmm. kuna shida maanake, mm -hmm. wamiliki wa ndege walikuwa na ripoti kwake, wakasema kuna uh, ilani ambayo imetolewa kutoka serikali ya Kenya kwa madai ya wenye kampuni mm -hmm. kwamba wasimruhusu kamwe kuingia ndege zao kuelekea Afrika, na sio Kenya peke yake bali wasimbebe kuelekea nchi yoyote ile ya Afrika. Na hizo ndizo ripoti tulizonazo kufikia sasa. Amezungumza na mmoja wa waandishi wa habari nchini no. Kenya kule uh, Citizen TV na akasema ni kweli kabisa, uh, yuko pale uh, uh, Frankfurt. Eh, akisubiri kuona ni nini kitakachoendelea. Ukweli wa mambo ni kwamba ndege ambayo alikuwa aiabiri ilishaondoka, kwa hivyo eh, hatuna ripoti zozote zaidi, lakini bila shaka eh, mradi punde tu tutakapozipata, msikilizaji, tutakujuza mengi zaidi. Ni Miguna Miguna, wakili ambaye amezua utata kwa, mie, kwa miezi kadhaa tangu mwezi Februari mwaka wa 2018 wakati aliondoshwa kule mjini Nairobi na kupelekwa moja kwa moja hadi nchini Kanada ukiwa uh, kwamba serikali kwa inasema kwamba hana uraia wa nchi ya Kenya. Na sasa ripoti kidogo inasema kwamba yeye mwenyewe Miguna amesema kwamba kinachohitajika ni kwamba ndege ya kampuni hiyo inahitajika kurudisha fedha alizotumia kusafiri hadi Ujerumani. Sasa swali inalojiuliza mimi mwenyewe binafsi mwenye, yeye yuko Ujerumani mm -hmm. Ni raia wa Canada na napia anadai ni raia wa Kenya. Ndiyo. Sasa ndege zisipomubeba ama zisipomkubali akiwa Ujerumani itakuwaje sasa. Itakua ni vigumu sana, labda ataishi pale Ujerumani. Naona muda umetoweka to, uh, uh, Kamau, lakini nimalizia kwa kuongeza kwamba serikali ya Kenya pia imesema sio tu kwamba aende uh, kuingia Kenya, lakini ndege isikubali uh, Miguu na kuingia katika nchi yoyote ya Afrika, na hilo limezua utata kweli kweli. Msikilizaji, ni hayo katika VOA Express kutoka hapa Washington. Uh, jina langu ni BMJ Muridi, langu Harison Kamau, nikikutakia jioni njema popote ulipo.