Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo yetu hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Januari 7 mwaka 2020. Tunasikia pia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, Radio Citizen nchini Kenya na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na katika matangazo yetu ya takriban dakika 30 yanayoanza hivi sasa, tuna ripoti kwamba kufuatia hatua ya KRA huko Kenya kutangaza kuanza kutekeleza mfumo mpya wa utoaji ushuru wa asilimia tatu, wafanyabiashara wengi wanaopinga mfumo huo. Vilevile vile, vile, katika taarifa nyingine, waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper anasema Marekani haitaondoa majeshi yake huko Iraq. Basi msikilizaji, ungana na VOA Swahili katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumanne, yanayoanza hivi sasa, ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari za dunia, unasomewa na mwenzangu Sande Shomari. Vyombo vya habari vya Iran vimeripoti leo kuwa mkanyagano uliotokea katika mazishi ya Jenerali Kasim Suleimani umepelekea watu 32 kufariki dunia na wengine wapatao mia na tisini kujeruhiwa. Maelfu ya watu walikusanyika kutoa heshima zao kwa Suleimani katika mji aliyozaliwa wa Kerman kabla ya mazishi yake kufuatia ibada kama hizo katika miji ya Tehran, Kom na Avaz. Chombo cha habari cha serikali kinaeleza kuwa mazishi hayo yaliahirishwa kutokana na mkanyagano huo. Mauaji ya Suleimani wiki iliyopita yaliyofanywa na shambulizi la anga la Marekani yamepelekea wasiwasi wa mzozo mkubwa zaidi, wakati Marekani na Iran zikitishia kulipiziana kisasi kwa hatua za kila mmoja wao. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amesema Marekani haitaondoa majeshi yake Iraq, huku akieleza kwamba barua ilitoka kwa afisa wa juu wa kijeshi iliyokuwa ikiashiria Marekani kujiondoa ilikuwa na makosa. Hakujawa na uamuzi wa aina yoyote wa kuondoka kuondoka Iraq. Espa alisema hakuna maamuzi ya kuondoka huko, wala hatujaeleza mipango yoyote ya kujiondoa. Barua iliosambazwa katika ukurasa wa Twitter siku ya Jumatatu, iliyotumwa kwa serikali Iraq kutoka kamanda mmoja wa nchini Iraq ilieleza Marekani inaheshimu uamuzi wa Iraq kutaka waondoke na kwamba majeshi ya Marekani yatakuwa akijipanga upya katika siku zijazo kujiandaa kuchukua hatua. Wa hiyo raia wanne ikiwa ni pamoja na mtoto mdogo wameuawa hii leo na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la Al Shabab wakati wanamgambo hao walipojaribu kushambulia kituo cha mawasiliano mashariki mwa Kenya karibu na mpaka wa Somalia. Washambuliaji wawili pia waliuawa. Kenya ipo katika hali ya tahadhari ya hali ya juu baada ya kundi hilo lenye mahusiano na Alqaida kushambulia kambi ya kijeshi ya Marekani katika mji wa Lamu na kuharibu ndege kadhaa na kuua raia watatu wa Marekani. Msemaji wa polisi nchini Kenya Charles Wino amesema zaidi ya washambuliaji kumi walijaribu kuharibu kituo cha mawasiliano hii leo na wawili kati yao waliuawa na vikosi vitiifu kwa kamanda wa mashariki mwa Libya Jenerali Khalifa Haftar vimechukua udhibiti wa mji wa bandari wa Sirte baada ya shambulizi la Jumatatu nyumbani alikozaliwa kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Edward Yerenian anatuarifu zaidi katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Picha za video zinaonyesha vikosi vitiifu kwa Jenerali Khalifa Haftar vikikagua gari la jeshi lililokamata katika mji wa Sirte leo baada ya kuchukua mji huo kutoka kwa wanamgambo wanaoitii serikali inayotambuliwa kimataifa ya waziri mkuu Fayez Al Saraj kwenye mji wa Tripoli Jumatatu. Msemaji wa Haftar amethibitisha kwa waandishi wa habari masaa matatu mara baada ya kuchukua mji wa Sirte amesema, mara baada ya vikosi vyake kuchukua mji huo vilihamia katika kambi ya kambia jeshi ndani ya mji inayoitwa Camp Saad. Vikosi hivyo vya jenerali Haftar baadaye vilifika hadi uwanja wa ndege ambapo wanamgambo walijisalimisha. Vyombo vya habari vya Libya pia vilionyesha picha za video za askari wa Haftar kwenye mji wa Abu Grian magharibi mwa Sirte wakikagua magari makubwa ya kijeshi waliokamata. Haijafahamika haraka ni karibu kiasi gani kufika Misrata ambayo ni ngome kuu ya wanamgambo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc wafuasi wa upinzani nchini guine waliandamana katika mitaa ya mji mkuu conakry hii leo kuendelea na malalamiko yao dhidi ya mpango wa rais wa nchi hiyo kutaka kubadili katiba rais wa guine alfa conde anaendelea na mpango wake wa kuitisha kura ya maoni kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 na kuzusha wasiwasi wasi kwa wapinzani wake kwamba atajaribu kuongeza muda wa utawala wake katika taifa hilo lenye historia ndefu ya udikteta na mapinduzi. Vyombo vya habari vinaeleza kwamba watu wapatao kumi na wawili wamejeruhiwa katika maandamano dhidi ya kutaka kubaki mamlakani kwa rais Konde kwa muhula wa tatu. Konde ni kiongozi wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia nchini Guinea tangu nchi hiyo kujinyakulia uhuru wake mwaka 1958 na kuchaguliwa kwa muhula wa pili mwaka 2010. Benki moja ya Russia ya VTB inayoshitaki shirika la serikali ya Msumbiji kwa kutolipa deni lake la zaidi ya dola milioni 535 iliyoakopesha kama sehemu ya mfululizo wa mikopo iliyotolewa ambayo hivi sasa inahusishwa katika kashfa ya dola bilioni mbili. Mashtaka hayo yaliyowasilishwa kupitia mtandao hapo Desemba 23 yanaonyesha VTB iliwasilisha malalamiko mbele ya mahakama kuu ya Uingereza dhidi ya taifa la Msumbiji na shirika la kusimamia mali za Msumbiji ambalo lilikopa fedha kutoka VTB kama sehemu ya mradi uliokuwa wa ghali sana ambao maafisa wa Marekani wanasema ulikuwa ni sehemu ya rushwa na ufisadi. VTB imekuwa ikifanya mazungumzo na nchi hiyo juu ya kurekebisha upya mkataba wa mkopo huo, ambapo naibu mkuu wa idara ya sheria ya benki hiyo alisema mwezi Oktoba kwamba ilionyesha kuwepo na matatizo makubwa kwa benki hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu hivi sasa ni huko nchini Kenya, ambapo hatua ya mamlaka ya ukusanyaji ushuru nchini Kenya, KRA, kutangaza kuanza kutekeleza mfumo mpya wa utoaji ushuru wa asilimia tatu kwenye mapato ya wafanyabiashara biashara wadogo wadogo inaendelea kushutumiwa na raia wa nchi hiyo. Mwandishi wetu kutoka Nairobi Wandera ametutumia ripoti inayosoma hapa studio kutoka kwake kando na asilimia 15 ya ushuru wanaolimbikiziwa wafanyabiashara wadogo almaarufu SME kwa Kiingereza walio na biashara zenye faida kati ya shilingi nusu milioni na milioni tano ikiwa ni sehemu ya ada ya leseni ya jumla ya biashara kwa serikali za majimbo. Sasa ni dhahiri kuwa wamiliki wa biashara zilizo na mapato chini ya shilingi milioni moja kila tarehe ishirini katika agizo lililoanza kutekelezwa Januari mosi mwaka huu wataanza kuilipa serikali ya Kenya ushuru mpya wa asilimia atatu ya mapato ya biashara bila kujali iwapo mwanabiashara amepata faida au hasara. Hata hivyo, ushuru huu mpya hutawalenga watu wanaofanya kazi za kitaaluma, wapangaji wa nyumba wala kampuni zilizosajiliwa na zenye mtaji wa juu ya shilingi milioni moja. Ushuru huu ni wa lazima na utatekelezwa na kutozwa kulingana na mapato ya biashara inayolengwa. Wachumi wanaeleza kuwa mfumo huu mpya wa ushuru unaotozwa kupitia sheria ya fedha ya mwaka 2019 huenda utaathiri pakubwa biashara ndogo ndogo, jinsi anavyoeleza mchumi Tony Watima: madhara zake ni kwamba hiyo ni kuongeza kwa wale watu wa biashara ndogo ndogo, tukiangalia biashara ndogo ndogo kwa, kwa sasa haziendi, hazifanyi vizuri sana, kwa sababu tukiangalia kwanza ushuru bado iko juu, kwa sababu unalipa bado, kuna VAT, kuna maushuru ndogo ndogo, kuna mambo ya licensing, kuna mambo mingi. Aidha, bwana Watima anakariri kuwa uchumi wa Kenya, sana, wa Kenya unawategemea sana wafanyabiashara wadogo, na hivyo basi kuongeza mifumo mipya ya ushuru juu ya ile iliyopo huenda ikafanya gharama ya biashara na gharama ya maisha kuwa ya juu zaidi. Asilimia themanini wa Wakenya wanafanya zile biashara ndogo ndogo na ile informal sector. Hawako kwa ile formal sector. Hiyo ndo twenty percent. So sasa unapata KRA wanajaribu kuangalia penye watu wengi wako, wanaweza kukusanya ushuru. Sasa ndio maana wanaleta zile ushuru, kutafuta watu wale wa informal sector. Lakini changamoto ni kwamba wale watu wako informal sector kwa sababu hawawezi ingia formal sector. Wamejipata tu huko, hivyo ndo unapata informal sector inazidi kuongezeka kwa hiyo uchumi ya Kenya kwa sababu hatutengenezi kazi nzuri ya watu wengi. Iwapo mfanyabiashara ana biashara iliyo na uwezo wa kumpa shilingi 1500 kila siku, basi anahitajika kuweka kando shilingi mia moja hamsini atakazozipokeza mamlaka ya ukusanyaji ushuru ifikapo tarehe ishirini kila mwezi. Pia mfanyabiashara huyo anatakiwa kuhifadhi stakabadhi zinazoonyesha mauzo ya biashara yake ya kila siku. Katika mwaka huu wa kifedha mamlaka hiyo ina malengo ya kukusanya ushuru wa jumla shilingi trilioni 1.8 ili kuiwezesha serikali ya Kenya kufadhili bajeti ya taifa ya shilingi trilioni 3.02 iliyosomwa Juni mwaka uliopita. Mwishoni mwa mwaka jana, wakati wa maadhimisho ya miaka 56 ya kenya kuwa jamhuri, Rais Uhuru Kenyatta aliahidi kuwa nishati pawepo na mifumo nafuu ya ushuru kwa wafanyabiashara wadogo wadogo, kuwawezesha kunawiri katika uchumi wa Kenya In The tax burden while fostering tax compliance. Lakini sasa mambo ni tofauti. Haifahamiki iwapo maelekezo ya bwana Kenyatta yalipuuzwa au iwapo ni sehemu ya mabadiliko haya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA e ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wafanyakazi wa zimamoto waliochoka nchini Australia wanachukua fursa ya kubadilika kwa hali ya hewa ili kupambana na moto mkubwa ambao wamechoma mamilioni ya hekta ya misitu kwa zaidi ya miezi mitatu. Mvua inayohitajika kwa kiasi kikubwa na hali ya hewa ya baridi inatarajiwa kusini mwa Australia kwa wiki nzima, na hivyo kuwapa wafanyakazi hao wa zimamoto muda zaidi wa kujiandaa na vifaa vya kazi, kufyeka vichaka na kuendelea kuchoma moto wa kudhibitiwa, lakini mvua inayotarajiwa haitatosha kuzima moto huo mkubwa ambao unaendelea katika majimbo ya New South Wales, Victoria, South Australia na majimbo ya Queensland. Maafisa huko Japan wametoa hati ya kukamatwa kwa mke wa mkuu wa shirika la Nissan Carlos Gosson ambaye alikimbilia nchini humo wiki iliyopita wakati akingoja kesi yake kuhusiana na matumizi mabaya ya fedha. Waendesha mashitaka walimshitaki Caro Gosson kwa kutoa ushahidi wa uongo katika mahakama moja ya Tokyo mwaka jana katika kesi ya mume wake. Gosson alikimbilia Lebnan Desemba 29, hatua ambayo iliwashitua wote wa timu yake ya utetezi pamoja na maafisa wa polisi nchini Japan ambako aliwekewa masharti makali ya makubaliano ya dhamana. Alikamatwa mwanzoni mwa mwezi Novemba 2018 na kushitakiwa kwa kusababisha mamilioni ya fedha kupelekwa kwenye mambo mengine kwa matumizi binafsi kutoka Nissan na kudanganya kuhusu mapato yake. na msikilizaji, ninapenda kukufahamisha kwamba matangazo yetu haya pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, ambapo shirika moja la kutetea haki za binadamu huko mashariki mwa Kongo limesema wafungwa katika magereza mbalimbali nchini humo, hasa katika eneo la mashariki, wapo hatarini, kwani hawana chakula na hata madawa na wengine wapo hatarini kufa kutokana na afya zao kuwa mbaya ya gerezani. Taarifa zaidi yanayo mwandishi wetu Auster Malivika akizungumza na Sauti Amerika. Hapa katika mji wa Goma, Deliko Mbambu Nyamwami, katibu mtendaji wa shirika la Sidope, linalokuwa shirika lenye kutetea haki za binadamu hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema hali ya wafungwa ni mbaya sana katika baadhi ya gereza katika sehemu mbalimbali Kivu Kaskazini. Inatuhuzunisha sana vifo vya kila siku ndani ya gereza. Sheria ya kimataifa, hata sheria yetu ya Kongo ya wafungwa inasema kama mbele ya kufungwa, mbele ya kutia mtu ndani ya gereza, inaomba kwanza angalia kama sante yake iko mzuri, na kama sante yake iko mzuri haiombe kumtia ndani ya gereza mtu yeyote. Wakati wanamtia ndani ya gereza, inaomba wampatie chakula, inaomba wampatie dawa hali hii inaonekana katika sehemu nyingi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sio tu eneo la mashariki. Jabatiste Kasekwa ni mbunge akiwa Kinshasa. Hata hapa Kinshasa ni kwamba wengi wanafungwa wamefanya miaka mbili miaka tatu, hawayawahi hata kusambishwa siku moja, na ni hii inaacha jela zinajaa na watu wengi, sababu wanakamata mtu wanamtupa ndani, na watu wa, ha, wa magistrat hawachukue muda ya kuenda kuwasambisha kusudi watoe rufani kwa wale watu na wa, wa, wa, wa, wa, wa kate shida watatue shida zao kwa upesi. Juhudi zetu kupata waziri wa sheria Kivu Kaskazini zimeshindikana lakini tumezungumza naye Marcele Mushoko, wakili katika mji wa Goma. Wanakufa sababu wamoja wanakosa hata chakula, wanalala vibaya, wanaishi vibaya. Mimi naita kuwa prison mkifaransa, inakuwa nafasi ya kifo. Alafu kama wakubwa wa nchi hawapendi kuangalia mbali, waangalie kweli jela ni namna gani wanapaswa kuweza kuhudumia watu. Mashirika ya kirahia vilevile vile ikisema imechoka na kulalamikia serikali kila siku. John Banyene ni kiongozi wa shirika la kirahia Kivu Kaskazini. Namna watu wanaogopa gereza sana huku Kongo ni kwa sababu maisha e, mutu akuwa gerezani ni e, maisha mabovu sana. Watu ndani ya magereza ndani ya Kongo e, unaangalia wanakuwa na maisha mabaya sana, wanakula vigumu, hawana e, matibabu. Katika mkoa wa Maniema wafungwa walalamikia hali mbaya ya ukosefu wadawa pamoja na chakula, wafungwa gerezani wakisema. Kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema hivyo kwa sababu hakuna mawaziri ama viongozi wa ngazi za juu wanaowekwa mbaroni na kupelekwa gerezani kwa makosa. Hosen Malivika, Sauti Amerika, Goma. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu hapo kesho, siku ya Jumatano, ambapo tutakuletea kipindi cha afya kwenye matangazo yanayosikika saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa kumi na mbili na nusu kule Afrika ya Kati. Hali kadhalika, matangazo haya msikilizaji anasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya, VOA mia moja na saba nukta tano FM Nairobi, Coconut mia moja nukta tisa FM Zanzibar, tisini na nane nukta moja Equator FM Kisumu, tisini na tatu nukta saba FM au RPA Bujumbura, Burundi, Redio Kaya nchini Kenya, 106.5 FM Mlimani Redio Dar es Salaam, ABM 91.2 Dodoma, Tanzania. Pia tunasikika kupitia simu ya mkononi, andika m nukta VOA swahili com. Na sasa karibu kusikiliza kipindi cha makala ya wanawake Leo katika dunia ya wanawake, tunamulika kuhusu changamoto zinazokabili watoto wa kike katika maisha ya leo. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mama Teri Bemudu anayefahamika Tanzania kwa kutoa nasaha na ushauri katika maswala ya kijamii. Yaani, mimi naamini kabisa, nikiwa mimi mwenyewe ni mwanamke, maanake mwanamke unatokana, ulikuwa mtoto wa kike kuwa tu mtoto wa kike kuzaliwa hapa duniani kama mtoto wa kike mm -hmm. We ni changamoto sasa, sipati hii ya kuzaliwa Afrika na kuzaliwa kwenye nchi yetu kama Tanzania, japo kuna hatua mbalimbali zinazopigwa, tulikuwa tunaamini kwamba zamani ilikuwa mm ni -hmm. Shida sana. Kwa hiyo sasa hivi huenda mambo yameendelea. Ni kweli yameendelea kwenye nyanja mbalimbali, lakini malezi yameporomoka sana. Nasema hivi ameporomoka sana kwa sababu zamani, pamoja na matatizo yote yaliyokuwepo, mtoto wa kike ama mtoto wa kiume alikuwa analelewa na jamii, na hasa wa kike. Jamii nzima ilikuwa inamlea mtoto huyu bila kujali ni mtoto wa nani. Naona akionekana, amekosa anakaribiwa hapa, anaongozwa hapa. Kwa hiyo alikuwa anaona kwamba jamii inamjali. Sasa hivi mambo ni tofauti sana, ni tofauti kwamba mtoto ni wa baba na mama, basi hata ikija shangazi na mjomba ni shida. Lakini huoni kwamba jamii sasa inatakiwa kuinuka na kushirikiana kwa pamoja, uh, kuhakikisha kwa kwamba mtoto wa kike kwa kweli analindwa kwa nafasi yake? Mimi haya maisha ya mtoto wa kike nimealewa kwenye sehemu mbili, naangalia watoto wa kike ambao wanakuwa vijijini wanasoma vijijini na watoto wa kike ambao wanakuwa mijini na wanasoma mijini, pamoja na kwamba matatizo yanafanana sana, kwa sababu unapokuwa mtoto wa kike basi mara nyingi sana hilo umbile lako hilo ndio vita juu yako, macho yote ya wanaume yanakutazama wewe. Kwa vijijini, kazi ni nyingi mno kwa mtoto wa kike, zinamweka zina katika hali hatarishi kwa sababu, kwa mfano, kufata maji mbali ama kufata kuni mbali, huyu anaweza kwa urahisi sana akabakwa, aka akanajisiwa, kama hasa akafanyiwa vitendo vingine vya kikatili sio tu kubaka na kuachwa, haya anaweza hata uhai wake ukatoweka. Maana yake pengine wale wanaofanyia kitendo kile ni watu ambao anawafahamu. Tukija mijini, nako tunaona kwamba si watoto wengi wanaokaa karibu na shule, shule inabidi watoto waende na usafiri. Zamani tulikuwa tuna tunaita daladala, lakini sasa hivi kuna pikipiki piki, za boda bodaboda, bodaboda ambazo hawa watoto wanapotoka nyumbani, pengine hata hawakuonana na wazazi wao kwa sababu sasa hivi changamoto nyingine kubwa sana ni kwamba wazazi wanasema kwamba wako bize sana, wanataka convenience. Kwa hiyo wanaenda kufanya kazi, baba anaenda kivyake, mama anaenda kivyake, mtoto huyo apike usafiri, anakuwa yuko peke yake, hana ulinzi wa kikamilifu. Kwa hiyo hapo anaweza akarubuniwa. Wakati mwingine, pengine hata hela ya usafiri labda hana, kwa hiyo akaweza kurubuniwa, akapewa lifti na bodaboda, lakini hapo hapo akambubuni na akafanyiwa vitendo vya udhalilishaji pamoja na kwamba um, kuna hatua kubwa sana kwa kweli imepigwa na serikali, kwa sababu kuna wizara nii ambayo inashughulikia mambo ya, ya watoto wa kike, lakini pia upande wa polisi no. Uh, kuna manafasi kesi kama hizi zikitokea wanashughulikia watoto wa kike, bado bado bado, kutokana na maongezeko ya watu wanavyoongezeka na mmomonyoko ma, wa maadili na wazazi hawangazi zaidi watoto, wanajifanya wako bize sana, matendo haya yanaendelea. Je, yeah, unaona kwamba inaweza ikawa rahisi kurudi ile utaratibu wa zamani kwamba mtoto ni wa wote, na endapo jirani akahusika kumlinda mtoto wa mtu mwingine, mwalimu akalinda mtoto wa mtu mwingine, hilo lawezekana? Yani hilo tunalo, ndio tunaloliombea na hilo ndio tunalolifatiria, chakua sasa hivi kwamba jamani iwe hivyo, lakini kutokana na hali ya maisha ilivyo, unajua uongezeko, maongezeko ya watu sasa hivi ni kwamba Eh, hali ya maisha inakuwa ni ngumu, kwa hiyo mtoto halelewi kijamii. Labda sasa hizi tunavyopigia kelele kwa kweli ni kwamba yani, kwa mfano kama huyu aliyekuwa mke wa rais wa awamu ya nne, Mama Salma Kikwete alikuwa na kampeni yake ya kusema mtoto wa mwenzio ni wako, kwamba hata kama ni mjini, mtu akimwona mtoto basi aone kama vile anamwona mtoto wake. Hilo lingewezekana kwa kweli, lingekuwa faridiko kubwa sana pakoli, mige, mige lakini tunakuja kwenye changamoto ya mimba za utotoni. Hawa watoto hawapati wa mafunzo mazuri ya afya za, ya uzazi, kwa hiyo wanajaribu kutokana na mihemko waliokuwa nayo. Watoto wanavunja ungo, alafu homoni zinabadilika mwilini, unaona wanaanza kuwa na hisia za kutaka kujamiiana, na hawana watu hasa wanaowaelezea wawezeje kushinda mihemko hii. Kwa hiyo hiyo ni changamoto, wanapata mimba za utotoni. Pamoja na kwamba inawekwa adhabu kali, saizi anayempa mimba mwanafunzi anafungwa miaka thelathini, lakini bado hizi kesi ni nyingi. Na watoto wa kike bahati mbaya, hata kama tendo wamefanya na, na na mwanamme ama mtoto wa kiume, anayekatishwa masomo haraka ni mtoto wa kike, kwa sababu ndio anayepata ule ujauzito. Kwa kweli ni changamoto bado hilo nalisikia sana. Mtoto wa kike akivunja ungo kwa mida ya siku hizi, pengine wazazi, sijui kama inakuwa kwamba wanaonea haibu kuzungumza nao ama hawaelewi. Zamani ilikuwa kwamba mtoto anaweza kuchukuliwa kupelekwa kwa shangazi, kwa mama mdogo, kwa yule, kwa ajili tu ya kufundishwa nini. Utafiti wako katika hili hili? Kwa kweli tunasaidia kelele sana, kwa sababu unamkuta yani, mimi nasema kwamba wamama, hasa wazazi, hasa hasa, tumejisahau yaani ni kama tukipoteza kizazi kwa sababu wazazi wetu sisi walitujali, walikuwa wanajua, binti ulikuwa unakuwako karibu na mama, unaona ama unakuwa karibu na shangazi au mama mdogo, kiasi kwamba ukivunja ungo unaweza ukaeleza. Sasa hivi unaweza kukuta mzazi huko nyumbani na binti binti amevunja ungo miezi minne, mitano, hana habari kwa sababu hakuna ule ukaribu kwa hiyo mtoto mwenyewe anakuwa pengine ni shuleni ameambiwa ame, ame na mtoto mwenzie au pengine mwalimu akasaidia lakini anakuwa ni shida huyo alikuwa ni mama teri bemudu akizungumza na sauti ya amerika kutoka tanzania Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha makala ya wanawake, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumanne kutoka hapa studio zetu za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Na sasa basi, msikilizaji, ninakupatia kibao cha muziki kwa kuweka sawa, ili uweze kusikiliza mambo mazuri mengine yanayoendelea Na msikilizaji, basi na ikifika saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani, akiangalia kwa undani zaidi mzozo unaoendelea hivi sasa kati ya Marekani na Iran. Na sekunde chache kutoka hivi sasa, Sande Shomari anakusomea muktasari wa habari. Vyombo vya habari vya Iran vimeripoti leo kuwa mkanyagano uliotokea katika mazishi ya Jenerali Kasim Suleiman yapelekea watu 32 kupoteza maisha na wengine wapatao 190 kujeruhiwa. Maelfu ya watu walikusanyika kutoa heshima zao kwa Suleimani katika mji aliozaliwa wa Kerman kabla ya mazishi yake kufuatia ibada kama hizo katika miji ya Tehran, Kom na Avaz. Chombo cha habari cha serikali kinaeleza kuwa mazishi hayo yaliahirishwa kutokana na mkanyagano huo. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Mark Esper amesema Marekani haitaondoa majeshi yake Iraq, huku akieleza kwamba barua aliyoitoa kwa afisa wa juu wa kijeshi ilikuwa ikiashiria marekani kujiondoa ilikuwa na makosa. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni BMJ Moridhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Pamoja tuwatakia usiku mwema kutoka Washington DC.