Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Vyombo vya habari vya Iran vimeripoti leo kwamba mkanyagano uliotokea katika mazishi ya Jenerali Kasim Suleimani amepelekea watu 32 kufariki dunia na wengine wapatao 190 kujeruhiwa. Maelfu ya watu walikusanyika kutoa heshima zao kwa Suleimani katika mji aliozaliwa wa Kerman kabla ya mazishi yake kufuatia ibada kama hizo katika miji ya Tehran, Qom na Ahvaz. Chombo cha habari cha serikali kinaeleza kwamba mazishi hayo yaliahirishwa kutokana na mkanyagano huo. Mauaji ya Suleimani wiki iliyopita yaliyofanywa na shambulizi la anga la Marekani yamepelekea wasiwasi wa mzozo mkubwa zaidi wakati Marekani na Iran zikitishia kulipiziana kisasi kwa hatua za kila mmoja wao. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amesema Marekani haitaondoa majeshi yake Iraq, huku akieleza kwamba barua iliyotoka kwa afisa wa juu wa kijeshi iliyokuwa ikiashiria Marekani kujiondoa ilikuwa na makosa. Hakujawa na uamuzi wa aina yoyote wa kuondoka Iraq, alieleza Esper. Hakuna maamuzi ya kuondoka huko wala hatujaeleza mipango yoyote ya kujitoa barua iliyosambazwa katika ukurasa wa twitter jumatatu iliyotumwa kwa serikali ya iraq kutoka kamanda mmoja wa nchini humo ilieleza marekani inaheshimu uamuzi wa iraq kutaka waondoke na kwamba majeshi ya marekani yalikuwa yakijipanga upya katika siku zijazo kujiandaa kuchukua hatua hiyo Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Raia wanne ikiwa ni pamoja na mtoto mdogo wameuawa leo na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la Al-Shabab wakati wanamgambo hao walipojaribu kushambulia kituo cha mawasiliano mashariki mwa Kenya, karibu na mpaka wa Somalia. Washambuliaji wawili pia waliuawa. Kenya ipo katika hali ya tahadhari ya hali ya juu baada ya kundi lenye mahusiano wa Al-Qaida kushambulia kambi ya kijeshi ya Marekani katika mji wa Lamu na kuharibu ndege kadhaa na kuua raia watatu wa Marekani. Msemaji wa polisi Charles Owino amesema zaidi ya washambuliaji kumi walijaribu kuharibu kituo cha mawasiliano leo asubuhi, na wawili kati yao waliuawa. Wafuasi wa upinzani nchini Guinea waliandamana katika mitaa ya mji mkuu Conakry hii leo kuendelea na malalamiko yao dhidi ya mpango wa rais wa nchi hiyo kutaka kubadili katiba. Rais wa Guinea Alpha Conde anaendelea na mpango wake wa kuitisha kura ya maoni kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na kuzusha wasiwasi wasi kwa wapinzani wake kwamba atajaribu kuongeza muda wa utawala wake katika taifa hilo lenye historia ndefu ya udikteta na mapinduzi. Vyombo vya habari vinaeleza kwamba watu wapatao kumi na wawili wamejeruhiwa katika maandamano dhidi ya kutaka kubaki mamlakani kwa Konde kwa muhula wa tatu. Konde ni kiongozi wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia nchini Gine tangu nchi hiyo kujinyakulia uhuru wake mwaka 1958 na kuchaguliwa kwa muhula wa pili mwaka 2010 na benki moja ya Rusia VTB inaishitaki shirika la serikali la Msumbiji kwa kutolipa deni lake la zaidi ya dola milioni 535 5 iliyowakopesha kama sehemu ya mfululizo wa mikopo iliyotolewa ambayo hivi sasa inahusishwa sana inahusishwa sasa katika kashfa ya dola bilioni mbili. Mashtaka hayo yaliowasilishwa kupitia mtandao hapo Disemba 23 yanaonyesha VTB iliwasilisha malalamiko mbele mahakama kuu ya Uingereza dhidi ya taifa la Msumbiji na shirika la kusimamia mali za Msumbiji, ambao ulikopa fedha kutoka VTB. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wa kipindi hiki cha Kwa Undani popote pale ulipo katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani hii leo tukianza kuangazia eh, hali ya mambo inavyokwenda katika uh, fukuto ambalo linatanda ulimwenguni hivi sasa uh, juu ya uhusiano eh, ama masuala ya kidiplomasia baina ya Marekani na Iran na hali ilivyo nchini Iraq hivi sasa, na katika sehemu ya pili hii leo uh, tutaangazia eh, mwendelezo wa nchi ya Libya ambapo hivi sasa muungano wa mataifa ya Kiarabu wamekuwa wakiwa karibu kabisa kuangazia uh, kile ambacho Uturuki inataka kukifanya yenyewe ikidai ni kwenda kuweka suala la uthabiti nchini humo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kukaribisha uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya Nam, karibu katika kipindi hiki cha kwa undani ambapo hi leo Eh, ripoti zinaeleza kwamba watu takriban hamsini wameripotiwa kufariki dunia kufuatia kisa cha mkanganyiko katika maziko ya jenerali Kasim uh, Suleiman wa kikosi maalum cha jeshi la Iran aliyewawa na Marekani wiki iliyopita, ambapo zaidi ya watu mia mbili pia inaelezwa wamejeruhiwa katika kisa hicho kilichotokea katika mji wa Kerman kwa mujibu uh, wa ripoti ambazo zinaelezwa Suleiman, ziko nyumbani kwao ambapo mamilioni ya watu walikusanyika mauaji yake yameibua hofu, kuzuka kwa mzozo kati ya Marekani na Iran kwa kiwango kikubwa. Marekani yenyewe inaeleza kwamba ilimchukulia kuwa kama ni gaidi na tishio vikosi vyake hatari eh, kwa vikosi vyake vinavyohudumu eneo la mashariki ya kati, ambapo idadi kubwa ya waombolezaji inaelezwa walikuwa wamejitokeza wakiwa eh, wameshika picha kuonyesha kwamba wamesikitishwa na uh, tukio hilo la kuuawa kwa kiongozi huyo wa kijeshi ambaye amekuwa wakifanya shughuli zake nchini uh, Iraq. Lakini hayo yakiendelea, uh, ukosolewaji vilevile mjadala unazidi ku Uh, vuma ndani na nje ya Marekani. Eh, baadhi ya watu wakieleza kwamba ni jambo ambalo linatarisha usalama. Hali kadhalika mpaka hivi sasa tunashajua kwamba Umoja wa Mataifa wenyewe umeshatoa uh, uh, tamko la kueleza swala hili inabidi liangaziwe kwa uh, umakini zaidi zaidi, ili kutoleta maafa makubwa zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati, lakini dunia uh, kiujumla, na baadhi ya mataifa ya mataifa yakionyesha kuunga mkono gakionyesha kupinga, lakini upinzani vilevile upo hata hapa ndani ya Marekani. Tunaye hapa uh, mwenzangu Abdushakur Abud eh, mwandamizi mhariri kutoka uh, idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Abdushakur, mpaka hivi sasa tunavyozungumza, uh, swala hili kwanza kiujumla likoje? Naam, kwa hakika hivi sasa kuna mambo chungu nzima inayotokea wakati huu tunapozungumza. Ndipokuwa, kuna, tunakuja hapa studio tunaarifiwa kwamba Pentagon imepata habari kwamba Teheran iko tayari au inajitayarisha, habari za kijasusi kwamba inajitayarisha kufanya shambulio. Kwa hivyo jeshi la Marekani limewekwa katika hali ya juu ya tahadhari. Hiyo ni moja. Ya pili, vilevile vile, juu umoja wa Ulaya, mawaziri wamekutana kule Brussels hii leo na wamejadili swala la Iran na swala la Libya na kutoa wito kupatikana suluhisho la kidiplomasia. Uingereza vile vile, waziri wa ulinzi Ben Wallace amezungumza bungeni kusema kwamba vita kamili kati ya Iran na Marekani haitofaidisha mtu yoyote isipokuwa magaidi. Kwa hivyo kuna harakati chungu nzima zinafanyika, na kama walivyotaja hapo leo, Solemani alikuwa na ziko, kulikuwa na maelfu na maelfu ya watu, watu wamekanyagana na watu wamejeruhiwa. Kwa hivyo hali ya leo ilikuwa ni kwamba dunia nzima, wana diplomasia wanakwenda mbio kutafuta suluhisho. Hata Rais Vladimir Putin amefanya ziara ya ghafla nchini Siria, amekutana na Bashir al Asad, wamezungumzia swala hilo la Iran. Kama itakumbukwa kwamba Rusia na Iran ndio iliyomwokoa Bashir al Asad katika vita dhidi ya ISIS na kuweza kukomboa Siria. Kwa hivyo ni mazungumzo yanayoendelea hivi sasa katika njia ya kuhakikisha kwamba Iran isilipize kisasi, alafu Marekani ilipize kisasi, hapo watu wanaohofia Patazuka vita. Labda turejee kwenye uh, hiyo taarifa ya Pentagon Abdushakur. Je, kuna chochote ambacho kimeelezwa kwamba kama uh, Iran inapanga kufanya shambulizi litakuwa li ni ndani ama nje ya Marekani ama nini ambacho kimezungumzwa juu ya hilo? Hadi hivi sasa waandishi wa habari wamezungumza na watu wa Pentagon hapa, VOA vilevile wamepata habari, lakini hakuna kilichotolewa kueleza ni shambulio la aina gani, au litafanyika wapi na kwa kiwango gani, isipokuwa anasema wana habari za kijasusi za kuaminika kwamba Iran inajitayarisha, wanajeshi wako katika hali ya tahadhari. Kinachofahamika upande mmoja ni kwamba Iran imeeleza wazi kwamba italipiza kisasi sawa na vile ilivyofanyiwa kuuawa kwa Sulemani. Yani, wamesema mara kwa mara, hata Zarif hii leo amerudia tena kusema kwamba watalipisha. Zarifu, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran, akisema kwamba watalipisha kisa sawa na ile Marekani waliofanya. Kwa hivyo watalenga shabaha ya kijeshi, itakuwa labda afisa, maafisa au kituo cha kijeshi, lakini hakuna mtu anajua vipi Teherani itavyofanya na uh, nafasi ya uh, Marekani kuwepo nchini Iraq, swala hili limekuwa na mvutano. Maanake mara baada ya kutokea mauaji haya na kutokea hali kubwa ya wasiwasi duniani kote, Marekani imeelezwa kuimarisha majeshi yake kuweka hali ya tahadhari hata kabla hili swala ambalo unazungumzia leo. Uh, hali ya zungumzo ambayo limetokea limetokea Pentagon muda mfupi uliopita, nini kinaelezwa juu ya Marekani na uh, uwepo wake ndani ya Iraq mpaka hivi sasa mpaka hivi sasa, kama tunavyojua, maandamano yamekuwa yakiendelea katika sehemu mbalimbali za Mashariki ya Kati. Wananchi wanataka kuona wanajeshi wa Marekani wanaondolewa, lakini hadi hivi sasa hakuna kinachojulikana nini kinafanyika. Maanake swala lililopo hapa ni kwamba lazima pawepo mazungumzo ya kidiplomasia, lakini namna inavyoonekana ni kwamba kuna mvutano kati ya Iraq na Marekani, mvutano kati ya Iran na Marekani. Kwa hivyo majadiliano itakuwa vigumu kufanyika. Wachambuzi wanasema kwamba Iraq kuweza kuondoa Marekani kabisa haiwezekani, maanake hapo unapatia nafasi magaidi hasa ISIS kurudi na kupata nguvu. Jambo lingine ambapo hivi sasa punde pia mawaziri wa nje wa Ulaya na wachambuzi wanasema inafanya mambo kuwa magumu ni kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linakutana Alhamisi kujadili swala la Iran, lakini Marekani imemnyima viza Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, kuja huku. Kwa hivyo, anauliza vipi utaweza kuzungumzia swala la diplomasia bila ya kumhusisha mhusika katika mazungumzo hayo? Kwa hivyo, ni swala ambalo haiwezi kufahamika vipi inaweza kutokea, maanake kule Iraq utakumbuka kwamba bunge la Iraq lilipiga kura, lakini ni wa Shia wanaoungwa mkono na Iran, wale wa Sunni na wa Kurd waliondoka na kususia, lakini walipiga kura kutaka serikali iondoshe, lakini ni jambo gumu sana. Iraq inapokea wanajeshi kutoka Marekani na Iran, kwa hivyo iko katikati. Hili ni swala ambalo wanadiplomasia itabidi walijadili, na tukiangazia kwenye huu mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linakutana uh, wiki hii, waziri wa mambo ya nje uh, wa Iran, Javad Zarif, kama ulivyogusia kwamba amenyimwa ile eh, kibali cha kuingia hapa Marekani, ambapo kuna makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York Kile ambacho kina uh, subiriwa kujadiliwa ni uh, nini hasa? Na je, swala hili la kutoingia marekani kwa waziri huyu wa mambo ya nje wa Iran kunaelezwa ni swala tu la muda mfupi, ama tutegemee kwamba hatoshiriki kabisa kwenye kikao hiki? Haifahamiki. Unajua, mambo yanabadilika haraka haraka, inawezekana nchi za Ulaya zikaifanyia Marekani kishinikizo, wakatoa kibali akaja, lakini mazungumzo yanayotarajiwa hapo, bila shaka, tukisikiliza taarifa ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Guterres, ni kwamba wanataka Marekani na Iran wapunguze uhasama wao, waache uhasama na hivyo kutafuta suluhisho la kidiplomasia. Kwa hivyo baraza la usalama nafikiri, wachambuzi wanasema, wanakutana kuweza kutoa taarifa kuhakikisha kwamba hakuna vita vinatokea, halafu kutafuta njia kuwapatanisha pande hizi mbili, waweze kukaa waanze kuzungumza. Na wengi tayari wanasema itakuwa vigumu kutokana na msimamo uliopo, kwani hii leo tayari Zarif na Pompeo wamekuwa wakishambuliana. Uh, Pompeo katika mahojiano amesema Zarif ni mtu wa propaganda tupu, na Zarif naye amesema Pompeo hana msimamo hana mkakati wowote. Kwa hivyo hawa wawili tayari wanashambuliana katika mahojiano waliofanya hii leo. Kwa hivyo inaonekana kwamba hali katika hadhara ni ngumu sana, lakini pengine chini kwa chini kutatokea watu ambao wanaweza kutafuta suluhisho linazoweza kupatikana na kumaliza mgogoro huu. Na swali so, kubwa ambalo limekuwa likiendelea, je, kwamba uh, huyu Jenerali Suleiman ambaye amezikwa leo, Uh, inaweza kuwa ndio chachu uh, ya kusababisha kutokea kwa vita pengine uh, Iran na Marekani wakaanza kupambana ama ni suala ambalo limekuwa ni, la ni kama vile suala ambalo limechochea eh, hali ya wa wasiwasi ambayo imekuwepo kwa kipindi kirefu. Maanake itakumbuka kwamba eh, Marekani na Iran zimekuwa zikivutana na toka Marekani kuamua kujitoa katika ule mkataba wa nyuklia eh, ambao Iran hivi sasa imesema kwamba yenyewe itaendelea licha ya kwamba eh, kwa, kuna mataifa mengine ambayo waliingia nayo mkataba huu yenyewe yameendelea kusisitiza kwamba yapo ndani ya mkataba. Sasa, kwa kile ambacho uh, kinaelezwa kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, uh, kifo hiki ndicho kinaweza kuchochea au ni swala ambalo tayari lilikuwa limeshapangwa? Maanake watu wengi wanaweza kuuliza kifo cha mtu mmoja jenerali mmoja tu ndio kisababisha kweli vita kubwa na dunia iwe na wasiwasi? Bila shaka, maanake inabidi wakumbuke kwamba Suleimani hakuwa mtu mmoja peke yake. Suleimani alikuwa kuwa kikosi maalum cha kulinda mapinduzi ya Iran, yeye ndo alikuwa mtu wa pili chini ya kiongozi wa kidini Khamenei Ayatola Khameni, kwa hivyo ni mtu muhimu katika serikali vilevile. Ikumbuke kwamba wachambuzi wanasema yeye ni afisa wa serikali wa nchi nyingine, kwa hivyo wengine wanachukulia, katika sheria za kimataifa, hiyo ni tangazo la vita. Kwa hivyo haijulikani Trump alikuwa na sababu gani za kufanya jambo hilo. Kwa vyovote vile, Trump amesema hataki vita, Iran wanasema hawataki vita. Kwa hivyo cha, jambo lililoko hapa ni kwamba serikali ya Trump hadi hivi sasa inasubiriwa kutoa taarifa maalum kwa nini imefanya kitendo hicho. Uh, White House hapa saa kumi, saa za hapa Washington wataarifu wa bunge juu ya nini kilichosababisha kifo hicho. Kwa hivyo saa kumi saa za hapa Washington, wamaafisa wa, wa, wa, wa White House watakwenda bungeni kueleza sababu halisi sa sababu za siri ambazo na, huenda hapo sasa watu wakajua nini hasa kilichosababisha hali hii. Na kama kujibu swala lako, mtu mmoja anaweza kusababisha vita ka hapa. U, Iran na Marekani imekuwa katika mvutano kwa muda mrefu. Wakati wa Obama, Obama alijaribu kuleta mwelewano kutia mkataba wa nyuklia na kudhibiti Iran, lakini Trump kuingia amepinga kitu kile, na baadhi ya wa washauri wake, ukikumbuka, John Bolton ni moja kati ya wale waliotaka vita kabisa na Iran, lakini Trump amezuia hali hiyo. Kwa hivyo hivi sasa Trump anasema kumtoa Suleiman ni kuzuia ugaidi na kadhalika, lakini wale wengine wanachukulia kwamba ah, huyu ndo shujaa wetu. Kwa hivyo hakuna anayetaka vita, hakuna anayetaka kuona nchi hizi mbili zinapigana. Kwa hivyo juhudi zinaweza kufanyika ili amani iweze kupatikana. Abdu Shukur Abud, mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo katika sehemu hii, na tutaendelea kuongelea swala hili ambalo eh, bado linaleta tafurani kweli, kweli ulimwenguni, hasa watu wakijiuliza kulikoni, endapo hii vita itazuka. Lakini kama ulivyogusia eh, wanadiplomasia wanaendelea kushughulika kuona kwamba hakuna jambo hilo linatokea. Tutaendelea kulifuatilia suala hili kwa ukaribu, maanake mambo ni mengi kwelikweli na, na yanabadilika kila muda. Baada ya muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika uh, sehemu hii ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika kipindi hiki tunaangalia hali ya mambo ilivyo nchini Libya ambapo inaelezwa kwamba taarifa zilizopo, vikosi ambavyo vina uh, mtii Jenerali Khalifa Haftar ambaye yeye anashikilia udhibiti wa eneo la mashariki mwa Libya e, kwamba vikosi vyake vimekamata mji wa bandari wa Sirte, e, Sirte ambao ni mji e, nyumbani kwa kiongozi wa zamani Muammar Gaddafi ambaye aliuwawa na kuondolewa madarakani e, mara baada ya kufanyika mapambano e, katika mji huo hapo jana na kufanikiwa kuutwaa mji huo. Hayo yakiendelea, bado mataifa ya Algeria e, Libya, Tunisia a, na Saudi Arabia yenyewe e, yanashutumu kwa namna moja manyingine hatua ya e, vikosi ama majeshi ya Uturuki kuingia, e, kuingilia mgogoro unaoendelea hivi sasa nchini Libya. Lakini kumbuku Uturuki e, bunge lake lilipitisha muswada ambao utawezesha kupelekwa vikosi vyake nchini Libya kwenda kuisaidia serikali ambayo inatambulika kimataifa ya Tripoli. Wabunge wa Uturuki walipitisha uh, azimio hilo kwa kura 315 kwa 184, uh, wiki iliyopita ambapo swala hilo bado limezua e, mtafaruku mkubwa hasa nchi ambazo zinaunda Umoja wa Nchi za Kiarabu ukiwa una wasiwasi juu ya hiki kinachoendelea. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari na mchambuzi wa maswala haya uh, Maji Ni Mjengwa, Maji Ni Mjengwa. Uh, wakati tunazungumza suala hili kwa mara ya kwanza kama wiki mbili zilizopita, tulikuwa uh, swali kubwa nilikuuliza, kwamba iweje mataifa ya Kiarabu yasifanye lolote kwa hali ya mambo inavyoendelea uh, nchini Libya mpaka inafikia hatua Uturuki inakuwa iko tayari kupeleka majeshi yake kwenda uh, kusimamia usalama kutokana na serikali hizo mbili ambazo zipo ndani ya Libya zinazopambana uh, kukamata udhibiti wa taifa hilo. Na tunaona sasa hivi mataifa haya yako macho kwelikweli, kuona hatua uh, kila inayopigwa ya Uturuki. E, tueleze kulikoni hapa. ah, shukran Idi Ligongo. Eh, tuliongea jambo hili huko nyuma E, inahusu uh, maslahi ya, ya kiuchumi kwa kweli. E, labda kubwa la kujiuliza ni kwa nini e, e, Uturuki inakwenda Libya, haiendi kuwasaidia wa Libya eh, inakwenda kulinda maslahi ya Uturuki pia kwa upande wa Libya yenyewe ndani ya Libya, lakini huku nyuma kwenye vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kule Siria e, tunaona pande zinazokinzana kuna Urusi ambayo pamoja na Siria hawako pande mbili tofauti, iliongea wakati ule juu ya Libya, inaweza kuwa ni sehemu ya kupata karata ya kuingia kwenye meza ya, ya makubaliano pale ambapo eh, Siria itakapokuwa imetengemaa eh, ili kuwa na, na kitu cha, ku, cha kupata kitu zaidi eh, katika, katika Siria. Vita vina gharama, inahusu uchumi na inahusu maslahi ya nchi husika. Sasa unaposema Libya, Libya inahusu pia eh, eh, zabuni eh, kwa sababu Libya ni nchi tajiri tajiri kwa mafuta na, Libya eh, kwa kwa Uturuki inahusiana eh, pia na uwekezaji wa Uturuki kwa Libya kwenye masuala ya kuisaidia Libya kijeshi. Vifaa ni gharama kubwa, ni madeni ambayo eh, eh, Uturuki itahitaji kulipwa. Sasa serikali ile itakapoanguka, Uturuki inakuwa haina chache eh, kwa namna hiyo, lakini pia zabuni E, Libya, kila mmoja, kila nchi nafahamu itakwenda kujengwa. Ni nchi iliyotambaratika iliyobomoka, e, na utajiri wa mafuta wanao. Itapokuwa Libya imetulia, utahitajika ukarabati mkubwa wa ujenzi wa nchi e, kwa hiyo makampuni ya kituruki yatapata e, zabuni za kufanya ujenzi mkubwa ambao una gharama kubwa e, itakuwa ni kwa maslahi ya Uturuki na tumesema huko nyuma kwamba Uturuki inataka kujipambanua kama taifa lenye kufanana na China eh, katika wakati uliopo, kwa maana wanajua Ulaya na Marekani watakuja kuwasumbua kuhusiana na demokrasia ya Uturuki, lakini wakiwa na nguvu za kiuchumi wataweza kuwa na sauti kubwa. Na nguvu kama ilivyo china kwa hiyo, kwa libya ni maslahi ya uturuki inahusu zabuni inahusu na deni ambayo inatakiwa yalipwe. na kwa nini hivi sasa ndiyo suala hili linaonekana kwa haya mataifa ya kiarabu kuona kwamba kuna jambo fulani linatakikana kufanyika eh, kwa kuzingatia kwamba uh, uturuki yenyewe imejitolea kupeleka wanajeshi wake na suala hili alikuwa kama uh, linaonwa linapaswa kufanyika kabla ya uturuki kuamua kufanya hatua hizi haikutarajiwa ni kweli. E, e, Uturuki inatafuta uwiano, balance, e, kwa maana kwa e, e, ya kwamba ikitambua serikali ya ya generali a alifa aftal akiingia madarakani Tripoli, e, itakuwa haina chake. Inahusiana na Egypt, Saudi Arabia, e, Urusi, hawa kwa upande wa, wa, wa, wa general Haftal. E, na tunauzungumzia uwekezaji mkubwa, inazungumzia maslahi ya kiuchumi. Kwa hiyo kwa Uturuki kufanya maamuzi ya kibunge na kwenda kwa haraka inahusu e, namna gani wao wanaweza wakatengeneza unguano wa kivita, lakini pia kuhakikisha kwamba maslahi yao yanalindwa. Kwa hiyo e, nchi za kiarabu kama tulivyozitaja, e, zitaendelea kubaki upande wa jenerali Haftar na ni jambo la ajabu kidogo kwa maana ya kwa kwamba serikali inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa e, imekuwa ikiungwa mkono na nchi chache Katar e, na Uturuki, wakati nchi nyingi za Kiarabu zikiwa upande wa jenerali Haftar. Lakini haya ni matokeo ya elfu mbili kumi na moja. Leo tunaona mji wa Sirte umechukuliwa na ume, ume jenerali Haftar, ndipo ambapo e, Muhammad Gaddafi alikozaliwa. Na tangu wakati ule ni makosa yaliyofanyika wakati huo, leo yanaigharimu nchi ya Libya ambayo kwa kweli ina utajiri kubwa sana unaopelekea kuwa maangamizi yake. Na kwa hali ambayo ipo hivi sasa, je, ni kweli kwamba tutaona uh, vikosi vya Libya vikiingia uh, vikosi vya Uturuki vikiingia Libya uh, na haya mataifa ya Kiarabu kuruhusu ama tusubiri kuona kwamba kuna uwezekano wa mvutano mwingine tena uh, licha ya kwamba serikali ambayo ipo Libya inayotambulika kimataifa kima kupambana na vikosi vya jenerali Khalifa Haftar. Je, kuna uwezekano wa mataifa haya nayo yakaamua kupeleka vikosi vyake ikiwa kama kukabiliana na uwepo wa Uturuki? Kwa e, kweli hali inayoona mimi kiuchambuzi, kwa mtazamo wangu ni moto mkubwa unakwenda kuwaka katika Libya e, ni maafa makubwa, kwa sababu tayari vikosi vya uturuki vimeshaingia Libya e, katika kuweka sawa, kulinda maeneo yake, maslahi yake. Mwakilishi e, wa kudumu wa umoja mataifa kwa umoja mataifa wa libya wa Libya amesema angetaka, ange vikosi viondoke, vya nchi za kigeni viondoke Libya, kitu ambacho hakiwezekani kwa sasa hivi. Sasa hivi inaona njia pekee ya kuinusuru Libya ni kwa mataifa makubwa kama Urusi na na, na, na Uturuki sasa kukaa pamoja kwenye meza ya majadiliano kuwa namna gani wanaweza wakakubaliana kwenye meza ya mazungumzo e, ili waweze kuwa kutafuta mwafaka wa, wa, wa Libya e, lakini kwa sasa hivi dalili e, zote zinaonyesha kwamba mataifa yataingiza majeshi yao, lakini wote ni kwa maslahi yao kuanzia Egypt na nchi nyingine zote unazoziona zinaingia kwenye mgogoro huo. E, kwa hiyo hakuna dalili njema kwa Libya kwa sasa hivi. Umoja wa Mataifa umekuwa umekumbwa na migogoro mingi ambayo inahangaika nayo e, e, kwa bahati mbaya pengine Libya itaachwa itasaulika, na ni maangamizi makubwa, ni masumbuko makubwa kwa watu wa Libya. Na kwa kukamilisha tu uh, haya matangazo uh, maji Mjengwa, labda utueleze sasa kile ambacho una kibashiria uh, kitakacho kuja kutokea maanake sasa hivi dunia ama eneo la mashariki ya kati bado lina songo mbingo uh, kubwa kwelikweli. Muda mfupi uliopita tulizungumzia suala linaloendelea hivi e, sasa la Iran Marekani uh, na hali ya mambo jinsi yalivyo nchini Iraq na tunafahamu Uturuki na yenyewe vilevile ina kwa namna moja mengine na ushirikiano na baadhi ya mataifa hayo ambayo bado yapo katika uh, shughuli hiyo ya kukabiliana na uh, masuala ya kidiplomasia katika eneo hilo la Mashariki ya Kati. Je, kwa kujumuisha haya yote yanaweza kuathiri vipi hali ya mambo ya Libya ikazidi kuwa mbaya kwa hivi sasa? Ee, hakika kwa kweli yaliyotokea hapa juzi yana ya mahusiano kwa kweli ya, ni hali ya kutisha kwa dunia sasa hivi, kwa maana Iran na Marekani kuingia kwenye mgogoro inahusiana na, na, na ni eh, kama vile Iran imepigiwa mpira mkononi eh, Iran ni taifa ambalo ina uwezo wa kutengeneza atom eh, ni silaha hizi zinatokana na nguvu za atom, inaweza kufanya hivyo sasa. Tunaona kabisa kwamba mgogoro ya wat, watapata nguvu zaidi. Hiki ni kikundi cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha kigaidi eh, kwa hiyo tunaona ni dalili zote zinaonyesha kwamba hali si nzuri. Kuna haja ya taifa kubwa la Marekani kuchukua wajibu wa kuhakikisha kwamba kunapatikana mazungumzo e, katika ngazi zote kuanzia moja mataifa na kuingeleako ili kutuliza joto e, iliyopo katika dunia kwa sasa. Asante sana, uh, Majid Mjengwa kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa undani siku hiya leo, e, kwa niaba ya, ya wote waliofanikisha makala uh, kipindi hiki. Mimi naitwa Idi Ligongo. Sikose siko, kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani.