Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hujambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza hapa mjini washington dc hivi sasa anavyozungumza ni saa mbili na nusu asubuhi kule afrika mashariki ni saa kumi na nusu za jioni afrika ya kati ni saa tisa na nusu alasiri bila shaka upo tayari kabisa kusafiri na voa express kwa takriban dakika thelathini inaitwa mkamiti kibayasi jina langu harizon kamau nao ikiwa ni siku ya nane tu mwezi wa januari mwaka wa 2020 ambapo tumechangamka na tuko tayari kabisa kukuletea mambo kutoka mbali na karibu, kuanzia huko Tanzania ambapo hali ya mabadiliko ya hewa na joto kuongezeka inaelezewa kwa kina. Uh, na tutapata taarifa zaidi kutoka nchini Tanzania vilevile. Vile, habari inayozungumziwa duniani kote ni kuhusu Iran kuishambulia uh, kutumia darzeni za makombora ya ballistic mapema siku ya leo kilenga kambi mbili za jeshi la anga nchini Iraq za Marekani. Vilevile, kama ilivyo kawaida ndani ya VU Express, tunayo barazani ambapo leo tutazungumzia hatua ya mamlaka ya kudhibiti usanii na maadili nchini Tanzania, Basata, kumfungia shughuli zote za kimziki na kisanaa mwanamziki Dudu Baya. Wengi wamejimwaga kwelikweli, hapa itakuwa ni mjadala wakisema oh, kama ni vizuri kufungiwa au sio kufungiwa. Baskini yote yatafanyika ndani ya VOA Express hivi leo. Kwa hivyo wewe hutulie tu pale, mambo ya barazani ndio hayo. Vilevile tutakuletea habari muhimu za dunia, hali kadhalika tutakupatia burudani ya muziki. Harison, naona ah, mambo ni moto kweli kweli, na tuna mengi ya kuzungumza. Vilevile tutakuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, lakini kwanza, hebu tuangalie suala hili la mabadiliko ya hali ya hewa, hali ya joto kali huko nchini Tanzania, ambapo inaelezwa kwamba mamlaka ya hali ya hewa nchini humo TMA imesisitiza kuwa hali ya ongezeko la joto kali katika baadhi ya maeneo nchini humo hususan katika miezi ya Oktoba hadi Machi inatokana na jua la utosi eh. mm -hmm. na kama unavyosema ni kweli, kwa sababu akizungumza na VOA meneja wa kituo kikuu cha utabiri katika mamlaka ya hali ya hewa huko Tanzania TMA yani Samueli Mbuya Amesema jua la utosi huambatana na hali ya joto kali, kwa sababu kipindi hicho ndipo uso wa dunia katika maeneo tajwa huwa karibu zaidi na jua kuliko maeneo mengine, na hali hiyo hujitokeza zaidi kunapotokea upungufu wa mawingu na mvua ambazo husaidia katika kupunguza hali ya joto. Katika kipindi hichi, maeneo haya ambayo yalikuwa yakipata mvua za vuli, ndio hasa yanaoathiriwa na uwepo wa joto kali kutokana na kupungua kwa kiwango cha mawingu katika anga na unyeshaji wa mvua hasa baada ya kumalizika kwa mvua za vuli katika maeneo mengi. Hali hii ya ongezeko la joto ambalo linatarajiwa kuendelea katika maeneo haya e, kwa wiki ya ya, ya kwanza ya mwezi huu wa Januari mpaka wiki ya tatu ya, ya mwezi huu wa Januari ambapo vipindi vya joto kali bado vinatarajiwa kuendelea kuwepo, viwango vya joto vikitarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 32 mpaka nyuzi joto 34 katika kipimo cha centigrade. Basi na hilo jua la utosi msikilizaji, linaelezwa kuwepo katika maeneo ya kizio cha kusini mwa dunia, na Tanzania ikiwa ni mojawapo ya nchi zilizo katika kizio hicho. Uh, na vilevile vile, uh, mamlaka imebainisha kuwa nyakati za usiku pia kunaonekana kuwa na hali ya joto kutokana na kuwepo na kiwango kikubwa cha unyevunyevu angani kinachofikia uh, takriban asilimia themanini na zaidi wa baadhi ya maeneo ambapo kwa sasa msimu wa mvua kali umeisha katika maeneo mengi, hususan yaliyopo katika ukanda wa pwani, nyanda za juu kaskazini mashariki na baadhi ya maeneo huku. Pia uh, meneja huyo wa kituo cha utabiri uh, akitoa aki, aki, aki tahadhari kwa wananchi wa Tanzania. Hebu tumsikilize kwa mara nyingine. Wananchi wanashauriwa kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa ikiwemo uh, taarifa... wf mwenendo wa joto unaotolewa eh, sambamba katika taarifa za hali ya hewa za kila siku, lakini pia kuzingatia tahadhari uh, za mwenendo wa hali ya hewa ambazo zinakuwa zikitolewa na mamlaka na kuzingatia eh, ushauri wa wataalamu katika sekta mbalimbali, ili kupunguza athari ambazo zinaweza zikajitokeza. Unajua mkamiti, kuna swali ibuka wengi wakiuliza, mm -hmm. Sasa joto hili ama mabadiliko ya hali ya hewa yatakuwa yanaadhiri sana maeneo gani? Na kukueleza tu kwamba baadhi ya mikoa ambayo itaendelea kuwa na joto kali ni pamoja na Shinyanga, Simiu vilevile vile Tabora, na vipindi hivyo vya joto kali vinatarajiwa kuendelea kuongezeka katika mwezi Februari mwaka huu, na ambapo jua litakuwa la utosi hapo nchini Tanzania. Kwa hivyo hali ya joto bado itakuwa hadi pale mwezi wa pili haswa basi ndio masuala hayo ya mabaadiliko ya hali ya hewa ambapo tumekupa taarifa hii kutoka kule nchini Tanzania, kulingana na mamlaka ya hali ya hewa nchini humo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express inayotangaza kutoka hapa kuu la Marekani, mjini Washington DC. Basi mwenzangu Mkamiti, kama ulivyotaja hapo kwanza, macho ya ulimwengu masikio ya ulimwengu yote sasa yako katika eneo la mashariki ya kati na hususan Iraq, Iran na pia hata safari za anga naona zimeadhiriwa za mataifa mengine, lakini eneo lote la uh, mashariki ya kati limekuwa na hali ya utata uh, na hali ni kuna taharuki kubwa inayoendelea haswa ambapo uh, wizara ya ulinzi ya Marekani uh, ilieleza ambayo ilikuwa ni jana usiku kwa saa za hapa Marekani kwamba Irani imeshambulia kwa kutumia darzeni ya makombora ya balistika uh, uh, ikilenga kambi mbili za jeshi la anga nchini Iraq ambazo zinakaliwa na vikosi vya jeshi la Marekani. Na vilevile vile rais wa Marekani Donald Trump alituma ujumbe kwenye tweet uh, saa kadhaa baadaye kuwa tathmini juu ya vifo na uharibifu uliotokana na shambulizi hilo unafanyika, lakini hadi hivi sasa kila kitu kiko shwari kulingana na maelezo ya rais Donald Trump. Na kama tulivyosema, hili ni swala linaloangaliwa duniani kote, Ngam. Basi uh, tuko na mwandishi wetu kutoka nchini Misri Shafi Mbinda. Shafi uh, tunafahamu kwamba pia Misri uh, ni moja nchi ya nchi ambazo uh, hivi juzi kati zimekuwa zikifanya mazungumzo na nchi za Iran uh, baada ya Irani kushambulia kambi hizi za Marekani, nini ambacho uh, kimeonekana tofauti na siku za nyuma kwa hapo nchini Misri? Kwa kweli Mkamiti, ambacho tunachokiona hapa ama tunachoshuhudia waandishi wa habari ni ongezeko la usalama katika kila kona ya miji ya hapa nchini Misri, kama vile ambavyo mataifa mengine pia ya Kiarabu kama Siria na Libanon, hali kadhalika umekuwa na ongezeko na hasa Emir au Falme za Kiarabu. Kwa hivyo hali ya usalama imeongezeka zaidi kwa vitu ambavyo uh, vimetajwa kwamba vina masilahi na Marekani. Lakini pia mkamiti, suala hili na ongezeko la usalama au hali ya tahadhari sio tu kwa ajili ya Misri kuwa mshirika wa Marekani, lakini pia kwa sababu Misri inacheza duru muhimu katika vita kuli Yemen na muunganiko wa mataifa ya Kiarabu ambao wanapigana dhidi ya wanamgambo wa Houthi ambao wanaungwa mkono na Irani au Teherani. Lakini vile vile uh, kulikuwa kuna taarifa uh, kupitia vyombo vya habari vya huko Misri kwamba Misri haikuridhishwa sana na mkuu wa Hamas uh, Ismail Hania, uh, kushiriki ama kuhudhuria kwake mazishi ya jenerali wa Iran Kasim Suleimani. Je, uh, kuna chochote ambacho kinazungumziwa uh, hivi sasa baada ya kuwa kwamba Irani yenyewe pia imerudisha uh, majibu mashambulizi, uh, kushambulia, uh, ngome hizi za Marekani. Kitu ambacho kinaangaziwa sana kwa sasa ni namna gani ambapo Misri haitoingia moja kwa moja katika hili swala la uchokozi wa kivita au katika huu utata uliopo, kwa lugha nyingine tunaita kizaza cha mashariki ya kati, kwa sababu Misri bado kwa upande wa pili ina utata wa kiusalama kwenye pwani ya Tripoli na Uturuki kwenda huko, lakini tusiingie sana huko. Kwa hivyo kilichopo hapa, Misri sasa hivi ni kuweka sawa ama kuangalia anga yake iko sawa, haiingii moja kwa moja katika maswala kama hayo japo imetupia macho kwa washirika wake epo Palestina, Palestina wakita Filastin. Kwa vitu kama hivyo huwa inaangalia pia, lakini kwa raia wa Misri na wafanyabiashara kwa ujumla wana hali ya wasiwasi sana hapa nchini Misri wakiangazia biashara zao, wakisema kwamba huenda ukawa kuna asa... Naona kuna matatizo ya kimtandao lakini, hakijaharibika kitu uh, hichi tunachozungumzia uh, uh, malumbano haya mzozo um, wa maneno mpaka hatimaye uh, uh, Iran kupelekea kushambulia uh, vituo hivi vya jeshi mm -hmm. vya Marekani inatokana na, na kwamba Marekani uh, kufanya shambulizi ililopelekea kifo cha Kasim Suleiman huko nchini Iran kifo ambacho kilitokea siku ya Ijumaa. Kweli kabisa. Na japo matatizo yameingia ya mawasiliano, nilitaka tueleze labda bei za mafuta, maanake nasikia zinabadilika kila uchao kutoka hali ya taharuki ianze kutanda kwenye maeneo ya Kiarabu. Lakini sasa tupate habari za dunia. Iran imerusha zaidi ya darzeni ya makombora mapema leo yakilenga kambi za anga nchini Iraq ambazo zinatumiwa na vikosi vya Marekani, hatua hiyo ikifuata baada ya viongozi wa Iran kutishia kulipiza kisasi kwa Marekani kufuatia mashambulizi ya Marekani ya anga yaliyomuua kamanda wa Iran. Kiongozi mkuu wa Iran, Ayatolah Ali Khamenei, ameaita mashambulizi ya Iran kuwa ni kibao cha usoni kwa Marekani na kusema kwamba uwepo usio halali wa Marekani katika ukanda huo mwisho wake umekaribia. Rais wa Marekani anatarajia kuzungumzia mashambulizi hayo ya makombora baadaye leo. Na saa kadhaa baada ya mashambulizi hayo, Trump alituma ujumbe kwa njia ya Twitter kwamba kwa sasa inafanyika tathmini kuhusu waliopoteza maisha. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema hakuna aliyenusurika katika ajali ya shirika la ndege la Ukraine iliyoanguka mapema leo, muda mfupi baada ya kuruka kutoka katika mji mkuu wa Iran. Ndege hiyo ilikuwa ikielekea mjini Kyiv, na waziri mkuu wa Ukraine amesema ilikuwa imepakia abiria 167 na wafanyakazi tisa. Serikali inachunguza kilichosababisha ndege hiyo kuanguka. Na ripoti za chombo cha habari cha serikali ya Iran kimesema matatizo ya kiufundi ndiyo yanayo kusababisha ajali hiyo lakini hakuna taarifa rasmi za ajali hiyo. Takriban watu wanne wameuawa akijumuisha afisa wa serikali pamoja na watu wengine kumi baada ya bomu lililotegwa kwenye gari kulipuka karibu na kituo cha ukaguzi cha bunge la Somalia mjini Mogadishu mapema leo. Shirika la habari la AFP limesema polisi wamethibitisha tukio hilo, ambapo moshi ulionekana katika jiji hilo na mashuhuda wanasema magari kadhaa yaliwaka moto. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kutekeleza shambulizi hilo, ambapo mashambulizi ya kundi hilo lenye uhusiano na Al kaida yanaonekana kuongezeka kusababisha vifo hasa baada ya kufanya mashambulizi Somalia na katika kambi ya jeshi ya Marekani nchini in Kenya. Mataifa mbalimbali yanatoa mwito kwa Marekani na Iran kuchukua hatua kupunguza wasiwasi baada ya kuanza mfululizo wa mashambulizi baina ya masilahi yao nchini Iraq. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Dominic Raab mapema leo ameshutumu shambulizi la makombora katika kambi mbili za anga ambazo zinatumiwa na marekani pamoja na vikosi vya Umoja ikiwemo Uingereza. Amesema kwamba vita katika ukanda huo vitawasaidia wanamgambo wa Islamic State IS kujiimarisha nchini Iraq. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, kiashiria kamili kwamba tumeingia wakati wa barazani. Ukisikia hachana nao ni mambo yanavyoingia hapa ndani ya studio 15 Washington DC na barazani leo. Hapo awali tulisema na tukauliza, je, nini mtazamo wako kutokana na BASATA Tanzania kufungia msanii Dudu Baya kwenye shughuli zote za sanaa nchini humo kufuatia madai kwamba alikosa maadili katika mazungumzo na video ambayo yaliituma yenye maneno yasiyo aweza uh, kutamkika you know? Lakini sasa tuna wengi ambao wameshasema na kujibu kufuatia mtandao wa Facebook. Kuna wale walioko la, kwenye laini ya simu na wengine wengi ambao wameandika kupitia mtandao wa Facebook lakini mkamiti mm -hmm. Naona kwanza tuzungumze na walioko kwenye laini ya, si. ya simu haswa. Tunaye Mpelo Sekela Nyanda. Haya, Mpelo Sekela Nyanda ukiwa pamoja na Ernest Leonard Ngondia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Tuanze kwako uh, Mpelwa, tupatie mtazamo wako kuhusiana na Baraza la Sanaa Tanzania kumfungia msanii Dudubaya. Asante kwa ajili. Anaitwa Mpelwa Sekera Nyanda, napatikana Nyikonga Lulembela, Tanzania. Mimi tunaingia kwenye hili swala la kuongelea huu Dudubaya kufungiwa na, kufungiwa na Basata na Basata kweli imeshamfungia Dudubaya kushindwa kufanya mstakabali mzima, jinsi alivyoitwa pende kuchukuliwa maoni kama vicha anasema nini japokuwa angekuwa tu mtu mwenye mwenye mstari wa mbele kwenda kuwasikiliza Basata, kama kwamba amekosea nini hapo, moja kwa moja, lugha yake chafu angeenda kusamehewa. Japokuwa aliposhindwa kwenda pale tu kuwaona Basata, kama kwamba wao wana nini cha kumwambia yeye, huyu msanii wa bongo fleva, najua kama kwamba lingeisha pale pale. Mimi sinajiuliza kama kwamba hawa wasanii wa bongo fleva wanashindwa ku, kuchukua mstakabali mzima wa kuwasikiliza Basata mimi mimi kwanza tuna wasanii sana kama Bongo Fleva inaelimisha jamii japokuwa anapo uh -huh. wanaposhinda wana, wana kwenda kurekebishwa na wengi, yeye ni mmoja endapo nasema kwa nasima wengi wape mbona so... shinda enda kuwasikiza Pasata, ndio maana kama -tuna mpelwa basi tunashukuru. Ende, endelea kuwepo katika laini ya simu. Hebu tusikie upande wa pili wa Erneo Leonard Ngondia, wewe mtazamo wako ni nini kuhusiana na Basata kumfungia msanii Dudu Baya sishiriki katika shughuli zozote za kisanii? Binafsi nikianza kwanza kwa kwa kushukuru kupata na wengi lakini pia nianze kwa ku, ku, kwa ku, kwa ku support kwamba BASATA wamefanya jambo la muhimu sana kumfungia huyu msanii wetu, kwa sababu ukianza kuangalia na kuunganisha matukio jinsi yalivyokuwa anayatenda huko nyuma, unafika pala, unasema sasa, unaanza kujiuliza huyu ni msanii ambaye yupo kwa ajili ya kuelimisha jamii ama kwa ajili ya kuharibu jamii? Kwa sababu hizi tunajua mitandao ya jamii imekuwa mingi sasa, wasanii inatakiwa wao wanatumia mitandao hii kwa faida ya jamii ama kuburudisha kama ilivyo kawaida, lakini kiangalia mtu kama Durubaya ambaye anazungumzwa hivi sasa, urubayaambaye nazugumza, ukiangalia, ni nidhamu yake ilianza kushuka tangu tangu mtu ndio kwa ngari historia. Kwa sababu hata mfanye jambo la muhimu kutokana na historia yake ya matukio, lakini nidhamu imeshuka. Nidhamu imeshuka kutokana na kwamba nini? Bukuba tunaelewa alikuwa amepotea kwenye ramani ya ya tunasema kwenye, kwenye tasnia hii, tasnia yetu ya burudani. Lakini alikuwa anaporudi, sasa alikuwa anajaribu kurudi kwa kwa style fulani hivi ya kutafuta kiki, yeye na wengine wanasema. Sasa katika kutafuta kiki ndo alidhani kiki ya oku, kutafua na ku kwa nini kufanya mambo yasiyo sahihi katika mitandao ya kijamii alidhani ni jambo la maana, lakini mm -hmm. ni na- napongeza Basata mezi, kwa kufanya kitu kama hizi, kwa sababu hii inakuwa kwanza inakuwa inaanzia kuwa funzo kwa wasanii wengine. Asante sana pia ndio, asante sana, sana Leonard. Sasa pale tumepata kwamba alikuwa labda pengine anatafuta kiki <laughs> na sijui kama kiki yenyewe ameipata, lakini leo mkamiti, wacha niruhusu tu nitasoma baadhi ya maoni, kwa kweli kwa sababu yamemwagika kweli kweli. Kuna Juventus anasema Basata wamemwonea huyu tu dudu baya, mbona amba, anaye ambarut uh, anayevaa uchi hawamfungii? Haya, Justice Baraka anauliza acha tu anasema acha tu afungiwe, maana hana maadili, anatukana watu ovyo ovyo. Haya, kwa upande mwingine basi, naye Amon Bizulu yeye anasema BASATA nadhani imefanya jambo jema. Sasa msanii kukaidi maagizo ya bodi yake anakuwa anamaanisha nini eh? pamoja mpaka tamati mwaka 2020, lazima BASATA nayo ipewe hadhi yake. Hali kadhalika ninaye huyu anajiita Fezi Felix, yeye anasema ah, kwa kweli hiyo pengine itatoa fundisho kwa wengine ambao pengine wapo wana mpango wa kufanya vitu kama hivyo, lakini wakiona mwenzao tayari kashaonyeshwa njia sahihi ya kufuata, pengine nao pia watajirekebisha. Nasor Kambagu anasema sio msanii kwa sasa, ni mpiga domo tu. Ni baadhi ya maoni yaliyotolewa na washukuru wengi, Vincent Joseph, uh, Kembo, miongoni mwa wengine wengi walioshiriki kwenye Facebook. Endeleeni kufanya hivyo kupitia mtandao wa VOA Swahili kwenye Facebook na kushiriki kwenye VOA Express. So, lakini sasa napoangalia kwa umbali, naona wakati umefika wa muziki ndani ya VOA Express, vibao vipya kabisa vya mwaka huu wa 2020 <laughs> tunaelekea Uganda, Housewan ni Rema na Makula na kibao kipya kabisa na kuambia klia pata vitu anasema clia, mambo mazito mazito, kutoka Uganda, Rema na Makula na hivyo hivyo. Ndivyo mwaka utaanza na mambo yataendelea kushika kasi. Kwa hivyo, tunakuahidi vitu vizito vizito ndani ya VOA Express mwaka huu awesome. Haya basi, tutazame mambo ya teknolojia. Moja kwa moja tunaangalia yale maonyesho ya kimataifa ya ubunifu wa teknolojia maarufu CS ambayo yalizinduliwa rasmi jana Jumanne mjini Las Vegas katika jimbo la Nevada hapa nchini Marekani ambapo zaidi ya makampuni ya elfu na mia tano kutoka takriban nchi 160 yalionyesha vifaa vilivyoundwa kwa kutumia teknolojia za kisasa. Basi uh, katika meza yetu ya teknolojia kuangazia masuala haya ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi amekuwa akifuatilia karibu sana suala hili na ifuatayo ni ripoti yake. Wasayansi, wabunifu wa vifaa na huduma za kiteknolojia, wafanyabiashara wa tabaka mbalimbali mbali, pamoja na wateja kutoka maeneo tofauti tofauti ulimwenguni, leo wamekusanyika kwa siku ya pili ya maonyesho haya yanayoangazia zaidi ubunifu wa kisasa wa vifaa vya kielektroniki, maonyesho ambayo yanatajwa na wachambuzi kama makubwa zaidi tangu yalipoanza kufanyika mnamo mwaka wa 1967. Makampuni kama vile Hyundai ya kutengeneza magari yakishirikiana na makampuni yanayotumia teknolojia kuwaunganisha wasafiri na madereva kama vile Uber, pia yajasalia ya nyuma kwenye maonyesho haya, na yamezindua ndege ambazo hazina rubani, maarufu droni, ambazo yanasema zitatumika katika siku zijazo. Nchi mbalimbali hususan za bara Asia zinatoa ushindani na makampuni tajika ya teknolojia hapa Marekani na kuonyesha ubambe wao katika masuala ya teknolojia mamboleo, huku mamia ya makampuni ya kimataifa yakifurika maonyesho ya mwaka huu kuliko wakati mwingine wowote wa katika historia yake. Kwa mfano, kwa mujibu wa shirika la habari la AP, zaidi ya makampuni elfu moja na mia moja kutoka China yamewakilishwa hapa yakionyesha vifaa kutoka magari, kompyuta mamboleo, teknolojia za simu za siku za usoni na kadhalika. Lakini kwa jumla, tofauti na ilivyokuwa miaka iliyopita, maonyesho haya yanalenga zaidi utumiaji wa intelijensia ya kiteknolojia maarufu artificial intelligence ambapo vifaa vingi vinafanya kazi au kutoa huduma bila binadamu kuingilia kati, kama anavyoeleza rais na mkurugenzi mkuu wa chama cha Consumer Technology Association CTA, Gary Shapiro, CES inaangazia intelijensia au akili bandia, roboti, magari yanayojiendesha yenyewe bila dereva, teknolojia ya huduma za afya na naon haya yote ni kati ya mengine mengi ambayo yanaangaziwa mwaka huu. Kwa kifupi na kwa kutumia neno moja, kinachoangaziwa hapa ni ubunifu. Mmoja wa wageni waalikwa ni binti ya rais wa Marekani, Ivanka Trump, ambaye alielezea umuhimu wa kukumbatia teknolojia, hususan wakati serikali zinapopanga mikakati ya kuwatafutia kazi vijana duniani kote. Maonyesho haya yanaendelea hadi Ijumaa wiki hii. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Asante sana BMJ, mambo na masuala ya teknolojia. BMJ naye hachezi na, na masuala ya teknolojia <laughs> kila siku mambo yanabadilika na teknolojia na kwenda kasi kweli kweli. Na kabla ya kutamatisha VOA Express jioni mm. ya leo Afrika Mashariki na Kati mm -hmm. ni kwamba kuna mengi yanayoendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii, lakini swala la mashariki ya kati haliepukiki, kama tulivyosema pale awali kwa kuwa mm. aa, baada ya mashambulizi ya Iran kwenye vituo vya kijeshi vya, vya Marekani nchini Iraq, safari nyingi za ndege ambazo zilikuwa zipite kwenye anga karibu na Iraq na Iran zilibadilisha zili uh, safari zake. Kwa mfano, ndege mmoja ya British Airways ama kampuni ya Uingereza ililazimika kuondoka kwenye safari yake iliyopangwa iliyokuwa ikitoka Mumbai kuelekea kule London, na mwishowe wakapita Saudi Arabia wakipitia kule Misri eh, na kuepuka kabisa uh, kupita Iran na Iraq. Na kuna baadhi ya watu ama wasafiri wa, wa, wa waliweza kuandika kupitia Twitter wakati safari zikibadilishwa, na mmoja wao alisema kwamba Uh, safari yetu ya ndege ya Uingereza British Airways kutoka Mumbai inaonekana imebadilika kwa kuwa sasa inaonekana tumeondokea Iran kulingana na ramani. Mwingine aliandika uh, inaonekana ndege yetu imebadili, imebadili uh, safari yake na sasa mm, hatupiti tena juu ya anga ya Iraq. Mwingine anasema kwamba ndege yetu inaonekana kuondoka kwenye safari yake iliyopangwa awali kwenye anga ya Iraq na sasa hivi tunapitia katika maeneo tofauti kabisa kabisa, tukielekea Saudi Arabia. Na wakati huu unakumbuka, ndio ajali ilitokea ya ndege ya Ukraine iliyo iliyoangushwa pale na inasemekana imeua watu zaidi ya 167. Kwa hivyo ni mengi yanayofanyika, hasa kwenye safari za ndege, ni baadhi ya mambo yanayovumwa na kutia fora kwenye mitandao kijamii ya kijamii. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, tunashukuru sana kwa kutusikiliza, na matangazo yetu pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. tukutane tena kesho panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu, saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu saa za Afrika ya Kati. Kwa heri kwa sasa.