kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na msomaji ni mimi meri mgawe mahakama ya rufaa nchini botswana imekubali ombi la wanasiasa upinzani la kutaka matokeo ya uchaguzi mkuu kufutiliwa mbali baada ya mahakama ya chini kutupilia mbali kesi hiyo chama kinachotawala Botswana tangu mwaka 1996, nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, cha Botswana Democratic kilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Oktoba 23 kikipata viti 38 vya bunge kati ya 57 chama cha Umbrella for Democratic Change UDC ambacho kilipata viti kumi na tano kilifikisha kesi mahakamani Novemba kikidai kulikuwepo udanganyifu katika hesabu ya kura katika baadhi ya maeneo bunge, lakini mahakama ikatupilia mbali kesi hiyo ikisema hakukuwepo ushahidi wa wa kutosha. Jaji wa mahakama ya rufaa sin walia amesema ameridhishwa kwamba walalamishi wa kesi inayostahili kusikilizwa na hakuna sababu ya kuzuia kesi hiyo, ambayo sasa itasikilizwa Januari 29. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juan Guaido ameitisha maandamano ya siku tatu dhidi ya rais Nicolas Maduro. Guaido ameitisha maandamano hayo saa chache baada ya kuchaguliwa na upinzani kuwa spika wa bunge la taifa Alizuiliwa na wanajeshi kuingia bungeni kwa karibu nusu saa, vurugu zikishuhudiwa, huku mtu mwingine aliyechaguliwa na wafuasi wa serikali aliyedai kuwa spika wa bunge la taifa akiwa amekalia kiti hicho tayari kusimamia shughuli za bunge. Guaido aliyejitangazia kuwa kiongozi wa muda wa Venezuela amesema muda umefika kwa raia wa Venezuela kusimama kwa nguvu zote na kupinga utawala wa Maduro licha ya kuongoza shinikizo la kumwondoa Maduro madarakani kwa muda wa mwaka mmoja sasa, bunge la taifa ndilo sehemu pekee serikali iliyo mikononi mwa upinzani. Guaido anaungwa mkono na Marekani pamoja na nchi nyingine zaidi ya hamsini kumwondoa Maduro madarakani, lakini licha ya uchumi mbaya Maduro anaungwa mkono na jeshi la nchi hiyo, China, Rusia na Cuba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Maelfu ya watu wametoroka makwao kutoka pwani ya kusini magharibi mwa Puerto Rico baada ya matokeo kadhaa ya matetemeko ya ardhi kwa muda wa siku kumi kufuatia tetemeko la ardhi la uzito wa 6.4 kwenye kipimo cha Rikta. Tetemeko hilo liliua mwanamume mmoja mzee kujeruhi watu wengine nane na kusababisha uharibifu mkubwa kwa majengo, saa chache baada ya tetemeko la alfajiri kusababisha ukosefu wa umeme kwenye sehemu hiyo ya Marekani. Sehemu kubwa ya Puerto Rico ilitikiswa na tetemeko lingine dogo la ardhi Jumanne alasiri. Wataalamu wanasema hawana uhakika wakati matetemeko haya yatakoma, wakazi wa sehemu hiyo wakikimbia sehemu salama kutokana na wasiwasi wasi wa kutokea tsunami. Waendesha mashtaka mjini Tokyo wamefanya msako katika ofisi ya wakili ambaye aliyekuwa mwenyekiti wa kampuni ya kutengeneza magari aina ya, ya Nissan nchini Japan. Carlos Gosney alikuwa akitembelea mara kwa mara kabla ya kukosa kutimiza matakwa ya kuachiliwa kwa dhamana wiki iliyopita na kutorokea Lebanon. Waendesha mashtaka wamevamia ofisi ya Junichiro hiro na ambapo afisa anayesimamia mawasiliano ya simu amesema mawakili hawakuwepo ofisini humo kuzumkia, kuzungumzia tukio hilo kabla ya kukata simu. Waendesha mashtaka wa Tokyo walipata idhini ya mahakama kumkamata mke wa Carlos akihusishwa na madai ya kusema uongo mahakamani licha ya kula kiapo. Carlos alitoroka Japani na kuenda Lebanon wakati alikuwa anasubiri kuanza kesi inayomkabili ya matumizi mabaya ya pesa za kampuni ya kutengeneza magari ya Nissan. Naam, na hapo ndio tunafika mwisho wa habari za dunia. Baada ya muda mfupi, Id Ligongo atakuletea kipindi cha kwa undani. Ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, na tunakukaribisha katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi E, tunaangalia mgogoro ambao unazusha wasiwasi hivi wasi sasa ulimwenguni baina ya Marekani, e, na Iran na tutaangalia vilevile hotuba ya rais wa Marekani Donald Trump mara baada ya kufanyika kwa mashambulizi katika kambi za anga za jeshi la Marekani huko nchini Iraq. Mashambulizi ambayo yamefanywa ya na nchi ya Iran. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ya usalama nchini Kenya baada ya mashambulizi ya kigaidi katika maeneo ya pwani na kaskazini mashariki mwa taifa la Kenya. Mimi ninayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika uh, kwa undani na moja kwa moja tunaanzia hapa uh, Marekani. E, habari kubwa ni kwamba Iran ilifanya mashambulizi katika kambi za jeshi la anga la Marekani nchini Iraq, hali ambayo ilizusha wasiwasi. Tukio hilo linadaiwa kufanywa uh, kutokana na mashambulizi ya anga ya Marekani yaliyomuua jenerali uh, wa uh, Iran Kasim Suleiman ambapo Iran iliapa eh, kufanya majibizano, n, uh, kufanya kulipiza kisasi na hatimaye kufanya shambulizi hilo. Ambapo kutokana na swala hilo rais wa Marekani eh, Donald Trump muda mfupi uliopita eh, amemaliza kuhutubia taifa eh, kuhusiana na mgogoro wa Iran katika hotuba ambayo ilitumia takriban eh, dakika kumi. Katika hotuba hiyo kuna masuala ya msingi ambayo yalibeba hotuba yake ambayo ni pamoja na uh, kuhakikishia dunia kwamba hakuna uh, Marekani yoyote yule aliyeuawa katika shambulizi hilo, ambapo rais Donald Trump amesema, eh, hakuna Marekani aliyeumizwa eh, katika shambulizi lilofanywa na Iran, ambapo vikosi vya Marekani na Iraq hapo awali vilevile vilithibitisha vile kwamba hakuna kifo chochote kilichotokea katika uh, mashambulizi hayo ya kambi ya anga inayotumiwa na Marekani na vikosi vya umoja nchini Iraq. Vilevile katika hotuba yake iligusia kwamba eh, kwa hivi sasa Iran imeonyesha kwamba ni dhaifu ambapo uh, amesema kwamba hilo linaonekana kuwa ni jambo zuri eh, kutokana na hofu ambayo imekuwa ikitanda eh, ulimwenguni kwamba kuna uwezekano wa kutokea vita ama mashambulizi ya uh, hapa na pale ya kutofahamika hasa wapi yatatokea, uh, na kusisitiza kwamba jambo hilo ni jema kwa dunia. Rais Donald Trump amesema vilevile, ametangaza vikwazo vipya zaidi kwa Marekani e, kwa vikwazo ambavyo vinaelekezwa kwa nchi ya Iran e, vya kiuchumi e, licha ya kwamba bado Iran imekuwa ikikabiliwa na vikwazo mbalimbali kutoka kwa Marekani. Hili limeendelea kuelezwa kwamba litasisitizwa kwa, a, kwa juu zaidi kutokana na kile ambacho Iran imefanya na amewaomba washirika wa Marekani kuzidisha msukumo wa kuhakikisha kwamba taifa la Iran haliwi na silaha za nyuklia na kusimamisha mikakati yake ya kufadhili uh, ugaidi duniani. Pia amesisitiza kuwa washirika lazima, uh, washirikiane kwa karibu kabisa na kwa pamoja ili kuhakikisha kwamba hilo uh, lina uwezekana uh, kwa Iran kutokuwa taifa la nyuklia na kuzuia ule ufadhili wake w wa kigaidi. Vilevile amemkosoa Jenerali Kasim Suleiman ambaye aliuawa na mashambulizi ya Marekani ambayo ndiyo yamezusha wasiwasi mkubwa katika mgogoro wa Marekani na Iran. Amemtaja Jenerali Kasim Suleiman kama gaidi mkubwa duniani. Amesema ili alikuwa anapanga mashambulizi mapya zaidi dhidi ya Marekani, na vyovyote vile ilibidi asimamishwe na kifo ndicho ambacho kimesimamisha hili. Katika laini ya simu tunaye ya Profesa David Monda kwa kuangalia hili Profesa. Moja kwa moja, tukianza kuiangalia hii hotuba, maanake hotuba ambayo kwa namna moja manyingine inaonekana kutuliza ule wasiwasi ambao ulikuwa umetanda kwamba pengine marekani nayo itaanza kujibu eh, mashambulizi hayo na pengine vita kuzuka, na hili lilisababisha hata vitu kama bei ya mafuta kupanda ulimwenguni. Na kwa mujibu wa taarifa zinaelezwa kwamba mara tu mara baada ya, ya mara tu baada ya rais wa Marekani kumaliza kuhutubia, bei ya mafuta imerejea tena lakini, bado kuna masuala ya nyuklia ambayo Rais Trump ameage, ameagusia eh, na kwa namna yoyote ile kuonyesha kwamba hakutokuwa na mapambano uh, ya uh, kijeshi eh, juu ya kujibizana baina ya Marekani na Iraq. Lakini je, kwa wewe jinsi unavyoona uh, swala hili ni tayari limemalizika na dunia haipaswi kuendelea kuwa na wasiwasi? Uh, kwa maoni yangu nafikiria kwamba suala hili uh, halijaisha. Uh, ni utulivu uliopo kwa wakati mfupi, lakini nafikiria siku za mbele kutakuwa na mtafaruko uh, hii hali ya vuta ni kuvute kati ya Marekani uh, na Iran uh, mimi nafikiria pia ya kwamba Iran itaendelea kulipiza kisasi uh, haitaweza kuweza ku kushambulia wanajeshi wa Marekani ana kwa ana, lakini itatumia vikundi vya kigaidi eh, kama Hizbullah kama Hamas eh, na pia huenda ikashirikiana na vikundi vingine kama Al-Shabab pengine Boko Haram kwenye mataifa mengine kwa njia za kijasusi ili kuweza kuangazia na kushambulia masilahi ya Marekani uh, kote duniani. Na kile ambacho unakizungumza uh, kwamba kuna baadhi ya makundi ya kigaidi yanaelezwa kwamba yamekuwa uh, hayana sana uhusiano wa karibu na Iran. Je, kwa hili ambalo umegusia kwamba tutegemea kuwa na pengine Iran ikifanya mashambulizi mengine kwa kutumia njia nyingine, si kwa kushambulia uh, Marekani moja kwa moja uh, unadhani kwamba hivi sasa Iran nayo na inaweza ikaanza kujiingiza moja kwa moja na makundi hata ambayo hapo awali hayakuonekana kuwa na mrengo wa siasa ama itikadi za taifa la Iran? Huenda ikawa hivyo. Nafikiria Iran itaweza kupima uh, kuona ni kikundi kipi kinaweza kudhulumu masilahi ya, uh, ya Marekani. Uh, kwa mfano Alshabab ni kikundi cha kigaidi lakini, sana sana, mrengo wake ni ule wa Kisuni. Lakini Iran ikiangazia itikadi yake ya kishia ya kidini, na ikiona kwamba Alshabab inaweza kuisaidia kupiga maslahi ya Marekani, kwa mfano kule Afrika Mashariki, huenda ikaitumia. Na pia Marekani kwa njia yake itaweza kuendelea kuongoza eh, Mashariki ya Kati, kuweza kudhibiti msimamo wa Iran kupitia jeshi lake na kupia kupitia washirika wake kama Saudi Arabia, eh, kama Misri eh, na kama mataifa mengine eh, kama uh, UAE, Umoja wa Emirati kule Mashariki ya Kati. Uh, Profesa, suala so lingine ambalo tungependa kuliangazia hapa, maanake ukiangalia katika uh, hotuba ya Rais Donald Trump kuna masuala mengi tu ameyazungumzia uh, na moja ni swala la huu mpango ama mkataba ule wa nyuklia baina ya Marekani na Iran na Iran uh, siku mbili zilizopita na wenyewe imeonyesha kwamba nia yake ya kuendelea pengine kupuuzia uh, huu mkataba ambao Marekani iliingia hapo awali na washirika wake wengine, lakini kwa hivi sasa imejitoa uh. Je, kile ambacho unachokiona ni kwamba uh, sasa programu za nyuklia za Iran zimepewa Uh, kile tunachoweza kusema kwamba taa ya kijani uh, kwa wakati ni vigumu uh, nafikiria, ni hali ya taa nyekundu uh, mimi nafikiria Bwana Trump kata kata Uh, amekataa ushirika au makubaliano hayo yaliyofanyiwa na uh, uongozi wa Bwana Obama. Anasema ya kwamba mkataba huo ulikuwa ni batili na ulikuwa unadhufisha maslahi ya Marekani. Uh, na pia kwenda mbele washirika wengine, Umoja wa Ulaya hususan pia ni kama uh, hawana msimamo, wanaegemea upande wa Marekani, upande wa Iran pia hawana msimamo thabiti nao. Uh, hawangependa kuona vita mashariki ya kati. Kwa hivyo uh, vile nikiangazia kwenda mbele, hapa Marekani kuna uchaguzi, sifikirii bwana Trump ataweza kuhakikisha kwamba kuna mkataba utakaotokea iwapo haisisitizi masilahi ya Marekani na imeweza kuweka Iran chini chini kabisa, nayo Iran pia itajipiga pia piga uh, mabavu na kuhakikisha kwamba Marekani haidhofishi hai masilahi ya Iran. Kwa hivyo kwa wakati huu nafikiria mzozo huu utaendelea na uh, makubaliano ya kinuklea sifikiria kwamba yatafikiwa kwa, uh, kwa mwaka huu pengine kukiwa rais mwingine siku za mbele huenda kukawa na mwafaka uh, tofauti. Na je, unadhani kwa namna moja ama nyingine rais Donald Trump anatumia hali hii uh, kuingiza vilevile siasa, maanake katika kile ambacho amekizungumza uh, hii leo ameonekana bado kunyoshea kidole e, yale makubaliano yaliyotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na tatu ya nyuklia na, yale, na, na na kile ambacho amekigusia kwamba uh, Iran imeendelea kuwa hivi kutokana na yenyewe kuingia katika huu mkataba ambao wameita uh, wa kipumbavu. Uh, ndio kabisa. Sana sana wachanganuzi wa sera za kigeni huwa anasema siasa za kitaifa kuwa ndizo zinachangia kwa sera uh, za kimataifa. Hapa Marekani kuna uchaguzi, naye bwana Trump anajaribu kuonyesha ya kwamba msimamo wake dhidi ya Iran ni msimamo mkali, na atajaribu kuangazia kusema wanademokrat, uh, wao wanaunga wana mgambo wao, msimamo wao ni hafifu na unadhofisha maslahi ya Marekani. Kwa hivyo kwenda mbele, nafikiria ataendelea ya kwamba mkataba ule wa Obama ni mkataba pumbavu, naye anataka mkataba mwingine ambao utabana Iran mm -hmm. Na utaweza kuhakikisha kwamba masilahi ya Marekani mashariki ya kati yamechangiwa ya nah. Na yamethibitiwa ya Uh, na pia ya kwamba washirika wa, wa Marekani kama Israel kama Saudi Arabia uh, hawatishwi na uh, taifa la Iran kule mashariki ya kati. Asante ah, sana uh, Dr. Patrick Monda uh, David Monda kumradhi kwa kuwa uh, nasi hii leo. Basi muda mfupi ujao tutaingia katika uh, sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu ya pili hii leo tunaangalia hali ya usalama nchini Kenya baada ya mashambulizi ya kigaidi katika maeneo ya pwani kaskazini na kaskazini mashariki mwa Kenya katika wiki moja ya mwaka elfu mbili na ishirini. Yetuungane na, na Libert Adede eh, pamoja na Amina Chombo. Shukran sana wenzetu Studio 15 Washington. Hapa ni Studio 15 Africa kwa Undani. Mimi ni Collins Libert Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, hivi leo tunaangazia hali ya usalama siku chache tu baada ya kwanza mwaka elfu mbili na ishirini. Matukio ni gani? Serikali inafanya nini kuhakikisha hali iko shwari? Zimepita siku saba tu, na katika siku hizo taifa la Kenya limeshuhudia matukio kadhaa ya mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab katika maeneo kadhaa katika taifa hili, ikiwemo eneo la pwani na kaskazini mashariki. Katika matukio hayo, watu takriban watu kumi wamepoteza maisha. Tunajaribu kuangazia hali iko vipi na serikali inafanya nini kushughulikia Hili. Katika matukio hayo moja kabisa lile ambalo la karibuni ni lile la wanafunzi wanne katika eneo la Dadaab e, kaskazini mashariki mwa Kenya kule Garissa, katika shule ya malazi ya Saretho ambayo ni shule ya msingi. Wanafunzi kati ya miaka 14 hadi 16 wakifariki wote wakiwa ni wavulana baada ya wanamgambo wa Al-Shabaab kuvamia shule ile na kuwamiminia risasi, kwa sababu zaidi ya risasi mia moja zilipatikana katika eneo lile. Watu watatu walipata majeraha na kukimbizwa hospitalini. Wanafunzi wale walikuwa wamefika kwa muhula wa kwanza wa mwaka elfu mbili na ishirini na, na walikuwa katika banda ambalo limejengwa tu ili kuweza kuastiri wakati ambapo wanasubiri bweni lao kutengenezwa. Katika hali hiyo, maafisa wa usalama walifika pale mara moja, na katika patashika basi wanamgambo wawili wa Alshababu waliuawa, kulingana na msemaji wa polisi nchini Kenya Charles Owino na pia walipata walikuwa na bunduki aina ya AK47 mbili wakapata eh, vifaa vingine gushi walivyokuwa wanatumia kama eh, silaha, na walikuwa zaidi ya ishirini walioingia katika eh, shule ile. Zaidi ya hayo walipatikana magurunedi ambayo pia walikuwa wamebeba, alikuwa manane ya kujitengenezea wenyewe, kulingana na mkuu huyu ama msemaji huyu wa polisi. Lau kama maafisa walichelewa, labda huenda wangekuwa walifanya majeraha zaidi, lakini kufikia sasa ni hawa wanafunzi wanne walifariki katika tukio hilo la kuamkia jana, Januari tarehe tano mwaka huu, katika kambi ya kijeshi ambayo inamilikiwa na wanajeshi wa Kenya kwa ushirikiano na wale wanajeshi wa Marekani, ilishambuliwa karibu na kituo ama uwanja wa ndege wa Manda kisiwani Lamu. Katika tukio hilo watu watatu walipoteza maisha, wakiwemo uh, wanajeshi wa Marekani na Wamarekani ambao walikuwa wanatekeleza miradi mbalimbali mbali katika eneo hilo. Tukio lilitokea masaa ya mapema alfajiri ya tarehe tano ambapo wanamgambo wa Alshababu walishambulia uwanja huo wa ndege na kuharibu vifaa kadhaa kabla ya kuweza kulemewa na wanajeshi ambao waliwaua wanamgambo wanane na kuwakamata wengine. Hili ni tukio linajiri tu siku chache baada ya tukio lingine la Januari tarehe mbili, ambapo basi ama mabasi mawili yanayohudumu katika barabara ya Mombasa kuelekea Lamu yalishambuliwa na wanamgambo wa Al-Shabab katika eneo la Nyongoro. Watu watatu walipoteza maisha yao baada ya vijana hao wa Al-Shabab kujaribu kusimamisha mabasi hayo na yalipokosa kusimama waliyamiminia risasi ambapo watu watatu walipoteza maisha. Muda mfupi baada ya hapo, wanajeshi wa Kenya walifanya msako katika eneo la msitu wa Boni, ambapo katika msako huo waliwaua alshababu wanne, maafisa wa polisi wakisema kwamba wameweza kuimarisha usalama katika eneo hilo. Hayo ndio matukio kwa uchache ambayo yameripotiwa katika kipindi cha siku saba hivi ya mwezi huu wa Januari mwaka 2020. Na kulingana na serikali ya Kenya katika idara ya usalama, wanasema kwamba sasa hivi uh, magaidi hawa wameonekana kwamba wanalenga sana mabasi ya usafiri wa mwendo mrefu, na pia wana eh, tageti yao kubwa pia ni maafisa wa usalama na maeneo ambapo wanajuazi, pale tukifika basi kutakuwa kuna wageni ambao wako katika maeneo yale, na kabla uh, kuzungumzia labda baadhi ya mikasa ambao wametekeleza na tisa, kwa sababu sasa tuko elfu mbili na ishirini. Tuzumzie yale ambayo yamefanyika mara tu baada ya matukio haya kati ya yale ambayo amefanyika ni kukamatwa kwa watu sita. Wawili walifikishwa mahakamani jana na kwa sasa wanazuiliwa kwa siku kumi eh, huku upande wa uchunguzi wakifanya utafiti wao. Hawa wanasemekana walikuwa wamechukua kamera na walikuwa wanapiga picha katika kambi ile, hiyo kumaanisha kwamba walikuwa wanafanya eh, maswala ya spai. Wengine waliokamatwa ni mwanamume ambaye yeye ana... wengine waliokamatwa ni mwanamume ambaye ana asili ya Kisomali na Mkanada alikamatwa wakati ambapo alionekana katika kambi ya KDF kule Nairobi Moi Airbase masaa kumi na mbili baada ya tukio ambalo lilikuwa limefanyika kule eh, Manda Lamu, na vilevile wengine watatu walikamatwa wakati walipokuwa katika eh, base ile ya inajulikana kama Nanyuki based British company, ambao hapo pia ni, ni kambi ya wanajeshi. Hao ni watatu ambao walikamatwa kufuatia matukio ambayo yametokea, na hawa pia walishikwa wakiwa wanapiga picha na kuonekana kama walikuwa wanajaribu kufanya upelelezi fulani, hiyo ikiwa ni kambi ya jeshi la Uingereza ambao hutumia no. kufanya mazoezi mm -hmm. hapa nchini Kenya nam hatua ni kadha wa kadha zimeweza kuchukuliwa kuhakikisha kwamba hali ya usalama imeimarishwa, japo matukio kama haya yanaendelea ya, ya kuripotiwa ama kutokea. Kamishna wa eneo la pwani ya Kenya Bwana John Elung'ata, baada ya tukio la Lamu, alipiga ziara katika eneo hilo na kuhakikisha kwamba hali iko shwari. Moja ya yale alifanya ni kuimarisha usalama wa mabasi na magari binafsi yanayoelekea katika eneo la Lamu, ambapo kila gari au kila basi linahitajika kusindikizwa na maafisa wa polisi na wa kijeshi, yakiandamana na magari yale. Kando na hayo, amewahimiza Wakenya katika maeneo mbalimbali kutoa habari na kushirikiana na maafisa wa polisi kuhakikisha eneo hilo linasalia kwa salama. Ama tumsikie amezungumziaje. Eh, swala hili tuko ngangari hapa, tuko tayari, kitokea jambo tutajibu, na tutaweza kuwakinga kutokana na hawa maharamia. Inajua nchi ni ya wananchi, kwa hivyo wananchi wanaishi kila mahali. Kile ambacho tunasema kwamba mtu mbaya akionekana asemwe na tunataka tu kuwauliza wale ambao wanachunga ng'ombe ama wanalima ama wanafanya nini, wakiona mtu anapitapita ambayo wanamshuku wamseme, na hiyo imetusaidia kwingine. Kwa hivyo, kwa wale ambao wamepoteza maisha, tunasikitika sana na tunasema pole. Tunasema pole kwa niaba ya vikosi vikosi vyote ambayo viko hapa, tunasema pole sana, na tutahakikisha tuta kwamba tumezuia jambo kama hili kutokea tena, kwa sababu wale ambao wameumia tumewaona na tunatakia, eh, kupona kwa haraka. Ni sauti yake kamishna wa eneo la pwani John Elungata kuhusiana na hatua za serikali kuimarisha usalama katika barabara ya Mombasa kuelekea Lamu. Kando na hayo, vituo kadha wa kadha nchini Kenya na haswa sana eneo la pwani, usalama umeimarishwa, maafisa wa polisi wakiongezwa vituo kama uwanja wa ndege, ofisi kadha wa kadha. Pia idadi ya maafisa wa polisi imeongezwa wakijaribu kuhakikisha kwamba hali inakuwa ni shwari kwa wale wote wanaotumia katika maeneo ya hoteli za kitalii pia usalama ukiimarishwa. Mwanahabari mwenzetu Josphat Kioko amesafiri katika barabara za humu nchini na anaangazia tu hali ilivyo katika barabara hizo, ambapo maafisa wa polisi pia wameongeza msako barabarani kuhakikisha wale wanaosafiri wametambulika ni akina nani na kujua wanatokea maeneo gani na kuelekea wapi. Tumsikie. Tahadhari ya kwanza imetolewa ni kuona kwamba sehemu zenye umati mkubwa watu watu wanakuwa makini zaidi, na pia kishuku mtu ambaye unamchuku zaidi labda ni ni hatari, ni taadhari zaidi watu wameelezwa, na pia kuna taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa na jeshi la Kenya kufuatia shambulio kutokea alfajiri uh, Jumapili katika eneo uh, la Lamu uh, ikilenga uh, kabi ya jeshi la Kenya Haya yote yanawekwa ayo kwa pamoja, na zaidi kuzungumzia raia kuwa makini na kueleza eh, shauku yote kwa watu ambao wanaweza kuwa ni wahalifu. Hayo yamezungumzia zaidi, lakini hili la karibuni kabisa ni kueleza kuepuka maeneo yenye umati mkubwa wa watu, yaani crowd, kwamba ndio yanaweza kulengwa zaidi na magaidi. Huyo ni mwenzetu Josephat Kioko. Kando na hayo Maafisa wa jeshi la Kenya wameongeza msako katika msitu wa Boni ambao unapakana kati ya Kenya na Somalia, ambapo inadaiwa hutumiwa sana na wanamgambo wa Al-Shabab kujificha kabla ya kutekeleza mashambulizi, kuhakikishia wafanyikazi usalama katika maeneo ambayo yanaonekana kuwa hatari haswa sana kule Lamu. Ujenzi wa bandari ya Lamu ambao ulikuwa unaendelea katika eneo hilo umesimamishwa kwa muda, huku takriban zaidi ya wa wafanyikazi elfu mbili wakiruhusiwa kwenda nyumbani, huku maafisa wa polisi wakiimarisha usalama kwanza kabla warejee na shughuli zao. Hizo ni baadhi ya hatua tu zimechukuliwa na idara za usalama nchini Kenya. Na hiyo imefanyika baada ya wafanyakazi hao kugoma na kusema kwamba hawatoendelea na kazi. Baadhi ya matukio ambayo amefanyika na wanamgambo wa Alshabab, mwaka 2019 mwezi wa Januari tarehe 15 walivamia Dusit ambapo watu 21 walifariki wakiwemo wageni vilevile, Disemba 7 ya mwaka 2019 eh, kuna basi ambalo lilivamiwa kule wajia na watu 11 walifariki. Mwaka 2018 walivamia shule walimu watatu wali wali wakauawa katika eneo la wawajia. Lamu mwezi Mei mwaka 2018 pia walipoteza watu wanane ambao walikuwa ni maafisa wa usalama na kule Liboi maafisa watano wa GSU pia waliuawa. E, mwezi sita na Mandera watu kumi waliuawa. Hii ni kumaanisha kwamba maeneo ambayo yameathirika zaidi kama ulivyotangulia awali ni maeneo ya Lamu na vile vile e, kule kaskazini mashariki mwa Kenya maana wame, wamepakana sana na nchi jirani ya Somalia. Kutokana na hayo, Waziri wa Usalama nchini Kenya, Fred Matiangi aaa mesema kwamba hawa wanamgambo wa Al-Shabaab sasa hivi wana chukua sana wanafunzi wa vyuo vikuu hasa hasa wale wanaosomea uhandisi na wale wanaosomea sheria. Hawa wanatumika sana katika kupanga mipangilio ya jinsi gani wanaweza kuingia mahali ama kukita mabomu yao uh, bila kutambuliwa okay. Kufikia hapo msikilizaji, tunahitimisha Kwa Undani leo. Tumekuwa tukiangazia matukio ya mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab katika taifa la Kenya, hasa sana tukiangazia kipindi cha siku saba au nane tu zilizopita Tang Tunaingia mwaka wa elfu mbili na ishirini kwanza. Mimi ni Collins Libatia Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, twakurejesheni Studio 15 Washington. Asante sana uh, Colin Adede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na hapa tunafika mwisho wa matangazo haya. Usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo.