hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum penda msikilizaji popote pale ulipo hapa mimi ni Abdi shakur abud katika studio 15 na mimi ni bmj muridhi tukiwakaribisha kwa pamoja katika matangazo yetu ya leo ijumaa tarehe 10 mwezi januari mwaka wa 2020 Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 fm kule Nairobi, Kenya, na vilevile vile, eh, 94.9 fm Bujumbura, Burundi. Kadhalika matangazo haya yanapatikana kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibuni. <tune> Nam mpendo msikilizaji, basi katika matangazo yetu ya leo, kama kawaida Ijumaa, tunakuletea ni kipindi cha live talk hii leo. Basi tunazungumzia juu ya athari za ugomvi kati ya Marekani na Iran huko Afrika Mashariki na Kati, shiriki katika matangazo haya. Na katika habari nyingine, Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba mauaji na ukatili uliofanyika na kwa watu wa kabila la Wahema huko Mashariki ya Kongo yanafikia ya kiwango cha uhalifu dhidi ya binadamu. Hayo na mengine mengi tutakuleteni kwenye matangazo hayo ya saa nzima, nusu saa kwenye redio moja kwa moja na nusu saa kwenye mtandao wa tovuti www.voaswahili.com. Lakini kwanza hapa tunampisha BMJ Muridhi kusomea taarifa habari. Na tunaanzia hapa Marekani, ambako nchi hiyo imeiwekea vikwazo vipya Iran, huku mvutano ukiendelea kati ya nchi hizo mbili kufuatia shambulizi lililotekelezwa na jeshi la Iran lililolenga kambi za kijeshi nchini Iraq. Kwa mujibu wa kiongozi wa Iran Ayatola Khamenei, shambulizi hilo lilikuwa la kulipiza kisasi baada ya utawala wa Trump kuamurisha shambulizi ambalo lilimuua kamanda wa jeshi la Iran. Waziri wa fedha Stephen Mnuchin amesema mape, a, muda mfupi uliopita kwamba vikwazo hivyo vitawalenga maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Iran pamoja na sekta muhimu katika taifa hilo na kwamba utawala wa Iran utapokea mabilioni ya dola ambayo awali ulikuwa ukipata. Akizungumza wakati wa hafla fupi iliyofanyika kwenye ikulu hapa Washington, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesisitiza kwamba Marekani inatumai kwamba vikwazo inavyoendelea kuiwekea Iran vitaishinikiza nchi hiyo kurejelea makubaliano na mazungumzo kuhusu usitishwaji wa mpango wa nyuklia ambao taifa hilo lilisema kwamba linajiondoa kabisa. Marekani tayari imesema kwamba haitakubali e kushirikiana na Iran katika suala hilo na kwamba rais Donald Trump hata, hata heshimu yale ambayo yalifanywa na rais aliyemtangulia Barack Obama. Watu waliokuwa wamejihami kabisa na silaha nzito wameshambulia kambi ya kijeshi nchini Niger na kuua watu 25 kabla ya kutokea makabiliano makali na jeshi la angani la Niger yaliyosababisha vifo vya washambuliaji 63 ambao wizara ya ulinzi imetaja kama magaidi. Shambulizi hilo limetokea kule Tilaberi, karibu na Burkina Faso, sehemu iliyoshambuliwa na wanamgambo siku chache zilizopita na kusababisha vifo vya wanajeshi wa Niger 71. Msemaji wa wizara ya ulinzi Kanal Suleimani Gazobi amesema shambulizi hilo karibu na mpaka na Mali lililotekelezwa na watu waliotumia usafiri wa magari na pikipiki piki, lilianzishwa na chigodoa uh, huko magharibi mwa tiberi saa saba mchana. Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza mjini Hyderabad, kusini mwa India, kulalamikia sheria mpya kuhusu uraia uh, inayo, inayo ambao wanasema kwamba inawatenga Waislamu. Maandamano hayo yameandaliwa na viongozi wa kisiasa wa Kiislamu kupinga sera za serikali ya waziri mkuu Narendra Modi. Sheria mpya kuhusu uraia imesababisha maandamano makubwa katika miji kadhaa nchini India tangu bunge lilipoidhinisha mswada huo tarehe kumi na moja mwezi Desemba mwaka uliopita. Sheria hiyo inawaruhusu wahindi wa, wa Kristo na watu kutoka dini zingine ndogo ndogo ambao wapo in, nchini India kihalali kuchukua uraia wa nchi hiyo iwapo wanaweza kutoa ushahidi kwamba walisalitiwa kwa sababu ya dini yao katika nchi za Bangladesh, Pakistan na Afghanistan ambazo zina idadi kubwa ya Waislamu. Sheria hiyo haiwahusishi Waislamu. Kwingineko, shirika la afya duniani WHO limetoa wito wa ufadhili zaidi kukabiliana na mlipuko mkubwa zaidi duniani wa ugonjwa wa surua katika e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao umeua zaidi ya watu elfu sita kufikia sasa. Kulingana na shirika la afya duniani, kiwango cha chini cha utoaji wa chanjo na kiwango cha juu cha ukosefu wa lishe bora vimechangia kuongezeka kwa maambukizi ya surua na vifo hasa katika mkoa wa Kivu Kaskazini, ambao vilevile vile unakabiliwa na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola. Chini ya uongozi wa wizara ya afya ya DRC, shirika la afya duniani, Gavi na muungano wa kutoa chanjo na mashirika mengine ya kutoa msaada, zaidi ya watoto milioni 18 walipokea chanjo kote jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwaka uliopita unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika e, tukirejelea huko drc ni kwamba ripoti ya umoja wa mataifa inasema matukio ya mauaji ubakaji na ghasia zingine zinazolenga watu wa kabila la Wahema katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eh, kwenye jimbo la Ituri inaweza kufikia kiwango cha uhalifu dhidi ya binadamu. Uchunguzi uliofanywa na ofisi inayoshughulikia maswala ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba takriban watu 701 wameuawa na wengine 168 na kujeruhiwa katika mivutano ya kikabila baina ya Wahema na Walendu kuanzia mwaka wa 2017 hadi kufikia mwisho wa mwaka jana. Kwa kuongezea, takriban watu 142 wawili wamekumbwa na ghasia za kingono. Ripoti hiyo imesema waathiriwa wengi wanatoka jumuia ya Wahema. Tangu mwezi Septemba mwaka 2018, makundi yenye silaha ya Walendu yameongeza ghasia zao na kufanya mashambulizi dhidi ya Wahema na makundi mengine ya kikabila kama vile Alur. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wamesema kwamba ripoti hiyo inaonyesha matukio kadhaa ya wanawake kubakwa watoto wengine wakiwa na sare za shule wakiuawa na wizi ukifanyika kwenye nyumba na vijijini. Katibu mkuu wa shirika la wafanyakazi nchini Ufaransa, Laurent Escure, amesema makubaliano na serikali yanawezekana iwapo waziri mkuu Eduardo Philippe ataondoa suala lenye utata la umri wa kustaafu kwenye pendekezo la sheria mpya katika siku chache zijazo. Serikali ya Ufaransa imepanga kuongeza umri wa kustaafu kutoka miaka sitini na miwili hadi miaka sitini na minne suala ambalo limezua utata mkubwa kati yake na shirika la wafanyakazi. Maelfu ya wafanyakazi nchini humo wameshiriki kwenye maandamano jana Alhamisi kote nchini kutokana na kile wakosoaji wanasema ni hatua inayolenga kupunguza mafao ya uzeeni licha ya wafanyakazi kuhitajika kufanya kazi kwa muda mrefu zaidi. Hali ya taharuki imetanda kote nchini wakati wa maandamano hayo ya walioshiriki kuvunja dirisha didi na maduka wakiwa wamevalia mavazi meusi, huku baadhi wakisema au wakisemekana kurushia mawe polisi na kukabiliana uh, au polisi wa kukabiliana na ghasia. Wizara ya mambo ya ndani imesema kwamba polisi wamekamata takriban watu ishirini na wane mjini Paris ambapo zaidi ya waandamanaji elfu hamsini na sita walikuwa wakielekea kwenye kituo cha treni cha Saint Lazare. Takriban watu elfu ishirini walikusanyika katika mji wa Sydney kwa ajili ya kupaza sauti zao kulalamikia au kulalamika dhidi ya serikali ya Australia kutochukua hatua za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa wakati nchi hiyo ikipambana na moto mkubwa unaoendelea kuwaka na ambao kufikia sasa umewaua watu wasiopungua 27 na kuharibu zaidi ya nyumba elfu mbili. Wapendwa msikilizaji, basi baada ya taarifa hiyo ya habari, kama tulivyokueleza, ni kwamba tunazungumzia hii leo katika live talk, maada ya kila Ijumaa. Hii leo tunazungumzia athari za ugomvi kati ya Marekani na Iran huko Afrika mashariki na ya kati. Kama tunavyofahamu, nchi hizo zote mbili zina uhusiano muhimu na nchi za Afrika mashariki, Iran ikitoa msaada mkubwa kwa baadhi ya maendeleo, sawa na jinsi Marekani inavyoshiriki katika maendeleo ya nchi za Afrika mashariki. Marekani vilevile vile inashiriki zaidi katika usalama wa nchi hizo, tukiona kwamba Marekani ina vikosi vyake huko Kenya pamoja na jamhuri ya demokrasia kati ya, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ikisaidia vikosi vya Afrika Mashariki katika kupambana na waasi. Kwa hivyo kuna athari chungu nzima ambazo zinaweza kutokea. Watu wanajiuliza nini hasa vita hivi vitaweza kuleta, na wengi wakiuliza kwa nini hali hii inaendelea. Basi leo katika majadiliano tuko pamoja na wataalamu wetu kama kawaida, lakini tuko katika pamoja na mwandishi habari kutoka Tanzania, Majid Mjengwa pamoja na Shafi Mbuda, mwandishi wetu wa huko Cairo kushiriki katika mazungumzo hayo. Karibuni katika LiveTalk. Majid, sijui ah, kama unanisikia, kwanza nianze kwako wewe, hmm, nikuulize Minna... swala hi... asante. Naam, sasa Majid, inaweza kukuuliza kwanza kabisa, hali inachukuliwa vipi vyombo vya habari huko Afrika Mashariki vinaripoti vipi swala hili la ugomvi kati ya Iran na umo... na Marekani Eh, shukran sana eh, ni, ni moja ya mada au mazungumzo ya mitaani eh, kwa sasa hivi Afrika Mashariki. Nazungumzia mimi nikiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ukipita eh, kwenye mitaa ya Dar es Salaam, Kariako na kwengineko eh, watu wanazungumzia, wanafuatilia kwa karibu yanayotokea Mashariki ya Kati na mgogoro wa Iran na Iraq eh, mgogoro wa Iran na Marekani katika, katika kile kilichotokea Iraq hivi karibuni ni sehemu pia, ni moja ya mada ambayo inazungumzwa e, kuna hofu e, imekuwepo hofu ya pengine kuanza e, kwa vita vingine vya, vya dunia labda, ili sababu marekani ni taifa kubwa. Wakati huo watu wa Afrika Mashariki wanajua pia e, Iran ni taifa kubwa lenye nguvu, ikiwemo nguvu za kutengeneza hata silaha kali za atom. E, kwa hiyo kuna kuna hofu kwa sababu unapokuwa na, na taifa mawili yenye uwezo mkubwa wa kijeshi yanapokuwa katika hali ambayo ya kuto kuelewana e, watu wanafahamu kwamba wa hatari zake zinaweza zikawafikia wao e, mtaa Mahiwa e, Dar es Salaam nilipita jana Kariakoo, mtaa Mahiwa kuna vituo vya afya vya, vya, vya Iran jengwa jengwa ambayo lina- linatoa huduma za afya. Kuna misaada au kuna ushirikiano kati ya Iran na Tanzania katika maeneo mbalimbali nyanja mbali, e, mbalimbali sekta mbali, mbalimbali mbali, mbali, mbali. Hivyo e, hivyo katika nchi zingine za, za, za Afrika Mashariki. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba watu wanaona ni karibu kwao, e, huu, e, e, mgogoro unaweza ukawa una athari kwao pia, kwa maana ya kwamba wanapokuwa na na vita au mgogoro mkubwa e, kuna vitu ambavyo watavikosa, lakini kubwa kabisa ni hiyo hofu kwamba e, mataifa haya yakiingia kwenye mgogoro utakawapelekea vita basi huenda vita hivyo vikawa na athari katika nchi zetu hizi za Afrika Mashariki. Wanajua pia mafuta yanazalishwa Mm-hmm. katika Iran nam <coughs> na, bila shaka na kama tunavyojua, leo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Pompeo ametangaza kwamba Marekani inaweka vikwazo zaidi, na kwamba watu wanafahamu katika siku za nyuma utawala wa Trump wamekuwa wakijaribu kuzirai nchi nyinginezo kushirikiana naye katika vikwazo vikiwekwa katika nchi moja, halafu inachukuliwa hatua kwa hivyo inaweza kuwa na athari kwenye simu vilevile. Vile tumempata Abdul Fatah Musa akiwa na redio Teheran moja kwa moja kutoka Teheran. Kwanza kabisa, Abdul Fatah, karibu katika Live Talk. Uh, asante sana. Abdul Fatah, unaweza kutueleza hali ikoje sasa huko Iran, hasa baada ya mashambulio kutokea? Alafu swala linajitokeza hivi sasa, ajali ya ndege imetunguliwa, ijatunguliwa, na vipi watu wanachukulia matokeo haya yote? Kwa hivi sasa, hali kwa ujumla Iran ni shuari. Kwa kweli tunaweza tukasema kwamba kulikuwa na hali fulani ya wasiwasi kidogo na taharuki baada ya shambulio lile la makombora lililofanywa na Iran dhidi ya kambi za kijeshi za Marekani ndani ya Iraq, wengi walikuwa wanataka kuona kwamba kimya kile, labda uamuzi ambao angeutangaza Rais Trump ungekuwa ni wa aina gani, kwa sababu utakumbuka kwamba yeye mwenyewe alitishia baada ya mauaji yale ya kamanda Kasim uh, suleimani ni kwamba yeye Trump alitoa vitisho vikali na akaitahadharisha Iran kwamba isijaribu kwa, kwa namna yoyote kulipiza kisasi, na endapo itadhuru askari wa Marekani, itadhuru maslahi ya Marekani au hata waitifaki wa, wa Marekani, jibu la Marekani litakuwa kalimiwa. Iran imeonyesha uthubutu na ikafanya hivyo ndani ya muda wa chini ya wiki moja. Hilo na hilo limethibitishwa na Marekani yenyewe. Kwa hivyo hapo kulikuwa kuna wasiwasi huo kwamba ikiwa Trump alitoa tishio lile basi huenda akalitekeleza kivitendo. Kwa hivyo tangu alipotoa hotuba ya kuonyesha kwamba, wengine wameitafsiri kama ni hatua ya kulegeza msimamo ya kusalimu amri, au pengine ni mbinu ya muda mrefu ya kuona nini cha kufanya zaidi dhidi ya Iran. Kwa hali ya mambo imekuwa hapa ishuari, ajali ya ndege iliyotokea siku ile ile ya asubuhi ya baada ya shambulio lile imeleta hali fulani ya utata na si utafahamu, kwa sababu vyombo vingi vya habari za nje na hata baadhi ya nchi zilizohusika raia wao kufariki dunia katika ajali ile wametilia shaka kwamba huenda uh, kuanguka kwa ndege ile kulisababishwa na kombora la ulinzi wa anga la Iran. Lakini hapa Iran mpaka sasa kauli au tamko rasmi lililotolewa na vyombo vya safari za anga ni kwamba ajali ile ilitokana na wingine kwa sababu ukweli halisi mpaka uchunguzi ufanyike kamili, lakini wamekanusha kwamba limesababishwa na shambulio au la kombora, ikiwa ni la bahati mbaya, wanavyosema kwamba ni ajali ya ndege kama zinavyotokea ajali nyingine, hasa kwa kuzingatia kwamba kumekuwepo na uzoefu huu wa ndege za Boeing kupata ajali za mara kwa mara katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni na Abdul Fata, uh, labda kwa wale wasikilizaji ambao mara ya kwanza wanakusikia hasa wale wanaotizama runinga zao na kuona kwamba mengi yanayotangazwa labda ni kutoka kwa vyombo vya habari vya Magharibi, hebu e, tueleze kwa kifupi tu hali e, ya Wairani wa wenyewe kule katika mijini e, wanapokeaje hali ilivyo sasa hivi, na wanasema nini kwa ujumla? Wairani wengi wa kawaida kimsingi ni kwamba waliunga mkono msimamo uliochukuliwa na serikali yao kushambulia vituo viwili vya kijeshi vya Marekani ndani ya ardhi ya Iraq, na pengine tunaweza kusema kama Iran isingechukua hatua ya haraka, E, wananchi wengi humu ndani wangekuwa na manunguniko hasa katika wakati huu ambapo wa bila shaka unaelewa kwamba vikwazo vya Marekani vimekuwa na athari mbaya kwa uchumi wa Iran na hali ya maisha ya kawaida ya Wairan walio wengi wa matabaka ya chini na matabaka ya kati. Kwa hivyo, kutokana na mauaji ya kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi na kama ambavyo vyombo vingi vya habari zimeakisi, bila shaka wenyewe wanaelewa zaidi, ni kwamba Wairani walio wengi waliguswa na msiba ule, kuanzia wananchi wa kawaida mpaka viongozi wa juu. Kwa hivyo, hisia za humu ndani zilionyesha kwamba Wairani wako tayari hata kwa vita kamili na Marekani, pamoja na kwamba wanajua kwamba Marekani ni dola kubwa zaidi lenye nguvu duniani, ina uwezo mkubwa wa kijeshi, na huenda katika hali hii mbaya ya kiuchumi walionayo, kama vita kamili zingetokea au kama vitatokea, vitakuwa na madhara makubwa sana kwao kwa hivyo hali kwa ujumla huwa hivi sasa mudani, wananchi walio wengi baada ya hatua iliyochukua wa Iran wamepata faraja kwa kiwango fulani juu ya hali ya msiba huu uliotokea hapa ndani, na wakati huo huo wamehisi kwamba kile ambacho kilikuwa kinazungumzwa kwa muda mrefu, kwamba nchi yao endapo itahujumiwa sasa haitokuwa kama ilivyotokea wakati ule wa vita kati ya Iran na Iraki. Ama utakumbuka uh, jeshi la Marekani lilitungua ndege ya abiria ya Iran ambayo ilikuwa na abiria zaidi ya mia mbili ilikuwa ikisafiri kutoka Teheran kuelekea uh, Dubai na baada ya ajali ile, ni kwamba Iran haikuweza kufanya chochote, na Marekani ikafika mbali hata kumtunuku medali yule kamanda aliyeongoza shambulio lile dhidi ya ndege ya abiria ya Iran. Sasa Wairan sasa walikuwa wanasema kwamba zama zile za kupiga ukatazamwa zimekwisha kwa hivyo Marekani sasa ikiichokoza Iran, Iran nayo itachukua tu hatua za kijeshi kwa namna moja au nyingine. Kwa hivyo ilichotokea juzi, wa Iran wenyewe wamekitafsiri kwamba ni ile ahadi ambayo viongozi wa juu wa Iran waliitoa wameitekeleza kivitendo. Kwa hivyo hali kwa ujumla hapa ndani, wananchi wengi wanaonekana wako katika mazingira hayo ya hamasa ya kuhisi kwamba kwa namna fulani nchi yao imepata heshima katika haya makabiliano yaliyojitokeza baina yao na Marekani. Asante sana, Abdul Fatah. Kwenye simu tuko na msikilizaji kutoka Kenya, Amian Torbo. Hebu tueleze kutoka Torbo, tueleze maoni yako au swali uliokuwa nalo. Asante kunipatia nafasi hii, kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kakamega Kaunti. Mimi nafuatilia kabisa hiyo maneno ya Iran na Marekani kile tu ambacho mimi naona labda uhusiano ukuweko vizuri, kwa sababu kutakuwa na athari kubwa sana kwa Waafrika, vitu vingi sana, biashara na vitu kama hizo. Kwanza hata sisi tunategemea baadhi ya vitu kutoka kule na wao pia wanafanya hivyo. Labda suali langu ningeliuliza hivi, kwa nini mara nyingi kuanzia ile vita ya Iran na Iraq, wa, wana Iraq wana Iran wanawategemea sana viongozi wao. Kumbuka Ayatola Homeni na pia huyu mwenye yako Ayatola Hamenei, unapata kuwa wakisema neno inakuwa ni mwelekeo huo huo. Alafu jambo lingine labda ningechangia, ungeliona yale mazishi ambayo iliahirishwa ya yule mwenye aliuawa, watu walikanyagana. Hiyo ni kusema kulikuwa kuna hasira kiasi kwa hivyo nafikiri hawa wanasikiliza viongozi wao sana. Ndio swali ninauliza, kwa nini viongozi hao hawawezi tuuliza kila kitu alafu mambo ya kuwe shwari? Asante kunipatia hii nafasi. Naam, nafikiri hapo tutaenda kwako Abdul Fatah. Umesikiliza swali hilo, unaweza kulijibu? Kwa nini wa Iran wanakuwa wanatii sana amri za serikali Sababu ni huu mfumo wa utawala wa Iran. E, mfumo wa Iran ni mfumo kama wanavyojieleza wenyewe kwamba wao ni jamhuri ya Kiislamu. Wanaposema jamhuri, wamekusudia kwamba ni utawala unaofuata misingi hii ya taratibu za kidemokrasia kupitia chaguzi za kuchagua rais, kuchagua bunge kuchagua na wawakilishi katika ngazi mbalimbali mpaka katika serikali za mabaraza ya miji, lakini mwisho kabisa wanasema ni jamhuri ya Kiislamu. Wanapozungumzia jamhuri ya Kiislamu hapa, wanakusudia kwamba ni serikali ambayo juu kabisa mambo yake yanaendeshwa kulingana na misingi ya kidini, na katika hiyo sehemu ya juu kabisa, mbali ya rais, kuna huyu kiongozi mkuu wa kidini ambapo kiongozi wa kwanza ni kama alivyoashiria msikilizaji um, wetu hapo kwamba ni alikuwa ni Ayatullah Khomeini, ambaye ndiye alikuwa hasa mwasisi wa hii jamhuri au kiongozi wa mapinduzi haya yaliyotokea mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa. Kwa hivyo kwa mtazamo huo wa kuwepo kiongozi wa juu wa kidini, ni kwamba wa Iran kimsingi, hata katika masuala ya sheria za kidini, wanafuata kauli na miongozo ya viongozi hao wa kidini. Si hao tu, wana viongozi wengine wa kidini, lakini kiongozi mkuu wa nchi hapa, ni kwamba ana sifa zote mbili za kisiasa na kidini wakati huo alikuwa ni Ayatullah Khomeini na sasa yupo Ayatullah Ali Khamenei. Kwa hivyo kauli anayotoa inakuwa na nguvu katika hali mbili, inakuwa na nguvu katika mtazamo wa kisiasa kwa sababu katiba imempa mamlaka hayo kwamba kiongozi wa juu kabisa. mm -hmm. na kwa upande wa pili ina nguvu zaidi ya hiyo, ambayo ni nguvu ya kidini, na kutokana na wananchi wa, wa, wa Iran walio wengi, hapa kwa kuwa wanamfuata kiongozi huyo katika mtazamo wa kidini, ndio maana kauli anayotoa inafuatwa moja kwa moja bila ya upinzani wowote, na ndio maana alipotamka kwamba baada ya Marekani kumuua kamanda Kasim Suleimani lazima Iran italipiza kisasi, ilionekana kwamba hatua imechukuliwa ingawa mwenyewe anasema mm. Hiyo ilikuwa ni kuichapa kibao tu Marekani. Kisasi hasa kwa wao ni kutaka kuona Marekani na majeshi yake yote yanaondoka katika eneo la mashariki ya kati na, na, na. Kabla ya hapo uh, BMJ, hebu kuna Shafi kule Cairo, kabla hajaendeleza maelezo. na kuna msikilizaji wetu Shafi, karibu katika Live Talk, hebu tueleze huko Misri kumekuwa na juhudi za kutafuta usuluhisho kati ya mvutano huu, hebu tueleze hali imekuwaje? Hali halisi ni kwamba Misri, kama tunavyofuatilia waandishi wa habari, tunaona kabisa inafuatilia katika hali ya watu kutaka wakae chini na wasiendelee kuingia katika hichi kizaazaa cha Mashariki ya Kati kwa sababu athari zake ni kubwa sana, athari ambazo zitakazopatikana kama mambo hayatokuwa shwari zaidi, ambapo hivi sasa tumeona mambo yameanza kurejelea, lakini athari zake itakuwa ni kubwa mno mataifa ya Kiarabu na hasa kwa mataifa ya Afrika ambayo yana mahusiano na haya mataifa ya Kiarabu na hata pia kwa mataifa ambayo yana mahusiano na Marekani. Naam, shukran sana Shafi, ukiwa huko Kairo, Misri. Na kuna msikilizaji ulivyosema, Abdu Shakur, labda tumsikilize sasa hivi na afahamishwe, jina lake Josephat, lakini atajieleza kamili. Karibu kwa Live Talk msikilizaji, bila shaka ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. E, kwangu kwanza kutoka kwa roho yangu ni uchungu, naona huruma nyingi sana kwa watu wale wa chini katika hiyo nchi, e, kwa sababu hawa huwa tunawalinganisha na nyasi. Mara mingi viongozi wanapofanya maamuzi yao huwa hawakumbuki nyasi na ki leo hii tumeona nyasi naye imeanza kuipitia wale viongozi awacha kumbuka madhara yenye anakucha baadaye, awacha kumbuka madhara yenye yatapata watu kama tizi masirani, pengine hapa Kenya. Mara mingi tuko na biashara mingi katika hizo nchi, atukumbuke hayo madhara yenye anakucha saa. So, hizi ni kushangilia. Nataka ku, eh, kuambia au eh, wenzetu kutoka hiyo nchi yenye wanataka kulipita visasi na Marekani, wangekuwa ni watu wa kupendeleza wale watu ama wa kuwatazama mm -hmm. Na kito la huruma, ili waweze wasiweze kufanya mambo ya kulipiza, kwa sababu nyasi itaumia, watu wataumia wengi huko, hata adhirika kwa ujumla tutaumia. Kwa hivyo watekikea mambo ya kufuata viongozi. Asante ah, sana Josfat, msikilizaji akiwa huko Tarbo, Kenya, ana maoni mengi na sio ye peke yake. Tunashukuru, bila shaka kuna wengi zaidi ambao wameandika kwenye mtandao naona Abdu Shakur, muda unakimbia, sehemu ya kwanza inafika kikomo. Labda tukirejea katika sehemu ya pili tutazungumza mengi. Naam, bila shaka kama tunavyojua kwamba swala hili hileo ni swala la ugomvi kati ya Marekani na Iran, athari zake huko Afrika Mashariki. Kwenye laini ya simu tumekuwa pamoja na Majid Mjengwa kutoka Dar es Salaam, Abdul Fatah Musa akiwa Teheran na Shafi Mbuda akiwa Cairo. Naomba mubaki kwenye simu maanake tunaingia sehemu ya pili ambapo po tutazungumza zaidi swala hili, kuona wananchi wenyewe wanasema nini na hatua gani zinachukuliwa kuweka amani katika eneo hilo la mashariki ya kati. Maanake harakati zinaendelea kwa nguvu sana hivi sasa, mikutano inafanyika katika miji mbalimbali ya Afrika ya, ya mashariki ya kati na Ulaya, nchi zote zikijaribu maanake mm -hmm. kuna maswala mengi kabisa BMJ mbali na uvutano huu, kuna swala ya swala tete kabisa ni swala la mkataba wa nyuklia ambao umeanzisha ugomvi huu wote, lakini tutazungumza zaidi katika na sehemu ya pili. Na vilevile vile Shakure, pia kama ulivyotaja, yale yametokea sio muda mrefu uliopita hapa White House. Eh, kuna hili tangazo kuhusu kuongezewa eh, kwa vikwazo vya kiuchumi eh, dhidi ya maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya Irani, yote hayo pamoja na ile ndege eh, na ni nini ambacho Uh, kinasema kuhusu ndege hiyo. Ni mengi zaidi tunayoweza kuzungumza, lakini ni tukuingia katika sehemu ya pili. Kwa wale ambao wanaondoka sasa kwa njia ya redio tunawaaga kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Mridhi na niko na mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud, tuonane katika sehemu ya pili. Nam wapenda wasikilizaji, hamjambo, karibuni katika sehemu ya pili ya Livetalk. Mazungumzo ya hii leo ni kuhusu athari za ugomvi kati ya Marekani na Iran huko Afrika Mashariki. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikishirikiana hapa na BMJ Murithi. Wageni wetu ni Majid Mjengwa, mwandishi wa habari huko Dar es Salaam, Abdul Fatah Musa, mwandishi wa habari huko Teheran, na Shafi Mbuda akiwa huko Cairo, mwandishi wa habari wetu. Sasa tulikuwa tunazungumzia athari zenyewe na kadhalika hali ilivyo. Turudi kwako wewe, Majid Mjengwa. Je, yeah, tumesikiliza wale watu walikuwa wakizungumza, amesema na kadhalika. Je, yes, serikali za Afrika Mashariki zimetoa taarifa gani au msimamo gani kuhusiana na ugomvi huu? Uh, serikali za Afrika Mashariki zinazungumzia eh, Kenya, Uganda, Tanzania, Tarwanda, azari, kitoge, matamuko, na Rwanda zimekuwa na tahadhari kidogo katika kutoa matamko na kutoa matamko, watu wanaangalia yameegemea upande gani. Iran imekuwa na ushirikiano mkubwa wa kibiashara eh, kiuchumi kwa ujumla na nchi za Afrika Mashariki. Kwa hiyo kwa upande wa Tanzania hakuna tamko ambalo eh, limewekwa rasmi katika hili eh, ni kwa sababu hiyo ya kuwa na tahadhari, kwa sababu inahusiana na na taifa kubwa la Marekani dhidi ya zan, na, na wa jamii ya watu wa Afrika Mashariki inaweza kawa na mgawanyiko katika, katika mitazamo. Eh, kubwa kabisa ni kuwa, imeonekana hapa ni kuachwa mjadala huu uendelee, watu waendelee kufuatilia taarifa hizi, na eh, sasa hivi kwa kufuatilia inaonekana zaidi kwamba kilichofanywa na Iran katika ku, kurusha eh, makombora kwenye kambi za za za, za Marekani, wanajeshi wa Marekani eh, imetafsiriwa pia hapa mitaani eh, kwamba ni namna tu ya, ku, ya kutuliza maoni ya watu katika Iran. E, kwamba jambo hili huenda limetoa e, nafuu kwamba likaisha, kwa sababu ingekuwa na na na idadi ya askari wa Marekani waliopoteza maisha, pengine kungekuwa na hofu ya ya, ya, ya kuongezeka kwa kwa kwa wasama, na kwamba pengine Marekani ingetumia nguvu zaidi, lakini inaonekana jambo hili sasa limekuwa kama likuwa ni funika kombe mwanaharamu apite, kwamba viongozi wa kidini e, wa Iran, viongozi wa Iran wamefanya tukio jambo ambalo linaashiria lina, lina kwamba kuwaonyesha watu wa Iran kwamba jambo hili limepita, tumefanya tumelipiza kisasi. Hata mimi tafsiri yangu inaonyesha hivyo kwamba e, kutakuwa na namna moja au nyingine ya kukaa kwenye meza mazungumzo na Iran. Inachotafuta zaidi ni kuondolewa au kupunguzwa kwa vikwazo vya kiuchumi ambavyo vinawaathiri e, watu wa Iran kwa kiwango kikubwa sana. Na, na pale ambapo Trump rais wa Marekani anapoonyesha kwamba anaongeza zaidi vikwazo vya kiuchumi, huu ndo ugomvi mkubwa. Iran inahitaji nafuu E, ya vikwazo na vikwazo vinavyozidi kuendelea ina maana ya hali ngumu zaidi kwa, lakini Iran kama taifa kwa sasa hivi kwa mtazamo wangu halina uwezo wa kupambana na Marekani kijeshi, na hilo linafahamika e, na na viongozi wa Iran. Kwa hiyo kichofanyika hivi karibuni cha kuripua au kurusha makombora ni, ni kutuliza uh, mawazo au Ba, asante Abdul Majid, tukirudi Majid, kakwa wewe Abdul Fatah, tunazungumzia hili swala la zamani BMJ, tunataka uh, kabla hujaenda kwake, labda nikuongeze tu alivyoeleza uh, Majidi kwamba kule Kenya eh, walipoulizwa maafisa wa serikali kama wanalolote kusema juzi uh, na gazeti la Nation, wanasema kwamba wanachotaka tu ni kwamba wakenya wawe salama, wale walio Iran na hawakutaka kuzungumzia hata zaidi nam. Basi tukirudi kwa Abdul Fatah sasa, tunajua kwamba vikwazo vimeathiri sana uchumi na wananchi wa Iran. Kama tunavyojua, kabla ya shambulio au ugomvi kuanza wa Iran, wengi walikuwa wakiandamana kila siku kupinga serikali na sera zake. Je, watu hao wameungana hivi sasa? Unafikiri vikwazo hivi vipya vikiwekwa tena hali itakuwa vingine? Uh, vikwazo vipya vilivyotangazwa na Rais Trump, sidhani uh, kama vitakuwa na jambo lolote jingine jipya kuhusiana na kuathiri uchumi yani wa Iran kwa sababu yeye tangu alipojitoa kwenye makubaliano ya nyuklia mwaka elfu mbili kumi na nane mwezi Mei ni kwamba alitangaza atatekeleza kile anachoita wenyewe maximum pressure au mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Na ukitazama katika muda wote huu ni kwamba kila kikwazo kikali na ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya Marekani na Iran, Marekani imeweka dhidi ya Iran. Na kwa hivyo hichi anachokifanya sasa ni unaweza ukasema ni kwamba labda ni kujaribu tu kuongezea, kwa sababu ukitazama hata hotuba aliyotoa Rais Trump baada ya shambulio hilo la juzi ni kwamba alionekana kwamba ni mtu ambaye anababaika, hajui cha msingi hasa cha kuzungumzia, kwa sababu eh, tukio hili chimbuko lake lilikuwa ni kuuawa kamanda wa jeshi la Iran na Iran ikapiga makombora katika kambi ya Marekani lakini hotuba yake ikaianza moja kwa moja kuzungumzia kwamba Marekani haitaruhusu Irani iwe na silaha za nyuklia, jambo ambalo halihusiani kwa namna yeyote ile na mgogoro huu. Kwa hivyo kaona kwamba yeye mwenyewe kwa sababu aliahidi kwamba Irani ikithubutu kufanya chochote baada ya mauaji yale itashuhudia hatua kali za Marekani. Kilichoonekana ni kwamba alikuwa katika mashinikizo ya kutoweza kuchukua uamuzi kama huo wa kuitumbukiza Marekani kwenye vita angamizi, kwa sababu Iran nayo ilichofanya ilitumia mbinu ya kidiplomasia katika shambulio lake. Ililenga zaidi kuharibu zana za kijeshi Marekani, za Marekani katika kituo cha kijeshi bila ya kushambulia au kukusudia kuua askari, kwa sababu inajulikana kwamba ilitoa taarifa kabla ya shambulio lile. Kwa hivyo yote hayo alimweka Rais Trump katika mazingira magumu ya kuchukua uamuzi kuhusiana na lile. Kwa hivyo hapa ndani naweza kusema kwamba vikwazo vipya vilivyotangazwa havionekani kwamba vitakuwa na athari nyingine zaidi ya ile ambayo inashuhudiwa hivi sasa tangu Rais Trump alipoanzisha hizi, ambazo Iran wenyewe wanasema ni ugaidi wa kiuchumi ambao kwa kweli umefika kuathiri mpaka masuala ya dawa kwa wagonjwa ambao wanakabiliwa na maradhi fatili. Naam, sasa ukizungumzia swala hilo la vikwazo na kuathiri maanake, tulizungumzia swala la siasa huko ndani Iran, lakini kabla ya hapo, hebu tuambie aliyechukua nafasi ya Suleimani, naibu wake aliyeteuliwa tu baada ya kuuliwa. Je, ye, yeye ni mtu wa aina gani na anachukuliwa vipi ukilinganisha na Suleimani huko nchini mimi sina uzoefu sana katika mtazamo wa masuala haya ya kijeshi, na Wairani wenyewe wanasema kwamba pengo ambalo limeachwa na kamanda Kasim Suleimani pengine litakuwa ni vigumu kuweza kuzibwa haraka. Nadhani maja, majarida au taasisi za kijeshi kimataifa zilimtangaza Kasim Suleimani kwamba ni mmoja wa makamanda kumi wakubwa wa, wa kijeshi kiutaalamu duniani, lakini kama utazungumzia suala la msimamo na mtazamo ni kwamba huyu aliyerithi nafasi yake Ismail Ghaghani ni mtu ambaye amekuwa muda wote bega kwa bega na Kasim Suleimani tangu wakati wa, wa vita vile vya miaka minane kati ya Iraq na Iran, na kimsingi ni kwamba hakutegemewi kutokea mabadiliko ya aina yoyote katika sera za Iran kuhusiana na kikosi hiki cha Uh, jeshi la walinzi wa mapinduzi cha katika ngazi ya kimataifa kinachojulikana kama kikosi cha kut, katika suala la uendelezaji wa sera za Iran za kuunga mkono kile ambacho wanasema ni harakati za mukawama katika eneo hili la Mashariki ya Kati. Basi turudi tu kwake Shafi Mbuda. Uh, huyu mwandishi wetu yuko kule Cairo. Eh, labda turejee kuhusu turejelee swala hili la hapa Marekani ambapo kuna mvutano uh, na nina hakika hata ukiwa huko pia mnasikia uh, jinsi ambavyo uh, wanasiasa hasa hapa Marekani wanazungumzia swala hili na kufikia sasa, mpaka sasa dakika chache zilizopita, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alipoulizwa uh, kuhusu iwapo walikuwa na uhakika kwamba eh, huyo kamanda wa jeshi Soleimani alikuwa ana mipango ya kushambulia au kuongoza mashambulizi dhidi ya vituo vya Marekani. Hakuna uh, ile uh, hakuweza kujibu uh, kwa moja kwa moja. Je yes, suala hili je linaonekanaje kwa upande huo, wakati mkisikia mvutano unaendelea na katika siasa za Marekani kuhusu uh, suala nzima hili la mvutano um, huo wa uh, Iran na Marekani kwa upande wa eneo zima la Mashariki ya Kati, hasa Misri ambapo niko. Suala hili pia bado linaangaliwa kiundani zaidi. Wanahisi huenda ni sahihi alikuwa ana mpango huo, kwa sababu Misri na vyombo vyake vingi vipo katika hali ya kwenda kinyume ama kwenda dhidi ya sera za Iran, kwa hivyo unakuja kukuta kwamba taarifa nyingi ambazo zinashamili ni kukiri ama kukubali kuunga mkono kwamba kweli alikuwa na mpango wa kufanya hicho alichokuwa anataka kufanya, uh, kamanda Kasim Suleimani akiwa na mwenzake ambaye ni mhandis Elbahdi. Na katika masuala ya upatanishi, imefikiaje? Na wamisri wenyewe wanaiangalia vipi swala hili na ugomvi jumla wa mashariki ya kati? Wamisri wako pande mbili hasa ukizingatia kwamba Misri Waislamu wengi ni madhehebu ya Suni, ingawa wapo pia ambao ni Shia. Kwa hivyo unakuja kuta kwamba kuna pande mbili, lakini pia hapo hapo Wamisri wanaunga mkono uh, sera za Iran, wanasikitishwa sana na kilichotokea na pia familia zao nyingine zilikuwa zina mahusiano na chama cha zamani cha Muslim Brotherhood, ambacho kimefutwa hapa Misri. Kwa hivyo wamekimbia, uh, baadhi ya viongozi na wafuasi wa chama hicho wanaoishi nje. Kwa hivyo Misri na serikali inahusisha wale watu kuwa na mahusiano na Iran au na, na, na, na, kuwa na mahusiano na kiongozi yule aliyeuawa ali, ali, kwenye shambulio la Marekani kwa sababu alishafika hapa Misri wakati Muslim Brotherhood wanashikilia hii nchi walipochukua madaraka na kiongozi wao uh, Musi. Kwa hivyo alipofika na akazungumza nao, kwa hivyo serikali ya sisi ya sasa hivi inaona kwamba kuna mahusiano makubwa kati ya wanamgambo wa Iran ambao walikuwa sambamba kabisa na Kasim Suleimani. Kwa hivyo kuna mahusiano na Muslim Brotherhood, kwa hivyo familia zao kwa sasa zina huzuni za hapa Misri na vilevile vile wengine wapo katika hali ya hata kufikiria kuweza kukimbia kutokana na baadhi ya misako na vitisho. Nam, shukran sana Shafi. Unasikia Abdu Shakure, kwa hakika swala hili limekuwa likizungumzwa kwa muda tangu uh, haya yalipoanza na limepata umaarufu au uh, linazungumziwa sio tu uh, Iran na Misri na hapa Marekani, dunia nzima kwa jumla. Nam, bila shaka. Na kabla ya kuendelea, kuna msikilizaji kutoka Tanzania, Bernard, karibu katika Live Talk, unaweza kutuuliza swali au maoni yako. Iyo ndio kwa majina, anaitwa Bernard Samike, nipo maeneo ya Nyangwale Jieita, Tanzania. Mimi kwa maoni yangu, ama kwa masuala yangu mbalimbali kuhusu eh, vita vinavyoendelea kati ya Irani na Marekani, kwa jinsi ambavyo mimi nilitazamia kukitokea hiyo vita ya Marekani na, na Irani, kutakuwa na visababishi vingi sana kwa haswa kwa nchi zetu za Afrika Mashariki, maana Afrika Mashariki tunategemea misaada mingi sana kutoka nchi hizi mbili na vitu vingine vingine. Sasa kipindi kutokea hapo vita hivyo vya mataifa hayo mawili tutaathirika kwa kiasi kikubwa sana, ikiwemo vituo mbalimbali ambavyo vimejengwa kwa hasa Afrika Mashariki, kulengwa na vitu mbalimbali mbali. hasa kutokuwa na amani. Nam, asante sana kwa maoni yako. Hivyo basi, wapendwa wasikilizaji, tuunganishe maoni yake na maoni ya wengine wengi ambao wametuma ujumbe kupitia Facebook, ambapo wanatoa maoni mbalimbali mbali. Nikichukua huyu kwanza, kutoka wapi, hapa huyu Ozil Kiza Morris wa Mowala, Songea, Tanzania, anasema Marekani ilifanya moja kati ya makosa makubwa kuamua kumua kamanda wa jeshi huko Iran akidhani anazima moto, kumbe analipua kabisa yote kwa yote. Mungu aepushe mbali dalili zozote za vita kati ya Marekani na Iran. James C. Muli Kimanzi akiwa uh, huko nchini Kenya amesema yuko Kongo ya Mombasa, asema Trump alifanya makosa makubwa sana, na hii naona uh, ni kwa ule mjadala wa kumwondoa mamlakani. E, ukiwa, ikiwa katika hali ya kivita uh, rais haelezi uh, kung'atuliwa mamlakani uh, hawezi kung'atuliwa mamlakani anasema, uh, Trump ametumia nafasi hii katika e, kufunga watu macho nam, bila shaka anafunga watu macho. Wengine wanasema hivyo hapa Marekani, na Richard Kambale kutoka Beni DRC anasema mzozo unaweza kuathiri dunia nzima, ila mshangao ni jan... Janin, mizozo ikitokea Afrika, Umoja wa Mataifa waingilie tofauti na mzozo ya nchi za magharibi na Ulaya. Na akiandika pia kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika ukurasa wetu wa Facebook David Sechenga Anasema yuko kule Muheza, Tanga, Tanzania. Anasema mvutano huu wa Marekani na Iran ni mvutano ambao usipopatiwa suluhu unaweza kutumbukia katika vita, hivyo Umoja wa Mataifa na mataifa mengine yenye nguvu duniani yaingilie kati mvutano huu, na uishie katika meza ya mazungumzo kwa amani duniani. James Gadi wa Masisi, Kivu ya Kaskazini, DRC, anasema maoni yake, Trump alidhani kwamba yeye ameimiza amezima moto, kumbe kumua mwanajeshi Sulemani, kumbe amelipua yeye mwanajeshi mashuhuri nchini mwake. Kwa sasa naweza kusema kama wako katika matatizo ambayo imezalishwa na Trump mwenyewe. na nafikiri tufunge ukurasa huu, labda tutarejelea baadaye kwa huyu mwanaindi Selemani Samuel anasema yuko kule Arusha, Tanzania. Kitendo cha Marekani kutekeleza mauaji ya kamanda wa Iran sio cha kiungwana, hata kama alituhumiwa, si wangemkamata wampeleke mahakamani ya kimataifa? Au hiyo mahakama ni spesho kwa Waafrika? <laughs> bila shaka <laughs> haya, basi, huyo anazungumzia ICC inawahukumu zaidi wa Afrika. Lakini kwa hivyo, tumeona kwamba hali imejitokeza na Rais Trump bado anaendelea kujaribu kueleza sababu zilizompelekea kuchukua uamuzi huo. Katika hotuba yake hapo jana ya kampeni, huko Iowa, alis, Ohio, alisema kwamba alichukua hatua hizo kwa sababu Suleimani alikuwa na panga njama ya kushambulia balozi za Marekani katika nchi ya Iraq na nchi nyinginezo akisema kwamba Ubalozi wa Marekani mjini Baghdad ulishambuliwa siku kadhaa kabla ya shambulio hilo kutokea. Sasa mnaendelea kusikiliza Live Talk, swala ni athari za mgomvi kati ya Marekani na Iran kwa Afrika Mashariki. Kwenye simu, tuko pamoja na Abdul Fatah Musa huko Teheran na mwandishi wetu Shafi Mbuda akiwa Cairo. Kwako wewe Shafi, kwako wewe Abdul Latif hivi sasa. Narudi Abdul Fatah, narudia tena katika swala lako, ni kwamba maandamano yalifanyika kabla ya kutokea shambulio hili, kuonekana kwamba wa Iran wamekuwa na upinzani mkubwa. Je, hivi sasa baada ya mambo yakitulia, uchumi ukiwa bado uko katika hali nzito unadhani kutakuwa tena na vuguvugu vugu la watu kutaka mageuzi nchini humo? Uh, kwa kweli hali ilikuwa ni tete kwa kiwango fulani hapa ndani wakati au baada ya kutokea maandamano yale ya kulalamikia ongezeko la bei ya mafuta hapa nchini Iran, na labda tu kwa faida ya wa wasikilizaji, ni vizuri watu wakaelewa kwamba Iran pamoja na kwamba imekuwa katika mbinyo na hali ngumu ya kiuchumi kutokana na vikwazo vya Marekani, lakini ndiyo nchi ambayo inauza mafuta kwa bei ya chini kabisa. Bei ya mafuta hapa nchini Iran ambayo ilikuwa inauzwa kwa pesa ya Iran, e, elfu moja na mia tano, elfu moja na mia tano. Wakati ukilinganisha pesa hiyo labda pengine na shilingi ya Tanzania ni chini pengine hata shilingi mia sita au mia saba za Tanzania kwa hivyo kimsingi ni yale mazoea ya utoaji ruzuku ambayo serikali ilikuwa ikiyatekelezwa kwa muda mrefu kwa wananchi, kuuza mafuta kwa bei ya chini mno. Lakini hivi sasa baada ya kupandishwa kiwango hicho kutoka elfu na mia tano ikawa ni elfu tatu na kwa, kwa kuwa kwa kidhahiri inaonekana kwamba ni ongezeko la asilimia mia moja lilileta mguso na mtikisiko, na kwa sababu lilitokea katika kipindi ambacho hali ya kiuchumi ilikuwa ni ngumu, kwa hivyo ndio maana wananchi hilo jambo liliwakasirisha sana kwa hivyo kwa msingi ni kwamba hali ilikuwa ni tete, baada ya maandamano yale na machafuko yaliyojitokeza. Lakini utashangaa kwamba ile hatua aliyochukua rais Trump, pamoja na kwamba msimamo wake unaonekana muda wote umekuwa ni wa kuidhoofisha serikali ya Iran na ikiwezekana kuhakikisha utawala huu wa kidini unaanguka kutokea ndani, lakini hatua yake ile ndiyo iliyopelekea Wairani wale wote waliokuwa wakilalamika na kupinga mfumo kutokana na hali mbaya ya kiuchumi waungane pamoja na waunga, na wairani wanaounga mkono mfumo. Na kimsingi ile hali yote ya upinzani iliyojitokeza wakati ule imebadilika na kuleta mshikamano mkubwa hapa wa kitaifa na kidini baina ya Wairani walio wengi, yaani hali sasa imebadilika kabisa, pamoja na kwamba hali bado ni ilikuwa ni ngumu. Labda niseme tu kwamba wakati mwezi ujao wa Februari Wairani wanatazamiwa kuwa na, na uchaguzi wa bunge baada ya maandamano yale, kulikuwa na hisia kali hapa kwamba huenda mirengo mingine ya kisiasa na wananchi wengine mbalimbali watasusia kushiriki katika uchaguzi wa bunge, lakini inavyoonekana hivi sasa baada ya haya yaliyotetezea ule moto wa ari za utaifa ambao Wairan kimsingi wanao umeibuka, na huenda ikaonekana kwamba kinyume cha matarajio, pengine Wairan watajitokeza tena kwa wingi kushiriki katika uchaguzi wa bunge, kinyume nilivyokuwa hapo mwanzo. Kwa hivyo naweza kusema kwamba kistrategia au kimkakati huenda hatua ya Rais Trump badala ya kuona kwamba ingeweza kufanya hali ya Iran iwe mbaya zaidi kwa upande wa ndani na hata kimataifa. Mi nadhani maoni ya walio wengi duniani, kama unavyoona hata wasikilizaji wetu hapo, wengi wanahisi kwamba katika mzozo huu, Rais Trump na Marekani kwa ujumla ndiyo mkosa, na Iran ilikuwa na kila sababu au kuwa na haki ya kujitetea na kulipiza kisasi kuhusiana na jina ile ya kuuliwa kamanda watu wa juu wa kijeshi na unaposema wana wa Iran watajitokeza kwa wingi kupiga kura, je, unaweza kueleza upinzani wa Iran ulikuwepo, ulikuwa unapata nguvu, ukoje hivi sasa watu wanazungumza au unafikiri inaweza pia upinzani ikapata nguvu katika hali hii? Kwa hali ya sasa kama tunazungumzia hali ya ndani, nasema kwa sababu upinzani waliokuwepo ndani ulikuwa zaidi unaonekana ni wa huu mrengo wa Uh, wanaita wenyewe ni wana mageuzi ambao kwa namna fulani una mfungamano wa karibu na Rais Rouhani. Mrengo huu ndio ambao tunaweza tukasema katika kipindi chote hiki cha miaka minane iliyopita umekuwekwa madarakani. Sasa matarajio makubwa ya mrengo huu kupata nguvu ilikuwa ni yale, yani, makubaliano ya nuklia ambayo iliyapigania sana kwamba endapo yangeweza kutekelezwa sawa sawasawa, Iran ingeweza kunufaika sana kiuchumi, hali ya uchumi ya Iran ingeboreka na huu mvutano ambao ulikuwa ukuwepo muda mrefu wa hofu ya kutokea vita baina ya Iran na madola ya Magharibi, hasa Marekani kuhusiana na kazi ya nyuklia ungeondoka. Kwa hivyo wa Iran wangekuwa katika hali ya utulivu badala ya mivutano hii. Lakini kutokana na hatua ya Rais Trump ya kujitoa kinyume cha sheria katika makubaliano yale, pamoja na kwamba Iran iliyatekeleza kikamilifu na imethibitika hivyo kimataifa kwamba Iran kwa upande wake haijayakiuka, kwa, kwa hivyo kwa upande fulani ni kwamba huu mrengo wa wanamageuzi umedhoofika hapa ndani na inavyoonekana ni wazi kwamba katika uchaguzi wa bunge unaokuja mwezi wa Februari na uchaguzi wa rais utakaofanyika mwaka mmoja baadaye, sasa hivi wale watu wa mrengo unaozungumzwa kama ni mrengo wenye misimamo mikali ambao unatutia misingi ya mapinduzi unaonekana wazi wazi kwamba ndio utakaoshinda. Kwa, kwa hivyo huu upinzani wa ndani ulikuwa na nafasi zaidi ya kuhamasisha watu wasusia uchaguzi ili huu mrengo utakaoshinda ushinde katika mazingira ambayo utaonekana kwamba nafasi ya ushiriki wa wananchi ilikuwa ni ndogo katika uchaguzi, na kwa hivyo ushindi wao hauwezi kuwa na ile, tunaweza tukasema kwamba ni political legitimacy au ule uhalali wa kisiasa. Lakini kwa inavyoonekana sasa, nahisi kwamba hali imebadilika na huenda tukashangaa kuona kwamba uchaguzi wa Februari wananchi wengi wa Iran wakaamua kujitokeza tena katika uchaguzi huo wa bunge wa kuchagua bunge jingine la Iran. Naam, bila shaka tutafuatilia kwa karibu, na nabaki na wewe Abdulfatahu huko Teheran kuuliza swala moja, swala hili la upatanishi. Pamekuwepo na fununu na habari za kuaminika kwamba huenda Marekani na Iran wanawasiliana kupitia ubalozi au balozi wa Uswisi. Kama tunavyojua, Marekani haina ubalozi kule Iran. Je, hali hiyo imejitokeza? maanake namna mawaziri wa nje Pompeo na zar Zarif walivyokuwa wakishambuliana, watu wanajiuliza, je, watu hao wa wanaweza kukaa kwa meza moja? Je, ni kweli kuna mazungumzo ya chini kwa chini yanayofanyika? Kimsingi ni kwamba si suala la siri, lakini tangu ulipovunjika ulipovunji, uhusiano wa Iran na Marekani baada ya mapinduzi ya Kiislamu hapa na baadaye kuvamiwa ubalozi wa Marekani na wanachuo na baadaye kutokea mgogoro ule wa kushikiliwa mateka uh, wanadiplomasia wa Marekani, ni kwamba tunaweza tukasema labda ni mawasiliano, mawasiliano baina ya Marekani na Iran yamekuwa yanafanyika kupitia ubalozi wa Uswisi kimekuwa ndicho kiungo na kila wakati, kila upande unapokuwa na malalamiko, unapokuwa na pendekezo. Hata tunajua kwamba wakati wa rais Barack Obama uh, Rais Obama aliandika barua kadhaa kumwandikia kiongozi mkuu wa kidini hapa, Ayatollah Khamenei, na vile vile akali akajidua barua zake hizo. Yote hayo alifanyika kupitia njia hiyo, au hata kuishirikisha Marekani yenyewe katika mazungumzo ya nyuklia ambayo Marekani mwanzo ilikuwa imejitenga, lakini wakati wa serikali ya Obama, wakati wa waziri wa mambo ya nje wakati ule uh, Kerry alipoingia katika mazungumzo haya tunajua kwamba Uswisi na vile vile Oman imekuwa na nafasi katika kuunganisha au kujenga mawasiliano hayo baina ya pande mbili katika kutafuta suluhisho la diplomasia katika mzozo huu. Kwa hivyo hata hivi sasa Hili uh, suala kama ulivyoeleza ni kwamba lipo wazi na mara kadhaa hapa Iran tumekuwa tukisikia au vyombo vya habari vikitangaza rasmi kwamba balozi wa Uswisi ameisha wizara mambo ya nje kupewa majibu fulani au kupewa malalamiko fulani kuhusiana na hatua ya Marekani. Marekani nayo imekuwa inafanya hivyo kwa upande wake. Na vile vile hata serikali ya Japani imeonekana wazi kwamba waziri mkuu wa Japani uh, vile uh, vile amekuwa na nafasi kwa namna fulani ya upatanishi katika mgogoro huu, amefanya safari hapa baada ya muda mrefu wa kutofanya uh, uh, uh, safari hapa. Kiongozi wa juu wa Japani nchini Iran alikuja hapa, waziri mkuu Abe na akakutana na kiongozi mkuu wa Iran hapa, na hata kulisemwa kwamba alikuja hata na ujumbe rasmi kutoka Marekani kwa ajili ya Iran. Na hivi sasa pia kumekuwa na fununu baada ya hivi karibuni Rais Ruhani kufanya safari huko Japani. Yote haya yamekuwa yakizungumzwa kwamba ni miongoni mwa harakati za kidiplomasia za mawasiliano yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani kuhusiana na suala hilo. Kwa hivyo naamini kwamba kwa hivi sasa pia na hata kwa kuwa juzi Rais Trump alitoa kauli hiyo ya kusema kwamba yeye bila masharti yoyote wako tayari kukaa wakafikia suluhisho la amani na Iran. Kwa hivyo hii imeonyesha kwamba kwa upande mmoja amekuwa anataka kutafuta suluhisho la kidiplomasia, ingawa kauli zake hizo wengi hawakuzikubali, na wairani wenyewe hawakuzikubali, kutokana hii hatua waliochukua ya kushadidisha vikwazo dhidi ya Iran. Naona tumesalia na dakika chache tu kama dakika mbili hivi, labda kwa kufunga kisha tumpe nafasi pia Shafi Buda mwenzetu kule Cairo. Eh, nilikuwa naangalia maelezo zaidi kwa sababu habari hii kuhusu vikwazo uh, vya ziada ambavyo vimewekewa sasa uh, Iran eh, tulikuwa hatujapata habari kamilifu. Sasa tunaona kutoka Wizara ya mambo ya nje eh, kwamba ni wa Iran tisa ambao wamelengwa hawa uh, viongozi wa ngazi za juu, na vilevile uh, wanaeleza hapa uh, zile uh, kampuni ambazo huwa uh, zinauza uh, uh, vyuma vyuma kutoka uh, hapo Iran, na zingine ziko katika nchi tofauti tofauti, lakini zina uhusiano na Iran uh, pia, sasa zimegongwa na vikwazo hivi. Labda swali, najua tukuwa tumezungumzia kuhusu vikwazo, lakini ukisikia yote haya, unadhani kwamba uh, hili ni shinikizo ambalo litawafanya uh, wairani pia wafikirie labda kurejelea tena mazungumzo uh, kuhusu ile programu ya nyuklia, kwa kifupi? Kwa kifupi, sidhani kama Irani itakuwa tayari kurudi kwenye mazungumzo ya nyuklia kwa sera hizi anazotumia Rais Trump. Sidhani kwa sababu eh, ilipasa pengine badala ya kwamba ashadidishe vikwazo baada ya haya yaliyotokea, kama kutaka kuonyesha nia njema, ingefaa pengine apunguze baadhi ya vikwazo ambavyo vimekuwa vinaiumiza Iran kwa muda wote huu, lakini kutumia njia hii, sitegemee hata kidogo kwamba itaweza kuishawishi Iran ikubali kukaa kwenye meza ya mazungumzo, ingawa kutofikiwa makubaliano ya kidiplomasia au kutokubali pande hizi mbili husika kukubali mm -hmm. kukaa kwenye meza ya mazungumzo hata kwa njia isiyokuwa moja kwa moja, vile vile si kwa maslahi ya usalama wa eneo hili la Mashariki ya Kati. Endapo hilo halitotokea, nahisi kwamba hii hali tete iliyojitokeza hivi majuzi inaweza ikaripuka tena wakati wowote katika kipindi cha pengine miezi kadhaa tu ijayo. Naam. Na kwa kumaliza, Shafi Mbinda huko Cairo, unaweza kutueleza nini, matarajio watu wanasemaje huko, au serikali inasemaje kupatikana suluhisho? Matarajio kwa watu wa Misri na baadhi ya mataifa ya Kiarabu ni kwamba huenda mambo yakirejelea na yakawa shwari kabisa, ya kusikita, kwa sababu ya kusikika kufanyika kwa baadhi ya hatua fulani za kimazungumzo, lakini asilimia zote ambapo watu wanafikiri wana, wana, wana, wana zitakuwa zimefikia zime katika uh, kusuluhisha utata huu. Asante uh, sana Shafi Mbinda, mwandishi wetu huko Cairo tulikuwa pamoja naye katika live talk ya hii leo, siku ya Ijumaa. Abdul Fatah Musa akiwa huko Teheran pamoja na Majid Mjendwa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tunasema asanteni kushirikia pamoja nasi na wasikilizaji waliotuma ujumbe wao kwa niaba ya BMJ Muridhi hapa studio, mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema, msikose kuwa nasi katika maswali na majibu na viji mambo hapo kesho. Kwaherini.