Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937FM kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na mziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Assalamu alaikum popote pale ulipo. Wananchi wa Tripoli, mji mkuu wa Libya, wamesherekea tangazo la kiongozi wa jeshi la taifa la Libya la LNA, jenerali aliyeasi Khalifa Haftar kwamba anasitisha mapigano magharibi ya nchi yao kuanzia Jumapili hii leo. Tangazo hilo linafuatia makubaliano yaliyofikiwa kati ya Rais Tayyip Erdogan wa Uturuki na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin mjini Ankara siku ya Jumatano. Viongozi hao ambao kila mmoja anaunga pande upande mwingine wa ugomvi walikubaliana pia kusitisha mapigano nchini Siria na kutoa wito kwa pande zote zinazogombana kuanza mazungumzo katika nchi zote mbili. Awali Haftar alipinga makubaliano hayo ya kusitisha mapigano lakini alibadili msimamo wake siku ya Jumamosi. Hii leo Rais Erdogan amekuwa na mazungumzo na Faiz al Sarja, waziri mkuu wa serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa, mjini Ankara ambayo anaiunga mkono. Jeshi linaloongozwa na, na Haftar ambalo lilianza mashambulizi makali ya kuteka mji mkuu wa Tripoli hapo Aprili nne inasaidiwa na Rusia, Misri na Umoja wa Falme za Kiarabu. Huko Siria nako, usitishaji mapigano unatarajiwa kuanza kutekelezwa hii leo, ingawa shirika la kutetea haki za binadamu la Siria Observatory linalofuatia vita huko Siria linaripoti kwamba watu kumi na saba waliuawa jana na wengine arobaini kujeruhiwa baada ya jeshi la anga la Siria kushambulia miji minne katika jimbo la kaskazini magharibi ya Idlib. Maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaripoti kwamba waasi wameua wanajeshi thelathini wa jeshi la Kongo na kujeruhi wengine sabini wakati wa mapigano makali mashariki ya nchi. Msemaji wa jeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini, Meja Mak Hazukai, aliwaambia waandishi wa habari hapo jana kwamba walipata hasara kubwa kutokana na mashambulio ya Alhamisi dhidi ya wapiganaji wa ADF. Jeshi la Kongo limetaka limeteka hata hivyo makao makuu ya ADF katika mapigano ya mji wa Madina na kuwaua wapiganaji 30 wakiwemo viongozi watano, amesema meja Hazwakai. Mfalme Thani bin Hamad wa Qatar na rais Hassan Ruhani wamekubaliana kwamba suluhisho pekee katika ugomvi wa Marekani na Iran ni kupunguza mvutano huko Mashariki ya Kati na kuanza mazungumzo ili kuweza kuendelea mbele kutafuta suluhisho la amani. Sheikh Thamin alikuwa na mazungumzo na kiongozi, alikuwa ni kiongozi wa kwanza wa kigeni kutembelea Teheran tangu mvutano kati ya Iran na Marekani pale Marekani ilipomuua kiongozi wa kijeshi wa Iran Jenerali Kasim Suleimani na nchi hizo kufikia ukingo wa vita. Qatar ni mshirika mkubwa wa Marekani, ikiwa na kambi kubwa kabisa ya kijeshi ya Marekani huko Mashariki ya Kati, na ina ushirikiano wa karibu sana na Teheran. Kabla ya kuwasili Teheran, kiongozi wa Qatar alisimama kwa muda Maskat kutoa rambirambi zake kufuatia kifo cha mfalme Kabus na huko Muscat viongozi wa dunia wanaozozana na wanaoshirikiana waliwasili kutoa rambirambi rambi zao na kumwona kiongozi mpya Hitami bin Tarik Al-Said na kutoa rambirambi rambi kwa kutokana na kifo cha mfalme Kabus bin Said aliyekuwa mwanadiplomasia asiyependelea upande wote na kufanya mambo kimya kimya mnamo miongo mitano ya utawala wake. Viongozi wa Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu, nchi zinazozozana, ni miongoni mwa viongozi waliotembelea kasri ya mfalme Maskati hii leo, pamoja na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran, mpinzani mkuu wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Kiongozi mpya mfalme Haitham ameahidi kuendelea na sera za kigeni za aliyemtangulia. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amemwomba Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini kusaidia kutanzua ugomvi wa muda mrefu pamoja na Misri juu ya ujenzi wa bwawa la umeme kwenye mto Blue Nile unaojengwa na Ethiopia. Akiwa katika ziara yake ya kwanza rasmi Afrika Kusini, waziri mkuu Abi alimtaka Ramafosa, kama mwenyekiti ajaye wa Umoja wa Afrika, kuingilia kati majadiliano yaliyokwama wiki hii kati ya Misri na nchi yake. Ramaphosa amesema kwamba nchi yake iko tayari kuchukua jukumu la mpatanishi kuweza kufikia makubaliano yatakayoridhisha pande zote mbili. Mgomo wa usafiri unaokwamisha kazi zote huko Ufaransa imeingia siku ya 39 hii leo, licha ya kwamba serikali imetoa pendekezo la kuondoa. Swala linalosababisha mvutano mkubwa ni kuondoa, kuongeza muda wa kustahafu katika mpango wake wa kuleta mageuzi ya pensheni. Waziri mkuu wa Ufaransa Eduardo Philippe hapo jana aliondoa wazo la ku eza muda wa kustaafu kufikia 64 kutoka 62 katika juhudi za kujaribu kumaliza mgomo ambao umesitisha shughuli zote huko Paris na vitongoji vyake, hasa usafiri wa basi na treni na treni za mji. Wana makundi ya kutetea haki za wananchi na wafanyakazi nasema hazijakubaliana bado na ridhaa iliyotolewa na waziri mkuu. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye salamu na muziki. Mimi wako Harizon Kamau, nikitumai kwamba popote ulipo mambo yanakuendea vizuri, ama fiti kama wanavyosema, kama yalivyo hapa Marekani moja kwa moja na zipokea zako salamu Julius Kubai. Julius, ukiwa kule Nairobi Kenya, unasema kwa zako salamu kabisa ziwaendee mke wako Stela Kadhure na mama na baba wote wakiwa Meru kule kijiji cha Maidha. Unasema unawatakia wakati mwema popote walipo, na waendelee kusikiliza VOA na wabarikiwe. Ni salamu kutoka kwako, kwa wewe, kwa uliye na bahati ya kutufungulia leo. Julius Kubai unasema uko Nairobi salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni zako David Sechenga, unasema kwamba unatoka kule Muheza Tanga. Muheza Tanga, unasema salamu zako ziwafikie ya Laka sura mbaya, Alen Sechenga, Adhumani Hashim, Adhuman Godson Sechenga, Maulid Abdalla Msiu ya Simon Mkilimanjaro wa pekee, na vilevile Salim Mwenjuma, bila kusahau Shaib Ali wote na pamoja na wadau wote wa VOA nami nasema kwa niaba yao asante sana, David Sechenga ukiwa kule Mheza Tanga. Salamu zingine nazozipokea ni mapigano Jacobo ukisema kwamba huko Kigoma Ujiji na unasema salamu ungependa ziwafikie Revyas Ruekaza King Peza King Galama Maluta Baraka Rabani Amadi William Baba Daton Simon Shauri wa Mascaroda Juventus Joas Ntalima, Muhamedi Salimu Ndinya na Mashaka Subi Makonole kinyozi mstaafu, Sindia Fugulu, Daudi Mdachi, Alexas Christopher Majariwa, Bususu Eligayas Katombo na vilevile vile, Tito Jeremia Mpenda Amani. Unasema kwamba endeleeni kusikiliza VOA kutoka hapo Washington DC, nami nakubaliana nao salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni za Muhamedi Salimu, ukiwa kule wapi. Unasema unasemadia unasema zako ungependa kutuma kwa Mak Mihayo, Baraki Rabani, Asiandia Mresa, Mresa baba mzazi wa Sabrina Mlima, milima ya Sori, na unasema kwamba ungependa watu wote waendelee kukumbukana kupitia salamu za VOA, nami nakubaliana nawe Muhamedi Salimu. naendelea nazo salamu na muziki kutoka hapa Washington DC, nikiwa na hodha wako Harizon Kamau. Salamu za kwanza baada ya mziki pale ni Bahati Okech, unasema kwamba huko Nyamusi roli ya Mara Tanzania, unasema kwamba zako ziwafikie washikaji wako wafuatao: uh, Victor Okech, baba yako Robert Kure, rafiki zako kama Bahati Odero, Doto Mahona, Salisa Magina, Paul Sefa, Kurua Mahona, Alitawani Wanzega na vilevile vile, Temba Hamis, Mgahati Jafari Kopo na Judith Spara. Unawaambia ni bora tukasalimiana hata kama hatuonani hivyo, kwani salamu ni nusu ya kuonana. Ujumbe mwafaka kabisa, kutoka kwa Bahati Okech ukiwa Mara, Tanzania. Judith Spara unawaambia kwamba ni bora tukasalimiana hata A, bila ya kuonana. Nami naendelea kukubaliana na ujumbe huo. Moris Lukalia unasema uko Elda Maravin kule nchini Kenya, unasema zako salamu unatuma kwa Amuko Rafael Keitani Lukalia na mke wako sijui na ninaamini kwamba yuko nawe kule Elda Maravin nchini Kenya. Nasema asanti sana kwa zako kwa salamu, Moris Lukalia. Nisengeyumva Yules Sengiyuma, ukiwa kule South Africa, salamu zako unasema ungependa ziwafikie jamaa na marafiki Ahmedi, kipenzi chako Lidia Wakanyosha na vijana wenzako, ukisema kwamba Afrika Kusini unaendelea kuwa poa. Mohamed Nadia kutoka Kinyamwambo kule Singinda unasema ungepeperusha salamu zako kwa Rajabu Ali Swalehe Mrinja Ramso Hamisi Hongoa Ngura, bila kumsahau Mnaluto wa Meria. Jumapili njema kwa wote, pamoja na wamtangazaji wa zamu. Nami nasema asante sana kwa kunikumbuka, Mohamed Nadia. Tuko pamoja popote ulipo, nafurahia unapoendelea kupata salamu na pia kusikia uwapendao wakizipokea. Juma Yasin wa Buskwala unasema kwamba uko kule Mbogwe, Geita, Tanzania. Salamu zako kwa Maige, uh, Mbonante Miseni na vilevile vile Mashaka Subi Mkonole, Mbaga Charles Kubeja, Majaliwa Bususu, Golikota Magabe Masisi, Machumu Sayenda, Mabula Magesha na Masanja Kuyanja, Yuventus Joas Ntalima na Filbati Jonathan ukisema kwamba unawapenda sana na ujumbe tuendelee kukumbukana kupitia voa washington dc nami nasema kamili umeshasema kama mambo yalivyo salamu zingine unazozipokea sasa hivi ni zako wewe unaitwa jega kijiji kutoka kule katonge salamu club unasema kwamba ungependa kupeperisha zako salamu kwa wafuatao kwanza kabisa ni kwa marugunja charles masonga Fudi Frank Lebwanga, Kashinje Mjomba na watu baadhi yani akiwemo ya mwana wa Matayas Kaseko Ngasa, Solomon Jiku, Simon Maramtesi. Mwisho kabisa ni kwa Juma Kasengele. Ujumbe ukisikia salamu, tafadhali jaribu sana kurudisha salamu pia, ili ukajulikana upo na umeshazipokea. Victor M Mselabuye wa Geita Tanzania, unasema ndugu mtakazaji, uh, usinichoke, nina madeni mengi ya salamu. Naomba salamu zangu ziende kwa Solomon Njiku, na kwa kweli kabisa zitamfikia Solomon Njiku. Umelipa deni Victor B Mselabuye, deni sasa likiwa aliko kwa upande wa Solomon Njiku, naye kujibu salamu zako Edomuntu wa Waihembe, Karagwe, Karega, Tanzania, unasema napenda kuchukua nafasi hii kuwatakia salamu Kevin Damien, Lavias Luekaza, Juventus Joas Ntalima, Isabella Damin, Suniva Damien, Ida Damian na Mapigano Kajobo, Akiza Jemus na Fastoni Methusella, Filibeth Jonathan Kieshambi, Dorika Tadio bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA wakiongozwa na mimi hapa studioni. Jina langu Harizon Kamau, nami nasema asanti sana kwa kunikumbuka tena kwa uzuri sana. Edo Mount Amadi William baba Daton wa timu jikubali kule Mbeya unasema kwamba salamu za Jumapili ungependa zimwendee baba mzazi William, mama mzazi Bupe, dada yako Esther, mdogo wako Stella, mke wako Rehema na watoto wako Dayton Nadaria anasema kazi njema ndugu mtangazaji. Nami nasema kwamba nashukuru sana kwa kwamba unashukuru na kutambua kazi poa kabisa hapa tunayoendelea kuifanya VOA. Matiku Juma wa Katoro, Geita, unasema zako ziwaendee watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba yao nasema asanti sana. Machumbe Musamba akiwa na Dismas Matiku kutoka Kiatanga ya gata Tanzania. Machinga wote wa pande ya Katoro bucha za mbuzi na mafundi vitanda wote wa maeneo ya bucha za mbuzi ujumbe: vijana, tufanye kazi, muda ndio huu. Salamu zingine nazozipokea ni zako Elibariki Patrick. Elibariki Patrick unasema umetoka Arusha, Tanzania. Salamu zako ziwafikie wazazi wako waliopo Arusha, Karatu, na mdigo wako Magdarena aliopo Moshi, na mdogo wako Elia Patrick aliopo Arusha Makumira. Ujumbe, Mwenyezi Mungu awatangulie katika harakati zote za mapambano ya maisha. Ujumbe poa kabisa kuliko, kutoka kwako Elibariki Patrick. Na kamata zako Julius Kubai kutoka Nairobi, unasema salamu kwa wazazi na wote wakiwa Meru pamoja na watu wa kijiji cha Maidha. Unasema unawasalimu sana kutoka Nairobi. Nami nasema asanti zako, salamu umezipokea. Hamza Makoleke unasema kwamba uko Ndimba Tandahimba nchini Tanzania. Salamu ziwaendee watoto ama mtoto wako Asifa Hamza pamoja na wasikilizaji wote wa VOA popote walipo salamu ni zingine nazo zikamata ni zako Adam, Yavan Adam unasema huko Iringa, unasema kwamba salamu ziwafikie Fideli Yavan Kasulu, Tegemewa Dhumani Kasulu, Baga wa Baga kule, uh, Mwanza, Albert Chayumba Kasulu. Aswad Kimolo kutoka Arusha Tanzania unasema kwamba zako salamu azimwendee Joseph Kimolo, Sebastian Shana akiwa Dodoma ta Tanzania. Hagai John Jolegwa wa Kibande, Kigoma, Tanzania, unasema salamu ziende kwa Juma Kibona akiwa Mpanda, Migele Kambayeko akipatikana Buhegwe bila kumsahau Frank Eliakim popote walipo. Nami nasema kwamba endelea kusikiliza VOA maanake VOA ndio kila kitu, kutoka hapa Washington DC, ambapo na kupatia kibao moto sana kibao chake masauti kutoka nchini Kenya, kibao kiboko pata vitu kwenye salamu nikiamini kwamba jumapili yako inaendelea vizuri kabisa. Napozikamata Zahagai John uh, Jolegwa ukiwa kule Kigoma Tanzania, unasema salamu ziende kwa Juma Kibona akiwa Mpanda, Migele Kambiayeko akipatikana Buhigwe, bila kumsahau Frank Eliakim popote alipo. Muhamedi Salim Ndinya unasema kwamba full respect media, unasema zako ungependa ziwafikie Mak Mihayo, Baraka Rabani, Asia Ndinya, Mresa Mresa, baba mzazi wa Sabrina Milima ya Sori, Huseni Ndinya Mapigano, Jakobo Mawazo Maremi na Shafi Lacha, wote wakiwa TZ. Muhamed Salimu, zako salamu zimeisha wafikia. Oswald Kimolo kutoka Arusha Tanzania, unasema kwamba ziwaendee Dorothy Charles akiwa Iringa, Joseph Kimolo akiwa Arusha, Sebastian Shana akiwa Dodoma ta Tanzania. Saul Elias unasema kwamba huko Mtwara, kwanza ni mama mzazi na atunewe atuene Nyato, pili ni baba Elias Sajilo, tatu mchumba wako mwangu mwanne simba ni kutoka salamu zi, ni kutoka kwako Saul Elaya. Saul ukiwa kule Mtwara Tanzania, zingine unazipokea sasa, ni zako. Eric Dalizi, Eric Dalizi Kongo, salamu zako unasema zimfikie mama yako unayempenda Maria Mwapolo akiwa Bukavu, pia mchumba um, wako Francine akiwa Goma na Justin uh, mirasano akiwa kule Lubumbashi, DRC. Basi unasema uh, tumwogope Mungu kwa kuwa raha iko uh, na mwisho asante, ndivyo unavyosema Eric Dalizi. Habiba binti Sued unasema huko Iringa Tanzania, unasema kwamba ungetaka kuwa salamu baba yako Sued na mama yako Ashura Mustafa wakiwa Bukoba, Anaclet uh, Ferdinand na Victor Ah, Kahagwa, japo hujasema wako wapi, lakini natumai na ninaamini kwamba salamu amezipata zako, Habiba binti Suwed, ukiwa Iringa Tanzania. Na kabla ya kukaribisha kibao, pia tunapoendelea nazo salamu, na zikamata zako Robert na Chime, unasema kwamba wewe ni kutoka kule Kalehe, DRC. Unapeperusha salamu zako kwa Dhieri na Chime akiwa kule Goma, Alen na Chime Benefit na Chime na pia wote watu, watu wa Goma. Unasema kwamba tuendelee kusalimiana kupitia VOA Washington DC, nami nakubaliana kabisa na unavyosema dadi. Gideon Hezron unasema kwamba uko Rugangazi, Ngara Karega, Tanzania. Zako zimwendee Sostene Salvatori akiwa Rugangazi maarufu kama jiji la Palestina, mke wako kipenzi Paulina God akiwa Rugangazi maarufu kama jiji la Palestina, bila kumsahau mwanao Advera Gideon akiwa Rugangazi maarufu kama jiji la Palestina. Ujumbe, nawapenda sana ndio unavyosema Gideon Hezron ukiwa Rugangazi Ngara karega Tanzania otimbi na timbelio Nam kibao kitamu kabisa kinachomaliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kutuma salamu zako basi kila Jumapili hapa. Sasa mimi ni Abdu Shakur Abud, tunakamilisha matangazo kwa muktasar wa habari. Mfalme Shekh Tamim bin Ahmed wa Qatar na rais Hassan Ruhani wamekubaliana kwamba suluhisho pekee katika ugomvi kati ya Iran na Marekani ni kupunguza mvutano kwa Mashariki ya Kati na kuanza mazungumzo kuweza kuendelea mbele kutafuta suluhisho la amani. Sheikh Tamim amekuwa kiongozi wa kwanza wa kigeni kutembelea Teheran tangu mvutano kati ya Iran na Marekani kuanza pale Marekani ilipomua kiongozi wa kijeshi wa Iran Jenerali Kasem Soleimani. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amemwomba rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa kusaidia kutanzua ugomvi wa muda mrefu na Misri juu ya ujenzi wa bwawa la umeme kwenye mto Blue Nile. Abi akiwa katika ziara rasmi ya kwanza Afrika Kusini amemtaka Ramafosa kama mwenyekiti ajaye wa Umoja wa Afrika kuingilia kati majadiliano hayo. Viongozi wa dunia wanaozozana na washirika wamewasili katika mji wa Maskati leo kukutana na kiongozi mpya mfalme Hatim bin Tarik akutoa rambirambi zao kufuatia kifo cha mfalme Kabus bin Said aliyekuwa mwanadiplomasia asiyependelea upande wowote. Na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.