ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc e karibu msikilizaji popote ulipo popote unapotusikiliza jina langu ni bmj murithi na mimi jina langu harrison kamau nikiwakaribisha kwa matangazo yetu iliyo ikiwa ni jumatatu tarehe 13 mwezi ni wa januari mwaka wa 2020 ambapo tunasikika kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Hali kadhalika, tunasikika kwenye masafa ya FM katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, walimu watatu wa uawa katika shambulizi linaloaminika kutekelezwa na wanamgambo wa Al-Shababu lilolenga shule moja katika kaunti ya Garisa nchini Kenya. Walifika karibu saa saba usiku na kuanza kufyatua risasi kuanzia nyuma ya nyumba, halafu ninadhani ni kiongozi wao aliyesimama mbele ya nyumba, wakabaki hapo wakifyatua risasi kila sehemu na katika habari nyingine, hali ya usalama inazidi kuzorota katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa DRC licha ya jeshi la taifa hilo kudai kwamba limeua waasi 45 wa kundi la ADF. Ni watu nane ndio majeruhi, wamekwisha kuonekana kabisa na utafiti unaendelea. Utasikia mengi kuhusu watu wanane waliouawa mapema leo, na ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Unaweza pia kupata matangazo haya kupitia tovuti yetu wwwvoswahilicom. Jumuika nasi hadi mwisho, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Harison Kamau. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anakutana na viongozi wa mataifa matano ya kanda ya Sahel katika mji wa kusini wa Ufaransa wa Pau ili kutathmini hatua za kuchukua kupambana na wanamgambo wa Kiislamu katika kanda yao. Macron anatarajiwa kuwaomba viongozi wa mataifa hayo yanayofahamika kama G5, ambayo ni Mauritania, Burkina Faso, Mali, Niger na Chad, kupambana na hisia za kupinga hatua za Ufaransa zinazoonekana zina katika kanda hiyo, kabla ya kujadili mpango wa kupambana na makundi ya wanamgambo. Ijumaa maandamano yalifanyika nchini Mali kuwataka wanajeshi 1450 wa Ufaransa kuondolewa kutoka taifa hilo. Maandamano yanatokana na hisia kwamba mashambulizi ya wanamgambo yameongezeka katika kanda ya Sahel kwa sababu ya kuwepo kwa wanajeshi wa Ufaransa katika kanda hiyo. Ufaransa, taifa la zamani la kikoloni katika nchi hizo, limekuwa likishirikiana na wanajeshi wa mataifa hayo kutokana na uasi wa kaskazini mwa Mali na mataifa mengine ya kanda hiyo. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka ya Angola amesema mapema leo kwamba mahakama bado haijachukua hatua yoyote ya kushikilia mali zilizo nje ya nchi za Isabel dos Santos, ambaye ni tajiri mkubwa mwanamke barani Afrika na pia binti wa aliyekuwa rais wa taifa hilo, Eduardo dos Santos. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua dhidi ya dos Santos, mke na mume wake Sindika Dokolo, pamoja na mshirika wao Mario da Silva, haitachukuliwa kama makosa ya ufisadi, lakini inahusiana na deni la serikali. Msemaji huyo kwa jina Alvaro Joao amesema kuwa watuhumiwa wanazo njia kadhaa za kusuluhisha suala hilo, zikiwemo kulipa deni linalodaiwa na serikali au kusubiri uamuzi wa mahakama. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi yupo Zimbabwe kwa ziara ya kibiashara ya siku tatu katika nchi hiyo ambayo serikali na kampuni za China zimewekeza zaidi ya kiasi kikubwa cha pesa katika sekta mbalimbali mbali, ikiwa pamoja na ujenzi wa bunge na kituo cha ujasusi. Wang Yi amefanya mazungumzo na maafisa wa ngazi ya juu wa serikali ya Zimbabwe wakiongozwa na Rais Emmerson Mnangagwa katika ikulu ya rais mjini Harare na wakurugenzi wa kampuni za taifa hilo ambazo China ina nia ya kuwekeza kibiashara. Wakosoaji nchini Zimbabwe wanasema miradi mikubwa iliyosainiwa kati ya utawala wa marehemu Robert Mugabe na China haijafaidisha raia wa taifa hilo. Mkutano kati ya Wang na Mnangagwa umehitimisha ziara ya waziri huyo wa mambo ya nje wa China katika nchi za Afrika na za Misri, Jibuti, Eritrea na Burundi. Na waziri mkuu wa Libya Fayez Al-Sarraj, pamoja na hasimu wake mkuu jenerali Haftar, kamanda wa jeshi la taifa la Libya LNA, wanakutana na mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Uturuki, Russia, mjini Moscow kwa mazungumzo ya amani. Hii inafuatia kusitishwa mapigano kati ya pande zote mbili huko Libya. Kennes Bwire ana maelezo kamili. Viongozi hao wanajadili kuhusu juhudi mpya za Uturuki na Rasia zilizopelekea kusitisha mapigano kati ya pande hizo mbili hapo jana na watasaini mkataba wa kusitisha mapigano hayo mjini Moscow. Juhudi za marais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki na Vladimir Putin wa Rusia zinafuatia juhudi za kimataifa kumaliza mapigano ya miezi tisa yaliyoanzishwa na Haftar katika lengo la kuuteka mji mkuu wa Tripoli. Uturuki inaunga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa inayoongozwa na waziri mkuu Sarraj, na Russia imeunga mkono Haftar anayeshikilia maeneo ya mashariki ya Libya. Rais Erdogan akizungumza mjini Ankara hii leo baada ya kukutana na waziri mkuu wa Italy amesema mazungumzo ya Moscow yanaendelea vizuri na atahudhuria mkutano wa Berlin ulioitishwa na Ujerumani. Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa zimepongeza juhudi za kusitisha mapigano ya Libya na kutoa wito kwamba utaratibu wa amani unabidi kutekelezwa chini ya uongozi wa Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja kutoka hapa Washington DC tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Mahakama ya juu ya Guini Bisau imetupilia mbali rufaa ya kupinga ushindi wa Umaru Soko Embalo katika duru ya pili ya uchaguzi mwezi uliopita. Mahakama imeidhinisha ushindi ambao haukutarajiwa wa Embalo mwenye umri wa miaka 47 ambaye kabla ya kugombea urais alikuwa waziri mkuu na kamanda wa jeshi. Mahakama imesema Domingo Simoes Pereira aliyewasilisha kesi mahakamani baada ya kumaliza wa pili katika uchaguzi huo na ambaye ana idadi kubwa ya viti bungeni alistahili kwanza kuwasilisha malalamishi yake katika tume ya uchaguzi iliyotangaza ushindi wa embalo wa asilimia 53 ya kura. Pereira anadai kwamba uchaguzi huo wa Disemba 29 uligubikwa na udanganyifu mkubwa, idadi ya kura zilizohesabiwa zikizidi idadi ya wapiga kura waliosajiliwa katika baadhi ya vituo na Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa hajali sana kuhusu uwezekano wa kufanya mazungumzo na Iran baada ya wiki mbili za malumbano pamoja na vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya taifa hilo Mshauri wake wa usalama wa kitaifa Robert O'Brien wakati akizungumza kwenye kipindi cha televisheni cha CBS cha Face the Nation jana Jumapili, amesema kuwa Iran inaendelea kukabwa ko na kwamba maafisa wa Marekani watapata nafasi ya kuongeza shinikizo dhidi yake litakalopelekea taifa hilo kuitisha mashauriano. Maandamano dhidi ya serikali yalizuka tena usiku wa kuamkia leo kwa siku ya pili nchini humo dhidi ya jeshi ambalo mwanzoni lilikanusha kuhusika kwenye ajali iliyoangusha ndege ya abiria ya Ukraine iliyoua watu wote 176 waliokuwa ndani wiki iliyopita karibu na uwanja wa ndege wa Teheran. Video zilizotolewa zimeonyesha waandamanaji kwenye mji huo pamoja na miji mingine ya Iran wakifanya maandamano. naam msikilizaji iwapo ndo kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC Walimu watatu wameuliwa nchini Kenya karibu na mpaka wa taifa hilo na Somalia na washambuliaji wanaodhaniwa kuwa ni wa kundi la wanamgambo la al Shabab. Mapema leo Jumaatatu, washambuliaji hao walilenga shule moja katika kaunti ya Garisa, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, na polisi wa nchi hiyo wanasema shambulio hilo linaonekana kuwa mfululizo wa mashambulizi yanayofanywa na kundi hilo tangu mwanzo wa mwaka huu. Abdu Shakur Abud anayo taarifa kamili. Taarifa ya polisi inaeleza kwamba mtoto mmoja alijeruhiwa kwa risasi wakati wanamgambo waliposhambulia shule ya msingi ya Kamudhe, kaunti ya Garisa. Mmoja kati walionusurika, Ann Gideo, aliliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba shambulio lilitokea baada ya usiku wa manane hii leo Walifika karibu saa saba usiku wanda, na kuanza kufiatua risasi kuanzia nyuma ya nyumba. Halafu ninadhani ni kiongozi wao aliyesimama mbele ya nyumba, wakabaki hapo wakifiatua risasi kila sehemu. Gideo anasema washambulizi hawakuondoka mara moja, hakikisha hapo hakuna mtu akokuwai Gafla walipokuwa hapo, tulimsikia mmoja akizungumza kwa Kiswahili akisema, hakikisha hakuna hata mtu mmoja anabaki kwa hai. Alafu wakaja katika nyumba hii, nyumba ya wanaume na kuwaua watu wote. Taarifa nyingine ya polisi inaeleza walimu waliouliwa ni kutoka sehemu nyingine za Kenya, na kuna mmoja aliyetekwa nyara. Washambuliaji walimwachia huru muuguzi kwa sababu alikuwa mwanamke. Wanamgambo hao walitia moto pia kituo cha polisi kilichokuwa karibu na kuharibu mnara wa mawasiliano ya simu wakati wa shambulio hilo la alfajiri. Kamishna wa jimbo la kaskazini mashariki Nicodemas Ndalana anasema wameanzisha vita kamili dhidi ya Al-Shabab. Ikiwa jamaa hawatatangaza vita, wacha wafahamu kwamba hata sisi tumetangaza vita dhidi yao na tutawafuata kokote pale wanapojificha, na ninakuhakikishia, vita vimeanza leo. Tuna maafisa tayari na wamepata amri ya kuwamaliza. Jumatano iliyopita kundi la Al-Shabab lilitoa taarifa kuonya kwamba Kenya haitokuwa salama tena, likitishia utalii na maslahi ya Marekani nchini humo. Onyo lilitolewa baada ya wanafunzi wanne kuuliwa kufuatia mapambano ya bunduki kati ya wanamgambo hao na polisi wa Garissa. Wakati huo huo, mashambulizi ya anga yanayofanywa na ndege za kijeshi za Marekani dhidi ya kundi hilo ndani ya Somalia yanasemekana kuongezeka tangu utawala wa Rais Donald Trump. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa chama kinachotawala India chake waziri mkuu Nared Ramondi cha Hindu Nationalist Bharatiya Janata kwenye jimbo la Bengal Magharibi Dilip Gosh ametishia kupiga risasi pamoja na kufunga jela watu wanaopinga sheria mpya za uraia ambazo zinachochea maandamano ya kitaifa kwa muda wa mwezi mmoja sasa. Gosh ambaye ni mbunge amesema hayo wakati akifanya kikao na wanachama wake kwenye wilaya inayopakana na Bangladesh. Waziri wa mambo ya umoja wa baraza la mawaziri Babul Suprio kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo amekosoa matamshi hayo. Sheria hiyo mpya inatoa uraia kwa watu kutoka Bangladesh, Afghanistan na Pakistan, mradi wasio Waislamu. Wakazi wengi wa India wanahofia sheria hiyo huenda ikatumiwa kwenye usajili wa kitaifa wa watu utakaowalazimu kutoa stakabadhi staka za walikotokea, wengi wakisemekana kutokuwa nazo na shule pamoja na shughuli za kibiashara kwenye mji mkuu wa Ufilipino, Manila, zinasemekana kubaki zimefungwa hivi leo kutokana na majivu yaliyokuwa yakirushwa kutoka mji mjini humo kutoka ziwa lenye volkano, huku wataalamu wakionya kwamba volkano huenda ikalipuka wakati wowote na kupelekea tsunami. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maelfu ya watu wanaoishi karibu na eneo la Taal wamelazimika kuondoka makwao baada ya siku ya pili ya majivu hayo, kilomita 45 kusini mwa Manila. Zaidi ya watu elfu 16 wanasemekana kuokolewa kutoka kwa kisiwa hicho ambacho ni maarufu sana kwa watalii. Barabara kabisa. Ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mara baada ya habari hizo zilizosomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Tuangalie sasa wanavyosema waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Ripoti za hivi punde kutoka jimbo la Maniema, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinasema kwamba takriban watu wanane wameuawa wakati wa makabiliano kati ya jeshi la serikali na kundi la wanamgambo wa kundi la Mai Mai. Mashahidi wameiambia Sauti ya Amerika kwamba chanzo cha mapigano hayo ni mvutano kuhusu uchimbaji wa madini, kama anavyoeleza mwandishi wetu Austeo Malivika akiwa mashariki mwa DRC. Wakizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, baadhi ya wananchi katika kijiji cha Salamabile mkoa wa Maniema wasema mili ya watu nane imepatikana katika mji mdogo wa Salamabile baada ya mapigano ya siku mbili kati ya watu wanaozaniwa kuwa ni Maimai Malaika pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yani jeshi la serikali. Kwa saa za mchana, watu nane ndio kuonekana kabisa na utafiti unaendelea. Rashid Ibrahim akiwa katika kijiji cha Kasongo chenye kupatikana karibu na kijiji cha Salamabila asema chanzo cha mapigano ni uchimbaji wa madini na kampuni moja ya kimataifa ya Bandro. Madai ni kwamba shirika hiyo ya Bandro haikuwahi kuheshimu, ni hapo wakazi wa hapo wamejifanya kuwa malaika na kuanza kuomba haki zao. Wananchi wakisema kuna mashirika ya kimataifa inayochimba madini na kuwanyima wananchi mali na haki yao. Tokea kiongozi wa kanisa Katolika, Paka Songo akisema bado kuna watoto ambao haijulikane wapi walipo, kwa sababu mapigano hayo yalianza kwa saa za mchana siku ya Jumapili na Jumamosi, na kupelekea watu wengi kukimbia ovyo na hata wengine kulala shuleni. Wakaji walikuwa kabisa wakisusha kwenda makazini, wanafunzi kwenye mashuleni, ndio mapambano yalikuwa kali, hata wanafunzi walilala katika mashule mengine na njaa wazazi wakaangaika, wengine watoto mpaka hivi hawajaonekana. Duru toka huko katika mkoa wa jirani wa Kivu Kaskazini, wilaya ya Walikale, vilevile vile wachimbaji madini wengi wamekamatwa. Mubake Debora mkaji wa Walikale leta Kongole haijue gisi ile kasterite naenda, inaenda tu ni ndege inakuja nachukua naenda oro, naenda kasterite naenda na guvernema. Kongole haijue hivyo vyote, ndio anaamua kutumikisha majeshi, amelipa wajeshi, wamepiga wa artizano wa kuwalumiza, kuviolewa mama, kuwapasulia manguo, wanawaleta wako uchi huku wakisema vijiji vyao vimekuwa vikichimbwa madini bila wao kufaidika na makambuni ya kimataifa. Amzet nema walozi, tunateseka na baada ya vile tunafukuzwa muinchi yetu, sawa vile hatuko makongomani. Kila siku mutu ukasema neno kwa ajili ya nchi yako, banakufunga bakuleta hapa Goma. Vilevile, katika eneo la Ruchuru wananchi wakiomba kushirikishwa katika uundwaji wa mipaka kati ya mbuga la wanyamapori la Virunga katika eneo la Ruchuru Binza Nyamirima, ili waweze kuendelea kulima mashamba yao. Akisema Elinzaani, mbunge wa Ruchuru, tunasema wangeliwahusisha wakaaji uh, kusudi eh, waangalie mpaka ni wapi na mashamba ni wapi, lakini wao peke yao kusudi washuke waweke mipaka wakiwa sawa vile wana- wanatumia nguvu. Tunasema hiyo siyo mambo ambayo inaweza kusaidia inji na sio mambo ambayo inaweza kusaidia vile vile mbuga. Mizozo kama hii husababisha kuundwa kwa makundi mbalimbali mbali ya wapiganaji kwa kila kijiji. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. E, kwingineko, wanafunzi wanaosomea taaluma tofauti tofauti katika vyuo vikuu vya umma nchini Kenya wanakabiliwa na changamoto ya kumaliza masomo hayo wa wakati kutokana na, na migomo ya wahadhiri wa chuo kikuu au vyuo vikuu katika taifa hilo. Hofu ya wanafunzi ikizidi kutanda baada ya chama cha wahadhiri wa vyuo vikuu wasu kutoa ilani ya mgomo mwishoni mwa mwezi huu iwapo serikali haitatekeleza mkataba wa makubaliano ya mwaka wa elfu mbili na kumi na saba na, na mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Huba Abdi ana maelezo kamili kutoka Nairobi. Fahali wawili wanapopigana kwa hakika nyasi huumia. Na wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Kenya wanapotoa ilani ya mgomo, hofu na wasiwasi hutanda miongoni mwa wanafunzi. Wengi wao wanalalamikia kuvurugwa kwa mipango yao ya masomo. Okodho Nyango ni mwanafunzi ambaye aliathirika na migomo ya wahadhiri, na ilani ya kuwa kutakuwa na mgomo humkeketa maini, kwani muda wake wa kusoma unazidi kuongezeka mwanafunzi huyu ambaye anasomea udaktari katika chuo kikuu cha Nairobi anaeleza masaibu ambayo humzingira pindi tu migomo inapotangazwa. Ukiangalia katika shule yetu waadhiri ni madaktari na pale ambapo tunasomea tena ni hospitalini, hiyo napata kwamba waadhiri wanapokwenda katika mgomo hatuwezi soma. Madaktari wanapogoma tena hatuwezi endelea, wauguzi wa kigoma pia hatuwezi endelea. So migomo hii yote inafanya kuwa kama darasa, darasa langu nikiangalia karibu mwaka mmoja tumepoteza hapa katikati, njia ya migomo, japo wanaunga mkono wahadhiri kutetea maslahi yao. Anahoji kuwa wanakabiliwa na changamoto ya kutomaliza masomo yao kwa wakati. Sisi wanafunzi tunaumia, manake maisha yanasonga mbele na tunachuka muda mrefu sana shuleni. Kilio cha masomo kutatizwa sio tu kwa ukohi nakutana na mwanafunzi mwingine Fadhila Yusuf. Yuko nyumbani huku akisubiri kurejea chuoni kwa tarehe iliyowekwa, lakini ilani ya mgomo uliotolewa na wahadhiri, huenda akakaa nyumbani hadi matakwa ya wahadhiri yatakaposhughulikiwa na serikali ya Kenya. Sisi tuna feel hiyo pinch sana, kwa sababu mwaka mmoja ukiongezeka, tunasikia sana. Nilikuwa natarajia kumaliza medical school 2022 lakini sasa kwa hii strike sasa Wanafunzi wanapoendelea kutoa kilio chao, katibu wa chama cha wahadhiri UASU aliye pia mhadhiri katika chuo kikuu Daktari Maloba Wekesa anasema wanasikitika kuwa wanafunzi wataumia mwezi huu iwapo serikali haitatimiza makubaliano yao ya mwezi Oktoba mwaka jana. Mgomo huu ulihusu utata wa kuongezwa mishahara kwa wahadhiri kwenye mwafaka wa malipo ya mwaka elfu mbili kumi na saba mwaka elfu mbili ishirini na moja Na mwezi huu huenda wakashiriki mgomo mwingine tarehe is ishirini. Mgomo upo na inasikitisha kuwa tutakuwa na mgomo wakati ambapo tumeanza karne nyingine. Najua itashangaza Wakenya you know, na watajiuliza you know, maswala you know, kama you know, vile mbona, you know, mbona you know, sasa. Na ni juzi tu kulikuwa na mgomo like... Wanafunzi sasa watasubiri iwapo serikali na wahadhiri watafanya mazungumzo kabla ya tarehe ishirini mwezi Januari. Huba Abdi, yeah, VOA Nairobi. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanzia hapa hapa Marekani ambapo homa ya ule mtanange wa Super Bowl inazidi kutokota baada ya timu za Kansas City Chiefs, Green Bay Packers, San Francisco 49ers na Tennessee Titans kufuzu kucheza fainali za kanda ambazo zitaamua nani wanakutana katika Super Bowl Februari mbili. Kansas City Chief ili ililazimika kutoka nyuma na kupata ushindi wa goli 51 kwa 31 dhidi ya Houston Texans, wakati Green Bay Packers walitoa Seattle Seahawks kwa magoli 28 kwa 23. San Francisco ilifunga Minnesota Vikings kwa jumla ya magoli 27 kwa 10 na Baltimore Ravens, licha ya kuwa na matumaini makubwa, walijikuta wakiangushwa na Tennessee Titans. Michezo ya fainali ya kanda itafanyika Jumapili ijayo kati ya Natuelekee na katika michezo ya kwetu Afrika Mashariki na kati, na tuanze na nchini Tanzania ambapo leo hii fainali ya kombe la mapinduzi inapigwa visiwani Zanzibar kati ya Simba Sports Club na Mtibwa Sugar. Mwandishi wetu George Njogopa ana maelezo zaidi. Timu za Simba na Mtibwa usiku zinashuka dimbani kumenyana katika mchezo wa fainali wa kombe la mapinduzi, huku kila upande ukitamba kuondoka na kombe hilo kuja nalo bara. Fainali hiyo inayofanyika katika uwanja wa Amani visiwani Zanzibar inatajwa huenda ikawa ni ya kukarana shoka kutokana na rekodi ya timu zote mbili. Mashabiki wa pande zote mbili tangu juzi walianza kufurika visiwani humo, huku wengine wakiwasili leo na tayari kutoka katika dimba, wakisubiri timu zao kuonyeshana ubabe. Hata hivyo mashabiki wa klabu ya Simba inaongoza katika ligi kuu soko Tanzania Bara wamekuwa kitamba zaidi ya mitano, wakisema wa kwamba wanasubiri kurejea na kombe hilo na kisha kulipeleka huko Msimbazi kama ilivyoada. Simba sisi tukiingia fainali huwa hatujai kukosa kikombe kwao. Tunawaahidi kabisa wanasimba na wanakamati ya roho mbaya, waje kwa wingi sana kuja kutupokea siku ya Jumanne saa tano asubuhi tutakavyoleta kombe lao. Simba walitinga hatua ya fainali baada ya kuafieka waliokuwa mabingwa watetezi ya Azam FC, wakati wakatamea Mtibwa Shuga waliowashikisha adabu vijana wa Jangwani, Yanga African, kwa kuondosha katika changamoto ya mikwaju ya penalti. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Na huko DRC kuna habari za timu kali ya TP Mazembe kukaribisha kocha mpya wa timu hiyo ambayo ni miongoni mwa timu za Afrika zenye mafanikio makubwa. Huyu hapa mzee wa kazi kahozi kosha kutoka Lubumbashi. Raia wa Ufaransa Drazen Vetkovit amechaguliwa kama kocha mpya wa timu ya Tipi Mazembe. Drezen mwenye asili ya Serbia alisaini mkataba akiongoza Tipi Mazembe kwa muda wa mwaka moja, atahusika na dirisha la ufundi pia kiongozi mkuu wa senta ya majifunzo ya vijana ya Katumbi Akademik mjini Lubumbashi. Zamani kocha wa timu ya Sporting ya Abu Dhabi, Drezen aliongoza vilevile vile timu ya Real ya Qatar. Barani Afrika alikuwa kocha wa Timu ya Etwal Sahel ya Tunisia akiwa na umri wa miaka 47, Drezen Jumamosi aliongoza timu ya Tipi Mazembe kwenye mechi ya raundi ya ini ya kombe la maklabu bingwa barani Afrika. Tipi Mazembe ilipata ushindi wa jasho dhidi ya Primero Dagos ya Angola, goli mbili kwa moja. Ushindi wa Tipi Mazembe dhidi ya Primero Dagos mempatia pointi kumi; pointi kumi mempatia barua ya njia timu ya rais Moizi Katumbi chapwe kuingia katika raundi ya robo fainali. Moizi Katumbi wikendi iliyopita alitangaza na shirikisho la kandanda la bara la Afrika kama kiongozi mashuhuriuuri wa maklabu barani Afrika. Nayo timu ya Vita Club inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika ilipigwa bila huruma jana mjini Kinshasa na bingwa mtetezi Esperance ya Tunisia goli mbili kwa yai. Watani wao wa Daring Club Motema Pembe wanaowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho walifanya vyema jana mjini Kinshasa kuikunguta timu ya Ber Renaissance Berkane ya Morocco goli moja kwa sifuri meza ya michezo sauti amerika lubumbashi jina langu kaozi kosha tumalizie ripoti ya mapokezi ya timu ya taifa ya volleyball ya kenya iliyoshinda kuingia katika mashindano ya olimpiki ya mwaka huu shangwe vifijo na nderemo zilitanda katika uwanja wa ndege wa kimataifa jomo kenyatta siku juma, ilio, baada, ya ijumaa iliyopita baada ya timu ya taifa ya mchezo wa volleyball kwa upande wa kinadada malke strikers wasili humu nchini kufuatia hatua yao kufuzu makala ya mwaka huu ya mashindano ya olimpiki akiongea na meza voa, kwa njia, simu, siku mbili, tu baada, ya voa kwa njia ya simu siku mbili tu baada ya kurejea humu nchini, tineja na mchezaji mpya wa klabu ya KCB Sharon Chepchumba ameeleza matumaini kuwa kikosi hicho kina uwezo wa kutamba na hata kusajili matokeo mema kwenye mashindano ya jaya Olimpiki jijini Tokyo, Japan. Aidha, Chipchumba ambaye ametajwa na wengi kama mchezaji anayebukia kwa kasi na ameelezea matumaini ya ndoto yake ya kung'aa hata katika rubaa za kimataifa. Malkia Strikers kama wanavyofahamika humu nchini walitinga ndani ya makala ya mwaka huu ya mashindano ya Olimpiki baada ya kusajili matokeo mema ikiwemo kuilaza Cameroon ambao walionekana kama moto wa kuotea mbali kwa seti tano kwa mawili. Nikiripoti Sauti ya Amerika, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwana kwetu mimi, Nairobi Dennis Wanyunyi. Naam, na tunamalizia na ripoti kwamba mwanariadha wa wakil anayeshikilia rekodi ya dunia katika mbio za marathon Brigid Kosgei wa Kenya amesema anatarajia kutetea ubingwa wake katika mbio za mwaka huu za London Marathon Aprili 26. Kosgei alivunja rekodi iliyokaa kwa miaka 16 ya Mwingereza Paula Radcliffe katika mashindano ya Chicago Marathon hapo mwezi Oktoba mwaka jana. Basi mpaka hapo, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Idi Ligongo. Sasa tupate muktasari wa habari. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa anakutana na viongozi wa mataifa matano ya kanda ya Sahel katika mji wa kusini wa Ufaransa wa Pau ili kutathmini hatua za kuchukua kupambana na wanamgambo wa Kiislamu. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka ya Angola amesema mapema leo kwamba mahakama bado haijachukua hatua yoyote ya kushikilia mali zilizo nje ya nchi za Isabel Dos Santos ambaye ni tajiri mkubwa mwanamke barani Afrika na pia binti wa aliyekuwa rais wa taifa hilo Eduardo Dos Santos. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, yupo Zimbabwe kwa ziara kibia ya kibiashara ya siku tatu katika nchi hiyo, ambayo serikali na kampuni za China zimewekeza kiasi kikubwa cha pesa katika sekta mbalimbali mbali, ikiwa pamoja na ujenzi wa bunge na kituo cha ujasusi Mahakama ya juu ya Guini Bissau imetupilia mbali rufaa ya kupinga ushindi wa Umaru Sisoko Embalo katika duru ya pili ya uchaguzi mwezi uliopita rais wa marekani donald trump amesema kuwa hajali sana kuhusu uwezekano wa kufanya mazungumzo na iran baada ya wiki mbili za malumbano pamoja na vikwazo vipya dhidi ya taifa hilo na kwa hizo habari kuhusu donald trump na iran ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine ya baadaye. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, produsa wetu ni Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni BMJ Muridhi, nimeshirikiana hapa studio na Harrison Kamau. Tunawaga kwa pamoja, tukikutakia usiku mwema kutoka Washington.