Hii ni idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harizon. Kama msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka ya Angola amesema mapema leo kwamba mahakama bado haijachukua hatua yoyote ya kushikilia mali zilizo nje ya nchi za Isabel Dos Santos, ambaye ni tajiri mkubwa mwanamke barani Afrika na pia binti wa aliyekuwa rais wa taifa hilo Eduardo Dos Santos. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua dhidi ya Dos Santos, mme wake Sindika Dokolo pamoja na mshirika wao Mario da Silva haitachukuliwa kama makosa ya ufisadi, lakini inahusiana na deni la serikali. Msemaji huo kwa jina Alvaro Joao amesema kuwa watuhumiwa wanazo njia kadhaa za kusuluhisha swala hilo zikiwemo kulipa deni linalodaiwa na serikali au kusubiri uamuzi wa, wa mahakama. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi yupo Zimbabwe kwa ziara ya kibiashara ya siku tatu katika nchi hiyo ambayo serikali na kampuni za China zimewekeza kiasi kikubwa cha fedha katika sekta mbalimbali mbali, zikiwemo pamoja na ujenzi wa bunge na kituo cha ujasusi. Wang Yi amefanya mazungumzo na waafisa wa ngazi ya juu wa serikali ya Zimbabwe wakiongozwa na rais Emmerson Mnangagwa katika ikulu ya rais mjini Harare pamoja na wakurugenzi wa kampuni za taifa hilo ambazo China ina nia ya kuwekeza biashara. Wakosoaji nchini Zimbabwe wanasema mradi, miradi mikubwa iliyosainiwa kati ya utawala wa marehemu Robert Mugabe na China haijawafaidi raia wa taifa hilo. Mkutano kati ya Wang na Mnangagwa umehitimisha ziara ya waziri huyo wa mambo ya nje wa China katika nchi za Afrika, ikiwemo Misri, Jibuti, Eritrea na Burundi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mahakama ya Juu ya Guinea Bisau imetupilia mbali rufaa ya kupinga ushindi wa Umaru Sisoko Embalo katika duru ya pili ya uchaguzi wa mwezi uliopita. Mahakama imeidhinisha ushindi ambao haukutarajiwa wa Embalo mwenye umri wa miaka 47 ambaye kabla ya kugombea urais alikuwa waziri mkuu na kamanda wa jeshi. Mahakama imesema Domingo Somios Pereira, aliyewasilisha kesi mahakamani baada ya kumaliza wa pili katika uchaguzi huo na ambaye ana idadi kubwa ya viti bungeni, alistahili kwanza kuwasilisha malalamishi yake katika tume ya uchaguzi iliyotangaza ushindi wa Embalo wa asilimia hamsini na tatu ya kura zilizopigwa. Pereira anadai kwamba uchaguzi huo wa Desemba 29 uligubikwa na udanganyifu mkubwa, idadi ya kura zilizohesabiwa zikizidi idadi ya wapiga kura waliosajiliwa katika baadhi ya vituo. Kiongozi wa chama kinachotawala chake waziri mkuu Narendra Modi cha Hindu nationalist Baratia Janata kwenye jimbo la Bengal magharibi mwa India, Dilip Gosh ametishia kupinga risasi pamoja na kufunga jela watu wanaopinga sheria mpya ya uraia ambayo imechochea maandamano ya kitaifa kwa muda wa mwezi mmoja sasa. Gosh ambaye ni mbunge amesema hayo wakati akifanya kikao na wana wanachama wake kwenye wilaya inayopakana na Bangladesh. Waziri wa Umoja wa Baraza la Mawaziri Babul Supriyo kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo amekosoa matamshi hayo. Sheria hiyo mpya inatoa uraia kwa watu kutoka Bangladesh, Afghanistan na Pakistan mradi tu wasiwe ni Waislamu. Wakazi wengi wa India wanahofia sheria hiyo huenda ikatumiwa kwenye usajili wa kitaifa wa watu utakaowalazimu kutoa stakabadhi za walikotokea, wengi wakisemekana kutokuwa nazo na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa anakutana na viongozi wa mataifa matano ya kanda ya Sahel katika mji wa kusini wa Ufaransa wa Pau ili kutathmini hatua za kuchukua kupambana na wanamgambo wa Kiislamu katika kanda yao. Macron anatarajiwa kuzungumza na mataifa hayo yakiwemo Mauritania, Burkina Faso, Mali, Niger na Chad kupambana na hisia za kupinga hatua hizo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sasa na kuacha kwenye mikono yake Idli Gongo tayari kabisa kukuletea kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa, katika kwa undani tunaanza Eh, kuangazia vifo vya watu watatu ambavyo vimesababishwa katika shambulizi la, la risasi ambalo linadaiwa kufanywa na wanamgambo wa Al-Shababu katika eneo la Garissa kaskazini mashariki, eh, mwa Kenya. Na katika sehemu ya pili hii leo eh, tutaangalia eh, harakati za kuleta usalama ambazo zinafanywa na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC katika eneo la Beni, lakini vilevile katika eneo nzima eh, la Kivu kaskazini na Kivu kusini. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo ripoti zinaeleza kwamba watu watatu wameuawa wa baada ya wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Alshababu kuvamia mji wa Garisa kaskazini mwa Kenya katika mpaka wa Kenya na Somalia walimu watatu ambao si wa eneo hilo walipigwa risasi hadi kufa, huku kituo cha polisi kikichomwa moto na mfumo wa mawasiliano kuharibiwa katika eneo la Kamudhe mapema leo asubuhi. Wa wanamgambo hao inadaiwa kwamba waliondoka na walimu wanne, wakati wa uvamizi huo. Wow, yani huu ni mwalimu wanne alikuwa miongoni mwa wale watatu waliouawa. Washambuliaji hao pia wameharibu mnara wa mawasiliano kabla ya kutoroka. Lakini ikumbuke kwamba Kenya imekuwa katika hali ya tahadhari baada ya kupata taarifa za kijasusi kwamba kundi la Alshabab linapanga kufanya mashambulizi zaidi katika taifa hilo la Kenya na hili linakuwa ni shambulio la kumi na moja kufanywa na kundi la Alshabab katika kipindi wiki sita. Tutaangalia hayo uh, mashambulizi mengine hapo baadaye, lakini katika laini simu tunaye mwanahabari wetu Huba Habdi. Huba Habdi, hebu tueleze kwanza taarifa ambazo zipo mpaka wakati huu uh, jioni hii tunavyozungumza na wewe juu ya harakati eh, za kuleta usalama eh, katika eneo hilo la mashariki mwa Kenya na vile ambavyo wanamgambo wa Alshababu wamekuwa wakifanya mashambulizi hayo, kuna taarifa zozote mpya? Nam, asante sana. Labda niseme kwanza kuwa usalama katika eneo la Kamuja, ambao ni kilomita ishirini na tano na mji wa Garissa sasa umeimarishwa, kufuatia shambulizi ambalo lilifanyika usiku wa kuamkia siku ya leo. Na pia niweze kusema kuwa hii sio mara ya kwanza shambulizi la aina hii linafanyika katika eneo la kaskazini mashariki, ambapo mitambo ya mawasiliano yanaharibiwa kituo cha polisi kinavamiwa, na vile vile hapakosekani watu ambao wanajipata katika hali hii na wanauawa. Na hapa ni watu ambao walikuwa wanatumikia jamii, yaani waalimu wameuawa katika uh, shambulizi hili la leo. Na si pia mara ya kwanza waalimu kuuawa; waalimu wameuawa katika mashambulizi mengi ya kundi hili la kigaidi la Alshabab na la zaidi ni kuwa walimu sasa wanahofia kufunza. Kumbuka, huu ni muhula wa kwanza, na vilevile wanafunzi wa kidato cha kwanza walikuwa wanaripoti shuleni hili. Kwa hivyo hali ya tahadhari na hali ya taharuki inaendelea katika eneo la kaskazini mashariki, na walimu sasa wanahofia maisha yao, wengi wakisema, ikiwa eneo ambalo walidhania ni salama sasa imekuwa iko hivi, basi wengi wao wanasema hawatafunza katika sehemu hii. Katika eneo la Kamuja tayari shule imefungwa kumbuka wiki jana na shule ambayo wanafunzi wanne walifariki tayari kimefungwa . Hakuna walimu ambao sasa wanataka kufunza katika maeneo ambayo ni hatari. Naam, na hilo kabisa, kwamba linaonekana kwamba ni swala ambalo litatatarisha Uh, sekta ya elimu katika uh, maeneo hayo ya kaskazini mashariki mwa Kenya. Na kutokana na hilo nikazungumza na Njeri Kanyamba ambaye ni mkurugenzi wa muunganiko wa vyama mbalimbali vya wafanyakazi nchini Kenya ambaye pia alikuwa ni katibu mkuu wa chama cha walimu wa shule za sekondari na vyuo vya kadri, na nikitaka kufahamu kile ambacho anakifahamu uh, juu ya hili. Je, uh, mashambulizi haya uh, kwenda kwa walimu ni kunasababisha sekta ya elimu kwa kiasi kia gani, e, kutatarika e, hasa waalimu ambao wamekuwa wakielezwa wanatokea maeneo ambayo si hayo ama si wenyeji wa maeneo hayo? Huyu hapa ni Njeri Kanyamba. Kwanza unajua serikali lazima ijimudu kupambana na hao magaidi ili kufanya eneo lile lote la mashariki liwe linaendelea na maendeleo yao kama kawaida, bila kuhatarishwa kwa mioyo ya walimu au ya wafanyakazi wengine wa wote. Tukubaliane kwamba kuna hatari kubwa kufanya ile kazi katika maeneo ya Garissa, Wajia na Mandera. Ukikumbuka hivi majuzi kulikuwa na walimu wengi ambao walikuwa wanauliwa kwa mabasi wakipatikana kwa, kwa mashule yao, na kwa hivyo ni hatari kubwa. Walimu ambao wametumwa pande zile wanabaguliwa na wa washababu wanauliwa kinyama. Unadhani hivi sasa waalimu wanaogopa kwenda kwenye eneo hilo la uh, Garisa, Mandera na maeneo mengine yote ya kaskazini mashariki mwa Kenya kwa ajili ya kufundisha kutokana na Alshababu? Bila shaka wana, wana, wana uoga mwingi sana na ni jambo ambalo lazima lishughulikiwe na serikali kwa kama hadhura swala la, la uh, dharura juu waalimu hawataki na ukumbuke kwamba walimu karibu mia mbili walitoroka, wali, wali ile area walitoroka kutoka sehemu ile eh, miaka miwili mitatu minne iliyopita, na hawaja rudi na serikali hawa eh, haija waajili wengine wa kuchukua nafasi zile. Kwa hivyo eh, mpaka sasa kuna pengo kiasi cha walimu ambacho wanatakikana kutoka ku-kufanya eh, eh, eh, kazi sehemu zile. Ni walimu wachache sana walirudi, na wale ambao wamerudi sasa wameanza kuonekana tena wana uoga mwingi. Kwa hivyo walimu wanaogopa tusidanganyane wanaogopa sana kwa kile ambacho uh, umekiona. Vipi waalimu ambao wanatoka katika eneo hilo? Ni kwamba kama ulivyozungumza, unataka kusema kwamba mashambulizi haya yamekuwa yakilengwa tu waalimu ambao hawatokei maeneo hayo, au ni swala ambalo wanaona ni kushambulia waalimu wote wa eneo hilo? hawashambulii wale wote, lakini unajua lazima pia ikumbukwe kwamba Kenya ni moja. Hakuna Kenya ya wa wasomali na Kenya ya wa wafanyakazi wengine au wakazi wa kutoka sehemu zingine. Kenya ni moja, lazima kwa hivyo serikali itie juhudi kubwa ili wajitahidi, ili waweze kulinda usalama wa kila kila mwananchi eh, kila mkazi na kila mfanyakazi ambaye anatumwa sehemu zile. Kwa hivyo itabidi serikali watafute mbinu nyingine ili wale wa ambao wanakuja kubagua wafanyakazi ambao wametoka sehemu zingine za nchi wasije wakabaguliwa. Lakini tukumbuke kwamba kazi ya kufundisha lazima iendelee vile. Ninge mimi ningependekeza ni kwamba serikali itafute mbinu ya kujenga chuo cha walimu pande zile za mashariki ili ambao wanafunzi ambao wanamaliza shule sehemu zile wakiwa wamepata, wamehitimu na gredi ambayo ina, inawezekana ina, ku, ku, kupelekwa eh, chuo cha walimu kufundishwa walimu au kufundisha katika shule za eh, secondary au za primary. Pia inabidi kwa wapewe nafasi kubwa watu wa ambao wametoka sehemu zile juu, hao watarudi kufundisha zile zile shule na wao hawabaguliwi, wanatakikana kule. Kwa hivyo serikali inaweza ongeza nafasi ambazo zitasaidia wafanyakazi au kutoka sehemu zile za mashariki waendeleze masomo yao kule kule, kama wale ambao juzi kuna Garissa, eh, University, wanaweza fungua masomo ya walimu huko ambayo itaegemea sana mafunzo ya shule za msingi na za sekondari. Watu ambao wamezaliwa pande zile wawe wengi hata kama ni watu 100% wao, watoke sehemu zile wafundishiwe pale Garissa University, na wengine pia college nyingine ijengwe kule, ili mpaka wakati kutakuwa na usalama wa kutosha kuwe masuala ya elimu yanaendelea kulingana na mpangilio. Wanafunzi wa kutoka sehemu zile wasije wakabaguliwa pia, wa wapate nafasi ya kusoma. Nam basi, huyo ni uh, Bwana Kanyamba ambaye akizungumza nasi ambaye yeye ni mkurugenzi wa muunganiko wa vyama mbalimbali vya wafanyakazi mbali Kenya, ambaye pia aliwahi kuwa katibu mkuu wa chama cha walimu wa shule za sekondari na vyuo vya kadri. Abdi, tukirejea kwako sasa. Uh, Bwana Kanyamba amegusia swala la ubaguzi. Je, kwa ripoti ambazo zipo mpaka hivi sasa, uh, tayari imeshatangaza rasmi kwamba mashambulizi haya Uh, licha kwamba ya kuwa ni ya kigaidi, lakini vile vile yana hali fulani ya ubaguzi yakilenga waalimu ambao si wenyeji wa maeneo hayo ya kaskazini mashariki mwa Kenya. Naam, hii sio tu kama alivyosema mwalimu ba, bali pia watu wengi wanaona eneo la kaskazini mashariki, watu wanapobaguliwa au kupangwa kwa misingi ya eneo ambalo wanatoka wanaposhambuliwa, kwa hakika ni ubaguzi. Lakini idara ya usalama mara nyingi inasema lengo la magaidi au siku zote huwa ni kujaribu kuleta fitina baina ya Wakenya. Kwa hivyo, iwapo watashambulia upande mmoja na kusema hii ndio kundi ambalo tumelishambulia basi, Wakenya watachukua kwamba watu hawa si wazuri, na huenda ikaleta mgongano zaidi baina ya Wakenya wenyewe kwa wenyewe. kwa hivyo Idara ya usalama inasisitiza kuwa yoyote ambaye ana taarifa zozote ambazo huenda ikasaidia serikali, basi anafaa kujitokeza. Lakini mara nyingi inasemekana kuwa eneo hili la kaskazini mashariki mara nyingi hutoa ripoti na labda serikali inapuuza. Kwa hivyo, suala la ubaguzi limekuwa likitajwa sio tu kwa waalimu, bali pia maafisa wa usalama ambao wamekuwa wakipoteza maisha yao na sio wa kutoka eneo hilo. Na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, hali kiujumla kwa waalimu, eh, katika sekta ya elimu ikoje? Kwa maelezo ya uh, wanausalama, hali kadhalika wadau wa sekta ya elimu hasa vyama mbalimbali vya, vya walimu Naam, eneo la Kaskazini Mashariki, kwanza tuzungumzie tu, tu, swala hili kuwa eneo hili upande wa elimu inakuwa imedorora sana, na eneo la Kaskazini Mashariki upande wa elimu pia uko nyuma sana. Kwa hivyo mambo kama haya yakitokea, lazima walimu wanakuwa na wasiwasi zaidi, na popote walipo, basi wataregea wat, wat, wat, ile kidogo katika mafunzo yao kutokana na hofu ya kuwa katika sehemu hiyo. Kwa hivyo mashambulizi yote ambayo yanafanyika Kaskazini Mashariki mwa Kenya, hasa kwa watu ambao sio watu wa eneo hilo, inaweka hofu zaidi kwa watu ambao si wa eneo hili. Kwa hivyo, kwa walimu hofu inazidi kutanda, na tayari eneo hili la Kamuzi tayari shule imefungwa kumaanisha, wanafunzi wa eneo hilo, basi hakuna masomo ambayo watapata. Kumbuka huu ni muhula wa kwanza, na uba labda ungetueleza vilevile uh, kabla uh, hujaondoka, kwa mujibu wa taarifa ambazo uh, zipo uh, je, kuna uh, hali yoyote ile ambayo inaonyesha kwamba Uh, matukio haya yanaweza kuendelea? Kama kuna taarifa mbalimbali za kijasusi zilizotolewa na wananchi kuambiwa wawe makini, kuna taarifa gani ambazo zimeshatolewa mpaka hivi sasa na kufikia mashambulizi ambayo tayari tumeona, Wakenya wa tayari ishirini na watatu wamefariki kuanzia mwezi Desemba hadi mwezi huu wa Januari. Kwa hivyo idara ya usalama inazidi kutoa tahadhari kila kona nchi. Kumbuka sio tu kaskazini mashariki mwa Kenya, maeneo ya pwani pia yamekuwa yakilingwa sana na kundi hili, na vilevile wakazi wa jiji la Nairobi pia wamehamasishwa zaidi kuwa waangalifu kwa, kwa chochote ambacho watakuwa nakiona na naona lina leta wasiwasi wowote, basi ni vyema wapige ripoti kwa polisi. Kwa hivyo hali ya usalama umeimarishwa zaidi, ila tu sasa ni maafisa wa polisi wanatakiwa kufanya kazi na wananchi, kama alivyosema mtaalamu wa masuala ya usalama ambayo tuliwahi kuzungumza na yeye kwa ajili ya televisheni. Anasema kwamba mbinu ambayo inatumiwa na idara ya usalama kwa sasa ni mbinu ambayo inaonekana haifanyi kazi. Kwa hivyo ni vyema idara ya usalama ibadilishe mbinu ambayo inatumia ili kuzuia mashambulizi zaidi. Asante ah, sana Huba Habdi ah, kwa kutueleza hayo na. Ikumbuke kwamba kama nilivyoeleza hapo awali, hili ni shambulizi la kumi na moja kutekelezwa na kundi la Alshababu nchini Kenya katika kipindi cha wiki sita. Hapo Desemba sita eh, basi katika eneo la Wajir eh, lilivamiwa na watu kumi na moja kuuawa, ambapo Januari ah, mbili mwaka huu, basi la Lamu watu watatu waliuawa. Januari tano eh, katika eneo la Lamu, Lamu, njia ya Lamu Kondamanda Bay, karibu na uwanja wa ndege watu watatu waliuawa. Januari saba, eh, Garisa, huko Sareto watu sita wakauawa. Januari 11 kambi ya polisi Mandera eh, ikavamiwa, lakini hakuna aliyewawa, ambapo Januari 13 leo hii eh, watu watatu wameuawa katika eneo hilo la Kamuthe Garitha, Garisa. Tunakamilisha sehemu hii ya kipindi hiki kicha kwa undani. Utakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani tukielekea nchini Kongo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo tunaangalia E, harakati zinazofanywa na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuleta uh, utulivu amani e, katika eneo la mashariki e, hasa kaskazini na kusini katika majimbo ya Kivu uh, kusini na kaskazini, ambapo ikumbuka kwamba jeshi la serikali FARDC uh, huko Beni lenyewe limetangaza uh, kuwa limechukua uh, kambi muhimu kabisa uh, ya kundi la ADF ambalo limekuwa likisumbua Kwa kipindi kirefu kambi inayofahamika kwa jina la Madina eh, lakini wanajeshi thelathini inaelezwa kwamba walipoteza maisha na wengine zaidi ya sabini kujeruhiwa. Ah, na vilevile waasi arobaini wa ADF nao waliwawa katika operesheni eh, kabambe katika misitu ya Beni eh, ambapo ah, mwanahabari wetu ah, Ausare Malivika alimnukuu Mak Azukai, msemaji wa jeshi ah, huko Beni, huku mashirika ya kiraia yakipongeza jeshi la jamhuri kidemokrasia ya Kongo kwa kazi hiyo kubwa. Hiyo hali imetokea mwishoni uh mwa juma kwa kuanza juma hili jipya uh, Auser Malivika ripota wetu ipo katika laini ya simu. Malivika, uh, moja kwa moja, tukianza kuangalia swali hili, hebu tueleze kile ambacho uh, kipo kwa hivi sasa uh, uh, mara baada ya operesheni hii kabambi kabisa. asante sana uh, mara tu baada ya hiyo operesheni hii kabambi ambayo imefanya tuseme kwamba karibu Uh, miezi miwili ambayo ilianzishwa katika mji wa Beni kwa amri ya Rais Felix Tshisekedi aliyeamrisha jeshi lihakikishe kwamba amani inapatikana Beni kabla ya mwaka mpya. Operesheni zenyewe zilikuwa ni ngumu sana na zinaendelea kuwa ngumu katika misitu, lakini jeshi la serikali kupitia msemaji wake eneo la Beni, Maki Azukai, amesema kwamba wamefaulu kuchukua kambi muhimu ya waasi wa ADF MTM ambalo amesema ni kundi la kigaidi, na anasema kwamba haikukuwa njia rahisi sana. Anasema kuna kambi nyingi zilichukuliwa njiani wakenda, lakini hii ilikuwa muhimu kwa sababu hapo ndio kulikuwa kumejengwa msikiti, kulikuwa korohani, kulikuwa hata kumejengwa shule, na vile vile walikuwa wame, wameweka hapo headquarter kubwa ambayo ndio sehemu wamekuwa wakishika watu kutoka nchi za maziwa makuu na kuwaleta wengine wakiwatosha katika nchi za Kenya, wengine wakiwatosha katika nchi za Tanzania. Alafu ndio sehemu ambao walikuwa wanaletwa kabla waende kuwaua watu ama kwenye operesheni. Hapo ndio walikuwa kwanja wanafanya training na baadaye ndio wanapelekwa katika maeneo mbalimbali ya Kenya. Lakini wakati ambapo tunazungumza ni kwamba hapo jana tena walikaa kushambulia Makambi moja, makao makuu ya mahakama ya kijeshi katika mji wa Beni inaitwa tribunal militaire, kwa sababu hapo ndio watu ambao wanakuwa na, na silaha wanahukumiwa. Jeshi linasema kwamba ni wapiganaji maimai ambao waliungana na, na watu fulani wa wa ADF, lakini uchunguzi unaendelea. Lakini sasa kwa jumla, kama vile nimetoka kuzungumza, ni kwamba ukiangalia wilaya ya Beni kama hii wiki mbili eh, kwa sasa hakuna mauaji wiki mbili hakuna mauaji sehemu zote Pengine ni kufuatia presha kubwa ambayo jeshi imeweka kwa hao waasi wa ADF sababu kambi imechukuliwa, lakini waasi wote bado uh, wapo, kwa sababu jeshi imesema kwamba miongoni mwa makamanda tano na walifika kundi la ADF. Asante sana, mm, masan... na, sana malivika kwa utangulizi huo. Nimeongea vile vile na Cosmas Bahali ambaye eh, yeye anatokea taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro Africa IPCS ambaye amefanyia uh, kazi maeneo ya mashariki mwa Kongo katika majimbo ya Kivu Kaskazini, kutaka kujua kile ambacho kinaendelea katika uh, eneo hilo ni kweli kwamba kumbuka, ADF wanafanya vita zile za tunaita, vita zile za kutokuonekana, yaani kwamba sio majeshi ambayo yana, yana, yana sare za kijeshi au yana vikosi maalum vinavyoonekana. Kwa maana ni kwamba ADF wanaishi na wananchi, wanaishi maporini, wengine pia kumbuka wana, wana- wanaishi tu kama wakulima, wengine wako maporini tu. Kwa hiyo sio majeshi rasmi ambayo yanapigana, kwa hiyo jeshi rasmi kama serikali wanakutana wanawengine kutana na wananchi kumbe, ni miongoni mwa ADF, hata huwezi kuwajua, kwa kuwa silaha zimefichwa maporini au manyumbani. Kwa hiyo inakuwa ni changamoto kubwa ambayo, kwa kuwa jeshi la ADF sio jeshi rasmi za kupigana vicha za namna hiyo, waka zinachukua muda mrefu. Kwa kwa kweli, kile ambacho umekuwa ukikiona, mki, mmekuwa mkikifatilia, unadhani kwamba kuna uwezekano wa Kongo ikarejea katika hali ya utulivu, hasa eneo hili la kaskazini mashariki? Kwa kawaida eh, duniani kote Watu wanaoga wanachoka wavika sasa tunadhani kwamba vita kitachukua muda mrefu, lakini watu watasema tumechoka, kwa kwaanani kwamba vita yeyote itapiganwa no miaka mingi, lakini watu watachoka kupoteza maisha, kutoka kukimbia maeneo yao, lakini pia kutakuwa na watu wa, wa, wa, kuwasaidia kama moja ya mataifa unavyofanya kwa. Tunadhani kwamba itafika wakati ambako Kongo itasaidiwa na mataifa majirani, mataifa moja y mataifa kufanya kwamba vyombo vyake vya ulinzi na wa usalama viweze kufanya kazi vizuri sana n maeneo ambayo yako kuwa ya mapori makumbuka, Kongo ni mapori makubwa ambayo mengine hajae kukaliwa na watu. Lazima pia ku, eh, kupambana kusaidia kujuka, kujenga ushiriki wa wananchi, kwa sababu ulinzi wa nchi unalinda na wananchi wenyewe sio kwa vyombo vya jeshi pekee, lazima watu watambue. Lakini pia tatizo la Kongo pia kumetokea pia, kuna ukabila katika makabila anapambana na makabila mengine. Kwa hiyo hii haitamalizwa na mataifa mengine ya, ya nje isipokuwa ni Kongo yenyewe itasaidiwa na mataifa, lakini pia lazima wananchi wake wakubali kushirikiana kuwachana ukabila, lakini pia hawa majirani wana kutoka, kutoka nje ya nchi kutoka mataifa mengine ya jirani, lazima itafika wakati kwamba ile nchi ambazo zinapambana na kumbuka, majeshi kama e, haya majeshi ya Burundi yaliyoko upande ule ya, ya Rwanda liyoko ya, ya kule vikundi mbalimbali, lazima kule walikotoka lazima Eh, kuna haja ya kuona kwamba eh, matatizo haya yaliyoko kwenye mataifa yale pia yanaweza yashughulikiwe na kuweza kupunguza ili wa watu waache kukimbia upande mwingine katika maisha ya kuangaisha ku, ka, uh, Kongo, kwa upande wa mashariki. Vipi juu ya swala la MONUSCO? Tuliona kwamba wananchi walikuwa wakitaka kuona ili jeshi eh, la Umoja wa Mataifa la kulinda amani linaondoka, umuhimu wake uko vipi endapo litaondoka jeshi hili, kama wananchi ambavyo wa wamekuwa wakisisitiza? Mi naona kwamba kuna tatizo moja kwamba wananchi hawajui kazi hasa ya MONUSCO kwa sababu MONUSCO ime, imepewa mipaka ya operesheni yani, kuna mambo ambayo wamepewa walazima wayasimamie, na imevutwa pale kwa mamlaka ya Baraza la Usalama Umoja wa Mataifa. Sasa walivyokuwa wanasema MONUSCO iondoke, hatuitaki, na unajua tuhisi, tuna uhakika kwamba wakiondoka leo basi miji mingi itakamatwa na vikundi ambavyo sio vyenye silaha, ambako sio salama, na dunia isingeweza kukubali kutoka kama ilivyotoka katiza Rwanda. Kama unakumbuka, baadaye mauaji yakawa makubwa zaidi. Mpaka ibali, nadhani hakuna jumuia ya kimataifa itakayokubali kuondoa MONUSCO ili mauaji mengine yaendelee. Tatizo la usalama bado ni tatizo kubwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la kaskazini mashariki. Nini hasa hasa ambacho unaweza kutueleza nyinyi kama wataalam ambao mnaangazia utatuzi wa migogoro kinachosababisha hali hii kuendelea? DRC Kongo ina tatizo moja kwamba ukiacha vikundi vya vya kwake vya ndani vya waasi vya, vya ndani lakini pia kuna vikundi vingine kutoka nchi za upande wa Rwanda upande wa Burundi na upande wa Uganda kule juu, lakini pia kama unavyojua ni kwamba kuna vikundi vingi vya kule mashariki mwa Kongo, kwa mfano upande wa uh, kuna kaskazini zaidi kule mpakani wa Uganda na na, na DRC kuna ADF ambazo asili yao ni Uganda na upande huu uh, ukija huku pia unakutana na FDLR ambayo pia ni vikundi vya, vya vya serikali hili vya awali kabisa vilivyokimbilia upande wa DRC wakati wa mauaji ya kimbari ambayo vimekuja kuunda vikundi kwa ajili ya kupambana na kurudi Rwanda. Ukienda chini kabisa Kivu ya kusini utakutana na vikundi vya mpambana na Burundi inaitwa FNL. Utakuta kwamba kuna majeshi na vikundi vikundi vingi vya nje ambavyo viko mashariki mwa Kongo, na serikali ilikuwa inahangaika kushirikiana na umoja wa mataifa uweza kuangaika na hilo jambo lakini, bado imekuwa muda mrefu, bado mambo hayajawa hajawa vizuri. Kumbuka pia kwamba kuna vikundi vingi vya maimai, vikundi vingi vya amgambo, vikundi vya kama vinakaribia kama sabini ambao ni asili ya kongo kule kule ambako, kumbuka taifa ile ni kubwa sana, kumekuwa na changamoto kwamba serikali haikuwa na uwezo wa kudhibiti maeneo yake kwa muda mrefu. Kwa hiyo kila eneo wakawa wanajitengenezea vikundi vya na majeshi haya mengine kutoka majeshi jirani. Naam, basi huyo ni uh, Cosmas Bahali ambaye ni mtaalamu wa masuala eh, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, masuala ya usalama, anatokea taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro ya, ya Afrika IPCS, ambaye alikuwa akizungumza kwa nini Uh, kundi hilo la ADF limekuwa likifanya uh, uharibifu mkubwa na mauaji makubwa uh, licha ya juhudi mbalimbali ambazo zinafanywa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC katika maeneo la Beni na maeneo mengine ya Kivu uh, kaskazini kazi, ambapo taarifa kama alivyozungumza mwanahabari wetu uh, Aster Malivika, kumekuwa kukiendelea na kampeni za kuwaondoa wanamgambo hawa, ambapo uh, jeshi limeshikilia kambi muhimu kabisa ya Madina ambayo hutumiwa na ADF. Tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Na usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.