Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa, Januari 17 mwaka wa 2020 ambapo tunasikia kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo redio yetu ya 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni! Basi leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk, ambapo baada ya kusomewa habari za dunia tutazungumzia suala la umiliki wa biashara kwa wanawake, hasa barani Afrika, iwe ni kwenye asilimia ya umiliki, changamoto, matumaini, miongoni mwa mengine mengi. Zipi baadhi ya changamoto wanazopitia akina mama wafanyabiashara? Na katika habari nyingine Ripoti mpya ya shirika la fedha duniani IMF inasema kwamba mamia ya miradi ya miundombinu nchini Kenya imekwama na huenda gharimu serikali takriban dola milioni kumi. Basi ni vidokezo tu, lakini jiandae, ambapo tutaingia kwenye live talk kuzungumzia swala tulilolidokezea, lakini kwanza, habari za dunia hapa na mwenzangu Sandey Shomari. Habari za dunia. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema afisa wa usalama watafanya operesheni kuondoa wafuasi wa kundi la Al Shabab katika mikoa ya kaskazini mashariki na pwani ya nchi hiyo, ambayo imekumbwa na wimbi la kuongezeka mashambulizi kutoka kundi hilo. Kiongozi huyo wa Kenya alichukua hatua hiyo hii leo wakati akitangaza vita mpya dhidi ya wafadhili na wanaoandikisha wanachama wa kundi hilo. Rais wa Kenya alisema wale watoaji wa fedha wakubwa wataorodheshwa kitaifa na kimataifa katika juhudi za kumaliza mashambulizi hayo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation. Pia walielekeza maafisa wa utawala, ikiwa pamoja na makamishna wa mikoa na kaunti, kuzungumza na wanasiasa na viongozi wa kidini katika jumuiya zao, ili kuhakikisha kwamba magaidi hawapati nafasi kukaribiana na wakazi wa maeneo hayo. Mapema wiki hii, waziri wa usalama wa ndani Fred Matiangi alitangaza kwamba wana usalama watapambana wa na wale wote katika maeneo yao wanaoshirikiana na magaidi na kuwapa hifadhi. Wamalawi wanaendelea kuandamana kwenye mitaa ya nchi hiyo wakipinga tuhuma kwamba majaji wanaosikiliza kesi inayopinga kuchaguliwa tena kwa rais Peter Mudharika wanahusishwa na ulaji rushwa. Jana Alhamisi, maelfu ya waandamanaji walifurika katika miji mitatu ya nchi hiyo baada ya jaji mkuu kudai kwamba majaji watano wanasikiliza kesi hiyo walipewa hongo. Upinzani unadai kwamba uchaguzi huo uliofanyika tarehe ishirini na moja mwezi Mei mwaka jana uligubikwa na dosari. Mutharika alitangazwa mshindi dhidi ya mpinzani wake wa karibu Lazarus Chakwera. Mwezi Agosti mwaka jana upinzani uliwasilisha hoja ya kupinga matukio hayo kwenye mahakama ya juu ya taifa hilo la kusini mwa Afrika. Ilikuwa mara ya kwanza kwa matokeo ya uchaguzi wa rais kupingwa mahakamani tangu Malawi uliopata uhuru wake kutoka kwa Uingereza mnao mwaka 1964. Wakati hayo yakiharifiwa, Benki Kuu ya Kenya imetangaza leo kwamba benki ya Access ya Nigeria imenuia eh, benki ya Transnational Bank na gavana benki kuu ya Kenya picha Ndoregi amesema hatua hiyo ni mwendelezo wa mchakato wa kuimarisha sekta ya benki na uchumi nchini humo. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Kamenei amesema kwamba rais wa Marekani Donald Trump ni mwanavitimbi ambaye hajidai kuaunga mkono wa Iran, lakini mwishowe atawachoma kisu cha sumu. Matamshi hayo ya Kamenei ni mwendelezo wa kauli zake za msimamo mkali aliyetoa wakati wa hutuba alipoongoza sala ya Ijumaa kwa mara ya kwanza mjini Tehran tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Khamenei amesisitiza kwamba umati mkubwa wa watu uliojitokeza ili kuhudhuria mazishi ya jenerali wa jeshi aliyowawa katika shambulizi liliotekelezwa na Marekani mapema mwezi huu ni dhihirisho kwamba raia wa Iran wanaunga mkono utawala wake licha ya changamoto ambazo zimekuwa zikabili nchi hiyo. Amesema kwamba kifo cha jenerali Kasim Suleimani ni pigo kubwa kwa vita vya kundi dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State kwa sababu kama kamanda alionyesha uongozi bora katika kupambana na wanamgambo hao. Katika siku za karibuni kumeshuhudiwa maandamano makubwa kwenye barabara za Tehran kufuatia kutunguliwa kwa ndege ya shirika la ndege la Ukraine ambayo viongozi wa Iran wamekiri kwamba ilishambuliwa kwa makosa. Watu wote 176 waliokwamwa kwenye ndege hiyo waliuawa. Wow, wow. Swala so, ya Ijumaa ya leo imehudhuriwa na maelfu ya wa Iran ambao mara kwa mara walikatiza hotuba yake wakisema Mungu ni mkuu imeendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kamanda wa kijeshi wa Libya aliyeongoza mashambulizi kuchukua mji mkuu Tripoli amesema yuko tayari kusitisha mapigano. Usuuku wa Ujerumani il, ilisema taarifa siku ya Alhamisi, katika hatua ya wazi ya kumaliza mapigano yaliodumu karibu miaka kumi katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas baada ya kutembelea mji wa mashariki wa Benghazi pia amesema kamanda Khalifa Haftar ana nia ya kuhudhuria mkutano wa Berlin siku ya Jumapili kuhusiana na mzozo huo. Msemaji katika ofisi ya Haftar hakupatikana kuelezea jambo hilo, lakini vyanzo vingine vinavyofahamu suala hilo vyema viliambia shirika la habari la Reuters kwamba Haftar alikuwa akitarajiwa kufanya mazungumzo leo na waziri mkuu wa Ugiriki pamoja na waziri wa mambo ya nje wakati akiwa safarini kuelekea Berlin. Maelezo ya Maas imefutia kushindwa kwa juhudi za Rusia na Uturuki kumshawishi Haftar katika ziara yake huko Moscow wiki hii kukubaliana na sitisho la mapigano la kudumu na kusitisha mashambulizi mjini Tripoli. Hata hivyo, Haftar aliondoka Moscow bila kusaini makubaliano hayo. Uturuki inaanza kupeleka majeshi nchini Libya kuunga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa mjini Tripoli. Rais Tayyip Erdogan anasema hayo jana Alhamisi, siku kadhaa kabla ya mkutano wa Berlin ambao utajadili mzozo wa Libya. Ripoti mpya ya shirika la fedha duniani IMF inasema kwamba mamia ya miradi ya miundombinu nchini Kenya imekwama na kwamba itaigharimu serikali ya nchi hiyo takriban dola bilioni kumi za Marekani. Ripoti hiyo inaeleza kwamba takriban miradi 250 imekwama na kwamba baadhi yake ilianzishwa bila ya kufanyika kwa tathmini ya kina kuhusu ufadhili na utekelezaji wake. Inaeleza kwamba kufikia mwezi Juni mwaka huu takriban shilingi bilioni 78 hazikuwa zimelipwa kwa watu wa huduma na wakandarasi. Wakati hayo yakiarifiwa, benki kuu ya Kenya imetangaza kwamba Access Bank ya Nigeria imenunua benki ya Transnational ya Kenya. Waziri mkuu wa Ukraine Oleksii Honcharuk amejiuzulu leo Ijumaa baada ya kuvuja kwa sauti yaliyorekodiwa ambapo anasikika akitoa kauli za kuhoji uelewa wa rais wa nchi hiyo kuhusu masuala ya uchumi. Honcharuk amesema kwamba alikubali kuchukua wadhifa wa waziri mkuu ili kusitisha ahadi ya rais wa nchi hiyo huku akimtaja kama mfano mwema wa kuigwa. Mwanasiasa huyo amesema kupitia ujumbe alioandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba amemwandikia barua ya kujiuzulu rais Volodimir Zelenski na namnukuu, kwamba kuondoa wasiwasi wowote kwamba tunamheshimu na, na kumwamini rais, mwisho wa kunukuu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ukrain, rais Zelenski anatarajiwa kuwasilisha barua hiyo kwa bunge la Ukraine na maamuzi kutolewa baadaye. Baadhi ya wanyama hujulikanao kama koalas wanaokolewa katika mbuga ya Australia kutokana na mafuriko mapya, wiki moja baada ya maelfu wengine kufa kutokana na moto mkubwa uliokuwa unawaka huko. Wafanyakazi katika hifadhi ya mbuga za wanyama wamewabeba koalas kwa ajili ya kuwapeleka eneo salama kwenye mbuga nyingine huko Sydney baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko makubwa hali ya majimaji, wiki hii, hata hivyo, inasaidia wafanyakazi wa zima moto kupambana na moto huo. Bado kuna moto unaoendelea kuwaka ambao bado haujadhibitiwa, na maafisa wa usalama wanaonya kuwa janga hilo linaweza kuwa baya zaidi wakati ya Australia ikiwa iko kwenye nusu ya majira ya kipindi cha joto. Na utawala wa Eswatini unaonekana kutilia maanani sheria inayolinda haki za wanawake walioolewa na kuwafungulia mashtaka wanaume wanaofanya kitendo cha ngono na wake zao bila hiari yao, jambo ambalo ni mwiko katika jamii hiyo. Wiki hii ni e, Nilana Dlamini amekuwa mwanaume wa kwanza kukamatwa na kufungulia mashtaka ya ubakaji kwa kushiriki ngono na mke wake bila ya hiari ya mwanamke huyo. Hii, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ukiipata kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye Live Talk, ambapo kwa muda wa saa nzima tutajadilia kuhusu swala la biashara zinazoendeshwa na kumilikiwa na wanawake hasa kwenye mataifa ya Kiafrika. Maswala yenyewe ni kuanzia asilimia ya umiliki wa biashara hizo ikilinganishwa na zile zinazomilikiwa na wanaume, changamoto wanazokabiliana nazo, sheria za kufanya biashara, pamoja na nafasi ya mwanamke kwenye biashara katika jamii, miongoni mwa mengine. Tukianzia takwimu zilizotolewa hivi karibuni na taasisi inayofuatilia ujasiliamali wa wanawake kwa jina Mastercard Index of Women Entrepreneurs, yani MIWE, Uganda inaongoza barani Afrika kwa asilimia 38.2 ya wanawake wanaomiliki biashara zao licha ya mazingira magumu ya kiuchumi ikifuatiwa na Ghana kwa asilimia 37.9, Botswana na asilimia 36 na Angola hatimaye thelathini na moja nukta moja. Basi hii ina maana kwamba nchi ya Uganda na Ghana a, a, karibu kila biashara nne katika kila kumi zinamilikiwa na wanawake licha ya mataifa ya magharibi kuwa yameendelea. Uh, bado kuna tofauti kubwa kati ya wanaume na wanawake ifikapo kwenye umiliki wa biashara. Kwa mfano, takwimu zilizotolewa na taasisi ya Miwe zinaonyesha kwamba asilimia 35.1 ya wanawake Marekani ndio wanaomiliki biashara wakifuatiwa kwa karibu na wale wanawake kutoka New Zealand na kisha Russia. Hata hivyo, umiliki wa biashara kwa wanawake kwenye mataifa ya Kiarabu unasemekana kuwa chini zaidi kwa mfano Saudi Arabia, ambako asilimia ya wanawake wanaomiliki biashara ni asilimia 1.6 pekee. Basi leo kwenye Live Talk tutakuwa na wageni wetu, ambapo tutazungumzia suala hilo kwa pamoja, tukishirikiana nawe msikilizaji wa VOA popote ulipo na kwenye laini ya simu ama miongoni mwa wageni tulionao leo tuna uh, Peter Mathuki ambaye ni afisa mkuu mtendaji wa baraza wanafanya biashara Afrika Mashariki, na ambaye pia aliwahi kuwa mbunge ama uh, mjumbe kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Vilevile tunaye Zaituni Nasur akiwa kule Kairo, Misri, ambaye anafanya biashara atakayotueleza kwa kina anayoifanya kule Kairo Misri na kisha baadaye tutakuwa na haika la Lawere Lawere akiwa kule Mbezi kule Dar es Salaam, Tanzania. Uh, hatimaye tutakueleza kadri ya tutakavyokuwa tukiendelea kuwapata wageni wengine zaidi, lakini sasa hivi namkaribisha Peter Mathuki. Karibu sana wewe, ni afisa mtendaji mkuu wa baraza la wafanyabiashara Afrika Mashariki. Kwa hivyo unauelewa mzuri, ninapozungumza kuhusu takwimu ambazo tumezisoma tukaona kwamba wanawake wamiliki wa biashara wanachezea kwenye nafasi ya asilimia kuanzia thelathini na tano kuendelea hadi thelathini na nane ya biashara katika eneo la Afrika Mashariki. Hebu tueleze, uh, tukianzia hapo, takwimu hizi unakubaliana nazo na ni kwa nini wanawake labda wako nyuma kidogo wakilinganishwa na wanaume? Asante sana kwa mwaliko wenu kuwa nanyi jioni ya leo tukizungumzia mambo uh, ya biashara haswa katika kontinento yetu ya Afrika, lakini sisi katika Baraza letu la jumuiya la Afrika Mashariki, East African Business Council, mali nipo kama eh, kama kama mtendaji mkuu wa hiyo baraza, naweza sema kwamba ni kweli kabisa, naweza naweza kuwa na tafutini kidogo na utafiti h uliofanyika, kwa sababu ukiangalia nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki tuko na Kenya, tuko na Uganda, tuko na Rwanda, tuko na Tanzania na tuko na Burundi, South Sudan ukiangalia biashara na kweli wamepewa kipaumbele. Ukiangalia serikali zote katika jumuiya ya Afrika Mashariki wameweka makusudi bajeti na in target, tuseme wanawake wanaofanya biashara, hata vijana wanaofanya biashara. Kwa hivyo, na naona kweli mvutio hupo kabisa, kutoka kwa sekta ya umma, kutoka, kutoka kwa serikali zetu, wakifutia wanawake wengi waendelee kufanya biashara, na nikiangalia kwa nchi kama Rwanda kwa mfano unapata Rwanda okay ufanya ile utafiti tuko nao sasa hivi mhm asilimia arobaini na mbili asilimia arobaini na mbili kwa biashara ziko Rwanda zinamilikiwa na wanawake ila okay. idadi ile utafiti uko nao sasa asilimia arobaini na mbili za ile biashara ziko Rwanda zinafanywa na wanawake maana yake ni kwamba kwamba wote wameamka na kusema kufanya biashara inaweza kufanywa na mtu yeyote, wanaume na wanawake. Ukiangalia hata nchi kama kama Tanzania, imekaribia kama asilimia thelathini hivi ya biashara zipo zinamilikiwa na wanawake. Kwa hivyo tunasema, ukiangalia katika jumuia yetu, ukilingelea Uganda, Uganda pia na, kweli ikiwa ikiwa ni asilimia thelathini na nane inaweza kubaliana wanawake pia Uganda hivyo hivyo hivyo Ah, na sisi so, so, kama katika baraza tumekuwa tume na makusudi inaitwa platform ya women in business, wale wanawake wanaofanya biashara, na wao tunafanya ni kuwapatia kuwa mentorship, encouragement na motivation na training, na kuwasaidia na kuona ni vipi zile changamoto wanakutana wana, wana nazo, ni vipi wanaweza tunaweza kuwasaidia ndio ndiposa wafanye biashara. Sasa Bwana Madhuki, Bwana Madhuki, samahani kwa kukatiza, endelea kubaki kwenye laini ya simu ili niwakaribisha wageni wengine wetu, alafu tutaendelea kuzungumza, maanake nimesikia kweli una takwimu nzuri ambazo zitatusaidia kwenye Live Talk siku ya leo. Naelekea kule Cairo Misri, ambapo kwenye laini ya simu tunaweza Ituni na Sur. Karibu sana kwenye VOA Live Talk. habari yeah, ya Misri, hebu tueleze unafanya unajishughulisha na biashara gani na mambo, ama hali ya biashara za wanawake iko vipi huko Cairo Misri? Uh, habari nzuri kweli, nashukuru Mungu kwa biashara huku Cairo Misri. Wanawake wengi wanamiliki biashara na wanafanya sana biashara, na mimi mwenyewe najishughulisha na biashara za chakula cha Kitanzania. Naam, uh, kama mkurugenzi nikiwa, uh, kama mkurugenzi wa Zai Best Bite Mm. ambayo inajishughulisha na uandaaji wa vyakula vya Kitanzania. Asante sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu ninapomkaribisha Haika Lawere, sijui kama jina la pili nimelisema vilivyo. Ukiwa Dar es Salaam, karibu kwenye live talk siku ya leo. Asante. Ndio, naitwa Haika Lawere, ni mwendeshaji wa hoteli Tanzania, naendesha biashara ya hoteli, ndiyo Um, kwa sisi tundene zangu, kwa upande wa Tanzania kama walivyosema wenzangu kwamba wanawake wameamka kwa kiwango kikubwa katika kufanya biashara, ila tu na na tatizo ya kwamba wanawake wengi biashara zao hazina malengo makubwa za kuwa kubwa kiasi ambacho cha kuaffect labda regional au hi ia regional kubwa, yani kama ni Dar es Salaam nzima labda nasema East Africa au hata ziende international zaidi, kwamba biashara nyingi za wanawake bado naona zinakuwa ndogo ndogo, zinakuwa tu kutunza nyumba, kulinda, kulipia watoto school fees, ada hapa na pale. Hatuna malengo kutasema biashara zikawa kubwa and therefore sometimes they tend to die after a while, kwa so hiyo mm -hmm. Biashara ambayo haikui ikapanuka na ikawa kubwa na ikawa na na mifumo na systems automatically, baada ya ile lengo likishatimizwa linakufa, which I don't think is the right lengo la kuanzisha biashara. Nadhani lengo pia biashara ikae na hiyo na mifumo in such a way, inaweza kutunza jamii kubwa zaidi, kama ni kijiji kizima, kama ni mkoa mzima, yani kwa mapana, kama kama ina inaajiri watu wengi, inatunza familia kwa mapana, lakini pia inaenda kwenye generation nyingine Mi naona hiyo ndo kenda ni biashara ambayo naweza tukaiongea pia, kwa sababu tunapoongea biashara za wanawake nyingi kwa kweli bado ni ndogo, bado ni za kujikimu tu kimaisha, yaani asilimia mi naweza nikasema bata tisini na tano za biashara za wanawake ni kuza kujikimu tu, ambayo mi naona sio pia lengo sahihi sana la kuanzisha biashara, japo iza kaa ni lengo, lakini sio lengo zuri sana, kwa sababu tukitoka generation ya wanawake ambao biashara zilikuwa na miaka mia mia mbili hata miaka hamsini ni mi lazima wanawake tutoke kenye kufanya biashara za kujikimu hii biashara ambazo zinakwenda kwenye generation nyingine kwa malengo makubwa zaidi. Hiyo ndio mtazamo wangu. Ni kama Aika hapa Dar es Salaam. Asante, asante sana. Sana Haika. La uh, kwa kweli asanti sana, uh, Haika kwa mchango wako. Narudi kwako kwa, uh, bwana Madhuki Madhuki, sasa umesikia wageni wetu, na wote wanafanya wako kwenye biashara, japo mmoja yuko kule Cairo, wengine wako Afrika Mashariki. Sasa wakati mnapojishughulisha uh, kwenye baraza la wanafanya biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, je, mnasaidiaje hasa wanawake? Uh, maanake naona kama kuna changamoto. Umesikia Haika akieleza kwamba kuna changamoto. Biashara nyingi za wanawake japo zinahesabiwa kwenye takwimu ni ndogo ndogo tu, labda hazina misingi ya kutosha. Nyinyi mnahakikisha vipi kwamba wanawake wanapata misingi ya kutosha kwenye biashara zao? Uh, kweli, cha kwanza nataka niwashukuru wale au mabinti ama wamama mashujaa wameamua kweli, ni vizuri wajihusishe na biashara, na ukiangalia wote wakisema kwenye wakisikia sauti zao wanaongea kwa sauti za nguvu zaidi, wakisema wako tayari kufanya biashara, na tunataka kweli kuwavutia zaidi, waendelee na waangalie ni vipi watawachukua wamama wengine, unawape motishi wa kuendelea kufanya biashara. Lakini tukiangalia katika nchi zote za Afrika Mashariki, na nakubaliana na, na dada yangu kutoka Dar es Salaam kwamba kweli vikwazo zipo, changamoto zipo, haswa kwa eh, wamama wanaofanya biashara, lakini cha muhimu cha msingi zaidi ni kusema, ukiangalia biashara zote zinazofanywa ama zimemilikiwa na wamama, nidhamu iko juu zaidi, cha kwanza. Cha pili, kuna uwezekano hiyo biashara haitafunga ama itaanguka. Cha tatu ni kwamba ni kweli zaidi, wanajitahidi na wanaajiri watu wengi kwa biashara zao. kwa hivyo so, kwetu ni kuhakikishia na kusema kwamba ni vizuri zaidi kuandalia kuvutia wengi wa mama waingie katika biashara. Tukiwa na wengi zaidi, utaona hata uchumi wa nchi zote zetu za jumuia ya Afrika Mashariki umekuwa zaidi, lakini vile tunafanya sisi, nimesema katika jumuia ya Afrika Mashariki na dadangu kutoka Dar es Salaam nataka jiunge na hiyo na hiyo sekta. Kwa ofisi zetu katika jumuia ya Afrika Mashariki, East African Business Council, kuna deski tunaita women in business, yani wale wamama ama wanawake wanaofanya biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na huwa tunatoa tuna mafunzo, kwa mfano ni trainings tunasifanya, tuna, tuna, tuna tunawaweka kwa mitandao na, na, na tunawaandikia hata mabarua na tunawa expose kwa banks na kwa sekta zingine mahali wanaweza kopa hela, ndio waendelea kufanya biashara, na hiyo tunaifanya pale katika ofisi zetu pale mjini Arusha na kila mwaka, kwa mfano, mwaka uliopita mwezi wa kumi na moja tulikuwa na kikao kikuu cha business summit, na ukiangalia wanawake na wamama walikuwa wengi zaidi, wenye walikuwa wametoa bidhaa zao kutoka kila katika kila nchi katika nchi za Afrika Mashariki, na wanazileta wana, wana pale. Lakini tunakubaliana kwamba changamoto zenye zipo ni kwamba wamama pia mm, wanajitahidi sababu unapatwa una pia wanaendeza kazi za kifamilia unapata wanahusika sana na watoto kwenda shule na vitu kama hivyo, na ukiangalia interest rate, ama ile inaitwa kukopa hela kutoka benki naam, unapata hizo hela, hiyo interest rate ziko juu, na unapata biashara za akina mama ni biashara ndogo dogo na, na unapata sasa, hiyo interest rate inafanya ina, ina, ina wasifanye biashara kulingana vile inatakikana. Kwa hivyo hiyo ni, ni, ni jambo moja kuu zaidi eh, na sisi kama baraza la wanabiashara katika Jumuiya Afrika Mashariki tumeanza mikakati ya kuanza kuongea na serikali zetu zote na kuona ni mikakati gani tunaweza weka thabiti, ndiposa sasa wanaaswa wanabiashara wakinamama wanaofanya biashara wao wanapata hela kwa urahisi, cha kwanza na cha pili, wao wanapewa mm-hmm. hata ni mikopo na mikopo inawekwa kwa kwa njia ya, ya interest rate iko chini sana ni kushukuru, ni kwamba baada ya miaka kama tuseme, miaka mitano tutakao, tuone idadi ya mama wanaofanya biashara wakiwa wengi zaidi. nafikiri Bwana Pita Madhuki na kushukuru sana. Ni Sande Shomari hapa, niko na Harrison Kamao. Nikushukuru kwa kueleza hilo, kwa sababu nafikiri swala zima la mikopo na riba ni kitu ambacho kwa kweli wafanya biashara wengi sana kinawagusa. Nafikiri baadaye hapa eh, wasikilizaji wetu watazungumza na wasemaji wetu wataendelea kuzungumza. ni karibishe basi, tayari tuna msikilizaji kwenye laini ya shimu kutoka kule nchini Kenya. Eh, Bwana Ayora, karibu live talk ya Sauti Amerika. Tupe mchango wako au maoni yako au maswali yako karibu. Bila shaka, mimi naitwa Josephat Ayora kutoka Tarbo, Kenya. Nataka nifurahie kutokana na mchango wenye wa mama wanafanya kazi kutokupitia kwa biashara. Lakini changamoto langu leo nataka kuwachia. Huyu mama anapokuwa ni mtu mwaminifu mwenye tunajua kazi yake ni mzuri anakuwa ni mtu wa kutaka haki, lakini kitu chenye kimesumbua mwanamke huyu ni ile mambo ya anapofanya kazi yake, anapata pengine kuna mtu mwenye biashara au ako kubwa anataka kuzingiza maneno ya u, mapenzi. Mapenzi yanapoingia katika hii mambo ya biashara, inatoa ile lengo yenye nilikuwa na biashara mm -hmm. yenye nataka kumpeleka huyu mtu aende mbele. Huyu mtu anapoaza mambo ya pengine, huyu mtu amekuta na biashara, anaanza kumwambia anataka aue, pengine mpenzi wake ana ini, inafunza mambo ya biashara, unapata no. mambo ya ile udhaifu eh, unaona udhaifu ule, mwanamke akiingia mambo ya mapenzi ile ali lengo ama ile e, e, e, udhamini wa biashara ile ama na, na, na. E, lengo kamili <laughs> inakuwa ni kazi ngumu uweze kuendeleza ile biashara, mapenzi yanaingia ndani. Asante Ayora, Ayora, kweli umejieleza vizuri haya maneno umejieleza vizuri kabisa. Sasa Kamao kwa sababu hicho yeah, ni kitu ambacho amegusia wazungumzi wasemaji. Tunaye dada mm -hmm. e, Zaituni hali kadhalika dada Haika, halawewe memsikiliza uh, msikilizaji, pengine hichi kitu nachokizungumzia, pengine kuna nyinyi ndio mnafahamu, kina mama, mnakwenye mna changamoto nyingi sana kwenye hizi kazi. Mnaweza mkazungumzia kwa kiasi gani, pengine changamoto ambazo zipo, ukiacha swala hili ligusia huyu bwana la mapenzi au chochote kama hicho, kuna familia, kuna vitu vingi pengine changamoto zile ambazo eh, kinamama wanakumbana nazo? Haikala, wewe unanisikia? Uh, ndio ndio, ndio. Okay. Endelea. Okay. Uh, sawa so, kama alivyosema wenzangu hapo, na kwamba kweli tuna changamoto sio kidogo hata hapa Tanzania na basically, kwa sababu kuna wengine ambao wamamama wenyewe wanatumia miili yao kwa ajili ya kupata tenda, kupata kazi na kufanya biashara, na jinsi hii mtu mwingine akikutana na wewe anadhani ya kwamba utatumia mwili au jinsi ulivyo pata biashara kwa hiyo, pia sisi wenyewe sometimes tunachangia, lakini pia maana kwamba changamoto nyingi za, mimi nasema, wengi wengi wengi, kwanza ni kukosa mitaji. Wengine hawana kwa mfano, mimi mimi nafanya biashara yangu nimerithisha kutoka kwa baba yangu, umeona eh? ukiangalia yeah. Kwa mtaji huo, ningekuwa kama sina mzezi ambaye anaweza katilabda ardhi au kitu fulani kwa ajili ya binti yake, na maana singekuwa na hii fursa, au ningeipata kwa njia nyingine, kwa njia ngumu zaidi. Lakini kwa mfano wazazi wa baba le wakielimishwa, kwamba unapokuwa na watoto mali, labda ni lazima ngekta kuna sera au nini, kwamba kila mtu apate ardhi, kila mtu apate mali, kwa mali zewe kwa watoto wa kiume nazitapanya wanaziharibu, wakati namtotoakiambaye ni na msoninaana naongea, najua wazazi wengi wanajua inachokiongea na, wa na baadhi ya makabila yana hiyo tabia sana, lakini pia matatizo ya wanawake kaa siku zote ni mitaji midogo, kukosa mm -hmm. fursa kunyuma hapa na pale lakini wanawake wengi wamejikomboa katika hiyo, lakini bado mimi nasisitizia, wanawake wengi bado wanabanwa, kwa sababu kama mtu ana mwanaume mm -hmm. anapata zile pesa, mwanaume anazichukua no. Mm -hmm. anafanya kitu kingine, anaambia nipe nikafanya hiki, nipe. Mi nafahamu ni na dada zangu na ndugu zangu wengi ambao wanafanya biashara no. ni mwaka wa ishirini nawasogei mahali popote, kwa sababu mm -hmm. fedha wanazozipata zinachukuliwa na patina zao pasipo ruhusa, pasipo kuruhusu hey, ile biashara hey. kukua na kupanuka. Hii si, sio sawa lawere, no, la, cool. la, lawere kweli no. Uh, inaonekana kwamba Live Talk kweli imechukua mwelekeo mzuri kuna mengi ambayo tutayazungumzia, mengine yanatoka kwa wasikilizaji wetu. Lakini sehemu ya kwanza kwa njia ya redio tunaitamatisha na kuingia sehemu ya pili ya nusu saa kupitia www voa swahili.com. Kwa hivyo wageni wetu msiondoke kwenye laini ya simu, na wasikilizaji mwendelee kutegeategea Live Talk, ambapo tutazungumza kwa kina kuhusiana na umiliki wa biashara kwa wanawake. Jina langu Harrison Kamau, tukiwa hapa na Sunday Shomari. Karibu sana kwenye Live Talk sehemu ya pili. Leo ikiwa mjadala wetu tunazungumzia kuhusu biashara na umiliki wa biashara asilimia ni gani kwa wanawake hasa katika e, bara la Afrika. Na tulipokuwa tukitamatisha sehemu ya kwanza, tulikuwa na wageni na ambao bado wako kwenye laini ya simu. Wageni wetu tukianziwa na Bwana Peter Mathuki ambaye ni kutoka baraza la wafanyabiashara jumuiya ya, ya Afrika Mashariki, vilevile tunaye Zaituni Nasoro akiwa kule Kairo Misri, na vile vile Haika Laware miliki wa hoteli ama ukumbi fulani, ni mjasiriamali kutoka kule Dar es Salaam ambayo tuko naye kwenye laini ya simu, na nimejulishwa pia kwamba kutoka kule Congo tumeungana naye Msenge Dibora, naye pia ni mfanya biashara kutoka DRC. Sasa sijui tuanze na DRC kwanza, tumkaribishe Dibora. Karibu sana kwenye Live Talk. Hebu tueleze hali ya biashara na umiliki wa biashara kwa wanawake e, ni mahali ikoje katika taifa la DRC? Nashukuru sana e, kwa swala hilo, na huku DRC wanawake wanateseka sana kwenye biashara, kwani siku hizi unakutana wanaume hawana kazi, kazi Kongo hakuna, makampuni hakuna. Sasa wanawake wanajitupa huku na huku kwa kufanya biashara, wengi ndio wanatafuta kufanya biashara Kongo, wanafanya biashara, wanalisha hata waume wanalisha wa, watoto kusomesha watoto shuleni kulipia hata nyumba o. Na wengine wanawake wanafanya biashara na, pamoja na waume wao, wanasikilizana wanafanya biashara, lakini mingi ndani ya biashara wanaume ndio wana neno la la wana la kusema na na mwanamke iko na, ana, ana, ana neno la kusema kusema, wanawake hawana neno neno, na na na ukikuta ndani ya biashara mwanamke mwanamke iko na anakuwa huo mwanamke hana mume Mm. La, al, yuko peke yake, na sasa difikiri nibo... pia hichi kitu amekigusia pale mwanzo mwanzo kutoka Tanzania akisema kitu kama hicho wakati anamalizia mazungumzo mm. yake hapa, kwamba hata unapokuwa una biashara yako unakuta mm. mwanamume wako ndiye anataka akupangie, mm -hmm. kwamba hii hela ifanyike hivi na hivi na hivi, wewe mwenyewe unakuta mwanamama mwana hana la kuzungumza. Lakini pia hii nafikiri, Bwana Pita Madhuki anaweza kugusia yeah. jinsi ya kuwasaidia hawa wafanya biashara wanawake, lakini nafikiri kabla asienda huko, pia tumpe nafasi uh, Zaituni Nasoje, kama tunaye kwenye laini ya simu kutoka kule Kairo. Uh, kama bado upo kwenye laini ya simu uh, tueleze kwa upande wako Zaituni. Wewe pengine labda una mchakato tofauti, kwa sababu unafanya zaidi biashara yao kwenye mitandao. Pengine changamoto zako ziko Deem. tofauti au hali iko vipi kwa upande huo uh, tueleze tusikie kutoka kwako. Ah, uh, sawa sawa kabisa. Asante sana. Mimi kwa kweli biashara zangu ni kweli nafanya online kwa sababu hapa nilipo ni ugenini, na kumiliki biashara inakuwa kidogo, lazima uwe na mtaji mkubwa. Lakini biashara zangu, changamoto zipo, kwa sababu biashara za online ndio hivyo, unaweza mteja anakupigia simu, ndio unamwandalia chakula, baadaye anakwambia, ah, unajua sijatoka kazini. Kwa mfano pengine alikuwa yuko kazini, anakwambia sijatoka kazini, kwao itabidi unisubiri kidogo, ah mara anaailisha kwa changamoto zipo kama hizo hapo, lakini kwa kweli biashara kama biashara zinaenda vizuri, nashukuru. Na changamoto kubwa kwa akina mama, mimi nizungumzie kwa upande wa biashara, kwa kweli akina mama tatizo, elimu ni ndogo, wakina mama hawajapewa, mm -hmm. elimu hawajapewa elimu za kuweza kujiamini, hawajapewa elimu za kuweza kumiliki biashara. Hili ni tatizo kubwa sana kwa upande wa, wa Afrika naona kwa sababu unakuta wanawake wengi wanabanwa banwa sana, na hawapati nafasi ile ya kujumuika na wanawake wenzao ambao tayari wameshajiwezesha kibiashara, au wameshajiwezesha kwa namna moja au nyingine kwa ajili ya kujipatia kipato. Kwayo mimi nilikuwa nasisitiza sana hivi vyombo husika ambavyo vina vinahusika na biashara au vinahusika na kuwaelimisha akina mama, waangalie sana suala la elimu, na ikiwezekana elimu hizo zinatolewa hata majumbani, wamama wao wanakusanywa, wanawekewa vikao, wanapewa hizi elimu za kibiashara na jinsi ya kujikomboa kimaisha, na, na... mimi nijitolee tu. Na, na, na, na sol kidogo sijui ni kuuliza Swahili ni lako kwa sababu Kairo, uh, kwa kawaida hawatumii ki, Kiingereza sana na Kiswahili sana. Wewe unakabiliana, mm -hmm, na changamoto ya lugha. Unaifanya biashara yako kwa lugha ipi? Mimi nashukuru, najua Kiarabu. Haya. <laughs> <laughs> Na tukiuguzia suala hilo la, la, la, la Kiarabu pale mwanzoni, nilisoma kwamba wanawake katika mataifa ya Kiarabu takwimu zao ziko chini sana katika hali ya biashara, kutokana labda na mambo ya kidini na tamaduni za Kiarabu. Wanawake wa Kiarabu wenyewe wa Misri, umiliki wao wa biashara ukoje? Unajua, kwa upande wa Misri, Misri kama Misri kusema ukweli ni katika nchi amb... ni katika nchi za Kiarabu ambazo wanawake wamewezeshwa sana. mm-hmm. wamewezeshwa kielimu na wamewezeshwa sana kibiashara. Kwa, kwa upande wa Misri kwa kweli wanawake wanajitahidi mno kufanya biashara na wanafanya biashara kwelikweli. Wanafanya biashara mitaani, wanafanya biashara madukani, wanafanya biashara za aina mbalimbali. Unaweza kukutana na mwanamke hata kwenye metro anafanya biashara. Kwa upande wa Misri, kusema kweli, wanawake wameamka sana vizuri, na elimu wanayo vizuri sana kutafuta. Mwenzangu hapa Sande anatabasamu tu, alikuwa <laughs> hivi karibuni alikuwa Misri nafikiri <laughs> nafikir, nafikir labda alipata kula chakula labda, chako katika shughuli tu, hajui lakini alikuwa kule Misri, na unafanya kazi nzuri sana, lakini kuna swali ulikuwa umeelekezea bwana Madhuki Sande. Naam bwana Pita Madhuki, nilikuwa nimeelekezea swali bila kusahau bwana Madhuki, ukiwa kwenye taasisi ambayo mna uh, shughulika na wafanya biashara kila wakati, hizi changamoto ambazo zimekusha mm, tajwa e, mikopo, mesema mnataidi, mnataidi kusaidia huko bizaituni e, na soro takawo ametaja swala la elimu na kuwezeshwa swala so, hili pengine mm, na, na, na changamoto nyingine kama hizi za wanawake kujikuta kwamba badala ya kufanya wao biashara kama alivyosema Haika, wanakuta wanapangiwa na watu wengine katika fedha zao na mapato yao na kadhalika, hili changamoto mm, pengine kwa upande wenu kitaasisi, mnasaidia vipi? Mm, e, cha kwanza ukiangalia kama kama baraza la inahusika na mambo ya biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki yote kwa kweli, tunajadiliana tunakaa, tunaketi na viongozi wa kila nchi katika nchi zote za Afrika Mashariki, mawaziri na pia, kila mwaka huwa tunapata nafasi ya kukaa na baraza ya marais kama wanabiashara. Na ukweli cha muhimu zaidi tumewaletea ni kwamba ni vipi serikali makusudi ya kila mmoja katika nchi ya Afrika Mashariki inaweza hii kuweka programs ama wapeane ni vitu gani wanafanya kusaidia wamama kufanya biashara na ukiangalia nchi zingine zote, wamesema katika kila biashara zinazofanyika za serikali asilimia thelathini siende kwa mama. Na ukiangalia hii mikakati ipo sasa kwenye nyingi katika serikali zetu za afrika mashariki, unapata kwa mfano Kenya wameweka asilimia thelathini na biashara zote ziende kutenda na mambo kama hayo, na kila, kila hivyo Rwanda ni hivyo, Tanzania wameweka mikakati kama hiyo. Lakini pia hiyo hatujasimama hapo, tumesimamia hapo, tumeunda tumeunda deski special ya wamama na kufanya biashara mm -hmm. Na kile tunafanya kwa hiyo deski ni kuwapea kuwa, elimu tunawapana programs na training, specialized training, ni vipi mnaweza kujua eh, mbinu za kufanya biashara kwa kila sekta. Tuko na sekta kama tano, tuko na sekta tano za tofauti kulingana na mahali unaofanya biashara. Kwa hivyo na waomba wamama wote wanaofanya biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki wajiunge na sisi, na kujiunga na sisi ni, ni kitu rahisi tu, kujaza fomu na kuingia pale. Ndio ukiwa na changamoto uko nazo kwa kufanya biashara zako katika jumuiya ya Afrika Mashariki, tunaweza kuwa uko na sauti kubwa zaidi kupitia kwa Baraza la Wanabiashara katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Unaweza kuwa upata changamoto wetu vyako we binafsi, na itakuwa ni ngumu sana kutoa hizo changamoto, lakini ukiingia kwa baraza la wanabiashara, inakuwa ni rahisi sana kwa sababu sauti itakuwa kubwa, na tutaweza tuta kuwafikia wengi wenye atakusaidia kufanya biashara. Cha tatu ni kwamba Maksudi umesema kila baada ya miezi mitatu, baada ya miezi mitatu, hao hiyo desk kama wamama wote wanaofanya biashara ndio wanaleta pamoja, na wanashea ni changamoto gani zenye zipo katika nji, kwa mfano ya Kenya, changamoto katika nji ya Uganda, Rwanda, Burundi na sasa hivi tunaengemea kuenda hata mpaka DRC Congo. Tuko na mazungumzo na wanabiashara wa Congo ndipo. Mm -hmm. Sasa tuwe wawe katika hili jumba la wanabiashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki sababu rasmi Congo, DRC Congo wame, wame, wameomba kujoin katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo sisi tumewaomba pia wanabiashara eh, katika jumuiya ya, katika nchi ya DRC Congo wajiunge na sisi na itakuwa ni rahisi sana hizo ndio vitu vingine tuna, tunafanya kuwasaidia, na tutafurahia mm -hmm. sana kuwa na wamama wengi wakifanya biashara katika nchi zetu za jumuia ya Afrika Mashariki. Naam, nafikiri hiyo ni ripoti nzuri pia kwa Bidi Bora akiwa DRC, lakini tukibaki huko DRC. yeah. Sasa tukielekea DRC ni kwamba Bidi Bora nafikiri bado huko kwenye laini ya simu. Najua kuna, kuna matatizo labda ya kasi ya hapa na pale. michafuko inaathiri vipi biashara za wanawake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo? Uh, biashara vya wanawake katika DRC ni ngumu sana, kwani hata wakuu viongozi wa wetu hawatusaidii sisi wanawake, ni kujipigana tu huku na huku. Yaani hata ukifanya hata biashara ndogo, hatuna barabara za kusema tutatumikisha juu biashara vyetu viendelee. Yaani hata ukitata kufanya a biashara kadogo, wanaweka vitambu, wanaleta vitambulisho, ulipe hivi, ukafanya hivi, ukafanya hivi yaani hata wale wenye wanakutana wanawake wanaendelea inabidi watumikishe wanawake, ndio shida tuna lakini nimemsikia kaka Jisi anasema watakuja hata huku DLC kutusaidia sisi wa mama, itakuwa mm -hmm. Tumefurahi sasa hapo, nimesikia kuna matu, kuna matumaini hapo kujiandikisha mm -hmm. kwenye jumuiya na itakuwa ni kazi nzuri ya, yeah, kuna uh, matumaini makubwa sana kama kama ndio hivyo itakavyokuwa. Lakini pia haika la were kwa upande wake, labda atugusie tu kwamba swala hili la hizi taasisi ambazo tayari zipo zinafahamika miongoni mwa wafanyabiashara wanawake. Na pengine wewe ukiwa katika a katika hao wafanyabiashara wanawake ambao umekisha fanya biashara nyingi na kubwa, ni vipi ambavyo unaona pengine wafanyabiashara wengine eh, wanapambana na hizi changamoto na kama wanafahamu eh, taasisi kama hizi kwamba zipo kuweza kuwapa misaada? Hizi uh, taasisi kwa kweli, kwa kweli zipo kwenye miji mikubwa kama wanasema basi kama ni Tanzania ba Dar es Salaam au wapi, mara mikoa nyingi mikoani, sio Dar es Salaam, sio mikoani, labda mikoa mingine nje ya Dar es Salaam, au kama sio hiyo Dodoma, sisi kumbo, wa kilimu, wa za za, kwa sababu wanakuwa wengi hawajui na wakijua wasijue zile ndogo ndogo, kwa kwa mfano hizo taasisi ndogo ndogo za kifedha za kukopeshana kwa sababu vikoba au SACCOS zile zinamwisha kwenye grassroots level. Sasa ilitakiwa hizi taasisi kubwa kwa Tanzania hapa, labda kama tuna TPSF au zozote zilizopo za biashara au East Africa Business Council na zingine ambazo zinagusa mjasiriamali au biashara kwamba ziende zikutane na zile taasisi ndogo ndogo chini kule, ambazo zile zinakutana na wafanya biashara mara kwa mara wote. Sasa kama, kama ni taasisi ya juu izina watoba wa kilimo, labda mama walio kwenye labda kwenye kili, ishi labda wa wengine wapo kwenye ujasiriamali ya huu yani, waende kule wakutana zile taasisi wakutana na wale members waambie kwamba wa, ni nini wanafanya na zinaweza kuwasaidia kwa kiwango gani kwa maana kwamba taasisi hizi zilikuwa kwenye apex zinakuwa ziko juu, ni ngumu, nyingi hazijafika uh -huh. chini nazikila, pia ni fedha zinazuia wao kuweza kufika huko chini, au tu miundo mbinu ya kufika ni migumu, kwa sababu unajua sometimes mikoa ni mikubwa, nchi ni kubwa um. kwao kufika huko chini ile impact yake. Lakini naposema kuhusu policies, policies nyingi zimewekwa kwenye makabrasha, kwenye makabrasha, yaani kama na policies zimia labda ni, ni policies zitatu nne zinakuwa implemented after miaka mitatu minne, yaani zinatokea pole pole, na hata zikishakuwa ikishawekwa kuwafikia wa sasa wale wahusika nao nao ni shughuli nyingine kwao inachosema kwamba wale ambao wanatunga hizi sera au hizi namna za kuwafikia wanawake kuondoa makwazo na magumu kwamba zifanyike kwa kiwango kinaojiketa target kwamba mwaka huu tutaondoa makwazo moja mbili tatu nne tano na haya makwazo mm. direct yatakwenda kuwa communicated kwenye wanawake husika ile wanawake kufanya biashara kama ni cross border wafanye kwa wepesi. kama ni lakini pia wapanuke, yani taasisi zishuke chini mm -hmm. Lakini bado unadai kuna moja alisema kuhusu nafasi za mwanamke kwenye nafasi kama ni za kiodha za kisiasa. Hata hizo taasisi zenyewe nyingi, utakuta unakuta wanawake ni moja au sengine haipo, kwamba re representation ya na mwanamke nayo inakuwa haipo ya kutosha sana mm -hmm. Kwa mi ningesema kwamba pia nafasi ya mwanamke iwepo kwenye hizi taasisi ambazo zinagusa wanawake, lakini hata zile ambazo sio za wanawake, lakini za kibiashara, kuwa kuna nafasi yao na zijulikane, zifahamike, lakini cha muhimu washuke chini, ambako huko chini wagusane zile taasisi ambazo zinagusana na mwanamke mmoja mmoja huku chini, na ziko nyingi kwanza zi, yani zikutane hapo katikati. Na sasa hivi kutokana na utaalamu wa kiteknolojia, uta kuna namna nyingi za kuwafikia wamama, lakini kwa kweli, kwa kweli wanawake wengi hawana habari na hizo taasisi. naam naam. Sasa tuna benki zinaanzishwa za wanawake, zingine mm, zimefungwa mm -hmm. kwa sababu za kwa hamna, hizi taasisi nyingine ndogo ndogo za kifedha zile hazina haziko regulated, kwa mara watu wanakusanya hela, wanaibiana, wanakusanya hela moja, anapata hela, yani kuna mambo mengi magumu magumu, na kwa magu, magu, magu, kweli mazingira ma ki ya kibiashara ya mtu kufanikiwa kwenye hizi nchi zetu ni magumu sana, yaani huo ukitoka ni o umetoka kivyako vyako lakini mazingira sio mepesi kabisa. Uh, sikilicho dhahiri ni kwamba uh, uwezeshaji unahitajika, elimu pia inaonekana inahitajika la, ya kibiashara uh, uh -huh. na tutaendelea kuzungumza kuhusu maswala hayo, lakini naona kwenye laini ya simu, laini mtandao wa Facebook, maoni yanaendelea kumiminika. Sande, na nafasi hii tunaitoa kidogo, tuangalie nao kwenye mtandao wanasema nini wasikilizaji wetu. Basi kwenye laini na kwenye mtandao, namwona Masanja Kanone anasema yuko kule Geita, anasema kikubwa ni kukaza buti ili kufikia malengo yanayotakiwa, kwani sote ni sawa, tofauti ni jinsia tu. Namwona hapa bwana David Ngayanimo yuko kule Tabora, anasema changamoto zinapata kina mama na da zetu kwenye biashara e, ziko nyingi sana lakini hakuzitaja. hmm? Onyancha anasema yuko Afrika, anasema nafikiri ni Kenya kule, kulingana na namba anayoiona hapa. Anasema kwamba Afrika tamaduni bado zinatawala. Kuna ile dhana kuwa kazi ya mwanamke ni kuzaa, kulea na kuchunga familia, mahusiano yoyote ya biashara hayastahili. Kuna ile dhana kuwa mwanamke hawezi kufanya biashara vyema kuliko mwanamume, kwa hivyo hiyo dhana lazima ibadilike. Ni kutoka Kitale nchini Kenya. Bernard Samike yeye, yeah, anatoka Nyamgongwa Nyangawale Geita nchini Tanzania, anasema hakika mwanamke anapata changamoto kubwa sana kutokana na biashara anazofanya. E, hasa pia kuna udhalilishaji wa kijinsia, hiyo ni changamoto kubwa sana ambayo wengi e, wanakutana nayo. Kwa hiyo amekuwa akizungumzia hizo, wanawake wasinyanyaswe. Filipo Sulei kutoka kule Arusha anasema changamoto wanazokutana nazo wanawake ni nyingi, kuna rushwa na kuna ngono na kini. Licha hayo yote wanajitahidi sana na kuendelea kujikaza na msimamo wao. Haya, huyu mwingine ni kondoa kule, Muhamed Salimu Dinya anasema kwamba mengi yanakutana na kinamama, changamoto zao ni nyingi, e, wengine wanatamani hata kujiua, wengine mitaji yao ni mitajia, midogo kwa hiyo haya ni mambo ambayo nafikiri tumeyazungumza pia katika eh, mazungumzo yetu hapa, na mimi ningependa kabisa swala hili nilielekeze kwa bwana Peter Madhuki. Kama ulivyomsikia Haika Lawere, ameelezea kwa kirefu tu yale matatizo na changamoto ambazo bado zinakuwepo, pamoja na kwamba taasisi kama ya kwako ipo, kwamba unakuta ule ukubwa wa taasisi unaishia kwenye miji mikubwa peke yake. Hizi sehemu za mikoani, mikoa ambayo iko mbali na miji mikuu watu hawapati nafasi ya kupata msaada yoyote, msembuse kuzijua hizo jumuia. Pengine swala kama hilo eh, bwana Pete Madhuki, unaweza kueleza linafa, linafanyika vipi kulichanga, kulijaribu kulichukulia hatua? samani, samani. bila shaka nilikuwa nazungumza swala la Haikalawere alikuwa akizungumzia upande wa Tanzania, baadhi ya changamoto ambazo zipo kwa hawa wengi ambao ni wafanya biashara hasa wanawake, kwamba unakuta kwa kwamba taasisi kama ya kwako, taasisi za kibiashara kuweza kuwasaidia wanawake, na kwa ni ngumu sana, hasa kwenye miji midogo ambayo iko mbali na mji mkuu. Kwa mfano kwa upande wa Tanzania, anasema utaishia tu pale Dar es Salaam, bado ile miji mingine iliyoko kule maeneo mengine, anasema hiyo ni moja ya changamoto kubwa. Pengine hiyo mnakabiliana nayo vipi, kusaidia wafanyabiashara kutoka maeneo yasiokuwa katika miji mikuu? Hiyo ni kweli sana. Cha kwanza nimesema, nilisema kutoka mwanzoni kwamba wamama wanajitahidi kwao katika kwa biashara ni vizuri, na tuna- tunapenda kuendelea kuwapa motisho kuendelea biashara. Na sisi tumesema kwa tu mfano ikiwa na Tanzania na taasisi inaitwa Tanzania Private Sector Foundation. Hiyo ni shirika la wanabiashara katika ama baraza wanabiashara katika nchi katika, katika ya Tanzania ukienda Kenya kuna ile inaitwa KEPSA, Kenya Private Sector Alliance, na ukienda Uganda kuna Private Sector Uganda, ukienda Rwanda kuna Rwanda Private Sector Foundation na Burundi hivo hivo. Kwa hivyo nawaomba hawa wanaofanya na biashara wajiunge, kwa sababu ukienda kwa hizo hizo sekta ama hizo mabaraza, unapata kuna desk inahusika na wanaofanya biashara ndogo ndogo, kuna desk zinaofanya inayofanya uh, biashara kubwa kubwa. Kwa hivyo ni vizuri wajue na wajiunge na hizo na hizo desks wajipate, wako pale mle, na ikiwa na zingine hazihitaji hata hela kujiandikisha kuji, ila wanataka mtu wapeane habari kwa mi inafanya biashara fulani, na nataka usaidizi hivi na hivi na hivi, na ni vizuri wajiunge, wakijiunga katika katika hiyo baraza la kwa mfano wenye biashara katika nchi ya Tanzania ama nchi yeyote katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hizo baraza katika taifa zinajiunga na sisi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, unapata hizo ndizo tuseme, eh, tuseme tuseme national focus points zetu, na ni vizuri wajiunge nazo pia. Unaweza jiunga moja kwa moja kwetu, waseme sisi tuna sekta, tuna desk moja na ufanya biashara wadogo wadogo pia na tunajua ni vitu gani na wakijiunga, unapata unajiunga na hela kidogo tu kidogo zaidi lakini una- unapata una faida kubwa zaidi, sababu kukiwa kuna vikao nyingi zaidi za, za kuchangia na kukutana na wanabiashara wengine, wamama nchi zingine, tunapia na hizo nafasi kwa tunakulipia kila kitu, unasoma una, una wengine wanafanya kazi gani, na ndipo s si tunasema hata wanao wako katika nji ya DRC tunaomba pia wajiunge nasi. Ndio, tukiwa na sauti moja kubwa na biashara, itakuwa ni rahisi sana kutatua changamoto kwa wanaofanya biashara ndogo ndogo, na pia wanaofanya biashara zile kubwa kubwa. Kwa hivyo sauti moja na na kujiunga kwa kwa pamoja na kuongea kwa sauti moja, lakini mtu ana- ako an, ikiwa mtu ako peke yake kibinafsi, itakuwa ni gumu sana kuondoa changamoto zenye zipo ama vikwazo zenye zipo unaozipata katika biashara. Kwa hivyo na hizo, anaongea dada yangu, anaongea kutoka, aika, aika, kutoka Dar es Salaam, mali zipo lakini vizuri nao tuzitoe kwa pamoja. Kwa pamoja ni kutujiunga tu kwa sauti moja. Usikae ufanye biashara kivya, ukifanya biashara utanyanyaswa, lakini ukijiunga na wengine sauti itakua kubwa. Kipata shida za TPSF, ukipata shida unakuja East African Business Council, na inakuwa rahisi sana. Na wengi kweli wamejiunga, naona wanalea, wengi wamejua hizi taasisi, wameanza kujiunga kwa wingi zaidi, sababu tunawapata nafasi za na kuwasaidia kwa sauti moja, sababu sisi tume, tuko pale na tuko na nafasi ya kuongea Naam. na viongozi wetu mm -hmm. yeah. kwa hivyo ni vizuri nawaomba wa, wajiunge na, na, hizo, na hizo taasisi. Uh, vizuri sana unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC, ambapo tuna wageni wetu uh, Zaituni na Sul kutoka kule Kairo. Tunaye Haika Laweri kutoka uh, kule Tanzania na Musenge Dibora kutoka kule DRC, ambao tunajadiliana kuhusiana na biashara za wanawake na umiliki. Vilevile tunaye Bwana Peter uh, Madhuki, ambaye ni kutoka baraza la ni, ni, uh, afisa mkuu mtendaji wa baraza la wafanyabiashara Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa narudi kwako Dibora, ukiwa DRC umesikia, ambapo tunasoma maoni ya wasikilizaji wetu kupitia Facebook. Wengine wanasema kwamba wanawake wanapitia changamoto za kuitishwa hongo, labda kodi pia kwa za miji na pia dhuluma za kingono kwa baadhi. Sasa sijui DRC ikoje? Kuna biashara zina faida ama ukiweza tu kufanya biashara yako kidogo, labda kuna hongo inatolewa, inaitishwa hongo ama kuna kodi ambayo pia inachukua uh, uh, faida kubwa kutoka kwa mfanyabiashara hasa mwanamke. Ndiyo, kuna kodi kubwa inalipishwa kwa ajili ya biashara, sio tu mwanamke na mwanaume. Na shida nyingi tunayo ni hiyo tu. Mwanamke ukitafuta kupitisha biashara yako, iwe ndogo iwe kubwa, unapitia kwa mwanaume, mara nyingine anakuambia mbele ya yote akusaidia ma juani kimapenzi. Nyingine shida ni nchi yetu, mnaijua jiliko matatizo Ukitafuta kutoka huku uende huku, mnajua vita ni nyingi. Kuna mara nyingine hamtapita hata njiani, mnakutana na wajambazi wenye kuwanyang'anya, wanapora mali, unarudia nyuma, hata ukiwa na biashara ndogo, ukisema utumike tu hivyo biashara ndogo. Hatuna barabara, hakuna njia, ni kujipigapiga tu huku na huku. Lakini simkubalie huyo aliyesema kama mwanamke ni wa kukaa nyumbani kuvuzala tu na mm -hmm, kulea watoto, simkubalie na katala, kwa nini kama hivi? <laughs> mume wako amegonjwa iko hospitali, watoto watakufa njaa, utaishi je? Ndio hiyo mwanamke naye anapasa kushimama, naye anatumika, anafanya biashara. Na swala lingine hapa DRC ni hilo la shule. Mama alisema kweli, wanawake wengi hawakuenda shule, kwani wakati wa zamani huku kwetu wanaume tu ndio walikuwa wanasoma, wanawake hawawezi enda ku shule ni wakubaki nyumbani kufanya kazi za nyumba, lakini kwa leo hii su serkali ya Kongo inajikaza kusema na wanawake waingie shule. Naam na, na, na, na, nashukuru sana naomba na, na, na, na, na, na, na, na, sana wale wakaka wenye kusema watakuta DRC, tuungane kwa ajili ya biashara, wakaribie wanawake. Ni wengi sana DRC wanafanya biashara, kwani kazi ya biashara imekuwa nyingi kwa wanawake, kwani wanaume hawana kazi za kufanya kwenye makampuni, kwa wanawake ndio wanafanya biashara na vinaendelea. Asante Dibora, najua kwamba Bwana Madhuki amesikia kwamba DRC wanahitaji kuingia kwenye baraza hilo la kibiashara. Kwenye laini ya simu tuna msikilizaji Peter Kadere, karibu sana, toa mchango wako. Ah, habari ya msikilizaji. Nzuri sana Peter, hebu tueleze huko upande gani? Ah, mimi, mimi naitwa Patrick sio Peter. Haya, Patrick, karibu nafahamika kama Patrick Kadere natoka Kenya mm -hmm. maeneo ya Kitale yeah. nika Kitale Kenya kwanza yeah. ninapoingia yeah. kwa mjadala nashukuru sana alafu ningeomba BBC mwongeze muda wa redio. Nusu saa ni muda kidogo sana, tafadhali mtuongezee hata ikiwa angalau one hour hivi. Tunachangia ilikuwa ni ni ilikuwa one hour ya Voice of America <laughs> sauti ya America kuanzia saa moja na nusu jioni hadi saa mbili na nusu uh, kwa saa za Afrika Mashariki labda pengine hiyo ndio hiyo, hiyo, nilikuwa nasema, naomba muongeze muda ikiwa hata one hour hivi kwa redio Citizen Kenya tafadhali. Alafu nikiingia kwa mada mimi ningependa kujua Kenya mmeiweka asilimia gani shauri? Sijasikia mkitaja mkitaja Kenya iko wapi, nimesikia tu mkitaja nchi zingine, lakini Kenya sijasikia mkiweka asilimia gani shauri. Hapa Kenya iko wafanyabiashara wengi wa mama wengi sana, na sijajua hii biashara yenye mnatangaza, mnasema asilimia mmepewa mama ni asilimia, wafanyabiashara wakubwa wakubwa ama pia wadogo wadogo, shauri hapa Kenya wa mama wengi wakifaili mahali ama wengi wamewachana na wazee wamefungua biashara, wanauza njugu wanawapata na watoto, na asilimia yao ni mingi kuliko hata wanaume. Sasa ningependa nijue asilimia yao hawa, mnaongelea wale wafanyi biashara wakubwa wakubwa ama ni wadogo wadogo? Naam, shauri hapa Kenya hawasaidiwi wafanyi biashara wadogo hawasaidiwi wale wanajulikana ni wakubwa wakubwa. Naam, ndio wanajulikana biashara yao kubwa, na sisi ya wadogo ba hawa wadogo hawajulikani, asilimia yao ni biashara gani ile wanaongelea kuhusu. Tafadhali, asante sana Patrick Kadere ukiwa Kitale. Nafikiri swali lako, japo sina majibu haswa kukujibu vilivyo, ninajua yes, kwamba tunaangazia biashara za watu wa kawaida, maanake makampuni makubwa sio mengi, na bwana Madhuki ambaye oh, yeah, yupo hapa ndio anashirika omba biashara kwa hiyo Afrika mashariki labda hmm, kidogo unaweza ukamjibu yes, bwana Patrick yes. Bwana Madhuki eh. Naweza sema Patrick kweli na nimesikia sauti yake ya kusema kwamba eh, kweli wanabiashara wadogo wadogo hawapate nafasi ya kusaidiwa, wanasaidiwa ni wanabiashara kubwa kubwa, lakini nawaomba pia wajiunge na baraza la na, biashara katika kumfano, kwa mfano ukiwa huko Kikale uh, tuko na kaunti wanaofanya biashara nao wamejiunga na, na kesa Kenya Private Sector Alliance, na Kenya Private Sector Alliance wamejiunga na African Business Council. Kwa hivyo unajiunga, usikubali kwenda kukaa kivi yako unaofanya biashara zako, sababu utakutana na changamoto nyingi zaidi. Ni vizuri ujiunge na wengine wanabiashara tofauti, kubwa itakuwa ni rahisi kutoa changamoto zenye zipo katika wanaofanya biashara wadogo wadogo hata w hata ndada yangu Dibora akiwa dirasi Kongo, changamoto anaosema haswa za polisi na na, na na barabara. Ikiwa mko kwa association ama baraza kubwa, ni vizuri rahisi sana kujiunga na kuongea kwa sauti moja kupitia kwa hiyo baraza kuwafikia wakuu katika katika serikali <muchilis> na changamoto la zinaondolewa, lakini ukikaa kivyako utakanda biashara nako utaumia peke yako. Nashukuru na na, na na kwamba umeeleza vilivyo, na ninatumai kwamba bwana Patrick pia amepata kitu au neno kutoka kwako, ukiwa mtaalam wa masuala haya. Kwa sekunde chache tu, maliza na neno la mwisho haika, alafu tufunge live talk, maanake naona muda nao umetupa kisogo. Ndiyo, asante sana. Mimi niseme tu kwamba kwa wanawake wote ambao wanasikiliza vipindi hivi ya kwamba kama alivyosema mwenyekiti wa baraza hapo kwamba tujiunge kwanza na hizi taasisi tuzitafute. Anza na taasisi iliyo kwenye eneo lako, kama huko mkoa wowote taasisi ni ya chini, anze na hizo taasisi ya chini, nenge akajifunze. Unajua hata ukijiunga hata kama pana kiingilio, lakini wale unaojiunga nao pale naweza kaa ndiyo wateja wako wa kwanza, wakafanya biashara yako au wakakuelekeza, hebu wamekoma mahali fulani, una mali mahali pakuulizia. Kwa hiyo no. ni muhimu sana sana sana wafanya biashara yoyote kuwa kwenye network no. yoyote ambayo ulizo ukaanza nayo, and then ile the network itakuwa Asante sana kwa mchango wa wageni wetu walioshiriki kwenye Live Talk leo, Zaituni na Sora akiwa Cairo, Haika Lawere akiwa Tanzania, Kusenge Dibora akiwa DRC na vile vile Bwana Peter Mathuki ukiwa kule nchini Kenya. Na mimi jina langu hapa studioni Harrison Kamau nikishirikiana naye Sandey Shomari, na kwa upande wa pili tunaye Saida Hamdun na, na kwa pamoja tunakutakia kutakia wikendi njema popote ulipo kutoka hapa Washington DC. Asante sana kwa wote walioshiriki.