Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Uingereza kesho Jumaatatu itakuwa mwenyeji wa mkutano mkuu wa uwekezaji kati ya nchi za bara la Afrika na nchi hiyo utakaowaleta pamoja zaidi ya viongozi, viongozi wa nchi na serikali ishirini kutoka barani humo ambao ni mkutano utakaofanyika mjini London. Mkutano huo utaongozwa na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson, na utayaleta pamoja mamia ya makampuni na taasisi za kimataifa katika kile kinachotajwa na wachambuzi kama mkakati wa Uingereza wa kujaribu kushindana na nchi zingine ambazo zimefanya makongamano kama hayo katika siku za awali zikiwemo China, Japan na India. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amethibitisha kwamba atahudhuria mkutano huo akiandamana na maafisa wa ngazi za juu wa serikali yake pamoja na wakuu wa makampuni mbalimbali yanayofanya biashara nchini humo. Kati ya viongozi wengine walioalikwa kutoka barani Afrika ni kutoka Ethiopia, Algeria, Angola, Misri, Malawi, Mauritania na cote d'Ivoire. Hii ni mara ya kwanza kwa Uingereza, ambayo bado inaendelea kukabiliana na changamoto za mchakato wa kujiondoa kutoka kwa umoja wa Ulaya waleta pamoja viongozi wengi jinsi hiyo kutoka barani Afrika kwa minajiri ya kuzungumzia uwekezaji na biashara kwa jumla. Spika wa bunge la Iran ambaye ana ushawishi mkubwa amesema leo kwamba iwapo kwa sababu zozote serikali za mataifa ya Ulaya zitachukua hatua zozote zisizokubalika na Teheran katika mikakati ya kutafuta suluhisho la mzozo kuhusu mkataba wa nyuklia wa Iran, basi nchi hiyo itatathmini upya ushirikiano wake na mamlaka ya kimataifa ya nguvu za atomic, IAEA. Spika Ali Larijani, ambaye zamani alikuwa mwakilishi mkuu wa Iran katika mazungumzo kuhusu programu ya nyuklia amenukuliwa na kituo cha televisheni cha kitaifa huko Iran akisema kwamba hatua iliyochukuliwa na mataifa matatu ya Ulaya yakiwa ni Ujerumani, Uingereza na Ufaransa kuhusu suala hilo la nyuklia ni ya kutia wasiwasi wasi. Nchi hizo zilitangaza wiki iliyopita kwamba zimeanza mchakato wa usuluhishaji wa mzozo huo kupitia jopo la pamoja la mkataba wa nyuklia JCPOA sambamba na kipengele cha 37 cha mkataba huo wa nyuklia, hatua ambayo huenda ikapelekea kutathmini upya uwezekano wa umoja wa mataifa kuiwekea vikwazo zaidi Iran. Marekani tayari imejiondoa kwa mkataba huo, hatua ambayo ilichukuliwa mwaka wa elfu mbili kumi na nane na utawala wa Rais Donald Trump, na tangu hapo Trump na utawala wake wa wameendelea kuiwekea Iran na vikwazo mbalimbali mbali vya kiuchumi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika jijini Washington DC. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba ulanguzi wa dawa bandia na vifaa vingine vya kitabibu ambavyo vinaingizwa barani Afrika ni uhalifu dhidi ya binadamu na kwamba nia ni hatari kwa mataifa husika ulimwenguni kote. Museveni ameyasema hayo mjini Lome nchini Togo, wakati wa kongamano la kutafuta suluhisho la tatizo la uingizwaji wa dawa gushi barani ya Afrika. Rais huyu amedai kwamba kila mwaka dawa gushi zinasababisha vifo vya takriban watu milioni moja barani humo. Amesema usafirishaji wa dawa na vifaa gushi vya kitabibu unahusishwa na mtandao wa magenge ya kimataifa ambayo pia anahusishwa na vitendo vya kigaidi, hali ambayo amesema ni tishio kubwa kwa usalama wa mataifa yaliyolengwa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, ambaye ni mmoja wa waliohudhuria mkutano huo, alikubaliana na rais Museveni na kusema kwamba juhudi za kupambana na hali hiyo zitasaidia kuimarisha afya na kuchangia katika kuinua uchumi wa jamii husika barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika hilo la WHO, utafiti mpya unaonyesha kwamba moja kati ya dawa kumi zinazouzwa katika nchi zilizoendelea au zinazoendelea ni gushi. Na kasri ya Buckingham nchini Uingereza imetangaza kwamba mwanamfalme Hari na mkewe Megan hawatatumia tena vyeo vyao vya, vya wanaufalme wala kupokea ufadhili wowote kutoka kwa umma kwa ajili ya shughuli za kifalme. Hii ina maana kwamba wanandoa hao hawatamwakilisha tena malkia katika shughuli zozote rasmi. Kasiri ya Bakingham ilisema kwamba mwanamfalme na mke wake hawatatumia tena vyeo vya HRH ambacho ni kifupi cha His au Her Majesty royones manake, mheshimiwa mfalme, ambayo kirasmi ni sehemu ya kitambulisho kwa baadhi ya wanafamilia wa kifalme. na na popote na, na, ulipo karibu sana kwenye awamu nyingine ya salamu na muziki, ambapo unapata fursa ya, ya kuamkua wapendao wakiwa mbali na karibu, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau nikikukaribisha kabisa, tuungane tunapo wasalimia tuwapendao na vilevile kujiburudisha na muziki kutoka hapa Washington DC. Wa kwanza kabisa ni Filbart Jonathan Kien Nshambi wa Nshamba, Mlemba Karega, Tanzania. Unasema kwamba mtangazaji wa zamu, pokea salamu kwanza, nami nazipokea kabisa. Naomba upeperusha salamu zangu ziwafikie Amri Kasimu, Richard Mzina, Rutahiwa Busisi, Maiko Kajembe, J Kandaga, Ashura Kasimu, wote wakiwa Tanzania, unasema kwamba anawapenda sana na kila wakati tuwe tukisalimiana kupitia Voice of America. Nami nasema kabisa, umeshanena. Mwingine namuona hapa ni Waitu Waitu, unasema zako salamu zimfikie Winston Sospita, Juma Hamis wa Karagwe, Godfrey Lutareka, nasema mke wangu na kipenzi Dorika Filbat wengine ni Eric Victor Masawe, Reina Shani, Lucas Albato Mseti na Isaac Petro Hango. Ujumbe nimewakumbuka mie nanyi munikumbuke vilivyo kama ilivyo kawaida yetu kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nami nasema kabisa umeshanena wewe waitu waito Dixon. Zingine salamu na zikamata ni zako Deus Masunga. Deus Masunga anasema huko kule Sikonge, Tabora, Tanzania. Unasema zako sharamu, salamu ziwafikie mashabiki wako wote, siku nyingi nawapenda, nawaombeeni. Na unasema kwamba unasalimia ndugu jamana, marafiki wako wa Tanzania, rafiki zako wakiwa kote Afrika mashariki na kati, na vilevile vile watangazaji wote wa Voice of America. Nami kwa niaba yao, Deus Masunga, anasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unasema kwamba kila siku unatuombea mema na kutukatakia baraka katika yote yale tunayofanya. Asanti sana, Deus Masunga. Salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni zako Kamau, ukiwa maeneo ya Lanet kule Nakuru. Unasema zako salamu za kwanza kabisa zimfikie dadako An na familia wake wakiwa Thika, vilevile Judith na familia yake wakiwa Gilgil, bila kusahau Millicent na familia yake wakiwa Athi River unasema kwamba wazazi wako Reverend Barnabas Kamau na vilevile Luci Wanjiru ambaye ni mama yako, wote wakiwa upande wa eneo la Nakuru. Unasema unawapenda sana na kuwasalimia na kuwatakia kila la heri, hasa mwaka bado ukiwa mchanga. Ndivyo unasema wewe Peris Nirango ama Peris Kama ukiwa Lanet huko Nakuru. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Queen AC, Queen AC, mchungaji Queen AC ukiwa maeneo ya Texas Dallas, unasema unawasalimia wana shakaina, popote walipo, iwe ni Afrika, iwe ni Marekani, hata Ulaya, unawasalimia. unasema kwamba nawapenda sana na ninawaombea kila uchao. Unasema pia waimbaji wote wa, wa nyimbo za kidini walioko nchini Kenya, Marekani na kwingineko, wote wasalimike na wapate salamu zako wewe apostol Queen AC ukiwa Texas na mumeo Bernard, mnasema kwamba salamu za heri njema na za Mungu ziwafikie mkisema kwamba baraka zipitazo kuelewa kwa binadamu ziwafikie popote mlipo. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Raymond Masawe ukiwa Tabora, unasema ziwafikie Zakaria Demfo Sali Bunzari Sali Fikirindario Lutahiwa Busisi Vikta, popote walipo. Ujumbe, kulinda uchumi na kazi, ndiyo kazi kubwa. Tuendelee kukumbukana katika kila tunalolifanya. Napotazama naona kwa njia pole pole, huyu tale wediza wakishirikiana na ja praise kutoka kule Zimbabwe, wanaingia na kibao chao gimi pata mambo ndani ya VOA kutoka hapa Washington DC, salamu na muziki. Kuna watu kadha wakadha ambao kabisa wanataka kutuma salamu zao wenyewe wasalimie wanawapenda kupitia Voice of America ama VOA kutoka pa Washington DC, na wapa fursa. Tunaanza na nani, sema jina lako na wape wawili watatu salamu, popote ulipo, kupitia VOA Washington DC. Jina langu Harizon Kama, mimi wako, tutakuwa nawe hadi tamati, baada ya kusalimia wote unaowapenda wakiwa mbali na karibu. Mabula Magesha, napatikana hapa Mwakitorio namba sita, mkoa ni Shinyanga, nchini Tanzania. Salamu zangu ziwafikie kama wafuatao: leina Shani isumali Togolani nenda chapache, akiwa kule Mahaha Bariadi, bila kumsahau Mbogoshi Jagira pande za Mkolola Bariadi, Saibogi akiwa pale stendi Somanda Bariadi, John Ndongo so, Masota akiwa so, kile Nyangokolwa Bariadi, nchini Tanzania bila kumsahau Nyanda Mayala akiwa pele hivu la Magu, Mwanza. Bila kumsahau Eriki Vitikasi Masawe akiwa pele Lombo Mashati. Bila kumsahau huyo hapa anaitwa Sidemsa pande za Nzega, Tabora. Bila kumsahau ndugu yangu anaitwa Joseph Msa Kaswahili akiwa hapa hapa Mwakitorio mjumbe. Mimi nawatakia siku njema. Haya, safi sana, safi sana bwana Saenda Mabula, uwe na wakati mwema. Haya, kuna ndugu yangu hapa nataka watuma salamu. Naitwa Josefu Musa kutoka Mwakitoryo, kutoka Mwakitoryo Shinyanga, namba sita. Nawasalimia sana mama yangu, unafikiri Musa na na pili Musa unasikujua Msavegu Msa au Jafetita. Na mkapa safari ujumbe, nawatakia siku mwema. Naitwa Pedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu za jioni ziende kwa Jennifer Romani, Asteria Romani, Bazila binti Kimario na Romani iseke, profesa Romani seke akiwa kingati meema Kimario, piskusi Sambaya anaelea. Asante asante bwana Kamau. Kwanza kwa ajili naitwa mpera wa sekela nyanda, mwanaharakati mpendamani, napatikana lulembe la Geita nchini Tanzania kama kawaida yangu napenda kupeperusha salamu zangu kwa rafiki zangu kama wafuatao. Kwanza kabisa, naanzia kwa Richard Galila, anapatikana hapa hapa Lulembera, namwambia tuko na redio VOA pamoja sana. za pili nazipeleka kwa Sali Bunzali Sali, waziri wa shida na mipango ya gafla, anapatikana pale Kashishi Burige, namwambia kwamba tuko pamoja. Za pili nazipeleka kwa Thomas Makanyaga, anapatikana Mpimbwe, Rukwa namwambia tuko pamoja. Zani nizipeleke kwa, kwa, kwa Bonifasi Baba Selapia, huyu anapatikana pale Katoro Geita. Nazirudisha hapa hapa Lulembela na wamsalimia huyu mwenyekiti wa kitongoji na mwenyekiti wetu wa kijiji, huyu ni Sahani Buzia Ndukindagila. Namwambia kwamba situka tuko pamoja. Namalizia kwa mke wangu huyu ni mama ni, ni, ni mama Neema, anapatikana hapa ngelo lembea. Maliziana mtoto wangu Mwajuma Mpelwa na Sato Mpelwa na Jafet Mpelwa, nawaambia kwamba tuko pamoja ndani ya ujumbe, na wapenda imara daima. Nawaendelee kusikiza VOA Kiswahili, Washington DC, Amerika pale. Naitwa Fredi kutoka, huyu Mbea, Tanzania. Tuma salamu kwa hao <coughs> wafuatao Napotazama naona kuna wengine hapa ambao salamu zao wangetaka zipeperishwe, na tunaanza na wewe Eric Victor Masawe, unasema sasa hivi unapatikana Rongoma Shop, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Filbert Jonathan Kieshamb na Miraji mwa Wakibinda ukisema pia Zakayo pia Zbundala akumbukwe, bila kusahau Stephen Bonifase Baba Serapia James tano Isaac Petro. Unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana na zikamata zako. Wewe Ngedhe Njoroge Ngedhe kutoka Powder Spring kule Georgia upande wa Marekani zako salamu ziwafikia madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane, ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta, unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani. Ujumbe usalama kwanza tunapoendelea, na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalena, Prospalena unasema kwamba huko pande za Tanzania kule Dar es Salaam unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari, Nasibu Nziku, George Jefrata Matanga na ndugu zako wote. Wanasema kwamba ni Prospa Lwena, ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa, ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako Ros Malima. Ros Malima unasema huko Kibaha, Tanzania, salamu zako ziende kwa Thomas Makanyaga, Fikiri Dario, Salimu na Soro Yasungu Jingo, Edward Miraji Kibinda, bila kusahau Isaac Petro. Wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Moses Edward Mndela, Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu, unasema Manyara, Tanzania, salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford, Mwananyanda Levi, Meri Bakari, Hamisi Matikiti, Mohamedi Edward, Albert Kim, Emmanuel Mwanya Mnyapanda. Edward Albert ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana, na popote mlipo, nawapenda sana. Ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Moses Edward, ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha zako salamu, pamoja na muziki moto moto. Langu jina likiwa Harizon Kamao, nazipata zako salamu. Moses Edward Mdela unasema wewe ni wa Power Family Group unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mimi kwa niaba yangu nasema asanti sana, Moses Edward Mdela. Mbaga Karim Mbaga ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwende Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro wakiwa kule Geita. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hata kula asile, hata kidogo, ndivyo unavyosema Mbaga Karim Mbaga ukiwa Darussalam. Zingine salamu ni zako Lukas Alberto Mseti wa Darussalam, Tanzania. Uhali gani, mtangazaji kwangu? Mimi niko shwari kabisa, na unasema natumai hujambo, na kama hujambo, naomba munipepeshughulishie zangu salamu kwa Eric Masawe, Isaac Petro Hango na mashabiki wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika salamu zako zimeweza kuenda njia iliyomwafaka kabisa, Lucas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam. Salamu zingine nazozishika sasa ni za King Majuto, ukiwa kule Geita unasema umeza kwa salamu ungetaka ziwaendee mashabiki wote wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika bila kusahau watu wote wakiwa kule geita na wana afrika mashariki kwa jumla ukisema kwamba nawapenda sana na popote mlipo mwendelee kubarikiwa kwa kuwa afrika ni yetu sote na tutaendelea kuilinda sisi ndio tutaitunza afrika Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Daf Muro Mgema. Daf Muro Mgema unasema huko kule Siginda, na unasema kwamba zako salamu ziwaendee Clifford Mwana Nyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi, Emmanuel Mwana Mnyapanda na Edward Albert Kim, ukisema kwamba nawapenda sana popote mlipo, nyinyi ni watu wa nguvu kabisa. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Tedi Joseph. Tedi Joseph unasema huko maeneo ya tz ukisema kwamba zako salamu ungependa zimwendee clifford hezron mwananyanda bakari hamisi yusufu ibrahim diwani mtarajiwa emmanuel mwanya mnyapanda na proje rutashoba khalifa munisi ukisema kwamba nao mapenda sana kila siku tukumbukane kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc nami nasema bila shaka salamu zingine nazo zikamata sasa, ni Babu Alhaji Makumba. Babu Alhaji Makumba, unasema ni Power Family Group 4 g Arusha Lemara, unasema zako salamu zifikie Matikiti Mohamed, Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi Yusupu Ibrahimu, diwani mtarajiwa Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Proje Rutashioba, Halifa Munisi, Musa Omari, Omari Hawaji, Wahadhifu Ne Malema, Samu Mrudhu, mama Dabus nasma Rashidi, neema Kimaro pamoja na wengine wengi, ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili nami nasema umeshapata mambo, ndiyo hayo ukweli kabisa, kama ulivyonena, hivyo ndivyo ilivyo. Na zingine salamu ni zako Eric Victor masawe ic Masawe unasema kwa sasa unapatikana Rongoma, na ungesema kwamba zako kwa salamu ziende kwa Sayenda Mabula Magesha, Philip Jonathan Kenshambi, Miraji Mwana Kibinda, Zakayo Piers Bundala, Stephen Boniface, Baba Serapia, James tano na vilevile vile Isaac Petro. Unasema mambo yako sawa kabisa, popote wewe ulipo. Eric Victos Masawe unasema mambo Fiti sana, na mimi nakubaliana na wewe, nasema kweli kabisa, mambo fiti sana. Salamu za mwisho nazo zikamata ni zako Robert Lucas, Alberto Moseti wa Dar es Salaam, nasema, unasema ugali gani mtangazaji, hebu salimia wafuatao, salimia Clifford Mwananyanda, bila kusahau Jose Moshazungu, Edward Albert Kim, Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Edward Albert Kim na Matikiti Mohamed, popote walipo, nami nasema kweli zao salamu lazima ziwafikie, nikisema kwamba nakupenda sana kutoka hapa Washington DC, nikikuombea wakati mwema na nikuamini kwamba popote ulipo umerelaksi vizuri kabisa bila wasiwasi. Basi kufikia hapo, ndio tunafika mwisho wa salamu za leo kutoka hapa Washington DC. Mzee wa nguvu Harison Kamau hapa akikuletea mpango wa salamu na muziki. Usikose kusikiliza kila siku ya Jumapili kutoka hapa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kutamatisha matangazo haya na kuletea muktashari wa habari na kukutakia, eh, saa zilizosalia uwe na weekend njema, jina langu ni BMJ Mridhi. Uingereza kesho Jumatatu itakuwa mwenyeji wa mkutano mkuu wa uwekezaji kati ya nchi hiyo na nchi za bara la Afrika utakaowaleta pamoja zaidi ya viongozi wa nchi na serikali 20 kutoka barani humo ambao utafanyika mjini London. Spika wa bunge la Iran ambaye ana ushawishi mkubwa amesema hii leo kwamba iwapo kwa sababu zozote serikali za mataifa ya Ulaya zitachukua hatua zozote zisizokubalika na Tehran katika mkakati wa kutafuta suluhisho la mzozo kuhusu mkataba wa nyuklia wa Iran, basi nchi hiyo itatathmini upya ushirikiano wake na Mamlaka ya Kimataifa ya Nguvu za Atomic na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.