Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express M msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza, ni siku ya Alhamis leo. Tunakukaribisha katika kipindi cha VOA Express. ni saa 10 na nusu alasiri Afrika ya Mashariki, kule Afrika ya Kati ni saa 9 na nusu, na hapa Washington DC ni saa 2 na nusu asubuhi. Ni Januari 23 mwaka huu wa 2020. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi nimekiusha ja tele msikilizaji, kama pishi la mchele, ikiwa ni siku ya alhamisi msikilizaji, ambapo leo basi tunakuletea ile miziki iliyotamba ya siku za nyuma au ya vijana wa zamani. Naitwa Sandey Shomari msikilizaji, moja kwa moja niko standby kuletea vitu vizito vizito katika VOA Express kutoka hapa jijikuu la Marekani Washington DC, ikiwa leo jamani, asubuhi hapa Washington ujifunge <laughs> Leo ukipita huko nje unajifunga, unasema. Wakati Washington DC ni baridi, jijini Dar es Salaam hali imekuwa ni ya joto kali, joto hapa na pale, baada ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli kueleza kwamba amesikitishwa na utendaji kazi usioridhisha wa waziri wa mambo ya ndani nchini humo Kangi Lugola na hatimaye Kumtumbua. Bila shaka basi kutoka katika kutumbuliwa huko nchini Tanzania, taangalia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, eh, kundi linaloshukiwa kuwa la ADF nalo limefanya mauaji mengine, hali ni ya kusikitisha. Tutaungana naye Malivika, atueleze zaidi kuhusu taarifa hiyo. Na tukiendelea na ripoti zaidi kwenye habari za dunia, kwamba tumekuwa tukiripoti kuhusiana na virusi vya korona, hivi sasa nchini Pakistan nao pia wametoa angalizo bila shaka hata hapo Washington DC mkamiti wametoa angalizo, wanasema vituo mbalimbali vya ndege Marekani tayari vimeanza kupima watu na tayari kuna wanafunzi kutoka China ambao walikuwa wameingia jiji la Maryland baktimbay wameshindwa kuruhusiwa kwenda kutembelea wenzao kwenye shule walikuwa wanakwenda, kwa sababu ya wasiwasi wa virusi hivyo, vijana hawa wametoka kule nchini China. Kwa hiyo hali imekuwa ni wasiwasi wasi. na pia kwenye swali letu ambao tumeuliza kwenye mtandao, tutaka kujua wewe msikilizaji unafahamu nini kuhusu ugonjwa huu wa hivi virusi vya korona. Tutasoma yale maoni ya wasikilizaji wetu pale, tutakusomea pia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tukianza Facebook, Twitter na kadhalika, ni baadaye kidogo tutakusomea. Lakini kwanza tunashuka jijini Dar es Salaam kwa kimwandishi wetu Dina Chahali. Dina, basi bila ya kupoteza wakati, tueleze kile ambacho kinazungumziwa hivi sasa baada ya rais John Pombe Magufuli kumtumbua waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola, hali ikoje? Nam, kama walivyosema hapo kwamba uh, leo rais alikuwa katika usi, uzinduzi wa nyumba za askari magereza, lakini katikati ya hotuba yake alichomekea masuala ambayo ndio sasa yanagonga vichwa vya habari na mitandaoni hapa nchini, akielezea kukerwa, anachosema amekerwa na ubadhirifu na mkataba anaowita mbovu ambao kikosi cha zimamoto na uokoaji kimeingia na kampuni kime moja kuhusiana na masuala ya vifaa vya zimamoto. Kwa hiyo katika hotuba yake rais alionyesha ya wazi na kumwambia kabisa kwamba uh, Kangi Lugola kama waziri wa mambo ya ndani kwamba hana tena imani naye, hapana, hawezi tena kuendelea kuwa naye. Pia akazungumzia kuhusiana na kamishna nayo jenerali wa jeshi la zimamoto Tobias wa Sambengenye, nao wote wamewaambia wajitathmini, unawawajibike kwa ajili ya kuingia katika huo mkataba ambao anasema una upotevu wa matrilioni ya shilingi. Labda tumsikilize Rais Magufuli akizungumza katika hafla hiyo ya askari magereza hapa hukonga jijini Dar es Salaam. Hivi karibuni palikuwa na mkataba mmoja wa ajabu unatengenezwa wizara ya mambo ya ndani kwenye thamani ya euro milioni mia nne na nane ni trilioni moja labda point something. Mradi huo umetayarishwa na kusainiwa na kamishina jenerali wa fire, haujapangwa kwenye bajeti, haujapitishwa na Bunge wakati wa vikao, na kampuni moja nafikiri kutoka Romania. Wahusika wote wa Tanzania walipokuwa wanaenda kwenye majadiliano pale, wanalipwa sitting allowance ya dola mia nane bado ya kulipiwa kwenye tiketi za ndege. Mradi wa ovyo wameusaini, kule memorandum of understanding, lakini commitment ya ndani imeelezwa, ukitaka kuvunja yale ambayo yameshaanza kutekelezwa, lazima yaendelee kutekelezwa. Sasa dina Mw. Baada mm. ya yeah. y, y, tumemsikia uh, rais Magufuli mm. akieleza hayo oh. na tunafahamu yeah. sasa hivi tayari watu hao wameshawasilisha barua ya kujiuzulu. Je, mm. baada ya kujiuzulu kwa, kwao kutakuwa na hatua nyingine za kisheria zinafuatwa dhidi yao, pengine uh, kufunguliwa mashtaka au kitu chochote kile mm. Labda niweke wazi kidogo mkamiti kwamba hawa watu bado hawajawasilisha barua za kujiuzulu. Baada ya kutoka pale, Kakangi Lugola aliyojiwa na waandishi wa habari akasema amesikia maelekezo ya rais, na yeye kama kama waziri atatekeleza. Lakini mpaka tunavyoongea na wewe sasa hivi bado hawajawasilisha. Ambaye ameshawasilisha barua ya kujiuzulu kwa mheshimiwa rais, kwa mujibu wa rais mwenyewe alivyozungumza pale, ni katibu mkuu wa wizara hiyo ya mambo ya ndani ambaye ingeleza jina yake Jacob Kiengo, yee ndio tayari alikuwa wameshawasilisha barua yake ya kujiuzulu, lakini hao rais alisema walitakuni na Kangi Lugola mwenyewe alisema kabisa kwamba baada ya hapo kwamba yeye atatekeleza kile alichosema. Kwa hiyo hatua za hapo za baada ya hapo zitatokana na kwamba, mpaka watakapotoka sasa madarakani, watakapotoka rasmi madarakani, nadhani sasa hatua za kushtakiwa au kufanya nini ndo zitaende, lakini kwa sasa hivi bado hawajatoka rasmi madarakani. Na kipi kingine ambacho rais Magufuli alizungumza kuhusiana na utendaji kazi wa uh, viongozi hao aliowatumbua hadharani, rais alisema wazi kwamba anawapenda Kanji Lugola ni mwanafunzi wake, alimfundisha sekondari. Kamishna jenerali wa zimamoto ni mtu ambaye ni mchapakazi sana, Andengenya, lakini amesema kwa hii kasha, sasa sasa hivi, hapana, hawana budi kuwajibika. Labda tumsikilize rais mwenyewe akizungumza katika hilo tukio, alivyokuwa anawajibisha hawa. mi Lugola nampenda sana, ni mwanafunzi wangu, nimemfundisha Sengerema sekondari pamoja na mwili wake na ukubwa wake, ni mwanafunzi wangu, lakini kwenye hili hapana. Nilitegemea hata hapa nitamkuta, hayupo. Nasema kamishna jenerali andengenye ndengenye, nampenda sana, ni mchapakazi, lakini kwenye hili hapana. Nilitegemea hapa awe, hayupo. Hatuwezi tukaendesha nchi kwa misingi ya ajabu namna hii. Ah, ysae cha hali nafikiri toka sasa. Eh, tunashukuru kwa taarifa hiyo, tutaendelea kufuatilia mambo yanavyoendelea huko nchini Tanzania moja moja kwa. Asante sana basi, moja ah, kwa moja tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tayari tunakutana naye mwenzetu Austere Malivika. Tayari tunaambiwa Malivika kwamba kuna shambulizi eh, moto umetokea kwenye nyumba, imechoma moto na watu wawili wamepoteza maisha eh, wanaodhaniwa hapa kuhusika ni kundi la ADF. Hebu tueleze zaidi, Malivika. Asante sana. Ni kwamba mashambulizi hayo yametokea ya katika mji wa Owicha Uh, siku ya leo na serikali inasema kwamba ni waasi wa ADF waliokuja kushambulia wanangi kwa saa za usiku, kwa sababu wanapigwa katika misitu. Alafu serikali inasisitiza kwamba pigo ambalo ADF imepata kule katika misitu linasababisha sasa kuanja mashambulizi kwa sababu hapo jana, kama vile kwenye ripoti yetu uliona, walishambulia kwa saa za mchana, wakatokea karibu na shule. Kuna mwanafunzi moja aliyefariki na watu tisa. Sasa leo watu wawili wamefariki tena na vile vile hao waje kuchoma nyumba pamoja na kubeba nguruwe hata mbuzi na vyakula katikati ya muji wa Oicha ambao kilometa ishirini na uh, mm -hmm, nane kaskazini mwa na muji wa Beni, sehemu ambako kunajaa vikosi vingi vya jeshi. Wananchi wanasikitika sana kwa sababu wengi wali, ambao walikuwa wamekimbia walikuwa tayari wameende kurudi katika miji moja moja na baada ya kupelekwa kwa polisi baada ya kusikia kwamba Uh, tayari jeshi limetokomeza ADF. Basi sasa hivi ni mshangao kwa wananchi wakijiuliza, je, tena hao ADF wametokea wapi? Imezungumza na baadhi ya wananchi ambao walihifadhi juma lake, lakini vilevile nimezungumza naye pia akiwa ni kiongozi makamu wa mji wa Oicha. Wanasema hivi. tunakosa kama tufe nini? sisi tukuwa nao ah, turudie kwa kuma nyumba sisi, amani tutaipata sasa tena. kite likuama, sasa kitevia ilikuwa masasi litokea kule, ndio tunaanza tena kuenda e hey, mauaji inaistula tena wakazi ya wicha kwa sababu walikuwa na wameanza rudia kwa makao zao, na wamekuwa tena na tumaini ya kwamba uh, amani iko narudi uh, wakazi wanakuwa tena kama wana wanashtuka na, vremae, spole, na kama tena narudia nyuma kidogo, pengine serikali sasa imesema nini kutokana na hilo, kwa sababu tayari wananchi wanalalamika. Ah, kwa kweli serikali inasema kwamba wananchi wasikate kitumaini. Wanasema kwamba hiki kitendo ambacho ADF imefanya katika siku mbili mfululizo hii ni kama ulipizaji kisasi. Wanasema kwamba wanajeshi, wanasema kwamba ADF wamepigwa sana na hata kamanda wao kama tamu hivi waliuliwa, sikokuwa tu kuna baki kamanda mmoja wa edya ambaye jeshi la Kongo linamkuta. Haya, naona tunapata matatizo online ya simu. Kwa mradhi msikilizaji, asante sana Australia Malivika, tutaendelea kufuatilia taarifa hiyo. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Wawakilishi kutoka chama cha Demokrat hapa Marekani waliwasilisha kesi ya kumwondoa rais wa Marekani, Donald Trump. Wanafanya kikao hii leo kuhusiana na athari za kisheria na kikatiba kutokana na kile wametaja kuwa ni utumizi mbaya wa mamlaka ya rais katika kushawishi taifa la kigeni kwa nia ya kujinufaisha kisiasa. Mjumbe Adam Schiff jana Jumatano amesema kuwa ameiangalia kwa kina kesi hiyo na kufuatilia historia ya mambo, na kwamba leo watatumia sheria kuwasilisha malalamishi dhidi ya utumizi mbaya wa madaraka kutoka kwa rais. Chief ambaye ni mdemokrat anayeongoza kamati ya uchunguzi ya bunge ni mmoja wa watu waliochukua jukumu la kuongoza mashtaka hayo na waliotathmini kuhusu mikakati ya kuiendesha hapo jana. Waongoza mashtaka wanafanya kikao hii leo na kesho Ijumaa ili kuwasilisha hoja zao kabla ya timu ya mawakili wa Trump kupata nafasi ya kuwasilisha utetezi wao kuanzia siku ya Jumamosi. Korea Kaskazini imesitisha kwa muda kupokea watalii kutoka mataifa ya kigeni kufu kufuatia kuzuka kwa kirusi hatari cha korona kwenye taifa jirani la China. Hatua hiyo huenda ikaathiri pakubwa uchumi wa taifa hilo ambalo linategemea watalii kutoka China, hasa baada ya kuwekewa vikwazo vingi vya kimataifa. Kampuni ya Young Pioneer Tours ya China inayowapeleka watalii wa China nchini humo imesema kuwa Korea Kaskazini ilifunga mipaka yake jana Jumatano. Kupitia mtandao wake, kampuni hiyo imesema kwamba haijulikani hatua hiyo itachukua muda gani kabla ya mipaka kufunguliwa tena, lakini inatarajiwa kufunguliwa baada ya mikakati ya kuchukua tahadhari kuchukuliwa. Waziri wa mambo ya nje ya Algeria Sabri Bukadum leo Alhamisi amewaambia wajumbe wanaotembelea nchi hiyo kutoka mataifa mengi mengine jirani na Libya kwamba ana matumaini mkutano wao utaimarisha mkataba tete wa nchi hiyo na kusaidia kusitisha ushawishi zaidi wa kigeni huko akizungumza kabla ya kwanza mkutano wake na mawaziri wa mambo ya nje au maafisa wengine kutoka Misri, Tunisia, Chad, Niger, Sudan na Mali, Bokadom alisema kwamba majirani wana jukumu la kusaidia katika kupatikana suluhisho la kisiasa nchini li Libya. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas, ambaye alikuwa mwenyeji wa mkutano juu ya mzozo wa Libya siku ya Jumapili, alishiriki pia kwenye mkutano huo. Mahakama ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa imeamuru Myanmar kuchukua hatua kadri ya uwezo wake kuzuia mauaji dhidi ya watu wa kabila la Rohingya waliolazimishwa kutoroka makwao baada ya msako mkali uliofanywa na serikali mwaka 2017. Uamuzi huo uliofanywa mapema leo ni kufuatia malalamishi yaliyowasilishwa Novemba mwaka uliopita na taifa la Afrika Magharibi la Gambia kwa niaba ya shirika la mataifa ya Kiislamu lenye wanachama 57 linalo ulaumu Myanmar wa kukiuka mkataba dhidi ya mauaji halaiki uliotiwa saini mwaka 1948 Ya kimanga, rugara ya kitanga na kanga, vitu vizito hivyo, msikilizaji, vinakujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni VOA Express. Tunapeleka vitu moto moto, vitu safi kabisa, mambo mazuri mazuri. Unaweza pia kusikia matangazo haya kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Mambo yanakuwa ni mazuri kabisa, msikilizaji, vitu safi kabisa, shadakta kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naam, tukiangalia kipengele cha hoja kwa hoja, basi hapo juzi kati, serikali ya Kenya kupitia idara ya usajili na uhamiaji ilianzisha usajili wa uwekaji wa data kutoka mfumo wa zamani hadi wa kidijitali kwa kutumia mfumo wa kazi kwa vijana. Hatua ya serikali kutolipa vijana waliofanya shughuli hiyo kwa muda wa miezi mitatu ilizua gumzo na pia kero miongoni mwa vijana ambao wanaelezea katika hoja hii. Jina langu ni Mkweli Riziki. Mimi ni msimamizi na kiongozi wa kikundi cha vijana ambao walikuwa katika shughuli kuu ya kuhamisha vyeti vya kuzaliwa na vifo katika kutoka kwenye mfumo wa zamani katika mfumo wa kidijitali. Walituita wenyewe kufanya hilo zoezi na ni haki yetu kupata uh, fungu letu katika hilo zoezi hilo. Kwa hivyo sisi tunaomba serikali ituangalie, mwanzo rais iangalie. Uh, sisi kama vijana, kwa sababu hakuna ajira, na kama ajira zimetokea kama hivyo na hamlipwi, tunaweza kujitokeza tena katika ajira zingine? Hatuwezi, itabidi tu tunabaki nyumbani na tutakuwa tutapotea, hatutatakuwa na chochote cha kufanya. Kwa hivyo tunaomba serikali tuangalie, tuweze kulipwa. Uh, kwa katika muda ufaao, kwa sababu wengine pia ilibidi wana, wametoka mbali ikabidi wanakodisha vyumba, wengine wanasafiri kutoka mbali, ili mradi tu waje wafanye zoezi hilo ili wapate kitu kidogo. Wengine ni wale wanaenda shule, likuwa wanatarajia kama watalipa mapema waweze kulipa na karo zao za university. Hivyo wameenda shule, wengine hata wamerudi nyumbani kwa sababu bado hawajalipa. Tunatoka katika mazingira tofauti, wengine tunaweza kulipa, wengine mpaka tufanye vibarua ndo watu waweze kufanikisha maisha yao. Kwa hivyo mimi naomba watu walipwe. Uh, kama vijana ndo tulipwe, kwa sababu sisi wenyewe hatuna ajira na ajira ndio hizo ambazo zilitokea hapo, kwa wanarauka sana, wengine wanatoka mbali, wanatumia nauli. Lakini kwa kusema kweli, pale tulipokuwa saa kumi na moja holi ilikuwa imeshajaa watu, wameshajaa pale, watu washawashiwa sava, kazi imeanza kutoka. Wengine walikuwa wanatoka, wanatoka hata saa mbili saa mbili na nusu lakini, mpaka sasa hamna pesa, imetokea kuna chochote tunaambiwa. In fact, tukienda kwa ofisi hapo tunapelekwa hivi na hivi, hatuelewi. So tunaomba tu serikali ituone, watufanyie mpango wetu. Kama hakuna pia watuambie, at least tu wajua sisi ni mayuth, tuambiwe tu ukweli, hakuna pesa, pia tutaelewa, sio kila siku kufukuzana na wao na wao ni watu wakubwa. Tumejitolea na vile vile tulivyojitolea kudai serikali inakuwa ni kitu chingine cha kinaleta utata kidogo. Kwa hiyo ilikuwa tunaomba tu serikali ituangalie kwa macho mawili na iweze kutu sasa mimi tunawezaambia serikali wanasema, wanaangalia maslahi ya youths. Na sasa tangu tufanye hii kazi ni August last year. Mpaka saa hii ni six month downline hatujapewa pesa. Mi mwenyewe nilitumwa nikaenda kwa ofisi ya sub-county registrar, of which hiyo memo waliandikia sub-county registrar. Sub-county registrar saa hii ametolewa, hatujui amepelekwa wapi. Sasa tukienda hapo hakuna kitu. Tukienda kwa ofisi ya county commissioner, yeye mwenyewe anatuzungusha kama mpira. Sasa hatujui atupeleke tuende wapi. Kama government they want they are kama kutocheza cheza kama mpira sale sana. Basi maoni haya ya vijana kutoka huko nchini Kenya. Msikilizaji, kama anavyokwambia Mkamiti, siku zote Express bila muziki hujasukuma gurudumu la Express Mkamiti hii haswa na leo ni siku ya Alhamis. Tunafanya mambo ya zilipendwa, mambo yaliyotamba kwa vijana wa zamani. Nani hawa? Wanaitwa Vultures katika kibao wa Adhiambo. Sikiliza vitu msikilizaji. Hii style ya toka Kisumu, kama huipendi basi kunywa sumu. Ukanibogo mi hakuna. Nilimuona Lake Victoria, kuna dem na anaitwa Adhiambo amekula ome, nache kihizo maarufu kabisa vitu moto, moto, msikilizaji, vitu vilivyotamba kweli kweli kule nchini Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla eh, wakiwa mm -hmm. na ogopa DJs hao, watu walikuwa hatari sana, sio? Mhm, mimi ya Mkamiti siomnawapenda sana hao jamaa. baadhi ya nyimbo hizi najua u... kutoka kundi hili ulishawahi kuzipiga <laughs> <laughs> bila shaka <mkabiti laughs> nalikumbusha nyuma kidogo, miaka elfu mbili ile mwishoni mwa tisini, cheza sana hii muziki na kuipiga sana kwenye maeneo mbalimbali. Sio mchezo mkamiti, mm -hmm. kwa hatari kweli kweli <laughs> <laughs> <laughs> na leo nakumbushia ndani ya, <laughs> ndani ya Express, kabisa kabisa, mkamiti, nalikumbusha vitu vingi mbalimbali kabisa <laughs> <laughs> haya, basi, baada ya kupata burudani ya muziki, sasa basi tuangalie maswala ya teknolojia. Moja kwa moja tunayarudi huko Mombasa nchini Kenya. Kituo cha Swahili Plot maarufu huko Mombasa kwa kuwafunza vijana ubunifu wa kuwaondoa katika mazingira ya uhalifu, kinasherekea ufanisi wa mmoja wa vijana wao, Nadia Ahmed ambaye ameteuliwa uh, na Rais Uhuru Kenyatta kushika wadhifa wa juu uh, serikalini, kuongoza idara ya mawasiliano na teknolojia. Mwasisi wa kituo hicho pia, Mahmud Nur amempongeza Nadia katika mazungumzo ambayo Nadia amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa ni Josephat Kioko. Hebu tumsikize Nadia anavyosema. mimi ndio chief administrative secretary for ICT and youth. Nasikia vizuri, manake yani nimesikia raha, manake kwanza nimeapishwa kwetu kwenye ikulu ya Mombasa tumeonyesha Kenya nzima pia kwa pia sisi yani mwanamke ama ya msichana mdogo Republic of Kenya anaweza pia kuchukua position kama hiyo, kusema leo kweli ni kujituma. Na hicho ndo kitu nawaambia mayouth sana, you have to create things kazi mambo mengi mimi ambayo alikuwa anafanya vipi? Yani, msichana wa Kiislamu hivi, How can I be seen in Kenya? Ama huyo anataka kufanya vile, tutaona vipi tutajenga, yani tutajijenga sisi kama vijana? So nafikiri kwetu ni vijana wamepewa fursa sasa, wajikomboe wenyewe na waseme yale masuala ambayo yanaweza kuwaathiri kwa ubora katika maisha yao so ni kama ume, wakati unauliza mbona hunifanyi jambo fulani, alafu mtu akakwambia wewe na kupatia majukumu ama ile inaitwa instruments of power, ili wewe mwenyewe uende kutengeza sheria ambazo zitaweza kuwasaidia vijana. So lazima tumshukuru rais kwa hilo, alafu pili, kama Swahili Pot, nafikiri daraja yetu imepelekwa juu mwanzo kwa sababu Nadia mwenyewe hata ukimsikiza wakati anazungumza, na usikize ile kontenti yake tajriba yake, ameenda amefanya undergraduate Malaysia, amefanya masters Berlin, amejihusisha na mambo ya kijamii ambayo ndio muhimu sana. Na nafikiri hii ni mfano mzuri, kwa sababu wakati wewe unajitolelea na kujisukuma, then kuna watu ambao wanakuangalia, na ndio nafikiri imekuwa ambayo wanakuangalia fursa nzuri kwake yeye Nadia, na hii ni mfano mzuri. Waziri rais ametuonyesha kuwa anaweza kurudisha ile kuleta ile hope kwa wale vijana wetu lakini ajenda yangu ya kwanza ni kujifunza. Wajua, anaenda kwenye ofisi mpya, so lazima kwanza nikubalike, hata kama mi nilikuwa nafanya mambo yangu ya innovation and I was being creative because nilivyosema kuna disconnect. Vijana hawajui kuongea, hawajui kuuliza vitu wanavyovitaka, hawajui kusema hii ndio program tutakufanya, hii tutakufanya. Na kama vijana, tafadhalini jitume, nawambia tena. Asante sana Nadia Muhamed msikilizaji, Nadia Ahmed hiyo kumradhi. Kijana anawapa changamoto vijana wenzake wa kike. Vijana mjitume, mambo mazito kwelikweli. Nafasi nzuri kwa kijana huyo, Mkamiti. Ni jambo la kufurahisha kabisa kuona kwamba kwa kijana kama huyo anakwenda juu kabisa na kufanya vitu na kuaminiwa hata na serikali hasa. Ni mfano mzuri wa kuigwa kabisa. Basi moja kwa moja mkamiti, kutoka huko Kenya, tutaelekea moja kwa moja kuangalia yale ambayo yapo kwenye mitandao yetu, lakini kabla ya kuenda huko, kuna swali ambayo tumekuuliza msikilizaji eh, juu ya ufahamu wako kutokana na ugonjwa eh, ya hiki kirusi ambacho kinasambaa kutoka kule China Kinaitwaje mkamiti? Corona mm, hii ni corona virus msikilizaji, imekuwa ikileta tishio kwa, iki kwa sababu inasambaa. WHO imetoa maelezo watu wa tahadhari. Sasa sisi tukataka kujua, je, jam, msikilizaji wetu wewe binafsi, nini ambacho unafahamu eh, kuhusu mdudu huyu au kuhusu ugonjwa huu? Tusome maoni Benard Samike kutoka Nyamgongwa, Nyahwali, Geita, Tanzania, anasema kwa upande wake hajui kabisa chochote kuhusiana na ugonjwa huu wa korona. Hivyo anapenda kufahamu zaidi na angefurahi kama angepata mwongozo wa kufanya kuhusiana na kirusi hicho. Haya, Simeon Semasaka Haji Tedradon yuko jimboni Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema ugonjwa wa korona huu ni mkali sana, kwani unaambukizwa kupitia pumzi ya kupumua, na wataalam wanafanya utafiti ili wapate dawa ya haya magonjwa, na inaonekana umeanzia huko China. Vincent Kaji, kijana mtanashati, kutoka majengo Kahama anasema jamani, ugonjwa huu kwa kweli si ufahamu, lakini kupitia mitandao ya kijamii na kusikiliza vyombo vya habari inaelekea ni tishio kabisa. Bila shaka, bila shaka, bila shaka. Abdullah Saidi naye akiwa kule wapi, Kigamboni, Dar es Salaam. Huyu Halidi Saidi Kachuru. Hali kadhalika Mahona Amoku na Vincent JJ au kaji kijana hawa, kwa pamoja wote Mkamiti, wanasema kwamba hawana ufahamu kuhusu ugonjwa huu na wangependa wafahamu zaidi. Pengine basi eh, mwenzetu Abdushakur Abud pengine kwenye maswali na majipa anaweza akagusia haya mambo na kuelezea zaidi kwa baadhi ya hawa wasikilizaji, pengine huenda ikawa hivyo. Basi uh, Frank Aloid Franki wa Tanzania, yeye kwa upande wake anasema anafahamu kirusi cha Korona kinatokana na nyama au wanyama na kwa sasa kirusi hiki kinapatikana China. Ni kirusi ambacho mpaka wakati huu hakina tiba na kinaambukiza kweli kweli, na kimeleta athari katika nchi jirani na China, hata na pengine mataifa mengine ya Afrika yanatakiwa yawe macho. Haya basi, hayo ni baadhi tu ya maoni msikilizaji. Na moja kwa moja, kabla ya kukamilisha, niangalie Mkamiti kwenye mitandao, kuna nini huko nchini Tanzania? Mkurugenzi wa mawasiliano wa wizara ya mambo ya nje Emanuel Boholela anasema kwamba hadi sasa hajapokea waraka wote wa kidiplomasia kutoka Marekani kwamba Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zimewekewa vikwazo au zitawekewa vikwazo na Marekani. Jambo limekuwa likisambaa toka jana Mkamiti na linaendelea mpaka leo kwenye mitandao ya kijamii, pia habari ya waziri Kangi Lugola kutumbuliwa Mkamiti, basi naona tunakamilisha express kutoka hapa Washington DC. Langu jina ni Sandey Shomari, kwa niaba ya wote upande mbili, Aida Isa na msimamizi BMJ, nawatakia wote siku njema. Kwa heri kutoka Washington.