hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako harison kamau timu ya waendesha mashtaka kutoka baraza la wawakilishi la bunge la marekani imetoa hoja katika kesi dhidi ya rais donald trump mbele ya baraza la senate na inapanga kutumia muda wake hivi leo kuzingatia athari za kisheria na kikatiba kutokana na kile wanachodai ni utumiaji mbaya wa madaraka yake. Kiongozi wa tume hiyo Adam Shif akimaliza siku ya kwanza ya kuwasilisha hoja zao jana, alisema wameshaeleza kwa kina jinsi mambo yalivyotokea na hivi leo watatoa haja kueleza maswala ya sheria kuhusiana na utumiaji mbaya wa madaraka. Shif, mbunge mdemokrat, ni mmoja kati ya wajumbe saba wa tume ya waendesha mashtaka wanaotoa hoja kueleza kesi kuhusiana na rais Trump kuitaka Ukraine kufanya uchunguzi dhidi ya mpinzani wake Joe Biden kwa malalamishi yake ya kisiasa, kwa maslahi yake ya kisiasa. Ya waendesha mashtaka wanasaa 24 kutoa hoja hadi Ijumaa kabla ya timu ya mawakilishi ya rais Donald Trump kutoa hoja zao kuanzia Jumamosi kupinga mashaka yao. Darzeni ya viongozi wa ulimwengu wanakutana leo nchini Israel kwenye maadhimisho ya mauaji yaliyofanyika dhidi ya Wayahudi maarufu Holocaust wakati wa vita vya pili vya dunia, huku wakionya kuhusu ongezeko la watu wanaopinga Wayahudi. Miongoni mwa viongozi wakuu wanaohutubia kongamano hilo ni Rais Vladimir Putin wa Urusi, Emmanuel Macron Franca, wa Ufaransa, mwenzao wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier na makamu wa rais wa Marekani Mike Pence. Wakati wa chakula cha jioni Jumatano jioni, rais wa Israeli, wakati akikaribisha viongozi hao, walisema kuwa ni lazima waungane kupinga ubaguzi, chuki dhidi ya wayahudi pamoja na misimamo mikali. Hafla ya leo inalingana na maadhimisho ya miaka 75 tangu kukombolewa kwa kambi wa ya mauaji ya Auvis, ambapo wakati wa vita vya pili vya dunia zaidi ya watu milioni m1 moja, moja, waliuwawa na Wajerumani, wengi wao wakiwa wayahudi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria Sabri Bukadom leo Alhamisi amewaambia wajumbe wanaotembelea taifa hilo kutoka mataifa mengine jirani na Libya kwamba anatumaini mkutano wao utaimarisha mkataba tete wa taifa hilo na kusaidia kusitisha ushawishi zaidi wa kigeni. Akizungumza kabla ya kuanza mkutano wake na mawaziri wa mambo ya nje na maafisa wengine kutoka Misri, Tunisia, Chad, Nigeria, Sudan na Mali, Bokadom alisema kwamba majirani wana jukumu la kusaidia katika kupatikana suluhisho la kisiasa nchini Libya. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Mas, ambaye alikuwa mwenyeji wa mkutano huo wa kuhusu mzozo wa Libya siku ya Jumapili, alishiriki pia kwenye mkutano huo. Kamanda wa jeshi la mashariki mwa Libya, Khalifa Haftar, amefanya shambulizi mwaka jana na jeshi lake la taifa la Libya LNA ili kudhibiti mji wa Tripoli na kupata uungaji mkono kutoka Misri, umoja wa falme za Kiarabu, jeshi la Russia na vikosi vya Afrika. Mahakama Kuu ya Malawi imetoa amri kwa shule shule za umma kukubali kuchukua wanafunzi waliosuka rasta na wenye imani ya Kirastafarian baada ya msichana mwenye umri wa miaka minane kuzuiliwa kuhudhuria masomo kutokana na nywele yake. Shule ya upili ya wasichana ya Blantyre Septemba mwaka uliopita ilimwamrisha msichana huyo kunyoa nywele zake kufuatana na sera zake, iwapo angetaka kuhudhuria masomo. Hata hivyo, mahakama imeamua kuwa elimu ni haki ya kila mwanafunzi pasina kuzingatia mtindo wake wa nywele. Kesi dhidi ya shule hiyo iliwasilishwa na mama ya msichana huyo ambaye pia amefuga rasta kwa jina Fenia Mbewe. Mahakama sasa imeamuru shule ya Blanta kumkubali tena mwanafunzi huyo na kutoa muda wa ziada kwake wa masomo ili aweze kufikia wanafunzi wenzake. Mbewe amesema ushindi huo sio wa binti yake Makenda pekee bali ni ushindi kwa wanafunzi wengine wote walionyimwa haki ya elimu. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache utaungana naye Idli Gongo tayari kabisa kukuletea kwa undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangalia ripoti iliyotolewa na shirika la Transparency International, ambalo ripoti hiyo imeangazia uh, masuala ya ufisadi uh, ulimwenguni. Na katika sehemu ya pili ya kipindi hiki e, cha kwa undani hii leo, tutaangalia virusi ambavyo vinalisumbua e, dunia, anaweza yani nikasema, ambapo shirika la afya ulimwenguni e, WHO linaendelea kuangazia nini hasa kinachotokea e, katika virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo hii leo tunaanza kuangalia ripoti iliyotolewa na shirika la kimataifa la Transparency International, ripoti ambayo imeangalia viwango vya ufisadi e, na kuangazia namna gani watu wanaona e, ufisadi ama masuala ya rushwa yalivyo katika mataifa hayo. Shirika hilo limetoa ripoti yake e, ya hali hiyo ya ufisadi e, ulimwenguni reo hii. E, ripoti hiyo imeangazia mtazamo wa watu kuhusu ufisadi katika mataifa mbalimbali ya ulimwengu kwa mwaka uliopita wa elfu mbili na kumi na tisa. Kidunia, wastani ambao umewekwa na ripoti hiyo ni alama 43 huku wastani wa, wa mataifa ya Afrika ambayo yako kusini mwa jangwa la Sahara ikielezwa kuwekwa kuwa ni asilimia 32 na hii imeangalia vilevile orodha ya mataifa 180 kwa maana hiyo mataifa haya yaliangaziwa na kupewa alama na vilevile kupewa nafasi yake e, katika a, kiwango hicho kwa jumla ya mataifa 180 ulimwenguni lakini katika mataifa ya ukanda wa Afrika E, Mashariki, e, ripoti ya mwaka huu haijabadilika sana ikilinganishwa e, na ripoti ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ambapo uh, e, ukiangalia orodha uh, ya mataifa uh, hayo ya Afrika Mashariki hasa mataifa matano uh, imeonyesha kwamba uh, nchi ya Rwanda uh, bado inaendelea kuwa kinara, ikitajwa e, kuwa ndiyo taifa ama nchi yenye juhudi nzuri kabisa za kukabiliana na masuala ya rushwa na ufisadi ikifuatiwa na taifa la Tanzania. Kenya na Uganda kwa mwaka huu zimeshikamana, zipo katika nafasi moja, na taifa la Burundi lenyewe likiwa la mwisho. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Transparency International iliyotolewa leo, inaelezwa kwamba uh, Rwanda yenyewe imepata alama 53 kati ya alama 100 na kushika nafasi ya 51 duniani, eh, kati ya mataifa hayo 180 ambayo yameangaziwa na ripoti hiyo. Alama hiyo ni ya juu kwa wastani wa kidunia ambao ni alama 43, eh, na vilevile vile ni juu kwa uh, alama ama wa alama kwa nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara, ambayo imewekwa kuwa ni 32. Tanzania yenyewe imeshika nafasi ya pili kwa mataifa ya Afrika Mashariki, ikiwa imepata asilimia 37 ikiwa ni chini ya wastani wa kidunia wa alama 43, e, na vilevile ikiwa vile, ni juu ya wastani wa mataifa ya Afrika yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara ambayo ni alama thelathini na mbili huku ikiwa katika e, nafasi ya tisini na moja kidunia e, kati ya mataifa mia moja thamanini Lakini kama nilivyogusia hapo awali mataifa ya Kenya e, na Uganda yenyewe kwa pamoja yamepata alama ishirini na nane e, na hii ni chini ya wastani wa kidunia wa alama arobaini na tatu na vilevile vile ni Uh, chini ya wastani wa mataifa ya Afrika yaliyo uh, chini mwa jango la Sahara e, ambayo yanasema alama inatapaswa kuwa ni thelathini na mbili na kidunia uh, mataifa hayo yote mawili ya Kenya na Uganda yameshika nafasi ya mia moja thelathini na saba na kati ya mataifa mia moja themanini e, na kwa upande wa Burundi yenyewe ambayo imekuwa na alama ya chini kabisa Uh, ukilinganisha mataifa mengine ya Afrika Mashariki yenye mepata alama 19 ikiwa katika nafasi e, ya 165 kati ya a, nafasi 180. Kwa maana hiyo ipo katika nafasi ya 25 kutoka mwisho. Kwa kufahamu undani wa hili nili a, jitahidi kumtafuta na nikumpata mkurugenzi mtendaji wa shirika la Transparency International, E, kanda ya Kenya Bisheila Masinde, na kwanza kabisa nikaanza kumuuliza ripoti hii inapima uzani gani hasa, e, katika kupata takwimu hizi za mtazamo wa ufisadi e, na matendo mengine ya rushwa e, katika mataifa mbalimbali mbali ya ulimwenguni mia themanini ambayo yaliangaziwa na ripoti hii. Bisheila, hebu tueleze kwanza, mtazamo wa ufisadi ulimwenguni almaarufu Corruption Perception Index inapima uzani viwango vya mtazamo ama masia za ufisadi kwenye sekta ya umma katika nchi na maeneo mbalimbali ulimwenguni. Ripoti iliyozinduliwa leo ilikuwa inaangazia mitazamo ya mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na tisa. Ililinganisha makadirio ya utafiti uh, ripoti kumi na tatu za utafiti wa kitaalamu inayoangazia mitazamo ya wataalamu na wafanyabiashara. Mfano ya utafiti zilizotumika katika kutunga Corruption Perception Index, zilitoka kwa taasisi kama World Bank, Economic Intelligence Unit, World Economic Forum, African Development Bank na taasi zingine ambazo tuliweza kutumia ripoti zao. Na ripoti hii inatumia uh, uzani wa sufuri kuonyesha ufisadi upo zaidi hadi mia moja kudhihirisha ufisadi haupo, na ripoti hii pia inaorodhesha mataifa kulingana na viwango vya mtazamo wa kulingana na viwango vya mtazamo wa sekta, kile ambacho watu wengi wamekuwa wakijiuliza uh, maanake katika mataifa mengi uh, kuna maswala haya ya ufisadi. Kuna ule ufisadi wa kiwango cha juu kabisa ambao unashirikisha kwa namna moja ama nyingine viongozi wa serikali au uh, wale wa mashirika au uh, taasisi muhimu za nchi. Lakini vilevile vile kuna ule ufisadi mdogo mdogo eh, ambao watu wanakutana nao, labda ukitaka kupata huduma ya hospitali inabidi utoe kitu fulani yeah. Au sasa, nyinyi hasa huwa mnaangalia kwa kiwango gani uh, suala hili? Unajua tuna uh, tuna utafiti tofauti ambayo zinaangalia masuala tofauti ya ufisadi. Sa kwa mfano nimekuambia kwamba hii Corruption Perception Index inaangalia mitazamo ya wataalamu na wafanyabiashara na inatumia ripoti zingine, lakini pia tuko na utafiti ambayo imeenda katika nchi tofauti na imeuliza wananchi jinsi ambavyo wameweza kuwa affected na, na, na corrupt. Tuseme kama wameenda kutafuta huduma fulani katika taasisi fulani za za umma na wakiwa hapo, pengine wameulizwa kutoa rushwa ama wamekuwa na shida fulani ya kupata uh, huduma uh, huduma za umma basi wanaweza wana, wana, wana, wana, wana sema kama wame, wamepata shida ama wameulizwa kutoa rushwa, alafu ndio tunaweza kufanya uh, utafiti ambayo saa inahusu experiences real, ya raia wakitafuta huduma za umma mfano watafiti kama huu ni ile ambayo tunaita Global Corruption Barometer. Sasa hiyo inaangazia experiences ya wananchi, na hii ya uh, Corruption Perception Index inaangazia mitazamo ya wataalamu na pia wafanyabiashara. Na tumeona kwamba katika viwango hivi kuna kiwango cha mataifa ambayo yako uh, chini ama ya kusini mwa jangwa la Sahara na kuna kiwango cha Uh, wastani wa kidunia wastani wa kidunia inaelezwa kuwa ni asilimia uh, arobaini na tatu ama yeah, arobaini na tatu. Unaweza ukasema huku uh, chini ya ama kusini yeah, mwa jangwa la Sahara ikiwa ni thelathini na mbili. Kwa nini inakuwa hivi? Ni jinsi ambavyo pengine nchi zimeweza kuweka jitihada za kuweza kupigana na na ufisadi. Utapata ya kwamba nchi zingine zimeweza kutekeleza sheria zinazohusu zina ufisadi kwa ukamilifu na kuna zingine ambazo ingawa pengine kuna sheria pengine hazijaweza kutekelezwa. Uh, na sasa bado hiyo hali ya ya ufisadi bado inaonekana ya kwamba ni juu. Pengine ningependa kuangazia kitu ambalo tume swala ambalo tume, tumeangazia mwaka huu katika uh, Corruption Perception Index, na hiyo ni maswala ya uadilifu wadi, ama ufisadi katika siasa, kwa sababu katika mtazamo wa ufisadi ulimwenguni tumeona ya kwamba uh, kuna uhusiano kubwa kati ya siasa fedha na ufisadi uh, na uchambuzi wa shirika la Transparency International linaonyesha ya kwamba mataifa yaliyobobea katika vita dhidi ya ufisadi ni mataifa ambayo yametia juhudi katika utekelezaji wa utaratibu wa kampeni za kifedha, yani campaign finance, na utaona ya kwamba mtazamo wetu unaonyesha ya kwamba nchi ambazo zime, zina mipangilio mema katika kampeni zao za utekelezaji wa utaratibu wa kifedha uh, ni za kina na zimetekelezwa vyema katika ripoti hii. Mm-hmm. Tumeona uh, mataifa kama haya yameorodheshwa kwa kuwa na wastani ya alama sabini kwenda juu lakini kwa upande ule mwingine, mataifa ambazo hazina mipangilio wowote wala havijaweka jitihada katika utekelezaji wa utaratibu ama sheria za utumizi wa fedha katika uchaguzi basi, wameweza wamedhurura katika nakala ya ya, ya CPI na mtazamo wa ufisadi uh, wa ufisadi ulimwenguni. Kwenye ripoti hii imewapa ime mataifa kama haya alama thelathini you know, eh, na nne na thelathini na tano mtawalio. Basi ndio kwa sababu tumesema ya kwamba ni muhimu ya kwamba, ya kwamba uh, uh, baadhi ya mapendekezo ambayo nchi zinaweza kuangalia ni mapendekezo kuhusu jinsi ambavyo wanaweza kuhakikisha ya kwamba K kampeni ama masuala ya kisiasa yanaweza kufanywa bila ufisadi kwa mfano, uh, kama hapa Kenya asema ya kwamba Kenya imeshindwa kudhibiti fedha zinazotumika kwenye makampeni za kisiasa licha ya kuwepo na sheria. Tuko na sheria dhabiti inayopeana mwelekezo kuhusiana na utumiaji wa pesa wakati wa kampeni, lakini bunge yetu ilihairisha utekelezaji wa hii sheria hadi mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili na ndio kwa sababu utapata ya kwamba Kenya ndio tunasema tuko na shida mkubwa sana ya ufisadi katika siasa. Sasa ukitaka kuangalia uh, ukiangalia kwa kina uh, kuna nchi ambazo hizo nchi ambazo zimeweza kupata alama alama juu, kuna vitu maswala ambayo ama mapendekezo ambayo yameweza kutekele, kutele, kutekeleza kama maswali ya kuangalia jinsi ambavyo siasa yao inatekelezwa, na wameangalia kwamba wako na taratibu tara, tara wa ama sheria fulani ambayo inaweza kuhakikisha kwamba wanaweza ku regulate uh, pesa ama fedha ambazo zinatumika katika kampeni hiyo. Huyo ni mfano mmoja lakini ni maeneo gani hasa ambayo yanaonekana kuwa na matatizo ya ufisadi kwa mujibu wa hii ripoti ambayo mmeifanya, um, mifano mingine ni imekwambia ni, ni uh, masuala kuhusu utekelezaji wa sheria zinaweza kuwa ziko lakini hazimiki, alafu pia kuna pia uwezo wa idara mbalimbali ambazo zinahusika katika vita dhidi ya ufisadi zina uwezo gani ya kuweza kutekeleza kumulao la kutekeleza vita dhidi ya ufisadi. Unapata katika nchi zingine pengine, uh, shirika hizi hazijapewa nguvu ama hazijapewa pesa uh, zinazotosha ya kuendeleza kazi zao dhidi ya ufisadi. Alafu pia kuna nchi zingine ambayo, uh, kwa mfano tumesema ya kwamba bado hatujaona matokeo katika uh, juhudi nyingi ambazo zimewekwa kupigana na ufisadi. Kwa mfano tumekuwa na kesi nyingi, lakini bado hatujaona kwamba watu ambao wameshughulika na kesi ambazo tumepoteza pesa nyingi, tujaona hawa watu wakiwekwa ndani, wakihukumiwa, waki, waki na pia hatujapata ku, kuweza ku uh, kuru kurudisha pesa ambayo ime- imepotezwa ama imeibiwa katika vitendo vya ufisadi. Uh, hazijarudishwa. Sasa inadhihirisha ya kwamba nchi kum, kum, kwa mfano kama Kenya bado tuna yumbayumba yumba katika vita dhidi ya ufisadi. Nam, huyo ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Transparency International kanda ya Kenya, Sheila Masinde akizungumza nami na juu ya ripoti ambayo imetolewa leo na shirika hilo ikiangazia masuala ya ufisadi ulimwenguni. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo tunaangazia e, virusi vya korona, ambavyo uh, kwa hivi sasa shirika la afya ulimwenguni WHO linafanya juhudi mbalimbali katika kudhibiti. Si shirika hilo tu, hata mataifa mbalimbali ulimwenguni uh, hivi sasa yanaendelea eh, ya kuhakikisha kwamba yanalinda mipaka yake, ili uh, kusipatikane wagonjwa zaidi ambao wana eh, sambaa kwa mujibu wa Shirika la Afya Ulimwenguni WHO. O virusi hivi vinaelezwa kuanzia katika mji wa Wuhan katika nchi ya China, lakini hata hivyo vimeshasambaa katika majiji mbalimbali ndani ya China na kusambaa hata nje ya China ambapo mataifa mbalimbali e, mbali ya bara la Asia hapa Marekani tayari e, ameshapatikana mtu ambaye amekutwa na virusi hivi. Na hali hii ikiwa inaendelea, shirika la afya ulimwenguni WHO mpaka hivi sasa limeweka bayana kwamba, e, haijafikia hali ya kutangazwa kuwa ni tatizo e, la kidunia ama dharura ya kidunia ya afya hivi sasa, lakini kwa kuzungumza na kuangazia haya mengi tu juu ya virusi hivi ni naye mwenzangu hapa, Sandey Shomari ambaye e, amefanya uangalizi e, wa shauri hili na nikaona ni vyema tuwe naye hapa. Uh, tuzungumzie Sande Shomari moja kwa moja kwanza. Uh, tukianza kuangalia kwa mujibu ama kwa namna ambavyo umeangazia uh, vyanzo mbalimbali uh, vya uh, chanzo cha virusi hivi ambavyo kwa kweli bado vimekuwa ni gumzo kubwa. Hebu tueleze kuhusu hivi virusi ni nini hasa, uh, kinachoendelea uh, kutokana na virusi hivi? Naidi Ligongo, ni kwamba virusi hivi ni vipya, kwa kweli haifahamiki sana kuhusu virusi hivi. Na kwa mujibu wa wataalam kama ulivyosema hapo awali, vimesambaa kuanzia kule nchini China, ambapo shirika la afya ulimwenguni sasa, WHO, limekisha thibitisha kwamba watu wapatao mia tano mpaka sasa ulimwenguni wamekusha e, ambukizwa ugonjwa huu, na vilevile inasemekana vile, kwamba mpaka sasa watu kumi na saba wamekwisha poteza maisha. Hii ni kwamba eh, inaonekana sasa, kutokana na hili, maafisa wa afya wanaendelea kuchunguza na kufanya uchunguzi mbalimbali ili mbali, angalau basi waweze kufahamu kwa undani zaidi eh, kuhusu virusi hivi ambavyo vinaelezwa kwamba bado ni vipya kabisa. Kwa hiyo ukiangalia hili ni kwamba eh, mpaka hivi sasa haviwezi au haifahamiki sana eh, kuhusu hasa nini aina ya virusi hivi na nini kinachoendelea. Najua kwamba nimegusia swala hili la kusambaa kwake, kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo. Uh, nini hasa ambacho kinaelezwa usambaaji wake, uh, na mataifa mbalimbali mbali, uh, kwa nini hivi sasa yako katika hali ya uh, hatari, kuangalia kwamba visisambaye hata kwenye mataifa eh, mengine ya kidunia, hata Afrika Mashariki matu, ma, mashiri, ma, mataifa mbalimbali yameshajiandaa hivi sasa. Ni kweli hidi, hivi sasa kila kona kuna maandalizi kila mahala eh, ukisikia msafiri amekuja kutoka China watu wanapata wasiwasi, kwa hiyo kuna kila namna inafanya na ni kwamba eh, kwa mujibu wa taarifa zilizopatikana eh, vidudu hivi vimekwisha sambaa katika mataifa mengi ya Asia. E, na hata hapa Marekani kama unakumbuka ile kesi utaja kule Washington Seattle. E, licha ya uangalizi mkubwa unaendelea kufanyika e, kuweza kufahamu hasa ni nini e, kwa undani kinahusiana na ugonjwa huu. Pia taarifa zingine ni kwamba Idi Ligongo, e, baadhi ya wataalam kwa mfano mtaalam kutoka chuo kikuu cha hapa Maryland, e, anasema kwamba ugonjwa huu e, unaweza kutokana hasa na kusambaa hasa kwa magonjwa mengi wakikumbusha, waki ugonjwa ambao umeutaja hapa Idi, kule ulisambaa mashariki ya kati, wa mas MERS huu ulisambazwa kwa njia ya hewa, na daktari huyu anasema kwamba ugonjwa huu kule mashariki ya kati ulisambaa kutoka kwa popo, na pengine anasema uliamia kwa ngamia, ngamia wote wa mashariki ya kati, na kusambaa kutoka kwa ngamia kwenda kwa binadamu lakini sasa wanasema kwa haya magonjwa yote kusambaa, lazima kuwe na mhusika wakati hapa, anayeunganisha ugonjwa huu kusafiri kutoka kwa wanyama hawa kuja kwa binadam. Sasa kama unavyoona ni kwamba kutokana na hali hii ya wasi wasiwasi, basi ni kwamba tayari kwenye viwanja vingi vya ndege wamekushaweka e, watu wakiwa na zile thermometa zao za kupima joto la mwili kuangalia kama joto lako la mwili limekuwa kubwa ama, ama la na kama pia kuna dalili zingine zote ambazo wao e, wanaziona kwamba zinaweza kuleta wasiwasi wasi. Kama walivyosema ni kwamba eneo ugonjwa huu unapotoka kule Wuhan, ni mji ambao na watu wengi wapatao milioni kumi na moja na ukiangalia basi ugonjwa kama huu e, unasambaa kwa njia ya hewa. Kwa hiyo ni rahisi sana kusambaa mtu anapokohoa au mtu anapopiga chafya au unapogusa sehemu yenye vijidudu Halafu ukishagusa sasa na mkono wako baadae labda ukajigusa kwenye mdomo wako au kwenye pua au kwenye macho, ukifanya hivyo, mtaalamu huyu Friedman anasema inakuwa ni rahisi sana kwa vijidudu vya korona kusambaa. Na yeye akilinganisha na majanga mengine yaliyotokea anasema kwamba korona inasambaa kirahisi zaidi hata kuliko ugonjwa wa ebola. Kama unakumbuka do no, sababu anakwambia ebola mm -hmm, ni maji maji ya mwilini mm. -hmm. Kwao siupati hidi mpaka maji maji yako e, jasho maji, mate, kitu kama hicho viweze mm -hmm, kunigusa mimi ndio nitapata, lakini kwa ugonjwa huu mwingine haujalishi kwamba hewa ndio ya kwanza, na ndio maana kama wanavyosema, umeona maeneo mengi kule Asia, China na makabila mengine tukisafiri e, wamejifunika maeneo yao ya midomoni . Kingine uh, ambacho tungependa kukifahamu ni kwamba wataalamu wanasema nini eh, kinachoonekana kutokea kwa mtu ambaye anakuwa ameambukizwa. Ni jingine ambalo wamekuwa wakiligusia wataalam. Kwa kweli, unachosema ni kwamba karibu kila mgonjwa aliyepata hivi virusi vya korona ni kwa ujumla kusumbua mfumo, ugonjwa huu unasumbua mfumo wa mtu wa kupumua. Unaona, kama unavyo unapita kwa njia ya hewa, kwa hiyo unasumbua mfumo wa kupumua na, na vilevile unahusishwa na kitu kilichotajwa hapo awali, ugonjwa wa SARS S-A-R-S, huyu, maana yake ni kwamba ni Severe acute respiratory syndrome, maana yake ni kwamba unapata ile hali mbaya na ngumu sana ya kupumua. Hali kadhalika, ule ugonjwa niliotaja hapo awali wa MERS MERS, ambao unasema ni Middle East respiratory syndrome hali ya matatizo upumuaji kwa kwa ya ya katika ugonjwa huu ambao na na kwa namna moja ama nyingine unaathiri binadam kuweza kupumua. Hasa wanasema ilikuwa ni katika soko la vyakula kule nchini China. Unaona, na katika soko hiyo unasemekana kwamba virusi hivi vimeweza kusababishwa kutoka kwa wanyama. Pengine kwa wakati ule, kama unakumbuka, kuna nguruwe mm hmm. wahitajwa pia kuhusika na kusambaa kwa vijidudu. Kwa hiyo ni kwamba ni kitu e, ambacho wataalam wanaendelea kukifuatilia kwa karibu sana, na so, so kingine, na kitu ambacho daktari wa hapa Maryland amegusia huyu mm hmm. Fauchi, mtaalam kutoka taasisi ya magonjwa ya kuambukiza anasema kwamba ugonjwa huu tatizo lake ni kwamba ukiwa ni mtu mzima miaka sitini na tano au zaidi una hatari kubwa sana ya kupata matatizo mengine baada ya ugonjwa huo kuingia, kwa sababu ugonjwa wa SARS na ugonjwa huo utajwa wa Mashariki ya Kati ni kwamba unaathiri mifumo ya mwili. Kwa hiyo unapopata ugonjwa ule, magonjwa mengine yanaingia. Lakini anasema huwa sasa hivi hasa huu mpya, haujalishi hata kama wewe ni kijana rijali mwenye nguvu zako, hujafika sitini na tano, hii ngoma ikikukuta basi vitu vingine vyote vinaingia kwenye matatizo, mifumo mingine ya miili. Hebu tueleze kwa juhudi ambazo zinafanyika kwa mfano kwenye mataifa yetu ya Afrika Mashariki, juhudi zinaendelea ni nyingi sana, ili zimekusha tajwa tayari. Kwa mfano kule nchini Tanzania wanasema wanafuatilia kwa karibu sana eh, kuhusu ugonjwa huu ambao tayari umekusha athiri watu wengi, na naibu waziri wa afya nchini humo eh, Dkt. Faustin Ndugulile amesema kwamba tayari wana mifumo ipo ya kudhibiti katika maeneo yote wanayopita wageni kuingia nchini Tanzania. Kwa hiyo wanafuatilia kila kona, hasa kwenye mipaka, na wataalamu wa afya tayari wamesema wanafanya ufuatiliaji wa mifumo ambayo, hii ni mifumo ambayo itatumika kutambua sasa kama mtu ni mgonjwa ama si mgonjwa. Kwa mfano hii wanaita themoskana, ambayo inatumika sana kule China kuangalia joto la mtu ambaye anasafiri ameingia kwa hiyo um, kwa upande wa Tanzania wanasema kwamba tayari wameshaingia kwenye maeneo yote e, ambayo wageni wanaingia kuhakikisha kwamba wamefunga vifaa hivyo kwenye viwanja vya ndege, vipi? Kwa kifupi tu maeneo mengine ya Afrika Mashariki na maeneo mengine pia wanasema wanaendelea kujipanga. Kule nchini Kenya pia wamezungumza kuhusu taarifa hizo kwamba wanaandaa e, na kufanya maandalizi ya, kuj, ya kujikinga na ugonjwa huu, na nafikiri kwamba kwa, kwa sababu ni tamko linatoka juu sasa hivi, vyombo vyote vya habari vinaangalia, na taasisi zote za afya Afrika Mashariki kwa ujumla ziko macho kujitazama. Shukran kabisa, Sande Shomari, kwa kutueleza haya juu ya virusi hivi vya korona. Na tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi kesho katika uh, wasaa mwingine wa kipindi hiki cha kwa undani.