Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, naitwa Kennes Bwire. Ni Ijumaa, Januari 24 mwaka 2020. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, Radio Citizen kote nchini Kenya na Radio Free Africa, eneo la maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Karibu popote pale unaposikiliza kwenye matangazo yetu ya hivi sasa ya live talk, kwa kufuatia ripoti ya taasisi ya Transparency International juu ya rushwa ulimwenguni, tunaangalia juhudi zinazofanywa na serikali za Afrika Mashariki kukabiliana na ufisadi nchini mwao. Je, msikilizaji anatoa maoni gani ganiz ufisadi hawaufanyii kazi maana, rais akisema kwamba mimi nataka nidhibitishe ufisadi uishe na unaweza ukaisha. Kabla ya mjadala huo tu, utasikiliza habari kuu za dunia, ambapo miongoni mwake ni kwamba Rwanda ime wafunga wanasiasa sita wa upinzani kifungo cha kati ya miaka saba hadi kumi na mbili kwa madai ya kuunda kundi la kihalifu. Ungana na VOA Swahili hivi sasa ndani ya dakika sitini za matangazo yetu yanayosikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Kennes Bwire. Watu watatu wamethibitishwa kuaga dunia kutokana na maambukizi ya homa ya manjano nchini Uganda. Wizara ya afya ya Uganda imetangaza kwamba vifo hivyo vimetokea magharibi mwa nchi. Waziri wa afya Jen Ruth Aceng ameambia waandishi wa habari jijini Kampala kwamba vipimo kutoka kwa watu waliokufa, wakiwemo mume na mkewe, vinaonyesha kuwa vifo hivyo vilitokana na homa ya manjano. Hii ni mara ya nne Uganda inaripoti kuwepo mlipuko wa homa ya manjano inayosambazwa kupitia kwa mbu na ambao dalili zake ni sawa na za malaria, ikiwemo mgonjwa kuwa na joto jingi mwilini, uchovu, maumivu ya kichwa, kutapika damu, kuharisha na macho yake kugeuka rangi na kuwa ya manjano. Wanasiasa sita wa upinzani wa Rwanda wamehukumiwa jela kwa muda wa kati ya miaka saba na kumi na mbili kwa madai ya kuunda kundi la kihalifu lenye silaha na kula njama dhidi ya serikali. Watu hao sita ni wanasiasa wa chama cha DFU Inkingi kilichokuwa kikiongozwa na mkosoaji mkubwa wa rais Paul Kagame Victori Ingavire. Wakili wa wanasiasa hao Gatera Gashabana amesema watakata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Ingavire alitumikia miaka sita gerezani katika hukumu yake ya miaka kumi na tano kwa madai ya kula njama dhidi ya serikali ya Paul Kagame kabla ya kuachiliwa huru mwaka elfu mbili kumi na nane lakini amesisitiza kwamba mashtaka hayo yalichochewa kisiasa. Makundi ya kutetea haki za kibinadamu yamekuwa yakikosoa utawala wa rais Kagame kwa ukandamizaji, mauaji na kutoweka kwa wanasiasa wa upinzani. Serikali hata hivyo imekuwa ikikana madai hayo. China imesitisha usafiri wa umma kwa muda usiojulikana katika mji ama miji kumi, kufunga hekalu kadhaa na kuanza shughuli za kujenga hospitali maalum kutoa matibabu kwa wagonjwa wa mafua ya homa inayosababishwa na virusi vya korona, katika juhudi za kukabiliana na kusambaa kwa virusi hivyo ambavyo vimeua watu 25 na kuambukiza zaidi ya 800. Hatua hizo zimechukuliwa wakati nchi hiyo inajitayarisha kuadhimisha mwaka mpya, ambapo mwaka huu ni mwaka wa panya unaoanza kesho Jumamosi, na ni muhimu sana nchini China kwa imani kwamba unaleta mafanikio na utajiri. Maafisa wana wasiwasi ya kutokea maambukizi zaidi wakati wa maadhimisho hayo, mamilioni ya watu wakisafiri na kukusanyika kwa maadhimisho. Shirika la afya duniani WHO limetangaza maambukizi ya virusi vya korona kuwa swala la dharura nchini China bila kutangaza kuwa janga la kimataifa. Maambukizi kutokana na virusi vya korona yameripotiwa pia Thailand, Vietnam, Singapore, Japan, South Korea, Taiwan na Marekani, huku maafisa wa afya wakisema kuna uwezekano mkubwa kwamba kuna maambukizi ya virusi hivyo Uingereza. Shirika la chakula duniani FAO limesema kwamba wimbi kubwa la nzige wa jangwani wanaoendelea kuenea Afrika Mashariki limesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na huenda wadudu hao wakasababisha janga kubwa la ukosefu wa chakula katika siku za usoni. Wimbi hilo la nzige linaloendelea kuvamia Kenya ndilo kubwa zaidi ndani ya kipindi cha miaka sabini. Shirika la chakula duniani FAO linasema kwamba mabilioni ya nzige hao walitokea Ethiopia na Somalia, huenda wakaongezeka kwa zaidi ya asilimia mia tano kutokana na ongezeko la joto, iwapo hawatakuwa wamedhibitiwa kufikia mwezi Juni. Wataalamu wanasema huenda nzige hao wakaingia Sudani kusini na Uganda na kusababisha hasara kubwa katika eneo hilo ambalo tayari linakabiliwa na ukosefu wa chakula. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maelfu ya wafuasi wa kiongozi maarufu wa Kiislamu wa madhehebu ya Kishia nchini Iraq, Muktada Sadir wamekusanyika mjini Bagdad kwa maandamano yanayolenga kuwaleta pamoja waandamanaji milioni moja kushinikiza wanajeshi wa marekani kuondoka nchini humo. Maandamano hayo yanafanyika wakati kuna maandamano mengine ya miezi kadhaa yaliyoanza Oktoba mwaka uliopita elfu mbili kumi na tisa mjini Bagdad na maeneo ya kusini yanayokaliwa na idadi kubwa ya Washia kutaka mabadiliko serikalini iliyopo madarakani kuondoka na kufanyika uchaguzi wa mapema pamoja na uwajibikaji zaidi. Kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nchini Iraq limekuwa swala ambalo limezua mjadala mkali tangu ndege ya Marekani isiyoendeshwa na rubani kumshambulia kwa kombora na kumua mkuu wa usalama wa Iraq Abu Mahdi al Muhandis nje ya uwanja wa ndege wa Bagdad Januari 3. Mauaji ya al Muhandisi yalipelekea bunge la Iraq kupiga kura na kuidhinisha kuondoka nchini humo wanajeshi wote wa nchi za nje wakiwemo elfu tano mia mbili wa Marekani. Rais wa Filipino Rodrigo Duterte ametishia kufutilia mbali mkataba wa usalama na Marekani baada ya kutokea hali ya kutoelewana kuhusu utoaji wa viza makundradi. Mkataba huo ulioanza kutekelezwa mwaka 1999 umewaruhusu wanajeshi wa Marekani kuingia Ufilipino na kufanya mafunzo ya pamoja na wanajeshi wa Ufilipino. Mkataba mwingine wa ulinzi uliosainiwa na washirika mwaka elfu mbili kumi na nne ulitoa fursa kwa wanajeshi wa Marekani kuendelea kukaa Ufilipino, kujenga kambi za kijeshi na vituo vingine vya huduma ndani ya kambi hizo kwa wanajeshi wa Ufilipino. Wizara ya Haki ya Ufilipino imesema inatafuta mbinu jinsi ya kukomesha makubaliano hayo. Hakuna taarifa imetolewa na Marekani kuhusu tishio la hilo la Ufilipino. Serikali ya Mexico imepitisha hatua kali dhidi ya wahamiaji kutoka Amerika ya Kati na kuwazuia mia nane kati yao kutoka Guatemala waliokuwa wameingia Mexico bila idhini, wakiwa na lengo la kufika kwenye mpaka na Marekani. Mexico inakumbana na shinikizo kubwa kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump kuwazuia wahamiaji ambao wamekuwa wakipitia Mexico kuelekea Marekani. Taasisi ya uhamiaji wa kitaifa imesema imewahamisha wahamiaji mia nane, baadhi yao wakiwa ni watoto wasioambatana na watu wazima hadi kwa vituo vya kuwazuilia kwa, kwa muda ambapo watapewa chakula, matibabu na mahitaji muhimu. Iwapo hali yao ya uhamiaji haitaamuliwa, watalazimika kurejeshwa katika nchi zao walipotoka. Aliyekuwa makamu wa rais nchini Marekani, Joe Biden anaendelea kuongoza kwa umaarufu kwenye kinyang'anyiro cha kugombea tiketi ya chama cha Demokratic katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu kulingana na ukusanyaji wa maoni mpya uliofanywa na shirika la habari la Reuters kwa kushirikiana na kampuni ya Ipsos. Asilimia 24 ya wapiga kura wa Demokrat na wale wasiogemea upande wowote wanamuunga mkono Biden, asilimia 20 wanamuunga seneta Bernie Sanders. Senata Elizabeth Warren anaungwa mkono na asilimia kumi na mbili huku asilimia kumi wakimuunga mkono aliyekuwa mea wa New York Michael Blumberg. Aliyekuwa mea wa Pete ndianapit jeji ana asilimia saba naye senata Amy Klobcha ana asilimia tatu. Katika ukusanyaji huo wa maoni uliofanya kati ya Januari ishirini na mbili na ishirini na tatu Biden aliyekuwa makamu wa rais kwa mihula miwili wakati wa utawala wa Rais Barack Obama amekuwa akiongoza kinyang'anyiro cha tiketi ya Democratic katika uchaguzi wa urais mwaka huu tangu alipotangaza nia yake ya kugombea urais mwaka uliopita 2019. Na maafisa wawili wa ngazi ya juu kabisa wa Brussels wamesaini so mkataba wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya. Rais wa Tume ya Ulaya Ursula von der Leyen na Rais wa Baraza la Ulaya Charles Michel wamesaini rasmi mkataba huo hii leo Ijumaa, hatua inayotoa fursa kwa mkataba huo kupelekwa kwa bunge la Ulaya Januari 29 ili kuidhinishwa. Wanadiplomasia kutoka nchi wanachama wa umoja wa Ulaya wanatarajiwa kuidhinisha mkataba huo Alhamisi wiki ijayo, baada ya bunge la Ulaya kufanya hivyo, na saa chache baadaye uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya kwa njia ya taratibu. na msikilizaji, ninakukaribisha katika kipindi cha Live Talk kuanzia hivi sasa, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa tunaangalia masuala mbalimbali ya kijamii leo hii basi tunaangalia ripoti ya shirika la Transparency International uh, ya mwaka 2019 iliyoangazia viwango vya ufisadi ulimwenguni takribani kwa nchi zote 180 lakini kwa live talk hivi sasa tutajikita zaidi kuangalia ripoti hii kwa nchi za Afrika Mashariki ambapo, uh, ripoti inaelezea namna gani watu wanaona ufisadi ulivyoshamiri au unavyoshughulikiwa uh, katika mataifa yao, ambapo uh, katika mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara yapo kwenye wastani wa asilimia thelathini na mbili. Katika Livetok hivi sasa tunaye washiriki wetu mmojawapo ni Okia Omtata yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu huko Kenya. Vilevile vile tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya uh, ufisadi pamoja na mchumi uh, Francis Babu kutoka kule nchini Uganda. Hali kadhalika tutakuwa na mchumi na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na kijamii uh, Dr. Gravias Kahioza kutoka Tanzania. Hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire kwa kuendeshea kipindi hiki. Vilevile wewe msikilizaji, tunakukaribisha kuweza kutoa maoni yako kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Iwapo unataka kushiriki kutuma maoni yako hapa studio nambari yetu ya simu unatakiwa kuanza kupiga na alama ya kujumlisha moja, mbili, sifuri mbili, sita moja, tisa, tatu moja, tano moja. Ninarudia, iwapo wewe msikilizaji unataka kushiriki kutoa maoni yako yasikike kuhusiana na mada yetu hii ya leo tunayoizungumzia juu ya juhudi zinazochukuliwa na serikali katika jumuiya ya Afrika Mashariki kukabiliana na ufisadi. Unaweza ukatupigia ukianza na alama ya kujumlisha moja, mbili, sifuri mbili, sita moja, tisa, tatu moja, tano moja. Laini za simu ziko wazi kwa ajili yako. Lakini pengine msikilizaji, hapo ulipo, unajiuliza je, shirika hili la Transparency International inatumia kigezo gani hasa aa, kupata alama hizi za ufisadi kutoka nchi moja nyingi, hadi nyingine. Mwenzangu Idi Ligongo alizungumza na mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo kanda ya Kenya, Sheila Masinde hapo jana, na sasa hivi tutamsikia akianza kuelezea ripoti yao inapimaje uzani wa kuweza kupata mtazamo wa ufisadi katika mataifa tofauti tofauti. Kwanza, mtazamo wa ufisadi ulimwenguni almaarufu Corruption Perception Index inapima uzani, viwango vya mtazamo wa masia za ufisadi kwenye sekta ya umma katika nchi na maeneo mbalimbali ulimwenguni. Ripoti iliyozinduliwa leo ilikuwa inaangazia mitazamo ya mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na tisa ililinganisha makadirio ya utafiti uh, ripoti kumi na tatu za utafiti wa kitaalamu inayoangazia mitazamo ya wataalamu na wafanyabiashara. Mifano ya utafiti zilizotumika katika kutunga Corruption Perception Index zilitoka kwa taasisi kama World Bank, Economist Intelligence Unit, World Economic Forum, Africa Development Bank na taasi zingine ambazo tuliweza kutumia ripoti zao ripoti hii inatumia uh, uzani wa sifuri kuonyesha ufisadi upo zaidi, hadi mia moja kudhihirisha ufisadi haupo. Na ripoti hii pia inaorodhesha mataifa kulingana na viwango vya mtazamo wa kulingana na viwango vya mtazamo wa sekta nam. Basi washiriki, bila shaka mmemsikia mkurugenzi mtendaji wa shirika la Transparency International kanda ya Kenya akielezea namna shirika lake linavyoweza kupima uzani wa kupata uh, mtazamo wa ufisadi kutoka taifa moja hadi nyingine. Na sasa basi, uh, narudia tena washiriki niliokuwa nao katika laini ya simu ni Gravios Kayoza kutoka Tanzania, Okia Omtata kutoka Kenya na Francis Babu kutoka Uganda. Tukianza na huko Tanzania, Kayoza, mtazamo wako swala la ufisadi katika nchi ya Kenya. Je, unaona au unadhani una kwamba serikali inafanya juhudi ipasavyo kukabiliana na ufisadi au ni vita vya kisiasa tu? Asante sana maoni yangu kwamba nchini Tanzania jitihada za kupambana na ufisadi bila shaka zina sura mbili. Sura ya kwanza ni sura ya kiuchumi eh, kama ambavyo tumefahamu kwa muda mrefu eh, hasa kwa miaka kama eh, kumi na mitano iliyopita, ukuaji wetu wa uchumi umekuwa hauzani na matokeo halisia, na eneo kubwa limekuwa ni la la lab ambayo limekuwa ikituaar kumi na ishirini ya upokezi wa fedha zote ambao itokea. Kwa hiyo baada ya serikali iliyopo madarakani kuingia ilijaribu kutumia njia mbalimbali, mojawapo ni kuhakikisha kwamba kuna zana ya kuweza kutaka au kuweza kupatia mafai yanatokea. Ya pili ya kisiasa, ambayo kama tunavyofahamu ni kwamba, na hili sio sala la Tanzania peke yake, lakini limekuwa duniani kote kwa maeneo mengi i zinazoendelea, kuwa changamoto ya ufisadi inasukumwa sana na ajenda za wanasiasa, moja ndani ya taifa lenyewe, lakini ya pili ni mashirikiano ya wanasiasa watu e, wengine nje, kwa mfano makubwa, na najaribu kuliona kwamba hili eh, linajaribu kuakisiwa katika masuala nchini Tanzania, lakini pembeni kidogo ni kwamba kumekuwepo katika maeneo fulani kwamba ni vita ambayo Eh, katika nyakati fulani najaribu kulenga wale ambao eh, wana maoni tofauti. Hii ndiyo ah, inajaribu kwa sehemu kidogo hupokeza eh, imani eh, hasa eh, ya watu al maswala yenyewe, lakini kwa jumla tunaweza tukasema kwamba ziko eh, jitihada za kweli zinaweza kusaidia maswala hayo ikiwa tu eh, upande wa pili ambao limegusia Shukrani sana Kahiosa, endelea kuwepo katika laini ya simu. Tuangalie uh, upande wa Kenya. Tumemsikia rais Kenyatta mara kwa mara akiwa majukwani anakemea ana wanasiasa uh, wafanyabiashara wakubwa, hata raia uh, wafanyabiashara wadogo wadogo wanaochipukia kuhusiana na swala la ufisadi. Je, kwa mtazamo wako unaona kwamba uh, kuna juhudi zinafanywa za kutosha katika suala hili la kukabiliana na ufisadi huko Kenya ama ni maneno tu yasiyokuwa na hatua mbadala za kusonga mbele? Eh, kwangu mimi ahi kwa f... nafasi, kwangu mimi nadhani na naona ya kwamba kile ambacho kutajwa kama vita dhidi ya ufisadi hakigongi msingi ama hakina msingi wowote kwa sababu, ufisadi ni nini? Ufisadi ni ukiukaji wa sheria, kutenda mambo kinyume cha sheria, na ndio unapata pesa za umma zinaibiwa, zina, ndio unapata vitu nyingi kwenye serikali na vienti hivile inatakana, na tukiacha upande wa sheria naweza kusema kwamba uh, rais wetu Uhuru Kenyatta amechukulia sheria kama pingamizi. Hatambui sheria kama kitu ambacho kitamsaidia kutawala jamhuri. Angependa kutawala bila sheria na sijui atatawala vipi. So hata akisema kwamba anapigana na ufisadi, siona anapigana na ufisadi akitumia chombo gani, kwa sababu msingi wa kupigana na ufisadi ni kuweka utawala wa sheria. Akiweka utawala wa sheria hapa yeye mwenyewe atii sheria atii amri za mahakama, ati kila kitu ambayo sheria inasema lazima atii, ufisadi utaisha kwenye jamhuri ya Kenya. Lakini yeye mwenyewe ndio mkubwa wa kupuuza kupu, kupu, sheria vile, vile, vile inavyotaka kazi itendwe. Sasa hivi vile tunaongea, kuna hii kampeni ambazo inaitwa ukiangalia vile wana- wanatoa pesa kwenye ganda za serikali bila kutumia bila kupitia bunge bila kukuwa na authorization yoyote, na hiyo ni ufisadi, hiyo ndio wizi ambao tunasema pesa hazitumiki vizuri. So kwangu mimi, yale yote, yote, rais huwa anapenda kuropoka akisema nini, zingine anaingia mpaka anaongea mpaka na anakasirika, haina uzito wowote kwa sababu yeye mwenyewe ndio msingi wa ufisadi kwa sababu atakataa kutii sheria kuti tii sheria na kila kitu kita kitaenda kitaenda vile inatakana kiendeshwa. So kwangu mimi anapigana na ufisadi kwangu ni kelele tu. Ni mwanaharakati ukia umtata Captain Francis Babu. Uganda tumeshuhudia visa kadhaa, ripoti kadhaa za ufisadi, sakata kubwa ya wakimbizi watu kubadilisha idadi ya wakimbizi ionekane ni kubwa ndiyo nchi ipokee msaada zaidi. Zipo sakata kama za barabara ambapo mawaziri wamekamatwa wakaachiliwa, hata ununuzi wa jembe jembe za mkono ambao zinaendea raia, baiskeli za kuwafikia huduma kwa watu vijijini. Ni sakata nyingi. Hivi majuzi matembezi tumeyashuhudia, akiongoza na Rais Mseveni, wengine wakasema serikali inaandamana dhidi ya serikali yenyewe hizi harakati zinazofanywa kila siku zinaiweka Uganda katika nafasi ya nne kutoka chini kwa mafisadi. Zaidi ni harakati za kisiasa kutufumba macho raia, ama ni harakati za kiungwana kuonyesha kwamba kweli kuna jitihada za kupambana na ufisadi? Mi nafikiri sote nini, dasturi zetu ndio zimepinduka na watu wetu wengi, wasije kudanganya kwamba kuna mzuri na mbaya. Tumeona ufisadi kila fasi, mpaka kanisani hupo mpaka mashule upo, mpaka kwenye serikali upo. Lakini wenye wanasema, saa nyingine wanasingizia wenye, tena kusema zaidi ndio wanafanya m, hiyo migogoro zaidi. Sasa inakuwa taka, tuangalie nchi nzima, dasturi zetu ni nzuri, namna yetu kama marea. Wacha wacha wacha wenye, watu wa serikali, watu wengine kwenye kwenye business na kwenye vitu vingine wao nao wanatoa pesa, wanawapa watu kwenye serikali kuwafanyia kufanyia kuwafanyia kitu kimoja au viwili, yani ufisadi hauko one sided, unaona. Sasa watu wengi wan, u, u, u, wanatoa very simple solutions. Wa, un, unasikia anasema watu wenye wabaya watu wako nje, lakini watu wako nje ndio wanawapa wale jamaa pesa yeah. Sasa inakuwa tukae desturi za nchi zetu zote zimepinduka, watu hawana heshima tena tena. Lazima tutafute namna gani tuzungumze na watu wetu na watoto wetu mashuleni na universiti, tuanze kupiganisha ufisadi kutoka kwenye mashule yetu, sio kutafuta tu hapa jamaa aliiba pesa juzi mmoja, akawa ndio ndio. Sasa nyimbo imetokea ni kitu kikubwa sana, sio kitu kidogo. Lakini dasturi zetu zimepinduka. Nakushukuru sana babu, kwa mchango wako. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Nirudi kwako Kahioza. Mara nyingi serikali iliyopo madarakani, nchi inapokuwa katika ufisadi uliokithiri, huwezi kukwepa kutaja jina la rais aliyoko madarakani, kwamba pengine hafanyi vya kutosha, ndio maana nchi imetumbukia katika hali iliyopo hivi sasa. Kiwa kama mchambuzi wa masuala ya kisiasa ya kiuchumi na kijamii, umeangalia masuala mengi ya uchumi. Je, uchumi wa Tanzania ulipofikia hivi sasa na uh, juhudi za rais uh, Magufuli katika kupambana na ufisadi, kutoka hatua moja au nyingine, unaona kwamba zinazaa matunda au ni juhudi ambazo ziko pale pale, bado zina safari ndefu ya kukamilika? Nakubaliana na wewe kwamba a jina la rais hasa katika nchi kama cha kwetu, nafkiri rais Magufuli, kwa kiwango kikubwa, ameweza kuleta katika mapambano haya, moja ni kuleta imani, imani kubwa kwamba inawezekana wakapambana kama taifa, akapambana na suala la rushwa, na ili tujaribu kuwa kwenye muktadha kidogo mwaka jana mwezi wa kumi na moja ya ripoti ya benki ya Afrika najaribu kuonyesha jinsi chumi zetu zinazokuwa, afaaa, jaribu kuonyesha kwamba kwa mfano nchi kama Tanzania ilipo uh, fursa kubwa ambazo zinaweza zikatengenezwa katika mazingira ya kiuchumi, e, ikiwa wananchi wengi wataendelea kuwa na imani na hatua zinazochukuliwa. Jambo la pili ambao najaribu kuonekana ni kwamba kumekuwepo na mabadiliko makubwa sana ya sheria na taratibu ambazo zimekuwa zikitumika maeneo mbalimbali katika... Inaonekana laini yake ya simu ina matatizo kidogo, tunajaribu kuona kama tunaweza kupigia tena kama hiyo laini itakuwa ni sawa. Dr. Gravius Kahioza, lakini tumsikie. Okio mtata, umtata wewe, umeenda mahakamani sana, lakini kwenda kwako mahakamani kunatokana na hoja unazozua kwamba walio madarakani hawafanyi vya kutosha. Walio madarakani vilevile ndio wao wanaotoa ahadi kila mara kwamba wanapambana na ufisadi, wanawateua maafisa serikalini, wakisema hawa ni weupe kama pamba, wanawapa sifa, baadaye wanakuja kuwatimua kwa sababu, wakisema hawa ni mafisadi na raia wanapiga makofi. Juzi jana wa rais wa Tanzania kamfuta waziri wake wa mambo ya ndani Kangi Lugola, mfano wanaopigia kwamba huenda alihusika katika mojawapo ya sakata. Waziri wa kilimo Kenya naye Mwangi Kiunjuri katimuliwa na Uhuru. Museveni, kamtimua biandala. hawa ni viongozi wanaowateua tena kuwatimua. Katika kuteua na kutimua, ni kukosa yale maadili kwamba tunayemuhitaji hatumpati, ama ni zile taasisi za serikali hazina uwezo wote wa kufanya kitu ndio maana wao wanakimbia mahakamani kupinga kila mara. E, jambo la kwanza ni kuwa huwa nakimbia mahakamani kwa sababu ba ile katiba ya Kenya ina maelezo ambayo inatakana serikali ifate ikihudumia wananchi, na huwa na mara nyingi inaangalia kama serikali imezundu, inatenda jambo fulani ama ina mradi fulani, inaangalia kama huo mradi kweli unaendeshwa vile katiba inayohitaji ama vile sheria zimetungwa, vile zimetungwa na bunge tunazohitaji. Na nikiona kuna kasoro, huwa naenda mahakamani, na mara mingi mahakama imekubaliana na mimi na tumeweza kufutilia mbali mambo mengi na tume, nimeweza pia kukomboa pesa nyingi sana kwa jamhuri ya Kenya, lakini hiyo haitoshi kwa sababu mimi msingi ni kwamba tutilie maanani utawala wa sheria. Na ndio mtu kutimuliwa kazi ni haki ya mwenye kumwandika, kama afanyi kazi vizuri ni haki atimuliwe, lakini akitimuliwa ni lazima achukuliwe hatua kama kweli yeye ndio alikuwa msizara ama, ama alihusika kwa njia ya kipekee ni hela asia atimulizia, hata atimuliwe tu achukuliwe atum, hatua na aweze kupeleka mahakamani na aweze kufungwa ama kuchukuliwa hatua ya kisheria. Lakini ukiangalia hapa Kenya tumekuwa na sakata kama tamkilia ama tamasha, tunaangalia tu watu, sijua tunashangilia, alafu inaishia hapo, hatujaona ja hatua yoyote ikichukuliwa. Hata unaona mara ingine kama juu vile mambo na hii sakata hii ya uh, NYS pesa iliigia ni bilioni nane. Uwa, watu wakafutwa wenye wameshitakiwa. Ukiangalia ke, ke, mashtaka yao inaingia shilingi milioni karibu mia tano. Unashindwa, je, ile bilioni saba nukta tano ilienda wapi? Na mwenye alitoa ile pesa akaweka pale ndio, aa, wengine wakaiba. Umtata um, endelea kuwepo katika laini ya simu kwani kipindi hiki kinaendelea katika dakika thelathini zijazo, kwa njia ya mtandao, yani intaneti. Vilevile msikilizaji, tunapenda kufahamisha kwamba tumejitahidi kutafuta upande wa serikali kushiriki katika mjadala wetu siku hii ya leo, lakini juhudi hazikuweza kufanikiwa. Lakini endelea kuwa nasi ili kujua mengi zaidi yanayo, gumzo kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, tunaendelea na matangazo yetu ambapo mjadala wetu huu wa leo tunazungumzia juhudi zinazochukuliwa zinazofanywa na serikali katika uh, eneo la Afrika Mashariki kukabiliana na suala zima la ufisadi. Hii yote inatokana na, na ripoti ya shirika la Transparency International mwaka 2019 iliyoangazia uh, viwango vya ufisadi ulimwenguni. Lakini katika kipindi hiki tunajikita zaidi kuangalia ufisadi katika eneo la Afrika Mashariki. Na katika laini ya simu tunaye uh, Bravios Kayoza, yeye ni mchambuzi wa masuala ya uchumi pamoja na kijamii kutoka nchini Tanzania. Vilevile tunaye Okia Omtata, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu nchini Kenya, na vilevile tunaye uh, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na mfanya biashara Kapteni Francis Babu. Moja kwa moja, kwanza hebu tumsikilize msikilizaji ambaye amepiga simu na kutaka kutoa maoni yake. Asante sana kwa majina ni Chemi nikiwa Kakamega hapa magharibi mwa Kenya. Mimi ningependa kutofautiana na yule aliyesema ya kwamba rais afuati sheria ama anapopigana na ufisadi hawaguzi na sheria. Mimi i ningependa kusema kwamba rais kweli amejitolea, amepigana na suala hili ya ufisadi, ila kilichoko ni mahakama ndio mi, kulingana mimi inajaribu kumhujumu. Na ikiwa mahakama itaweza kupambana hawa mafisadi wapu, basi ufisadi katika katika hii taifa letu la Kenya itaweza kurudi chini zaidi. Ukifuatilia, wengi wameshikwa, wamefikishwa mahakamani, lakini wanapofika pale wengi wao huachiliwa kwa, kwa dhamana dhamana. Hii inastahili kufutiliwa mbali kulingana na mimi, kwa sababu hawa wanaoshtakiwa wanahela wana wao kunde tu wanapopewa hii dhamana, wao kutoka kunde siku na ndio maana Rais amekuwa akilia mara kwa mara ya kwamba amekuwa akihujumiwa na hii mahakama. Kwa hivyo mahakama pia hii kazi kamba, ili kuhakikisha kwamba ufisadi tunapigana nayo, lakini kuaigana nini sana, rais amejaribu kadri ya uwezo wake. Naona uh, laini ya msikilizaji wetu uh, Ochieng huko ina matatizo kidogo. Uh, turudi kwako uh, Kahioza. Msikilizaji huyo umemsikiliza akielezea uh, mtazamo wake kuhusiana na ufisadi huko nchini Kenya. Je, kwa Tanzania? Eh, swala hili la mahakama, mahakama za ufisadi, kwa mtazamo wako, unaona zinafanya kazi yake ipasavyo katika kukabiliana na washukiwa wa ufisadi au ni vipi? Maoni yangu, pamoja na jitihada kubwa ambazo serikali inajaribu kuchukua kupambana na ufisadi, ni kwamba binafsi eh, sioni sababu kubwa ya kuwa na mahakama zinazoitwa mahakama za mafisadi kwa sababu E, mfumo wenyewe e, wa kisheria pale ambapo e, hatua stahiki zinakuwa hazichukuliwi e, unakuwa unakanyagwa kwa ndani. Kwa hiyo hata unapokuwa na mahakama nyingine hautatui tatizo, bali unajaribu e, kutafuta njia ya kuonyesha kwamba unatatua tatizo e, na toka tuanze na taratibu hizi za kwamba tunahitaji mahakama e, za mafisadi kwa kwangu sikuona na sijaona. E, bahati nzuri tumejaribu hata katika maeneo tofauti tofauti ya kitaaluma kufanya tafiti ambayo imetoa mchango mkubwa. Utaona kwamba mchango ni wenyewe ule ule, e, wa mahakama zile zilizopo. Lakini ndipo sehemu ya pili, kumekuwepo na changamoto pia ya watu kuwa na wasiwasi juu wasi, ya kwa kiwango gani, kwa mfano mahakama zenyewe, e, zina uhuru wa kutosha pale ambapo zinaweza zikakabiliana na kila changamoto ya kifisadi au inayosemwa kuwa ni ya kifisadi kutokea kwa mtu yoyote yule. Bila shaka umma wa Tanzania unajaribu kuona kwamba kumekwepo na hali fulani ya kutokuwa na usawa wa moja kwa moja. Nikukatize kidogo, nikukatize kidogo ndugu yangu, shikilia hapo kwenye laini ya simu, tumsikilize msikilizaji Sali Bunzali, maoni yako. Naam, naam. Eh, ee, ni kweli, Salibu Nzali, Salibu Nzali, niko Kaishishi Burije, Kahama, mkoa wa Shinyanga, nchini in Tanzania hapa. Ee, mjadala wetu huu ulioko mezani ni kweli, nchi zetu tuseme tu wazi kwamba zimekuwa na historia mbaya, hususan katika kuzungumzia nchi za kwamba zinazungumzia ufisadi, na ndiyo maana ukiangalia kama nchi yetu ya Tanzania Pindi Mheshimiwa Rais anaingia madarakani, alitamka wazi, anasema kwamba kutakuwa na mahakama ambayo ijabili na mafisadi. Kwa hiyo, kwa kiongozi mkubwa anapoingia na kutamka kwamba kutakuwa na mahakama ambazo itasimamia kwa swala hilo, ujue wazi kwamba lina kasolo kubwa kwa, mimi katika tasnia yangu ambao mimi huwa najua wazi kwamba nchi zetu zilikuwa bado hazijawa na watu waadilifu wenye kuangalia kwamba nafasi anapopewa ya kwamba mfano kama Sari Bunzali ametoa nafasi kuwa kiongozi, kama ana elimu thabiti ambayo inaonyesha kwamba ana elimu ya kuweza kubadilisha hesabu na kufanya nini, kwa hiyo nafasi yake hiyo ataitumia namna ya kuweza kuchakachua na kuharibu sehemu yake. Kwa hiyo sasa, inafikia hatua sasa ya kwamba unapoenda kwenda kusemewa kwamba wewe ndio umekuwa mtu ambaye labda umeihasarisha nani, umeipiga shoti serikali, kwao tayari moja kwa moja nafasi yako kama wewe Sari Bunzari ndio ina, inazaarisha sasa uzao wa kwamba huyu kiongozi aliingia madarakani akaharibu vitu kwa ajili ya kupitia nini, ufisadi. kwahio mimi huwa nasema wazi kwamba watangulizi ambao walipata elimu mapema na kupatiwa nyadhifa za kuwa kama wanaitwa viongozi, hao ndio wametangulia wame na kuharibu, lakini kama wangeingia na maadili mazuri yanayoonyesha kwamba utumishi bora unaosimamia haki na taratibu Nadhani swala la ufisadi lingelikuwa limetoweka lakini, sasa hivi tulio nao watangulizi wetu ambao walitangulia wasomi. Shukrani sana kwa mchango wako. Nije kwa upande wako babu. Uh, umesikia uh, wachangiaji wenzio wakieleza masuala mbalimbali. Kwa huko Uganda, unadhani kwamba kuna sheria mbadala iliyopo ya kukabiliana na ufisadi au walaji rushwa? Aha, naelezwa kwamba babu katika laini ya simu uh, hayupo hivi sasa lakini akijaribika kitu. Kuna msikilizaji hapa ametoa maoni yake, anasema yeye anaitwa Thomas Mramba anatokea Kenya, kaunti ya Kilifi. Anasema ufisadi utaisha ikiwa mwananchi wa kawaida atahamasishwa vizuri kuhusu madhara ya ufisadi. Una maana gani kwake? Nirudi tena kwako Okia Umtata, unadhani uh, mwananchi wa kawaida huko Kenya afahamu madhara ya ufisadi, au ni elimu gani inayotakiwa kuelezwa zaidi kutoka nyumba hadi nyumba, au mtaa, au kaunti hadi kaunti kuhusiana na ufisadi? E, jambo la kwanza ni ku, hili jambo ufisadi, mimi kwangu lingepigwa marufuku. Hilo jambo ndio linatumika kufuruga, kufuruga ama kufanya watu wasielewi ni nini kunaendelea, hasa kwa sababu, ufisadi ni kitu gani? Sisi kile tunajua ni wizi. Kama tungekuwa tunakabiliana na wizi wa mali za umma na tuiliite ufisadi, tusiwe na labda tunatume maalum ya kukambiliana na ufisadi, tuna mahakama maalum ya ufisadi, kuna nini? Tuchukue jeshi la polisi lihusike, lihusishwe na lipatiwe mamlaka na lipewe vifaa na rasilimali za kukabiliana na wizi wa mali za umma mali ya umma, tutaweza kuyangamiza huo wizi, tutawangamiza. Ukiambia mtu nyumbani ni wizi, ataelewa wizi ni kitu kibaya, na kwa hivyo lazima kipigwe vita, kwa sababu sisi tunaelewa wizi ni nini. Lakini ukituletea maneno ambayo inatunzwa na hawa, inatoka huko inchi za nje, alafu ni maneno ya kisasa ambayo hayana msingi kwenye mila zetu, mtu aelewi kitu gani nakani kama ni kitu kizuri, so ni heri kiitwe kwa jina la wizi na tikabidiwane kwa sheria. Na kama kuna mfano kin kwa Kiingereza, sijui kwa Kiswahili, ningesema huu, kutumia neno corruption ama kutumia neno ufisadi ni ku-miss characterize a crime. Kama hapa kuna hii crime ya hii wizi wa ng'ombe, tunaitwa tunauita cattle rustling, watu wanauawa, mali zinaporwa, na kama kwa kisheria, kama tuvyoita tu robbery with violence, na tutumie sheria vile ilivyo watu wachukulia hatua kali ingekuwa imeisha, lakini tukiitwa cattle rustling inakuwa ni kama kitu cha utamaduni fulani, labda ni mchezo fulani, na kitu kizuri ama kitu watu hawaelewi. So upande wa ufisadi pia mimi nasema ya kwamba tuwache kusema kuna ufisadi, tuanze kutumia neno wizi, wizi wa mali za umma, wizi wa mali za serikali, na tukikabiliana na wizi tutaweza kukabiliana na hilo hilo janga, lakini tukiendelea kuiita kwa jina ambayo halieleweki. Kwa na kwanza, mtu akipatikana, unajua mwizi wa kawaida akishikwa, anapelekwa pale korokoroni, anapelekwa kwenye kituo cha polisi, anachukuliwa hatua, watu akimwona anampuuza nini. Lakini mtu akipatikana tatu na ufisadi, anafutwa kazi mara, anapigiwa anapigiwa simu ajipeleke kwa tume fulani maalum, kule anakutana kama hapa Kenya, mkuu ni ach bishop mstaafu. Sasa hata uelewi ni nini. Naendelea, so, mm -hmm hakuna na tana, ukiangalia upande wa biashara ni kama wale watu wanaiba mali za umma ni wana, wana, wana manufaa ndio wanapata maendeleo sa so, watu hawaibi mali za umma hawapati maendeleo. Kwa hivyo sasa uwizi wa mali za umma ndio kama ndiyo biashara kuu kwenye dola kama Kenya. Shukran. So, imi, sasa Omtata wiki, endelea oh, oh, anakabiliana na wezi. Omtata, nashukuru, endelea kuwepo katika laini ya simu. Hebu tumsikilize msikilizaji ambaye naye pia anataka kutoa maoni yake kuhusiana na, na mada hii tunayoizungumza hivi sasa. Naitwa Joseph Mboneko, unapatikana Kigoma magharibi na Tanzania. maoni yangu ni kwamba serikali inajitahidi kuping, kupambana na swala la ufisadi kwa sababu gani? Watu wote wanaoonekana kufanya vitendo vya ufisadi, serikali inakuwa inawakemea na kuwachukulia hatua kali, ikiwemo kufika leo kupelekwa mahakamani kwa ajili ya kushtakiwa kwa ajili ya kesi za ufisadi. Kwa kifupi, naweza nikasema serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inajitahidi sana kupambana na mafisadishukran um, Captain Francis, umemsikiliza ukio mtata amezungumzia ila kusema kwamba tunatumia neno baya kuweza kutambua nini kinaendelea katika jamii, lakini la muhimu zaidi amesema, inabidi jeshi jeshi la la nchi nchi kuingilia kati kupambana na uovu huu. Uganda, kuna jeshi la nchi linafanya hii kazi. Eli Tumwine, jenerali aliwahi pewa mamlaka haya kusimamia vita dhidi ya kupambana na ufisadi, akafungua namba ya simu. Miaka miwili hakuna mtu yeyote alipiga namba ile ya simu, kwa matamshi yake mwenyewe. Edith Nakalema niliteni kanali sahizi ndiye anayeongoza juhudi hizi za kijeshi katika kupambana na vita. Mafanikio yoyote yanaonekana popote. Francis, nam yes, Umemsikia um, okio mtata amezungumzia kwamba inabidi jeshi liingilie kati katika kupigana na ufisadi na uovu, wizi wa pesa katika jamii nchini Uganda. Kuna mfano wa kupigia kwamba jenerali eli Tumwine ku, ali, aliwahi kupewa mamlaka haya y kuweza kusimamia vita dhidi ya ufisadi, akafungua namba ya simu raia wapige, lakini baada ya miaka miwili kwa maneno yake mwenyewe akasema hawakupokea simu yoyote. Sasa hivi chini ya ikulu ya rais kuna luteni kanali Edith Nakalema ongoza juhudi za kupambana na ufisadi, jeshi lipo mbele kufanya hili. Kuna mafanikio yoyote ambayo yanaorodeshwa? Mm-hmm. Unajua tu, tu, tuna ninii wengi sana, tuna polisi, tuna tuna Inspector General of Government, yani kazi yake ni kutafutia ufisadi, tuna tuna huyo mama umemwita, ume huyo Lieutenant Colonel Nakalema hiyo yote ni kutafuta namna wanaweza kuzuia na ku-, ku, ku watu waache kufuji, kufanya ufujo zao, na unajua kwamba China, wakushika wamefanya ufisadi wanapigwa risasi sio? Mm -hmm. Sasa inategemea sisi tunataka kitu gani? Kwa sababu si mara nyingi tuna kitu kimoja, watu wakishikwa na nguvu kidogo na serikali wanasema ni human rights. Alafu wanasema twende koti, wanataka uje uje kwenye koti ulete ushahidi yani, wa nguvu yani, kuonyesha kwamba huyo mtu alichukua hizo fedha. Lakini watu wanafanya ufisadi, hawatumii njia za kawaida, wanatumia wanajificha, na inakuwa vigumu sana za nyingine kuzungumza kwamba watu wameiba wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, pesa za serikali. Lakini kitu kitu mimi naona hata mukifanya nini, mpaka bongo wa mtu umaskini wa bongo, tuna umaskini wa hela wa, na maskini wa Bongo lazima watu wasomeshwe, wapindue dasturi zao zaidi kushinda ataku. Sasa ukileta kesho ukileta ukileta ukileta, watu wa jeshi wafanye hiyo kazi polisi, unayemaliza nguvu yani, maana yake ni kwamba hizi juhudi zote ambazo zimehusisha jeshi chini ya ikulu ya rais, mwenyewe kaongoza hizi vita haziwezi kutoa mafanikio yoyote, zinaambulia patupu, ni za kusongesha muda tu. Ah, no, wameja wameskia bwana, mm -hmm. wa wa ufisadi sio mchezo, sio nchi zetu za kiafrika tu, hata wazungu wenyewe wa wana ufisadi, hata waamerika wenyewe wana ufisadi, hata Wachina juzi walikuwa wanapiga mtu risasi kwa sababu ya ufisadi. Kila mtu anajaribu kutafuta njia, lakini wenzetu wazungu kina kitu kimoja wanatushinda, wao wanatumia uh, wanatumia nini, njia nyingi sana kupiganisha ufisadi, lakini sisi sasa tumepata na tabu kwa sababu tuna nini, nini dasturi zetu zimepinduka, na serikali zetu zinafanya upole na hazina nguvu kama serikali za wazungu. Sasa inakuwa tukae chini, tutafute njia gani nzuri. Wacha nikuambie, hata ukileta jeshi, na jeshi lenyewe tunajua kuna majeshi inafanya mambo ya ufisadi. Sasa lazima tutumie njia nyingine. Sasa ni njia ni ya kupindua raia wa nchi zetu, wakatae ufisadi kabisa, sisi wenyewe wenye wanafanya kwenye serikali na sisi watu wako nje. Na kitu kizuri, wakubwa kama kama rais na nini, wakianza kupiganisha wale wa juu kwanza, wale watu wakubwa, alafu inaanza kuja chini, watu wanaweza wapinduke. Katika laini ya simu kuna msikilizaji ambaye anataka kutoa maoni yake kuhusiana na mada tunayoizungumza hivi sasa. Karibu msikilizaji, jitambulisho, unapiga simu kutoka wapi? Haya, mimi na jina la Shukuru Kininga, nipo DRC hapa Baraka, na Baraka ni mji ambao unapatikana huku mashariki mwa DRC na kuhusu ufisadi mambo, um, ya ufisadi diarakiyako hususan ni mashariki, maana ni eneo ambalo naliishi sana mashariki. Ufisadi huko na mashariri sana, kwamba muda unachukuliwa muda mwingi, hata serikali kuamua kwa njia ya ufisadi. Kama unaweza ukafanyiili nikukweta mashariki, ufisadi uishe, na nachokichukulia ni eh, Yes, ambayo inaonyeshwa na rais tu kwa kudhibitisha ufisadi, bishe haijafikia mwenendo wake, maana ana vitu vingi ambavyo anavitimiza, na raka ilikuwa na mawaziri ambao wanaweza wakavifuatilia kwa urefu ni kutimiza na kumaliza huo ufisadi, vingekuwa vishaisha kama aa kimoja au ka pili, kwa kwamba serikali haiendeshi mchakato wa kumaliza ufisadi. Unautumikisha kama injira ya kisiasa, wamoja wanaambiwa tunalala bado na wengine hawajalala, ku- kudanganya watoto tu, kila ufisadi au uchukulizi kwa namna moja au nyingine kwa kumaliza. Na kuhusu upande wa Tanzania hivyo hivyo, ufisadi hawaufanyii kazi, maana rais akisema kwamba mimi nataka nidhibitishe ufisadi uishe, na unaweza ukaisha. Shukrani sana msikilizaji kutoka huko mashariki um, mwa DRC. Vilevile vile kuna maoni hapa kutoka kwa msikilizaji ambaye ametuandikia kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Fadhili Fwalinga yeye anasema serikali za Afrika Mashariki zipambane na rushwa ndogo ndogo, kwani rushwa kubwa wameshindwa, mfano zinazohusu um, mabilioni ya fedha. Hizo haziwezi kukabiliwa kwa hivi sasa. Discovery Mwasa anaandika na kusema hamna kitu kama kupigana na ufisadi kama hapa Kenya, ni vita vya kisiasa tupu hakuna kiongozi mwenye hadhi kubwa, mwenye hana dosari, wote wanafanana, wote wamechafuka. Makunda Mulengwa basi Maloba, yeye anapatikana Lulimba, eneo la Fizi huko DRC, anasema raisi wao huko anapiga marufuku kuhusu rushwa. Marais wengi wa Afrika wanasumbuliwa na rushwa. Alex uh, rusha Kijenge anasema ni vita vya ukweli lakini sheria ya kuwa bana haitoshi, na mahakama za ufisadi hatuoni zikifanya kazi. Niseme kwa mfano, TAKUKURU, wakisha anzisha kwa mfano TAKUKURU wakishaanzisha kweli kwamba wakamate watu kuweka ndani kwa sababu ya ufisadi, kutatokea siasa na kuvuruga kila jambo. Evans Wanyela kutoka Bungoma Kaunti huko Kenya anasema yeye haoni nia njema katika vita dhidi ya ufisadi. Ufisadi vita hivi ni vya siasa tu. James Erasto wa Mwanza, Tanzania, anasema sidhani kama ni vita vya kweli, kwa sababu kila asubuhi, jioni, mchana, hata usiku kelele za wizi wa fedha upo unasikia. Kwa hiyo kumbe ni janga la kimataifa, haitakomeshwa kirahisi na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC, matangazo ambayo kwa sasa yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Muda ukiwa unakimbia turudi tena kwenu nyinyi. Uh, washiriki, mmesikia maoni tuliyosoma kutoka kwa wasikilizaji wetu kutoka nchi mbalimbali mbali. Sasa basi, wakati tunakamilisha kipindi hiki Tuanze na Babu, unadhani nini kifanyike ndani ya nchi yako kuhakikisha kwamba suala la rushwa ama ufisadi linakoma? Hiyo itachukua muda. Kitu cha kwanza nataka tukubaliana, kwa sababu itituingia sana, na natuingia kutoka chini kabisa, kutoka nyumbani kwetu mpaka nje, mpaka kwenye serikali, mpaka kwenye sukuli zetu mpaka kwenye hospitali yaani, usije serikali tu, na private sector yenyewe imeingiliwa na ufisadi -ma maduka sokoni, watu wetu hawana sasa as... inategemea nchi nzima tuangalie na silabasi za sukuli zetu, watoto wetu tunasomesha namna gani, kitu gani imeharibika eh? Eh, culture zetu tumezitupa, tumezi, tumezi, tumezi, hatuna heshima tena. Mimi nafikiria hii ni sio kitu kidogo, ni kitu kikubwa, sio kutumia jeshi, sio kutumia nini, lazima tupindue fikiria za watu, yani tuwatoe ule ugonjwa, ugonjwa wa urushwa, ugonjwa wa ufisadi. Wasija kudanganya kwamba kuna mtu Afrika, watu wanataka kupata pesa kwa upesi, umejua, watu wanataka pesa za upesi upesi na hawatake kufanya kazi tena wengine wanataka kutumia hiyo njia tu kupata pesa. Sasa lazima tutafute namna gani watu naweka roho na moyo na fikiria zao kwamba hii dasturi ni mbaya, kwa sio mbaya tu, kwa sababu inaharibu, inaharibu nini nchi zetu, inaharibu na watoto wetu na wajukuu wetu, watakuja kutuona sisi tumeshindwa kupindua ufisadi na kuupiganisha vizuri. Mimi nafikiri ufisadi uh, na nini Sio kutumia nguvu, sio kutumia polisi, ni ni kutumia akili. Kutumia akili kweli. Umtata unamsikia babu anasema ni kutumia akili, umetumia akili, umeenda mahakamani. Kuna viongozi wa serikali ambao wamechaguliwa katika taasisi mbalimbali ambao wanastahili kufanya ile kazi ambayo wewe huo unafanya kuwasilisha kesi mahakamani, inaonekana wewe ndio unakwenda kila siku. Raia mwingine anapotimuliwa kazini, raia wanapiga makofi, mwingine wanasema wamefanyika kimakosa. Hatua ambayo inastahili kuchukuliwa katika jamii zetu kupambana na ufisadi ni ipi? Hapa Kenya ni jambo moja tu, rais atii sheria, akubali kwamba kuna utawala wa sheria na akitumia hiyo sheria aweze kuhakikisha kwamba mambo yote ambayo yanatendeka kwenye dola yanatendeka kwa misingi ya sheria na hiyo mambo, hii mambo ya wizi wa pesa za uba, wenye wanaiba pesa za uba watashindwa wata, wata, wata penye watajificha. Lakini kama wewe mwenyewe hutii sheria, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni chombo gani utatumia? Kama ni chombo gani na Bwana Rais atatumia kupigana na ufisadi. Na kuna msikilizaji hapa alisema hapa viongozi wetu wote wame, wamechafuka na labda kuojia jambo la kwanza ni bwana rais atoe mfano, aoge aoge ule uchafu wa ufisadi ambao uko ako nao, ule, ule mzigo wa ufisadi ambao una umemkaa kwenye shingo aweze kuondoa. Labda ndio watu watamsikiza waseme kweli, ah, kuna jambo limebadilika. Lakini kama ufisadi ni kama mashairi, vita ya kupinga wizi wa mali za serikali imekuwa kama ni mashairi, sioni kama tutasaidika. So kwangu mimi, jambo ni moja, mfano utoke kwa bwana rais. Aswa, ajitokeze aseme kutokea leo atatii sheria, atafata sheria, atatawala kupitia kwa sheria, na kila yeyote kwenye Jamhuri ya Kenya lazima atii sheria ama achukuliwe hatua na jeshi la polisi. Kwa upande wa wizi wa mali ya umma, lipatiwe vifaa ambavyo zinahitajika kukabiliana na hili na hilo janga. Na vitu kama hizi Anti Corruption Commission, vitu mingi, vitu hizi, hizi ambavyo havieleweki maana yake ni nini? tuvutiliwe mbali ili tujue kwamba kama kuna kosa limetendeka eneo fulani kuna OCS, Officer Commanding Police Station, atawajibika. Tumuulize ni kwa nini Ma, kitu fulani kimetendeka na hatua gani umechukua ukabiliana na hili neno, na kama kuna mtu amepatikana ameiba pesa za serikali asipelekwa kupata lanch kule Anti-Corruption Commission, achukuliwa aweke kwenye seli ya kawaida, ashughulike na sheria kama mwizi wa kuku, na asipatiwe nafasi ya ku ya kujifanya ni kama ni bingwa labda ametenda kijambo kubwa. Yeah, hapa wafisa watu mali za serikali wanajipiga, wana vifua ni kama watu wakubwa. So mimi rais ni... akisema kwamba hata atetea mufisadi yeyote, Kenya itaanza kubadilika, atatii sheria atatie amri ya mahakama atatii nini, ye hupuuza maneno, ndio maana sasa kila kitu kinafurugika kwenye dola. Mtata um, na shukuru kwa mchango wako huo. Na basi kwa upande wa Tanzania nini unadhani kifanyike kuweza, uh, kusitisha suala hili la rushwa na ufisadi kuwepo katika uh, maisha kila siku ya raia wa kawaida, hali kadhalika kwa nchi nzima. Pamoja na hatua zinazochukuliwa, mambo yafuatayo ni muhimu. La kwanza nafikiri ni muhimu sana eh kuwa na wigo mpana wa kushirikisha watu watu kuwa na uhuru zaidi katika maamuzi yao ya masuala ya kisiasa na kuweza kutoa sauti, kwa sababu tafiti nyingi zinaonyesha, hasa katika siasa za uchumi, kwamba ikiwa watu sauti zao hazisikiki sana, mapambano dhidi ya ufisadi yanaweza yakaishia patupu, kwa sababu inawezekana kwamba sehemu fulani rushwa zinatokea ufisadi zinatokea, lakini watu hawawezi kupaza sauti, na tumejifunza hili nchini Tanzania. Rais mstaafu Benjamin Mkapa hivi karibuni ametoa kitabu chake ambacho alikiita Maisha Yangu Kusudio Langu, My Life My Purpose, na alionyesha kwamba kadiri miaka ilivyokuwa inasogea pale ambapo uhuru na uwazi wa kutoa maoni ilipokuwa unaongezeka imani ya watu katika mapambano dhidi ya ufisadi yalikuwa yanaongezeka. Jambo la pili nafikiri ambalo ni kubwa pia ni kuhakikisha kwamba mifumo yetu ya kiuchumi kwa kweli inajaribu kuleta mazingira eh, sahihi ya kupambana ufisadi na hata kuwa na uhuru zaidi kwenye uchumi sheria ni zana ya uchumi mpana, yani macro economic tool. Kwa hiyo pale ambapo sheria zinatumika kuhakikisha kwamba e, zinabinya mianya ya kutosha ya kuweza kuwa na e, uhuru wa kiuchumi economic freedom katika, kwa mfano, ya budget, manunuzi ya vitu vikubwa vikubwa katika nchi e, ujenzi wa miundo mbinu, uh, hilo jambo huwa linaweza kuleta hatari katika mpambano dhidi ya ufisadi. Kwa nafkini haya ni mambo ambayo yanapaswa kufanyika, na kidogo ni tofautiane na mtata pale aliposema e, tuite tu wizi wa kawaida. E, nataka nikumbushe kidogo hapa mwanaharakati mwenzake e, wa masuala ya kiuchumi nchini Kenya, Daktari David nd mwaka elfu mbili na kumi na nane mwezi wa tatu alinika makala, ambaye alijaribu kuonesha kwamba e, kuonesha tatizo lililopo katika mifumo katika upambanaji wa rushwa nchini Kenya, na kwa kweli alikuwa anazungumza ni mambo anaweza ukaushukulia katika eneo letu la Afrika Mashariki wa Afrika kwa ujumla, pale alipochukua e, maneno ya Peter Eka ya mwaka sabini na tano kwamba barani Afrika kuna jamhuri, yaani kunatokea umma mbili kwamba kuna umma ambao yani watu wakiwa katika serikali wanaishi maisha tofauti na yale ambayo inakuwa katika maisha binafsi na maana yake ni kwamba yale yaliyo maadili katika maisha binafsi sio maadili katika eh, sekta ya umma na yale ambayo ya yeah. kinyume chake ni sahihi katika mazingira haya nafikiri Nauna... ni hatari sana eh, ufisadi kuita wizi kwa sababu unapofanya vile E, hautaweza kupata ufisadi kwa sababu ni mfumo wa kiuchumi ndio unazaa ufisadi mkubwa tunaouona. Shukrani sana, mchumi Dr. Bravias Kayoza kutoka Tanzania Hali kadhalika na kushukuru mwanaharakati wa masuala ya uchumi na mfanyabiashara kutoka Uganda, Captain Francis Babu, vilevile vile mchambuzi wa masuala ya kijamii na mwanaharakati Kenya, Okia Omtata. Nyote nawashukuru kuwa kwa nasi katika live toko hii leo. Nimeshirikiana na mwenzangu Kennes Bwire, naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninakutakia wikendi njema na tulivu, popote pale unaposikiliza matangazo ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC.