Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Watu watatu wamethibitishwa kufariki dunia kutokana na maambukizi ya ugonjwa wa homa ya manjano nchini Uganda. Wizara ya afya ya nchini humo imetangaza kwamba vifo hivyo vimetokea magharibi mwa nchi. Waziri wa afya nchini humo, Jane Ruth Aseng, amewaambia waandishi wa habari jijini Kampala kwamba vipimo kutoka kwa watu waliofariki dunia, wakiwemo mme na mkewe, vinaonyesha kuwa vifo vyao vilitokana na homa ya manjano. Hii ni mara ya nne kwa Uganda kuripoti kuwepo mlipuko wa homa ya manjano inayosambazwa kupitia kwa mbu na ambao dalili zake ni sawa na za malaria ikiwemo mgonjwa kuwa na joto jingi mwilini, uchovu, maumivu ya kichwa, kutapika damu, kuharisha na macho yake kugeuka rangi kuwa ya manjano. Wanasiasa sita wa upinzani nchini Rwanda wamehukumiwa kwenda jela kwa muda kati ya miaka saba na kumi na miwili kwa madai ya kuunda kundi la kihalifu lenye silaha na kula njama dhidi ya serikali. Watu hao sita ni wanasiasa wa chama cha DFU Inkingi kilichokuwa kiongozwa na mkosoaji mkubwa wa, wa rais Paul Kagame Victor Ingabire. Wakili wa wanasiasa hao Gatera Kashabana amesema watakata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Ingabire alitumikia miaka sita gerezani katika hukumu yake ya miaka kumi na tano kwa madai ya kula njama dhidi ya serikali ya Paul Kagame kabla ya kiachila huru mwaka elfu mbili na kumi na nane, lakini amesisitiza kwamba mashtaka hayo yalichochewa kisiasa. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakikosoa utawala wa rais Paul Kagame kwa ukandamizaji, mauaji na kutoweka kwa wanasiasa wa upinzani. Serikali hata hivyo imekuwa akikanusha madai hayo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Shirika la chakula duniani FAO limesema kwamba wimbi kubwa la nzige wa jangwani wanaoendelea kuenea Afrika Mashariki iliyosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa, na huenda wadudu hao wakasababisha janga kubwa la ukosefu wa chakula katika siku za usoni. Wimbi hilo la nzige linaloendelea kuvamia Kenya ndilo kubwa zaidi ndani ya kipindi cha miaka sabini. Shirika la chakula duniani FAO linasema kwamba mabilioni ya nzige hao waliotokea nchini Ethiopia na Somalia huenda wakaongezeka kwa zaidi ya asilimia mia tano kutokana na ongezeko la joto, iwapo hawatakuwa wamedhibitiwa kufikia mwezi Juni. Wataalamu wanasema huenda nzige hao wakaingia nchini Sudani kusini na Uganda na kusababisha hasara kubwa katika eneo hilo ambalo tayari linakabiliwa na ukosefu wa chakula. China imesitisha usafiri wa umma kwa muda usiojulikana katika miji kumi, kufunga mahekalu kadhaa, na kuanza shughuli ya kujenga hospitali maalum kutoa matibabu kwa wagonjwa wa mafua ya homa inayosababishwa na virusi vya korona katika juhudi za kukabiliana na kusambaa kwa virusi hivyo ambavyo vimekushaua watu wapatao 25 na kuambukiza wengine zaidi ya mia nane. Hatua hizo zimechukuliwa wakati nchi hiyo inajitayarisha kuadhimisha mwaka mpya, ambapo mwaka huu ni mwaka wa panya unaoanza kesho Jumamosi, na ni muhimu sana nchini China kwa imani kwamba unaleta mafanikio na utajiri. Maafisa wana wasiwasi ya kutokea maambukizo zaidi wakati wa maadhimisho hayo ambapo mamilioni ya watu wakisafiri na kukusanyika kwa maadhimisho hizo. Zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia tatizo la nzige e, nchini Kenya. Nzige hao ambao wataalamu hivi sasa wanaeleza kwamba, e, wanahatarisha mataifa ya Sudan Kusini na Uganda, kwani mwelekeo wake hivi sasa ni kuelekea katika mataifa hayo ambapo shirika la Umoja wa Mataifa e, lenyewe la kushughulikia chakula FAO limetoa wito e, kwa usaidizi wa kimataifa kukabiliana na nzige wengi ambao wamevamia maeneo ya Afrika ya Mashariki. Katika sehemu ya pili hii leo tutakuwa uh, na makala maalum kabisa ya kuangazia uh, yale ambayo yanaendelea ikiwa ni juhudi za kukabiliana na ugaidi nchini Kenya, hasa kutoka kwa kundi la wanamgambo wa Alshababu ambao makao yake makao yao makuu yapo nchini Somalia. Basi mimi nakusihi na ninakukaribisha sana uwe nasi e, mpaka mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tutaangalia masuala haya mawili kwa undani kabisa. Mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani, kama nilivyokueleza, ambapo mpaka eh, hivi sasa Umoja wa Mataifa umetoa wito wa usaidizi wa kimataifa kukabiliana na nzige wengi waliovamia maeneo ya Afrika Mashariki, ambapo msemaji wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, eh, yani FAO ametoa ah, wito kutolewa kwa msaada ili kukabiliana na athari za nzige kama vile ukosefu wa chakula, utapia mlu na kuathirika kwa mfumo wa maisha ya kila siku. Mataifa ya Ethiopia, Kenya na Somalia yanapitia katika hali mbaya kabisa na ngumu, ili kuwaangamiza eh, makundi na makundi ya nzige ambao wamekuwa uh, wakivamia katika maeneo hayo, na ikielezwa kwamba uh, wingi wao haijawahi kuonekana katika mataifa hayo, ambapo shirika hilo linahofia kwamba idadi ya nzige hao huenda ikaongezeka uh, mara mia tano zaidi ifikapo uh, Julai, uh, mwaka huu. Kwa hiyo kutokana na hali hiyo, nimezungu gumza na Dr. Steven Njoka ambaye yeye ni mkurugenzi e, wa shirika hili linalofahamika kama DLCO, yani Desert Locust Control Organization e, shirika ambalo lenyewe linajikita katika e, kukabiliana na nzige, shirika ambalo hivi sasa linafanya kazi bega kwa bega na serikali ya Kenya katika kuangamiza hayo e, maelfu ama mamilioni ya a, nzige wanaovamia mwanzo kabisa nikataka kufahamu kile ambacho anaweza kutueleza eh. Je, hawa nzige hasa, eh, kile ambacho uh, kinaonekana wameanzaanza vipi? Wametokea wapi? Eh, tueleze uh, Daktari Njoka, hawa nzige wamefikafika vipi uh, nchini Kenya na wameanzia wapi hasa? Sasa, uh... Dokta oh, Njoka, labda tukianza mazungumzo yetu, labda utueleze ah, hili tatizo la hawa nzige wa jangwani. Tunajua kwamba wameanzia huko nchini ah, Ethiopia, eh, maeneo mengine ya nchini Somalia na wako nchini Kenya. eh, kwanza, kwa nini ah, tukio hili linatokea hivi sasa kwa ukubwa huu? Um, vile ume, asante sana, vile umeeleza hawa nzige wa jangwani wameanzia hizo countries nchi za Yemen, Somalia na Ethiopia eh, lakini hapa Kenya hatujakuwa na hilo janga kwa muda mrefu sana. Ni tuseme hawa wanzige wa jangwani wanazaana huko katika coast ya Red Sea, ni wanazaana iko tu iko breeding season, eh, zone. hawa eh, ha wanzige wa jangwani wameanzia nchi za Yemen, Somalia na Ethiopia. Uh, lakini hapa Kenya hatujakuwa na hilo janga kwa muda mrefu sana. Ni tuseme hawa wanzigi wa jangwani wanazaana huko katika coast ya Red Sea, ni wanazaana yikuwa yikuwa breeding season, uh, zone wakisa fanya breeding yao huko, ndio sasa wanaanza kuhama na wakati huu wamekuja, na wanaweza safiri sana, ndio tumewaona mara ya kwanza hapa Kenya kwa muda mrefu sana mm. Hii safari yao wanayoifanya, wanazaliana wakiwa safarini ama tayari walikushazaliana huko waliko, uh, uh, huko maeneo ya Yemen ambako umezungumza kwamba wameanzia? Unajua ni population cycle, wamezaliana huko, na wakati wametaga mayai hiyo mayai yao ina hatch kwa kitu tunaita hoppers. Sasa hao hoppers, ni cycle, wanakuwa wakubwa, wanaanza kutembea sana sasa, wale wamekuja hapa Kenya kama Wakenya waliingia tarehe ishirini na nane Desemba walikuwa imachua adults, wale ambao hawajafikia you know maturity, lakini wameendelea kukaa hapa sasa tangu 28 of Desemba na wamemachua sasa. Tumewaona huko kaunti za like Isiolo, Samburu, Laikipia, Kitui wapi, wamechange color, walikuwa nyekundu sasa wamekuwa yelo na wakiwa yelo sasa, ni machua wanaanza kutaga mayai sasa. Ile hatari iko ni haya mayai, baada ya wiki mbili tatu hivi, hiyo mayai itahatch, ita na tena tutakuwa na hoppers. kwa hivyo tutakuwa na generation nyingine ya nzige. Kwa hivyo ni janga kubwa sana, na suluhisho lake hasa ni nini? Maanake kama unavyozungumzia wanaendelea kuzaliana, uh, au nini ambacho kinatakiwa kifanyike ili kuondokana na tatizo hili? Nzige wataondoka Kenya lakini kwa, haa, kwa hii um, muhura huu wa wakati huu wa mvua hivi, the season inakuwa ni favorable sana kwao, wa, wanapata marisho lakini season change, wataanza hata kukufa wao wenyewe, wataanza kukufa wenyewe. Lakini kwa sasa hivi shirika letu, na hapo kidogo ningekueleza unge, shirika letu ninaitwa Desert Locust Control Organization, Organization for Eastern Africa, ambao mimi ndio nafanya kazi hapo kama mkurugenzi, tumeungana na serikali ya Kenya na ya Ethiopia kupambana na hawa, na ile namna tunafanya ni kuwanyunyusia hawa wadudu dawa na tukiwanyinyisia dawa wanakufa kwa wingi sana because hujue, hawa wadudu ni wengi kwa kilomita moja mrada mra, eh, square kilomita tunawezapata nzige kama mamilioni zaidi ya 50 million, lakini tukipigia dawa tuna right on target, tunawamaliza kile ambacho kinaonekana. Uh, uharibifu wake utakuwa ni wa kiwango gani, hasa hasa kwenye masuala zima ya chakula? Hatujafika kuhesabu sana maneno ya quantifying ni uharibifu, lakini kwa muda huu haijakuwa kali sana because tumeingia wakati unaofaa kabla hawajafanya mauharibifu sana, lakini wakiwachiriwa nzige, nzige moja anakula weight yake, na nzige moja ja ako na gram mbili, kwa hivyo ukiwa na forty fifty million uh, nzige kwa one swarm, wakikula gram mbili mbili mbili watakuwa wamekula kiasi kia, kia, kia kubwa sana ya chakula. Bat vile tulianza kuwa kontrol, eh, mapema ah, huo uharibifu hautakuwa ah, mwingi. Kuna uwezekano kwamba wakasafiri eh, katika nchi ya Sudan Kusini na kuelekea mpaka nchini Uganda. Eh, je, kwa hili likitokea, ina maana ukanda huo wote sasa utakuwa na tatizo la nzige au swala, so, hili litaondoka tu kwa kuwa hawa ni nzige wa jangwani? Kweli kabisa, Bwana Idi, hawa nzige wana uwezo wa kusafiri kwa muda mrefu sana na wanaenda kazi zige, wanaweza enda uh, speed ya 150 kilometers per day. Kwa hivyo ukisikia wako Turukana, wao wanaweza elekea mahali kama Juba, Southern Sudan huko In a matter of days. Kwa hivyo tuko na hiyo tatizo, challenge na hata Uganda huko Karamoja. Wana, na just across border ya Kenya keya unaweza pata wameenda huko, kwa hivyo hawa nzige watakaa hapa kwa muda muda, na ndio tunauliza ma serikali za neighboring countries, tuungane tuchangie shirika la Desert Locust Control Organization, wale ambao tuko members na tupambane na hawa nzige uh. Mpaka hivi sasa uh, kile ambacho kinaendelea shirika kwa mfano la chakula ulimwenguni FAO kuna namna yoyote ile ambapo limeungana na nyinyi katika kuteketeza hawa nzige kweli kabisa. Shirika la FAO wametusaidia sana, jusi wamepatia serikali ya Kenya milioni eh, hamsini, pesa ya Kenya, Kenya shilingi. Na hata leo tumekuwa na wao na wanaendelea kupromise watatupatia support. Kwa hivyo tunawashukuru sana na sio wao tu bado tume- tumeuliza wengine ambao ni eh, development partners, waje ungane pamoja tuangamize hizi nzige wa jangwani, na kwa mazingira ambayo yapo ya hivi sasa. Kwa sababu umesema bado hamjafanya tathmini ya kina kujua idadi kamili ya uharibifu ambao umepatikana. Kwa makadirio yenu lini hasa mnaweza mkawa mmemaliza kuangamiza kabisa hawa nzige na hatari hiyo ya upungufu wa chakula ikaondoka, si kwa Kenya tu hata mataifa mengine jirani? tunafikiria vile tulianza kama Januari hivi, tukiendelea kama muda wa miezi tatu tano tutakuwa tume maliza hiyo tatizo ya nzige hapa. Kwa hivyo kwa wakati huu ni kuendelea sana na kuwapiga dawa, na niseme pia tunatumia dawa ambazo hazina madhara kwa environment, na ikipata na nangige inawaua na haina madhara kwa environment. Kwa hivyo tukiendelea kama miezi muda sana kama miezi sita tutakuwa tumepambana na hiyo nzige vilivyo. Na ulaji wao huwa wanakula tu mazao ya chakula au hata mazao mengine yoyote ile. Kitu moja ya nzige na watu wa wa wa wajue hivyo, nzige haina haiwezi kuuma mtu. Na namba two ngige sio vekta, haiwezi, sio kama mosquito vile inabeba mosquito, eh, malaria parasite. Nzige hawakuli watu, nzige cannot be a vector. Baya ya nzige ni kukula matawi tu, anything green nzige atakula. Wanaweza wakatumika kama chakula, hili lina ukweli gani? Kama kweli hawa wadudu wanaweza wakabadilishwa na wakawa a, chakula badala ya kuwa wadudu waharibifu wa mazao ya chakula. Hiyo ni kweli bwana Idi, insect wanakua wanakuliwa all over the world, watu wanakula nzige grasshoppers, wanakula aina mingi ya insects. Hata hizi nzige ni chakula, lakini tunasema hivi, nzige wako wengi sana, mabilioni kama sasa. Ile population iko Kenya ni zaidi ya bilioni, na hatuwezi maliza bilioni na kukula nzige. Kwa hivyo mtu akitaka anaweza kula, yes. Kama iko communities mingi Kenya, kama Western Kenya, wengine wananiambia hii ni mboga daktari, tuachie hii. Dr. Njoka, tuachie hii tumalize na, lakini ni, ni, ni, ni laughable because hawezi marisa na kukura, lakini as you say ni chakura. <laughs> Naam, basi huyo uh, ni Dr. Njoka akitueleza kwa kina kabisa yale ambayo wamekuwa wakiyafanya katika kukabiliana uh, na hao nzige, ambapo hivi sasa ndege eh, mbalimbali za shirika lake halikadhalika, uh, za serikali ya Kenya pamoja na jeshi la Kenya uh, zipo angani zikiendeleza kunyunyizia dawa kwa ajili ya kumaliza umaa eh, wadudu wao hawa ambao hawajawahi kuonekana eh, katika kipindi cha miaka ishirini na mitano kwa mataifa ya Ethiopia na Somalia, wakati kwa Kenya e, wadudu hawa hawajawahi kuonekana toka miaka sabini iliyopita. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza e, ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangazia maswala e, ya usalama nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangazia masuala ya usalama e, mwanahabari wetu Jason Nyakundi ambaye ameangalia harakati za taifa la Kenya ambalo hivi sasa lipo e, katika uh, program ama mkakati mpya kabisa wa kukabiliana na ugaidi kutoka kwa kundi la Alshabab la Somalia e, kutokana na mashambulizi mfululizo ambayo yamekuwa yakifanyika ya kushtukiza katika maeneo mbalimbali ya pwani na kaskazini mashariki mwa Kenya ambapo takriban zaidi ya watu ishirini e, wameshauawa kutokana na mashambulizi ya Kenya. Basi Jason Nyakundi, tueleze kile ambacho umetuandalia juu ya hilo. Usalama kwa jumla, hiyo maeneo ya Garisa na North Eastern in general haijakuwa mzuri all of, uh, even the end of last year. kuna hizo threats, tumekuwa tukipata security alerts juu, tunapata taarifa kwamba hawa Alshabab wameonekana pengine kwa hizo misitu ya karibu na hiyo maeneo ambayo tunafanya kazi. So wale wachunga ng'ombe ama wale wanalisha mifuko yao kwa hizo misitu, mara kwa mara hutoa taarifa kupitia simu na wazee. So wazee wakipata mara kwa mara, wengine wanaweza julisha polisi na mara wengine wanatujulisha sisi kwamba mkae jonjo Eh, mambo si mazuri sana hawa jamaa wameonekana around. Sasa tukisikia hivyo, huwa tunachukua cover, tunaenda kulala pengine msituni ama tunajificha hiyo usiku. Kila mara wakicha wanata kwa manyumba na mara mara kwa mara wanakuja usiku usiku wa manane, so huwa hawa operate mchana sana sana. Huyo ni mwalimu wa shule ya upili Patrick Chebii, anayetokea bonde la Ufa na ambaye anafanya kazi katika shule moja ya upili katika kaunti ya garisa kaskazini mashariki mwa kenya akianza kwa kusimulia hali wanaopitia kila siku wakiwa na hofu ya kushambuliwa na wanamgambo wa al-shabab wanaotokea taifa jirani la somalia mwezi oktoba mwaka 2011 operesheni ya pamoja kati ya jeshi la kenya na la somalia ilianza dhidi ya kundi la al-shabab kusini mwa somalia tangu wakati huo kumeshuhudiwa misururu ya mashambulizi ya kulipiza kisasi uwepo wa wanajeshi wa kenya nchini somalia ambayo yamekuwa yakiendeshwa na alshabab Swali ni je, Kenya imefanikiwa katika vita dhidi ya kundi la Al-Shabab au bado kuna hatari inayozidi kuwakondolea macho wananchi kila siku wanapoamka kwenda kujitafutia riziki? Mwenda Mbijiwe ni mchambuzi wa masuala ya usalama hapa nchini Kenya. Hapa nchini Kenya nafikiri kila mmoja wa wananchi wa Kenya anajua kwamba vita dhidi ya Al-Shabab umekuwa mojawapo wa majukumu makubwa ya taifa letu yawe majukumu ya e, e, e, kupitia usalama hadi kwa wananchi wenyewe. Tumelipia gharama kubwa sana kupigana na vita hivi vya Alshabab na sidhani kwamba tumepata ushindi e, makhususi. Bado pana kazi kubwa ya kufanya kutekeleza kuweza kusema kwamba tumemudu vita hivi dhidi ya Alshabab, lakini zaidi nafikiri wakati umefika wa kuangalia ile mbinu ambayo tumekuwa tukiitumia dhidi ya Alshabab kuipiga msasa, ama ilo anaita audit. Umefika wakati wa kupiga msasa hiyo mbinu, ili tujiulize tumefaulu wapi na ni wapi hatujafaulu. Manake kwa sasa, kabisa, kwa sasa ni dhahiri kabisa kwamba e, tumefaulu pahali fulani na tumefeli pahali fulani, na kwa sababu ni dhahiri basi ni rahisi sana kupiga msasa, lakini hatuwezi kuendelea jinsi tulivyo lazima tubadili mbinu tunayoitumia kupigana na Alshabab. Septemba ishirini na moja mwaka elfu mbili kumi na tatu shambulizi la kwanza baya zaidi lililoendeshwa na Alshababu lililenga jengo lililokuwa na maduka mengi yakiwemo ya starehe la Westgate mjini Nairobi, ambapo takriban watu sabini waliwawa Alshababu walikiri kuhusika kwenye shambulizi hilo, kujibu uwepo wa wanajeshi wa Kenya nchini Somalia, wakiwa katika kile kilifahamika kama Operesheni Linda Nchi. Hata hivyo, idara ya polisi, licha kuwa katika mstari wa mbele na kutegemewa sana katika suala la kupambana na tatizo la ugaidi, inasema kwamba ushirikiano kutoka pande zote unahitajika ili kuweza kushinda vita hivi, anavyoeleza naibu msemaji wa polisi Tony Munga. Kila mtu anafaa kufahamu ni kwamba jambo hili tuna hatujaregeza kamba, kwa sababu tunajua ni tishio ambalo la dunia nzima linasikika katika pembe zote za dunia, na sisi tuko tayari kupambana nalo na tupambana nalo. Ndio maana tunazidi kujenga ile misingi ya kushirikiana idara mbalimbali za polisi, ambayo kwa Kiingereza tunaita multi-agency approach, ambayo ndio tumeipa kipaumbele wakati huu e, ili kuhakikisha kwamba Kenya iko na usalama wa kutosha, na hatusimamii hapo tu katika idara za usalama, bali tuna jaribu pia kuzidi kuhamasisha wananchi na kuwahusisha watambue ya kwamba tunahitaji na wana... tunahitaji ushirikiano wao na pia wanahitaji ushirikiano wetu, ili jamii yote ipambane na jambo hili. Kwa hivyo, huduma ya kitaifa ya polisi inafanya kile juhudi kuhakikisha kwamba tuko na usalama pembe zote za Kenya na haturudi nyuma na hatutaki wananchi wa wavunjike wa moyo. Wajue ni jukumu letu sote na pia inafaa tutambue ya kwamba tukivunjika moyo na tukisema ya kwamba sehemu fulani hazikaliki tutakuwa sisi pia tumeenda upande wa wale wanaotaka tusikie namna hiyo. Tangu ilitokea shambulizi la Westgate, yameshuhudiwa mashambulizi mengine kadhaa mabaya kutoka kundi la Al-Shababu, likiwemo la tarehe 2 Aprili mwaka 2015 katika chuo cha Garissa ambapo wanafunzi 148 waliuawa, na lile la Januari 15 mwaka 2019 la hoteli ya Dusit mjini Nairobi, ambapo nako watu 21 waliuawa. Kwa sasa wafanyikazi wa serikali hususan waalimu wamekimbia maeneo kadhaa ya kaskazini mashariki mwa Kenya na kurudi makwao kufuatia visa vya kuuliwa wafanyakazi wasio wenyeji wa maeneo wa hayo. Mapema mwezi huu walimu watatu waliuawa na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Al-Shabab katika kaunti ya Garisa, hali iliyosababisha walimu wengine kukimbia na kurudi makwao. Wilibert Wanyonyi ni mmoja wa walimu ambaye ameshuhudia changamoto za usalama anakofanyia kazi huko kaunti ya Garisa. mapema ya usiku nakundi usiunakud Tunaenda kulala msiki, kwa msitu wa wa kwa sababu kila mara naona mesikia kwamba hao watu wameonekana wa na mtu anakuja kueleza vizuri kwamba watu wameonekana kumi na tano, watu wameonekana ishirini, wamekuwa amd na mapunduki na Alshabab. Sasa itabidi mtoke kwenye nyumba zenu, mwende mlale msiki, kwa msitu ama mjiingize kwa nyumba za Wasomali ambayo ni marafiki zenu, pengine na mesikia tumejiingiza nyie wote kwa hii nyumba, huyu anaenda huyu, anaenda kwa hii nyumba, huyu anaenda kwa hii, ili kwa sababu hawezi ingia kwa hizo nyumba kwa sababu anajua kwamba watu wao wakawakuza wawezi wa wa kuingia, lakini wakijua kwamba wapate information kwamba kuna mwalimu ameingia kwa nyumba ya msomali mahali, wataingia ni wataingia na kuchukua pekea peke yako. Haya maneno yataendelea yataendelea yataendelea, sijui suluhu itatoka wapi. Serikali lazima ijuli, lakini hapa ni kundi sai, imekuwa wai, sisi hatutaki kufanya kazi huku hata, hata walimu wameamua kwamba kama sio kupelekwa kwa kaunti zingine afadhali tuache kazi na tukue tufutwe kazi. Mwenyezi Mungu wako atatulinda, tuta tutaishi maisha yingine, Mungu atatusaidia tutapata, hata kama ni kuuza mboka tuuze, lakini kufanya kazi hapa, kwa sababu ya maisha yetu, kwa sababu ya watoto wetu, hatuwezi hatuwezi fanya kazi. Baada ya shambulizi katika hoteli ya Dusit, iligunduliwa kuwa baadhi ya wale walioshiriki katika shambulio hilo walikuwa ni Wakenya ambao kwa njia moja au nyingine walibadili dini na hata majina yao kujiunga na kundi la Al-Shababu wakasafiri Somalia na kupata mafunzo na kisha kurudi Kenya kutekeleza matako ya kundi hilo. Ni suala ambalo lilileta wasiwasi wasi mkubwa kutokana na kwamba iwapo Wakenya watajiunga na vitendo kama hivi, huenda ikawa vigumu kuukabili ughaidi kufuatia ugumu wa kuweza kuwatambua wahalifu wakati watarudi na kuwa miongoni mwa raia wa kawaida. Kuna baadhi ya vijana waliojulikana wazi kwenda Somalia kujiunga na Al-Shababu, lakini wakati wanapofikia uamuzi wa kuachana na maovu hayo wao hupatwa na hofu ya kurudi nyumbani, ndiposa kulingana ndiposa kulingana na mbijiwe musamaha wale wale kuwa suala la kuwapa msamaha wale waliokuwa wamejiunga na ugaidi kwa sababu moja au nyingine na kuwarekebisha tabia ingekuwa suluhu kwa kiwango fulani katika vita dhidi ya ugaidi. Tumetumia silaha na nguvu na askari na jeshi kupigana na Alshabab, kwa pakubwa tumefaulu, na pia tumefeili pia kwa njia fulani pale, lakini kuna area moja ambayo mimi kibinafsi nahisi kwamba hatujatumia sana nguvu zetu na uwezo tulionao kama taifa, na hii ni ile area tunaita kwa kimombo deradicalization, ama kuweza kuwachukua wale vijana na wa, wa, wale wapiganaji wa Alshabab ambao wanakubali kuacha njia za ugaidi na kurudia maisha ya kawaida, lazima tuwape mafunzo na reintegration programs ambazo nawawezesha kubadili nia zao na wazo yao na kuishi kama wananchi wa kawaida nafikiri, pale vita ile tunaita psychological warfront, hapo ndipo ndipo kinamana kiasi na kama tunaweza ku, ku, kupeleka nguvu zetu pale kama taifa kuweza kuwatafuta vijana hawa. Utakumbuka mwaka wa elfu mbili kumi na sita marehemu Kaiseri yule waziri wa usalama wa taifa alisema amepeana samaha kwa wale wote wanataka kuachana na na Alkaida ama na Alshabab, warudi wae wananchi wa kawaida. Ndio wengi walifanya hivyo lakini hatakuwa na reintegration program ya de-radicalization ya kuwawezesha kukabiliana na mawazo yale na mafunzo ambayo walipewa ya ugaidi. Sasa usipomsaidia mtu kukabiliana na mawazo yao katika mawazo yao bado amebaki na, na ngome ya ugaidi katika mawazo yake, licha kuwa mwili wake umeondoka katika ugaidi. Pia hivi karibuni mapendekezo yametolewa ya kuwapa mafunzo na silaha za kujihami wafanyakazi wa serikali hususan walimu walio kwenye maeneo yanayokumbwa na visa vingi vya mashambulizi ya kigaidi hasa yaliyo karibu na mpaka na Somalia. Kwanza, mapendekezo hayo yalitolewa na katibu mkuu wa chama cha walimu wa shule za msingi na sekondari, Kupet Akelo Misori, aliyedai kuwa kutokana na kuwa walimu hutumiwa kufunza shule zilizo vijijini katika maeneo yaliyo hatari, wanastahili kupata mafunzo sawa na ya kijeshi na silaha za kujilinda kabla ya kutumwa kufanya kazi maeneo hayo. Asante sana, uh, Jason Nyakundi, mwanahabari wetu kutoka nchini Kenya, ambapo umeangazia harakati ambazo zinaendelea katika mazingira yaliyopo hivi sasa nchini humo ambapo kundi la Al Shababu limekuwa likifanya mashambulizi e, ya kushtukiza e, toka mwishoni mwa mwaka jana na mwanzoni mwa mwaka huu, ambapo rais Uhuru Kenyatta e, wiki moja iliyopita alitangaza e, taifa lake kuanza mkakati mpya kabisa wa kukabiliana na, na wanamgambo wa Al Shababu ambao e, bado wanaendelea kutisha maisha ya wakazi wa maeneo ya pwani ya Kenya. Hali kadhalika maeneo ya kaskazini mashariki. Kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, usikose kujiunga nami hapo wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na shukran kwa kuwa nami.