Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Watu 56 nchini China wamefariki kutokana na virusi vya korona, kwa mujibu wa maafisa wa China. Takriban watu 2000 nchini humo wameambukizwa virusi hivyo ambavyo vina athari mbaya kiafya waziri wa afya Ma Shiowei amesema hivi leo kuna machache yanajulikana kuhusu virusi hivyo ambavyo amesema muda wake wa kuzaliana unaweza kubadilika kutoka siku moja hadi siku kumi na nne. Ma amesema virusi ambavyo vinaambukiza wakati wa kuzaliana vinasambaa kwa rahisi sana. Anasema maambukizi yanatarajiwa kuendelea kuongezeka. China imesema kesi mpya 688 zimetambuliwa Jumamosi na hapa nchini Marekani mamlaka yamethibitisha kwamba msafiri kutoka mji wa Wuhan nchini China amekuwa ni mtu wa tatu kugundulika kuwa na virusi vya korona. Mgonjwa huyo yuko kusini mwa California. Rais Xi Jinping amesema China inakabiliwa na hali mbaya sana, na wataalam na rasilimali nyingine zitaelekezwa kwenye mahospitali yanayotibu kesi zinazohusu virusi vya korona. Viwango vya baridi kali vikiwa juu mno, wafanyakazi wa uokozi nchini Uturuki wanajitahidi kuwatoa walionusurika katika majengo yaliyoanguka baada ya tetemeko kubwa la ardhi la kiwango cha 6.8 kwa kipimo cha Rikta upande wa mashariki mwa nchi. Mamlaka zimesema idadi ya vifo imefikia watu thelathini na moja. Televisheni ya Uturuki imesema imeonyesha picha ya Alice Yildis mwenye umri wa miaka thelathini na tano akiwa na mtoto wake wa kike mwenye umri wa miaka miwili Yusra wakivutwa kutoka kwenye kifusi cha jengo moja lililoanguka katika mji wa Elazig. Walikuwa wamekwama kwa takriban saa ishirini na nane baada ya tetemeko ambalo lilipiga eneo hilo Ijumaa usiku tetemeko la kiwango hicho pia limejeruhi zaidi ya watu 16 lakini watu 45 walionusurika wamevutwa wakiwa hai kutoka kwenye vifusi hadi hivi sasa rais wa uturuki recep tayyip erdogan ameuambia mkutano wa wanahabari leo jumapili mjini istanbul timu za dharura zimejenga mahema zaidi ya 95 kwa watu waliokoseshwa makazi na kugawa vyakula vya moto 17 chama tawala nchini Burundi kimemchagua kime jenerali wa jeshi kuwa mgombea urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Mei na kuashiria kwa, kwa rais wa nchi hiyo hivi sasa na stafu baada ya kuhudumu kwa awamu tatu. Jenerali Evariste Ndaishimie alichaguliwa Jumapili wakati wa mkutano wa taifa wa chama tawala cha CNDD FDD katika jimbo la vijijini la Kitega. Kupanda kwa Ndaishi mie kuna maana kwa rais Pierre Nkurunziza, hivi sasa anastaafu rasmi baada ya kuwania uongozi wa awamu ya tatu uliokuwa na utatanishi na kuchochea ghasia na maelfu ya watu kukimbia katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Ndaishi mie, mshirika wa Nkurunziza, amekuwa akihudumu kama katibu mkuu wa chama tawala. Nkurunziza kiongozi wa zamani wa uasi alichukua madaraka mwaka elfu mbili na tano katika vita vya umwagaji damu vya wenyewe kwa wenyewe. Ushawishi wake bado una, utaendelea baada ya uchaguzi kwa vile atapewa mafanikio mafao mengi makubwa, kwa mujibu wa rasimu ambayo iliidhinishwa na serikali wiki iliyopita. Nchi kadhaa ambazo zinaunga mkono makundi hasimu nchini Libya zimekiuka marufuku ya silaha ambayo walikubali kuitekeleza wiki moja iliyopita kwenye mkutano uliofanyika Berlin, Ujerumani, Umoja wa Mataifa umesema Jumamosi. Jumapili iliyopita mataifa ya kigeni yanayounga mkono kambi tofauti katika mapigano juu ya mji mkuu wa Libya, Tripoli, yalikubali katika mkutano ulioandaliwa na Ujerumani na Umoja wa Mataifa kuzisukuma pande husika kutekeleza sitisho la kudumu la mapigano na kuheshimu marufuku ya silaha iliyowekwa na Umoja wa Mataifa. Tume ya Umoja wa Mataifa kwa Libya, UNSMIL, katika taarifa yake imezilaumu nchi kadhaa ambazo zilihudhuria mkutano wa Berlin bila kuzitaja majina kwa ukiukaji unaoendelea na kuitumbukiza Libya katika mapambano mapya tena makali zaidi. Wanajeshi kumi na tisa wameuawa na watano kujeruhiwa katika shambulizi kwenye kambi ya kijeshi katikati mwa Mali nyakati za alfajiri leo Jumapili, msemaji wa jeshi Din Coran amesema kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters utambulisho wa washambuliaji hao haujulikani. Makundi ya Kiislamu yenye uhusiano na al-Qaida na Islamic State yanafanya shughuli zao katika eneo la jangwani na mara kwa mara yamekuwa yakijihusisha kuwashambulia wanajeshi na raia. Majeshi ya usalama ya Iraq yamewatawanya waandamanaji kwa kutumia risasi za moto leo Jumapili na kuwajeruhi kadhaa katika mji mkuu Baghdad na mji wa kusini wa Nasiria. Kiongozi maarufu wa kidini Muqtada al-Sadri alifuta uungaji mkono wake siku ya Jumamosi kwa miezi minne ya maandamano na migomo nchini Iraq ambayo yametishia uongozi. Ndani ya saa kadhaa baada ya kufuta uungaji mkono wake, wafuasi wa Sadri ambao baadhi yao walikuwa ni wafuasi sugu walifunga mahema na kuondoka kwenye maeneo waliokita kambi. Waandamanaji wameutaka uongozi mpya kufungua nafasi za ajira, huduma za afya, usalama na kumaliza kusambaa kwa rushwa na umaskini uliokithiri. Bila uungaji mkono wa Sadri, waandamanaji walibashiri kuwa wanamgambo wengi wa Iraq na vitengo vya kijeshi watatumia na watashambulia waandamanaji. na furaha kubwa kukutana tena nawe mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hewani ni kile kipindi ukipendacho cha Salamu na Muziki. Natarajia uko huko salama salimin. Na kama kawaida, tunakupa fursa ya kuwasiliana na ndugu jamaa na marafiki kupitia salamu. Anayekusaidia kupeperusha salamu zako hapa studio, jina langu ni Patrick Duimana. Punde tu nitaanza kukusomea ujumbe wako mpenzi msikilizaji, lakini kabla ya hapo, nakukaribisha na ngoma hii ya mwimbaji kutoka huko Rwanda, The Band. Ngoma yenyewe inaitwa thank you, thank you, my God, thank you today, Yeah, yeah, yeah. uh -huh, uh -huh. uh -huh. Nam, baada ya kusikiliza ngoma hiyo aina ya gospel ya mwimbaji kutoka huko Rwanda, The Ben. Thank you, naanza kukusomea sasa, mpenzi msikilizaji, ujumbe wako anayefungua kipindi chetu cha leo ni Fojei Mwamloka wa Nkunga Kiwila, Tukui, Mbeya, Tanzania. Anasema jumapili ya leo salamu zake zimwendee Letitia Shilogile, DJ Mwa Bubakari Kipenda, Naili Sobyela, Nazaret Mwakipembe Jangala, kumwenda Filbel Jonathan Kienshambi, Motabene Mwakamala Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Julius Mamloka na watoto wake Christian na Latifa, bila kumsahau mkewe Lukia Charles. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana. Namwona mzee wa kazi hapa, Saenda Mabula kutoka huko Nyanga Kolwa, Bariadi, Tanzania. Anasema salamu zake ziwafikia wafuatao: Grace Nsia, Simoni Seni, Raina Shani, Ismail Togolani, Juma Yasin, Majaliwa Bususu, Deus Masunga, Eric Victus Masawe, Emmanuel Mchenya, Buziku Majige, Hila Masalu, Juventis Joas Ntalima, Filbert Jonathan, Kenshambi Lenga, Chapati Sayibog, Mbogoshi Jagira, Jafi Kopo. Anasema ujumbe raha ya VOA ni kupeana salamu. Asante sana, sayenda Mabula. Ujumbe ufuatao ni wake Marko wa embassy wa Kagongo wa Kahama, Tanzania. Anasema anatuma salamu zake kwa Charles Jumanne fundi simu, pamoja na Majaliwa Bususu. Ni kipindi cha salamu na muziki hewani hivi sasa. Nampokea mpenzi msikilizaji wa kwanza kwa njia ya simu. Halo Omiko e, majina naitwa sari zingarisari ila wa Tanzania, umiita wajili wa shida mpango ya data, niko Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. e, mtangazaji, leo salamu zangu mi napata leo zimfikie ki Dario Gakala, kuna mtapero wa sekera yuko Rilembera una kini majuto, majutoyeo yuko pale Geita, kuna blaza Shija Gunzari, yeye yuko magwata pale na lilita kuna Juventus jowa taalimo, yeye yuko Mwanza ila kwa sahii yuko safarini Dodoma. Kuna mzee lawe na sonda, pamoja na mzee Joseph sindano yuko daredae. Kwa ujumla wote ni wapo, salamu zangu za siku ya leo, na ninawasihi tuendelee kushirikiana katika salamu zetu za vio Amerika. Asante sana kiongezaasan, nakushukuru siku mwema. Simu zinaendelea kumiminika hapa studio. Mpenzi wa pili kwenye laini ya simu. Halo, mimi naitwa mlenga kasini kutokea kwa Kongo, jimbo la Katanga, mji mkuu wa Lubumbashi. Salamu zangu za kwanza ziwafikie ndugu zangu kutoka pale Tanzania, wanakaa Morogoro. Ndugu yangu wa kwanza ni mzee Shabani, wa pili ni mzee Maati na watatu mzee Katati na salamu zangu zaa. Nawasalimia tena ndugu zangu kutokea pale mji mkuu wa kalemi na delea kusoma ujumbe wa wasikilizaji wetu sasa, na upokea ujumbe wake, anasema mwite Nazaret Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbeya. Anasema salamu zake za kwanza ziende kwangu mtangazaji wa zamu, nashukuru sana kwa niaba ya wenzangu. Pia anamtumia salamu Fojei Mwamloka, Rutahiwa Busisi, Reina Shani, Joshua Rubenge, William Kitengai, Naila Shobela Mwandu, John Jafari Kopo kinyozi mstaafu, Noa Kapindo Saenda Mabula, Magesha Bubakari, Kipenda Majaliwa, Bususu Letitia Kilogile, Kashinje Mjomba, Antoni Mazengo, Vasco Mwakyusa na Tunza Godefrey Mwaka Penda Ujima. Anasema tuzidi kukumbukana. Haya, huyu anaingia kwa kupiga hodi, anasema hodihodi. VOA anaingia kwa shangwe. Habari za kwako ndugu mtangazaji? Sijambo. Anasema anaitwa Charles Jumanne, fundi simu wa Bani, Kagongwa, Tanzania. Anasema anatuma salamu zake kwa Solomon Njiku, Isaya Sambo, Jafari Kopo, Juventus Joas, Mtalima Saenda Mabula, Kashinje Mjomba, Miraji Zakaria, Mjangwa Mashaka, Subi Mkonole, Marko Embasi. Ujumbe anasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Safi kabisa. Baada ya kusoma ujumbe wa wasikilizaji wetu, sasa na kukaribisha na kibao cha pili cha muziki, kibao safi sana kutoka kwake David Lutalo. Ngoma yenyewe inaitwa tugende tugende, yani twende twende kabisa, hakuna mchezo, twende tugende. Na baada ya ngoma hiyo tugende na David Lutalo kutoka Uganda. Sasa nampokea msikilizaji mwingine kwa laini ya simu. Halo. Asante sana ndugu yangu mtangazaji. Kwa majina naitwa Kalele Mgembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Salamu na mziki namtumia mama yangu mzazi, mama Kalele au Holo Ngereja, akiwa wilayani Igunga mkoani Tabora. Ujumbe, nampenda sana mama yangu mzazi. Salamu zangu za pili ziende kwa kaka yangu Jilanda Sonda, akiwa pale pale wilayani Igunga mkoani Tabora. Ujumbe, nampenda sana Salamu zangu za pili ziende kwa rafiki yangu Mimwani Kene akiwa Nyakato, Bukoba. Ujumbe, na mpenda sana. Salamu zangu za tatu ziende kwa Solomoni Njiku akiwa Nzega, Tabora. Ujumbe, tuko pamoja sana. Salamu zangu za nne ziende kwa mjomba wangu Ngagati Ngeleja akiwa wilayani Igunga mkoani Tabora, nampenda sana, ni mzee mwenye busara zake. Salamu zangu za tano na mwisho zitaenda kwa kaka yangu Nkwadhi Rugembe akiwa wilayani Igunga mkoani Tabora. Ni familia yangu, naipenda sana familia yangu popote palehili <migari dialu> Simu nyingine meingia hapa studio. Halo, kwa majina, anaitwa Fadhili Falinga, apatikana Tunduma, kata ya Mpande, Mtamjimema, mkoa wa Songwe, Tanzania. Salamu zangu za kwanza namsalimia Kristopher Mwakaronge akiwa Tasala Madukani, kata ya Mpande, jiji la Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Salamu zangu za pili, namsalimia Paulo Mwasimba akiwa Migombani, kata ya Kaloni, Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Salamu zangu za tatu, namsalimia msalimia diwani wa kata ya Mpande, Imanuel Lukas Makasa, namwambia atumie kusikiliza Sauti ya Amerika. Salamu zangu za nne namsalimia mchungaji Njunda akiwa Nigombani, Kaloleni, Kujumba, mkoa wa Songwe. Sawali zangu za na tano, namsalimia Fadhila Faringa akiwa Tunduma Katambade, namwambia asikilize sauti Amerika. Asante, shukrani sana Fadhili Faringa, na usiku mwema. Naam, kipindi ni salamu na muziki, tuko tayari kabisa kuwaletea ngoma safi sana. Wakati huu sasa nakuletea ngoma ambayo inatanda hivi sasa, ngoma ambayo inavuma. Ni mziki kutoka kwake Inos huko DRC, akishirikiana naye Diamond Platinum. Muziki wao unaitwa Yopeype. Twende kazi. Niendelee kusoma ujumbe wa wasikilizaji wetu hapa. Namwona waziri wa mambo ya salamu mheshimiwa Deusi Masunga Buhungulika wa Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania, anasema salamu zake zimwendee mapema Ndula wa Igigwa, Sikonge, Tabora. Mtu wake wa pili ni Biasha Shabani Ali Binkamba, Kanisa Ndula Maringo Jisena na Soro Maziku wakiwa Tabora, na mtu wa tatu ni Mchana. Je, Mchana na Zakaria Ndefu, naye James Tano wa Nzega, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikie kwanza kwangu hapa studio, nashukuru sana. Zingine kwa Fikiri Dario Gakala Majaliwa Bususu Sali Bunzali Sali Salim Sali Nasoro Sayungu Mechichi ya Shilogile Deus Masunga Mabere Malale, Eric Masawe, Goligota Magabe pamoja na Edna Nyamweru. Ujumbe anasema vijana wenzangu, ujikite kwenye kilimo, kwani kilimo ni uti wa mgongo kabisa, ukweli huo. Haya, ni malizia na ujumbe wake. Kinyozi mstafu Sidia Fuguru wa Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania, anasema salamu zake zimwendee eh, Make Mihayo, Frank Shayo, Juventus Joas, Mtalima Juma, Yasin Milaji, Zakaria Mjangwa, Baraka Rabani, Barak Mchao naye, mapigano Jacob. Wengine ni Huseni Machui, Antoni Mazengo, Nazaret Mwakipembe, Fikiri Dario, Gakala Celestini, Bajuna Victor Bemselabuye na mke wake Edna Nyamweru, Mama Lamsley. Ujumbe anasema tukumbuke kuombeana mema siku zote za maisha yetu. Kipindi kinaelekea ukingoni, nawashukuru wote walioshiriki katika kipindi hiki nina wageni nikiwaachia ngoma hii safi ya mwimbaji kutoka huko Nigeria, Peter Okoye. Huyu yeye na nduguye walikuwa wanaimba pamoja katika bendi ya Piskea kabla ya kuachana. Ngoma yake hii inaitwa Reason with Me. Patrick Luimana na washukuru wote watu walioshiriki katika kipindi hiki, na nina wageni nikiwatakia usiku wa amani na utulivu. You know today... Na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Watu 56 nchini China wamefariki kutokana na virusi vya korona kwa mujibu wa maafisa wa China. Takriban watu elfu mbili nchini humo wameambukizwa virusi hivyo ambavyo vina athari mbaya sana kiafya. Waziri wa afya Ma Chiowei amesema hivi leo kuna machache yanajulikana kuhusu virusi hivyo, ambavyo amesema muda wake wa kuzaliana unaweza kubadilika kutoka siku moja hadi siku kumi na nne. Viwango vya baridi vikiwa juu mno, wafanyakazi wa uokozi nchini Uturuki wanajitahidi kuwatoa walionusurika katika majengo yaliyoanguka baada ya tetemeko kubwa la ardhi la kiwango cha 6.8 kwa kipimo cha Rikta, upande wa mashariki mwa nchi. Mamlaka zimesema idadi ya vifo mpaka hivi sasa imefikia watu thelathini na moja. Chama tawala nchini Burundi kimemchagua jenerali wa jeshi kuwa mgombea urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Mei mwaka huu na kuashiria kuwa rais wa nchi hiyo hivi sasa atastaafu baada ya kuhudumu kwa awamu tatu. Jenerali Evariste Ndaishimiye alichaguliwa jumaapili na mkutano wa taifa wa chama tawala cha CNDD FDD katika jimbo la vijijini la Gitega na nchi kadhaa ambazo zinaunga mkono makundi hasimu nchini Libya zimekeuka marufuku ya silaha ambayo walikubali kuitekeleza wiki moja iliyopita kwenye mkutano uliofanyika Berlin nchini Ujerumani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.