Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangalia ripoti iliyotolewa na shirika la Transparency International, ambalo ripoti hiyo imeangazia uh, masuala ya ufisadi uh, ulimwenguni na katika sehemu ya pili ya kipindi hiki e, cha kwa undani hii leo tutaangalia virusi ambavyo vinalisumbua e, dunia, anaweza yani nikasema, ambapo shirika la afya ulimwenguni e, WHO linaendelea kuangazia nini hasa kinachotokea e, katika virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Na karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo hii leo tunaanza kuangalia ripoti iliyotolewa na shirika la kimataifa la Transparency International, ripoti ambayo imeangalia viwango vya ufisadi eh, na kuangalia namna gani watu wanaona eh, ufisadi ama masuala ya, ya rushwa yalivyo katika mataifa hayo. Shirika hilo limetoa ripoti yake eh, ya hali hiyo ya ufisadi eh, ulimwe guni leo hii e, ripoti hiyo imeangazia mtazamo wa watu kuhusu fisadi katika mataifa mbalimbali ya ulimwengu kwa mwaka uliopita wa 2019. Kidunia, wastani ambao umewekwa na ripoti hiyo ni alama 43 huku wastani wa mataifa ya Afrika ambayo yako kusini mwa jangwa la Sahara ikielezwa kuwekwa e, kuwa ni asilimia 32 na hii imeangalia vilevile orodha ya mataifa 180. Kwa maana hiyo, mataifa haya yaliangaziwa na kupewa alama na vilevile kupewa nafasi yake e, katika a, kiwango hicho kwa jumla ya mataifa 180 ulimwenguni, lakini katika mataifa ya ukanda wa Afrika e, Mashariki, ripoti ya mwaka huu haijabadilika sana, e, ikilinganishwa na ripoti ya mwaka wa elfu mbili na kumi na uh, nane ambapo e, ukiangalia orodha uh, ya mataifa uh, hayo ya Afrika Mashariki hasa mataifa matano uh, imeonyesha kwamba Uh, nchi ya Rwanda uh, bado inaendelea kuwa kinara ikitajwa uh, kuwa ndiyo taifa ama nchi yenye juhudi nzuri kabisa za kukabiliana na masuala ya rushwa na ufisadi ikifuatiwa uh, na taifa la Tanzania uh, Kenya na Uganda uh, kwa mwaka huu zimeshikamana uh, zipo katika nafasi moja na taifa la Burundi lenyewe likiwa la mwisho. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Transparency International iliyotolewa leo, inaelezwa kwamba uh, Rwanda yenyewe imepata alama 53 kati ya alama 100, na kushika nafasi ya 51 duniani eh, kati ya mataifa hayo 180 ambayo yameangaziwa na ripoti hiyo. Alama hiyo ni ya juu kwa wastani wa kidunia ambao ni alama 43 na vilevile ni juu kwa alama ama wastani wa alama kwa nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara ambayo imewekwa kuwa ni 32. Tanzania yenyewe imeshika nafasi ya pili kwa mataifa ya Afrika Mashariki ikiwa imepata asilimia 37 ikiwa ni chini ya wastani wa kidunia wa alama 43 na vilevile vile ikiwa ni juu ya wastani wa mataifa ya Afrika yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara ambayo ni alama thelathini na mbili huku ikiwa katika e, nafasi ya tisini na moja kidunia e, kati ya mataifa 180. Lakini kama nilivyogusia hapo awali, mataifa ya Kenya e, na Uganda yenyewe kwa pamoja yamepata alama ishirini na nane e, na hii ni chini ya wastani wa kidunia wa alama 43 na vilevile ni uh, chini ya wastani wa mataifa ya Afrika yaliyo uh, chini mwa jangwa la Sahara e, ambayo yanasema alama inatapaswa kuwa ni 32. Na kidunia uh, mataifa hayo yote mawili ya Kenya na Uganda yameshika nafasi ya 137 kati ya mataifa 180. E, na kwa upande wa Burundi yenyewe ambayo imekuwa na alama ya chini kabisa Uh, ukilinganisha mataifa mengine ya Afrika Mashariki yenye imepata alama kumi na tisa ikiwa katika nafasi ya 165 kati ya nafasi 180. Kwa maana hiyo, uh, ipo uh, katika nafasi ya 25 kutoka mwisho. Kwa kufahamu undani wa hili, nilijitahidi uh, kumtafuta na kumpata mkurugenzi mtendaji wa shirika la Transparency International, eh, kanda ya Kenya, Bi Sheila Masinde na kwanza kabisa nikaanza kumuuliza ripoti hii inapima uzani gani hasa e, katika kupata takwimu hizi za mtazamo wa ufisadi e, na matendo mengine ya rushwa e, katika mataifa mbalimbali mbali ya ulimwenguni mia themanini ambayo yaliangaziwa na ripoti hii. Bishela, hebu tueleze A mtazamo wa ufisadi ulimwenguni almaarufu Corruption Perception Index inapima uzani viwango vya mtazamo wa hisia za ufisadi kwenye sekta ya umma katika nchi na maeneo mbalimbali ulimwenguni. Ripoti iliyozinduliwa leo ilikuwa inaangazia mitazamo ya mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na tisa. Ililinganisha makadirio ya utafiti eh, ripoti kumi na tatu za utafiti wa kitaalamu inayoangazia mitazamo ya wataalamu na wafanyabiashara. Mifano ya utafiti zilizotumika katika kutunga Corruption Perception Index zilitoka kwa taasisi kama World Bank, Economist Intelligence Unit, World Economic Forum, Africa Development Bank na taasisi zingine ambazo tuliweza kutumia ripoti zao. Na ripoti hii inatumia uh, uzani wa sufuri kuonyesha ufisadi upo zaidi hadi mia moja kudhihirisha ufisadi haupo. Na ripoti hii pia inaorodhesha mataifa kulingana na viwango vya mtazamo wa kulingana na viwango vya mtazamo wa sekta kile ambacho watu wengi kuwa wakijiuliza uh, maanake, katika mataifa mengi uh, kuna maswala haya ya ufisadi. Kuna ule ufisadi wa kiwango cha juu kabisa ambao unashirikisha, kwa namna moja ama nyingine, viongozi wa serikali au uh, wale wa mashirika au uh, taasisi muhimu za nchi. Lakini vilevile vile, kuna ule ufisadi mdogo mdogo eh, ambao watu wanawakutana nao, labda ukitaka kupata huduma ya hospitali inabidi utoe kitu fulani au uh. Sasa nyinyi hasa huwa mnaangalia kwa kiwango gani uh, suala hili Unajua, tuna, uh, tuna utafiti tofauti ambazo zinaangalia masuala tofauti ya ufisadi. Sasa kwa mfano nimekuambia kwamba hii corruption perception index inaangalia mitazamo ya wataalamu na wafanyibiashara na inatumia ripoti zingine, lakini pia tuko na utafiti ambayo imeenda katika nchi tofauti na imeuliza wananchi jinsi ambavyo wameweza kuwa affected na na, na corrupt. Tuseme kama wameenda kutafuta huduma fulani katika taasisi fulani za za umma, na wakiwa hapo pengine wameulizwa kutoa rushwa ama wamekuwa na shida fulani ya kupata uh, huduma uh, huduma za umma, basi wanaweza wana, wana, wana, wana, wana kusema kama wame, wamepata shida ama wameulizwa kutoa rushwa, alafu ndio tunaweza kufanya uh, utafiti ambayo saa ina husu experiences really, ya raia wakitafuta huduma za umma. Mfano watafiti kama huu ni ile ambayo tunaita Global Corruption Barometer. Sasa hiyo inaangazia experiences ya wananchi na hii uh, Corruption Perception Index inaangazia mitazamo ya wataalamu na pia wafanyabiashara, na tumeona kwamba katika viwango hivi kuna kiwango cha mataifa ambayo yako uh, chini ama kusini mwa jangwa la Sahara na kuna kiwango cha Uh, wastani wa kidunia wastani wa kidunia inaelezwa kuwa ni asilimia arobaini na tatu ama arobaini na tatu unaweza ukasema huku, uh, chini ya ama kusini mwa jangwa la Sahara ikiwa ni thelathini na mbili. Kwa nini inakuwa hivi? Ni jinsi ambavyo pengine nchi zimeweza kuweka jitihada za kuweza kupigana na na ufisadi. Utapata ya kwamba nchi zingine zimeweza kutekeleza sheria zinazohusu zina ufisadi kwa ukamilifu, na kuna zingine ambazo ingawa pengine kuna sheria pengine hazijaweza kutekelezwa. Uh, na sasa bado hiyo hali ya ya ufisadi bado inaonekana ya kwamba ni juu. Pengine ningependa kuangazia kitu ambalo tume swala ambalo tume, tumeangazia mwaka huu katika uh, Corruption Perception Index, na hiyo ni maswala ya uadilifu wadi, ama ufisadi katika siasa, kwa sababu katika mtazamo wa ufisadi ulimwenguni tumeona ya kwamba uh, kuna uhusiano kubwa kati ya siasa fedha na ufisadi. Uh, na uchambuzi wa shirika la linaonyeza ya kwamba mataifa yaliyobobea katika vita dhidi ya ufisadi ni mataifa ambayo yametia juhudi katika utekelezaji wa utaratibu wa kampeni za kifedha, yani campaign finance, na utaona ya kwamba mtazamo wetu unaonyesha ya kwamba nchi ambazo zina mipangilio mema katika kampeni zao za utekelezaji wa utaratibu wa kifedha Uh, ni za kina na zimetekelezwa vyema katika ripoti hii mm-hmm. Tumeona uh, mataifa kama haya yameorodheshwa kwa kuwa na wastani ya alama sabini kwenda juu, lakini kwa upande ule mwingine mataifa ambazo hazina mipangilio wowote wala havijaweka jitihada katika utekelezaji wa utaratibu ama sheria za uh, utumizi wa fedha katika uchaguzi basi, wameweza wamedhurura katika nakala ya ya, ya, ya CPI na mtazamo wa ufisadi uh, wa ufisadi ulimwenguni. Kwenye ripoti hii imewapa ime mataifa kama haya alama thelathini you know, eh, na nne na thelathini na tano mtawalio. Basi ndio kwa sababu tumesema ya kwamba ni muhimu ya kwamba, ya kwamba uh, uh, baadhi ya mapendekezo ambayo nchi zinaweza kuangalia ni mapendekezo kuhusu jinsi ambavyo wanaweza kuhakikisha ya kwamba ka- kampeni ama masuala ya kisiasa yanaweza kufanywa bila ufisadi. Kwa mfano, uh, kama hapa Kenya sema ya kwamba Kenya imeshindwa kudhibiti fedha zinazotumika kwenye makampeni za kisiasa, licha ya kuwepo na sheria. Tuko na sheria thabiti inayopeana mwelekezo kuhusiana na utumiaji wa pesa wakati wa kampeni, lakini bunge yetu ilihairisha utekelezaji wa hii sheria hadi mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili na ndio kwa sababu utapata ya kwamba Kenya ndio tunasema tuko na shida mkubwa sana ya ufisadi katika siasa. Sasa ukitaka kuangalia, ukiangalia kwa kina uh, kuna nchi ambazo hizo nchi ambazo zimeweza kupata alama alama juu, kuna vitu maswala ambayo ama mapendekezo ambayo yameweza kutekele, kutele, kutekeleza kama maswali ya kuangalia jinsi ambavyo siasa yao inatekelezwa, na wameangalia kwamba wako na taratibu ama, ama sheria fulani ambayo inaweza kuhakikisha y kwamba wanaweza ku regulate uh, pesa ama fedha ambazo zinatumika katika kampeni. Huyo ni mfano mmoja. Lakini ni maeneo gani hasa ambayo yanaonekana kuwa na matatizo ya ufisadi kwa mujibu wa hii ripoti ambayo mmeifanya um, mifano mingine ni imekwambia ni uh, masuala kuhusu utekelezaji wa sheria zinaweza kuwa ziko lakini hazimiki. Alafu pia kuna pia uwezo wa idara mbalimbali ambazo zinahusika katika vita dhidi ya ufisadi, zina uwezo gani ya kuweza kutekeleza kumu nao la kutekeleza vita dhidi ya ufisadi. Unapata katika nchi zingine, pengine uh, shirika hizi hazijapewa nguvu ama hazijapewa pesa uh, zinazotosha ya, ya kuendeleza kazi zao dhidi ya ufisadi. Alafu pia kuna nchi zingine ambayo, uh, kwa mfano tumesema ya kwamba bado hatujaona matokeo katika uh, juhudi nyingi ambazo zimewekwa kupigana na ufisadi. Kwa mfano tumekuwa na kesi nyingi, lakini bado hatujaona kwamba watu ambao wameshughulika na kesi ambazo tumepoteza pesa nyingi, tujaona hawa watu wakiwekwa ndani, wakihukumiwa, waki, waki na pia hatujapata ku, ku weza ku, uh, kurudisha pesa ambayo ime imepotezwa ama imeibiwa katika vitendo vya ufisadi. Uh, hazijarudishwa. Sasa inadhihirisha ya kwamba nchi kwa mfano kama Kenya bado tuna yumbayumba yumba katika vita dhidi ya ufisadi. Nam, huyo ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Transparency International kanda ya Kenya, Sheila Masinde akizungumza nami juu ya ripoti ambayo imetolewa leo na shirika hilo ikiangazia masuala ya ufisadi ulimwenguni. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo tunaangazia virusi vya korona ambavyo uh, kwa hivi sasa shirika la afya uh, ulimwenguni WHO linafanya juhudi mbalimbali katika kudhibiti. Si shirika hilo tu, hata mataifa mbalimbali ulimwenguni uh, hivi sasa yame, uh, yanaendelea kuhakikisha kwamba yanalinda mipaka yake ili uh, kusipatikane wagonjwa zaidi ambao wana uh, sambaa kwa mujibu wa uh, shirika la afya ulimwenguni WHO. O, virusi hivi vinaelezwa kuanzia katika mji wa Wuhan, katika nchi ya China, lakini hata hivyo vimesha sambaa katika majiji mbalimbali ndani ya China na kusambaa hata nje ya China, ambapo mataifa mbalimbali e, ya bara la Asia. Hapa Marekani tayari ameshapatikana mtu ambaye amekutwa na virusi hivi, na hali hii ikiwa inaendelea, shirika la afya ulimwenguni WHO mpaka hivi sasa limeweka bayana kwamba e, haijafikia hali ya kutangazwa kuwa ni tatizo e, la kidunia ama dharura ya kidunia ya afya a, hivi sasa, lakini kwa kuzungumza na kuangazia haya mengi tu juu ya virusi hivi ni naye mwenzangu hapa Sande Shomari, ambaye e, amefanya uangalizi e, wa shauri hili na nikaona ni vyema tuwe naye hapa e, tuzungumzie Sande Shomari moja kwa moja kwanza. Uh, tukianza kuangalia kwa mujibu ama kwa namna ambavyo umeangazia uh, vyanzo mbalimbali uh, vya uh, chanzo cha virusi hivi ambavyo kwa kweli bado vimekuwa ni gumzo kubwa. Hebu tueleze kuhusu hivi virusi ni nini hasa, uh, kinachoendelea uh, kutokana na virusi hivi? Aidha Ligongo, ni kwamba virusi hivi ni vipya kwa kweli, haifahamiki sana kuhusu virusi hivi, na kwa mujibu wa wataalam kama ulivyosema hapo awali, vimesambaa kuanzia kule nchini China, ambapo shirika la afya ulimwenguni sasa, WHO limekisha thibitisha kwamba watu wapatao mia tano mpaka sasa ulimwenguni wamekusha e, ambukizwa ugonjwa huu, na vilevile inasemekana vile, kwamba mpaka sasa watu kumi na saba wamekwisha poteza maisha. Hii ni kwamba eh, inaonekana sasa. Kutokana na hili, maafisa wa afya wanaendelea kuchunguza na kufanya uchunguzi mbalimbali ili mbali, angalau basi waweze kufahamu kwa undani zaidi eh, kuhusu virusi hivi ambavyo vinaelezwa kwamba bado ni vipya kabisa. Kwa hiyo ukiangalia hili ni kwamba eh, mpaka hivi sasa haviwezi au haifahamiki sana eh, kuhusu, kuhusu hasa nini aina ya virusi hivi na nini kinachoendelea. Najua kwamba nimegusia suala hili la kusambaa kwake, kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo. Uh, nini hasa ambacho kinaelezwa usambaaji wake uh, na mataifa mbalimbali mbali, uh, kwa nini hivi sasa yako katika hali ya uh, hatari kuangalia kwamba visisambaya hata kwenye mataifa mengine ya kidunia hata Afrika Mashariki matu, ma, mashir, ma, mataifa mbalimbali yameshajiandaa hivi sasa. Ni kweli idi, hivi sasa kila kona kuna maandalizi kila mahala. Eh, ukisikia msafiri amekuja kutoka China watu wanapata wasiwasi. Kwa hiyo kuna kila namna inafanyika, na ni kwamba eh, kwa mujibu wa taarifa zilizopatikana eh, vidudu hivi vimekusha sambaa katika mataifa mengi ya Asia. E, na hata hapa Marekani kama unakumbuka ile kesi iliyotajwa kule Washington Seattle. E, licha ya uangalizi mkubwa unaendelea kufanyika e, kuweza kufahamu hasa ni nini e, kwa undani kinahusiana na ugonjwa huu. Pia taarifa zingine ni kwamba idi Ligongo, e, baadhi ya wataalam kwa mfano mtaalam kutoka chuo kikuu cha hapa Maryland anasema e, kwamba ugonjwa huu e, unaweza kutokana hasa na kusambaa hasa kwa magonjwa mengi wakikumbusha waki ugonjwa ambao umeutaja hapa Idi, kule ulisambaa mashariki ya kati, wa mas MERS huu ulisambazwa kwa njia ya hewa. Na daktari huyu anasema kwamba ugonjwa huu kule mashariki ya kati ulisambaa kutoka kwa popo, na pengine anasema ulihamia kwa ngamia, ngamia wote wa mashariki ya kati, na kusambaa kutoka kwa ngamia kwenda kwa binadamu lakini sasa wanasema kwa haya magonjwa yote kusambaa, lazima kuwe na muhusika, wakati hapa, anayeunganisha ugonjwa huu kusafiri kutoka kwa wanyama hawa kuja kwa binadam. Sasa kama unavyoona ni kwamba kutokana na hali hii ya wasi wasiwasi, basi ni kwamba tayari kwenye viwanja vingi vya ndege wamekushaweka e, watu wakiwa na zile thermometa zao za kupima joto la mwili kuangalia kama joto lako la mwili limekuwa kubwa ama, ama la na kama pia kuna dalili zingine zote ambazo wao e, wanaziona kwamba zinaweza kuleta wasiwasi wasi. Kama ulivyosema ni kwamba eneo ugonjwa huu unapotoka kule Wuhan ni mji ambao una watu wengi di wapatao milioni kumi na moja na ukiangalia basi, ugonjwa kama huu e, unasambaa kwa njia ya hewa, kwa ni rahisi sana kusambaa mtu anapokohoa au mtu anapopiga chafya au unapogusa sehemu yenye vijidudu halafu ukishagusa sasa na mkono wako baadaye labda ukajigusa kwenye mdomo wako au kwenye pua au kwenye macho. Ukifanya hivyo mtaalamu huyu Farman anasema inakuwa ni rahisi sana kwa vijidudu vya korona kusambaa, na yeye akilinganisha na majanga mengine yanayotokea anasema kwamba korona inasambaa kirahisi zaidi hata kuliko ugonjwa wa Ebola, kama unakumbuka no. Sababu anakuambia Ebola mm -hmm. ni maji maji ya mwilini mm. -hmm. Kwao si upati hidi mpaka maji maji yako e, jasho, maji, mate, kitu kama hicho viweze mm -hmm. kunigusa mimi, ndio nitapata, lakini kwa ugonjwa huu mwingine haujalishi kwamba, hewa ndio ya kwanza, na ndio maana kama wanavyosema, umeona maeneo mengi kule Asia, China na makaremu mengine tukisafiri, e, eh, wamejifunika maeneo yao ya midomoni sasa. Sasa sande, uh, kingine ambacho tunge ambacho tungependa kukifahamu ni kwamba wataalamu wanasema nini eh, kinachoonekana kutokea kwa mtu ambaye anakuwa ameambukizwa. Naam, idi za hilo ni jingine ambalo wamekuwa wakiligusia wataalamu, ama kwa kweli unachosema ni kwamba karibu kila mgonjwa aliyepata hivi virusi vya korona, ni kwa ujumla kusumbua mfumo, ugonjwa huu unasumbua mfumo wa mtu wa kupumua. Unaona, kama unavoa, unapita kwa njia ya hewa, kwa hiyo unasumbua mfumo wa kupumua, na, na vilevile unahusishwa na kitu kilichotajwa hapo awali, ugonjwa wa SARS SARS, huyu maana yake ni kwamba ni severe acute respiratory syndrome, maana yake ni kwamba unapata ile hali mbaya na ngumu sana ya kupumua. Halikadhalika na ugonjwa nilotaja hapo awali wa MARS MERS, ambao unasema ni Middle East Respiratory Syndrome ambao ulisambaa Mashariki ya Kati na kama kusema nilivyokutajia awali, upitia kwa njia ya ngamia kwao. Ni kwa ujumla ni hali ya matatizo ya upumuaji katika ugonjwa huu ambao kwa namna moja ama nyingine unaathiri binadamu kuweza kupumua. Na wanasema kwa mfano haya matatizo ya SARS, S-A-R-S yaligundulika miaka kumi na saba iliyopita hivi, unaweza kuona ni kipindi kirefu eh. Na hasa wanasema ilikuwa ni katika soko la vyakula kule nchini China unaona na katika soko hiyo unasemekana kwamba virusi hivi vimeweza kusababishwa kutoka kwa wanyama. Pengine kwa wakati ule, kama unakumbuka, kuna nguruwe mm -hmm. Wahitajwa pia kuhusika na kusambaa kwa vijidudu. Kwa hiyo ni kwamba ni kitu e, ambacho wataalam wanaendelea kukifuatilia kwa karibu sana. So, so kitu sande... kingine ambacho dakta wa hapa Maryland amegusia huyu mm -hmm. Fauci mtaalam kutoka taasisi ya magonjwa ya kuambukiza anasema kwamba ugonjwa huu tatizo lake ni kwamba ukiwa ni mtu mzima miaka sitini na tano au zaidi, una hatari kubwa sana ya kupata matatizo mengine baada ya ugonjwa huo kuingia, kwa sababu ugonjwa wa SARS na ugonjwa huo utaji wa mashariki ya kati mm-hmm, ni kwamba unaathiri mifumo ya mwili. Kwa hiyo unapata ugonjwa ule, magonjwa mengine yanaingia. Lakini anasema huwa sasa hivi hasa huu mpya, haujalishi hata kama wewe ni kijana rijali mwenye nguvu zako, ujafika sitini na tano, hii ngoma ikikukuta basi vitu vingine vyote vinaingia kwenye matatizo, mifumo mingine ya miili. Hebu tueleze kwa juhudi ambazo zinafanyika, kwa mfano kwenye mataifa yetu ya Afrika Mashariki, juhudi zinaendelea ni nyingi sana, idi zimekusha tajwa tayari. Kwa mfano kule nchini Tanzania wanasema wanafuatilia kwa karibu sana, eh, kuhusu ugonjwa huu ambao tayari umekusha athiri watu wengi, na naibu waziri wa afya nchini humo, eh, Dr Faustin Ndugulile amesema kwamba tayari wana mifumo ipo ya kudhibiti katika maeneo yote wanayopita wageni kuingia nchini Tanzania. Kwa hiyo wanafuatilia kila kona, hasa kwenye mipaka, na wataalamu wa afya tayari wanasema wanafanya ufuatiliaji wa mifumo ambayo hii ni mifumo ambayo itatumika kutambua sasa kama mtu ni mgonjwa ama si mgonjwa. Kwa mfano hii wanaita themoskana, ambayo inatumika sana kule China kuangalia joto la mtu ambaye anasafiri, ampele ameingia. Kwa hiyo um, kwa upande wa Tanzania wanasema kwamba tayari wameshaingia kwenye maeneo yote e, ambayo wageni wanaingia kuhakikisha kwamba wamefunga vifaa hivyo kwenye viwanja vya ndege. Vipi kwa kifupi tu maeneo mengine ya Afrika Mashariki, na maeneo mengine pia, wanasema wanaendelea kujipanga. Kule nchini Kenya pia wamezungumza kuhusu taarifa hizo kwamba wanaandaa e, na kufanya maandalizi ya, kuj, ya kujikinga na ugonjwa huu, na nafikiri kwamba kwa, kwa sababu ni tamko linatoka juu, sasa hivi vyombo vyote vya habari vinaangalia na taasisi zote za afya Afrika Mashariki kwa ujumla ziko macho kujitazama. Shukran kabisa, Sande Shomari, kwa kutueleza haya juu ya virusi hivi vya korona na tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi kesho katika uh, wasaa mwingine wa kipindi hiki cha kwa undani, kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.