Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, zikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na jina langu Harizon Kamau. Zikiwa ni habari za dunia, chama tawala cha Burundi cha CNDD-FDD kimesema jana Jumapili kwamba kiongozi wake Jenerali Evarist Ndayishimiye atakuwa mgombea wake wa urais kwenye uchaguzi mkuu ujao mwezi Mei daishi mie ni mwindani wa karibu wa rais aliyeko madarakani Pierre Nkurunziza ambaye hatoania tena kiti hicho baada ya kuchaguliwa kwake kwa mhula watatu ulioleta utata na kutumbukiza taifa hilo kwenye ghasia mwaka wa 2015 kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Tangazo hilo limefanywa kupitia ukurasa wa Twitter wa chama hicho. Utawala wa Nkurunziza umekubwa, umekumbwa na madai ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu pamoja na misako dhidi ya wakosoaji wa kisiasa. Marekebisho ya katiba yaliyopendekezwa hapo awali yangemruhusu Nkurunziza kubaki madarakani hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne lakini mwaka wa elfu mbili kumi na nane alitangaza kutoshiriki tena kwenye uchaguzi huo. Ghasia za elfu mbili kumi na tano zilisababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja mia mbili huku laki nne wakitoroka makwao. Mawakili wa rais wa Marekani Donald Trump leo Jumatatu wameendelea na utetezi wao, wakati wa Demokrat wakitoa wito wa kuitwa kwa mashahidi zaidi mbele ya baraza la Senate. Wito huu umepata nguvu hivi leo baada ya ushahidi mpya kutokea kwamba Trump alimwambia mshauri wake wa usalama wa kitaifa wakati huo, John Bolton, kwamba angesitisha msaada wa kijeshi wa Ukraine hadi taifa hilo lianze uchunguzi dhidi ya Joe Biden ni hasimu wake wa kisiasa kutoka chama cha Democratic. Madai yao yalichapishwa kwa mara ya kwanza na gazeti la New York Times na yameorodheshwa kwenye kitabu kipya cha Bolton, huku yakithibitishwa na vyombo vya habari vinavyodai kufanya mahojiano na watu wanaofahamu swala hilo. Mashtaka ya kutaka kuondolewa madarakani kwa Trump yamewasilishwa mbele ya Senate yakidai kuwa alisitisha msaada wa dola milioni 391 kwa Ukraine ili kushinikiza uchunguzi ufanyike dhidi ya Biden kutoka kwa viongozi wa taifa hilo. Shtaka la pili dhidi yake ni kwamba alijaribu kushawishi wabunge kutofanya uchunguzi dhidi yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Palestina Mohamed Taye ametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kususia mpango wa amani wa mashariki ya kati wa Rais Donald Trump wanaotazamiwa kutangazwa rasmi hapo kesho stia. Yeye amesema mpango huo umetayarishwa bila kuwashauri wa Palestina na kumlinda Trump kutokana na kesi ya kutaka kumwondoa madarakani pamoja na kumlinda Netanyahu kwenda jela. Wito huo umetolewa wakati rais Trump anakutana White House hivi leo na Jumatatu katika vikao viwili tofauti na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Beny Gantz. Waisraeli wanatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi wa tatu wa bunge hapo kipindi cha mwaka mmoja ambapo chama cha mrengo wa kulia cha Netanyahu cha Likud na kile cha mrengo wa kati cha Gantz cha Blue and White kwa mara nyingine wako tena sare kulingana na maoni ya wapiga kura wa, wa Israeli. Watu kote ulimwenguni wanakosa maneno ya kuelezea habari za kifo cha mchezaji wa basketball mstaafu kutoka Marekani Kobe Bryant aliyefariki jana Jumapili kwenye ajali ya ndege ya helikopta karibu na mji wa Los Angeles. Bryant aliyekuwa na umri wa miaka 41 alikufa pamoja na binti yake jana kwenye umri wa miaka kumi na mitatu pamoja na watu wengine saba waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Bryant mara nyingi anasemekana kutumia helikopta kutoka nyumbani kwake kuelekea kwenye uwanja wa mazoezi ili kuzuia msongamano mkubwa wa magari mjini Los Angeles. Mkuu wa polisi wa Los Angeles amesema kuwa uchunguzi ungali unaendelea huku umma ukiombwa kukaa mbali na eneo la tukio. Rais wa Marekani Donald Trump kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa licha ya Kobe Bryant kuwa mmoja wa wachezaji basketboli maarufu hapa Marekani, maisha yake yalikuwa yanaanza tu, na kwamba inahuzunisha hata zaidi kuona kwamba binti yake pia aliangamia kwenye ajali hiyo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ambapo nakuacha mikononi mwake Id Ligongo, tayari kabisa kwa undani Kiswahili ya sauti ya Amerika, na hiki ni kipindi cha kwa undani. Nakukaribisha msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi e, tutaangalia maisha e, ya mchezaji nguli wa mpira wa kikapu ambaye amefariki dunia hapo jana asubuhi e, Kobe Bryant, tutaangalia yale ambayo ameyafanya na kile ambacho kinamfanya e, ulimwengu umlilie mpaka hivi sasa. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia kutangazwa kwa jina e, ambalo litakuwa ni mgombea urais wa chama cha CNDD-FDD nchini Burundi, Evariste Ndayishimiye ambaye ametangazwa na chama tawala nchini humo e, mara baada ya kuwepo kwa mjadala wa kipindi kirefu wa endapo rais wa sasa Pierre Nkurunziza atashiriki kama mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Mimi ni Idi Ligongo Nam karibu katika Kwa Undani na katika Kwa Undani hii leo. E, tunaanzia hapa hapa Marekani kwa habari e, yenye kutia simanzi kwa mashabiki wa michezo kote ulimwenguni ambapo e, dunia bado inamlilia Kobe Bryant na mamilioni ya mashabiki na wasio hata mashabiki wa mpira wa kikapu na ligi ya NBA hapa Marekani wanadhani jambo hili ni hadithi, lakini ukweli ni kwamba imethibitishwa, Kobe Bryant hayupo tena duniani, ikiwa ni miaka takribani minne toka alipostaafu kucheza mchezo ambao ameupenda katika maisha yake yote. Ubora wake ulidhihirika toka akiwa shuleni, na ndiyo sababu amekuwa ni mmoja kati ya wachezaji wachache kabisa walioingia katika ligi hiyo ya NBA e, bila kupitia katika chuo kikuu, mfumo ambao umekuwa ni wa kawaida kwa wachezaji wengi kuteuliwa katika e, timu mbalimbali mbali za NBA wakitokea katika vyuo mbalimbali vya hapa Marekani akitumikia timu ya Los Angeles Lakers kwa miaka 20 na bila ya kucheza timu nyingine yoyote e, ya ligi NBA. Licha e, alipoteuliwa kuingia katika ligi hii mwaka 1996 alichaguliwa na timu ya Charlotte Hornets, lakini aliuzwa moja kwa moja e, na kwenda kuanza kucheza ligi ya NBA kupitia timu ya Lakers ambayo amecheza kwa kipindi chote hicho. Inaweza ikawa imeshangaza na ubora wake licha ya kutoka shuleni moja bila kupitia blakupitia uh, chuo kikuu. Uh, Kobe aliteuliwa katika raundi ya kwanza eh, katika ile nambari 13 ya uchaguzi wa wachezaji kutoka vyuo mbalimbali vya hapa Marekani wanaokwenda uh, kwenye ligi hiyo ya NBA. Katika miaka 20 aliocheza, ameandikisha ubingwa mara 5, mchezaji bora wa ligi amechaguliwa mara 18, katika mchezo wa wachezaji nyota wa kila mwaka yani NBA All-Stars mara 15, ameteuliwa katika timu ya kwanza ya NBA na mchezaji na ni moja kati ya wachezaji ya mchezaji pekee kabisa katika timu ya Los Angeles Lakers ambaye ana nambari mbili zilizostaafishwa. Ukienda katika uwanja wa Staples Center, yani nambari 8 na nambari 24, na jezi hizi zilionekana hata jana katika zile tuzo za muziki za Grammy ambazo zilifanyika katika nyumba ambayo Kobe Bryant ametumikia akichezea mba Kobe amefariki akiwa na umri wa miaka arobaini na moja pamoja na binti yake aliyekuwa akicheza kikapu a, Jiana, mwenye umri wa miaka kumi na mitatu pamoja na watu wengine saba, katika ajali ya helikopta. Katika laini ya simu tunaye Momoyo Hamza ambaye yeye anafuatilia kwelikweli na anauelewa mkubwa kabisa wa ligi ya NBA na amemwona e, Kobe Bryant toka anateuliwa kwa mara ya kwanza kabisa kuingia katika ligi hiyo ya NBA. Mwamoyo Hamza, moja kwa moja. Kwanza tukianza kuzungumza, bado watu wengi hawaamini kwamba kweli e, Kobe Bryant ambao kwa e, mara nyingi a, majina lile ambalo amekuwa akilitumia ni watu wengi kwa namna hii naam, ili uh, kwa kweli imekuwa huzuni na imegusa watu wengi sana, kwa sababu uh, kwa mchezaji akifariki akiwa kijana katika umri huu inakuwa ni, ni kitu cha kushtua uh, kinasikitisha sana na watu wanaangalia kwa jumla mchango wake katika mchezo wa basketball. Uh, ndio sababu imekuwa imekuwa jambo kubwa la la huzuni sana. Tunajua binadamu wote mwisho wetu ni ule ule, lakini kwa mtu uh, ambaye amekuwa akicheza michezo katika kiwango cha juu sana. Na unajua sisi binadamu huwa tunasahau mara nyingine, tukimwona mchezaji uh, anavyocheza na anavyokuwa mzuri katika uchezaji tunamuona kama ni mtu ambaye ha, hawezi kupatwa na jambo lolote lile. Sasa ilipotangazwa jana kwamba hili jambo limetokea, ndio sababu imekuwa ni huzuni kubwa sana. Na kweli ni jambo ambalo limeshtua watu wengi. Um, watu wakiangalia uchezaji wake, mchango wake katika mchezo wa basketball. Uh, ni ndio sababu watu wengi sana wanashukwa wana na huzuni na hawataki kuamini na kile ambacho uh, maanake nimegusia hapa, rekodi zake nyingi kwelikweli za uh, yeye kama mchezaji, kikubwa ambacho watu wengi wanamsifia ama wanamzungumzia uh, na baadhi ya wachezaji ambao wamewahi kuelezea kwamba amewahi kwa namna moja ama nyingine kuwafanya wawe katika hali ya kutomwelewa hata kumchukia kwa sababu ya ushindani wake e, hata anapokuwa na timu pinzani, lakini hata kwa wachezaji wa timu yake e, huwa wakati mwingine amekuwa ni mkali kwa wanapoona kwamba hawajitumi inavyotakiwa kwa ajili ya kupata ule ushindi. Kwenye hili ambao moyo unazungumziaje? Nini ambacho unadhani kabisa ambacho unakikumbuka kwamba, ukiangalia mchezo wa kikapu, maanake umeufuatilia kwa kipindi kirefu sana e, toka ulimekuwa hapa Marekani e, kitu gani ambacho ni cha kipekee cha Kobe ukimlinganisha na wachezaji wengine? Nam, kitu ambacho kimemfanya Kobe awe tofauti kabisa na wachezaji wengine ni kwamba Kobe alikuwa mwanafunzi na mwalimu katika basketball. Alikuwa na uchu na hamu kubwa sana, bila woga ya kuwa mchezaji bora kuliko wote. Wakati anaingia katika ligi Kobe mwaka tisini na sita, wakati huo ndio Michael Jordan anamaliza muda wake, na kwa watu ambao walikuwa wanafuatilia mchezo wa basketball walikuwa wanajiuliza baada ya Michael atakuja nani nyota ambaye anaweza kuwa mzuri kama Michael alipoingia Kobe na aliingia na na uchu fulani na na na hamu kubwa sana na bila kuonyesha woga uh, kiasa kwamba watu wakawa wanashangaa huyu mtoto huyu vipi na alikuwa kijana mdogo sana uh, lakini ali, alionyesha kwamba kwanza alikuwa anaishi maisha yake kama mchezaji wa basketball sio celebrity ambavyo wachezaji wengi unawaona siku hizi kuna wachezaji wengi katika ligi ya NBA, wako katika ligi kwa sababu ni mrefu, ana futi sita na inchi inchi saba Watu wanamwambia wewe unafaa kucheza basketball, kwa hiyo anaingia na kweli anafanya vizuri katika basketball. Lakini Kobe alijikita hasa katika kufahamu mchezo wa basketball aucheze uh, namna gani, na utu wake uwe namna gani. Uh, waliposhinda ubingwa na LA Lakers mara tatu, mara tatu za kwanza Shaq O'Neal ndio alikuwa mchezaji bora mara zote tatu. Shaq alipoondoka Kobe alifanya LA Lakers kuwa timu yake mwenyewe na kutaka kuonyesha kuwa anaweza kushinda ubingwa bila uh, Shaq O'Neal, na kweli alifanikiwa kufanya hivyo. Na ukiangalia mchezaji wake alikuwa anaonyesha hasa kwamba anataka awe mchezaji bora kama Michael Jordan au kumpita Michael Jordan. Na katika mambo ambayo maisha yake al, alikuwa anajutia ni ile kwamba alishindwa kushinda NBA mara sita kama ambavyo alishinda Michael Jordan. Kwa hiyo ule, ule jinsi alivyojikita katika kupenda mchezo wa basketball na, ku, na kujitayarisha, maanake alikuwa anakaa kwenye kwenye gym kwa muda mrefu sana akifanya mazoezi. Sio mtu ambaye aliuchukulia mchezo kama anacheza alafu anakwenda nyumbani anasahau kwamba kuna basketball. Yeye basketball kwake ilikuwa ni maisha na na kama jana kuna baadhi ya wachezaji wa, wa uh, e, timu ya Lakers wa zamani na hata vijana wa sasa uh, kati ya mmoja kitu ambacho amekizungumzia ni swala ambalo umelegusia la maadili, nidhamu ya kimichezo. Wakati fulani walikuwa wakienda kwenye vilabu vya usiku kwenda kuburudika. Kuna watu walikuwa wanatania bwana, nimemuona Kobe Bryant sehemu fulani, kwa sababu ni swala ambalo watu walikuwa hawaamini kwamba uh, Kobe Bryant anaweza akafika uh, kwenye vilabu vya usiku kwa ajili ya kufanya burudani za hapa. Na pale kwa sababu muda mwingi alitumia katika eh, gym na kuona uh, kwamba uh, anakuwa mchezaji mahiri kweli kweli na mpaka dunia kiasi kwamba hii, leo hii tunamkumbuka na kutajwa ni mmoja kati ya wachezaji ambao eh, dunia haijawahi kuwaona katika mchezo wa, wa basketball. Sasa matukio gani makubwa ambayo yatakumbukwa katika uchezaji wake, na bila shaka itakuwa kwanza kushinda NBA mara tano na hiyo timu ya LA Lakers. Alikuwa mchezaji bora na ba, haya mengine umeyagusia pale mwanzoni. Alikuwa mchezaji bora msimu wa elfu mbili na nane uh, mchezaji bora katika fainali mara mbili. Mara kumi na nane ametokea katika mechi za All-Star ambapo nyota wa basketball wanapambana kanda ya magharibi na mashariki. Vile vile katika uh, wachezaji ambao wamefunga pointi nyingi katika mechi moja kwa muda mrefu sana, kuanzia mwaka elfu tisa mia sitini na mbili Wilt Chamberlain alikuwa akishikilia rekodi ya kufunga pointi mia moja na rekodi hiyo haikuvunjwa mpaka Kobe Bryant alipoivunja mwaka elfu mbili na nane wakati anacheza na anacheza dhidi ya Toronto Raptors alipofunga pointi themanini na moja. Alafu vilevile kuna tukio jingine lilitokea wakati, unajua, Kobe alipofika kwenye ligi kama nilivyosema alikuwa sio mwoga. Uh, na alikuwa anapenda sana kuwa anachukua ile ile shoti ya mwisho kabisa mshindwe au mshindwe, mshindwe. Uh, na mara nyingi mwanzoni alikuwa anakosa. Mechi yake ya kwanza aliyocheza namna hiyo ilikuwa ni mechi uh, dhidi ya Utah Jazz, na mechi yake ya mwisho mwaka elfu mbili kumi na sita alicheza na Utah Jazz vile vile, na katika mechi ile akafunga pointi 60, kwa hiyo kuna ni, ni mengi sana ambayo yanaweza kukumbukwa Kobe, lakini haya tu ni baadhi ya kuonyesha kwamba namna gani alipata uh, uh, ubora kuonyesha ubora wake na mafanikio katika mchezo wa basketball. Na kingine ambacho watu pengine wangependa kukifahamu na pengine ungetueleza uh, ukiangalia kwa wachezaji mahiri kama vile alivyokuwa Michael Jordan eh, ndiyo amewika sana na Chicago Bulls, lakini kabla ya kustaafu ameenda kucheza timu mbalimbali ikiwemo timu ambayo ipo katika jiji hili uh, la Washington DC, imekuwaje miaka 20 yote uh, Kobe Bryant yuko Lakers? Ni kwamba yeye aliipenda sana Lakers ama, uh, taasisi yenyewe ya Lakers kuwa tayari kuona uh, Kobe anaondoka mpaka anapostafu. Lakers ilimpenda sana Kobe <laughs> kwa sababu kuna wakati fulani uh, zilitokea fununu za kwamba Kobe anaweza kuhama, lakini pia ukumbuke, Idi, katika miaka ya nyuma, kabla hii mitandao ya kijamii haijaanza, wachezaji walikuwa hawahami sana uh, walikuwa mara nyingi wanabaki na timu yao, na na miaka Amazon ya mwanzoni ya Kobe ilikuwa ni namna hiyo na baadaye baada ya kusha kukaa kwa muda mrefu, kuna wakati ilitokea fununu kwamba huenda uh, akaondoka, lakini nafikiri nafikiri LA Lakers wali, LA inajulikana katika zile timu ambazo wa, wanaita yani, uh, mechi za basketball pale ni short time. Uh, kwa hiyo kuna kuna kuna, kuna macelebrity wa kila aina wacheza sinema kila ambao wana, wanatokea katika mechi me, me, me zao. Sasa waliona kwamba tukikosa nyota wakati wote katika historia ya LA Lakers kunakuwa na nyota ambao wanavutia nyota wengine. Uh, kulikuwa na Magic Johnson, Karim Abdul Jabbar, Shaquille O'Neal. Sasa na nafikiri Lakers waliona kwamba wakimkosa Kobe Bryant watakuwa hawana nyota ambaye anaweza kuvutia kufanya ile show time iliyozoelewa LA, na ndio sababu walimng'ang'ania wali, akaendelea kubaki na yeye kwa vile alipata mafanikio makubwa pale, kama aliona kuna haja ya kuenda mahali pengine popote. Asante uh, sana uh, Mamoyo Hamza kwa kutupa kwa kweli historia uh, njema kabisa na maelezo mazuri ya kuvutia ya mchezaji huyo Kobe Bryant ambaye amefariki dunia hapo jana kwa ajali ya helikopta akiwa na umri wa miaka arobaini na moja eh, amefariki akiwa njiani kuelekea katika eh, kufundisha mchezo ambao ameupenda, ameucheza kwa miaka yote hiyo ishirini kama mchezaji wa kulipwa wa LA, uh, Lakers na hivi sasa bado wana usalama eh, idara mbalimbali za uchunguzi hasa ile ya NTSB ya Marekani inayochunguza uh, matukio ya ajali katika vyombo vya usafiri eh, ikiendelea kufanya uchunguzi kutambua chanzo eh, kilichosababisha ajali hii helikopta Kobe Bryant, Black Mamba, shukran kwa kutuonyesha uh, yale ambayo umetuachia katika mchezo wa basketball. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia siasa za Burundi. Chama tawala cha nchini humo CNDD FDD kimetangaza hapo jana kwamba kiongozi wake Jenerali Evariste Ndayishimiye atakuwa mgombea urais kwenye uchaguzi mkuu ujao wa mwezi Mei mwaka huu. Ikumbukwe kwamba Toka kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na tano Burundi imekuwa ikipitia katika hali ya mgogoro wa kisiasa mara tu baada ya rais Pierre Nkurunziza e, kutangaza kuendelea e, kuwepo madarakani hata vipindi viwili vile vya mwanzo kumalizika, ambapo mjadala, kuna kundi ambalo lilikuwa likieleza kwamba katiba ya nchi hiyo hairuhusu mihula mitatu, lakini kuna watu ambao walikuwa wanaamini kabisa muhula wa kwanza wa rais Pierre Nkurunziza haukuwa wa kikatiba bali ulikuwa ni wa makubaliano ya Arusha. Na kwa ajili ya kuzungumza suala hili, imedhihirika kwamba kwa namna moja ama nyingine, mpaka hivi sasa kile ambacho kinafahamika pengine Rais Pierre Nkurunziza hatokuwepo katika karatasi ya kura licha ya kwamba bunge la nchi hiyo juma lililopita kupitisha na kumpatia nafasi ambayo uh, kwa namna moja ama nyingine bado atakuwa ana nguvu katika mamlaka za utawala wa taifa la Burundi. Hapa ninaye mwenzangu Patrick Nduwimana. Patrick, moja kwa moja, kwanza tukianza kumwangalia huyu jenerali Evariste Ndayishimiye, hebu tupe wasifu wake. Ni nani? Ametoka wapi? Imekuwaje amepata nafasi adhimu kabisa hii? Endapo atachaguliwa katika uchaguzi ujao wa mwezi Mei, anaweza akawa ndiye rais wa Burundi? Eh, General Ndayishimiye yuko na chama SINEDFTD hata kabla akijawa chama cha kisiasa, bado wangaliki msituni, wanapigana na serikali ya rais Buyoya na baadaye na serikali za mpito ambazo zilifuata baadaye alikuwa mpiganaji alikuwa mmoja wa makamanda wa, uh, wa kikosi wa wa au wanajeshi wa CNDFTD au waasi wa CNDFTD wakati huo, na alikuwa na mchango mkubwa uh, katika mchakato wa mazungumzo ya kusitisha vita kati ya uh, chama hicho uh, CNDDFTD na serikali ya mpito ambayo ilikuwa inaongozwa na, na uh, rais Pierre Buyoya. Kwa hiyo waliposaini mkataba wa kusitisha mapigano mwaka elfu mbili na tatu alikuwa ni mmoja ya wale maafisa wa, wa chama cha sneftd ambao wanahusika na kuhakikisha kwamba wapiganaji wa snfd wanashirikishwa kwenye e, jeshi la, la, la taifa e, sababu ndio ilikuwa hivyo. Mkataba wa kusitisha vita wa mwezi Novemba tarehe kumi na sita mwaka elfu mbili na tatu ilikuwa ndio unasema uh, wapiganaji wa CND washirikishwe kwenye jeshi la serikali kwa asilimia, yani sawasawa, asilimia hamsini asilimia hamsini kila upande. Na yeye alikuwa ni mmoja wa, wa maafisa ambao waliingia kwenye uh, afisi kuu ya jeshi. Basi alipoingia uh, kwenye serikali ya mpito, alikuwa waziri wa mambo ya ndani kati ya elfu mbili na tatu na elfu mbili na tano Nkurunziza tangu ye ni rais mwaka elfu mbili na tano alimshirikisha sana kwenye serikali yake. Na huyu kabla ya kuwa katibu mkuu wa chama cha CNDD-FDD alikuwa ni mtu ambaye anahusika na, na maswala ya kijeshi kwenye afisi ya rais Nkurunziza. Kwa hiyo ni mtu ambaye e, chama hiki ameki kama vile amekitumikia sana mpaka kuteuliwa kuwa katibu mkuu uh, wa chama na hapo ndipo alisema siwezi kuwa kiongozi wa chama bila ku, kuondoka kwenye jeshi. Ndio mwaka 2016. Mm -hmm. Ndio akawa katibu mkuu wa chama cha CNDD-FDD. Naam. Na tusikilize kile ambacho kimepokelewa kutoka kwa uh, sehemu ya upinzani ambayo kwa kweli imekuwa ikiwa na wasiwasi kama Rais Pierre Nkurunziza atagombea tena katika uchaguzi wa mwaka huu, jambo ambalo lilikuwa likisubiriwa kwa hamu la kwa tangazo hili inaonyesha kabisa kwamba Rais Pierre Nkurunziza jina lake halitokuwa katika uh, karatasi ya kupiga kura. Sasa mwenzangu uh, hapa Patrick Nduwimana alizungumza na Shovinyo Mugwengezo, mmoja kati ya uh, wa uh, uh, wanasiasa wa upinzani ambaye yuko uhamishoni, na kwanza akaanza kuzungumzia yeye mapokezi yake. Kama itakuwa ni kweli, itakuwa picha ya Nkurunziza ile sura yake hamna Haitakuwa haitakuwepo pale, hatuna ma, hakuna mabadiliko yote ni wale wale, kwa sababu sidhani kwamba yeye huyu anaweza kuenda kinyume na matarajio na muono na na mipangilio au na ideoloji ya, ya, ya, ya CNDD FDD. Kwetu sisi ni yule yule nguruzi ambayo yuko pale, kwa sababu system ni ile ile. Kwa hiyo sisi tunapiga vita system, tunapiga vita system huyu ambayo labda anatabiriwa ana, ana kwamba hana hajui mambo ya rushwa hajui mambo, hapana, si tunasema kwamba tum, uh, yuko pale labda anaweza kabahatikiwa kwamba cha, kama watakuwa watakuwa wameshinda kweli vilivyo, eh, kiusawa huyu, huyu, huyu Kuta, kumtabiri kwamba mambo ya Arusha, aa, ni system. Tukizungumzia uchaguzi uchaguzi ni kama vile imesalia miezi mitatu tu aa, mitatu na nusu labda uchaguzi mkuu ufanyike, nyiye msimamo wenu ni upi? Kipi ambacho mnaona kinahitajika kufanyika ili mwamini kwamba uchaguzi utakuwa uh, wa huru na wa haki? Hamna uchaguzi wa huru na wa haki bwana, eh, eh, ka, kama sisi tulichukua maamuzi ya kusema tusishirikiane yani, na yeyote yule ambayo yuko na muono au yuko na ma yuko na malengo ya chaguzi. Hamna chaguzi, kwa sababu chaguzi zao pekee zao peke, kwanza hazikuandaliwa, ha, hakuna maandalizi yalifanywa. Nini mapendekezo yenu? Basi mapendekezo yetu sisi ni kwamba hizo chaguzi hazina haja ya kuwepo na hazistahili kuwepo na si chaguzi ambazo zitaweza kuleta eh, suluhu katika taifa letu. Sio chaguzi ambazo zinaweza kuleta mabadiliko katika taifa. Itakuwa ni chaguzi ambazo zitakuja kuonyesha kwamba yaani, kisurasura tu kwamba ni chaguzi ambazo zitendeka katika misingi ya kidemokrasi, hali ya kuwa mna chochote kile. Lakini hujaniambia mnachopendekeza badala ya uchaguzi, mnasema uchaguzi usifanyike, labda usukumwe, sijui, hujaniambia wazi kitu ambacho wa uh, uchaguzi ambapo uchaguzi ambapo unastahili una ambao sisi tutasapoti ni kwa uchaguzi kwamba uchaguzi ambao utakuwa umetendeka baada ya kuwa pana mazungumzo rasmi kuhusu kuhusu kipi kuhusu chanzo kuhusu faiya kwamba katika nchi yetu panakuwa mtafaku, mtafaruku wa kiasi kwamba hiki, panakuwa kundi la, la wakimbizi ambalo ni kubwa sana, ta, ta, ta, toka historia ya Burundi. Yani tuzungumze kwamba eh, ile tume itakuwa imetengenezwa, itakuwa imejenga kivipi, chini ya misingi ipi, sheria ambazo ni katiba? Leo hiyo katiba inaandaa ina, ina, ina, ina, ina nini kuhusu chaguzi ambazo zinaweza kuwa chaguzi za kidemokrasia. Kwa hiyo ni baadhi ya mada hizi ambazo ni tete na ni nyeti, ambazo tunapaswa kustai kuzungumzia, nazo kuzizung kuzizungukia, ili kuhakikisha kwamba tumefika katika mkataba, tumefika katika uh, katiba tumefika katika tume, tumefika katika mazingira ambayo yanampa yana, yana, yana, yana, yana, kila mtu nafasi na kipawa mbele aweze kutoa sera zake na azifungishe sera zake, alafu chaguzi hizo ziwe na ziweze kusimamiwa na na, na, jumuia ya kimataifa. Naam, ni Shovinio Mugwengezo Patrick Nduimana umezungumza naye kile ambacho sasa, uh, duru za Burundi zinazo zinavyoelezea uh, je, kwamba kuna uh, suluhu sasa inapatikana kuonekana kwamba Rais Nkurunziza anaondoka mamlakani au bado watu wanaona hiki ni kiini macho? Hiyo inaonekana dukuduku imeondoka baada ya kuteuliwa huyo rais Ndayishimiye. Hivi sasa watu wanaamini kwamba Nkurunziza hatawania muhula mwingine, lakini unasikia upande wa upinzani bado wanaomba kwanza mazungumzo kabla ya kuandaa uchaguzi, na sidhani kwamba hilo litafanyika sababu huyu katibu mkuu, huyu mgombea wa CNDD-FDD hivi nafikiri ataharakia kujiandaa kupanga mikakati ili akawanie baada ya, ya, ya, eh, labda ashinde uchaguzi, nafikiri labda mazungumzo yatafanyika baadaye, baada ya uchaguzi na kwa mazingira ambayo uh, yapo sasa hivi ya nchini Burundi, kwa kutangazwa hili, unadhani kwamba uh, kuna hali ya milango kufunguka, hasa jumuiya ya kimataifa labda kuikubali sasa Burundi mara baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuondoka? hapo kuna, kuna kuna imani kidogo upande wa jumuia ya kimataifa lakini, nafikiri jumuia ya kimataifa hasa wafadhili wa Burundi hususani Umoja wa Ulaya wanasubiri kuona kile ambacho kitatokea baada ya uchaguzi mkuu wa Mei elfu mbili na ishirini na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa. Maanake kuna baadhi ya uh, wanasiasa wana, hasa wapinzani wanasema kwamba, uh, bado vitu havijakaa sawa uchaguzi ukawa huru na wahaki kama alivyozungumza Shovinyo. E, wanasema wakimbizi kwanza warejee nyumbani, alafu vyama vya siasa viwe na uhuru wa kufanya kampeni, alafu wanaomba tena zile taasisi ambazo zinasimamia uchaguzi wawepo, washirikishwe wote wapinzani, ili wahakikishe kwamba uchaguzi utakuwa wa huru na wa haki. Nam, tusubiri basi tuone kile ambacho kitajitokeza hapo mwezi Mei, e, katika uchaguzi mkuu wa nchini Burundi, 2020. A, mwaka e, muhimu kabisa katika eneo la Afrika Mashariki e, mataifa mawili yatakuwa na uchaguzi mkuu Tanzania na Burundi, lakini uchaguzi wa Burundi ukiangaziwa zaidi kwa uh, sababu ya mazingira ambayo yamekuwa yapo katika nchi hiyo toka mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo, ni kutakia kila la heri na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.