idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika, voa ikitangaza kutoka hapa mjini washington dc inayokaribisha katika matangazo haya yanaitwa mkamiti kibayasi na mimi ni sandey shomari ikiwa leo ni jumanne januari 28 mwaka 2020 tunasikika pia katika 107.5 fm nairobi kenya radio citizen code nchini kenya na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi katika mita bende 19 na 22 karibuni palipote pale unapotusikiliza pale Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba wafanyabiashara huko Komoro wanaendelea na mgomo wao wa siku tatu kupinga ongezeko la ushuru wa bidhaa mbalimbali. Watu wamekaa sawasawa makini, lakini maduka yote yamefungwa, masoko ndo vile vile, ambayo ndo mara kwanza katika nchi hii ambayo kitu kama hiki kinatokea. Na vilevile vile katika habari nyingine ya wawekezaji kutoka nchini Marekani wameingia mikataba na serikali ya Kenya kuboresha usafiri wa majini. Kwa habari hizo na nyinginezo ungana na VOA Swahili ndani ya dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, lakini kwanza nampisha mwenzangu Sande Shomari akusomea habari muhimu za dunia. Mamlaka nchini Burkina Faso inaeleza kwamba watu wapatao thelathini waliuawa katika shambulio lililotokea katika kijiji kimoja kilichotekelezwa na washukiwa e, wenye msimamo mkali wa Kiislamu mwishoni mwa wiki iliyopita. Shambulio hilo la Jumamosi katika kijiji kaskazini mwa Silgaji katika jimbo la Sum lilitokea siku kadhaa baada ya shambulio katika vijiji viwili lililo watu wapatao thelathini na wawili. Nchi hiyo masikini imekumbwa na mashambulizi ya vikosi vya wanamgambo kutoka nchi jirani ya Mali na Niger tangu mwaka 2015 na, na kusababisha mamia ya watu kupoteza maisha na kuwakosesha makazi raia zaidi ya laki tano licha ya uwepo mkubwa wa vikosi vya Ufaransa na Marekani pamoja na jeshi la walinda amani elfu kumi na tatu la Umoja wa Mataifa. Rais wa China Xi Jinping ameapa, nchi hiyo itashinda mapigano dhidi ya mlipuko wa homa ya corona ambao wameua watu wapatao mia moja na sita na wengine maelfu wakiwa wanaugua nchini humo na kote ulimwenguni. Rais Xi alitoa hadi hiyo wakati wa mkutano wake hii leo Jumanne huko Beijing na Dr Tedros Gebreyesus, mkuu wa shirika la afya ulimwenguni WHO. Kulingana na vyombo vya habari vya serikali nchini humo, Zia alinukuliwa akimwambia Gebreyesus, hatuwezi kumruhusu shetani huyo ajifiche. Mamlaka ya afya ya China hapo awali ilitangaza vifo ishirini na tano zaidi siku ya Jumanne, pamoja na kifo cha kwanza kilichoripotiwa katika mji mkuu Beijing. Jumla ya kesi zilizothibitishwa nchini China kwa sasa ni zaidi ya 4500 Na majeshi ya serikali ya umoja ya Libya yamesema hivi leo kuwa wameitungua drone ya Umoja wa Falme za Kiarabu ambayo inatumiwa na majeshi ya kiongozi mwenye nguvu upande wa mashariki mwa Libya, Khalifa Haftar, na wanafunzi watatu wameripotiwa kuuawa. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Serikali ya umoja wa kitaifa GNA yenye makao yake mjini Tripoli imesema mfumo wake wa ulinzi wa angani umefanikiwa kuitungua ndege isiyoendeshwa na rubani drone mashariki mwa Misrata, mji wa tatu kwa ukubwa nchini humo. Wizara ya afya baadaye imesema watoto watatu wenye umri kati ya miaka tisa na kumi na mbili waliuawa na mlipuko wa roketi kwenye barabara karibu na shule katika wilaya ya Hadhba Al Badri, kusini mwa Tripoli. Majeshi yanayotii serikali iliyopo Tripoli wameyashutumu majeshi ya Haftar kujihusisha na mapigano ya miezi kadhaa sasa na kujaribu kukamata mji mkuu Tripoli na kufanya shambulizi hilo. Majeshi ya serikali ya umoja, repeat, majeshi ya serikali ya umoja leo yamebandika picha kwenye mtandao wa Facebook kuonyesha kile kinachoonekana kuwa ni mabaki ya ubawa wa dron Winglong iliyotengenezwa nchini China. Wataalamu wanasema Haftar alifanikiwa kupata ndege kadhaa kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu za kumwongezea nguvu. Haftar anadhibiti sehemu kubwa za mashariki na kusini mwa Libya, na mwezi Aprili alianzisha mashambulizi ya kukamata mji mkuu Tripoli uliopo kwenye pwani ya kaskazini magharibi, kutoka kwenye makao makuu ya GNA. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais Recep Tayip Erdoan no wa Uturuki amekutana na mwenyeji wake wa Senegal Maki Sal katika mji mkuu wa Daka hii leo, kituo cha mwisho cha ziara yake ya mataifa matatu ya Afrika. Viongozi hao wamezungumzia juu ya masuala ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zao katika upande wa biashara teknolojia na ulinzi. Viongozi hao wamejadili pia juu ya hali katika kanda ya Sahel na masuala ya Afrika kwa ujumla. Erdogan alitembelea Algeria siku ya Jumapili na baadaye Gambia, katika ziara ya kwanza kufanywa na kiongozi wa Uturuki nchini humo. Uhusiano kati ya Uturuki na nchi za Kiafrika uliimarika tangu Umoja wa Afrika kutangaza Uturuki ni mshirika muhimu wa bara hilo. Hapo Januari 28 waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema ameondoa ombi la kutaka kinga dhidi ya kufunguliwa mashtaka ya ufisadi. Katika taarifa iliyotumwa kwenye ukurasa wake rasmi wa Facebook, Netanyahu alisema kwamba alikuwa amemjulisha msemaji wa Knesset kuhusu uamuzi wake na kwamba hataki kushiriki katika kile alichokiita mchezo mchafu huu. Bunge la Israel lilipanga kutana hii leo Jumanne ili kuunda kamati ya kujadili ombi la Netanyahu la kinga. Pamoja na uamuzi wake huo, njia sasa iko wazi kwa kesi za kisheria dhidi ya Netanyahu kusonga mbele. Netanyahu anakanusha kufanya makosa yoyote. Rubani wa helikopta ambayo ilianguka na kumuua nyota wa mpira wa kikapu Kobe Bryant ambayo ilipanda safu ya wingi kuzuia kabla ya kuingia mlima, wachunguzi wa serikali kuu wanasema. Jennifer Homendy wa bodi ya usalama wa usafiri wa kitaifa alisema Jumatatu rubani alipokea kibali maalum cha kuruka kwenye ukungu mzito, kisha dakika chache baadaye aliwaeleza waongoza ndege juu ya kupaa juu zaidi. Waongoza ndege hao hawakupata jibu zaidi kutoka kwa rubani huyo. Homendy alisema data ya rada inaonyesha kwamba helikopta hiyo iliendelea kupanda juu mita mia kadhaa kabla ya kukata kushoto na kushuka kisha ikaanguka kwenye milima ya kaskazini mwa Los Angeles. Katika mkutano wa Jumatatu, alielezea kuwa eneo la mabaki kuwa ni kubwa, sehemu ya chini ya mkini, ya mkini, ya mkia ya kilima, fuselage kwa upande wa pili wa kilima na rota kuu ipo karibu mita 91 zaidi ya hiyo, alieleza na kuongeza kuwa kila kitu kinaangaliwa wakati wa uchunguzi ikiwa ni pamoja na rubani, helikopta na mazingira. Sheria za serikali kuu hazihitaji helikopta kubeba rekodi za data za sanduku jeusi kama zile zinazotumika kwenye mashirika ya ndege. Bryant na binti yake Gianna mwenye umri wa miaka kumi na tatu waliwa kati ya watu tisa waliouawa katika ajali ya jumaapili ambao uliashangaza ulimwengu mzima wa michezo na kuwacha mashabiki na wachezaji wakiwa wameduaa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu kwenye matangazo hivi sasa ni huko Komoro. Mgomo wa siku tatu ulioitishwa na chama cha wafanya biashara wa Komoro umeingia siku yake ya pili leo, ambapo shughuli zote za biashara zimesimama na watu kubaki majumbani kuheshimu mgomo huo. Wafanya biashara wanalalamika dhidi ya kupanda ushuru pamoja na ukosefu wa utaratibu wa kisheria wa kutoza ushuru bidhaa zinazotoka nje. Mwenzangu Abdu Shakur Abod amezungumza na rais wa shirikisho la wateja Komoro, Muhamed Mshangama, na kumuuliza kwanza athari za mgomo huo ambao umefikia siku yake ya pili leo. Huku Moroni watu wamekaa sawasawa makini, lakini maduka yote yamefungwa, masoko ndo vilevile ambayo ndo mara ya kwanza katika nchi hii ambayo kitu kama hiki kinatokea, manake tangu wale wanabiashara wadogo sana, isipokuwa supermarkets ambayo kuna kiasi supermarkets kumi hapa hapa mjini Moroni, wao tangu juzi mwendesha mashtaka ndo kaandika kafanya kitu ambayo kawalazimisha wafungue biashara ao ma, ma, ma, maduka lakini hata watu wanastaajabu kwa vile uh, watu wanafahamu kwa nini hii biashara. Watu wa biashara wanatabika sana, kwa sababu wameweza ku, kuendelea na mgongo huu uh, leo na watataisha kesho, kwa sababu wamesema wanaendelea siku tatu. Lakini je, wananchi kwa jumla, ambapo unasema soko zimefungwa, maduka yamefungwa, chakula inakuaje? Ah, mambo yanakuwa mazito, lakini kabla hapo ndo siku zilizopita wamejitayarisha kidogo, kwa sababu uh, kwa vile watu wanajua kwa siku tatu, kila mtu kanunua kidogo kidogo kidogo kidogo ili hizi siku tatu. Kwa hivyo ilikuwa hana shida, kwa sababu hajatokea tu hivi, lakini hao vyama vya watu wa biashara ndo wamesema kiasi ni wiki kabla, basi watu, watu wamejitayarisha. Na nini hasa kimesababisha kufanyika mgomo huu? Mgomo huu umesababishiwa kwa sababu hawa wafanyabiashara sasa, ni hii mambo ya ushuru, kwa sababu kuna mtu kama anaagiza kontena inakuja kule Forodhani, siku wanamwambia kontena ile ile inakuwa milioni sijui sita, alafu siku ya pili wanamwambia kumi na moja, basi hawajui hata nini na mambo yamekuwa mazito, kwa hivyo vitu vinakuwa ghali sana. Wao wanasema kwa serikali inahitajia pesa na uh, hawana maanake sheria uh, au hawaambii kuwa jambo hili inakuwa kiasi gani kiasi gani, lakini wanafanywa kama wanavyotaka. kwa, kwa, kwa hivyo wengi, uh, wale wafanyabiashara wanafilisika siku hizi, na vilevile vile, ikiwa wanaweza kulipa Haya mapesa ya faradhani huko, lakini hawawezi kuuza vitu kwa sababu zinakuwa hali sana. Na je, serikali, baada ya kutokana na mgomo huu, serikali wametoa hatua, wamechukua hatua yote, au kuna majadiliano yanafanyika? Jana wamezungumza na chama kidogo inaitwa Modek ya wa biashara, lakini hakuna mpaka sasa. Uh, hawa wabiashara mgongo huu wanasema wanataka kuzungumza na serikali, lakini mpaka sasa serikali hawawasikii, kama wanaonea hizi nini ni mohamed mshangama rais wa shirikisho la wateja komoro akizungumza na sauti amerika naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia mawakili wa rais wa marekani donald trump wamehitimisha leo utetezi wao mbele ya baraza la senate dhidi ya mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani rais Wakati kuna swali iwapo mashahidi wataruhusiwa kutoa ushuhuda wao wakati wa vikao vya kesi hiyo. Timu ya utetezi ya rais ilitumia Jumatatu kuwatuhumu wa Demokrat kwa kutumia vibaya mashtaka hayo kama silaha ili kumwondoa madarakani rais wasiyempenda. Kenneth Starr ambaye yupo katika timu ya kisheria ya rais aliyeita mashtaka hayo kuwa ni silaha ya kisiasa ambayo vyama vinatumia dhidi yao wenyewe na kusema wabunge wa Demokrat walishinikiza kumfungulia mashtaka Trump bila ya ushirikiano wa pamoja wa chama tawala. Sta alielezea mashtaka hayo kama jehanam. Maafisa wa Afghanistan wamesema kuwa shambulizi la alfajiri lililofanywa na kundi la Taliban kaskazini mwa taifa hilo limeua takribani polisi kumi na watatu. Shambulizi hilo limefanyika wakati kundi hilo la waasi likiendelea na mazungumzo na Marekani katika juhudi za kupunguza uhasama kuelekea suluhisho la amani. Afisa mmoja kutoka eneo la tukio, ambaye hakutaka kutajwa jina, ameambia Sauti Amerika mapema leo kwamba wanamgambo walishambulia kituo cha polisi kwenye mji mkuu wa jimbo la Baghlan wa Pul Ikumri kwa usaidizi wa mmoja wao aliyejipenyeza kwenye kituo hicho hapo awali. Msemaji wa polisi kutoka jimbo hilo Javed Ahmad Basharat ameithibitishia Sauti ya Amerika kwamba shambulizi hilo limeua kamanda wa kituo hicho bila kutoa idadi kamili ya maafisa waliouwawa. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid kupitia taarifa yake amesema kuwa polisi kumi na saba ameuawa kwenye shambulizi hilo. Kwa kawaida, Taliban huwa wanaongeza madai ya idadi ya watu waliofariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Wawekezaji kutoka Marekani wameingia katika mkataba na serikali ya Kenya tangu mwaka elfu mbili kumi na saba kuboresha usafiri wa majini kwa kutumia meli za kifahari ambazo hubeba mamia ya watalii kuzunguka dunia. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anayeripoti ifuatayo. Mikakati iliyotangazwa na waziri wa utalii nchini Kenya, Najib Balala, ili kuinua uchumi kupitia utalii ni pamoja na kuongeza idadi ya meli za kifahari zinazosafirisha watalii sehemu mbalimbali ulimwenguni. Na ni kwa maana hiyo ambapo waziri Balala aliingia mkataba na wawekezaji kutoka Marekani, walipokubaliana kutanua maeneo ya meli kutia nanga kwa kujenga vituo vya kisasa. Haji Masemo ni afisa mwandamizi wa mawasiliano katika bandari ya Mombasa wenye kupanga safari za abiria wa meli duniani. Kwa mfano, kuna shirika moja linaitwa Holland America ambao tulienda tukaongea nao tukakubaliana kwamba tukijenga hili jumba, wao Holland America pamoja na Princess Cruises ambao wako Amerika, wao watatuletea meli ambayo itakuwa inaanzisha safari zake hapa Mombasa na kumaliza safari zake hapa Mombasa. Hii inamaanisha wanaweza kuja kwa ndege, wakaja wakaabiri meli hapa na wakasafiri, ambao mtu akipanga ile itinerary anakuja round akiona Afrika na vilivyoko ndani ya afrika ujenzi wa jumba hilo lililogharimu dola za marekani milioni 3.5 umekamilika sasa ni kituo kipya cha kupokea meli za kifahari kinaorodheshwa miongoni mwa bora zaidi ulimwenguni kenya imekuwa ikipoteza idadi kubwa ya watalii kutokana na vitisho vya magaidi lakini sasa wafanyabiashara wanaotegemea utalii wanasema kuna matumaini Majina naitwa John Omo Bonyo. Sasa hizi miaka za nyuma, hii mambo ya ya terrorist ndio imekuja ikapiga hii biashara ikarudi chini sana. Hii siku za mwisho meli zilikuwa zinakuja hapa kwa mwaka, hizo meli zilikuwa zinapata zaidi ya meli hamsini za abiria sikija hapo, lakini tangu miaka hizo, sasa meli zimepungua. Nafikiria hapo upande huo, uh, serikali inaendelea kudhibiti upande wa uh, insecurity, mambo inaendelea kuimprove Ushirikiano uliopo kwa sasa baina ya Kenya na Zanzibar na mataifa mengine unatajwa kuwa kivutio kikubwa cha meli za kifahari. Tunatarajia huu mwezi wa pili tutapata meli itakuja hapa. Kuna meli moja inaitwa Makopolo, kubwa sana duniani. Wale watalii wakija wakiona jumba letu hapa ni jumba la kifahari, wa, na imani tutavutia watalii wengi zaidi. Josephat Kioko, VOA, Mombasa, VOA. Baadhi ya nchi za Afrika Mashariki zimeanza kuchukua tahadhari kutokana na virusi vya korona kuendelea kusambaa katika maeneo tofauti ya dunia na kusababisha maafa, hasa huko China. Tanzania imepiga marufuku maelfu ya watalii kutoka China kuingia nchini humo. Mwenzangu Patrick Duimana amezungumza na mwanafunzi wa chuo kikuu kutoka Kenya, Antoni Waigwa, ambaye yuko katika chuo cha Chinese Academy katika mji wa Huan ambako ndiko chimbuko la kirusi hicho cha korona kilipoanzia, na ameanza kumuuliza namna hali ilivyo kwenye chuo hicho. Kila mtu ako na wasiwasi um, wasiwasi mwingi ni wa, wasiwasi tu wa kuambukizwa virusi hivyo, lakini tunajikinga kwa kufuatilia sheria ambayo imewekwa. Wamesema hatufai kuenda nje ya ya ua la la shule kwa hivyo haturuhusi wingia ua la shule. Kwa hivyo shughuli zetu zote zinaendelea hapa ndani ya shule eh, lakini hakuna wahadhiri hawayuko, tuko sisi wenyewe wanafunzi, kwa sababu wahadhiri walikuwa washaenda pengine manyumbani kwao kwa sherehe ya mwaka mpya ya Wachaini. Kwa hiyo mmekaa tu hapo chuoni, lakini hakuna shughuli yoyote ambayo inafanyika. Hapana, labda lakini chuo, chuo chetu haswa uh, uh, shughuli inayoendelea pasi ya ma, mafunzo ni ya uh, ni, sana, sana sana ni research. Na unaweza kuniambia hapo ulipo kwenye uh, Chinese Academy hapo Wuhan uh, wanafunzi hao uh, kutoka kama vile Kenya au Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki, mko kama wangapi hapo? Kwenye chuo chetu uh, kuna jumla ya wanafunzi kutoka mataifa uh, manne kuna wanafunzi wa Kenya, kuna wanafunzi wa Ethiopia, kuna wanafunzi wa Nigeria na kuna wanafunzi wa Egypt, Misri. Kwa sasa tuko wanafunzi uh, idadi uh, yeah, kuna ambaye, ya wanafunzi thelathini. Je, kuna mwanafunzi yoyote ambaye amekwisha onyesha dalili za ugonjwa huo? Uh, kwa sasa hakuna ambaye ameadhiriwa, na kinyume na hiyo hatua ya kuwaomba msiendi nje ya uh, jengo la chuo uh, kuna vipimo, mfano watu wa idara ya afya wamekuja hapo chuoni na kwenye mabweni kufanya vipimo ili wajue kwamba hakuna watu ambao wanaweza kuwa na wana ugonjwa huo. Ndio katika lango la, la malazi ya wanafunzi kuna gada amewekwa hapo, na kila unapotoka unapaswa kujiandikisha, na pia anapima kiwango cha joto cha mwili wako. Wanasemaje kuhusu ugonjwa huo? kuna uwezekano wote au bahati yoyote ya kuweza kudhibiti usiendelei kuenea. Ndio wamejaribu kwa, kwa jinsi kubwa kupambana na hali, kwa sababu wamekuwa wakitupatia mask, njia moja ya kupunguza uh, jinsi virusi vinavyoenezwa kwa uharaka, kuhakikisha kwamba kwenye ma, ma, manyumba ya malazi ama mahali naama kama ni ofisini, umeweza kuwasha AC kwa kiwango cha joto tuseme 20 degrees kwa sababu from 25 degrees. Wamesema kwa muda fulani nyumba ikiwa ikiwa joto kwa hizo virusi kwenye hewa uh, zinakuwa hazina makali sana. Ni Anthony Waigwa akizungumza na sauti ya Amerika kutoka China. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa mashariki wa Goma uliopo katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo kina mama katika eneo hilo ndio wa wafanyakazi wakuu katika kuendesha familia. Wengi wao wamejikita katika biashara ndogondogo ya chakula, ambayo huifanyia humo humo DRC au wanavuka mpaka na kufanya biashara hiyo katika nchi jirani ya Rwanda. Je, ni changamoto gani ambazo anakumbana nazo katika biashara hii? Mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, ametuandalia makala haya. Minaenda Rwanda na sen dolare, minaleta vesen kilo ya bunga au minaleta di kens kilo ya mihindi na njo vile tu Rwanda nako kuko tuna mafaa Mama Kinda akiwa mkazi wa mji wa Goma hapa Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huamuka kila siku asubuhi na kuvuka mpaka wa Kongo hadi Gisenyi upande wa Rwanda kutafuta chakula ambacho huuza na baadaye kupatia wengine upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu chakula hiyo huuzwa kwa bei rahisi sana kuliko ile ya Kongo. Tunapenda chakula ya Rwanda jui kwa bei chini, chakula ya Rwanda inasaidia hapa Mkongo juu ayo iko bei chini, au awa awapandishake sa wakongomani. Katungu Evelyn, yeye kwa upande wake akiwa anauza ndizi, anasema kwamba chakula anachokinunua kwa upande wa Rwanda na kuleta upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yampa faida sana na kusaidia watoto wake nyumbani. Mi nachuruza chakula wa Rwanda juu nipate masomo makuta ya kulipia watoto masomo wapate mrongo wa kukula, basi cho maana tunachuruza chakula ya Rwanda, tunakiai churuza juu tunakosavi uchuruzi Mkongo. Tomate ya Kongo iko na maperiodi, iko na maperiodi. Nani ya rwanda yo haina siku, ni kila siku tomate tutaipata, uende asubuhi uende magharibi, utakutana tomate, njo maana tunachuruza tomate ya Rwanda. Na ni tomate, tunjo na churuza kaya Rwanda. Minachuruza tomate na onyo na mayai njo vya Rwanda, mevingine vyote bunga mihindi ni vya Kongo. Ibuchuruzi yangu inanisaidia, inanilipia likelemba, inalipia watoto masomo, inakulisha watoto yangu tatizo kubwa lililopo kwa sasa ni kwamba wanawake wa Rwanda wanakubaliwa kuleta vyakula vyao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini hakuna wanawake wanaopeleka vyakula vyao vya Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hadi katika mji wa Gisenyi upande wa Rwanda, haijulikane ni kwa nini. Na hii husababisha wengine kukataa kutumia vyakula, vyakula vya Rwanda kama anavyosema Ornella Asi, mama mfanyabiashara wa vyakula hasa viazi katika soko moja katika mji wa Goma, akiwa vile anauza tomato, ukaleta vya Rwanda havaviuzake havaitikake. Viuza ata uwadanganya useni vya minova na ni vya Rwanda, apo peke tu anakoaka, akishagusa akishakula na nakwambia, leo litudanganya, vyenye unaleta haiko avyo, haiko vya minova, ulileta vya Rwanda, njo mi nono mwetu kuchuruzia tu minova juu byaminovanjo kamwa benefisi kadogo kanaingia na vinaendeka mbio mbio. Kwa nini wanakatalaka chakula ya Rwanda? Bo, wengine vanaikatala wanasema iko wa modawa, wengine vanasema havaifurahi yake, maanake kila mtu anakiaka na kila mtu anakiaka na motife zake juu ile chakula ya kule, wote kila mmoja akisema kwamba wanafanya hivyo kusaidia familia kwa sababu sasa hivi ni wanawake ndio wanashughulikia familia, wanaume wakiwa wana matatizo kutokana na usalama boi. Kazi inanisaidia kusomesha watoto, kuvakulisha, kuvazia kata kanguo kamoya kamoya taya, sengsa, sengsa, na tunaendelea vile tomato, viazi, dende, maharagi, mihindi, mchele, ndizi, hata unga ndivyo vimekuwa vikiuzwa kutoka Rwanda hapa wengine wakisema wanakataa kutumia vyakula ambavyo vimekomaa kupitia mboleo ya kisasa bomi, napendaka kukula chakula ya Kongo ya Minova juu banatuambiaka ke chakula ya wane inakomalaka na engrais chimique njo bo banatufundishaka ke engrais chimique iko iko contre la sante iko toxique, donc vraiment chakula ya kukomala na engrais chimique aiko aiko bien kusante kwa upande wake, mama Safi asema kwamba ikiwa amekuwa akifanya biashara yake na Rwanda ni kwa sababu Rwanda ni karibu na nyumbani kwake, na hakuna ukosefu wa usalama kama vile umekuwa kwenye upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. ina churuza chakula ya Rwanda jinjigo, karibu karibu pembeni ya kwenye tuko kwenye tuko chakula ya Kongo iko mbali maruchuru Minova. Jo tunavukaka tuko Goma tunavukaka kwenda Rwanda. Ukifika hapa katika mji wa Goma, katika nyumba nyingi hata hoteli, kila kitu ni kutoka Rwanda. Japokuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina ardhi nzuri, lakini ukosefu wa usalama hupelekea wananchi kushindwa kwenda mashambani na kukimbilia nchi jirani ya Rwanda kama njia ya karibu. Mimi ni Oser Malivika niliyekuandalia makala haya kutoka Goma, Mashariki mwa Kongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC, na kukaribisha kusikiliza muktasari wa habari unaosomwa na Sande Shomari. Mamlaka nchini Burkina Faso inaeleza watu wapatao 30 waliuawa katika shambulio lililotokea katika kijiji kimoja liliotekelezwa na washukiwa wenye msomo wa mkali wa Kiislamu. Mwishoni mwa wiki iliyopita rais wa China Xi Jinping ameapa nchi hiyo itashinda mapigano dhidi ya mlipuko wa homa ya corona ambao wameua watu wapatao mia moja na sita na wengine maelfu wakiwa wanaugua nchini humo na kote ulimwenguni. Rais Recep Tayip Erdogan wa Uturuki amekutana na mwenyeji wake wa Senegal Maki Sal katika mji mkuu wa Dakar hii leo kituo cha mwisho cha ziara yake ya mataifa matatu barani Afrika. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema ameondoa ombi lake la kutaka kinga dhidi ya kufunguliwa mashitaka ya ufisadi. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kwenye matangazo haya, hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Naitwa Mkamiti Kibayasi, tunawatakia jioni njema popote pale ulipo.