Hivi sasa ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Maafisa wa Afrika Kusini wanasema wapo tayari kupambana na uwezekano wa kuenea kwa ugonjwa wa homa ya korona kwenye eneo la mwambao wa Afrika. Kufikia sasa hakuna kesi yoyote iliyoripotiwa kama virusi vya numonia ambao ilianza nchini China na imeua watu wasiopungua mia moja na sita lakini katika kitovu kikubwa cha uchumi wa bara hilo kubwa duniani maandalizi na wasiwasi viko hewani. Taasisi ya magonjwa ya kuambukiza Afrika Kusini inasema viongozi hao wanachukua tahadhari kubwa katika uwanja wa ndege uliokuwa na shughuli nyingi huko Johannesburg. Mawakili wa rais wa Marekani Donald Trump wanahitimisha leo utetezi wao mbele ya baraza la Seneti dhidi ya mashtaka ya kutaka kumuondoa madarakani rais wakati kuna swali iwapo mashahidi wataruhusiwa kutoa ushuhuda wao wakati wa vikao vya kesi hiyo. Timu ya utetezi ya rais ilitumia Jumatatu kwa tuhumu wa Demokrat kwa kutumia vibaya mashtaka hayo kama silaha ili kumwondoa madarakani rais wasiyempenda. Kenneth Starr ambaye yuko katika timu ya kisheria ya rais aliyeita mashtaka hayo kuwa ni silaha ya kisiasa ambayo vyama inatumia dhidi yao wenyewe na kusema wabunge wa Demokrat walishinikiza kumfungulia mashitaka Trump bila ushirikiano wa pamoja wa chama tawala. Sta alieleza mashitaka hayo kama jehanam. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 175 FM. Rais wa China Xi Jinping ameapa nchi hiyo itashinda mapigano dhidi ya mlipuko wa homa ya korona ambao umeua watu wapatao 106 na wengine maelfu wakiwa wanaugua nchini humo na kote ulimwenguni. Rais Xi alitoa habari hiyo wakati wa mkutano wake leo Jumanne huko Beijing na Dr Tedros Gebreyesus, mkuu wa shirika la afya duniani WHO, kulingana na vyombo vya habari vya serikali nchini humo Z alinukuliwa akimwambia Gebreyesus, hatuwezi kumruhusu shetani huyu ajifiche. Mamlaka ya afya nchini China hapo awali ilitangaza vifo vipatavyo 25 zaidi siku ya Jumanne, pamoja na kifo cha kwanza kilichoripotiwa katika mji mkuu wa Beijing. Jumla ya kesi zilizothibitishwa nchini China kwa sasa ziko zaidi ya elfu nne na mia tano. Mamlaka nchini Burkina Faso inaeleza kwamba watu wapatao 30 waliuawa katika shambulizi lililotokea katika kijiji kimoja na kutekelezwa na washukiwa wenye msimamo mkali wa Kiislamu mwishoni mwa wiki iliyopita. Shambulio la Jumamosi katika kijiji cha kaskazini cha Silijaji katika jimbo la Sum ilitokea siku kadhaa baada ya shambulio katika vijiji viwili Lilo watu wapatao thelathini na wawili. Nchi hiyo masikini imekumbwa na mashambulizi ya vikosi vya wanamgambo kutoka nchi jirani ya Mali na Nija tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na kusababisha mamia ya watu kupoteza maisha na kukosesha makazi raia zaidi ya laki tano licha ya uwepo mkubwa wa vikosi vya Ufaransa na Marekani pamoja na jeshi la walinda amani wapatao elfu kumi na tatu la Umoja wa Mataifa na rubani wa helikopta ambayo iligonga na kuua nyota wa mpira wa kikapu Kobe Bryant ilipanda, ilipanda juu helikopta hiyo kuzuia safu ya wingi kabla ya kuingia kwenye mlima, wachunguzi wa, wa serikali kuu wanasema. Jennifer Homendy wa bodi ya usalama na usafiri wa kitaifa alisema Jumatatu rubani huyo alipokea kibali maalum cha kuruka kwenye ukungu mzito kisha dakika chache baadaye aliwaeleza waongoza ndege juu ya kupaa zaidi, na waongoza ndege hawakupata jibu zaidi kutoka kwa rubani huyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Gongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunafanya kipindi maalum kabisa cha Kwa Undani kuangazia virusi vya korona ambavyo vinaendelea kusumbua dunia hivi sasa, wakati wataalamu wa afya eh, kote ulimwenguni wakiwa wanafanya kila jitihada ya kuhakikisha kwamba maambukizi hayaendelei kutokana na virusi hivyo, ambapo mikakati inafanywa katika mataifa mbalimbali, wakati huu ambapo eh, shirika la Umoja wa Mataifa la kuangazia masuala ya afya WHO linaendelea na mikakati ya kuanga, ya kuona kama tukio hili ama e, maambukizi haya ya virusi hivi vya korona ni janga la dharura la ulimwengu. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakukaribisha katika matangazo haya maalum kabisa ya kwa undani. Karibu katika e, kipindi cha kwa Undani ambapo leo hii tunaangalia virusi vya korona ambavyo vimeanzia katika mji wa Wuhan nchini China na kusambaa katika miji mingine ya taifa hilo na kuvuka mipaka ya China, e, kwenda katika nchi za bara la Asia, Marekani, Afrika e, na sehemu nyingine za ulimwengu ambapo hivi sasa wataalamu wa afya wanafanya uangalizi wa kuhakikisha kwamba virusi hivi havisambai katika maeneo mbalimbali. Katika muda huu ambapo tunazungumza, na taifa mbalimbali mbali ambayo tayari yameshaweka jitihada ama kuwa nachini ya uangalizi. Kwa upande wa Afrika, taifa la Kenya, Ethiopia nalo imeeleza kwamba kuna watu ambao wako chini ya uangalizi. Hali kadhalika hapa Marekani, kesi mbili zimeshaelezwa, na kile ambacho kinaelezwa kutokea ni kwamba mamlaka za China zinasema kuwa watu zaidi ya mia moja wameshapoteza maisha kutokana na virusi vya korona na zaidi ya watu alfu nne wameambukizwa. Wakati huo huo nchi hiyo imeweka e, katazo kali kabisa la kusafiri ili kuzuia maambukizi zaidi katika mji wa Wuhan ambao unaelezwa kuwa chanzo cha maambukizi ya virusi. Idadi ya walioambukizwa e, kimataifa imeongezeka kukiwa na taarifa za maambukizi mapya katika mataifa ya Singapore na Ujerumani. Lakini nchini China, a, miji mikubwa kadhaa imesitisha huduma za usafiri wa umma mlipuko wa ugonjwa huo umekuja wakati sherehe za mwaka mpya ambazo huwakutanisha milioni ya watu nchini China, eh, wakisafiri kutembelea ndugu jamaa na marafiki. Marekani yenyewe ina maambukizi ya watu kadhaa mpaka hivi sasa ambapo imewataka raia wake eh, kufikiria upya suala la kusafiri kwenda nchini China eh, na vilevile nchi nyingine ambazo zimetahadharisha eh, safari za kwenda China. Ah, mataifa mengi tu yameweka hali hilo, huku wengine wakipanga eh, kuwasafirisha raia wao waliokwama katika, wali katika mji wa Wuhan ambako mpaka sasa vifo ah, vilivyoripotiwa ah, vimetokea nje ya China kutaka kufahamu kile ambacho kinafanyika katika mataifa ya Afrika Mashariki e, nimeanza na Kenya na nimeongea na mwanahabari wetu Kenneth Wondera, kutaka kufahamu kile ambacho kinafanywa na serikali ya China kwa hivi sasa e, kuelezea juhudi mbalimbali zinazofanyika ili kuzuia maambukizi yasiingie nchini humo. Lakini ikumbukwe e, kwamba Kenya vilevile vile, ni moja kati ya nchi ambayo ina mtu aliyewekwa katika uangalizi kwa ukuangalia kama amepata maambukizi hayo ya korona. Kendeondera, sasa tueleze juhudi ambazo zinaendelea hivi sasa za Kenya. serikali ya Kenya kupitia wizara ya afya inaeleza kwamba imeongeza uh, imeongeza maafisa wake wa sekta ya afya katika uwanja uh, wa ndege wa Jomo Kenyatta ambao ni, ni uwanja wa ndege uh, kunapotua uh, ndege ya Kenya Kenya Airways ambayo inafanya safari za mara tatu kwa kwa wiki uh, kutoka Guangzhou kuingia Nairobi. Hivyo serikali inaeleza kwamba iwapo pataendelea kuwepo na uangalizi wa hali ya juu katika uwanja uh, huo, basi patakuwa na na uwezo mkubwa sana wa Kenya kukabiliana na na, na na virusi vya korona iwapo patakuwapo na ripoti kwamba uh, watu ambao wanaingia Kenya kutoka Guangzhou mpaka hivi sasa, kuna taarifa zozote za serikali ya Kenya labda kuzuia uh, wale watu ambao wanatoka nchini China kuingia uh, Kenya hivi sasa uh, ama juhudi ambazo zimekuwa zikifanywa uh, ni nini hasa, licha ya kwamba hao wataalam wa afya kuwepo uwanja wa ndege? Waziri wa afya uh, Sicily Kariuki muda mfupi uliopita amezungumza na vyombo vya habari na, Nairobi, na akaeleza kwamba hamna hamna uh, uh, maelekezo kutoka kwa serikali ya Kenya kusimamisha ndege zinazotoka uh, uchina kuingia Nairobi wala kutoka Nairobi kuingia Uchina, lakini patakapo kuwapo na, na sababu ya kufanya hivyo, serikali ya Kenya itafanya hivyo, lakini nieleze mm -hmm. kwamba awali palikuwa na kisa kimoja cha mvulana uh, mwanafunzi wa Kenya ambaye amekuwa akisomea katika chuo, ku, chuo kikuu kule Guangzhou uh, na uh, ameingia Nairobi mpaka sasa uh, uh, waziri anaeleza mtu huyo bado ametengwa na aendelea kufanyia uchunguzi kubaini iwapo dalili alizo nazo ni dalili za kuwepo kwa virusi vya korona, lakini hamna chochote kinachoonyesha kwamba serikali ina labda inadhibiti uh, kuingia Uchina ama kutoka Uchina, lakini inasisitiza kwamba lazima Wakenya wawe uangalifu na uangalizi unaendelea kuwepo katika mipaka yake na vilevile pia katika viwanja uh, vya ndege. Kuhusiana na huyu mwanafunzi ambaye yuko hapo ametengwa kwa kushukiwa kuwa na hivi uh, virusi, je, kuna taarifa zozote za kuthibitisha kwamba kile ambacho anacho ni uh, ugonjwa huu wa korona? Waziri anaeleza kwamba mtu huyu ambaye kwa sasa tunavyozungumza yupo chini ya uangalizi katika hospitali ya rufaa ya ya, ya, Kenyatta. Uh, waziri anaeleza kwamba ana dalili tu za ku, ku, kwa mfano anaeleza kwamba dalili alizo nazo ni dalili donazo ambazo pia zinatajwa kuwa ni dalili mojawapo wa mtu aliye na virusi vya korona, lakini ameeleza kwamba hawajathibitisha mpaka watakapofanya uchunguzi kubaini iwapo kisa hicho ndicho au sicho, lakini anaeleza mtu huyu ataendelea kufanyiwa uchunguzi kubaini iwapo dalili alizonazo ni dalili za mtu aliye na virusi vya korona. Lakini mpaka sasa serikali ya Kenya inaeleza kwamba haiwezi kuthibitisha iwapo dalili hizo ni ishara kamili kwamba mtu huyo ni mtu anayeugua kutoka kwenye virusi hivyo vya korona. Asante sana uh, Kennedy Wandera. Lakini kwa taifa la Ethiopia inaelezwa kwamba watu wanne wanaoshukiwa kuwa na virusi vya korona wametengwa na wanafanyiwa uchunguzi zaidi katika mji mkuu wa Adis Ababa, ambapo uh, tangu uh, siku ya Jumatano wiki iliyopita abiria wote ambao wamekuwa wakiwasili katika uwanja wa ndege eh, wa Ethiopia wa Bole wamekuwa eh, wakifanyiwa uchunguzi wa kina kabisa kuangalia hali jinsi eh, inavyokwenda wagonjwa wote ambao wameelezwa e, kuwekwa katika uangalizi maalum ni raia wa Ethiopia na kwamba watatu kati yao ni wanafunzi kutoka chuo kikuu cha eneo la Wuhan, nchini China ambako ni chimbuko la mlipuko wa virusi hivyo, ambao maafisa wa Ethiopia wanasema kuwa, uh, sampuli za damu imetolewa kwa wagonjwa hao na inatarajiwa kupelekwa uh, kufanyia uchunguzi zaidi kwa ajili ya kuangazia uh, kile kinachofanyika uh, kufikia Shirika la ndege la Ethiopia limefanya uchunguzi zaidi ya abiria elfu ishirini na mbili katika kuangalia kinachoendelea, lakini juhudi hizi pia zinaendelea nchini Rwanda. Patrick Nduimana, hebu tueleze kile kinachoendelea nchini Rwanda juu ya kukabiliana na eh, virusi hivi vya korona. Rwanda pia imechukua mikakati kukabiliana na virusi hivyo vya korona kwanza nchi hiyo imewataka wananchi wake kutopatwa na mshtuko licha ya kuwa virusi vya korona ni tishio kubwa hivi sasa. Wiki iliyopita serikali ilitoa taarifa kwa taasisi zinazohusika na, na usafiri wa watu kuhakikisha raia wa Rwanda wanaosafiri katika nchi za kigeni, hasa katika nchi ambako virusi hivyo vimeripotiwa, wamepewa maelezo zaidi kuhusu kirusi hicho cha korona na namna ya kuepuka maambukizi. Waziri wa afya nchini Rwanda, Dr Sabin Sanzimana amesema kuna umuhimu raia waelewe dalili za virusi vya korona ambazo ni homa kali, kikohozi na matatizo ya kupumua. Katika hali ya kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huo, Daktari Sanzimana amewataka wananchi kuosha mikono na sabuni na maji kwa muda wa sekonda 20, kujiepusha kugusa macho, pua na mdomo kwa mikono isiyooshwa, kujiepusha kuwasiliana na watu ambao ni wagonjwa wa virusi hivyo, kufunika mdomo kwa kitambaa wakati wa kukohoa au kupiga chafya. Nam, asante sana uh, Patrick Nduwimana. Lakini vilevile vile taifa la Tanzania na lenyewe limechukua uh, juhudi lukuki katika kukabiliana na uwezekano wa yeyote yule ambaye anatoka uh, katika nje ya mipaka ya Tanzania uh, kusambaza virusi hivyo, ambapo mwanahabari wetu uh, Dina Chahali nimezungumza naye kutaka kufahamu zile juhudi ambazo zinafanywa na serikali ya Tanzania katika kushughulikia uh, hili suala la kusambaa kwa virusi vya korona. Dina Chahari, tueleze nini ambacho kinaendelea hapo Tanzania? Wizara ya Afya ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya Wazee na Watoto uh, ilitoa tamko ya tahadhari kwa umma kuhusu mlipuko huo wa ugonjwa wa homa ya mafua makali ndiozugua nchi za China, Thailand, Japani, Korea Kusini na Marekani. Walitoa kwa, walitoa wiki iliyopita mwishoni na kuzungumzia hatua ambazo serikali imechukua kwa ajili ya kukabiliana na na tishio la ugonjwa huo. Kama unavyojua, Tanzania ina wananchi wengi sana wanaoishi na wanafunzi wengi wanaosoma nchini China. Kwa hiyo wizara ya afya ilisema kwamba kwa sasa imechukua hatua kadhaa, hufanya ukaguzi katika mipaka, kwenye viwanja vya ndege, kwenye bandari na kwenye vituo vya, vya mabasi ambavyo vinapakana na nchi na nchi jirani. Na hapa Dar es Salaam, kwenye mfano, kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere, wameweka kabisa kitengo maalumu ambacho kinahusika na ukaguzi wa wageni wanaoingia kutoka kutoka nje ya nchi ah. Hata leo pale tulikuwa tumezungumza na dokta mmoja ambaye ilikuwa tayari kuzungumzia kuhusu hilo, akasema sasa hivi wako makini wageni wa, wa, wa, wa, wote wanafanyiwa uchunguzi pale wanapoingia katika uwanja wa ndege wa Mwalimu Nyerere. Na hili suala ambalo tunasikia kwamba serikali ya Tanzania imezuia watalii ambao walikuwa wanatarajia kuingia hapo nchini Tanzania, ukweli wake uko vipi hasa, Dina cha hali? Ukweli wake sijaupata vizuri, lakini ni kwamba kulikuwa kuna kundi la watalii linalotakuja kutoka, kutoka China kwa ajili ya, ku, ya, ku, ya, kuf, ya kufanya utalii hapa, lakini sijajua kama kweli ni serikali ya Tanzania ndo imezuia au China yenyewe kwa sasa hivi pia imezuia kuja huko kutokana na tahadhari wanaoichukua wao, lakini kusema kwamba serikali imezuia sio kweli. Serikali inasema haijazuia raia, inachukua tahadhari na kama nilivyosema, inapima, lakini mpaka sasa hivi hakuna raia yeyote wa nje anayezuia kuingia Tanzania. Serikali haijatoa hiyo taarifa, na jana waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki alitoa tamko rasmi eh, Profesa Pamagaba Kabudi kuhusiana na ugonjwa huo hasa akitoa wasiwasi wa Tanzania kwa vile kama tulivyosema watanzania wengi wanaishi nchini China, takriban elfu nne na katika jimbo la Wuhan pekee kuna wanafunzi takribani mia nne pale. Kwa hiyo wizara ya ya mambo ya nje ilitoa taarifa kwamba wamezungumza na balozi wetu wa Tanzania kule nchini China na amehakikisha kwamba watanzania sasahivi bado mpaka sasa sasahivi hakuna aliyepata hiyo homa ya virusi vya vya korona. Na labda ungetueleza Dina vilevile kwa kile ambacho uh, kinafanyika katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa hapo umegusia kwamba mlifika na mkazungumza na daktari. Kwa maana hiyo, abiria yes, wa ndege zote kutoka nje ya nchi ndizo, uh, ndio ambao wanafanyiwa vipimo au ni zile ndege ambazo zinaonekana moja kwa moja kutoka nchini China kwa sasa hivi, na abiria wanatoka katika nchi mbalimbali, sio lazima China tu? Kuna kuna, kwa sababu pale, kwa mujibu wa yule mtaalamu, kuna magonjwa mengi ambayo yanayangalia pale. Kuna homa ya manjano, kuna ebola, kuna hii sasa virusi vya vya vya korona vya. Kwa hiyo sasa hivi wanachunguza wana vyote hivyo wanachunguza tu virusi vya homa ya korona. Kwa hiyo pale kuna ukaguzi tu ambao unaendelea katika raia wanaotoka nje ya nchi. Kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa hapo Tanzania, watu wamepewa maelimu gani katika kukabiliana na ugonjwa huu? Wametoa tu tahadhari kwamba wametoa ile ile ule ugonjwa unaambukizwa kwa njia gani, kwa hiyo watu wawe makini uh, ili na wakiona kama kuna dalili wakimbilie kwenye vituo vya afya. Wametoa dalili za ugonjwa huo ni zipi? Kwa hiyo swala limetolewa la elimu ya jinsi ya kukabilia nayo, kwamba kuna dalili kuna dalili za hizi ambazo ukiziona kimbia kwenye kituo cha afya, hufanyiwe uchunguzi. Naam, huyo ni mwanahabari Dina Chahali. Lakini vilevile tumefanikiwa kuzungumza na wanafunzi e, wa Tanzania na Kenya ambao wako katika e, mji wa Wuhan na tumeanza kuzungumza na a, Jafar Rajab ambaye ni mwanafunzi wa udaktari, na tukataka kufahamu hali ikoje hivi sasa e, katika mji huo mpaka sasa hali ni ya wasiwasi, maanake tiba kamili haijapatikana. Tiba bado haijapatikana ya uhakika, kwa hiyo wanajitahidi kutibu uh, dalili tu ambazo wagonjwa wamekuwa wakionyesha, hasa wale wagonjwa wa awali kabisa wanaowahi hospitali, wanapatiwa tiba na wanapona. Lakini kwa wagonjwa wale ambao wanakuwa ni kroniki, kwa kweli uh, ni kazi, ni kazi kuhakikishia uh, afya, afya zao. Lakini nyinyi binafsi ni nini hasa ambacho mmeelezwa cha kufanya? Uh, ili kujikinga? Naam, tunapokea taarifa mbalimbali kutoka kwa madaktari, kutoka kwa wataalamu wa afya, na kutoka serikali ya China, kutoka International Student Office, ambazo zimekuwa zikitulinki na kutupa taarifa mbalimbali kwamba tusitoke nje. Jambo la kwanza tuepuke misongamano ya watu. Jambo la pili ni kutumia maski physical protective hizi, yeah. Na jambo la tatu kuosha mikono eh, vyakula, tuwe makini na vyakula vyetu. Na mambo mengine ni kama tu kujikinga kwa kutumia dawa mbalimbali ambazo zinaongeza kinga mwili kama vitamin C. Kwa hiyo na ushauri mbalimbali unazidi mbali mbali kupatiwa, namba za msaada, kwamba ukitaka, ukipata complication fulani, ukitaka shida fulani, lazima upige namba zile hotline ambazo zimetolewa. maisha hivi sasa hayaendelei hapo Wuhan ama mnaruhusiwa kuendelea eh, kufanya shughuli zenu za kila siku? Uh, shughuli za kila siku kwa kweli zimekuwa zimepunguzwa, na hata ukiangalia public transportation zimefungwa. Kwa hiyo kuna community taxi uh, zimetolewa ambazo kuna namba unapiga kwa msaada, lakini kwa kwa mfano, kwa wanafunzi wote ambao wako campus uh, vyakula vinapelekwa uh, mahitaji yanapelekwa kwenye supermarket ambazo zinafunguliwa kwa, kwa saa kadhaa tu. Kwa mfano kuna supermarket hapa ndani inafunguliwa kuanzia saa nne asubuhi mpaka saa kumi na moja inafungwa na maelekezo yanazidi kutolewa, kwa hiyo tunaambiwa tuchukue vyakula tuweke ndani, tuende nje mara moja tu kwa dharura. Kwa mji wote shughuli zinaendeleaje? Kama nyinyi wanafunzi mmepewa masharti hayo, kwa watu wengine ambao wanafanya kazi? Naam, ndugu mtangazaji, hii ni kipindi cha likizo eh, ni kipindi cha likizo ya Kichina, na ni kipindi cha likizo hasa cha masomo kwa wanafunzi. Kwa hiyo kwa kipindi hiki, na tunaendelea na likizo, lakini hatujajua kama baada ya likizo shughuli zingine zitakuja, lakini kama ni shughuli za ujenzi, shughuli zingine za uzalishaji mali zime stop. Shughuli kubwa sasa hivi ni hospitali tu kuweza kuhudumia watu na polisi kuweza kucontrol eh, population, watu wasi misongamano ya watu na magari ya kusaidia magari ya kufanya usafi haya ya kuzoa taka yanaendelea kufanya kazi kama kawaida. Eh, kingine ki ni hizi supermarket tu ziweze kutoa huduma na pharmacy zile zinazoweza kutoa dawa muhimu tu kwa kwa watu. Shughuli zingine zote zimesitishwa. Baadhi ya mataifa yameanza kuondoa uh, wafanyakazi wake ambao wako katika uh, taifa hilo la China lakini kwa now, nyinyi ambao ni raia wa kawaida ambao pengine kwa namna moja ama nyingine mnaona huu ni muda sasa kurejea ama kwenu, hatua hizi zikoje? Mmezuiliwa kabisa kutoka ama ni nini ambacho mnaelezwa? E, ikiwezekana hata kwenye a, balozi za nchi ambazo mnatokea. Balozi za nchi tunazotoka zinaendelea kushauriana na balozi ya, na serikali ya China ni, lakini ni mashauriano yanaendelea kati ya balozi serikali zote na, na serikali ya China. Wapo wanafunzi takriban mia nne hivyo wakitanzania hapo. Hebu tueleze, katika idadi hiyo hakuna yoyote yule ambaye ameelezwa kupata maambukizi ya virusi hivi. na mpaka sasa, kwa kweli, watanzania wote katika mji huu na miji mingine, maake tunawasiliana miji yote China, miji mingine na mji huu, hatujapata taarifa yoyote ya mtanzania kuathirika na ugonjwa huu, na hata wanafunzi wengine foreigners, sio tu Watanzania, labda nchi zingine za Afrika na mataifa mengine, bado hatujapata, kwa sababu tunapata taarifa kila update zinaleta, kama ni u... wageni w... wenyeji wenyewe ndio wana ugonjwa huu, umewashambulia ume zaidi Naam, basi ndivyo alivyoeleza, uh, uh, Jafar Rajab ambaye ni mwanafunzi wa udaktari ambaye yupo katika eneo hilo ama mji huo wa Wuhan nchini China eh, na akitueleza hali halisi jinsi ilivyo. Lakini vile vilevile mwenzangu Patrick Ndwima na alizungumza na Anthony Waigwa, huyu ni mwanafunzi wa shahada ya uzamivu kutoka nchini Kenya ambaye yupo katika mji huo na akataka kufahamu kile eh, kinachoendelea na hali halisi ya maisha a, jinsi yalivyo, wakati huu uangalizi mkubwa unafanywa katika kuhakikisha virusi vya corona havisambai. Hali ya kila mtu ako na wasiwasi, ama wasiwasi mwingi, ni wasiwasi tu wa kuambukizwa virusi hivyo lakini tunajikinga kwa kwa kufuatilia sheria ambayo imewekwa. Wamesema hatufai kuenda nje ya, ya ua la la shule, kwa hivyo haturuhusiwi nje ya ua la shule. Kwa hivyo shughuli zetu zote zinaendelea hapa ndani ya shule eh, lakini hakuna wahadhiri hawa yuko, tuko sisi wenyewe wenye wanafunzi, kwa sababu wahadhiri walikuwa washaenda pengine manyumbani kwao kwa sherehe ya mwaka mpya ya Wachaini na unaweza kuniambia hapo ulipo kwenye uh, uh, chinese academy hapo Wuhan, uh, wana wanafunzi ao kutoka kama vile Kenya au Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki? Mko kama wangapi hapo kwenye chuo chetu? um, <clears throat> kuna jumla ya bat, wanafunzi kutoka mataifa uh, manne, kuna wanafunzi wa Kenya, kuna wanafunzi wa Ethiopia, kuna wanafunzi wa Nigeria na kuna wanafunzi wa, wa Egypt, Misri kwa sasa tuko nafusi. Ya, idadi ya wanafunzi thelathini. Je, kuna mwanafunzi yoyote ambaye amekwisha onyesha dalili za ugonjwa huo kwa sasa? Hakuna ambaye ameadhiriwa kini, kuonyesha dalili, na kinyume na hiyo hatua ya kuwaomba msiendi msi nje ya uh, jengo la chuo uh, kuna vipimo, mfano watu wa idara ya afya wamekuja hapo chuoni na kwenye mabweni kufanya vipimo ili wajue kwamba hakuna watu ambao wanaweza kuwa wana ugonjwa huo, ndio katika lango la la Uh, malazi ya wanafunzi kuna gada amewekwa hapo, na kila unapotoka unapaswa kujiandikisha, na, na pia anapima joto kiwango cha joto cha mwili wako. Ukiingia unapimwa na ukirudi unapimwa, na lazima uandikishe umeenda, umetoka kwenye bweni, ukielekea ofisini ama umeelekea kutafuta chakula ama umeelekea pande gani, na kisha ukirudi pia lazima uandikishe na upimwe uh, joto, joto yako ya mwili kwa kiwango gani. Je, we uko hapo apo Viongozi wa sekta ya afya wanasemaje kuhusu ugonjwa huo? Kuna uwezekano wowote au bahati yoyote ya kuweza kudhibiti usiendelei kuenea? Ndio, wamejaribu kwa kwa jinsi kubwa kupambana na hali kwa sababu wamekuwa wakitupatia mas wamekuwa wakitusaplaia mas uh, kama ni utafiti ambao ume, umekwisha fanywa kufikia sasa umeonyesha kwamba njia uh, moja ya kupunguza uh, jinsi uh, uh, virusi vinavyoenezwa kwa uharaka ni kuhakikisha kwamba uh, kwenye ma, kwenye ma, ma, manyumba ya malazi ama mahali kama ni ofisini, umawa, umeweza kuwasha AC, ama ili kwa kiwango cha joto maybe above uh, kuseme 20 degrees kwa sababu from 25 degrees, wamesema kwa muda fulani nyumba ikiwa ikiwa joto hayo hizo virusi kwenye hewa zinakuwa uh, zina hazina makali sana, kama nyumba ikiwa baridi, kwa sababu sasa ni msimu wa baridi. Kwanza hatulipii stima, awali tumekuwa tukilipa stima, but kwa sasa wana provide stima bila malipo. Na pia kitu kama ili kuweza kufanikisha kama una- wamepeana namba za za emergency ambazo ni free na pia uh, makampuni ya ya huduma za ma, uh, mawasiliano za simu hatulipii kwa sasa, kwa hivyo unaweza kuwasiliana kwa uharaka. Eh, charge za internet zimepunguzwa, ni bure Kupiga simu ni bure, charges za internet pia ni bure. Kwa hivyo pande ya communication, quick response ni haraka sana, ingawapo kuna mtu anaonyesha dalili. Na pia kuna kuna hatua nyingine pia, makampuni ya makampuni ya ya bima ya ya afya makampuni ya bima ya afya ambayo tumekuwa tumejisajili yameondoa ile, ile kiwango cha pesa ambayo mtu anaweza tumia katika wakati mmoja akiwa mgonjwa. Kwa hivyo sasa wameondoa hiyo a kwa hivyo sasa hakuna kiwango cha fedha ambacho mtu mmoja anafaa kutumia, unaweza kuhudumiwa hadi utakapopona kwa, kwa, kwa gharama yao. Nam basi, huyo ni Anthony Waigwa, mwanafunzi e, wa shahada ya uzamivu e, kutoka katika mji wa Wuhan ambao e, kwa namna moja ma nyingine ndio chanzo cha virusi vya korona. Uh, lakini kile kinachoendelea e, mpaka hivi sasa, wanasayansi hawajapata tiba sahihi ya ugonjwa huo ambao umebainika uh, hivi karibuni, ambao unaweza kusababisha e, dalili nyingi miongoni mwa wagonjwa ikiwemo e, kuhara, vifo vingi kufikia sasa vimewakumba watu wenye magonjwa mengine kama vile kisukari. Lakini waathiriwa wenye umri mdogo kabisa e, alikuwa ni mwanaume mwenye umri wa miaka 36 kutoka mkoa wa Hubei. Tume ya afya ya jiji la Beijing awali ilikuwa imesema kwamba itatumia dawa za kukabiliana na virusi vya UKIMWI kama mojawapo ya tiba za virusi hivyo vya korona. Lakini kile kinachoendelea, afisa mmoja wa taasisi e, ya kitaifa ya afya wiki iliyopita alisema kwamba uh, shirika linalohudumia uh, linalo uh masuala ya uh, utabibu lilikuwa linatengeneza chanjo ya virusi vya korona ambayo huenda ikaanza kufanywa majaribio miongoni mwa wanadamu katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, licha ya mpaka hivi sasa hali kuwa bado inahitarisha. Lakini wakati huo wanasayansi wa China na Wamarekani wa taasisi ya matibabu ya Baylor katika mji wa Houston, Texas. E, chuo kikuu cha Texas na kile cha Fudan nchini Shanghai pia uh, ziko uh, katika hatua za kwanza za kutengeneza chanjo tofauti ya virusi hivyo. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwa kwa wewe msikilizaji, na tuendelee kuangazia masuala haya. Jiunge nami kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani, na shukran kwa kuwa nami.