Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Hujambo popote pale unapotusikiliza, naitwa Mkamiti Kibayasi ndani ya VOA Express. Ni dakika thelathini, twende tuende pamoja, lakini sipo peke yangu sawa. So, kabisa hayuko peke yake ndani ya nyumba. Msikilizaji nimekwisha jaa tele kama vile pishi la mchele. Langu jina ni Sunday Shomari. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa elfu mbili na ishirini. Msikilizaji, pia usisahau kwamba Ijumaa kama kawaida, wengi wanakwambia furahi day na kumradhi, sio Januari 30, Januari 31, siku ya mwisho kabisa ya mwezi huu wa Januari. Ndio hivyo tunasema bye bye Januari. Wengi wanasema Januari njaa, Januari iende basi, mambo yawe mazuri. Msikilizaji, karibu kwenye View Express, vitu ni vingi kweli kweli hasa so tutakuwa na ripoti uh, kama unavyofahamu msikilizaji, dunia nzima hivi sasa inazungumzia virusi ya korona ambavyo vimeshasababisha vifo vya watu kadhaa, na baadhi ya mataifa yamesitisha safari zao za ndege kutoka kwenye nchi zao kwenda kule China. Lakini kule nchini Kenya, uh, waziri wa afya aliyemaliza muda wake amethibitisha kwamba hakuna kirusi cha korona. Vilevile tutaangalia kule nchini Tanzania, sakata la bunge, bunge la nchi hiyo ambapo spika wa bunge Job Ndugai anataka Zito Kabwe ambaye ni mbunge wa Kigoma Kaskazini aeleze kuhusu barua yake aliyoandika kwenda Benki ya Dunia ambayo anasema imepelekea Tanzania kukosa mkopo mkubwa kutoka benki hiyo. Tutaangalia sakata hilo, hali kadhalika katika yale ambayo yanatamba kwenye mitandao. Usikosi kutusikiliza. Kuna mengi yanayotamba, yana yana tutayagusia. Hali kadhalika pia tutakuwa na masuala ya burudani, kundi la UB40 limetua nchini Kenya. Tutakuwa nayo mengi kukuhabarisha. Tutakuwa vile vile pamoja na kipengele cha jicho letu ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa. Utasikia changamoto wanazozipata madaktari, hususan pale linapokuja suala la mgonjwa anakataa kutibiwa au hana uwezo wa kutoa idhini juu ya matibabu anayotakiwa kupata. Kwa wakati huo hali inakuwa vipi? Basi hakikisha unakuwa nasi ndani ya VOA Express. Lakini moja kwa moja tuanze huko nchini Kenya, ambapo sande nafahamishwa kwamba uh, yule waziri wa afya Aa, wa Kenya aliyemaliza muda wake amethibitisha kwamba yule mwanafunzi aliyekuwa aki mshikiliwa katika hospitali ya Kenyatta um, akidhaniwa kwamba ana virusi vya korona. Sasa basi, amegundulika kwamba yuko huru, hana virusi hivyo, na kutangaza kwamba hakuna kirusi cha korona. Tuungane basi na Kennedy Wandera kutoka jijini Nairobi, Kenya. Kennedy Wandera, tueleze zaidi kuhusu swala hili Kennedy. na mshomari na mkamiti, ni kweli waziri wa afya Seseli Kariuki ameeleza kwamba sampuli za chembechembe za damu zilizofanyiwa, zilizotolewa kwa mwanafunzi aliingia Nairobi akitoka Bangkok akitoka Uchina zilipelekwa Afrika Kusini, na sasa imebainika kwamba hamna dalili za virusi vya korona na pengine Kennedy Wandera, mpaka hivi sasa, baada ya taarifa hii, kuna hatua ambazo zinaendelea kuchukuliwa nchini Kenya, lakini nini ambacho kimezungumzwa na wadau katika eneo zima la masuala ya afya baada ya taarifa hii? Naam, kabla ya taarifa hiyo, serikali ya Kenya imekuwa chini ya shinikizo kubwa kutoka kwa wananchi na kupitia kwa wafanyakazi wa ndege ya Kenya Kenya Airways ambayo inafanya safari za ndege kutoka Nairobi hadi Guanguzu mara tatu kwa wiki, Wakenya wakieleza kwamba wakionyesha kukasirishwa kwao na jiji Kenya, waki, uh, Kenya haikuwa imetoa kauli ya kufikisha safari hizo za ndege na ikitaja kwamba hii huenda ni hali ambayo inakiuka utu na hivyo basi ingekuwa bora zaidi wapo shirika la ndege lingefutilia mbali kwa sasa, au lingesitisha safari zake za moja kwa moja hadi Guangzhou. Lakini hatimaye hati ndege ya Kenya, Kenya Airways ili- ilisitisha safari hizo mpaka wakati hali itakuwa imedhibitika kule Uchina. Na sasa vilevile vile, pia imeeleza kwamba haeni kwa, kwa muda tu, lakini pia ndege zake zitaendelea na safari za kwenda Thailand kule Bangkok lakini waziri ameeleza, waziri huyu Sicily Kariuki amesistiza kwamba ndege hizo zikiendelea kwenda Bangkok, basi mtu yeyote anaingia Kenya kupitia viwanja vya ndege, basi ata itabidi afanye uchunguzi. Hebu tumsikilize anavyoeleza waziri Sicily Kariuki. Haya, kumradhi Kennedy Wandera, hatuna sauti hiyo ya waziri hivi sasa kutokana na sababu za kiufundi, lakini unaweza kutueleza tu kwa kifupi aliyoyazungumza Waziri anaeleza kwamba mtu yeyote anayetoka nje ya nchi kupitia viwanja vya ndege atafanyiwa uchunguzi kudadisi iwapo uh, mtu huyo ana dalili zozote za, za ugonjwa wa, wa korona. Iwapo mtu huyo anatoka nchi yoyote iwe Uganda iwe Tanzania iwe Cameroon, popote bora ni nje ya mpaka ya Kenya, mtu huyo atafanyiwa uchunguzi katika viwanja vyote vya ndege nchini Kenya. Lakini pia nisisitize kwamba kumekuwapo na, na, na, na maelezo hapa, bado watu wanazungumza sana. Kwamba kuna wanafunzi na kuna raia wa Kenya ambao wako Uchina tunavyozungumza, na kupitia vyombo vya habari wamekuwa wakieleza kwamba wametengwa, ubalozi wa Kenya haujawafikia, na hivyo basi wangetambani kurudi nyumbani, kwa sababu mataifa mengine ulimwengu yanawasafirisha raia wake kutoka Uchina ikirejeshe nyumbani. Lakini hilo ni suala ambalo limekuwa likizungumziwa hapa, na waziri alipoulizwa iwapo basi kuna nia kuwarejesha raia wake nchini Kenya, waziri anaeleza kwamba Uchina uwezo tu ina uwezo mpana kuweza kudhibiti hali hiyo. hal na balozi wa Kenya nchini Uchina uh, Sara Serema alieleza vyombo vya habari Nairobi, akieleza kwamba ni vizuri zaidi wasanii Uchina kuliko kurejesha nyumbani, kwa sababu Kenya bado haipo tayari uh, kukabili janga hilo iwapo walitafika nyumbani. Kwa hivyo watu wanaendelea kuzungumza wakieleza kwamba ni vizuri pia raia hao Wakenya Kenya warejeshe mimaja. Shukrani sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo, na tutaendelea kufuatilia uh, mambo yanavyoendelea kuhusiana na mlipuko huu uh, wa kirusi cha korona ambao umetikisa dunia kwa jumla. Kutoka Kenya sasa, moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania. Nam huko nchini Tanzania, sakata la barua inayodaiwa kuandikwa na mbunge wa Kigoma mjini na kiongoza chama cha ACT wa zalendo Zito Kabwe kutaka tanzania inyume mkopo Marikani milioni miyatano Surampia hiyo wa unafuu wa dola za kimarekani milioni 500 kusaidia elimu, leo imeingia sura mpya baada ya bunge la nchi hiyo kuonyesha nia ya kuhoji hatua hiyo. Spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania amesema Zito Kabwe amezungumza bungeni, amesema kwamba watalazimika kutaka maelezo ya kina kutoka kwa mbunge huyo wa chama cha upinzani juu ya barua aliyoandika kutoka Tanzania isipatiwe mkopo huo kutokana na tofauti za kisera. Mbunge mwenzetu labda atakaporudi anaweza akatufafanulia, wenzake. Mheshimiwa Zitto Kabwe kuandika barua World Bank kwamba nchi yetu ikose fursa ya mkopo ambao lengo lake ni elimu, kwa sababu ya tofauti za sera za kimtazamo wa kisera, lakini kufikia mahali pa kublock Tanzania isipate fursa fulani, nadhani nadhani ni kwenda mbali mno kwa sababu watoto watakaokosa fursa hiyo ni watoto wa Tanzania, ni walimu wa Tanzania, ni miundombinu ya elimu ya Tanzania. Hiyo ni sauti ya Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Mungano, Tanzania uh, Ndugai, ambapo pia alieleza mengi na akaenda mbali zaidi kuelezea kusikitishwa kwake na hatua hiyo ya Zito Kabwe akisema wao kama viongozi watoto wao wanasoma shule binafsi, huku watoto wa wapiga kura wao wanaotaka kuboreshwa sekta ya elimu wakitaka kunyimwa fursa hiyo. Lakini vilevile vile, hata uh, hivyo taarifa zinaeleza kwamba Zito amekasirishwa, uh, amekaririwa katika mtandao wa Twitter akiwa uh, nchini Uingereza akijibu uh, hoja ya spika akidai uh, suala la mtoto wa kike kuwa na haki ya elimu sio suala la tofauti za kisera. Ni vyema kutumia fursa yetu kama wawakilishi wa wananchi, tukaelimishana, tukaelezana na kadhalika, kuliko kuwakosesha Watanzania fursa, wakati baadhi yetu hapa watoto wetu wako Feza Boys, wako Mariani Girls, halafu na blok msaada kwa watoto walio wengi wa wapiga kura wetu, jambo ambalo nadhani halifai kabisa. Na katika habari nyingine, mjini Dodoma, waliokuwa viongozi wa wizara ya mambo ya ndani alikuwa waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola, alikuwa kamishina wa jeshi la zimamoto Tobias Andengenye na katibu mkuu Meja Jenerali Jacob Kingu wameujiwa katika ofisi za TAKUKURU mjini Dodoma kuhusiana na tuhuma za kuingia mkataba wa ovyo wa vifaa vya zimamoto wenye thamani ya zaidi ya shilingi za Kitanzania trilioni moja. Tuelekee sasa kwenye habari za dunia. Na katika habari za dunia, senata mmoja wa Republican hapa Marekani anasema kuwa hakuna umuhimu wa kuwaita mashahidi katika kesi dhidi ya rais Donald Trump kwa sababu, kwa mtazamo wake, wademokrat tayari wamethibitisha kesi yao dhidi ya raisi, si kosa la kumuondoa madarakani, lakini badala yake haifai. Senata Republican Lamar Alexander amesema katika taarifa yake jana kwamba hakuna haja ya ushahidi zaidi kuthibitisha kitu ambacho tayari kimethibitishwa na kwamba hakikidhi vigezo vya katiba ya Marekani kwenye kifungu cha mashtaka ya kumwondoa kiongozi mamlakani. Katiba haitoi mamlaka kwa baraza la Senati kumwondoa madarakani rais na kumond... kumpiga marufuku katika uchaguzi wa mwaka huu kwa hatua ambazo sio sahihi. Maseneta wanne wa Republica wanahitaji kuungana na maseneta na wademokrati 47 na maseneta wasio kwenye chama chochote katika baraza la Senati katika upigaji wa kura kuruhusu mashahidi kutoa ushahidi katika kesi inayomhusu Rais Donald Trump. Ufaransa inajiwakilisha yenyewe kama mtetezi mkuu wa Ulaya dhidi ya matarajio ya Uturuki katika Mediterranean na hususan Libya, lakini huenda ikawa vigumu kuelezea majibu yake mazito kuhusiana na hatua zake kwenye eneo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliapa wiki hii kuongeza uwepo wa jeshi la majini la Ufaransa baada ya kumshutumu mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kupeleka meli na mamluki wanayoiunga mkono Ankara kupigana huko nchini Libya. Juhudi za Marekani za kuwalinda vyema wanajeshi huko Iraq kutokana na tishio la makombora ya Iran zinakwamishwa na maafisa wa Iraq ambao bado hawajaamua iwapo ruhusu betri zinazotumika katika mfumo wa ulinzi wa makombora aina ya Patriot kuingia nchini humo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amewaambia waandishi wa habari huko Pentagon jana kwamba tunahitaji ruhusa ya wa Iraq. Esper amesema wanatofautiana kuhusu mahala pa kuweka betri za Patriot na kama Iraq itairuhusu Marekani kuendelea na utaratibu hao. Licha ya tofauti hizo, Espa na maafisa wengine wa vyao vya juu wa Pentagon wanasisitiza kwamba mfumo wa ulinzi wa makombora unahitajika baada ya angalau wanajeshi wa Marekani 64 kuathiriwa na majeraha ya ubongo uliosababishwa na shambulizi moja la makombora la Iran. Pakistan leo imesitisha kwa muda safari zote za ndege kutoka na kuingia China, hatua iliyochukuliwa siku moja baada ya kuchelewa kufungua kivuko muhimu cha mpakani kwenda nchi hiyo jirani kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Msemaji wa mamlaka ya anga Pakistan amesema ndege zote zinazoingia na kutoka China safari zake zitasimamishwa hadi Februari 2. Lio endelea kupata matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa, wengi wanasema furahi dei, mwisho wa juma, mambo mazuri kwelikweli. Unapata matangazo haya pia kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Ingia kule, na pia mshirikishe na mwenzako. Tukizidi kusonga mbele na VOA Express, ni wakati wa kusikiliza kipengele kile cha jicho letu, ambapo uh, leo utasikia changamoto wanazozipata madaktari pale wanapokutana na mgonjwa ambaye pengine yuko mahututi na anahitajika kufanyiwa tiba au huduma fulani, lakini hana uwezo wa kuzungumza. Hali inakuwaje? Karibu msikilizaji na kualika katika jicho letu, msikilizaji. Mimi ninaitwa Lucy Patrick na hapa jicho limeangazia swala so zima la afya. Hapa niko na daktari, tunajaribu kutazama kwamba wanakabiliana vipi na changamoto ya matibabu kwa mgonjwa ambaye hawezi kutoa maamuzi yake mwenyewe ya, ya kimatibabu, kama masuala ya operation lazima mtu aweke sahihi na vitu kama hivyo, ukizingatia miiko ya kidaktari, lakini pia kwa upande wa wagonjwa wale ambao wanakuwa wabishi tu, hataki baadhi baadhi ya babu daktari, haya mambo mnakuwa mnakabiliana nayo vipi? Eh, kwa jina naitwa Dr. Evaristo Kasanga. Ni kwamba kwa, kwa kadiri ya maadili ya kidaktari au sheria za kidaktari eh, kuna mambo makubwa huwezi ukamfanyia mgonjwa bila kutoa idhini, tunaita informed consent eh, na kama hana ufahamu yule mgonjwa au hawezi kutoa idhini kwa mfano, kwa sababu ya umri ni mdogo mno au mzee mno hajiwezi. E, kwa hiyo kimsingi hutakiwi umfanyie vitu kama upasuaji au sijui kama hivyo tunavyosema, e, kukata miguu au nini bila mgonjwa mwenyewe kutoa ridhaa. E, lakini muda mwingine kwa sababu fulani, kama ni kwa kuokoa maisha na unakuwa amechanganyikiwa, hakuna ndugu wa jirani basi daktari au jopo la madaktari au na wauguzi wanaweza wakajadili na wakafanya hiyo operesheni kwa nia njema, au tunasema in good faith, na baadaye wataeleza kwa mgonjwa au kwa ndugu wa mgonjwa. Sasa hapa nitoe wito kwa wale wagonjwa ambao unakuta amefika hospitalini hataki matibabu. Kwa kweli ni kitu ambacho hakikubaliki na ni kujaribu kuwaweka wauguzi au wa madaktari katika wakati mgumu unajua ukishaingia hospitalini uhai wako ni nusu kwa nusu yani dhamana ya uhai ni nusu kwa daktari nusu kwako kwa mfano nimefika hospitalini nimekataa matibabu nikifariki dokta ana kesi ya kujibu pale na sio utetezi rahisi kwamba aseme kwamba mgonjwa alikataa kwa muda mwingine unakuta ni, ni, ni, ni, ni kuwekana katika majaribu ambayo yanakuwa hayana maana. Huo ni wito wangu tu ambao ningeomba kwamba tu tuzingatie, lakini kimsingi au kisheria inatakiwa mgonjwa atoe idhini, atoe idhini akiwa na akili timamu kabisa, au ndugu wa karibu kwa mtu ambaye hawezi kutoa idhini kwa sababu yoyote, iwe sababu ya umri, iwe sababu ya kukosa ufahamu na nini. Asanteni sana, shukrani sana daktari. Jicho linakuwa linatia nanga kwa hapa siku ya leo. Langu jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Haya msikilizaji, baada ya kupata mambo mazuri kutoka kwenye jicho letu, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. nam Mkamiti, kama tunavyosema, bila muziki hujasukuma gurudumu la Express. Mkamiti, tunalisukuma gurudumu hili na kibao murwa chenye nguvu, matata cha sauti za watu wakali, wana muziki wazuri. Mkamiti, mm. tuko na nani leo? tunaye Bibie Nandi kutoka Tanzania na kundi zima la Sauti Sol wanakuambia Kiza kinene asante sana kimenisha leo, nimekuwa simulizi kwa mpenzi wako pani na ngawe zaidi ya nisikitisha, eti nimekuwa chuma cha kafuro ipo juu ya mawe, niko nikwangu kaingia mdudu gani mara kwenye kikombe Kiza kinene, sande masikia, kweli kweli na sauti murua kweli kweli, mkamiti sauti kama hiyo ukisikiliza, wanakwambia Waswahili, hadi nyoka mwenyewe anatoka kwenye pango lake. Maana sio mchezo sauti zimepambwa zikapangika, muziki mnene <laughs> kiza kinene, baada ya kupata mcheza. Burudani hiyo tunaendelea burudani kwa burudani, bila shaka tunatoka kwenye muziki mm -hmm. Tunaingia katika Arithia Mombasa. Naona, eh? Na uh -huh. nakwambia, furahi day Jumai. Mambo ya Ijumaa anakwaga sio mchezo furahi day. Alafu anasema yes. Unajua ile unapopumua ni kwamba unasikilizia ile siku kama imefika Ijumaa. Hatimaye. <laughs> <Unapura. laughs> Januari 31. Umeona elfu mbili na ishirini mwezi ndio huo. Haya, basi um, Liberty Dede, habari za wakati huu hapo lipo mimi mzima na ni miongoni mwa wale wanasherekea mwezi wa Januari umekamilika. Mwezi wa Januari ni mwezi mgumu mzito sana kwa binadamu wengi, hasa Wakenya. Wecheka tu sande katika burudani, mm -hmm. Burudani mambo hayajashika kasi sana maanake watu bado wanapapatika hapa na pale wakiangazia eh, fedha walipe karo ya shule, kuangazia kulipa madeni na kurudisha kulipa hasara waliofanya nyakati za za Krismasi na yule msimu wa sherehe mambo hayajafunguka sana Mombasa. Jijini Nairobi ndio hali inafunguka kidogo. Hapo kesho ikiwa ni tarehe moja mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini basi wale wapenzi wa mziki wa rege haswa sana bendi nzima ya UB40, bendi hii kutoka Uingereza wako nchini Kenya, wakiwa pamoja na Ali Campbel miongoni niongonini mmojawapo ya ya, ya msanii katika kundi hilo la UB40 ambao ni kundi limetamba sana na wanaendelea wakizunguka sehemu mbalimbali duniani katika eh, sherehe zao za kukamilisha miaka arobaini kama bendi. Watakuwa wanapiga show yao hapo kesho katika eh, ukumbi wa Carnival jijini Nairobi pale jamaa wanakuambia tiketi shilingi elfu tano. Sawa kabisa basi na, na Libati ya dede, kabla hujaendelea kidogo, maana hawa UB40 waligonga kwelikweli vyombo wakati huo, wazee vijana wa zamani wanafahamu sana kundi hili. Tusikilize kidogo basi vitu vyao Sio mchezo. Ukisikia kitu hicho, mpaka mkamiti mwenye atikisa kichwa hapa, sio mchezo. Liberty ya Dede, unakumbuka vitu vingi na nyimbo kama hizi, sio <laughs> sana sana, akikuambia red red, akikuambia wine eh, wakikuambia homely gal, wana nyimbo nyingi, Kingston Town. Mziki mizito sana imepigwa na DJ Forty. Kwa wale wengine wale wanapendelea mziki wa hiphop na zile rnb za kitambo eh, wakina wakina Asha Raymond, wa kina, eh, kina Tony Braxton pia watakuwa wanapata burudani jijini Nairobi, ambapo eh, dj aliyefahamika sana DJ pinye atakuwa anapiga pia mambo haya jijini Nairobi kwa wale wapenzi wa rnb zilizopita na wakati kidogo. E, basi zikuwa watakuwa pia wana, wana, wana, watakuwa wanajiachia pale Nairobi kwa sho spesheli ambayo imeandaliwa kwa ajili ya vijana ambao kidogo wameanza sasa kuongeza miaka na kufikia ile wanasherekea zile mziki za pale nyuma kidogo. Uh, Liberty uh, ni mmoja kati ya watu ambao wataenda kushuhudia UB40 wakifanya vitu vyao au <laughs> tiketi ya ya, ya, ya treni imekuwa ngumu kupata jioni ya leo, lakini nataka nione kama itawezekana kesho asubuhi nipate treni kuelekea jijini Nairobi. Unajua, mji wa Mombasa uko kama eh, kilomita mia nne na hamsini na nane kutoka jijini eh, Nairobi sasa ni ni mwendo kidogo na kwenda kwa basi inachukua masaa karibu kumi. mm -hmm. Treni ya, ya mwendo wa wastani itakuchukua kama masaa manne na nusu hivi. Basi toka umefika jijini Nairobi, natumai kama sasa, sa, sa, sa nane mchana, masaa ya Afrika Mashariki, nitakuwa niko jini Nairobi kuangalia show ya UB40 usiku, bila shaka, bila shaka, Liberti Adede. Basi tutakutakia kila heri huko, uh, Nairobi, na mambo yote atakavyoendelea muziki nchini Kenya. UB40 walitamba sana kama tunavyofahamu wengi. Eh, kundi hili ilianza tangu mwaka 1978 kule Birmingham, Uingereza. Hawajamaa wametoa zaidi ya single 50 kwenye UK Singles Chart na kutamba kweli kweli. Vilevile walipata Grammy pale ya Reggae album bora, hii ilikuwa ni mara nne mwaka 1984, bila kusahau kule Uingereza wamechukua Brit Award kwa kundi bora bora kule Uingereza. UB40 tu mkamiti, si hawakuishia hapo. Mm-hmm zaidi ya rekodi milioni sabini duniani kote na bado wanazidi kutamba. Kama hivi sasa umesikia, wameingia nchini Kenya, kwa hiyo wanakumbusha enzi zao zilipendwa. Mm. Kila la heri wakazi wa Kenya, wapenzi wa burudani, katika uh, kusherehekea wikendi zenu popote pale mlipo, uh, kwenda kulishuhudia live kundi zima la UB40 Super sawasawa sawa, kabisa msikilizaji, furahide jumaa hiyo. Lakini basi express pia haijakamilika bila kujiangalia swali ambalo msikilizaji tumekuuliza, eh, kwenye mtandao wetu wa Facebook na wewe umeingia humo, umejibu vitu vingi sana, mkamiti, na tuliuliza jana, ni nini mwarobaini wa mashambulizi ya kigaidi? Wengi wameingia, wengi wamezungumza. Haya, mkamiti, ni Chrisant Moipungu anasema, dawa ya moto ni moto. Ni bora pia hao magaidi wafanyia tafiti wanapatikana wapi na wanawasiliana vipi? Baada ya hapo, ni kuwashtukiza na kuwalipua, maana tumechoka daye, ugaidi ni kuwa gaidi kwa magaidi. Haya, narudi kwake Kasimwe Murenga wa Murenga, yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, anasema mi, naomba watu wawe macho sana sababu mbinu za kuvunja ugaidi ni kupitia kusema, ila siyo kushikilia silaha, sababu sauti ya umma miongoni mwa mataifa yote ulimwenguni yanaweza kushinda. Jambo lingine anasema vita sio vya mtu wala jitu ila vita ni vya kisiasa. Edson Lawrence anasema yeye anafikiri ugaidi utaweza kuisha kama siasa zifanyazo duniani zitaegemea kwenye misingi ya haki pamoja na usawa bila shaka, bila shaka Juma kacheoa, Raison Filipo, hali kadhalika, mpelwa Sekela Nkianda, kipara original, na wengi wengine wameendelea kutoa maoni yao. Endelea kutoa maoni yako, tunakushukuru msikilizaji. Lakini tuangalie haraka haraka kwenye mitandao, nako kunasema kitu gani? Vingi vimezungumzwa, lakini nikiangalia kwa haraka haraka, mkamiti hapa, bilionea wa Japani huyu Eh, aliomba anasema, akitafuta mwanamke mpenzi wa maisha kwa naye mwezini, ameamua kufuatilia mpango huo mbali, baada ya kuona kwamba, Mkamiti, imekuwaje idadi kubwa ya wanawake wamejitokeza kutaka kwenda na tajiri huyo mwezini. Amejitokeza zaidi ya wanawake elfu ishirini na nane wakituma maombi yao. Lakini jamaa akasema kutokana na hilo basi, mimi nimekatiza, asitaki tena, nitaenda mwezini peke yangu. Aya, <laughs> Mkamiti, inaona muda nao unakwisha, tunakamilisha express kutoka hapa Washington s jina langu Sunday Shomari, nikiwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza.