Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kifuatacho ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika, uh, muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo basi, tunaendelea e, kuangazia e, ugonjwa ama virusi vya korona ambavyo bado vinaendelea kuisumbua dunia, wakati wataalamu wa afya wanaendelea e, na kufanya utafiti mbalimbali mbali kwa ajili ya kuja na tiba e, maalum kabisa kwa ajili ya kuondoa hali ambayo hivi sasa inahatarisha E, ulimwengu. Naitwa Idi Ligongo, karibu katika makala matangazo haya, ambapo leo vilevile vile katika sehemu ya pili, basi tunajiunga na wenzetu ambao wapo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo hii leo e, wanaangazia e, namna viongozi wa kisiasa nchini humo e, wanavyoibuka na msukumo wa kubadilisha mfumo wa uongozi, ambapo wanapendekeza e, kubuni serikali za kikanda, lakini baadhi ya raia wanaona wazo hilo kama azma ya kuwanufaisha wanasiasa wachache. Ni mambo hayo ambayo tutakuwa nayo katika kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku kwa kwa nami, ya leo. Kwa hiyo kuwa nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Nam, karibu katika uh, kwa undani kama, eh, nilivyogusia hii leo eh, tunaanza kuangazia um, tatizo la kiafya ambalo hivi sasa linasumbua kwelikweli, eh, wataalamu wa afya eh, namna ya kukabiliana na virusi vya korona eh, pamoja na kupatikana kwa tiba yake, ambapo mpaka sasa hivi habari ambazo zipo ni kwamba kundi la kwanza kabisa e, la wageni wanaoondolewa kutoka katika taifa la, ki, la China a, limefanyika leo, ambapo vifo vikiendelea kuongezeka na kufikia mia moja thelathini na mbili kutokana na mlipuko huo wa virusi vya korona, na mataifa mbalimbali yanaweka masharti makali kabisa kwa wasafiri ambao wanaokwenda e, China bara hii leo ni kwamba ndege maalum kabisa ilibeba raia mia mbili na sita wa Japan eh, kwenda katika jiji la Tokyo kutoka katika mji wa Wuhan, mji ambao ndiko virusi hivi vilivyoanzia, ambayo ndio kiini cha e, ja virusi hivyo, ambapo watu bado e, wanaendelea kuwekwa katika maeneo mbalimbali, wale ambao wanaonekana kwamba kuwa na dalili ya virusi hivyo. Lakini wale ambao hawajaambukizwa wameendelea kupewa ushauri wa kutotoka majumbani mwao, ama watoke pale wanapokuwa wanahitaji e, vitu Uh, maalum ama uh, vitu muhimu, mahitaji muhimu ndio wanaweza kutoka, lakini kumbuke ni kwamba abiria wanne ambao walikuwa katika uh, ndege iliyopeleka hao wa raia mia mbili na sita wa Japan, wao walipelekwa hospitali baada ya uh, kujisikia kuumwa wafanyakazi wa afya waliokuwemo kwenye ndege eh, waliwafanyia vipimo abiria kabla na baada ya kutua, ambapo shirika la habari la Associated Press linasema kwamba ndege maalum vilevile imewachukua Wamarekani kutoka katika mji huo wa Wuhan na wana wapo katika mji wa Anchorage Alaska ambapo watakuwa wakifanyiwa uangalizi wa virusi hivyo. Mataifa mengine ya nje tayari kama vile Australia, New Zealand, Ufaransa na Rusia yenyewe yameshatangaza rasmi kabisa kwamba kuwa na nia ya kuondoa raia wake, lakini kwa hayo yakiendelea mataifa ya Afrika yenyewe yanaendelea kujiandaa eh, kwa kile wataalam ambacho wanaamini kabisa ni dharura ambayo haiwezi kuepukika ya virusi hivyo vya korona kwa bara la Afrika, na hii ni kutokana na kuongezeka kwa ushirikiano wa kiuchumi uh, na kuongezeka kwa safari kati ya taifa la bara la Afrika, uh, Afrika na China, ambapo wataalamu wa afya wanasema lazima mataifa Afrika uh, yawe tayari kabisa kwa ajili ya kutibu na kutoa uangalizi maalum kwa wale watakaoambukizwa. Hapo jana, kwa mfano, taifa la Ethiopia lenyewe lilitangaza kuwepo eh, katika uangalizi watu ama wanafunzi watatu wa Kiethiopia ambao walikuwa wakisoma katika mji wa Wuhan na Mchina mmoja baada ya kurejea kutoka katika chuo kikuu cha uh, Wuhan. Wanafunzi hao walisimamishwa wakati wa ukaguzi katika uwanja wa ndege na kugundulika kuwa na dalili ya virusi hivyo ikiwa ni eh, koo kuuma na kukohoa. Na Ethiopia imeshafanya kaguzi wa watu takriban elfu ishirini na mbili lakini mataifa mengine yanaendelea kuwafanyia watu uangalizi wa kina e, Kenya, Nigeria na Uganda, ambapo hii leo Tanzania waziri wake wa afya Umi Mwalimu alizungumza na wanahabari na kuweka bayana mikakati iliyopo na kuelezea hali jinsi ilivyo, uh, kwa Tanzania, lakini vilevile vile, kile ambacho wanakifahamu kuhusiana na maambukizi ya virusi vya korona kwa mataifa mengine ya Afrika. Huyu hapa ni Umi Mwalimu akielezea ugonjwa huu umekuwa ukisambaa kwa kasi sana, ambapo kumekuwa na ongezeko la wagonjwa pamoja na vifo katika kipindi kifupi. Uh, kwa wastani wa zaidi ya wagonjwa 200 kwa siku. Kwa mujibu wa taarifa kutoka Shirika la Afya Duniani, kanda ya Afrika, kuna washukiwa, washukiwa suspected cases walioripotiwa katika bara la Afrika ambao wanaendelea kufuatiliwa na kufanyiwa uchunguzi. Washukiwa hawa kwa mujibu wa WHO Africa wapo katika nchi za Ivory Coast, Ethiopia, Mauritius Kenya na Zimbabwe, na narudia tena kusema hawa ni washukiwa, hawajathibitishwa kuwa na ugonjwa huu wa korona. Washukiwa hawa pia ni wa China, kwa hiyo wametoka pia katika nchi ya China. Jambo kubwa na muhimu la kusisitiza, mpaka sasa, kwa mujibu wa taarifa yetu ya ufuatiliaji wa magonjwa, hatuna mgonjwa yoyote au mshukiwa wa ugonjwa huu. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa zetu hadi jana. Tumetoa maelekezo kwa hospitali, endapo wana mgonjwa ameenda suspected, wanamshuki wa mtenge wasimchanganye na wagonjwa wengine. Watu wetu wa maabara ya taifa wataenda kuchukua sampuli na kwenda kupima. Akishathibitishwa ndipo tutampeleka katika kituo Nam, huyo ni waziri wa afya wa Tanzania Umi Mwalimu, akielezea hali jinsi ilivyo hivi sasa katika eh, namna wanavyojitayarisha eh, kukabiliana na yeyote yule ambaye atashukiwa au atakayekutwa na virusi vya korona, virusi ambavyo ah, vimesababisha eh, taharuki kubwa. Ah, shirika la ndege la Uingereza ah, British Airways lenyewe limeshatangaza rasmi kusitisha safari zake ah, kwenda nchini Kenya kwenda nchini China, lakini kwa wakati huo huo, taifa la Kenya lenyewe e, bado linaendelea kusisitiza kwamba litaendelea kufanya safari za ndege za shirika lake la Kenya Airways kwenda katika e, nchi ya China na kusisitiza kwamba yenyewe wanaamini e, mamlaka za kiafya za China kwamba wale wote ambao wanaruhusiwa kuingia katika ndege ni watu ambao wamefanyiwa ukaguzi wa kina na kugundulika kwamba hawana maambukizi ya virusi hivi vya korona, japo suala hilo hivi e, sasa bado, kwa mujibu wa duru kutoka nchini Kenya, linaweza likabadilika e, kwa wakati wowote, na tunaendelea kufanya uangalizi. Lakini uangalizi katika ndani ya mji wenyewe wa Wuhan bado kuna uangalizi mkubwa ambapo wanafunzi wa kutoka Tanzania na Kenya ambao nilizungumza nao eh, hapo jana eh, na hata hii leo nilijaribu kuwatafuta, lakini bila kuwapata na kuniandikia ujumbe kwamba hali hakuna, ah, hasa, hakuna chochote ambacho kimebadilika eh, na hali ya mambo bado ipo kama ilivyokuwa jana na masharti yameendelea kuwa yale yale ya kutotoka nje e, pasipo na sababu maalum lakini, kile ambacho walikieleza jana e, kwa muktasari tu e, ni haya. Huyu hapa ni Jafari Rajab ambaye ni Mtanzania anayeishi Wuhan anayesoma udaktari na vilevile vile, vile Anthony Waigwa ambaye ni mwanafunzi wa shahada ya uzamivu e, katika chuo kikuu cha Chinese Academy a, katika jiji hilo la Wuhan. Anthony Waigwa wanaeleza haya. Uh, shughuli za kila siku kwa kweli zimekuwa zimepunguzwa na hata ukiangalia public transportation zimefungwa. Kwa hiyo kuna community uh, taxis zimetolewa ambazo kuna namba unapiga kwa msaada, lakini kwa mfano, kwa wanafunzi wote ambao wako campus, uh, vyakula vinapelekwa uh, mahitaji yanapelekwa kwenye supermarket ambazo zinafunguliwa kwa, kwa saa kadhaa tu. Kwa mfano kuna supermarket hapa ndani inafunguliwa kuanzia saa nne asubuhi mpaka saa kumi na moja inafungwa, na maelekezo yanazidi kutolewa kwa hiyo tunaambiwa tuchukue vyakula tuweke ndani, tuende nje mara moja tu kwa dharura. Hali kila mtu ako na wasiwasi, um, wasiwasi mwingi ni wa, wasiwasi tu wa kuambukizwa virusi hivyo, lakini tunajikinga kwa kwa kufuatilia sheria ambayo imewekwa. Wamesema hatufai kuenda nje ya ua la la shule. Katika lango la la malazi ya wanafunzi kuna gada amewekwa hapo, na kila unapotoka una, unapaswa kujiandikisha na pia anapima, anapima joto, kiwango cha joto cha mwili wako. Ukiingia unapimwa na ukirudi unapimwa, na lazima uandikishe umeenda umetoka kwenye bweni ukielekea ofisini ama umeelekea kutafuta chakula ama umeelekea pande gani. Na kesho ukirudi pia lazima uandikishe na upimwe uh, joto, joto yako ya mwili kwa kiwango gani. Njia moja ya kupunguza uh, jinsi uh, virusi vinavyoenezwa kwa uharaka ni kuhakikisha kwamba uh, kwenye kwenye ma, ma, manyumba ya malazi ama mahali una kama ni ofisini umeweza kuwasha AC ama ili kwa kiwango cha joto maybe abava 20 degrees, kwa sababu from 25 degrees wamesema kwa muda fulani nyumba ikiwa ikiwa joto hayo hayo hayo hizo virusi kwenye hewa zina ah, zinakuwa hazina makali sana, kama nyumba ikiwa baridi. nam Basi hao ni wanafunzi wa uh, vyuo vikuu vya Wuhan kutoka nchini Tanzania na Kenya, wakielezea kile kinachoendelea katika uh, jiji hilo. Hayo mazungumzo niliongea nao. Eh, hapo jana, lakini wataalam wanasema kwa kipindi cha miaka thelathini, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika la utangazaji la Uingereza BBC ni kwamba miaka thelathini iliyopita idadi ya milipuko ya virusi imeongezeka na magonjwa yamesambaa kwa uh, kasi eh, kama ilivyo virusi vya korona nchini China. Na kile ambacho wanaeleza ni nini hasa, wanaeleza ni kwamba kuli, rahisi kabisa, ni nini kabisa kwamba idadi ya watu imekuwa kubwa kuliko nyakati zote zilizowahi kutokea, ambapo idadi ya watu duniani kwa sasa ni bilioni saba nukta saba, aa, na inawezekana idadi hii ikawa ni watu wengi zaidi, na kile ambacho kimekuwa kikionekana e, juu ya virusi hivi e, na virusi vingine ambavyo vimekuwa vikisababisha milipuko mingi ya kiafya ulimwenguni. Virusi vya korona vinaelezwa kusambaa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine kwa njia ya kukohoa au kupiga chafya. Virusi huishi kwa muda fulani tu nje ya mwili, hivyo kwa kuwa Eh, karibu karibu na ugonjwa huenea ambapo kwa kile kinacho, uh, onekana mwaka elfu mbili kumi na tisa, eh, safari za ndege eh, za abiria zilikuwa ni bilioni nne nukta tano eh, tofauti na miaka kumi iliyopita ambapo inaonyesha kwamba kuna msongamano mkubwa wa watu na mwingiliano mkubwa wa watu eh, kwenda na kutoka sehemu mbalimbali katika mji kwa, kwa nini hasa ni mji wa Wuhan? Wuhan ni kituo kikuu cha reli ya treni ziendazo kasi nchini China na virusi vimeingia nchini humo ambapo zaidi ya safari bilioni moja hufanyika nchi nzima wakati wa msimu wa mwaka mpya. Kwa hiyo hayo ni ma, baadhi tu ya dondoo zile ambazo zinaonekana kwamba zimesababisha uh, hali hii kuendelea, lakini ikumbukwe kwamba virusi vya Ebola, SARS, na virusi vingine vya korona ni virusi vinavyoambukizwa kutoka kwa mnyama kwenda kwa binadamu. Tunakamilia sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani namkaribu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunajiunga eh, na mwenzangu Josephat Kioko akiwa katika studio zetu za Mombasa, ambapo anaangazia eh, swala la viongozi wa siasa nchini Kenya kuibua msukumo wa kubadilisha mfumo wa uongozi kwa kupendekeza kubuni serikali za kikanda. Lakini baadhi ya raia wanaona kwamba wazo hilo ni kama vile uh, ni azma ya kuwanufaisha wanasiasa walio wachache. Josephat Kioko, karibu sana. Asante sana mwenzangu, ukiwa hapo Washington DC kwa kunipokeza, kuendeleza kwa undani mambo haya ya siasa za Kenya. Yanaangalia kwa undani kabisa, kama kweli yanazingatia sera katika masuala ya uongozi wa nchi, mabadiliko katika utawala wa serikali. Yapo pia malumbano ya kisiasa, na raia pia wanazungumza upande wao. Utawala wanaotaka utekelezwe eh, katika nchi ya Kenya, tunaangalia swala la serikali na utawala rasmi, unastahili kuwa ni serikali moja, mbili au tatu. Yote haya unayapata katika kwa undani siku ya leo, wakati maridhiano ya kisiasa yakiwa yanasukumwa zaidi katika sehemu mbalimbali nchini Kenya, viongozi wamejitokeza kuendelea kuwaelekeza wananchi wanakotaka, lakini sasa nao wananchi wanapinga baadhi ya misimamo ya kisiasa, wakisema wanasiasa wanajitendekeza katika kutekeleza majukumu yao ya kisiasa. Hivi tukizungumzia kubadilisha mfumo wa uongozi wa kisiasa nchini Kenya kwa sasa, tuna serikali kuu na pia tuna serikali za kaunti, yaani huku mashinani. Sasa pendekezo hili jipya la serikali nyingine katika utawala ina maana kuwa ina mifumo mitatu uongozi, ya uongozi. Zaidi ya mwaka mmoja unusu uliopita kiongozi wa upinzani Raila Odinga alipendekeza kipengee fulani kilichokuwa kimetolewa wakati wa kuandika katiba ya Kenya na kupelekwa katika eneo la Bomas huko Nairobi kirejeshwe. Hicho kipengee kilizungumzia kuongeza serikali za majimbo ama serikali za kikanda ili kuendelea kusimamia utawala wa ugatuzi hapa nchini Kenya. Pendekezo hilo linazidi kuungwa mkono katika mapendekezo ya maridhiano ya kisiasa yanayoendelea kwa sasa nchini Kenya. Mfumo huu katika utawala wa serikali ina maana kwamba, moja, serikali ya kitaifa isalie katika uongozi; pili, serikali za ugatuzi, yaani kaunti, ilivyo kwa sasa 47 nchini Kenya, ziendelee kuhudumu chini ya gavana; na tatu kubuni serikali za kikanda yani ilivyokuwa zamani mikoa, lakini safari hii. Na katika kipenge hicho cha kuandika katiba mpya, ilikuwa inapendekeza kubuni serikali za kikanda, serikali kumi na nne, yani kaunti zinaungana upande mmoja ili kubuni serikali moja ambayo itakuwa inashughulikia kanda nzima. Haya ndiyo mapendekezo ambayo yanazidi kutoa msukumo mkubwa kwa viongozi wa kisiasa na viongozi wengine. Hivi juzi viongozi mbalimbali mbali, walizuru katika eneo la Pwani kuhudhuria mkutano mkubwa ulioshirikisha viongozi wa kitaifa katika yale mazungumzo maridhiano ya kisiasa ya kuleta amani nchini Kenya, uwiano na kubadilisha sera za uongozi. Sasa katika mapendekezo hayo yalijitokeza, na hapa tuwasikia walivyozungumza viongozi kadhaa, akiwapo aliyekuwa makamu wa rais nchini Kenya, Kalonzo Musyoka. Na yupo pia Senata Kipchumba Murkomen, lakini wa kwanza kabisa tunayemsikia hapa ni Gavana Wycliffe Oparanya. Na nimeona hapa Mombasa pwani mumeamua mtaka kuwa na regional government. Hata sisi kule tunaunga mkono mambo ya regional government, hiyo itasaidia watu wengi kuwa kwenye serikali kabisa. Neno federalism aliko katika, katika katiba ya sasa. Kwa hivyo swala hilo kando na mambo ya nane, atakuwa president, presidential parliamentary. Kama utaenda federal system ni lazima kuwe na referendum, kura ya maoni kwa nchi ambayo inajitawala kupelekea kwa, kwa, wananchi na iwe ni kura free and fair. Sisi watu wa Rift Valley mzima, sisi watu wa Pwani ndio tulikuwa nguzo ya devolution 1963 kupitia KADU sisi ndio tulikuwa nguzo ya parliamentary system, kwa sababu rais Uhuru Kenyatta na Moses Kuria na Waiguru ambao ni ndugu zetu kutoka hiyo region wamekubali. Sasa mambo ya prime minister, hakuna kitu itazuia Kenya kuwa na prime minister, deputy prime minister na viongozi wote, na lazima twende referendum ndio Wakenya wajipatie viongozi ambao wanataka kuwaunganisha pamoja. Ndio kauli za viongozi hao wa kisiasa waliozungumza katika mkutano mmoja kati ya yanayopangwa sehemu mbalimbali nchini. Wanasema sababu zipo kadhaa za kupendekeza serikali hizi za kikanda kubuniwa nchini Kenya. Wanasema mmoja, lazima waangalie uwekezaji katika maeneo wanayotoka ili kuunga mkono serikali za ugatuzi zinazoongozwa kupitia kaunti. Ya pili, wanasema ni kushughulikia uchumi wa maeneo hayo hiki tuliwa maana ni kwamba ilivyo kwa sasa kaunti ni ndogo sana na hazina uwezo wa kusimamia uchumi kwa raia wake. Na mwisho kabisa, kile kinachozungumzwa na raia sasa ni tofauti. Wanasema ni sababu za kisiasa, kwa sababu wanasiasa wanaopanga kubadilisha hayo huenda wakapendelea magavana wanaosukuma hili, na wao wakifahamu fika kwamba wanaondoka mamlakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Yaani, baada ya uchaguzi mkuu utakaopangwa Kenya miaka miwili kuanzia sasa. Hiyo ndio kauli inayotolewa na raia na baadhi yao waliozungumza na VOA wiki hii. Baada ya mapendekezo haya ya wanasiasa, wanasema wanawashuku sana. Tuwasikie hapa kadhaa waliozungumza na VOA idhaa ya Kiswahili kwa majina. Naitwa Moses. Jambo muhimu ni kwamba ningepewa nafasi nisome ili niweze kuwa na vile vipengele ambavyo ninataka kuuliza maswali ili inavyoelezwa na wale wanasiasa ama wale wa viongozi, ili na mi niweze kuuliza maswali kulingana na wanachoeleza. Kusema kweli leo wanaeleza yale mambo ambayo wanaonufaisha wao peke yao wana. Naitwa Jeremaya Kitongo. Anashinikiza hiyo BBI kila mkenya yoyote aweze kuisoma, alafu iletwe waziwazi, na mi kwa maoni yangu hata kama sijaisoma naona tu hapo mbeleni italeta manufaa kwa wananchi, kiupande wangu kuhusu hii BBI Iwezi mtu akaja kunambia ari BBI ni nzuri, mpaka nifungwe ndani nisome inasemaje, ni kipi ambacho kinaninufaisha na ni kipi ambacho hakininufandishi. Imeleta mvurugano, maanake viongozi wetu wenyewe, kwanza umekuwa na sitofahamu, kumekuwa na mirengo miwili. Wana nafasi ya kufanya makosa ama nafasi ya kuleta mapendekezo yao kulingana na matokwa yao. Tuwaulize kwa kina, watueleze. Sema kweli, mpaka sasa naona mirengo yote miwili ikivutia upande wao kila mtu akivuta upande wake wakisema kiko sawa huyu akisema si sawa yote haya unayapata katika kwa undani siku ya leo jumatano kutoka studio 15 mjini mombasa sasa basi ni vyema kufahamu kwamba kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2013 hata tangu wakati wa kupata uhuru serikali kuu ikiongozwa na rais chini yake utawala ulibuni mikoa minane, ilikuwa inaongozwa na mkuu wa mkoa, na chini yake kulikuwa na wilaya nyingi tu. Kisha chini ya kila wilaya kulikuwa na viongozi wengine wa utawala serikalini, kwa mfano machifu wanaohudumu hata kwa wakati huu, lakini nyadhifa za juu zilibadilishwa. Wakuu wa mikoa wakaondolewa baada ya serikali kubuni ule utawala wa ugatuzi msukumo wa mapendekezo haya ya kuongeza utawala nchini Kenya na kubuni serikali za kikanda unaenda sambamba na mapendekezo ya maridhiano ya kisiasa yanayoendelea nchini Kenya kwa wakati huu. Nikupe tu mfano wa viongozi wa eneo la Pwani ya Kenya kupendekeza yale wanayotaka magavana. Katika eneo hili walitoa mapendekezo kumi na sita wakitaka yaangaliwe katika yale maridhiano ya kisiasa maarufu kama BBI, wakisema iwapo yatakubalika wanaona itakuwa ni mwafaka katika kuboresha uchumi na uwekezaji katika eneo la Pwani ya Kenya. Walipendekeza pia wadhifa wa waziri mkuu na manaibu wawili wa waziri mkuu. Hayo yanaenda sambamba na mapendekezo katika maeneo mengine kwamba utawala wa sasa nchini Kenya ubadilike kufikia kiwango hicho. Kingine walichopendekeza ni kuhusu kutengewa asilimia sabini ya mapato katika serikali za kaunti na serikali inayopendekezwa wa kikanda ili waweze kujisimamia na uchumi wa watu wake. Wanataka uteuzi wa waziri wa rasilimali za bahari. Ni baadhi tu ya yale mapendekezo yanayotolewa na viongozi hawa. Sasa hapo nimekufahamisha kwamba mambo ni mawili: maridhiano ya kisiasa katika ile ripoti ya BBI, yani Building Bridges Initiative, na pia mapendekezo haya ya kuongeza kuwa na serikali za kikanda, iwapo mapendekezo haya yatapitishwa. Kinachosalia wazi sasa ni kwamba Wakenya wamegawanyika kutokana na mapendekezo haya, wengine wakisema ni misingi ya kisiasa na wapo wanaosema lazima serikali iandaye kura ya maoni, ili kupata kwa pamoja maoni ya walio wengi. Tunasubiri kuyaona haya yote katika nchi ya Kenya, wakati mazungumzo hayo ya kuleta uwiano wa kisiasa yakitekelezwa. Naona kwa sasa ni hayo niliyokuandalia katika Kwa Undani kutoka studio 15 Afrika. Msimamizi wangu siku ya leo amekuwa ni Salma Muhamed, mimi ni Josephat Kioko, ni kurejesha Washington DC. Shukran Josephat Kioko kwa kutuletia sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na ni kusihi tu uwe nami hapo e, kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani. kisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na sasa na kuacha na burudani ya mziki