Kumekucha Afrika, matumaini yangu kwamba umeamuka salama salmin. Imetimia saa 11 alfajiri Afrika ya Kati, saa 12 Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa 4 kamili usiku. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa, leo ikiwa ni siku ya Jumatano tarehe tano mwezi Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini katika e matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Rais wa Marekani Donald Trump asifia mafanikio ya utawala wake, akisema ameimarisha uchumi na sifa ya Marekani kote duniani pamoja na kupambana na ugaidi. Kenya yaendelea kuomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa pili wa taifa hilo Daniel Toroitich Arap Moi, huku jeshi likisimamia mipango ya mazishi. Nyimbo hizo zilichezwa kila mali kwenye mitandao ya kijamii, kwenye vyombo vya habari. Nyingi ambazo zimechezwa hasa ni za wanafunzi wa shule ambao mara nyingi rais Mui alipokuwa akitembelea maeneo tofauti ya taifa, watoto wa shule za msingi au sekondari walikuwa wakipenda kumwingia. Katika habari nyingine, baadhi ya ripoti uta, a, kunradhi baada baadaye utasikiliza makala ya uh, vijana ambapo tutaangazia kijana anayejitolea kuwasaidia watoto wasiokuwa na makao. Changamoto kubwa sana wakati tunajaribu kupata support kutoka kwa vijana wenzetu, maana wengi wana hizi changamoto za kukosa, ukosefu wa adira ni mengi ambayo tuko nayo, pamoja na uchambuzi kutoka kwa wachambuzi wetu wa siasa na maswala ya kijamii. BMJ Muridi anatufungulia matangazo katika Kumekucha Afrika. Habari za hivi punde ni kwamba rais Donald Trump wa Marekani anaendelea na hotuba yake ya hali ya taifa katika majengo ya bunge hapa mjini Washington. Hotuba hiyo ya kila mwaka humpa rais nafasi ya kueleza mikakati na sera zilizowekwa na serikali katika juhudi za kuwaunganisha Wamarekani na kuimarisha hali ya maisha yao. Trump ameanza hotuba yake dakika chache baada ya saa tatu usiku na kufikia sasa amezungumzia masuala kadhaa ikiwa ni pamoja na utendakazi wa jeshi la Marekani, uhamiaji na ugaidi. Aidha, rais huyo amesema Marekani inashirikiana na China katika mbinu za kukabiliana na homa ya coronavirus ambayo imezua wasiwasi katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Trump anatoa hotuba hiyo huku akikabiliwa na mashtaka kwenye Senate ya kutaka kumwondoa mamlakani kwa tuhuma za matumizi mabaya ya mamlaka na kuzuia utendakazi wa baraza la wawakilishi. Rais huyo atajua hatima yake hapo kesho wakati maseneta watakapopiga kura. Tutakuletea mengi zaidi kuhusu hotuba ya kitaifa ambayo inaendelea sasa hivi, baadaye kidogo, katika matangazo haya. Mazungumzo yaliyoitishwa na Umoja wa Mataifa yenye madhumuni ya kutafuta amani ya kudumu nchini Libya yalianza jana Jumanne mjini Geneva, Uswizi, huku pande mbili zinazozozana zikiendelea kukiuka maazimio ya mkutano wa mwezi jana wa kutaka kusitishwa kwa muda kwa mapigano. Maafisa watano wa ngazi za juu walioteuliwa na serikali ya Umoja kundaji na serikali na pamoja na Umoja wa Mataifa na watano walioteuliwa na kamanda Khalifa Haftar wanahudhuria mkutano huo. Hii ni mara ya kwanza kwa maafisa wa kiwango kama hicho kukutana ana kwa ana kwa, kwa mazungumzo kuhusu amani. Akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Jeneva, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Hassan Salame amesema pande zote mbili zinakubaliana kwamba kuna umuhimu wa kubadilisha maazimio ya kusitisha mapigano kwa muda na kuyafanya ya kusitisha mapigano hayo daima. Hata hivyo, Salame ambaye pia ndiye kiongozi mkuu wa ujumbe wa umoja wa mataifa nchini Libya amesema kwamba kufikia jana bado hakukuwa hawa hawakuwa wamepata mwafaka kuhusu jinsi azimio hilo litafikiwa. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba licha ya maambukizi ya virusi vya coronavirus kutangazwa kuwa dharura ya kitaifa ya kimataifa, bado hayajafikia kiwango cha kuleta athari ya kiwango hicho cha kimataifa, na matumaini kwamba juhudi ambazo zimechukuliwa kufikia sasa kukabiliana na kusambaa kwa virusi hivyo huenda zi zikafanikiwa. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Kufikia Jumanne, jumla ya visa 22630 vya maambukizi ya virusi vya korona vilikuwa vimeripotiwa katika nchi 24 kote duniani, vifo 426 vikiwa vimeripotiwa kulingana na hesabu ya shirika la afya duniani. Idadi kubwa ya maambukizi, kufikia visa 22471, imeripotiwa nchini China, visa 13522 vikiwa vimeripotiwa katika mkoa wa Hubei. Hadi sasa hakuna kisa cha maambukizi kimeripotiwa katika nchi za Afrika au Latin Amerika. Idara ya afya ya China inasema karibu asilimia 80 ya watu waliokufa kutokana na virusi vya korona wana umri kati ya miaka 60 au 75, na walikuwa na dalili ya kuugua. Shirika la Afya Duniani linasema kwamba lina matumaini kuwa maambukizi hayo yatadhibitiwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha cha afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Risala za rambirambi zimeendelea kutolewa kufuatia kifo cha rais mstaafu wa Kenya, Daniel Toroitich Arap Moi, kilichotokea jana asubuhi katika hospitali moja mjini Nairobi, Kenya. Jumuiya ya maendeleo ya nchi za pembe ya Afrika, IGAD, kundi la kimataifa ambalo linahusisha mataifa mane barani Afrika limemtaja Rais Moi kama aliyechangia pakubwa katika kuundwa kwake. Wokne Gebeyehudi, katibu mtendaji wa mamlaka hiyo, amesema katika taarifa kwamba marehemu Moi atakumbukwa kwa kiasi kikubwa kwa, kwa juhudi zake za ulinzi wa mazingira amani na usalama katika sehemu kubwa ya Afrika. IGAD inajumuisha mataifa ya Afrika Mashariki ya Jibuti, Ethiopia, Eritrea, Kenya, Somalia, Sudan, Sudani Kusini na Uganda. Wakati huo huo, mwanaharakati na mchungaji Timothy Njoya, mmoja wa waliokuwa wakosoaji wakuu wa rais huyo, ambaye alifungwa mara kadhaa kwa kutetea demokrasia na vyama vingi vya kisiasa mnamo miaka ya tisini, amesema kwamba atamkumbuka kiongozi huyo licha ya yote yaliyotokea. Njoya, kupitia mtandao wa Twitter, amesema kwamba Moi alijikomboa baada ya kukubali kupitishwa kwa vyama vingi vya, vya siasa na katiba mpya. Lakini wakili wa Kenya anayeishi uhamishoni, Miguna Miguna, amemshutumu rais huyo wa zamani kama aliyehusika katika kubuni matatizo mengi ambayo yanaendelea kuikumba nchi hiyo. Hadi leo na maafisa wa ulinzi na wale wa ujasusi wa Marekani wanasema kwamba kikosi maalum kilishiriki kwenye operesheni iliyomuua kiongozi wa kundi la kigaidi la Islamic State Abubakar al-Baghdadi mwezi Oktoba mwaka jana na kwamba hakijatishia hakija kuendelea kikundi hilo limetishia kuendelea kuongezeka kwa nguvu zake. Baadala yake, kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika la ulinzi la ujasusi hapa Marekani, kundi hilo limeendelea kuimarisha uongozi wake huku mitandao mita, mita mingi ya makundi ya kigaidi ikiendelea kusalia imara. Shirika hilo linaeleza kwamba matukio ya hivi karibuni katika e, eneo hilo kufuatia wanajeshi wa Uturuki kuingia nchini Siria kupitia mpaka wa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo yamechangia kuliimarisha kundi hilo. Ripoti hiyo imetolewa chini ya wiki moja baada ya Marekani kutangaza wazi e, jina la mridhi wa Bagdadi na kuonya kwamba inaonekana ana mipango ya kujaribu kuwaonyesha kwamba Islamic State bado ina nguvu. <tune> Naam, unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ulivyosikiliza hapo awali, alivyosoma BMJ Muridhi, ni kwamba Rais Donald Trump anaendelea kuhutubia taifa katika majengo ya bunge kuhusu hali ya taifa na wetu, na ni mambo mengi ambayo ameyazungumzia alivyoguzia BMJ Mridhi. Tunajaribu kumtafuta mchambuzi wetu Fulbert Namwamba kwenye laini ya simu, lakini kwa kifupi tu, kati ya yale ambayo amezungumzia Rais Donald Trump ni mafanikio ya miaka mitatu ya utawala wake tangu alipoingia madarakani ikiwemo kuimarisha uchumi masuala ya ajira, uh, uhamiaji na pamoja na kupambana na ugaidi kote duniani na masuala ya afya. Na Kenneth Bwire, eh, tukiendelea kumtafuta huyu mchambuzi eh, tueleze wasikilizaji kwamba hii eh, kama ilivyo ada ni hotuba ambayo hutolewa kila mwaka eh, mwezi huu wa Februari, wakati ambapo yeye au rais yeyote yule aliye mamlakani huwa anatoa mwelekeo wa taifa lake au uongozi wake na sera ambazo ameweka pamoja na mikakati katika kuimarisha Uh, uh, kuimarisha demokrasia katika nchi hii, na ni kutokana na historia yake, kama unavyosema Bwire, ni kwamba inaitwa kwa Kiingereza State of the Union. Ina historia ndefu, wakati ambapo nchi hii ilikuwa na majimbo kadhaa. Kwa hivyo, ilikuwa inaeleza ni vipi ambavyo kiongozi wakati huu alikuwa ameunganisha au kuyaleta pamoja, uh, uh, uh, uh, kuleta pamoja uh, uh, maeneo hayo katika taifa nzima, wakati ambapo kulikuwa na mapigano katika taifa hili naam. Na tunapoendelea kumtafuta Profesa Fulbert na Mwamba, ni uh, hotuba ambayo kwa kweli imechukua muda mrefu tangu wakati huo na na sasa tu tu, tu, tuende katika habari nyingine. Tutarejea katika habari hiyo endapo tutampata mchambuzi wetu. Tuangazie habari kutoka Kenya, ambapo Kenya inaendelea kuomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa pili wa nchi hiyo Daniel Toroitich arap Moi. Bendera ya Kenya inapeperushwa nusu mlingoti, huku jeshi la nchi hiyo likiendelea na maandalizi ya mazishi ya kitaifa kwa ushirikiano na familia ya Moi. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi, anayeanza na kueleza mipango ya mazishi. Nam, kwa sasa Kenneth, mipango ya mazishi iko chini ya jeshi la Kenya ambao wanaendelea kwa ushirikiano na familia mwenda zake mstaafu Moi na vilevile vile, kuna taarifa ambazo bado hatujaweza kuzithibitisha ni kuwa katika uwanja wa Kasarani Wakenya watapata muda wa kutazama mwili wa mwenda zake mstaafu Moi na vilevile vile, kwa kuwa ni jeshi itakuwa inashikilia masala ya mazishi, huenda ukawa mambo mengi yatakuwa ni asiri. Bendera inapeperuka nusu mlingoti, hili litakuwa kwa muda gani? kufikia jana alipofariki mskafu Mmoi, bendera zilikuwa zimeamrishwa zitakuwa nusu mlingoti na inaonekana pia ileo bendera katika maeneo yote ya umma yatasalia vivyo hivyo, hivyo hadi pale ambapo kwenda zake au pale ambapo serikali itatoa amri kuwa sasa, uh, bendera zipeperushwe kirasmi. Moya anafahamika sana kwa zile nyimbo za uzalendo wakati wa utawala wake. Hizi nyimbo zinasikika sana unapopita mitaani, ama hazipo. Nyimbo hizo zilichezwa kila mahali, kwenye mitandao ya kijamii, kwenye vyombo vya habari na pia wenye walikuwa na nakala za kitambo pia walikuwa wanazitumia kama kumbukumbu. Nyingi ambazo zimechezwa hasa ni za wanafunzi wa shule ambao mara nyingi rais Moya alipokuwa akitembelea maeneo tofauti ya taifa. Uh, watoto wa shule za msingi au sekondari walikuwa wakipenda kumwimbia rais Moi. Linganisha jinsi vyombo vya habari ndani ya Kenya na vile vya kimataifa vimeripoti kumhusu Moi. Vyombo vya kimataifa viliweka wazi mambo ambayo yalikuwa akifanywa na mwenda zake rais staafu Moi kama vile uh, kuwadhulumu watu, kuwanyanyasa uh, kuwa mkali zaidi na vilevile, hasa vile wakati ambapo serikali yake ilipotaka kupinduliwa mwaka elfu moja themanini na mbili, alipowafuta watu kazi. Kwa hivyo vyombo vya kimataifa vimeripoti tofauti na vyombo vya habari nchini Kenya. Vya ndani vilikuwa vinaangazia mambo gani? Viliangazia mambo yake yote mazuri, jinsi ambavyo wengi wanasema Uh, uchumi wakati wake au maisha wakati wake ilikuwa ni rahisi sana. Mtu angeweza kutumia shilingi mia mbili pekee wiki nzima, labda kununua mkate, kununua vyakula vya kila aina, kutembea kila mahali, na wanafunzi wa shule walipata fursa ya kupata mazioeme mara tatu kwa wiki au hata mara nne kwa wiki. Kwa hivyo mambo mazuri ambayo rais mstaafu yaliyafanya yaliangaziwa sana na vyombo vya habari vya nchini Kenya na jambo kuu ambalo Kenneth liliangaziwa zaidi ni kuwa alipenda kusisitiza amani, alipenda kusisitiza sana uh, kusiwe na siasa ambazo zingeleta chuki baina ya Wakenya. Mitandao ya kijamii, kila mtu anaingia anaandika anachotaka na kuondoka. Unapopitia yale ambayo yameandikwa na Wakenya, yanaashiria ujumbe gani? Ameandika aje kumuhusu Moi sie mseto Kenneth, kwa sababu kila mtu sasa pale alikuwa na uhuru wa kufanya anavyopenda, labda kwa vyombo vya habari ambavyo viko na sheria ambavyo vinadhibiti vyombo uh, vya habari kueleza labda taarifa fulani. Wale ambao wako katika mitandao ya kijamii walieleza hisia zao waziwazi. Kuna wale walimsifu, kuna wale walimkejeli, kuna wale hawakuona haja ya uh, mstaafu Moi kushere, kusherekewa kwa sababu alifanya jambo zuri, lakini kuna wale ambao waliona ni vyama. Ukweli usemwe kuwa kuna watu ambao waliumia katika mikono ya, ra ya rais mstaafu Moi. Nam ni mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi. Na, nadhani turejelee sasa, e, habari kuhusu hotuba ya taifa ya Rais Donald Trump. Na tulivyokuarifu awali ni kwamba Rais Donald Trump amekuwa anaendelea kuhutubia taifa kuhusiana na hali ya taifa jinsi ilivyo. Tunaungana na mchambuzi wetu Profesa Fulbert Namwamba unaposikiliza hotuba anavyotoa Rais Donald Trump anayoyazungumzia ndio yale ambayo tuseme Wamarekani sasa hivi wanataka kuyasikiliza kwa makini na kwa undani. Ah, ninayosikia ni hotuba ya kampeni. Anayozungumzia ni kufurahisha wale uh, wapigaji kura wake ambao kwa wa, Marekani hapa tunaita base amewafurahisha na nachukua wale ambao hawajaamua na anawapa takwimu ambazo wanafikiri zitawashawishi kuona maneno upande wake kubajiana naye na profesa huyu, ni bmj hapa, kwa kama labda kwa wasikilizaji ambao wanasikia haya kwa mara ya kwanza, hebu tupe taswira kidogo ya jinsi ambavyo hotuba hii huwa kihistoria inafanywa licha ya tofauti zilizopo za kisiasa hapa Marekani. Uh, hii ni kama ukiwa Kenya ni kama hotuba ya Jamhuri Day au Tanzania hotuba ya siku ya uhuru, sababu siku ya uhuru hapa hawafanyi hotuba. Na rais anachukua takwimu za kuonyesha maendeleo ambayo yamefanyika katika uh, mwaka mzima akiwa kwenye madaraka. Kwa hivyo hizo, hizo takwimu zinaonyesha eh, ni njia ya kushawishi wananchi na wasikilizaji kuwa serikali imefanya kazi nzuri hadi sasa ilitarajiwa kwamba labda angezungumzia ange, ange kesi ambayo inamsubiri kesho, uamuzi wake ambao unamsubiri kesho, kesi ya matumizi mabaya ya madaraka na kuzuia kazi ya baraza la wawakilishi, lakini hadi sasa hajatamka lolote kuhusu swala hilo. Je, ni mpangilio wake wa kisiasa? Ni mbinu fulani ya kisiasa ama amekwepa tu makusudi? Na, hiyo ni mbinu ya kisiasa sababu anachoonyesha alikuwa kila kitu kiko shwari na kila kitu kiko bora. Kwa hivyo akianza kuongea kuwa kuna mashtaka yanayomkabili hapo, ni kuonyesha kuwa kuna shida na kuna unyonge kwa serikali. Kwa hivyo yeye, kazi yake sasa katika kutoa hotuba hii ni kuonyesha kuwa kila kitu kiko shwari na wala hatishiki. Uh, wala habanduki na kinachoendelea kesho. Swala tata limekuwa uhamiaji, tukishuhudia wivi la wahamiaji wanaoingia nchini kutoka mpaka wa kusini. Anazungumzia hapa kwamba amepiga hatua kubwa sana, na yeyote anataka kuingia Marekani, kama hataingia halali, atafukuzwa. Je, hili swala la uhamiaji linakuja kama mojawapo swala la kisiasa ama ni swala la kuzingatia sera ya Marekani? Ah, hili ni swala la kisiasa ambao kuna wengi Marekani ambao hawapendi uh, wahamiaji uh, na wengi wanaotoka Mexico. Kwa hivyo yeye anawafurahisha kuwaonyesha kuwa kuna kitu ambacho anafanya na kuna hatua ambazo anachukua, na bora wasikilize na wakubali, hilo ndilo maana kwake. Na kuna kauli ambayo imetolewa na rais Trump eh, au utawala wake eh, wiki iliyopita ambapo nchi za Afrika kama vile Tanzania na vilevile vile Nigeria hapa tukizungumzia masuala ya uhamiaji kwa jumla, uh, nchi hizo zimeongezwa eh, kwenye orodha ya nchi ambazo haziwezi kutuma baadhi ya watu hapa Marekani. Je, unadhani hili ama lolote lingine kuhusu bara la Afrika huenda likatajwa hapa kulingana na jinsi unavyojua jinsi anavyotoa hotuba zake rais Donald Trump? Uh, hata gusia chochote juu ya Afrika lakini ningependa kukumbusha wasikilizaji, kwa hizi habari si nzuri, sababu ukiangalia nchi hizi zote, Tanzania, Eritrea, Nigeria, Sudan, utaona kuwa wanalenga zile nchi ambazo zina Waislamu kwa wingi, na ingawa Nigeria ina Waislamu kwa wingi, kusema kweli, wanaohamia hapa si Waislamu kutoka Nigeria. Kwa hivyo uh, mambo ya Afrika, uh, wameona kuwa ni Waafrika wengi wamekuwa wakita wakipata uh, kile kinaitwa green card, ambayo ni cheti kinakubalia kuishi hapa. Kwa hivyo hii ni njia ya kupunguza, sababu kama Tanzania wamesema kuwa Watanzania hawawezi uh, kupata cheti cha green card, na hawajaeleza kina kaubagan shida gani wanayo, wanayo na Tanzania. Mwisho kabisa, kwa kifupi zaidi, amekutana na Nancy Pelosi aliyesimamia kesi ambayo ili, aliyosimamia mchakato wa kesi iliyompata na, ili na hatia katika baraza la wawakilishi. Lakini anapoingia bungeni, salamu hazikuwepo, licha ya Pelosi kuleta mkono, akazikataa. Inaashiria chochote kisiasa, ama ni inaashiria madharau ya kisiasa? Ni kusema kuwa anaonyesha kinagaubaga kuwa hakuna urafiki na hakuna kudanganyana, na hicho kinafurahisha wafuasi wake ambao wanaona kuwa demokrat wamemkabidhi kabisa katika hili swali. Kwa hiyo yeye anaonyesha kuwa amesimamia kila kitu na hataki urafiki nao. Ni kushukuru sana Profesa Fulbert na Mwamba. Ni Profesa Fulbert na Mwamba, mchambuzi wetu wa maswala ya siasa, akiangazia hotuba ya Rais Donald Trump ambayo inaendelea kwa sasa katika bunge. Tuelekee sasa katika siasa za Wademokrat ambapo matokeo ya awali katika kura za mchujo wa kumtafuta mgombea wa urais wa chama cha Demokrati katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu hapa Marekani, katika jimbo la Iowa yanaonyesha ushindani wa karibu sana kati ya aliyekuwa meya wa South Bend, Indiana, Pete Buttigieg na Va eh, senato wa Vermont, Bernie Sanders, huku aliyekuwa makamu wa rais Jo Biden akiwa na katika nafasi ya nne. Kwenye laini ya simu tunaungana na profesa Patrick Nigula. Profesa, ni asilimia sabini na mbili ya matokeo ambayo yamepokelewa ambayo ametangazwa hadi sasa, bado tunasubiri asilimia thelathini na nane. Lakini kuna ujumbe wote, baada ya miezi kadhaa ya kampeni ya mjadala ya kunadi sera, inaonyesha kwamba Pete Buttigieg ameenda kidedea. Uh, niseme ni, ni tu ya kwamba ukifuatilia kwa karibu zaidi, uh, Pete au meya aliyekuwa meya wa Indiana ana, ana mvuto mzuri zaidi kwa kwa watu wengi wa matabaka mbalimbali hapa Marekani. Ukifuatilia tena kama nilivyogusia hapo mwanzo ni kwamba yeye aa, ni mzungumzaji mzuri na anaweza kuwaunganisha watu wengi kwa jinsi ambavyo anavyozungumzia sera mbalimbali za za afya, za ajira na na kuwaleta wa Wamarekani wote pamoja ili kuweza kumtoa uh, rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi uh, katika uchaguzi huu ambao unatarajiwa kufanyika uh, katika mwezi wa kumi na moja. Na aliyekuwa mea wa South Bend, Indiana Buttigieg anaonekana kuwashangaza wengi, na baadhi wanasema hakutarajiwa kufanya vyema, ni pofu la soda ama jinsi ambavyo wengine wangesema ama huenda tutaona mengi ya kushangaza kadri mchakato huu unavyoendelea. Uh, ni kubaliane tu na ulivyozungumzia ni kwamba tunaweza tukaona uh, meya wa Indiana, Pete Buttigieg uh, akiwa mbele zaidi ya wagombea wote ambao walikuwa wengi wao wakiwatarajia kufanya vizuri, kwa mfano Joe Biden ni kwa sababu tu ya kuwa yeye ni mmoja kati ya wale wagombea ambao wanaturudisha nyuma katika mwaka elfu mbili na nane kama Baraka Obama alivyokuwa kinara katika kuwa uhodari wake wa kuongea na kuweza kuzungumza vizuri na kuzinadi sera zake, ambazo zinaweza zikawasaidia Wamarekani wengi, ambao wengi wao sasa hivi wanataka kuona kiongozi ambaye ni, ni mzuri na ambaye anakubalika na watu wote katika matabaka yote kama nilivyogusia hapo mwanzo. Naam, Profesa. Lakini kando na hayo, jambo ambalo linazungumziwa sana hasa katika mitandao ya kijamii, unavyojua, ni kwamba imechukua muda mrefu kabla ya matangazo haya kuanza kutolewa kuhusu ni nani e, kapata kura ngapi wakati wa kura hizo za mchujo e, je, hili limeashiria nini hasa kwa wale wanaotazama Marekani kama mfano wa nchi ambazo zimeendelea na ambazo zinafaa kuwa kuigwa katika uh, hasa katika teknolojia. Mimi tu niseme tu kwamba kuchelewa kwa kutangazwa matokeo ya uchaguzi huu wa awali inatokana tu, kama ilivyogusiwa na mwenyekiti wa demokrat katika jimbo la Iowa Troy Price uh, ambaye alizungumzia kwamba kulikuwa na hitilafu kidogo katika mifumo ya kutoa majibu ya matokeo hayo lakini tu ni kwamba uhakika na uhalali na uwazi umejionyesha, kama tulivyoona katika jioni hii ya leo, ni kwamba matokeo yanakuja, na tuwe na uvumilivu, na hii si kwamba aa, uchaguzi kama umevurugika bali tu ni mambo yanayotokana kama ulivyogusia ya teknolojia hmm. Mwisho kabisa, kwa kifupi, wanaelekea New Hampshire, Nevada, South Carolina. Huko ushindani upo, utarajiwe ushindano wa aina gani? Tunamweka wapi Joe Biden ambaye ameangaziwa sana? Aa, kwa kweli sasa hivi ni mapema sana kumzungumzia Joe Biden kutokana na matokeo yaliyotokea Iowa. Uh, kama tulivyoyapata leo um, majira ya jioni ni kwamba kutakuwepo na ushindani wa hali ya juu, na ni mapema sana, lakini tutarajie tena, labda anaweza kuwa Bernie Sanders au Pete Buttigieg ku kuwa katika nafasi ya kwanza. Ni kushukuru sana Profesa Patrick Nigula kwa uchambuzi wako kuhusiana na siasa za mchujo katika chama cha Democratic hapa nchini Marekani. Na tuwaeleze wasikilizaji kwamba hivi tunavyozungumza ndio rais Donald Trump amekamilisha uh, sekunde chache zilizopita amekamilisha ile hotuba yake uh, kuhusu hali ya taifa, wakati ambapo tunaangalia ni nini ambacho amekisema. Na unaweza kupata mengi zaidi uh, kwenye mtandao wetu, kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Tutaendelea kukujuza uh, basi tuende turejee kwa waandishi wetu basi tuone, ni nini e kimejiri, e kutoka uh, huko Tanzania. Kutoka nchini Tanzania ni kwamba walemavu kutoka Marekani wakiwemo wenye ulemavu wa miguu wameanza kuwasili nchini Tanzania kwa ajili ya kupanda mlima Kilimanjaro, hatua inayolenga kuhamasisha umuhimu jamii kusaidia watu wenye mahitaji maalum anavyoripoti Asiraji Mvungi. Wakizungumza wakati wanaanza safari yao ya kuelekea katika kilele cha mlima Kilimanjaro watalii hao wamesema lengo ni kuonyesha dunia kuwa kundi la walemavu linahitaji kutambuliwa kama yalivyo makundi mengine na pia lina mahitaji kama yalivyo watu wengine. So, my name is Marcela Maranyo and I am very excited to climb mount Kilimanjaro. Tumefikia hatua ya kupanda mlima huu wa Kilimanjaro kuonyesha dunia kwamba hata walemavu wanaweza, na pia tuna ndoto za kuhakikisha kwamba tunafika kileleni. Kiongozi wa kampuni inayoratibu safari za watalii hao wa bwana Sabina Kweka amesema hilo ni kundi la kwanza la walemavu kutoka nchini Marekani na kwamba makundi mengine yatafuata. Wanakweka amesema kampuni yake kwa kushirikiana na taasisi zingine zinazosaidia walemavu ikiwemo ya nchini Marekani, wamejipanga kuhakikisha kuwa watu wenye mahitaji maalum wanapata haki sawa na watu wengine. Dhumuni letu kwa pamoja ni kwamba tunataka kuhakikisha kwamba tunaweza kuwaambia watu duniani kwamba hata wale wenye mapungufu ya viungo vyao wana uwezo ku fikia ndoto zao na kuweza kufika kwenye kilele cha mlima wa Kilimanjaro. Itatokea kundi lingine kama hili tena mwezi wa nane, na pengine litakuwa ni kubwa zaidi, kwa sababu tunakusudia kulileta la watu 30 na litakuwa lina walemavu wengi zaidi. Hapa katika hao wageni tulionao, tuna jumla ya wageni 27 siku ya leo, na katika hao wageni 27 wanne ni walemavu. Kwa upande wake, mwakilishi wa hifadhi ya taifa ya mlima Kilimanjaro inayosimamia mlima huo, mlima Kilimanjaro sio wa watu wenye utimamu wa mwili kwa maana ya wenye viungo timamu, lakini pia hata walemavu wanayo fursa ya kupanda mlima Kilimanjaro, na niseme tu kwamba tumeanza sasa kuboresha miundombinu yetu ili weze kutoa huduma kwa watu wenye mahitaji maalum kama hawa. Mwakilishi wa walemavu kutoka Tanzania, bwana John Kweka amesema hatua hiyo ya kuwezesha kupanda mlima huo imewapa matumaini mapya ya kuonyesha kwamba kuna baadhi ya watu wanaojali na kuwathamini, na amewataka wengine kuona umuhimu wa kuendelea kuwasaidia. Ninafurahi sana, ninaona kwamba na sisi tunaonekana kwamba ni watu katika jamii, pia tunajaliwa. Watalii hao wanatarajiwa kutumia siku sita kupanda mlima huo hadi kileleni na pia kushuka hadi katika eneo la Marangu. Asrad Mvungi, Sauti ya Amerika. Nimeshirikiana na BMJ Mridhi. Naitwa Kenneth Bwire, mwelekezi Diorden Chuvahiro, na kutakia asubuhi tulivu.