Umekucha Afrika. Ni matumaini yetu kwamba umeamka salama salmin, msikilizaji. Imetimia saa 11 alfajiri Afrika ya kati, saa 12 Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa 4 kamili usiku. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. mimi Naitwa Kenneth Bwire. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi, na kukaribisha katika matangazo haya nusu saa, leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 6 mwezi Februari mwaka wa 2020. Karibu tena katika e matangazo ya Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo serikali ya Tanzania yaendelea kusisitiza kwamba Inatekeleza kazi zake kwa kuzingatia sheria, ikifutilia mbali madai ya kuvunja haki za binadamu na kukamata waandishi wa habari na wanasiasa wa upinzani. Kuwa mwandishi wa habari au kuwa daktari au kuwa mwanasheria au kuwa mhandisi hakukufanyi wewe kuwa juu ya sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hatimaye raia wa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo wakubali kupewa chanjo dhidi ya Ebola. Nimekubali kupokea ya Ebola kwa sababu ya Ebola iko hatukukua, itika uu hatukukua, najua kama maladi iko hali Me... Kadhalika utasikia taarifa kutoka kambi ya wakimbizi wa Burundi wanaoishi Tanzania, ambao wamepangiwa kurejeshwa makwao, huku wakimbizi wakiendelea kudai kwamba wanalazimishwa kufanya hivyo. Bomepewa, basi watapelekwa kama hawatakuwa wamejiandikisha watapelekwa kwa lazima kwa mara nyingine msikilizaji nakukaribisha tena kwa matangazo haya ya nusu saa kumekucha afrika kutoka sauti amerika namkaribisha bmj muridhi akusomee habari muhimu za dunia kabla ya kusikiliza ripoti kutoka kwa waandishi Taarifa zetu zinaanzia huko China ambako rais wa nchi hiyo Shi Jinping ametangaza kile ambacho amekiita vita vikuu juu ya mlipuko wa coronavirus ambao athari zake zimeendelea kuongezeka kila uchao. Shirika la habari la Xinhua la China limemnukuu Shi akisema kwamba serikali yake inatumia nguvu zote ilizo nazo katika juhudi za kuzuia na kudhibiti janga hilo maafisa wa serikali katika jimbo la hubei ambako kirusi cha kwanza kiligunduliwa kwa mara ya kwanza wameripoti vifo vipya sitini na tisa mapema leo ijumaa na kufikisha jumla ya vifo kutokana na virusi hivyo hadi zaidi ya mia sita wanaripoti pia kwamba visa vipya elfu mbili na mia tano ambazo ni takwimu zinazoifikisha idadi hiyo kuwa zaidi ya elfu thelathini. Kuna visa kama mia moja na hamsini vilivyothibitishwa katika nchi zingine ishirini na tatu nje ya China pamoja na kifo cha mtu mmoja kutoka nchini Ufilipino na kifo kingine cha mtu mmoja kutoka huko Hong Kong. Daktari wa Kichina anayesemekana kutoa habari za kwanza kuhusu virusi hivyo Li Wenliang, mwenye umri wa miaka thelathini na nne, amekufa akiwa mjini Wuhan. Wakati huo huo, karibu abiria elfu tatu mia sita wamekwama ndani ya meli katika pwani iliyo karibu na Hong Kong, huku kukiripotiwa visa vitatu vya maambukizi kwenye meli hiyo. Shirika la Afya Duniani limetangaza ugonjwa huo kuwa dharura ya afya ya kimataifa na linaomba dola milioni 675 ili kukabiliana na kusambaa kwa ugonjwa huo. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Ashaj Todure ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua msimamo mkali dhidi ya makundi yenye silaha ambayo yamekuwa yakikiuka masharti ya makubaliano ya amani. Serikali ya nchi hiyo ilitia saini makubaliano na wanamgambo kumi na wane mwaka uliopita, lakini zaidi ya theluthi mbili ya taifa hilo ambalo lilikuwa koloni ya Ufaransa bado linadhibitiwa na makundi yenye silaha ambayo mara nyingi yanapigania ardhi na, na rasilimali za madini. Mkataba huo uliotiwa saini katika mji mkuu wa Sudan Khartoum umepunguza mapigano lakini haujamaliza kabisa mzozo ambao umesababisha maafa na hasara kubwa katika taifa hilo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Rais huyo alitaka Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Uchumi wa Afrika ya Kati ECCAS kutoa ufafanuzi wa vikwazo vinavyoweza kuwekewa vikundi vya waasi ambavyo vinakiuka makubaliano hayo. Kifungu cha 35 cha makubaliano ya amani kinaruhusu vikwazo dhidi ya wale wanaokiuka mpango huo, lakini maelezo juu ya hatua hizo bado hayajatolewa. Marekani na Kenya zimekubaliana kuanzisha mazungumzo yanayoweza kupelekea nchi hizo mbili kusaini mkataba wa kwanza kati ya Marekani na nchi ya kusini mwa jangwa la Sahara hatua hiyo inajiri wakati wasiwasi ukiendelea kuongezeka eh, kwa Marekani kuhusu uwekezaji wa China kote barani Afrika. Kwa mengi zaidi, tuungane naye Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta wametangaza nia ya kuanzisha mazungumzo rasmi kuhusu mkataba wa kibiashara baada ya mkutano wao katika ikulu ya White House. Trump amemwelekeza mwakilishi wa Marekani kuhusu biashara Robert Lighthizer kutoa ilani rasmi kwa baraza la wawakilishi la Marekani kuhusu mazungumzo hayo chini ya sheria ya utekelezaji wa haraka. Laitiza amesema Marekani inaamini mkataba huo na Kenya utafanikisha juhudi za kuimarisha maendeleo ya Afrika na kutabiri kwamba baraza la wawakilishi litaunga mkono mpango huo. Kenya ambayo inahitaji sana kuimarisha mauzo yake nje ya nchi ili kubuni nafasi za kazi kwa mamilioni ya vijana na kuimarisha thamani ya sarafu yake limenakili ongezeko la watalii kutoka Marekani na uwekezaji kutoka kwa kampuni kama Alphabet. Rais Kenyatta aliambia kikao cha wawekezaji nchini Marekani kwamba nchi hiyo ya Afrika Mashariki inatilia maanani kuimarisha uchumi wake kabla ya kumalizika kwa mkataba wa AGOA kati ya Marekani na Afrika mwaka 2025. Mkataba wa AGOA unaruhusu nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara kuuza bidhaa zake nchini Marekani bila kuwekewa ushuru. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR linasema kwamba ingawa wakimbizi takriban milioni moja nukta nne duniani kote wanakadiriwa kuwa katika uhitaji wa haraka wa kupatiwa makazi mapya ni wakimbizi elfu sitini na tatu 696 pekee ambao walipata fursa hiyo mwaka jana ambayo ni asilimia 4.5 pekee. Shirika hilo linazishutumu serikali za nchi husika kwa kutotoa ushirikiano wa kutosha katika juhudi za kuimarisha hali hiyo. Idadi ya wakimbizi waliopatiwa makao mapya mwaka uliopita iliongezeka kwa wastani wa asilimia 14 ikilinganishwa na mwaka wa 2018 wakati watu elfu hamsini na tano walihamishwa au walihamishiwa kwenye nchi zingine na kupewa makazi. UNHCR inasisitiza kwamba pengo kubwa linabaki kati ya mahitaji na nafasi zilizopo. Mkurugenzi wa ulinzi wa kimataifa wa UNHCR Grain O'Hare amesema idadi kubwa ya wakimbizi waliopatiwa makazi nchini chini ya utaratibu au uratibu wa UNHCR mwaka jana walikuwa wanaelekea Marekani, ikifuatiwa na Canada, Uingereza, Sweden na Ujerumani. Kati ya zaidi ya wakimbizi elfu sitini na tatu ambao wamepatiwa makazi mapya, idadi kubwa yao inatokea Siria, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Myanmar. <mulia> habari kuu za dunia zimesomwa na bmj muridhi unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunasikika kupitia 88.5 tangi fm 98.4 dodoma fm 88.9 storm fm geita tanzania 107.3 lubumbashi fm 94.0 Butembe FM DRC na 93.5 Ben FM DRC, miongoni mwa redio nyingine washirika. Pia kwenye mtandao www.voaswahili.com. na shirikiana nashirikiana na BMJ Muridi. Naitwa Kenneth Bwire. Tuelekee Tanzania ambapo serikali imeendelea kukanusha madai ya ukandamizaji wa raia wake, uvunjaji wa haki za kibinadamu, kuwakamata waandishi wa habari na kudorora kwa demokrasia nchini humo katika mkutano wa kawaida wa thelathini na sita wa baraza la utendaji wa Umoja wa Afrika unaoendelea Addis Ababa, Ethiopia, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Profesa Palamagamba Kabudi amesema serikali ya sasa ya Tanzania inaendesha kazi yake kwa kuzingatia ya sheria. George Njogopa A, na taarifa kamili. Akizungumza kwenye mkutano huu unaojumuisha mawaziri kutoka nchi hamsini na tano wanachama wa Umoja wa Afrika. Waziri wa mashauri ya kigeni Palamagamba Kabudi amesema Tanzania inaendesha mambo yake kwa kufuata misingi ya sheria na inaheshimu haki za binadamu. Amesema hakuna raia aliyejuu ya sheria, na kwamba pale mwanataaluma anapofanya makosa ya kijinai huchukuliwa hatua za kisheria kama ilivyo kwa wananchi wengine, kwa kufikishwa katika vyombo rasmi vya kutoa haki kama mahakama. E, wako waandishi wa habari ambao wanakabiliwa na mashtaka mbalimbali mahakamani, na mahakama zetu zitafanya kila jitihada kutenda haki katika mashtaka hayo ya jinai. Na tumeeleza wazi kwamba e, tutofautishe kati ya matatizo ya kitaalamu na makosa ya jinai. Na mtu yeyote anapofanya makosa ya jinai, hayuko juu ya sheria na taaluma yake hawezi kuitumia kujitetea kuwa hajafanya makosa hayo ya jinai, bali kujieleza mbele ya hamak, mahakama. Kwayo tumeweka bayana kwamba kuwa mwandishi wa habari au kuwa daktari au kuwa mwanasheria au kuwa mhandisi hakukufanyi wewe kuwa juu ya sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hivi karibuni kumekwepo na mjadala kutoka kwa baadhi ya wa wanaharakati, wanasiasa na jumuiya za kimataifa zikishutumu Tanzania kukiuka haki za binadamu, jambo ambalo serikali imeuambia Umoja wa Afrika na jumuiya ya kimataifa kuwa si kweli. Wanaharakati hao wamekuwa wakitupa lawama kuhusiana na ucheleweshaji wa kesi, hatua ambayo amesababisha watuhumiwa wengi kuendelea kusota rumande kwa kipindi kirefu. Baadhi ya walioko korokoroni ambao kesi zao zinasubiri kukamilika kwa ushahidi ni pamoja na watuhumiwa wa kesi za utakatishaji fedha pamoja na uhujumu uchumi. Hata hivyo waziri Kabude amesema mahakama zinaendelea kufanya kazi zake kwa kufuata taratibu na wakati wote zinatimiza wajibu wake bila kuingiliwa. Na Tanzania tunajisifia kuwa na mahakama ambazo ziko huru, mahakama ambazo zinatenda haki, na tunaamini watu wote walio mbele ya mahakama, waandishi wa habari na wanataaluma wengine wanaokabiliwa na mashtaka, mahakama zitawatendea haki kama zinavyotenda haki siku zote nchini in Tanzania. Mkutano huu wa Adis Ababa, ambao ni wa siku mbili, unatarajiwa kuandaa ajenda na maazimio ya mkutano mkuu ujao. Pia mawaziri hao wataweka mapendekezo ya pamoja yatakayojadiliwa na wakuu wa nchi wanachama umoja huo, uliopangwa kufanyika kuanzia Jumapili hadi Jumatatu wiki hii. Mkutano huo unafanyika chini ya kauli mbiu ya mwaka elfu mbili na ishirini isemayo kunyamazisha milio ya risasi, kujenga mazingira mazuri kwa maendeleo ya Afrika. Vurugu ni moja changamoto ya changamoto kubwa katika utekelezaji wa ajenda ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu na kauli mbiu ya kunyamazisha milio ya risasi imelenga kumaliza aina zote za vita, mapigano ya ndani kwa ndani, uhalifu wa kijinsia, vurugu za kutumia mabavu na kuzuia mauaji ya kimbari katika bara hili ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. Ninayoarifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njegopa. sa georgi njogopa msikilizaji unasikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka washington dc kupitia mtandao www voa swahilicom na redio zetu washirika kote afrika mashariki na kati bmj muridhi anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia Rais wa Marekani Donald Trump jana alisisitiza kwamba amefanya juhudi kubwa za kuimarisha uhuru wa kidini ndani na nje ya nchi wakati wa hotuba yake ambayo inatajwa na wachambuzi kama iliyokuwa na mwonekano usio wa kawaida. Trump aliyasema haya wakati wa hafla ya maombi ya kitaifa iliyofanyika hapa mjini Washington ili kulinda jamii za imani Nimechukua hatua ya kihistoria ya kutetea uhuru wa kidini pamoja na haki ya kikatiba ya kuomba katika shule za umma, aliuambia umati wa viongozi wa dini takriban elfu tatu ambao kimsingi walikuwa ni Wakristo. Trump ambaye aliachiliwa huru na Seneti kwa mashtaka mawili juzi Jumatano aidha alimshutumu senata wa utah jimbo lililo hapa marekani mitt romney kwa kuwa senata wa pekee kupiga kura ya kutaka kumtia hatiani kwa moja ya mashtaka yaliyomkabili rais huyo pia alimkashifu spika wa baraza la wawakilizi, wawakilishi nancy pelosi ambaye aliongoza juhudi za kumshtaki katika baraza hilo na ibada ya kumkumbuka aliyekuwa mchezaji maarufu wa mchezo wa kikapu Kobe Bryant, binti yake na wengine saba waliouawa katika ajali ya helikopta hivi karibuni imepangwa kufanyika tarehe ishirini na nne mwezi huu katika ukumbi wa Staples ulio mjini Los Angeles, jimbo la California. Hayo ni kwa mujibu wa mtu aliye na ufahamu wa mipango inayofanywa ambaye alizungumza na shirika la habari la Associated Press akiliambia kwamba ame, amejua kwamba mipango hiyo imefika kiwango cha juu. Uwanja huo ndipo Bryant alichezea timu ya Los Angeles Lakers kwa miongo miwili, na tarehe 24 mwezi wa pili inalingana na jezi nambari 24 aliyovaa na namba mbili iliyovaliwa na binti yake wa miaka kumi na mitatu, Jiana. Hata hivyo hakuna tangazo rasmi juu ya ukumbusho huo Ambalo limetolewa Meya wa mji wa Los Angeles Eric Garcetti amesema ibada ya ukumbusho itafanyika, lakini ofisi yake haikuwa na maoni ya haraka kuhusu suala hilo. Bryant aliaga dunia tarehe ishirini na sita mwezi uliopita, wakati helikopta iliyokuwa imebeba bintie na wengine saba ilianguka. Hii ni Sauti Amerika, VOA. Serikali ya Tanzania kwa ushirikiano na shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi UNHCR, wameanza tena kuwarejesha makwao wakimbizi kutoka Burundi wanaoishi nchini Tanzania, baada ya zoezi hilo kusitishwa mwezi Oktoba mwaka uliopita 2019. Zaidi ya wa wakimbizi 400 walirejeshwa makwao, huku wengine zaidi wakiwa wamepangiwa kurejeshwa kabla ya mwisho wa mwezi huu. Patrick Nduimana amezungumza na James Jovin na kuanza kwa kumuuliza iwapo wakimbizi waliorejeshwa Burundi siku ya Jumatano walikuwa ni kwa hiari yao au la. Leo hii wameondoka wakimbizi zaidi ya mia nne ambao walijiandikisha kwa hiari, na hawa wameelekea katika mikoa ya Makamba na Ruigi nchini Burundi. Hawa ni wale ambao waliomba wao kwa hiari yao kurejea nchini mwao. Vilevile vile kuna taarifa kwamba kuna wakimbizi wengine wa Burundi ambao wanatishiwa kufukuzwa. Unaweza kutueleza kuhusu uh, wakimbizi hao ambao inasemekana ni, ni zaidi ya elfu moja? Naam, ni wakimbizi elfu moja na ishirini na nane ambao walikimbilia katika kambi ya Nduta. Kwa mjibu uh, wa afisa wa uhamiaji wa mkoa wa Kigoma alisema kwamba wakimbizi hao waliingia kinyume na utaratibu na kwamba waliingia uh, hapa kambini Uh, mapema mwezi wa kumi na moja pamoja na kumi na mbili baada ya kuwa wamesikia taarifa za waomba hifadhi ambao walikimbia mwaka elfu mbili na kumi na saba kwamba wamepewa uh, kadi za kupokea chakula. Walivyosikia taarifa hiyo, na wao wakawa wamekuja, kwa hiyo walienda moja kwa moja kambini bila kufuata utaratibu ambao unatakiwa kisheria, kwa maana kwamba tayari mwishoni mwa wiki iliyopita ndugu uh, Remigius Pesambili ambaye ni afisa wahamiaji ya mkoa wa Kigoma aliweza kufika katika kambi ya Nduta na kufanya kikao na kuwaeleza wakimbizi hao kwamba wanapaswa kuondoka ndani ya mwezi huu wa pili, kwa sababu sababu aliyozitaja za kukimbia aliona kwamba sio za msingi. Wametakiwa kuondoka kwa hiari yao au serikali itashirikiana na UNHCR kwa kuwarejesha kwao. Kwa sasa hivi wametakiwa kuondoka kwa hiari kabla ya kupelekwa kwa lazima, kwa sababu wamepewa mpaka tarehe ishirini na nane mwezi wa pili kama watakuwa wameweza kujiandikisha kuondoka kwa hiari, basi watapelekwa. Kama hawatakuwa wamejiandikisha watapelekwa kwa lazima. Vile vile kulikuwa taarifa kwamba kuna wakimbizi ambao hawajapewa vile vitambulisho maalum vya UNHCR vile vinaitwa ID, digital ID. Wao pia inasemekana watafukuzwa, sijui ha, habari hizo ni za ukweli. Mwezi wa tisa kuna sensa ilifanyika ya kuwatambua wakimbizi wote ambao walikuwa bado wanaomba hifadhi ambao pamoja na kwamba hawakupewa hadhi ya ukimbizi moja kwa moja, lakini wameweza kutambuliwa na kupewa kadi ya kupokelea chakula pamoja na uh, misaada mingine mbalimbali. Kwa hiyo pamoja na kwamba tayari wamepewa kadi hizo, lakini bado hawajapewa kadi moja kwa moja ambazo zinamtambua mkimbizi, wamepewa tu kadi za muda za kupokelea chakula, wakati huo ambapo uh, serikali inaendelea kuhimiza wakimbizi kurejea nchini mwao na hao ambao waliopewa kadi ya muda, umeweza kuzungumza nao, na nini wanaomba? Hasa zaidi, wanaomba kupewa hadhi ya ukimbizi moja kwa moja, kwa sababu wanadai kwamba bado tatizo ambalo walikimbia nchini mwao halijaweza kutatuliwa, hivyo wanaomba kusalia katika kambi za wakimbizi hapa nchini Tanzania mpaka pale watakapoona kwamba shida iliyosababisha wakimbie imekwisha nchini mwao. ni Patrick Nduimana ni Patrick Nduiman akizungumza na James Jevin kuhusiana na swala la wakimbizi wa, di, wa Burundi wanaoishi nchini Tanzania. Tuelekee sasa DRC ambapo hatimaye raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC wamekubali kupokea chanjo dhidi ya Ebola kwa hiari baada ya kushawishiwa kwa muda mrefu. Raia hao katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, wanapokea chanjo hiyo baada ya kutokea vifo vya watu kadhaa. Osel Malevika ana ripoti kamili. Akizungumza na Sauti Amerika katika mji wa Butembo, Masika Malonga amesema kwamba safari hii amekubali kupokea chanjo dhidi ya virusi vya Ebola kwa sababu majirani wake na hata marafiki wamepoteza maisha kwa Ebola. Bo, nimekubali kupokea vaksi ya Ebola kwa sababu maradhi ya Ebola iko hatukukuwa naitika juu hatukukuwa najua kama malali iko me. Sasa nimeona kama malali iko, ndo nikaitika kupokea ile vasi ya ebola. Malali iko kwa sababu ligonga kumulango wangu, mie peke niliona kwa macho fu, nikaangalia malali genji ligonga kumulango, mie peke mi naona macho, ikanipatia nguvu ya kusema pana nikwe vaksini juu hatariko mbele. Kostatariambindi, mkazi wa Butembo, vilevile amejielekeza kwenye kituo cha afya kupokea chanjo dhidi ya Ebola. Po leo tumekubali kupokea chanjo dhidi ya Ebola paske tushona deja mazara mingi, watu walifariki hapa mchini Butembo hata jimboni Ituri kuna watu wengi ambao walifariki kupitia hayo maradhi ya Ebola Butembo, tuliona kwamba ni kia maana na muhimu tuweze kukubali hikyo chanjo kya kuweza kupiganisha ugonjwa wa Ebola. Siku zilizopita watu wengi walikwepa chanjo na kugoma kupata chanjo eneo la Butembo na Lubero, na hata katika baadhi ya sehemu ya Beni mbele, walikuwa wakitudanganya eti mtu ukipata hikyo chanjo kya Ebola, sa zingine kuna ugonjwa fulani ambao anaweza akufikia kwa miaka ambayo itafata nyuma. Katika kata nyingi mjini Butembo vifo vilikuwa vingi hadi nyumba kufungwa. Kwenye nyumba moja watu kumi wanafariki, yani wanafunga mulango, watu wote wanafariki yani... na familia nyingi kuteketea. Kila siku watu zaidi ya ishirini walikuwa wakizikwa hapa. Tuliona watu kwa siku walikuwa wakizika hata watu makumi tatu hata makumi tano hapa mjini. Hayo ndio yaliweza kutupatia nini hamu ya kuweza kupata nini ya kupata hiyo chanjo ya kuzuia ugonjwa wa ebola kwani. Lakini hata hivyo, wengine walipona kama Malikia Masika, ambaye mtoto yake alikutwa na ebola, lakini kwa bahati nzuri amepona na amerudi nyumbani. Tuko bie juu mtoto iko bie, siizisema shaka gonjwa depia alitokea kayo kule kukwata dawa sana, tusikwe na sikia taho ga kupeleka watoto. Mama huyu ana miezi mine kwa sasa, tangu watoke katika kituo cha kutibu ebola cha katwa katika muji wa Butembo. Kwa leo tuko naishibia, siwezi sema mtoto kwako, kwa kwa problemu kwenye tulitokea kae, tutuko bie na mtoto hawezisikia tena kitu, tutuko bie. Ebola imewaua watu zaidi ya elfu mbili mia mbili na hamsini hadi sasa katika mkoa Kivu ya Kaskazini, Ituri pamoja na Kivu Kusini, idadi kubwa ikiwa katika mji wa Butembo na Beni. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Shukran Malivika. Turejee hapa Marekani, ambapo Rais Donald Trump ameandaa sherehe katika White House na kile ametaja kama sherehe kubwa baada ya mashtaka dhidi yake ya matumizi mabaya ya madaraka na kuzuia kazi ya baraza la wawakilishi kufutiliwa mbali na baraza la Senate. Trump amewasifia Wademokrat, amewasifia Warepublican wa waliomtetea na kumwondolea mashtaka hayo, huku akiwakejeli Wademokrat waliomfungulia mashtaka. BMJ Mridhi anasoma ripoti kamili. Jana Alhamisi ilikuwa ni siku ya Rais Donald Trump kuelezea furaha yake baada ya baraza la Senate linalodhibitiwa na chama chake cha Republican kumwondolea mashtaka ya matumizi mabaya ya madaraka na kuzuia baraza la wawakilishi kufanya kazi yake. Aliinua nakala ya gazeti yenye kichwa cha habari kwamba alikuwa ameondolewa mashtaka mbele ya watu waliohudhuria maombi ya kitaifa, na baada ya hafla hiyo, sherehe ikaendelea hadi hii ni sherehe kwa sababu tumefanikiwa katika jambo muhimu sana. Tumepitia hali ngumu sana bila kupewa haki. I mean We, sikufanya kosa lolote, sikufanya kosa lolote. Nakubali kwamba nimefanya mambo mengine mabaya maishani mwangu, sio kwa kutaka, lakini matokeo yake ni Trump amedai kwamba wademokrat wamekuwa na njama ya muda mrefu kumwondoa madarakani tangu alipoingia ofisini, akitaja uchunguzi kadhaa ambao umefanywa dhidi yake. Aliwashukuru wanachama wa chama cha Republican, hasa kiongozi wa walio wengi Mitch McConnell na kiongozi wa walio wachache katika baraza la wawakilishi Kevin McCarthy. Akionekana mwenye hadhabu, Trump alimtaja Adam Schiff, mbunge kutoka jimbo la California aliyeongoza kikao cha kumfungulia mashtaka kuwa mwanasiasa fisadi, huku akisema spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi ni mtu wa kutisha sana. Awali spika Pelosi aliulizwa na waandishi wa habari kuzungumzia matamshi ya Trump kwamba yeye alidanganya kwamba huwa anamwombea rais. Spika Pelosi hapa anasema, sijui kama Rais Trump anaelewa chochote kuhusu maombi au watu wanaoomba, lakini huwa tunaombea Marekani, tunamwombea yeye, waliokuwa maraisi George Bush, Obama, kwa sababu ni jukumu kubwa, na huwa ninamwombea kwa sababu amepoteza mwelekeo kabisa, kulingana na katiba yetu kanuni, nchi, hewa tunayopumua, maji tunayokunywa na vingine vingi, anahitaji maombi kabisa. Kwa hivyo wanaweza kusema anayotaka. So Rais Trump aliondolewa mashtaka Jumatano na kufikisha mwisho wa vikao vya kesi dhidi yake. Spika Pelosi alianzisha mchakato wa kesi hiyo, aliwashutumu maseneta wa chama cha Republican kwa kukiuka sheria na kukosa kuzingatia mfumo wa kufuatilia kazi ya walio madarakani. White House imetoa taarifa inayoelezea kuwepo nia ya kulipiza kisasi dhidi ya viongozi wa Demokrat kwa kile imetaja kuwa kueneza uongo na kuanzisha kesi ya uongo dhidi ya rais Trump. Trump amekuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani kufunguliwa mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani. Marais wengine ni Andrew Johnson mnamo mwaka wa 1868 na, na Bill Clinton mwaka wa 1998 ambao wote waliondolewa mashtaka na kusalia madarakani hadi walipomaliza mihula yao. Baada ya hayo kuhusu Donald Trump, tunatamatisha matangazo haya kwa muktasari wa habari. Rais wa China Xi Jinping ametangaza kile ambacho amekiita vita kuu dhidi ya mlipuko wa coronavirus ambao umeathiri maeneo kadhaa na athari zake zinaendelea kuongezeka kila uchao. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Faustin-Archange Touadera ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua msimamo mkali dhidi ya makundi yenye silaha ambayo amesema yamekuwa yakikiuka masharti ya makubaliano ya amani. Marekani na Kenya zimekubaliana kuanzisha mazungumzo yanayoweza kupelekea nchi hizo mbili kusaini mkataba wa kwanza kati ya Marekani na nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara. Hatua hiyo imejiri wakati wasiwasi ukiendelea kuongezeka kwa Marekani kuhusu uwekezaji wa China kote barani Afrika. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa Dioden Chuvahiro. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Niruhusu ni kutakia asubuhi njema, ijumaa tulivu.