Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa ni Ijumaa, tarehe 7 Februari mwaka 2020 hapa Marekani hali ya mvua uh, kibaridi sio zaidi anayokaribisha katika matangazo ya Express leo. Jina langu ni Patrick Ndumara, lakini vilevile hapa studio niko na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Pamoja tunakukaribisha uweze kusikiliza matangazo haya ya VOA Express ambayo pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunayo mengi ya kukuandalia, lakini yanayozungumziwa zaidi kila kona ya dunia hivi sasa ni kirusi cha korona kirusi cha korona kabisa. Uh, viongozi wa dunia, viongozi wa mataifa makubwa kama vile China, Marekani wanazungumzia kuhusu korona. Kenya, DRC vilevile vile. Mm -hmm. Lakini vilevile vile, ndani ya VOA Express tutakuletea leo siku ya Ijumaa ni kipengele cha jicho letu, tutamsikiliza mwandishi wetu kutoka jijini Dar es Salam ambapo ataangazia swala zima la ukeketaji nini kifanyike, ambapo maadhimisho ya ukeketaji yalikuwa hapo jana. Na hali kadhalika, siku ya Ijumaa katika VOA express huwa tuna burudani, kwa hiyo burudani na mambo mengi ambayo yanafanyika huko Kenya, tutaungana na mwenzetu wa huko Kenya, Josephat Kioko. Sasa Mkamiti, mm -hmm. kama ulivyosema kirusi cha korona kinaendelea kuzungumziwa haswa Haya, uh, rais wa China Xi Jinping, unajua. mm -hmm. China ndipo chimbuko la uh, kirusi cha korona hasa katika mji um, wa Huan. mm -hmm. alizungumza na rais Donald Trump wa Marekani leo. mm -hmm. na akamhakikishia kwamba China wana imani kwamba wataweza kudhibiti. Vyema, wanachukua hatua zote zinazohitajika ili kudhibiti virusi vya korona. Uh, Rais G amesema kwamba uh, China ilishirikiana na uh, mataifa tofauti uh, hususan Shirika la Afya Duniani kuwafahamisha kwamba tayari mlipuko wa korona umesha jitoke, umesha jitokeza huko China na uh, taarifa nyingi tu zilitolewa kwa nchi tofauti ikiwemo na Marekani na hivyo, uh, kuruhusu wataalamu wa afya hasa wale ambao wanapambana na mambo ya virusi kuelekea huko Huan ambako ndipo chimbuko la uh, virusi vya korona, ili kuweza kufanya utafiti na kujua nini mchango wao wanaweza wakafanya na wakati huo huo, rais wa China Xi Jinping uh, ametangaza kuwa mlipuko wa kirusi cha korona kuwa vita vya kibinadamu, wakati vifo kutokana na kirusi hicho vikiendelea kuongezeka. Na vilevile ameeleza kwamba China ipo mstari wa mbele katika kuzuia na kudhibiti mlipuko huu, na pamoja na hayo, kama walivyodokeza awali kwenye mazungumzo ya Uh, kwa njia ya simu na rais wa Marekani Donald Trump, rais Xi uh, Jinping wa China amefurahishwa, ame na, na maneno mazuri ya hamasa ya kutia moyo katika kukabiliana na virusi hivi vya korona ambavyo asili yake au chimbuko lake mm -hmm, vimetokea katika mji wa Wuhan huko nchini China. Haya, rais Trump amemhakikishia rais wa China uh, kwamba Marekani iko tayari kutoa mchango wake kwa kupambana na virusi hivyo vya korona uh, hasa kwa kutuma wataalamu wake huko China uh, kutoa msaada unaohitajika katika uh, njia uh, tofauti. Nam basi, uh, vile vile tunapozungumzia virusi hivi vya korona ambavyo, uh, vimeanzia huko China, huwezi kuepuka kutaja mataifa mengine ambapo virusi hivi vimeendelea kusambaa duniani kote. Huko Australia, kuna taarifa kwamba virusi hivyo vime mua mweka karantini wa kikundi cha raia katika kambi ya machimba madini isiyotumika walioondolewa kutoka mji wa Huan, kitovu cha mlipuko wa virusi vya korona huko China. Ni taarifa iliyoelezwa na waziri wa jimbo la kaskazini la darwin uh, Michel Guna. Vilevile habari ya kusikitisha uh, mkamiti daktari aliyotoa tahadhari kuhusu uh, kuanza kwa virusi hivi aligundua kwamba virusi hivi ni hatari. daktari Daktari huyu ni Mchina, amefariki dunia leo na hiyo basi imesababisha hasira kubwa kwa watu, sababu aliwekwa jela, alikamatwa akafungwa na wakati alitoa tahadhari. Anaitwa daktari huyu anaitwa Li Wenliang, alitoa tahadhari kwa viongozi lakini hapo Desemba wakamweka jela wakasema kwamba analeta habari za uzushi. Kwa hiyo watu wengi wameandika mitandaoni kusikitishwa na kifo cha daktari huyu, lakini wamemtaja kwamba ni shujaa ee. Serikali ya China imesema itaanzisha uchunguzi kwa nini huyu daktari aliwekwa ndani, na wametoa salamu salam za rambirambi kwa familia ya daktari huyu na kwenye mitandao ya kijamii basi uh, hususan uh, Facebook uh, watu wameeleza kusikitishwa kwao na kifo cha daktari huyu uh, na wamesema kwamba je, kama China isingefanya ilivyofanya, kumfungia, kumweka kizuizini daktari huyu, huenda pengine angeeleza kwamba kirusi hiki kinatibika vipi, na pengine watu wangeanza kufanyiwa majaribio na kusingekuwa na vifo ambavyo vimetapakaa kila mahali kama ilivyo hivi sasa. Tuwafahamishe tuwa tu wasikilizaji wetu kwamba hadi sasa virusi hivyo vya korona vimekwisha waua watu zaidi ya 630. Watu elfu thelathini na moja tayari wamekwisha ambukizwa virusi hivyo, na virusi hivyo au kesi za virusi hivyo, kesi zaidi ya 240 zimekwisha ripotiwa katika darzeni ya mataifa ulimwenguni kote na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa. Basi, kutokana na mlipuko huu wa virusi vya korona huko China, huko nchini Kenya, na hapo pia serikali ya nchi hiyo imeanza kuchukua tahadhari, ambapo kumekuwa kuna kauli mbalimbali mbali kutoka kwa serikali kuhusiana na wananchi wake wanaoishi huko nchini Kenya. Tukiangalia tukia basi huko Might be exactly where they are in China. Tuna huyo ni Macharia Kamau anasema, tunaangalia njia zote zilizopo kwetu sisi, na kutambua au kufahamu hatua bora kwa wanafunzi wa Kenya waliopo huko nchini China, kufuatana na hali iliyopo, kama waendelee kubaki huko au la, na iwapo basi kuna jambo lingine la ziada serikali itajibu haraka kutokana na, na masilahi ya taifa, kama wanafunzi hao warudi au la. Lakini vilevile vile kuna uh, katibu wa, wa, wa wizara ya afya Sisili Kariuki naye kuna kitu amezungumza kuhusu wafanyakazi au watu ambao hawana uh, kazi muhimu ya kufanya huko uh, China uh, katika miji tofauti. Kuna ujumbe ambao ametoa na manasema Wakenya ambao wako huko China na ambao hawana kazi za muhimu, uh, ikiwa ni wafanyakazi au ikiwa uh, ni wafanyabiashara uh, basi anawaomba tu warudi nyumbani. Na msikilizaji, uh, uh, si serikali ya Kenya pekee ambayo imekuwa ikitoa matamko uh, kwa wananchi wa nchi zake waliopo katika huko nchini Kenya. Hali kadhalika kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC, nako pia uh, waziri wa afya wa DRC Moise Kakule yeye amependekeza kwamba wa Kongo ambao, uh, wana mpango kwa wakati huu kwenda huko China ni vyema wakasitisha safari hizo, kutokana na kuenea kwa kirusi hiki cha corona. Kwa sasa watu wajiepushe kuenda China. Tunajua wandugu zetu wafanya wafanyabiashara wengi wanajielekeza huko, tumewaarifu kuweza ku, ku, kuambeshe hiyo itaweza kutusaidia, lakini inaonekana kunaweza kuwa wale ambao wa walikuwa wamefika huko na pengine wenyewe wanaweza kupata bahati ya kutoka huko kama wanaingizana huku kwetu tumechukua mipango yeyote ambayo anatokea ndani ya nchi hiyo lazima aweke kwanza pembeni na aweze kuchunguliwa kwa uchunguzi muda wa siku kumi na nne ndipo anaweza sasa kuruhusiwa kuru, kurudi kama dalili hizo hazionekane kama hatari yoyote haionekane kwake Mkamiti, kuna daktari ambaye alihusika zaidi katika kupambana na uh, mlipuko wa Ebola huko DRC. Kuna kitu ambacho amezungumza kuhusu uh, Ebola na kirusi hiki cha korona haswa so, kama tunavyofahamu uh, wakati kirusi hiki cha korona kimeshamiri kime, ikumbukwe kwamba DRC bado inataabika na ugonjwa wa Ebola. Lakini daktari huyo ni Steven ambaye, uh, alihusika kwenye chanjo ya Ebola, anasema kwamba uh, mlipuko wa Ebola kwa huko Congo hivi sasa, wako vyema, kwani wameweza kudhibiti Wetu sisi eh, kama vaccination hakuna kabisa hofu, kwa sababu wakubwa wanatupangia na tunaenda kwa haraka, tunapana ndui na inaleta kabisa matokeo mazuri. Eh, ujumbe ni kusema eh, wanapasha eh, kutumainia waganga na kazi waganga wanafanya kwa leo kabisa kuhusu Ebola. Hiyo vaksin ya kwanza tulianza nayo inaleta matokeo mazuri, na hata vilevile mtu akikuwa na shida akienda kwa kituo mbele ya wakati kunakuwa pia dawa. Ni kusema eh, kwa leo kunakuwa maendeleo mazuri kukinga watu na hiyo magonjwa ya Ebola kabisa imepunguka. tunaenda ndani ya kwa mwisho ya, ya kazi. Nadhani watu waendelee kuunga mkono waganga na wajitoe kabisa kwa kwa hiyo kazi tuko nafanya. Basi, wasikilizaji wetu, nafikiri wamepata mengi mengi sana kuhusu kirusi hiki cha korona, juhudi zinazofanyika kuweza kudhibiti kirusi hiki kisiendelee kuenea maeneo mengi ya dunia. Basi naona moja kwa moja tuelekee, eh, kwenye habari za dunia. Japani imesema awali leo kwamba watu 41 waliowekwa kwenye karantini katika meli ya kitalii kwenye bandari ya Yokohama wamethibitishwa kuambukizwa kirusi cha korona. Kufikia sasa kuna maambukizi 61 yaliyothibitishwa ndani ya boti hiyo, ndani ya meli hiyo iliyobeba abiria 3700. Tangu meli hiyo kutu, kutia nanga Jumatatu, wagonjwa 20 zaidi wamepelekwa hospitalini. Wakati hayo ya kigiri, Japan leo Ijumaa imeendelea kuwaokoa raia wake kutoka mji wa Wuhan nchini China ambao ndipo kitovu cha maambukizi watu 198 ambao ni raia wa Japani pamoja na familia zao leo wamesafirishwa kwa ndege kutoka jimbo la Hubei nchini China. Wagombea saba wa kiti cha rais kati ya 11 wanaogombania kukiwakilisha chama cha Democratic hapa Marekani wanajitayarisha kwa mdahalo wa leo jioni, kabla uchaguzi wa awali wa New Hampshire wiki ijayo, baada ya kasoro kubwa kujitokeza katika kuhesabu kura za uchaguzi wa kwanza wiki hii katika jimbo la Iowa. Hii leo kamati ya chama cha Democratic katika jimbo hilo ilitangaza matokeo yote, ambapo mea wa mji mdogo wa South Bend anaongoza kidogo tu mbele ya Seneta wa Vermont, Bernie Sanders ambapo wote wamepata karibu idadi sawa ya wajumbe wa jimbo hilo wakiwa na asilimia 26 ya wajumbe. Maelfu na maelfu ya wachumba wamefunga ndoa ya pamoja hii leo huko Korea Kusini chini ya usimamizi wa kanisa la Umoja, Unification Church, ya nchi hiyo katika sherehe zinazoadhimisha miaka mia moja tangu kuzaliwa kwa mwasisi wa kanisa hilo Sun Myung Moon. Karibu watu elfu thelathini kutoka nchi 64 wakiwepo wachumba elfu sita walihudhuria sherehe hiyo katika ukumbi wa amani duniani wa Cheongshim njini Gapiong, kaskazini mashariki mwa mji mkuu Seul. Watumishi wa kanisa walitayarisha sabuni na maski ya usoni na kuwapima wachumba joto la mwili kutokana na hofu ya korona, lakini ni wachache walionekana waki, wakivaa maski hizo. Wakuu wa kanisa wanasema sherehe imeweza kufanyika vizuri na walikuwa na watumishi wa afya kuzuia kuenea kwa virusi hivyo vya korona. Waziri wa mambo ya nchi za nje ya Uturuki, Mevlod Kavuzoglu, amesema kwamba ujumbe wa Rasha unatarajiwa kuwasili Uturuki kesho kwa mazungumzo yenye lengo la kuzuia mashambulizi yanayofanywa na wanajeshi wa serikali ya Siria na kuzuia janga la kibinadamu katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib. Mama, papa, naomba baraka kwenyu niondoke. Mimi dada brother man, hebu someni kwa bidii, ndio mje mjini hapa. Hapa nyumbani sisi sio matajiri ila tunayo akili. Chochote unachohitaji ukikifanyia kazi, yeye atakibariki, ila wewe na matangazo haya ya VOA Express yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia vyema mubashara kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Nkamiti, sasa tunaelekea wapi? Ni moja kwa moja jijini Dar es Salaam, Tanzania, katika kusikiliza makala Kipengele cha jicho letu. Natumai utayari kuungana nami Rahabu Fredi kwenye jicho letu, ambapo leo linaangaza swala la mapambano dhidi ya ukeketaji. Bado ni tatizo hili hapa nchini Tanzania, nini kifanyike? Kwa mimi ninavyoona, kwanza jamii nzima ipatiwe elimu ya kutosha, na pia waweze kupatiwa elimu juu ya madhara yanayotokana juu ya kukeketa, ikiwapo pia wanaweza wakapoteza maisha. Mimi niseme tu kwamba kama tunavyojua kwamba mwanamke ni mtu muhimu sana katika jamii yetu, tunasema unapomwelimisha mwanamke mmoja umeelimisha jamii, na tunajua kwamba kumekuwa na madhara makubwa sana ndani ya kukeketwa. Kwa hiyo sasa, mbali ya mambo mengine ambayo yanafanyika juu ya kukomesha tatizo hili, lakini kuna haja pia ya kuona umuhimu wa wanajamii wenyewe, kwa sababu tunasema kila kitu unachokifanya la lazima uishirikishe na la jamii yenyewe, kama jamii ikubaliane na kile ambacho unawashirikisha. Kwa hiyo kuna watu wanaamini ndani ya jamii zao kwamba unapowatumilia watu hao, basi wanaweza wakafanikisha jambo lao. Tunaweza kuwatumia mapadri, tunaweza kutumia viongozi wa dini kama maimamu, tunaweza kutumia viongozi pengine hata wa kisiasa, hata wa kijadi lakini wakasaidia pengine katika kuondoa tatizo hili. Kuna masuala ya mila na desturi zetu eh? Tunafanyaje sasa kumwondoa mtu kwenye ile mila yake na ile desturi alionayo. Tunajua kama ni kweli kuna mila na desturi ambazo tunapaswa pengine kuzifuata au kuwa nazo ili kuweza kuhifadhi zile mila zetu na, na desturi. Lakini katika mila na desturi, si kwamba kuna mila nzuri tu na desturi nzuri tu, kuna mila ambazo zinatuathiri kwa kiwango cha hali ya juu, eh, kuna utamaduni ambao tunaamini kwamba utamaduni huu tukiufata au tukiuendeleza unaweza ukatufikisha pahali pabaya. Sasa kwa nini tufate utamaduni huo? Ni wakati pia wa kuelimishwa hawa watu kwamba utamaduni huu ndio ambao unatufaa, lakini mila na la desturi hizi zimepitwa na wakati na hazitufai. Kwa upande wangu, ningependa kusema kwamba serikali ingetengeneza mpango wa kutoa elimu kwa wale wakeketaji na vijana wote especially wa maeneo ya vijijini, ili kuwaeleza madhara ambayo yanaweza kutokea kwa mtu aliyekeketwa. Mfano, kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi pale ambapo wanakuwa wanachangia vifaa vinavyotumika katika kukeketea, na pia katika kifo, kwamba mtu anapokuwa na nakeketwa, inaweza ikatokea akatoka na damu nyingi sana zikapelekea yeye kupoteza maisha. Na pia madhara mengine ni kwamba mtu anaweza asipate ukimwi, sawa, asife kwa kutoka na damu nyingi hapo, lakini baadaye katika kujifungua ikampelekea kutoka damu nyingi sana na kupoteza maisha. Umeongelea swala la serikali iongee na wale wanaofanya vitendo vya ukeketaji. Wengi wanafanya kwa siri, watapatikanaje? Sasa ingetengenezwa mpango wa kufanya uchunguzi katika mikoa mbalimbali ambayo inakuwa suspected kwa kufanya vitendo hivyo, kama kabila ya Wamasai huko Arusha na sehemu nyingine ambazo Wamasai wanaishi, wangepelekwa watu wapelelezi, wakafanya uchunguzi na kujua ni watu gani wanaofanya hivyo vitu na kutoa elimu. Nawashukuru nyote kwa maoni ambayo mmeyatoa kwenye jicho letu, nalo ndio linatia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express Mkamiti, na jana ndipo ilikuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na vitendo vya ukeketaji Haswa. Basi bila shaka msikilizaji, umefaidika na maoni ya kina mama hao wakielezea kile ambacho wanaona kifanyike uh, kudhibiti swala zima la ukeketaji kwa wasichana. Sasa tupate burudani ya muziki, ni sauti Sol. Hawa sauti Sol, furaha dei. Na leo bila shaka produsa wetu, mwelekezi wetu Aida Isa, anafurahi sababu ni siku yake, ni birthday yake, na tunamtakia Happy birthday na aburudike na kibao hiki cha sauti soul. Kinaitwa Suzana. I I I I hope hope you you you happy happy now. now. now. Now I see see you flexing on the gram with your sponsor. I hope you happy now. I see you your your change skin color and your hair is longer now. Kinaitwa Suzana msikilizaji. Ah, kibao hicho Suzana ngoma safi kabisa haswa mm -hmm. Bila shaka yule aliyemtaja mm -hmm. ambaye anaadhimisha siku yake ya kuzaliwa Aida naye amekifurahia kibao hiki kabisa, nimemwona kidesidesi pale upande mwingine. <laughs> Haya, moja kwa moja tunaungana naye Josuat Kioko huko Mombasa. Kioko, furaha dei, mambo mengi yanafanyika, tupe tu tueleze. Asante ah, sure, sana Patrick. Naona kweli ni burudani kamili, mmecheza sawa hapo mm -hmm. E, masuala ya michezo hapa Kenya, kwanza niseme kwamba ni gumzo kubwa inayohusu michezo na biashara, kwa sababu siku ya Jumanne e, mataifa yanao na mkataba na kampuni ya Nike, ya kutengeneza viatu mavazi yalikuwa katika mji wa New York hapa Marekani ili kuzindua mavazi yatakayotumiwa katika michezo ya Olimpiki ya Tokyo mwaka huu sasa zile Kenya ambayo jezi za Kenya zimetolewa kama mfano. Watu Kenya sijui wanataka nini, wamelalamika katika mitandao, katika vyombo vya habari pia, wakisema Nike imetoa rod deal kwa Kenya, lakini rais wa kamati ya olimpiki Paul Tergat amesema ni mavazi ya kisawasawa, ameyapenda na ndio atakawakilishwa na wanariadha wa Kenya katika michezo hiyo ya olimpiki, na zile timu zingine za voleboli na rugby watakuwa wanazindua mavazi yao mwezi wa nne mwaka huu. Na kando na Kenya, nchi zingine, Nigeria, Marekani, Brazil, walio na mkataba na Nike pia walikuwa New York kuzindua jezi zao za Olimpiki. Wakenya wanataka wap, w, wanariadha wapewe mavazi mavazi ya aina gani? <laughs> <laughs> eh? nimeona mapendekezo kwamba waliovalia London mwaka elfu mbili kumi na mbili wanasema ni mazuri. Timu ya volleyball iliyocheza Olimpiki mwaka elfu mbili na nne Athens wanasema ilikuwa nzuri. Sasa wanasema mwaka huu imeanza kupoteza ile hati ya eh, rangi za Kenya na namna imetengenezwa, lakini kamati ya olimpiki Kenya imetetea imesema, mtaona, si mavazi yanakimbia, ni wanariadha. Aha, ko... <laughs> aya. Aya basi tukiachana na mambo ya ya ya, ya, ya spoti, hebu sasa tuangalie kwa upande wa burudani. Tunasikia kwamba uh, mwanamuziki kutoka Jamaika anatarajiwa kufanya vitu vyake hapo kesho. Ni nani huyo? Hebu tujuze. Ni Buju Banton ambaye ni wachapa ya rege, ni msanii kutoka Jamaika, alikuwa amealikwa hapa kenya na watu walikuwa wamenunua tiketi kwa wingi kwenda kushuhudia show yake hapo ukumbi wa KICC nairobi lakini kufuatia kifo cha rais wa zamani wa kenya daniel Arap moi sasa imeahirishwa alikuwa amealikwa na watayarishaji kutoka NRG Radio, na wamesema kweli wanaingia hasara lakini pia wamekubali kauli yake kwamba anaomboleza na wakenya wakati mipango ya kumzika eh, rais mstaafu ikiendelea katika mji wa nairobi hiyo show ya Bujubanton, haitofanyika kesho Jumamosi. Sasa uh, je, hao wakuu wa NRG Radio wamesema kwamba shoo ya Buju Banton itafanyika wakati gani, na je hao watu walionunua tiketi tiketi zao uh, watarudishiwa fedha au bado wanaweza wakazitumia katika shoo ambao pengine wataipanga baadaye? Yapo mapendekezo kwamba baada ya harakati hizi za kumzika rais mstaafu hiyo show ipangwe upya, na wametoa radhi kweli kwa wale mashabiki wa rege walikuwa wamejiandaa kuja kushuhudia Buju Banton ambaye anakuja Kenya kwa mara ya kwanza. Huyu ni mtu amekumbwa na, na madhila mengi, hata amefungwa jela, na watu wamekuwa kuja kuona ujumbe wake anaotoa kwa wafuasi wa rege na Kenya kwa jumla. Basi tukushukuru Josuat Kioko kwa taarifa zako hizo kuhusu burudani na sport. Mkamiti, kwa kumalizia malizia tu, huko Rwanda kuna mawaziri wawili ambao wamejiuzulu, waziri Evode Wezi Imana ambaye anahusika na, na mambo ya katiba na waziri wa elimu ya sekondari na, na shule za msingi Isaki Mnyakazi, wamejiuzulu wote wa wawili. Ni taarifa ambazo zilichapishwa au kuelezwa kupitia mtandao wa Twitter uh, kupitia ofisi ya waziri mkuu Edward Ngirente. Haya basi, uh, mwisho wa VOA Express leo hapa Marekani kutoka Washington DC mlikuwa nami Patrick Lui Manana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi kwa pamoja na mwelekezi wetu Aida Isa, tunakuagi nikiwatakia kwanza vizuri weekend.