Hujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha kwa undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo. Hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika kipindi cha Kwa Undani ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaanza kuangalia e, hatua ya e, kikao ama e, baraza maalum lililokuwa likiangalia mashitaka ya Rais Donald Trump shitaka la kwanza ikiwa ni matumizi mabaya ya ofisi na shitaka la pili ikiwa ni kuzuia uchunguzi kufanyika, ambapo baraza hilo limeona uh, hana hatia. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaelekea uh, nchini Kenya, ambapo wenzetu katika studio zetu za Mombasa wameangazia eh, vifo vya wanafunzi kumi na wanne katika shule moja ya msingi magharibi mwa Kenya eh, baada ya kutokea tukio lililofanya wakanyagani. Mimi naitwa Idi Ligongo. Kuwa nami mpaka mwisho wa kipindi hiki. Nama, karibu katika kwa undani na katika kwa undani hii leo tunaanza kuangalia baraza e, maalum kabisa ambalo lilikuwa likisikiliza mashitaka mawili dhidi ya Rais Donald Trump ambayo mashtaka hayo yalihusiana na, na e, swala zima la kutumia ofisi yake ya rais vibaya na suala la pili lilikuwa ni kuzuia uchunguzi ambapo, eh, hali jinsi ilivyokuwa inakwenda, ah, suala hili lilionekana kuleta eh, mtafaruku mkubwa katika utawala wa Rais Donald Trump. Lakini eh, kwa kura ambazo zilizopigwa katika baraza hilo eh, nyingi zilisema eh, kwamba hana hatia na kumfanya Rais Donald Trump eh, apate eh, mwelekeo mwingine tena wa kisiasa hasa kuelekea katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu. Katika laini ya simu tunaye Dkt. Patrick Nigula. Dkt. Nigula, moja kwa moja tukianza mazungumzo yetu, kwanza uh, swala hili wengi walikuwa wakitarajia kwamba Rais Donald Trump hatokutwa uh, hatiani, lakini kile ambacho kimefanyika, unadhani wademokrat wamepata walichokuwa wakikihitaji, tukianzia labda wa ambipata, kikitaji, tukianzi kwa, uh, kuangalia katika mrengo huu Uh, kwanza tu niseme ni kwamba uh, sidhani au uh, niseme tu ni kwamba democrat uh, hawakutarajia kukipata ambacho walikuwa wakitegemea uh, wao walifikiria ya kwamba wanaweza kuwashawishi baadhi ya maseneta kutoka Republicans uh, kuweza uh, kumweka katika hatia uh, rais aliyekuwepo madarakani, lakini uh, kutokana na mashtaka yaliyopelekwa mbele yao na sidhani kama walikuwa na ushahidi wa kuwashawishi uh, zaidi ya maseneta karibu ya ishirini ili waweze kuungana nao mkono na kumwondoa Rais Trump madarakani. Ni mwaka wa uchaguzi. Suala hili mara nyingi sana tumekuwa tukilizungumza. Uh, je, linamwongezea umaarufu wa kisiasa rais Donald J. Trump ama linapunguza kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu? N nafikiri mimi tuniseme tu ni kwamba linamwongezea nguvu kidogo, kama uh, seneta kutoka Pennsylvania Patumi alivyozungumza uh, katika uh, kikao hicho maalum kama ulivyogusia, ni kwamba walitengeneza makosa ambayo yalikuwa hayawezi uh, kupata uhakiki zaidi wa kumwondoa rais ambaye amechaguliwa na mamilioni ya Wamarekani hapa katika uchaguzi uliopita. Kwa hiyo tu niseme tu ni kwamba imeweza kuhamasisha baadhi ya wapenzi na waliompigia kura katika uchaguzi uliopita kama Patumi alivyogusia na Dakta vilevile vile kuna masuala ambayo uh, hivi sasa kwamba yanaendelea, maanake yake Donald Trump hivi sasa anazungumza eh, kupitia televisheni eh, na kile ambacho anakizungumza ni hali ile ya kama kudhihaki uh, suala ambalo limejitokeza mchakato mzima, kwamba ni suala eh, la kisiasa hasa, uh, kwa hali ya mambo jinsi ilivyo katika siasa za hapa uh, Marekani, eh, wa Demokrat wanaonekana walikuwa wanajua safika haya masuala eh, kwa namna moja ma nyingine hayawezi kwenda popote kwa upande wao, wenyewe yamewaongezia vipi eh, katika ile imani ya wananchi hasa kuelekea katika uchaguzi mkuu baadaye. Niseme uh, tu ni kwamba inawaweka katika hali moja ngumu zaidi ya kujaribu uh, kwenda katika Uh, sehemu mbalimbali hapa Marekani kuweza kuwaelimisha wapiga kura uh, ya kwamba mchakato huu ulikuwa ni mgumu na labda tu walifanya haraka kutengeneza mashtaka haya. Kama vilevile tena nikirudi nyuma alivyozungumzia uh, Senata uh, Rob Portman ni kwamba walifanya haraka na mashtaka hayo hayakuweza kufikia kiwango cha kumuweka Rais Trump katika kiwango cha kufanya makosa makubwa zaidi, kwa mfano ya uhaini au kuchukua rushwa na tunaona kabisa, kuna kuna maswala kwa mfano uh, katika kura za kumfutia mashitaka eh, seneta mrepublican wa jimbo la Utah Mit Romney eh, yeye amekuwa ni seneta wa kwanza katika historia eh, ya Marekani kwa upiga kura inayokinzana na wabunge wenzake akishirikiana na Wademokrat. Hili uh, ni kwa nini hasa ambalo tunaona linatokea, maanake hawa wanasiasa wawili kwa kipindi kirefu imeonekana kama vile E, hawapatani. Sasa je, hii kura ya mitromni ni kwa sababu ya kutopatana kwake au ni kile ambacho anaamini kwamba kweli rais Donald Trump alikuwa ana hatia ya mashitaka yaliyokuwa mbele yake? Uh, mimi tu niseme tena hapo ni kwamba uh, senato ramy yeye ametumia nafikiri, uh, uh, jinsi ya imani yake anavyofikiria ya, ya, ya kwamba makosa hayo mawili yaliyoletwa uh, moja kosa ambalo ilipigia kura ya kuamini ya kwamba rais alikuwa na makosa. Mimi niseme tu, ametumia demokrasia ambayo anayo yeye na kuwezesha tu kwamba kuamua kwamba kwa kutumia uh, niseme tu kwamba labda ushahidi au ukweli ambao alikuwa akiuona, lakini sidhani tu kwamba wana upinzani mkali, kwa sababu ukiangalia senator Romney ni kiongozi ambaye amekuwepo katika siasa hapa Marekani kwa muda mrefu, na wengi wa Republicans bado wanaimani naye na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, mchakato huu jinsi ulivyokwenda, maanake umechukua takriban miezi minne na kushirikisha eh, pande mbalimbali, mabaraza yote makubwa ya kufa, ya kutunga sheria hapa Marekani, yani baraza la wakilishi na baraza la Senate. Eh, na kwa mujibu wa mchakato wa uh, swala hili ama shauri hili eh, jaji mkuu John Roberts naye alishirikishwa, na kwa kile ambacho kimeonekana imeshawekwa historia nyingine. Eh, funzo kubwa kwa uh, wanasiasa eh, na wale ambao wamekuwa kwa namna moja ama nyingine wakiona kwamba taasisi ya uraisi uh, sis, taasisi ambayo inaweza kuchezewa chezewa uh, funzo linakuwa ni lipi hasa katika hili uh, funzo moja kubwa hapa, tukirudi nyuma tu tukiangalia katiba na sheria zilizowekwa na wale waliotangulia katika kutengeneza katiba na sheria za kumwondoa rais madarakani, zinampa kinga nyingi za, za kumzuia kama akiwa kiongozi aliyokuwepo madarakani. Kwa hiyo hicho ni kikwazo kikubwa sana ambacho wengi wa maseneta upande wa Republicans walikuwa, walikuwa wakinukuu baadhi ya vipengele ambavyo vinamlinda rais aliyokuwepo madarakani, huwa na kinga ya kutokuondolewa katika madaraka, la hasha, ikiwa kama amefanya makosa makubwa zaidi, mfano ulioongelewa ul pale ni uhaini au kuomba rushwa. Kwa hiyo tu niseme kwamba Uh, funzo kubwa, tena tunarudi nyuma tena, ni sheria zilizotungwa zamani na labda zinahitaji kufanyiwa mabadiliko ili kuweza kurahisisha katika siku za baadaye, kama tukiwa tuna makosa ya kumshtaki kiongozi wa ngazi ya juu katika kiti cha urais. Na kwa mazingira haya sasa, uh, Rais Donald Trump nadhani anaingia katika uh, namna gani kuelekea uchaguzi? Uh, kwa kweli ni, ni vigumu sana kusema mpaka, um, tujue ni nani atakuwa anashindana naye katika uchaguzi unaokuja wa mwaka huu. Kwa sasa hivi ni mapema tena kutabiri, kwa hiyo tusubiri nani atakuwa ni mpinzani wake. Labda tunaweza tukasema kwamba ata nam naona uh, simu ya uh, Dr Patrick Ngula imekatika, lakini kikubwa ni kwamba tulikuwa tunazungumzia hali ya kufutiwa mashtaka Rais Donald Trump, ambapo vilevile vile leo hii e, amezungumza kwa mara ya kwanza na bado anaendelea kuzungumza akiwa White House baada ya kutopatikana na hatia a, na baraza la Senate la Marekani siku ya jana ambapo maseneta walipiga kura a, na kumfu utilia mashitaka mawili ya utumiaji vibaya wa madaraka na kuzuia utaratibu wa kazi za bunge yaliyofikishwa na Wademokrat katika baraza la wakilishi, ambapo rais Donald Trump, eh, ameonekana kuwa na furaha sana kutokana na jinsi ambavyo, eh, alivyotangaza mipango yake kwenye ukurasa wake wa Twitter, ah, jana Jumatano, hata hii leo katika eh, hotuba yake ambayo inaendelea, ah, hivi sasa baada ya uamuzi huo kutolewa, ambapo kufuatia mchakato ambao umedumu kwa takriban miezi w n na ulioigawanya Marekani kwa misingi ya kisiasa. Uh, jaji mkuu wa Marekani uh, John Roberts alitoa tamko kwamba uh, amefuta uh, yale yale mashitaka ambayo yamekuwa yana mkabili daktari. Sasa tukiwa tunakamilisha uh, matangazo yetu katika sehemu hii uh, ya kwanza uh, kile ambacho nifunzo kwa mataifa mengine hasa mataifa ambayo uh, demokrasia zake ni changa, uh, nini unadhani wanajifunza? Uh, mimi tu niseme tu uh, kwa mataifa machanga, au kama walivyogusia hapo, kwa mfano ya katika bara la Afrika, labda wajaribu uh, kuchagua baadhi ya watunga sheria ambao wanazielewa sheria za nchi zao na kupata mafunzo mbalimbali kutoka katika mabaraza ya Senate na mabaraza ya wawakilishi katika nchi ambazo zilizoendelea, zi waweze kufanya kazi kwa karibu zaidi na kuelimishana ili kutengeneza katiba na sheria ambazo zinaweza zikaziongoza hizi nchi ndogo zinazoendelea, ambayo demokrasia zao bado ni changa, na inakuwa ni kipindi kirefu sana itawachukua kutokana na kutokuwepo na mifumo mizuri ya utungaji sheria na katiba za nchi zao. Kwa, kwa kipindi hiki, Dr. Patrick Nigula, mimi nikushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo e, katika kipindi Kata hiki cha kwa undani na nikutakie kila la heri kwa basi, shukran sana. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea katika sehemu ya pili muda mfupi ujao, e, tutaangazia e, masuala ambayo yametokea huko Kenya, tukio lililosababisha vifo vya wanafunzi kumi na wanne katika moja ya shule nchini humo. Endelee kuwa nasi e, mpaka mwisho wa kipindi hiki. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia tukio e, la kufa kwa wanafunzi kumi na wanne katika shule moja ya msingi magharibi mwa Kenya baada ya tukio la kukanyagana wakiwa shuleni. Wanahabari wetu Amina wa Chombo na Collins Dede kutoka studio zetu za Mombasa wanaangazia suala hili. Shukran sana wenzetu studio 15 Washington. Hii ni studio 15 Africa. Mimi ni Collins Liberty Adede, kando yangu ni Amina Chombo, kwa undani hivi leo kutoka Mombasa. Tunaangazia tukio la kufa watoto 14 katika shule moja ya msingi magharibi mwa Kenya. Ni tukio ambalo linaongeza hali ya simanzi na majonzi nchini Kenya, huku taifa hili likiwa linaendelea na maombolezo ya kuondokewa na aliyekuwa rais wa taifa la Kenya, Daniel Arap Moi. Katika shule moja ya msingi kule Kakamega, wanafunzi kumi na wanne wamepoteza maisha katika tukio la kukanyagana lililotokea Jumatatu jioni tarehe 3 mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa sasa wanafunzi wawili bado katika hospitali katika hali maututi, 36 wakiwa wametibiwa na kuruhusiwa kwenda nyumbani katika shule hiyo ambayo ilikuwa na takriban wanafunzi elfu tatu mia moja na ishirini na nane. Ni tukio ambalo wengi mpaka sasa hawajaelewa ilikuwaje kwamba watoto kukanyagana hadi kufikia watoto kumi na wanne kupoteza maisha yao. Kwa sasa serikali inatoa usaidizi wa ushauri na saha kwa walimu na hata wanafunzi pamoja na kutoa mipango ya mazishi, kuhakikisha watoto hao wanashughulikiwa na kuzikwa kwa heshima, na shule hiyo imefungwa kwa siku kadhaa hadi siku ya Jumatatu kufanyiwa uchunguzi. Nam, ni tukio ambalo kila mmoja lilimshangaza, kwa sababu mpaka sasa hivi Wakenya wengi wanajiuliza maswali ambayo hayana majibu. Ni vipi watoto wakasukumana katika ngazi? Eh, ilikuwa ni shule ya ghorofa tatu kama ulivyotangulia kusema, na maswali ambayo Wakenya wanajiuliza na hata viongozi, mpaka Profesa Magoha jana alikuwa bado hai, a, anasema haimwingii akilini, uh, ni vipi wanafunzi watabwagana na kusukumana. Lakini ukinukuu katika gazeti la Standard hapa uh, nchini Kenya alikuwa kuna mtoto ambaye amenukuliwa akisema kwamba kuna mwenzao mmoja ambaye alisimama pale chini na kuzuia wengine kushuka lakini asema hilo ni jambo la kawaida tu mara nyingi wa watoto wanafanya hivyo. Na hakujawahi kutokea mtu kufariki. Kuna mwingine wakasema kwamba mwalimu alikuwa na wachapa kule juu wakati wanashuka chini akawa, yani ni kama ile hali ya kuwafukuza, na jambo kama lile basi likatokea, na kama unavyoona wasichana ndio wengi waliofariki, kwa sababu wasichana katika wale 14 ni 9 viongozi wali katika mitandao ya kijamii. Uh, Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa ODM alisema kwamba ni jambo ambalo ni la kusikitisha na kwamba unahitaji uchunguzi wa kina kufanyika, kauli ambayo ilitolewa sawa na naibu rais William Ruto pamoja na gavana wa Kakamega uh, Wycliffe Oparanya. Na uchunguzi kweli unaendelea, maafisa wa polisi wanaendelea kuwahoji walimu na baadhi ya wanafunzi kubainisha nini haswa kilitokea. Familia kadhaa zinaendelea kufanya mipango ya kuanza kushu shughulikia maziko ama mazishi ya wanafunzi hao wa ambayo wengi wanatarajiwa kuzikwa wiki ijayo, serikali ikiahidi kuwapa msaada. Naibu Rais alitembelea shule hiyo kuangazia hali ni gani, na labda kutoa tu msimamo wa serikali kuhusiana na tukio hilo. Tumsikie amezungumziaje tukio hili akiwa eneo la magharibi mwa Kenya. Serikali za kaunti na serikali ya kitaifa tutashirikiana ili tuweze kugharamia hiyo shughuli yote ya kuwapa hawa watoto wetu nafasi ya kupatiwa um, safari ya mwisho inayowafaa kama watoto wetu. Vile vile, uchunguzi unaendelea tuweze kujua makosa ilikuwa wapi, shida ama pengo ilikuwa wapi, ndio tuhakikishe ya kwamba janga kama hili lisitendeke tena katika shule hii ama katika mashule zingine zetu zote katika sehemu zote za taifa letu la Kenya. Watoto kumi na wanne kupoteza maisha yao siyo jambo rahisi. Ni sauti yake Naibu Rais William Ruto. Tukio hilo si la kwanza kutokea hapa nchini Kenya. Kumekuweko na matukio ambayo yameathiri uh, wanafunzi katika shule za msingi na vilevile vile shule za upili na kusababisha uh, maafa kama hivyo, mengine ikiwa yamesababishwa na moto na hata kuporomoka kwa majengo. Tukio ambalo jingine lilitokea si mwaka jana mwezi wa ni pale shule ya msingi ya kibinafsi ambayo inajulikana kama Precious Talents, uh, Top School, kule Dagoretti uh, ilipo romoka na lile jengo likaua watoto wanane, walifariki kutokana na hilo, na hiyo ilisababisha shule ile kufungwa na hata kupokonywa leseni e, kwa sababu ya hali ya ujenzi haikuwa inaridhisha. Katika mwezi Januari kuna wanafunzi wat, watatu walifariki na wengine 53 walilazwa baada ya shule yao, ni Januari mwaka huu 2020, e, tarehe 16, e, kulikuwa na Umeme ambao ulikumba shule moja pale inajulikana kama Mku, Mkulima Primary School kule Koresei na uh, kuwa watoto watatu. Sasa wazazi wanasema kwamba ni vipi wana, watoto wao wanakuwa wako salama wanapokuwa shule, na wengi wanahisi kwamba mfunzi wake ama mtoto wake yuko salama zaidi akiwa shuleni. Matukio mengi yamehusisha moto na hasa sana imekuwa ni shule za upili ikiwa inadaiwa kwamba huenda ni wanafunzi wenyewe wanaanzisha moto kwa sababu ya migomo ama ni vipi. Matukio ambayo yamegonga vichwa vya habari nchini Kenya, mwaka elfu mbili na kumi na tisa shule ya upili ya Moi Girls jijini Nairobi, ambapo wanafunzi wanane walipoteza maisha baada ya bweni lao kuteketea moto. Mwaka elfu mbili na moja, wanafunzi sitini na wawili walipoteza maisha yao, hii ikiwa ni katika shule ya upili ya wavulana ya Changuli ambapo wanafunzi 62 um, walipoteza maisha baada ya bweni lao kuteketea moto, tukio ambalo lilikuwa karibu sana katika eneo la Pwani. Ilikuwa ni mwaka 1998 ambapo wanafunzi ama wasichana ishirini na watatu katika shule ambayo iliyofahamika kama Bombolulu Girls, kwa sasa ikifahamika kama Ngala Memorial walipoteza maisha baada ya bweni lao kuteketea. Lakini katika hatua labda ya kushughulikia swala hili na kuweka shule kuwa salama, walimu wamekuwa wakilalamika kwamba kuna changamoto ambazo zimetokea. Wanafunzi ni wengi kwa sasa, kama shule hii ilikuwa na wanafunzi elfu tatu mia moja ishirini na wanane kutokana na hatua ya serikali kuhakikisha wanafunzi wote wanapata elimu. Hapo awali aliyekuwa naibu waziri wa elimu Bwana Kilemi Mwiria ali buni jopo ambalo litwikwa jukumu la kuangazia ni vipi usalama katika shule mbalimbali inaweza mbali kuangaziwa. Mapendekezo yalitolewa mbalimbali ikiwemo kuongeza milango kwa mabweni mm -hmm, kuwepo kutoa vyuma kwa madirisha ya mabweni na kuondoa mam, yani kuwa kuhakikisha kwamba kuna usalama katika shule mbalimbali. Na sasa walimu wakuu wanataka baadhi ya mapendekezo hayo yaangaziwe upya na huku se, wazazi wakisema kwamba serikali ime imezembea katika kutekeleza majukumu yake kwa sababu ukiangalia hata jinsi shule ile ambayo ya Kakamega ambayo ilipata mkasa siku ya Jumatatu tarehe tatu, tare tatu. Utaangalia jinsi ngazi zake zilivyowekwa hali ya kwamba mtoto hawezi uh, yule anayepiga kelele akiwa chini haoni nini kinafanyika, yani haijajengwa ya kulingana na jinsi majumba ya ghorofa yanavyojengwa. Tukiachana na hayo uh, tunaangalia kwamba mbali na moto na mikasa kama tuliyoizungumzia uh, pia kuna ile hali ya kutokuwepo kwa usalama, yani mwanafunzi akiwa ya shuleni hasa wale wa kwenye shule za mabweni, je, wana usalama wa kutosha? Kisa cha mwanafunzi wa shule ya upili ya wasichana ya Moi alipobakwa akiwa ndani ya bweni lake usiku wa mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane ulitamausha uh, e, taifa zima. Wazazi walifika katika shule ile, ni shule inayofahamika uh, sana hapa nchini Kenya, na wazazi walifika pale na kuchukua watoto wao wakisema kwamba hawaamini tena usalama wa watoto wao. Na tukio kama hilo lilifanyika pia katika eneo lile la magharibi mwa Kenya kule Homa Bay, ambapo eh, pia kulikuwa na mtoto ama mwanafunzi wa kike ambaye alidaiwa eh, kutaka kubakwa na mpishi pale shuleni lakini je, kuna vipengee vyovyote vya sheria ambavyo vinahakikishia wanafunzi usalama katika shule ama mabweni yao? Ukiangalia katika sheria za Kenya, hasa katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na, na pia vilevile sheria watoto, inahakikisha kwamba kuna haja ya huyu mwanafunzi kuwa salama akiwa shuleni. Hii ni kwa sababu gani? Wanasema kwamba utafiti umeonyesha wanafunzi wanatumia masaa kati ya masaa e, elfu moja masaa mia tisa huwa wako ndani ya shule kila mwaka. Ukiangalia sheria ya Kenya uh, inasema kwamba uh, wizara ya elimu inatakiwa kuwepo na zile standard, yani kuhakikisha kwamba kuna mifumo ambayo itakuwa inatumika katika zile shule na kuhakikisha kwamba sheria zile zinafuatwa. Mbali na hivyo, katika ule mwongozo wa, wa usalama kunatakikana kwamba katika kila shule ihakikishe kwamba imetengeza blueprint, yani ile map ya zile uh, majengo yake, madarasa yake, mabweni yake, uh, zile sehemu za kupitia zote zitengezwe ili kusudi wakati kunakuwa na tatizo uh, wazazi ama mtu yoyote pale atakuwa anajua ni vipi ataingia katika ile darasa na kuokoa watoto. Jambo jingine wanasema kwamba kuna haja kuwepo na orodha ya wazazi, walimu, wana, wale wote wanaofanya kazi katika ile shule, ikiwa kutakuwa na mkasa aidha wa moto ama kutakuwa na tatizo lolote, ili wajitayarishe kukitokea majanga kama haya. Je, majanga yanapotokea pale shule kuna utayarishi gani wa kuhakikisha kwamba linashughulikiwa vilivyo? kuna ripoti ambayo ilitolewa mwaka elfu mbili kumi na nne kuhusiana na karo za wanafunzi na katika lile basi walihakikisha kwamba ni lazima swala la usalama wa wanafunzi linazingatiwa na wakasema kwamba kuna haja ya kwamba kila darasa lisizidi wanafunzi 45 lakini je tukizungumzia wanafunzi elfu tatu katika shule wanafunzi ni wangapi kwa kila darasa? Hizo ni sheria ambazo zinatakana zifanyike na ulimwengu mzima. Kwa darasa moja linapaswa kuwa na wanafunzi arobaini na mwalimu mmoja. Taifa ilikiwa linaendelea kuomboleza kifo cha aliyekuwa Rais Daniel arap Moi, kuna wazazi ambao pia wanaendelea kuomboleza vifo vya watoto wao, watoto wa shule ya msingi waliopoteza maisha katika eneo la magharibi mwa nchi. Kufikia hapo tunahitimisha kwa undani. Tumekuwa tukiangazia tukio la kukanyagana ambalo lilitokea shule moja ya msingi magharibi mwa Kenya na kusababisha vifo vya wanafunzi kumi na wanne. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. Twakurejesheni studio 15 Washington. Nam, shukran sana Libert Adede na Amina Chombo kwa kutueleza ama kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio basi kutoka kwangu mimi hapa studio sina cha ziada jina langu ni bmj muridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika eh,