Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, tarehe ikiwa ni 11, mwezi ni wa pili, mwaka ni wa 2020, na nakukaribisha sasa hivi kwenye VOA Express. Jina langu Harrison Kamau moja kwa moja msikilizaji, ikiwa ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC, kimvua kinanyesha hii leo. Ni saa tisa na nusu alasiri Afrika Kati, kumi na nusu jioni Afrika ya Mashariki. Ndani ya studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, katika siku hii ya Jumanne langu jina ni Sunday Shomari nikifanya vitu na Harrison kama kupa vitu mocho mocho ambavyo vinaendelea katika eneo zima la Afrika Mashariki. Vitu ni vingi kweli kweli. Na leo ikiwa ndio siku ya mwisho kabla ya maziko hatimaye kufanyika hapo kesho yake, Rais wa pili wa taifa la Kenya, Daniel Arap Moi, tutakueleza zaidi mambo yamekuwaje Nairobi leo, ambapo mwili wake umepelekwa kwenye uwanja wa michezo wa Nyayo na Wakenya watabaka mbalimbali kupata fursa ya kuona kwa mara ya mwisho. Bila shaka, bila shaka. Na kutoka kwa Kenya tuelekea hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tunaarifia watu watatu wameuawa katika mashambulizi na wanamgambo. Nini ambacho kimetokea hapa? Taarifa zaidi tutapata kutoka kwake Austeri Malivika akiwa huko mashariki mwa Kongo, na huku madai yakiendelea ya nzige kuingia katika mataifa kadhaa ya Afrika Mashariki, sasa hivi ikiwemo Somalia, Ethiopia, Kenya na Uganda kufikia jana. Tunauliza kwenye barazani hivi leo, je, unafikiri kwamba mataifa ya Afrika Mashariki yamejiandaa vilivyokuandaa kukabiliana na tatizo hilo la nzige pale baadaye wasikilizaji wetu watashiriki kuelezea maoni yao kuhusiana na janga hilo, bila kusahau basi, mambo ni mengi kweli kweli. Kue, tutaangalia pia swala zima la barazani. Katika barazani tutaangalia maswala ya lifestyle, nini inafanyika katika maisha yako na mambo mengi ambayo yanaendelea e, bila kusahau kiongozi wa bendi maarufu ya Afrika Kusini Black Mambazo ambaye ameaga dunia hivi leo, tutakueleza kwa kina hapo baadaye. Haya basi, karibu sana kwenye VOA Express. Moja kwa moja tunaingia nchini Kenya, ambapo leo mambo yametokea. Sande, kulikuwaje? na maelfu ya Wakenya hii leo wamekusanyika kwenye uwanja wa michezo wa Nyayo jijini Nairobi kutoa heshima zao za mwisho kwa rais wa pili wa taifa hilo Daniel Arap Moi aliyefariki wiki iliyopita kabla ya hafla ya mwisho ya mazishi kufanyika hapo kesho Jumatano kwenye shamba lake huko Kabarak karibu na mji wa Nakuru takriban kilomita 180 magharibi mwa mji mkuu wa nchi hiyo. Basi, Moi alitawala Kenya kwa miaka 24 na alifariki Februari 4 akiwa na umri wa miaka 95 na mitano, japo hapo jana Sunday mm -hmm. Ni kwamba mmoja wa wanawe wa walisema kwamba huenda umri wa Moi Haukuorodheshwa vilivyo wakisema kwamba yeye wanabashiri ana miaka zaidi ya mia moja na nne hapo jana alitoa taarifa mmoja wa, wa, wa, wanawe na sasa hilo halijabainika wazi lakini kuna ripoti ilitoka jana kutoka mmoja wa, watoto wake na huenda mapema leo basi jeneza hilo la kiongozi huyo lilikuwa limefunikwa huku na bendera ya Kenya limepitishwa kwenye barabara za Nairobi kabla ya kupelekwa kwenye uwanja huo likilindwa na wanajeshi ambaye ameongoza sherehe hizo akiandamana na viongozi kadhaa wa mataifa. Kwenye hotuba yake amemtaja Moi kama kiongozi aliyezingatia umoja wa Afrika. Basi wakati wa hafla hiyo a, kuna baadhi ya viongozi wa kimataifa ambao wameshiriki na ambao wamehudhuria hafla hiyo huko nchini Kenya, na miongoni mwao ni Rais Museveni wa Uganda. Hebu tusikie alikuwa na yapi ya kusema. Mzee Moi pamoja na mzee wetu wa zamani mzee Kenyatta walikuwa na dawa, ilikuwa inaweza kutibu shida za Kenya na shida za East Africa. Dawa ya kwanza, uzalendo ndani ya Kenya. Sisi sisi ambao walikuwepo, tunajua kulikuwa KADU na KANU na hivi vyama vilikuwa vilikuwa na msingi ya kila chama, lakini mmesikia wakati walikuwa wanasema hapa kwamba mwaka tisini na nne mzee Moi na wale ambao walikuwa kwenye KADU walijiunga na KANU wakafanya chama kimoja. Hiyo inamaanisha walikuwa wameshagundua umuhimu wa umoja. Naam, vilevile viongozi wengine waliokuwepo hapo ni pamoja na rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete ambaye ni rais wa nne wa taifa hilo, naye pia alizungumza kumuhusu Rais Moi. alikuwa ni kiongozi shupavu sana, alituongoza vizuri sisi mawaziri, akishirikiana na marais wenzake, Rais Mkapa wa Tanzania akiwa rais wangu wakati huo, sasa na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda. Nimejifunza mengi kutoka kwake juu ya staili ya uongozi, namna ya kuhusiana na watu, namna ya kuheshimu watu, namna ya kupenda watu, kwa ninaelewa kwa nini Wakenya mnaomboleza na kusikitika sana kwa kifo chake. Tuko pamoja nanyi, niko pamoja nanyi. Msiba wenu ni wangu, msiba wenu ni wetu, uchungu wenu ni wangu, uchungu wenu ni wetu, maombolezo yenu ni yangu, yangu ni ni na ni maombolezo yetu sisi wote vilevile. Rais wa tatu wa Tanzania, Benjamin Mkapa, hakuchelewa, alikuwa pia kwenye hafla hiyo, alikuwa Inaonekana kidogo kuna hitilafu ya sauti yake, lakini ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, ambaye aliwahi kuzuiliwa ama kufungwa jela wakati wa utawala wa Moi, pia amesema ni vizuri kwamba hata baada ya kuteseka akiwa amefungwa na akiwa kizuizini, hatimaye Moi alikubali utawala wa vyama vingi nchini Kenya. Kwa hivyo anamshukuru, huku viongozi wengi wakisema kwamba jambo moja, japo wengine wanasema labda pengine alikuwa dikteta kidogo, wengine wanasema kwa kwamba akiwa kiongozi wa Afrika alishikilia Kenya pamoja wala haikutumbukia kwenye uh, ghasia sawa na mataifa mengi yalivyotumbukia kwenye mapigano. Ni kweli kabisa, licha baadhi ya watu kudai kuwa utawala wa Moi ulikuwa wa kiimla, wengi wanasema kwamba alidumisha amani nchini Kenya wakati mataifa mengi ya Afrika yalipokuwa yakiporomoka kisiasa, huku mengine yakitumbukia kwenye mapigano, yeye alidumisha amani. Basi katika matangazo yetu ya baadaye jioni, tutaangalia maswala mengi kuhusiana na rais Moi wa nchi ya Kenya ambaye, uh, shughuli ya mazishi ama maziko yake ni kesho katika shamba lake, uh, huko eneo uh, la Nakuru, shamba la Kabaraki. Kwa hivyo kwa mengi zaidi, uh, tupatane kwenye matangazo yetu ya jioni. Moja kwa moja tunaelekea DRC huko tunaungana naye Austeri Malivika ambaye anazungumza kwamba kumetokea tena e, mauaji katika eneo moja huko Mambasa, mkoa wa Ituri. Haya, Malivika, tueleze nini kimesibu kupelekea mauaji hayo, watu waliouawa ni nani na nini kimetokea? E, tupe habari zaidi hapo, Malivika. Asante sana Shomari. Ni kwamba kile ambacho kimetokelea katika mkoa wa Ituri, wilaya ya Mambasa, kijiji cha Apanda Bela ni kwamba watu watatu wameuliwa kwa risasi, na bunge Kabale anasema kwamba ni jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndilo limeua hao wananchi na vile vile vilevile wengine kujeruhiwa wakati walikuwa wakitoka mashambani. Lakini jeshi linasema kwamba halikuwa wananchi, bali lilipambana na wapiganaji maimai na hao walikuwa maimai, lakini baadhi ya raia ambao wote tumezungumza nao wanasema kwamba ni wakulima walikuwa wanatoka mashambani. Bahati mbaya maimai walikuwa wamepita kabla hao wapite, iyo jeshi ilikuwa katika msako wa maimai, bahati mbaya ikakuta wananji na kuanza kuwapiga risasi. Na hii utafahamu kwamba shamari hiyo sehemu ndio kumekuwa kukitokea mauaji ya kila siku. Katika siku tatu watu zaidi ya mia moja wao wamekufa wa katika maeneo hayo. Nimezungumza na mbunge Kabale Ezekiel ambaye mbunge kutoka Mambasa, anasema Iko watu tatu wamefariki na watu wengine wameumia, na wa, wiko nafata dawa kwa hii wakati so, kwamba ni jeshi la Kongo limewaua wale ambao wanafariki ni, ni, ni, wa raia ambao wanawawa na waaskari wetu wa Kongo hasa ile, ndio iko natuletea sikitiko sana sababu jeshi iko pale kwa kulinda raia na mali yake, na tena u, wanajua ku, information uh, ya kwamba e, waadefu iko mu mapori za Makusa, mapori ya Kasopo, mapori za Ngou, ila hakuyakuwa hata jeshi mwaya mwenyena wafatilia juu ya kwenda wafieka. Ila wakati yenye e, wana, wao peki wanapitiza wa maimai kubarieri na kisha wanenda uwa raia, na ile ndio iko nasababisha uh, muungano kati ya raia na askari haiko na wezekana sana sababu Uh, kuko unyanyasaji sana wa haki za binadamu ambazo watu fulani fulani wa mjeshi wetu iko nafaa, lakini kuna habari zingine kwamba inaonekana hakuna ushirikiano. Mtu akitaka leta taarifa kwa jeshi wanamfunga. Iko habari ambayo tuko nayo na tuko natumika na wakuu viongozi na wakuu viongozi wa serikali ili wale wajeshi ambao wiko baze hizi siku kule wabadilishwe hata komandema ibadilishwe, ili waweze kukolabori sana na raia, ili washinde wa, wa, wa vita, sababu najua raia ndio wanakuwa na wiko na information yote ambayo iko mwingine, na kama sasa kunakuwa uadui kati ya jeshi na raia, sijue kama jeshi inapata na malivika. Kwa kumalizia tu, mdomo kushaenda sana, pengine mpaka sasa wananchi wanaona kwamba hali hiyo inapelekea nini hasa? Hali hii ni wasiwasi, kwa sababu sasa wa wakikimbilia eneo la Mangina na vile wakitoka Mangina kimbilia Beni na wengine kimbilia waasi wa ATF, wenyewe wamekuwa wakiua watu sasa, na baadaye ya jesi uaa wa vile wananchi, inaleta hali ya wa wasiwasi na kukata kitumaini kwa wananchi. Bila shaka pengine tutaendelea... hao kamanda, naam na kushukuru sana ustadi Malivika. Ni swala la wa wasiwasi kwa wananchi. Tuendelea kufuatilia taarifa hiyo, na kumradhi msikilizaji kwa tatizo hilo la sauti ya mawasiliano ya simu basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia, mwasisi wa bendi maarufu ya muziki ya Afrika Kusini inayoimba kwa kutumia sauti pekee bila vifaa au akapela, Ladi Smith Black Mambazo, Joseph Shabalala amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 78. Taarifa ya kifo cha mwanamuziki huyo mkongwe imetolewa leo na serikali pamoja na televisheni ya taifa ya Afrika Kusini SABC ikieleza kwamba Shabalala alifariki hospitali baada ya kuugua kwa muda. Maafisa wawili wa afya wa ngazi ya juu katika jimbo la China la Hubei, ambalo ndilo kitovu cha mlipuko wa kirusi cha korona wamefutwa kazi wakati idadi ya vifo ikiwa imefikia elfu moja. Chombo cha habari cha serikali leo kimeripoti kwamba Zhang Jing mkuu wa chama cha kikomunisti katika kamati ya afya ya jimbo la Hubei pamoja na Liu Zing mkurugenzi wa kamati ya afya wameachishwa kazi. Kufutwa kazi kwa maafisa hao kunatokea wakati vifo vingine 103 vikiripotiwa katika jimbo hilo huku mamilioni ya wakazi wa jimbo hilo wakisalia ndani ya makazi yao na kulalamikia ukosefu wa chakula. Iran leo imeadhimisha miaka 41 tangu mapinduzi ya Kiislamu kutokea ambapo maelfu ya watu walijitokeza kwenye barabara ikiwa sehemu ya siku hiyo ya kihistoria watu wa Iran wamepeperusha vibendera vya taifa hilo huku wakishika picha za mkuu wa mapinduzi hayo Ayatollah Ruhollah Komeini wakati wakikusanyika kwenye bustani ya kihistoria ya Azadi mjini Tehran licha ya baridi kali iliyoko. Wakati wa hafla hiyo, rais wa Iran Hassan Rouhani amesema kuwa taifa lenye nguvu duniani la Marekani halikuamini kuwa limeondolewa kutoka Iran. Ameongeza kusema kuwa imekuwa ndoto ya Marekani kurejea tena nchini humo baada ya miaka 41 kwa kuwa inatambua Iran kama mojawapo ya mataifa yenye nguvu mashariki ya kati. Taheran na Washington zimekuwa na uhasama mkubwa tangu mwaka 1979 baada ya kuondolewa madarakani kwa Shah Muhammad Reza Pahlavi alikuwa akiungwa mkono na Marekani. Maafisa wa Afghanistan wamesema mtu aliyejilipua bomu karibu na chuo cha kijeshi mjini Kabul mapema leo ameuawa watu sita wakiwemo wanajeshi Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Nasrat Rahimi amesema mlipuko huo umewajeruhi pia watu kumi na wawili wakiwemo raia na afisa wa kijeshi. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo, lakini shule ya kijeshi ya Marshal Fahin imekuwa ikilengwa siku za nyuma na kundi la Taliban na wanaharakati wa kundi la Islamic State. Mazungumzo ya miezi kadhaa kati ya Marekani na kundi la Taliban yaliyofanyika nchini Qatar yanaonekana yamekwama kufuatia sisitizo la Washington la kutaka kundi la Taliban lionyeshe utashi wa kusitisha ghasia. VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC. Wakati umefika wa barazani, ambapo hapo awali kama tulivyokutokezea ni kwamba tuliuliza je, mataifa ya Afrika Mashariki yako tayari ama yamejiandaa vilivyo kukabiliana na tatizo la nzige ambaye tayari wameingia kwenye mataifa zaidi ya manne katika eneo la Afrika Mashariki. Majibu ni mengi sana kupitia mtandao wa Facebook, kwa njia ya kuandika na pia kwenye laini ya simu. Tuna wasikilizaji moja kwa moja, tunaanza na mtu pesa ambaye yuko kwenye laini ya simu. Mtu pesa, karibu kwenye VOA Express barazani, uko wapi na utoe maoni yako kaka? Nashukuru sana kama kawaida. Kwanza utambulishe sauti iliyopo hewani, sauti ya mtu pesa, Mwanambuke mda wote anapatikana ndani ya msisi mpingo ya Katavi. Aendelea baba. Mimi Nimi... Asante sana mimi ninavyoona, kaka, kweli maana ili swala la nzige kuingia nani nani mikoa ya Afrika Mashariki, naona bado bado kabisa hawajajiandaa. Kikubwa nani tumekuwa, naomba serikali ziwa zina wataarifu waki jinsi ya kujikinga na hawa nzige, maana kweli mida hii ni wakati wa mazao, lazima wakiingia yani sehemu yoyote ya ambavo watafika yani, lazima wataharibu sana. sawa sawkikubwa tumi yaiomba serikali popote pale wananchi wapewe elimu ya kujikinga na nzige popote wanakopita. Asante sana, mtu pesa kwa maoni yako hayo. Basi pia tunaye kwenye laini ya simu bwana Kalele. Kalele, tuambie uko wapi na utupe maoni yako. Naam, ni Kalele Rugembe wa Igunga, Tabora, kwa sasa niko Salaam chini Tanzania. Karibu sana. Mimi kwa maoni yangu, hawa wadudu wanaingia kwa kasi sana, na sidhani kama government zetu zimeziandaa kuwakabili kwa sababu wanaingia kwa fujo, na ikumbuke kwamba mzige mmoja akitaga mayai mia tatu. Kwa hiyo akija kutotoa hayo yote mayai, nadhani ni hatari sana, na wanaweza wakatusababishia baa la njaa, wakatuwacha tuna uzungufu wa chakula, wakati chakula tunacho cha kujitosheleza. Kwa hiyo serikali wajaribu kuandaa ndege za kutosha kuwangamiza hao ndege, kuwamiminia dawa za kuangamiza kabisa, kwa sababu wataleta janga, wataleta athari kubwa sana katika mazao ya wakulima na ipunguka sasa hivi, kuna mvua za hapa na pale zinanyesha, zinasomba mazao, lakini sasa wakija na hao wadudu itakuwa ni hatari sana wanaweza akaleta janga la njaa. Sawa... kikubwa, mimi naam. Ningependa tu serikali ijiandaye vya kutosha, maana sasa hivi nafikia wapo Uganda. Naiomba serikali ya Tanzania ijiandaye vya kutosha kabisa kuwakabili hawa wadudu, maana wanaweza kaleta athari kubwa sana na kutuacha tukiwa na upungufu wa chakula. Sawa, bila shaka, na taarifa tayari serikali ya Tanzania imeshaandaa baadhi ya ndege za kupambana na hao nzige. Haya basi, kabla ya kuondoka kwenye barazani, naona tusome, uh, ujumbe ambao umetumwa kupitia uh, Facebook. Naona John Wafula anasema mambo ya nzige baadaye sisi kabisa, kwanza tunataka kumpumzisha Rais Moi. Sawa kabisa. James Muli Kimanzi anasema la hasha, hapa Kenya imeshindikana kabisa, hasa maeneo niliyotoka huko Kitui Kaunti. Kwa wiki tatu sasa nzige hawa wamefanya eneo lenyewe kuwa makazi yao rasmi, hali si hali. Said Mwayoyo anasema mimi naona bado hasa hapa nchini Kenya ni siasa tu za BBI mara mzee Moi, huku wakulima wakilia uharibifu wa mazao yao kutokana na nzige. Uh, wame, uh, wamesema kwamba ni tatizo ambalo linaonekana mm. hakuna anayelishughulikia vilivyo. Aya, huyu shai nco anasema kusema kweli, swala la nzige hapa Kenya linafanyiwa mzaha, maana nzige wanazidi kusambaa. Mimi najihurumia mwenyewe nikiwa huko Chepsonoi. Nandy County. Ni baadhi tu ya ujumbe. Naona hatuwezi tukamaliza muda, huwezi ukaruhusu, lakini ni wengi sana. Tunawashukuru wote; ni Victor Tuna Godelo, mapya geledi, nimuka piusi, dankana gwiji, kuchu jogo mkongwe, Bernard samike na wengi wengine ambao wametuma maoni yao. Basi endelea kutoa maoni yako pale kwenye mtandao wetu wa Facebook. Lakini sasa ni wakati wa kupata kibao murua cha muziki, na kibao cha muziki leo kamao kinaelekea wapi? Kinaelekea Afrika Kusini. Kama ulivyosoma kwenye taarifa zetu hapo awali, ni kwamba mwanzilishi wa kundi maarufu sana linaloimba kwa njia ya kitamaduni ama utamaduni wa Zulu kutoka Afrika Kusini, nazungumzia kundi la Black Mambazo, Joseph Shabalala Amekufa ama amefariki leo akiwa na umri wa miaka sabini na minane yeah. Kundi hili kidogo tu kukueleza, ni kwamba wakati mmoja lilipanda na kufika kwenye orodha ya kumi na tano bora katika orodha za kule Uingereza, na wakati mmoja pia alikuwa kwenye wimbo wa wakati wa michuano ya rugby ya mwaka wa 1995 na, na ni kundi ambalo sasa hivi linatembea ama liko kwenye tua hapa Marekani. Bendi hiyo pia ilishinda tuzo ya Grami iliyomsaidia mwimbaji Paul Simon katika albamu yake ya Graceland kumbua, kama unakumbuka kama mwaka 1986, na muziki wa kijadi wa kundi la Black Mambazo ulipata umaarufu hasa ule wimbo wao Homeless ambao tutaupiga hii leo. Uh, Shabalala Joseph alifariki leo katika hospitali moja mjini Pretoria, Afrika Kusini, kwa ku, mujibu wa meneja mmoja wa bendi ya, ya, ya Black Mambazo. Pia bendi hii ilishirikiana na muziki mashuhuri duniani kama vile Stevie Wonder na Dolly Parton, na Shabalala aliunda bendi hiyo ya Black Mambazo katika mji mdogo wa Ladi Smith, na ndiyo maana ukasikia naitwa Ladi Smith, Black Mambazo. Hii ilikuwa ni sitini, wakati huo wa utawala wa ubaguzi wa rangi huko Afrika Kusini. Kwenye ujumbe wa Twitter bendi yake ambayo nimekueleza iko kwenye tour ya hapa Marekani wamesema kwamba wanamuheshimu sana na watamkumbuka kwa muda mrefu, huku wakishukuru mashabiki, mamilioni ya mashabiki kote ulimwenguni wanaopenda na kushabikia bendi yao. Serikali Afrika ya Afrika Kusini pia kupitia ukurasa wake wa Twitter imetoa salamu zake za rambirambi kufuatia kifo chake Joseph Shabalala, na sisi pia hapa VOA tunatoa pole zetu kwa familia na jamii ya Joseph Shabalala. Hapa tukipata kibao Homeless, Homeless ambacho ni remix kutoka kwa Lady Smith Black Mambazo. <totimu> Kundi la Ladysmith Black Mambazo kutoka Afrika Kusini. Ama kwa hakika watakumbukwa, huyu Joseph atakumbukwa Shabalala kwa kazi nzuri aliyoifanya ya kuanzisha kundi hili ambayo linavuma kweli kweli, kamao, kwa hii mitindo ambayo ni ya kipekee kabisa, wakiimba kwa kutumia tu sauti zao, maana ala unakuwa uzisikia, wakati mwingine wanatumia akapela, wanaimba kwa sauti za kipekee kabisa eh, kutoka kule Afrika Kusini. Sasa sande, kuna no. mapenzi aina aina mbalimbali na hasa wakati huu wa mitandao ya kijamii aina mbalimbali. Eh, aina zipi zi mmoja <laughs> <laughs> anaweza kawa Australia, mwingine yuko Afrika. Mm. Sawa, ni wapenzi kwenye mitandao, lakini kuna swali. Kwa hiyo una maana kwamba mapenzi ya umbali mrefu, watu kutokuwa pamoja, yeah, wanasema long distance. Ah, sasa ah. Mm -hmm. Swali so, ni je, mapenzi haya yanapelekea labda ndoa mwishowe, ni ya kudumu, yana misingi au vipi? kuna maoni tofauti kuhusiana na, <laughs> la ilo. Ilo. Mapenzi haya, na mambo mengi unajua, <laughs> na pengine mengi yamekuwa na mafanikio, mengine hayana, lakini tusikie watu wanasemaje sasa. kwenye miondoko ya maisha basi, mm -hmm. ama lifestyle leo tunamsikia dada chao ira kutoka mm -hmm. uh, kule Kenya mm -hmm. anavyosema kuhusiana na mapenzi haya ya umbali ah, ya, tusikilize vitu. Uhusiano ambao tunaishia long distance relationship, kusema ukweli, siamini kama unaweza kuzaa matunda yale. Baada ya haya yote watu waje kuoana. Mtu akiwa mbali humwelewi, huelewi anafanya nini, hamna muda wa kukaa pamoja na kujuana vizuri. Mtu anaweza kudanganya, hujui kuwa ana uhusiano mwingine, hutakuwa unajua. Si zote ambazo hazifaulu, kuna zile chache ambazo hufaulu, lakini inataka kujitolea ya kwamba hawa watu wawili wamejitolea kabisa katika huu uhusiano kuona kwamba wanaufanikisha. Mimi mwenyewe, ah, singependelea kukuka katika uhusiano kama huo, kwa sababu mi mwenyewe nina shida na siamini mtu yoyote kirahisi. Kwa hiyo ningependelea kuwa na mtu nijuane naye vizuri. Ukiwa naye karibu, unamjua vizuri, hapo unaweza kufanya maamuzi uone kama unaweza endelea naye katika ndoa ama haiwezekani. Uko kwa Skype unamwona kwa WhatsApp video calls na nini, lakini hauna ule u, u, umkaribi, haujui. Ndio kwa video call una utamwona ndio, lakini si kila wakati mtakuwa mna video call. Saa zingine hata muda wa kuvideo call haupo, muda wa kushika simu na kuchat ile WhatsApp huwa hauko, kwa hivyo inaleta mambo mengi, mambo mengi sana, kukosana kosana kuko, sana kwa kila wakati. Kwanza kwa mtu kama mimi, ambaye haamini mtu kirahisi, kila wakati uko na maswali. Akichat kidogo na aende pengine offline, unaanza kushangaa ameenda wapi? Ona sasa mimi hapana, long distance relationship, mimi sioni kama inaweza nani weza kuzaa matunda, lakini kwa wale kidogo ambao wamejaribu, ni kidogo sana, wachache sana. Mtu ataona ataona, mbona uko online? Hata pengine ni mahali kama ofisini, ni wifi iko on pengine message zinajisoma pale, lakini ako anafanya mambo mengine. Sasa mtu anaanza kuuliza, mbona ulikuwa online kutoka wakati huu na mpaka saa hii, saa moja haujarudisha message? Pengine mtu anaanza kuuliza kwa nini kupost, pengine umeingia ukaweka kitu pale WhatsApp, afu kisha hujajibu yeah. <laughs> ile yake like hujaijibu. Mtu anajiuliza, mbona hujajibu yangu? Kwanza hujasoma kwanza, umeingia tu He, kwani mapenzi yalipungua? mambo kama hayo, mambo kama hayo ni mambo mazito sana ya <coughs> mahusiano ma ya umbali mrefu. Unajua <coughs> no, shida nini? shida nini? kwamba sasa ujumbe umeshautuma kwenye WhatsApp tsapp, uh -huh. umeshaleta ile rangi ya bluu kwamba ameisoma, <laughs> ali upande wa pili, lakini mbona hajajibu sasa hapo hapo sasa, sasa sasa, sasa sasa kwamba kwamba wewe wewe ni ni ni anashughuli gani, Chacha? alafu nasikia watu walali, unamwangalia yuko yuko online, yuko online online online, unamwona usiku mzima mm. tena yangu ya pale, kuna kuna changamoto, lakini lakini maoni yake kama kama na na mapenzi <laughs> ya ya ya mbali mrefu, si kwa sababu mimi nani settled. Kitu kimoja ambacho labda usemi miaka yako zamani sana haikuwa haikuwa hii mambo ya online, tunaandika barua inachukua miezi mitatu, sawa. Useme, wakati wako wewe, unaandika barua, unapeleka posta, unangoja wiki zako tatu ndio mtu ajibu. Aha. Sana mi nafikiri haya basi, ninakuachia mwenyewe <laughs> uamue tu ufanye uamuzi wa wao mapenzi ya kimitandao ya mbali au ya zamani, sijui mm, tu maoni na kuachia wewe, lakini naona muda nao unatupa kisogo kutoka hapa sana. Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. bila shaka bila shaka, usikose matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ni mengi kwelikweli, kue na mambo mengi ya kukupa. langu jina Sunday Shomari na kutakia alasiri njema. Kwa heri kwa sasa.