Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambapo zimegonga saa nne usiku na ni sawa na saa kumi na moja saa za Afrika ya Kati, saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi. Jina langu ni Kennes Bwire na kukaribisha msikilizaji katika matangazo ya leo Alhamisi, tarehe 13 mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na masafa ya FM kote Afrika mashariki na kati, na kuomba na nakusihi kwa dhati uandamane nasi hadi mwisho wa matangazo. Karibu Katika matangazo haya, mashambulizi ya hivi karibuni kabisa katika mji wa Mukondi huko Beni, jimbo la Kivu Kaskazini, nchini DRC yapelekea vifo vya watu sita. Lakini sio kuuawa tu, wengine wamefanya nini? Ndio, kuna zaidi ya watu sita ambayo wametekwa nyara. Tumeambiwa kwamba kuna watu wengine wamerudishwa, wametokelea katika kijiji cha Mukondi na katika habari nyingine, walimu wa shule ambazo zilikuwa zimefungwa kwa takriban miaka mitano nchini Kenya kufuatia mashambulizi ya kigaidi wakosa kufika kazini wakihofia usalama wao, huku wanafunzi walioathiriwa wakielezea masikitiko. darasa la nane, hapa hakuna darasa la nne mwisho, na sina usafiri, ntaweza ntaweza vipi sasa? Na hiyo ni hasara yote ni kwangu, ni hasara yangu mimi. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30, msikilizaji. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kwa njia zingine, ikiwemo ile ya tovuti yetu www voa swahili com. Lakini kabla ya taarifa za waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Kennes Bwire. Mahakama ya kikatiba nchini Malawi imetupilia mbali rufaa ya rais Peter Mutharika pamoja na tume ya uchaguzi kubatilisha maamuzi ya mahakama yaliyofutilia mbali matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi Mei. Mahakama ilibatilisha matokeo ya uchaguzi yaliyomtangaza Mutharika kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais kwa msingi kwamba kulikuwepo udanganyifu katika hesabu ya kura. Mahakama iliamuru kurudiwa uchaguzi wa urais ndani ya siku mia moja hamsini katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika na kutaka uchunguzi kufanyika kuhusu utendakazi wa tume ya uchaguzi. Mahakama vilevile imekataa hoja ya tume ya uchaguzi kwamba hatua ya kuandaa uchaguzi mwingine itaigharimu pesa nyingi nchi hiyo yenye kiwango cha juu cha umaskini. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha maamuzi ya kuleta amani ya kudumu nchini Libya, ambapo kumekuwa na mkataba wa muda wa kusitisha vita tangu Januari. Mpango huu ambao umeandikwa na Uingereza umeidhinishwa na kura kumi na nne kati ya kumi na tano Russia imekataa kupiga kura. Maamuzi hayo yameidhinishwa baada ya wiki za mgogoro ulioonyesha mgawanyiko mkubwa kati ya jumuia ya kimataifa kuhusu Libya, licha viongozi wa dunia kukubaliana hivi karibuni kuzuia nchi za nje kuingilia mgogoro wa Libya na kuheshimu marufuku ya kuingiza silaha nchini humo. Libya, nchi yenye utajiri mkubwa sana wa mafuta kote Afrika, imekumbwa na vita tangu mwaka elfu mbili kumi na moja alipouawa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Marekani imetangaza mpango wa awali wa kufanyia mabadiliko uwepo wa wanajeshi wake Afrika, huku kukiwepo wasiwasi kwamba inapanga kupunguza idadi ya wanajeshi wake Afrika wanaopigana na makundi ya wapiganaji Kulingana na mpango huo, maafisa mia nane wanaotoa mafunzo ya kijeshi watachukua nafasi ya idadi kama hiyo ya wanajeshi wanaoondoka ili kutoa mafunzo na ushauri kwa maafisa wa kijeshi katika nchi za Afrika. Kamanda wa jeshi la Marekani lenye shughuli zake Afrika, Meja Jenerali Roger Cloutier ameambia waandishi wa habari kwamba Marekani haitaondoa wanajeshi wake Afrika. Hatua hiyo ni ya kwanza kuchukuliwa na Pentagon katika kutekeleza mabadiliko makubwa ya shughuli za kijeshi za Marekani kote duniani katika juhudi za kuboresha shughuli zake za ulinzi ambao kipaumbele chake kinaorodesha China na Russia kama tishio kubwa kwa Marekani. Makampuni ya kutengeneza dawa yanaendelea kujizatiti katika utafiti na kutafuta chanjo au tiba madhubuti ya ugonjwa wa Covid 19 unaosababishwa na virusi vya korona. Lakini licha ya harakati hizo, wanasayansi wanaomba kwamba, ama wanaonya kwamba mchakato wa kutafuta chanjo au dawa ya kukabiliana na virusi hivyo huenda ukachukua muda mrefu kuliko ilivyodhaniwa. BMJ Murithi anaarifu zaidi. Licha ya kuwepo teknolojia na vifaa vya kisasa katika maeneo mbalimbali ulimwenguni, bado hakuna tiba ya ugonjwa huu. Lakini Novavax ni moja ya makampuni kama dazeni moja ambayo yamo mbioni kutafuta dawa au chanjo ya ugonjwa huo wa COVID-19 ambao kabla ya kupewa jina hilo na shirika la afya duniani WHO ulikuwa unaitwa coronavirus. Kampuni hiyo ya hapa Marekani inatumia maabara, vifaa vya teknolojia za kisasa katika kutafuta uvumbuzi huo, huku makampuni mengine kote duniani pia yakitumai kwamba yatakuwa ya kwanza kutumia teknolojia mamboleo na dawa katika kutegua kitendawili cha ugonjwa huo ambao unatishia hali ya maisha katika nchi mbalimbali ulimwenguni. Wakuu wa kampuni hiyo wanasema tayari imefanya majaribio ya chanjo dhidi ya homa ya Mars ambayo inafanana kwa kiasi kikubwa na COVID-19 na kuongeza kwamba matumaini Novavax katika siku za nyuma imepiga hatua kubwa, imetambua mpangilio wa kijenetiki ikabaini virusi na hata kuanza vipimo vya virusi vya Ebola ndani ya kipindi cha siku tisaini. Kampuni kubwa ya Johnson and Johnson pamoja na ile ya Gilead ni baadhi ya makampuni ambayo ya yanaendelea kutafuta matibabu na pamoja na teknolojia, vifaa na matibabu yanayotumia mbinu za kisasa sio kazi rahisi kulingana na wataalamu wa afya kuhamisha chanjo kutoka kwa maabara kwenda kwa matumizi ni mchakato unaokabiliwa na changamoto nyingi e pia kuna vizuizi vya kisheria na kanuni ambazo sharti zifuatwe ikiwa ni pamoja na majaribio ya muda mrefu kabla ya kupata idhini kutoka kwa serikali kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka washington dc marekani Wagombea wa urais wanaoshiriki kura ya mchujo kutafuta tiketi ya chama cha Demokrati katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu wanafanya kampeni katika majimbo ya Nevada na South Carolina baada ya Bernie Sanders kumshinda Peter Buttigieg katika jimbo la New Hampshire. Japo Sanders alimshinda aliyekuwa meya wa South Bend Indiana, Pete Buttigieg katika uchaguzi wa mchujo wa New Hampshire, kinyang'anyiro kinaonyesha ushindani mkali kutoka kwa seneta wa Minnesota Amy Klobuchar aliyemaliza katika nafasi ya tatu. Umaarufu wa seneta Elizabeth Warren na aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden umepungua. Uchaguzi wa Nevada nove... utafanyika Februari ishirini na mbili ambapo zaidi ya robo ya wakazi wa jamii ya Latino na kufuatiwa na South Carolina ambapo karibu theluthi ya wakazi ni Waafrika wa, wa Marekani. Serikali ya Uingereza imesema inapanga kuruhusu mamlaka yake ya kusimamia mawasiliano kudhibiti mawasiliano ya internet na kutoa faini kwa kampuni za mawasiliano ya kijamii zinazokataa kutoa habari zinazoweza kuleta madhara kwa jamii. Waziri wa habari Nick Morgan ameambia bunge kwamba yupo tayari kutoa mamlaka ya tume ya mawasiliano Ofcon kusimamia habari zinazowekwa kwenye mitandao ya kijamii, lakini amesema shirika hilo ambalo vyombo vya habari vya Uingereza vimelitaja kama la kwanza kusimamia habari kwenye internet halitakuwa na uwezo wa kuondoa habari mbaya kwenye mitandao ya kijamii wala zinazovunja kanuni na maadili. Serikali hata hivyo imesisitiza hi kwamba inazingatia uhuru wa kujieleza na kwamba inaunga mkono teknolojia. unasafiri na Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni huko mashariki mwa DRC ambako tunaarifiwa kwamba watu sita wameuawa na wengine sita kutekwa nyara katika kijiji cha Mukondi kilicho wilaya ya Beni, jimbo hilo la Kivu Kaskazini. Ripota wetu Austel Malivika akiwa mjini Goma anaeleza jinsi mauaji hayo yalivyotekelezwa kwa njia ya kuogofya. Akizungumza na Sauti ya Amerika kipindi cha Kumekucha, Bife Baraka, kiongozi wa mashirika ya kirahia katika maeneo ya Kainama akiwa katika muji wa Eringeti, amesema kwamba watu sita wameuliwa, wengi wao walikuwa wanachimba migodi na wengine walikuwa ni wakulima, na wameuliwa na watu ambao wanadhaniwa kuwa ni waasi wa ADF. Kuna wa baba na wamama na vijana, ni kusema kwa ujumla, ni watu sita ambayo wameuliwa na hawa wanamgambo wa ambaye hadi sasa hawajulikani, lakini tunadhania kwamba ni wa ADF. Hao watu ambao wameuliwa wote walikuwa wanachimba madini ama wakaazi, kuna wengine walikuwa wakichimba madini na wengine walikuwa ni wakulima, walikuwa wakaaji wa Eringeti na wakipatikana huku katika kijiji cha Benevoiri wakilima na wengine wakichimba madini. Mauaji hayo yanafanyika kukiwa hofu katika maeneo mengi ya wilaya ya Beni kufuatia mashambulizi ya uasi wa ADF ambayo hivi sasa yamezidishwa hapa na pale. Bado kuna zaidi ya watu sita ambayo wametekwa nyara. Tumeambiwa kwamba kuna watu wengine wamerudishwa, wametokelea katika kijiji cha Uh, cha Mukondi, nimezungumza vile vile na kiongozi wa shirika la kiraia katika eneo la Kokola ambako watu wamekuwa wakiuliwa kila mara na sehemu ambako wananji hulazimika kulala porini kuogopa nyumba zao, kwa sababu nyumba zimekuwa zikishambuliwa kila jioni. Bo, sisi hatutaki msaada, kwa sababu hata watulla msaada na tuko na katwa katwa, haina maana, tunahitaji tu usalama. Bo, kwa sasa iko kimya kidogo, lakini ni kulala tu porini juu ni kuogofia maisha. Yaani, watu wanalala porini, ndiyo watu wa sehemu moja ya uruhuru wanalala porini ni kufia maisha kwa sababu ya kuogopa wale wa uaji. Maisha ni magumu sana, kwa sababu hakuna kuenda shambani bo, tunakosa kama ni siasa ya namna gani, kwa sababu tunajua kama wanasema wanawafata porini, lakini wanaondoka tena kuwa raia mjini. Alafu nadhani ni kwa nini wanaua wananchi. Bo, sisi tunakosa tuna kama ni siasa mbaya ya wanasiasa au kama ni udhaifu wa serikali wachambuzi wa masuala ya kiusalama kwa upande wao wakiomba mazungumzo yaweze kufanyika kama njia moja ya kuweza kumaliza mauaji yanayoendelea katika mji wa Beni, kama anavyosema Laura Mugiraneza. Inafaa mazungumzo iwe, diplomasia iwe lakini huwa kikao kabisa cha mazungumzo kati ya wakaazi wa Nord Kivu yani hapo Beni na Beru. Ifahamike kwamba siku zilizopita rais mstaafu Joseph Kabila alisema kwamba haiwezekani watu kuzungumza na waasi wa ADF. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Baadaye kidogo utasikia maadhimisho ya mwezi wa Februari katika historia ya hapa Marekani, nitakueleza kuna nini, lakini kwa sasa tupate habari zaidi zikisomwa na Kennes si Bwire. Kiongozi wa mrengo wa konservative mwenye msimamo mkali Matteo Salvini atafunguliwa mashtaka ya kuwazuilia wahamiaji baharini kinyume cha sheria baada ya maseneta kupiga kura kuondoa kinga ya bunge inayomlinda dhidi ya kushtakiwa mahakama. Mjini Sislihi imependekeza kwamba aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Salvini afunguliwe mashtaka kwa kuwazuilia hao wahamiaji kutoshuka boti la walinzi wa baharini Julai mwaka uliopita maseneta 152 dhidi ya 76 wamepiga kura ya kuondoa kinga inayomzuia mawaziri kushtakiwa na hivyo kutoa mamlaka kwa waendesha mashtaka kumfungulia mashtaka ya matumizi mabaya ya madaraka na kuwazuilia wahamiaji kinyume cha sheria. Salvini, aliyewahi kuwa makamu waziri mkuu, anaweza kufungwa miaka 15 gerezani endapo atapatikana na hatia. Endapo vilevile atapatikana na hatia, anaweza pia kuzuiwa kuwania nafasi ya kisiasa. Waziri wa biashara na viwanda wa Sudan amesema bei ya mkate nchini humo itaendelea kusalia kuwa chini wakati wa utawala wa serikali hii ya mpito baada ya kuondolewa kwa utawala wa Omar al Bashir. Madani Abbas Madani amesema Sudan ina ngano ya kutosha katika maghala yake kulisha nchi nzima hadi mwezi Mei na kwamba inaendelea na juhudi za kuhakikisha kuna ngano ya kutosha kumaliza mwaka. Abas Madan amesema serikali itazindua viwanda vya kutengeneza mikate ili kuhakikisha nchi ina kiwango cha kutosha cha mkate ya gharama nafuu katika muda wa siku 45. Uhaba wa mkate Sudan ulisababisha maandamano makubwa yaliyopelekea kupinduliwa kwa rais Omar Al Bashir mwezi Aprili, baada ya utawala wake wa miongo mitatu. ni matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC, ukiwa nami BMJ Muridhi na mwenzangu hapa Kenneth Bwire. Aliyekuwa rais mstaafu wa Kenya Daniel Arap Moi jana alizikwa nyumbani kwake katika mji wa Kabarak ulio jimbo la Nakuru hafla ya kitaifa ambayo iliongozwa na viongozi wa kidini. mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera aliyafuatilia matukio hayo, na hivi ndivyo mambo yalivyokuwa kwa mujibu wa itikadi, desturi, mila na utamaduni wa jeshi la Kenya. Rais huyo mstaafu alizikwa katika hafla ya kipekee kwa kupokea heshima ya kufyatuliwa mizinga 19 hewani kwa heshima zake akiwa rais mstaafu wa Kenya, wakati huo akiwa ndiye amiri jeshi mkuu, huku wimbo wa taifa ukichezwa, ndege za kivita zikipita angani. Haya yote akiwa ni kiashiria cha heshima kwa rais huyo mstaafu wa Kenya. Ulinzi uliimarishwa katika eneo la kaburi lake, wanajeshi waliovalia sare rasmi za kijeshi nyeupe na nyekundu, kando kando yao ikiwa ni familia yake, huku katika mstari wa mbele akiwa ni amiri jeshi mkuu wa Kenya, Rais Uhuru Kenyatta. Waombolezaji wengine, kufuatia desturi za Kiafrika, walivalia mavazi meusi, kipande cha kitambaa cheupe kikining'inia kwenye nguo kuashiria kuwa ulikuwa wakati wa kuomboleza. Jeneza la kiongozi huyo wa Kenya aliyedumu kwa kipindi cha miaka 24 madarakani lilisafirishwa kwenye gari maalum la kijeshi kutoka hifadhi ya maiti ya Lee hadi uwanja wa ndege wa Wilson jijini Nairobi, kuwekwa kwenye ndege ya kijeshi hadi nyumbani kwake Kabarak kwa, kwa hafla ya mazishi Jumatano. Katika hafla hiyo iliyoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta, viongozi mbalimbali walimtaja Moi kama kiongozi shupavu aliyoonyesha mengi ya kuigwa, vitendo vya kukumbatiwa wakati akiwa rais wa pili wa Kenya. Rais Kenyatta alimtaja Moi kuwa mwalimu wake wa siasa, siasa zilizomwezesha kupata nafasi ya kuchaguliwa kuwa rais wa Kenya. Huyu mzee alisimama nasi, akatushika mkono mpaka tukafika pahali ambapo tumefika. Kwa hivyo nikisema ya kwamba niko hapa kusema kwa heri kwa baba, hiyo ni haki nimewahi kupata na kuona upendo wake. Naibu Rais wa Kenya William Ruto alianukuu maneno ya rais huyo mstaafu na kuwataka raia wa Kenya kuyaiga na kuyafanya vitendo. Moi alitufundisha kwamba chuki ni mzigo, usijisumbue kubeba. Akatuambia ukabila ni ujinga, msikuwe na nafasi ya ujinga. Raila Odinga, kando na kukariri kuwa Moi alitoka katika familia ya umaskini na kuwa rais, amewataka Wakenya kufahamu kuwa unaweza kuwa rais bila kutoka katika familia ya kitajiri. Aidha alieleza kuwa Moi alimfunza mengi yaliyomsaidia. Ameishi maisha mrefu, amekula chumvi, kwa hivyo tunasherekea maisha yake vile yeye ya ameishi. Maisha ya kiutu na taifa letu lolote ya Kenya, amefanya mambo mengi zaidi. Familia ya bwana Moi ilimtaja kuwa mtu aliyekuwa mhimili mkubwa, mkarimu, mchamungu na mpenda amani. Wazee kutoka jamii ya Kikalenjin pamoja na familia nzima ya rais huyo mstaafu Moi ilimteua na kumpokeza fimbo ya Nyayo, ambayo ni rungu aliyotumia Moi kwa mwanawe Gideon Moi, kama ishara ya kumrithi katika siasa za chama chake. Hata kushika hii rungu <laughs> nitashika and I'll do my best, na nitajaribu Moi alifariki Jumanne, Februari 4 mwaka huu katika hospitali ya Nairobi, huku kifo chake kikitangazwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukitoka huko Kenya turejee hapa Marekani, ambapo mzozo umeibuka kati ya Rais Donald Trump na wajumbe wa Baraza la Wawakilishi kufuatia mapendekezo ya kiongozi huyo ya kutaka kukata msaada unaotolewa na Marekani kwa nchi za nje kwa kiasi cha asilimia 21 katika bajeti ya mwaka huu. Wabunge wanasema kwamba hatua hiyo itadoofisha usalama wa kitaifa wa Marekani na nafasi yake ya uongozi duniani. Mwandishi wa VOA Sindesein uh, anatoa taarifa hiyo ambayo inasimuliwa hapa na Abdishakur Abud. Msaada wa kigeni wa Marekani kwa mataifa yanayoendelea na mashirika ya kimataifa ya huduma dharura unalengwa kupunguzwa sana, kufuatana na mapendekezo ya bajeti ya utawala wa Trump kwa mwaka wa tatu mfululizo sasa. Mapema mwaka huu bunge lilipinga kupunguzwa msaada wa kigeni na kuidhinisha fedha zaidi kuliko ilivyoombwa akiulizwa na mwandishi wa habari wa shirika la habari la AP kuhusu wizara ya mambo ya kigeni kuendelea kupunguza msaada huo huku bunge likipinga, kuna maana gani, mkurugenzi wa msaada wa kigeni kwenye wizara hiyo Jim Richardson amesema hii inatokana na ushauri wa wataalamu wake wanaofanya kazi katika nchi za kigeni. We absolutely stand by this budget. Um, bila shaka tunasimama wima nyuma ya bajeti hii, tunadhani inaweka mbele mahitaji muhimu kabisa yaliyotambuliwa na watumishi wa idara ya misa misaada ya kigeni ya USAID. Huu ni utaratibu unaotokana na mapendekezo ya walio chini kuja juu. Baadhi ya wabunge wa kuchelewa kukosoa mapendekezo hayo, ikiwa ni pamoja na mwenyekiti wa kamati ya mambo ya kigeni Eliot Engel alieleza kupunguza msaada huo ni hali ya kutojali na kudhoifisha nguvu za uongozi wa Marekani duniani, ikiwa hata tulikuwa nayo hivi sasa. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya kigeni wanasema Rais Trump anabidi kutambua kwamba msaada wa kigeni ni chombo thabiti cha kukabiliana na matatizo ya dharura. Brian Katulis wa kituo cha American Progress anasema wasipopatia msaada wa kigeni kipaumbele, mambo yatazidi kuwa mabaya duniani. Uh, ikiwa hawatafanya hivyo basi sehemu nyinginezo za duniani zitashuhudia ghasia zaidi utawala mbaya na uh, aina uh, ya matatizo ambayo uh, rais Trump, uh, Trump uh, anajaribu uh, kutanzua kwa kujenga ukuta kwenye mpaka wa kusini uh, kuzuia wahamiaji uh, na wakimbizi haya ni mambo yanayotanzuliwa na msaada wa kigeni Wizara ya mambo ya kigeni inaeleza kwamba fedha zilizoombwa zinaendelea kuiweka Marekani kuwa nafasi ya juu kama mfadhili mkuu wa huduma dharura na afya duniani, na wakati huo huo kuziomba nchi nyinginezo na washirika kuongeza juhudi zao katika kuendeleza maendeleo duniani. Abdu Shakur Abod, Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na kwa wasikilizaji walio huko Tanzania, kuwakumbusha tu ni kwamba matangazo yetu pia yanasikika kupitia KSFM na Radio Free Africa huko Mwanza na Dodoma FM na vile vile ABM Radio huko Dodoma na huko DRC pia tunasikika kupitia Vision Shala Redio huko Bukavu na Redio Racom huko Bunagana na vilevile Redio Jambo huko Isiro. Tuangazie sasa uh, shule zilizofungwa kwa takriban miaka mitano kufuatia mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa na kundi la Al Shabab katika nchi ya Kenya zimefunguliwa tena katika msitu wa Boni kusini mashariki mwa nchi hiyo kwenye mpaka wake na Somalia. Na wale ambao hawawezi kuhudhuria madarasa wanasema kwamba ni kutokana na walimu wachache waliokubali kurejea kazini baada ya kuitwa kufanya hivyo. Mwenzangu Kennes Bwire anaisoma ripoti ya Muhammad Yusuf akiwa katika kijiji cha Kiangwe. Kijiji cha Kiangwe ni njia kuu ya kuelekea msitu wa Boni, kutoka mahala ambako magaidi wa kundi la Al Shababu walifanya mashambulizi mwaka 2015 ambayo yalilazimisha shule katika wilaya hiyo kufungwa. Shule ya msingi ya Kiangwe ilikuwa miongoni mwa shule tano ambazo zilifungwa na kulazimisha watoto kusafiri umbali mrefu kutafuta shule, kusomeshwa nyumbani au kutopata elimu kabisa. Lakini shule zote zimefunguliwa tena, kwa mara ya kwanza kwa darasa za chekechea. Kamishina wa Lamu, Irungu Macharia, anasema wameimarisha usalama hivi sasa. have... tumepeleka pia walimu, tuna mwalimu mkuu, tuna mwalimu wa kufundisha darasani na mwalimu wa ECD katika shule hizo. Hivyo basi, shule zinafundisha kama kawaida. Pia tumetoa rasilimali, vitabu na kila kitu. Ingawa shule ya msingi Kiangwe imeanza masomo Maafisa wa mji huo wanasema kutokana na ukosefu wa kutokea mashambulio ya Al-Shabab, ni walimu wachache walio na nia ya kurudi huko. Muhammad Abdi, mwanachama wa kamati ya shule, anasema kutokana na hali ilivyo, wamelazimika kupunguza idadi ya madarasa shule. Ilikuwa kuna changamoto ya usalama, lakini kisha tukaboresha usalama, tukapata walimu, ndio wakaja, wakapungua wazazi katika eneo hilo lenye ugumu wa maisha na ambalo ni maskini wana wasiwasi kwamba kama hawatapata waalimu wa kutosha basi itakuwa vigumu kwa watoto wao kupata elimu. Mtoto wa kiume wa Zainab Bakari anatakiwa kuanza darasa la nane msimu huu wa masomo. Ha, darasa la nane hapa hakuna, darasa la nne mwisho, na sina usafiri, ntaweza ntaweza vipi sasa? Na hiyo ni hasara yote ni, kwangu, ni, hasara, ni hasara yangu mimi. Farid Sadiq ni mmoja wa walimu wawili pekee katika shule hiyo. Uh, uh, tunahisi kuna jambo linahitajika kufanywa katika kijiji chetu, kwa sababu tumepatiwa mafunzo kama walimu na tumepatiwa mafunzo ya kufanya kazi mahala popote katika jamhuri hii. Kilichosaliani kwa familia kuwa na matumaini kwamba kuimarishwa kwa usalama kutavutia walimu wengi sehemu hiyo ili watoto wote warudi shuleni baada ya mapumziko hayo marefu. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Baada ya ripoti hiyo ya Kenneth Bwire, ni kukufahamisha tu msikilizaji ni kwamba wale walio DRC wanaweza kutusikia kupitia redio RTGL huko Butem, Butembo na vilevile vile Kirumba na Radio RTI huko Bunia na Ituri. Kwa, kwa huko Tanzania tunasikika kupitia Sunrise Radio huko Arusha na KFM katika eneo la Songea bila kuwasahau Chuchu Radio visiwani Zanzibar. Mwezi wa Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia wa watu weusi au historia ya watu weusi hapa Marekani na kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya watu weusi. Huyu hapa Mwamoyo Hamza kwa simulizi ya leo Alhamisi. Leo msikilizaji, tunaangalia baadhi ya matukio muhimu katika wiki kama hii ya Februari, kwani mengi yalitokea. Februari 11 1990, Nelson Mandela, kiongozi aliyepigania demokrasia Afrika Kusini, alitolewa gerezani baada ya kufungwa kwa miaka 27. Februari 13, mwaka 1923 timu ya kwanza ya mchezo wa basketball ya watu weusi wa hapa Marekani kwa jina Renaissance ilizinduliwa. Na kuanzia wiki hii ya Februari miaka 60 iliyopita mataifa 17 ya Afrika yalipata uhuru kutoka kwa wakoloni na kufanya mwezi Februari mwaka 9 kujulikana kama mwezi wa ukombozi barani Afrika. Usikose kusikiliza mengi kila siku kwa mwezi mzima huu wa Februari, tutakuwa tunakuelezea ndondoo za watu weusi hapa Marekani na historia na mambo makubwa makubwa na mengine madogo ambayo yamefanyika katika historia ya nchi hii. Muda mfupi ujao Kennes Bwire atakusomea muktasari wa habari. Karibu bmja nibatize jina <laughs> Mahakama ya Kikatiba nchini Malawi imetupilia mbali rufaa ya Rais Peter Mutharika pamoja na tume ya uchaguzi kubatilisha maamuzi ya mahakama yaliyofutilia mbali matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi Mei. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha maamuzi ya kuleta amani ya kudumu nchini Libya, ambapo kumekuwa na mkataba wa muda wa kusitisha vita tangu Januari. Marekani imetangaza mpango wa awali wa kufanyia mabadiliko uwepo wa wanajeshi wake Afrika, huku kukiwepo wasiwasi kwamba inapanga kupunguza idadi ya wanajeshi wake Afrika wanaopigana na makundi ya wapiganaji. Kulingana na mpango huo wa maafisa mia nane wanaotoa mafunzo ya kijeshi watachukua nafasi ya idadi kama hiyo, wanajeshi wanaondoka ili kutoa mafunzo na ushauri kwa maafisa wa kijeshi katika nchi za Afrika. Wagombea wa urais wanaoshiriki kura ya mchujo kutafuta tiketi ya chama cha Demokrati katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu hapa Marekani wanafanya kampeni katika majimbo ya Nevada na South Carolina baada ya Berni Sanders kumshinda Pittbutji katika jimbo la New Hampshire. Serikali ya Uingereza imesema inapanga kuruhusu mamlaka yake ya kusimamia mawasiliano kudhibiti mawasiliano ya internet na kutoa faini kwa kampuni za mawasiliano ya kijamii zinazokataa kutoa habari zinazoweza kuleta madhara kwa jamii. Msikilizaji, naona muda hapa kwenye ukuta unatuambia tuondoke hapa studio. Sikose kusikiliza matangazo yetu mengine, ikiwa ni pamoja na VOA Express, matangazo ya jioni kwa undani na matangazo yetu ya televisheni Duniani Leo baadaye hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni BMJ Mridhi. Nimeshirikiana na Kennes Bwire pamoja na Diodon Chubahiro kama mwelekezi. Kwa heri.