Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Wa Malawi waliokuwa na hasira wakiongozwa na Muungano wa Utetezi wa Haki za Binadamu waliandamana hii leo hadi makao makuu ya tume ya uchaguzi kumtaka mwenyekiti wa tume na wanachama wengine wa jiuzulu. Maandamano ya leo yanafanyika siku moja baada ya mahakama ya juu ya nchi hiyo kutupilia mbali rufaa ya rais Peter Mutharika na ya tume ya uchaguzi kubatilisha uamuzi wa kihistoria uliofutilia mbali uchaguzi wa rais wa mwezi Mei. Wiki iliyopita mahakama ya katiba ilifutilia mbali matokeo ya uchaguzi yaliyompatia ushindi rais Mutharika, ikieleza kuwepo na kasoro nyingi katika kuhesabu kura mahakama imetaka uchaguzi mpya ufanyike katika muda wa siku 150 zijazo, na watetezi wa haki za binadamu wanataka tume mpya ya uchaguzi isimamie uchaguzi huo. Maafisa katika jimbo la kati la China Hubei wanasema kwamba watu wengine 254 wamefariki dunia na kufikisha jumla ya watu waliofariki kutokana na kirusi hicho kufikia 1367 tangu maambukizi ya kwanza ilipogunduliwa Desemba mwaka uliopita. Idadi hiyo mpya imetolewa wakati China ikisema kuwa idadi ya maambukizi imepungua kwa siku mbili mfululizo. Kufikia hii leo, idadi ya kesi za maambukizi zilizoripotiwa China ni takriban elfu sitini. Mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Gebreyesus amesema kuwa licha ya ripoti za kushuka kwa maambukizi, tahadhari kubwa zinahitajika kuchukuliwa kutokana na kuwa inaweza kuchukua mwelekeo mwingine. Mapema leo maambukizi mapya 44 ya watu waliokuwa kwenye meli ya kitalii ya Japan karibu na ufukwa ya Yokohama yametangazwa na kufikisha jumla ya kesi zipatazo 218 tangu ilipowekwa kwenye karantini wiki moja iliyopita. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia mia moja na saba nukta tano FM Nairobi, Kenya. Serikali ya mpito ya Sudan ilisema leo kwamba imetia saini makubaliano na familia za waathirika wa bomu la mwaka elfu mbili kwenye manowari ya Marekani USS Cole kama sehemu ya juhudi zake za kutaka kuondolewa katika orodha ya serikali zinazofadhili ugaidi duniani. Maafisa wa Sudan walisema kwamba makubaliano hayo yalitiwa saini wiki iliyopita mjini Washington, lakini hawakueleza undani wa mpango huo. Hakukuwa na maoni yoyote ya haraka kutoka kwa serikali ya Marekani. Baraza la Senati nchini Marekani limepanga kupiga kura leo juu ya azimio la kumtaka Rais Donald Trump kusitisha utumiaji wa vikosi vyenye silaha dhidi ya Iran isipokuwa kama hatua hizo zimeidhinishwa na Bunge. Trump anakataa hatua hiyo akisema kuwa itakuwa hatari kupunguza nguvu zake za maamuzi ya kivita. Na kabla ya upigaji kura, aliotaka maseneta wa Republican walio wengi waipingi Trump, aliandika katika ukurasa wake wa Twitter, wa Marekani kwa kiasi kikubwa wanaunga mkono shambulio letu dhidi ya jenerali Kasim Suleimani wa Iran ambaye aliuawa katika shambulizi kwa amri ya rais Trump mwezi uliopita kwenye uwanja wa ndege wa Bagdad. Na karibu wakimbizi wapatao elfu nane wa Kamerun wamekimbilia mashariki na kusini mwa Nigeria katika wiki mbili zilizopita kutokana na mapigano yaliyotokea kati ya vikosi vya usalama na waasi wanaotaka kujitenga. Shirika moja la Umoja wa Mataifa limesema hii leo, ongezeko la wakimbizi hao kuelekea katika wikendi ya mwisho ya uchaguzi mkuu inafikisha idadi ya jumla ya raia wa Kamerun ambao wamekimbia Nigeria kufikia karibu elfu sitini. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tunaangalia hali ilivyo ya mwendelezo e, wa ugonjwa wa korona e, ambao unasababishwa na virusi vilivyogundulika nchini China ambapo hivi sasa wataalamu wa afya ulimwenguni e, wanaendelea kufanya uchunguzi mbalimbali mbali Uh, wa namna ya kukabiliana na kirusi hiki, eh, kwa kutafuta chanjo na tiba kamili. Tutaangalia vilevile hali ilivyo kwa mataifa ya Afrika Mashariki hivi sasa, eh, wakati na wenyewe yapo katika eh, mbio za kukabiliana na kirusi cha Ebola, mlipuko ambao unasambaa kwa kasi kubwa, uh, kwelikweli ulimwenguni na kusababisha vifo vya watu wengi. Katika sehemu ya pili hii leo, tutaangazia e maadhimisho ya siku ya redio ulimwenguni ninayokaribisha. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. nam karibu katika kwa undani. Na kama eh, nilivyoeleza katika vidokezo vyetu vilivyopita hapo ni kwamba tunaangalia, uh, mlipuko wa kirusi cha korona eh, eh, vifo mia mbili arobaini na mbili ambavyo vimesababisha vimesababishwa na maambukizi ya virusi vya korona vimerekodiwa katika jimbo la Hubei siku ya Jumatano, ambapo inaelezwa kwamba mlipuko huo eh, unakuwa ni mbaya zaidi kuwahi kutokea, ambapo pia kulikuwa na ongezeko kubwa la maambukizi. Watu kumi na nne elfu mia nane arobaini waligundulika na virusi China imewafuta kazi maafisa wa juu wawili mjini Hubei saa kadhaa baada ya idadi mpya kutangazwa, ambapo mpaka ongezeko la Jumatano, idadi ya watu waliobainika kuwa na maambukizi Hubei, ambako mlipuko ulianzia, ilikuwa imetulia, lakini maambukizi mapya na vifo katika eneo hilo imefanya idadi ya vifo kufikia elfu moja mia tatu na hamsini na maambukizi ya watu karibu Elfu sitini kwa jumla. Hapo jana maafisa wa afya walieleza kwamba idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona iliyoongezeka na kufikia elfu moja na mia moja. Takwimu za tume ya taifa e, ya China inajumuisha vifo tisini na saba e, na jumla ya maambukizi 46,653 e, toka kuripotiwa kwake mwezi uliopita, ambapo baadhi ya wataalam wanaendelea kuwa na wasiwasi kwelikweli kwamba huenda maambukizi mengine e, bado hayajahesabiwa vizuri, na na endapo idadi idadi sahihi itafanyikana, basi maambukizo mapya yatakuwa ni e, ni takriban 2,105 ambayo e, yalikuwa yameelezwa kwa siku ya Jumanne, ikiwa e, ni idadi ndogo ikilinganishwa na kile ambacho kili potiwa katika siku chache zilizopita ikiwa e, bado maambukizi mapya ya kirusi cha korona yapo katika eneo la China Bara. Mamia ya watu wameshathibitishwa kuugua katika mataifa mengine mbalimbali katika mabara mbalimbali mara baada ya kutembelea China. Maambukizi makubwa nje ya China ni katika meli kitali, ya kitalii iliyotia nanga ni katika mji wa Yokohama nchini Japan ambapo watu wake ama abiria waliomo katika uh, meli hiyo ya kifahari na wenyewe wanaendelea kuwekewa karantini ambapo mpaka hapo jana kwa taarifa zilizotolewa uh, watu kwa uh, takribani mia moja sabini na wanne kati ya watu elfu tatu na mia saba waliomo katika meli hiyo waligundulika kuwa na maambukizi lakini kwa mataifa ya afrika ya mashariki yenyewe yamekuwa yakikabiliana na kuchukua juhudi mbalimbali kuhakikisha kwamba uh, wanaoingia katika nchi hizo hawana maambukizi ya kirusi hicho cha korona, ambapo mpaka, mpaka, mpaka, mpaka sasa hakuna nchi hata mmoja ya Afrika Mashariki ambayo imetangaza kuwa na mgonjwa zaidi ya kuwafanyia uangalizi wa wasafiri wanaotoka uh, katika nchi za nje hususan katika taifa la Kenya, taifa la China mradhi serikali za mataifa hayo zimeshauri raia wake kutotembelea China wakati huu, ambapo wataalamu wa afya wanapambana eh, kupatikana kwa chanjo ya kirusi cha korona, na ikiwezekana vilevile tiba yake licha ya mataifa hayo kuwa na wanafunzi nchini China, hasa katika mji wa Wuhan. Uh, wanafunzi hao wanaendelea kuwa miongoni mwa mamilioni ya wakazi wa mji wa Wuhan waliowekewa marufuku ya kutotoka nje ya mji huo, ikiwa ni katika juhudi za kukabiliana na kirusi hicho cha korona. Mashirika ya ndege ya Afrika Mashariki eh, kama vile Kenya Airways na RwandAir yameshatangaza kusitisha safari za kwenda na kutoka nchini China, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Daily Monitor kwa siku ya leo imetangaza kwamba jumla ya wanafunzi wa Kiganda kumi na wasafiri wengine 265 nchini Uganda wamewekwa katika sehemu ya kutengwa baada ya kurejea nchini humo. Hayo yakielezwa na Waziri wa Afya wa Uganda Dr. Jane Ruth Aseng. Mpaka sasa jumla ya wasafiri 265 wameshafanyiwa uangalizi kwa kutengwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti ya mtandao wa gazeti la Daily Monitor, inaelezwa kuwa hatua hiyo ni kwa ajili ya kujikinga na kusambaa kwa kirusi cha korona kilichoanzia nchini China na maambukizi yake kuthibitishwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Kati ya watu hao 166 ni raia wa China, huku 99 wakiwa ni raia wa Uganda kati ya Waganda hao kumi ni wanafunzi waliokuwa wakirejea nchini humo, na kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na Uganda, ina jumla ya wanafunzi mia moja na tano katika vyuo vikuu mbalimbali katika mji wa Wuhan ambako ndiko kiini cha kirusi cha corona, a, kilipo. Licha ya taarifa hizo, waziri wa afya wa Uganda ameeleza vilevile kwamba hakuna mtu hata mmoja ambaye amegundulika kuambukizwa virusi a, vya corona, ambapo nimeongea na mwanahabari wa kujitegemea kutoka nchini Uganda Siraji Kaliango, na kutaka kufahamu nini ambacho wanaelezwa uh, nchini humo juu ya taarifa uh, za kufanyia uchunguzi kwa watu mia mbili sitini na tano uh, kama wamepatwa na maambukizi ya virusi vya korona kwa taifa hilo la Uganda. Siraji, hebu tueleze hali ya uh, jinsi inavyoelezwa juu ya uh, takwimu hizi. Juzi um, afisa mmoja alionekana katika vyombo vya habari akisema kwamba wanachukua hatua kama kinga hivi, kuweka katika uwanja wa ndege na vituo vingine vya mpakani, kuweka angalau aina ya mfumo, kuona kwamba watu wanapima ambao wanakuja wageni, hasasa ambao wanatoka Uchina na nini, kuweza kupima hali zao, hali joto, kuona ikiwa wanaweza kuwa na dalili za so ugonjwa huo, kile ambacho unaweza kutueleza vilevile vile kwa uh, jamii ya waganda yenye Hivi sasa Waganda wanachukuliaje swala la ugonjwa huu? Kuna hali ya wasiwasi? Maanake kuna ripoti nyingine zinaelezwa kwamba raia ama wale ambao watu wanaonekana kama ni kutoka Uchina wamekuwa wakifanyiwa vitendo kama vya unyanyapaa hivi. Kwa hapo Uganda hali ikoje kwenye hili? Bila shaka, unyanyapaa nafikiri uupo, kwa sababu kama vile tahadhari na jinsi vyombo vya habari vya kimataifa na vya hapa vinavyozungumzia athari na jinsi ugonjwa huo unavyotapakaa ni kwamba watu wameanza kushikika wakilalamika, waki watu wa kawaida, akisema kwamba ah, sebana, lazima hawa jamaa wenye asili ya kiasia na wachunguza ambao wa, wawekwe wa karantini kwa sababu wanadhani kama aidha wamekwenda ama wametoka kule China ama maza, apa, kuwa, wana jamaa zao ambao wamefika hapa ambao wanaweza kuwa wanaleta virusi hivyo. W-wanaitaka serikali iwaangalie kwa mkono ama kwa tahadhari watu wa asili hiyo, ili wasija wakaapa ugonjwa huo na kwa sababu nyingine ni kwamba raia wengi wa Uganda wafanya biashara wanakwenda sana China kuweza kufanya biashara ambazo sasa, badala ya kwenda kama nchi za Marekani, Ulaya, ameamua kwenda China na wengi wamekuwa wakienda China, lakini hizo safari hazijafungwa. Lakini wengine wanasema kwamba huenda watu hao wanaweza kuleta virusi hivyo, ama hali hii ya ndege nyingi ama kuta safari kwenda China zinaweza zikasababisha wafanya biashara kupata hasara, kwani wanaruhusiwa kwenda ama uh, wanazuiliwa kwenda. Kwa hivyo, hivyo ndivyo hali ya, ya virusi vya korona acina ambavyo inachukuliwa hapa lakini sio kwa semuko wa juu sana yes, watu binafsi na serikali haijatoka kiwaziwazi kuweza kuelezea hali ama msimamo wake, lakini hali ni hivyo kwa sasa. Vipi mapokezi ya watu kusikia taarifa kwamba kuna watu mia mbili sitini na tano kwa mujibu wa gazeti la The Monitor kwamba wamewekwa kwenye karantini? Mapokezi yake yako vipi hapo Uganda? Bila shaka taarifa hizo ni za kutisha kwa upande mmoja, lakini kwa upande mwingine baadhi wanashuka wanasema wizi habari, uh, iweza si kawaida, lakini wanashuka uh, kwa sababu wanadhani kwamba ni mbinu za watu fulani wanataka kuilazimisha serikali itoe pesa uh, ama kununua dawa ama ku, kake, ni kama kimagendo magendo ni kali kama kii cha ufisadi hivi, na wanasema watoe picha na taarifa kamili ikiwa wapo na kuna wengine wanasema kwamba ikiwa aiaria ni kweli, ina maana kwamba serikali haijafanya kazi zake. Wamepita wapi? Wamekujaji ili hali upande kuna, tunajua kwamba kuna raia wa Uganda ma, wanafunza ambao wanasomea China, serikali ajafanya mipango ambayo <coughs> China, <coughs> wawa, sasa zinajulikana. Sijui kama inafanya kwa sirisiri kuona kwamba watoto hao wanatolewa kutoka China wanarudi hapa, kama nchi zingine ambazo tumesikia umes, lakini wao hawajasema lolote. Ikiwa wajafanya hilo, na inakuwaji sasa, watu wamekujaji, hawana watu wao ambao, ikiwa mtu mmoja na ana ugonjwa ina maana kwamba ana uhusiano na, na, na, na, na jamaa ndugu, na ina maana kwamba watu zaidi wameambukiza. Kwa hivyo serikali haijaja -haijatoa ba, taarifa bayana, ila tu nasikia katika vyombo vya habari ambavyo ni vya kibinafsi. Kupitia vyombo rasmi vya serikali kama redio magazeti, inasikia tu upande wa u, magazeti ya binafsi a, upande mmoja wananchi huwa wa, wanashuku taarifa hizo mpaka sasa. Naam, huyo ni Siraji Kaliango mwanahabari wa kujitegemea nikizungumza naye E, kutupa tu uh, kwa muktasari kile ambacho kinaendelea nchini Uganda katika juhudi za kukabiliana na virusi vya korona. Biashara kati ya China na miji mikubwa ya Afrika Mashariki imekuwa ikiongezeka kwa kasi kwa miaka kumi na sita sasa kwa mujibu wa kitengo cha utafiti cha biashara kati ya China na Afrika, yani kari China Africa Research Institute. Ukuaji wa biashara kati ya, yani ya mataifa hayo si tu kwa wafanyabiashara wakubwa, wadogo ambao hutegemea sana bidhaa kutoka Uchina, uh, nchi hiyo ya Asia ambayo, uh, bidhaa zake nyingi zinaonekana kuwa na unafuu, uh, kwa wateja wao. Unapopita katika masoko makubwa katika miji mikubwa yote ya Afrika Mashariki bidhaa zilizoingizwa kutoka China zinaonekana kila mahali. Hii inamaanisha kuwa safari za kwenda na kurudi katika miji mbalimbali mbali ya China ni muhimu sana kwa wafanyabiashara wadogo. Lakini tangu mlipuko wa virusi vya korona uanze, safari za kwenda kununua bidhaa zimesitishwa na kusababisha bei za bidhaa hizo si tu kuongezeka bali pia kuwa adimu kupatikana bidhaa hizo. Bidhaa hizo tumezungumza na wafanyabiashara mbalimbali e, katika miji mikubwa ya Afrika Mashariki, hasa Tanzania na Kenya, kuelezea changamoto na athari ambazo wanakabiliana nazo za kibiashara baada ya mlipuko huu wa korona kulipuka. Tukuwa tunaweza kupata mzigo ndani hata ya miezi miwili, lakini sasa hivi inatuya ngumu sana kwa sababu hatuwezi kusafiri kwenda kule kuchukua mzigo Nabidi kwanza tusikilizie kwa, kwa, kwa matakwa yao wale kule mpaka watoe ruksa kwamba hapa sasa hivi ni tayari, afu ndo tunaweza tukapata mzigo, lakini sasa inakuwa inatucheleweshea. Kwa hiyo hata kibiashara yeah, inatuasiri pia kwa, kwa sababu watu wanataka vitu vipya kwa wakati. Sasa inakuwa hauwezi kupata vitu vipya kwa wakati, lazima tusubirie yeah. Watapata hii uchungu ni traders wafanye biashara vitu zinazouzwa kama vitu za reja reja, na sana sana unapata vijana wako kwa industry wenye wanauza uh, they called hawkers wares, vitu vidogo vidogo. Sasa wale wenye wanauza zile vitu light zenye zinakuja consolidations, zinakuja na flights per week at some point, stock zitarana, wataangamia wata, kwa kweli hiyo virus hiyo coronavirus imeweza kutuathiri sana, manake mi nikuwa nimezoea kusafiri baada ya ndio unachukua mzigo, lakini sasa unaona wametueleza, wame kwamba tunapaswa kusubiri zaidi. Sasa saa hii na tuna other source inatuafet sana kwa sababu Uh, wateja wakija wanapata hakuna hakuna hakuna, inatuadhiri sana unajua, wateja huwa wataki kujua kila mara, wanakuja wanakuambia hakuna hakuna, inakuwa tatizo kubwa sana kwetu, nanieleza hata madirisha hawawezi fungua, waelewa, hawawezi fungua madirisha, huwezi hata TV walikuwa wanaogopa, so inakuwa shida kwetu hata. So sisi imagine how ni suppliers wanatueleza hivyo, na sisi tunaogopa sana. Kwa mwaka kama mara tatu, but most of the time bsi tumatuu mzigo na mzigo inakuja, lakini sasa ka sahii, sasa kuna mzigo likuwa tumetuma, zilikuwa zikuja hii Next, uh, uh, this month of Feb. But so far hakuna mzigo imekuja, juu tunambua saa hii hakuna ndege inatoka huko saa hii. So kwangu mimi meniaffect juu kuna mzigo nakuwa na expect yeah, za watu wa wedding, masuti hazijafika. So tunahope maybe in the next two months, maybe mambo itarudi poa. But yenyewe imetoa affect vile kitu tunaona vile inaendelea kwa TV nini vile watu wanakufa nini nini, siwezi kubali kusafiri mimi juu siwezi taka kurisk maisha yangu, so kusafiri mimi siwezi safiri. Hata sahi ni tatizo, kwa sababu swala la ugonjwa tiba yake haijajulikana ya lini inapatikana. Kwa hiyo ni tat... araundi, ikiwa ndani ya miezi mitatu au minne, nadhani bidhaa zitazidi kupanda bei. Yani, kitu kilichokuwa kinauzwa elfu tano kitapanda bei, kwa sababu bidhaa haingii, kwa sababu kama China hakuna anayeruhusiwa kuingia mji mwingine wala kutoka, kwa sababu ya tatizo hili. Maana yake mzigo ulikuwa ukitegemea kuupata ndani ya mwezi au miezi miwili, kwa hiyo utachukua miezi mitano sita. Sasa hili ni tatizo, unajikuta we hauna mzigo au una mzigo mdogo. Sasa ili uuze na wewe, maana yake hapo ni shida, bei kidogo inaweza ikaongezeka kidogo kwa tatizo hili. Hili tatizo niliko serious kabisa Nam basi, ndivyo hali jinsi inavyozidi uh, kwenda katika eh, masuala ya biashara katika miji mikubwa ya Afrika ya Mashariki kuhusiana na mlipuko eh, wa virusi vya korona. Uh, basi tutaendelea kuliangalia swala hili la kidunia, ambapo wataalamu wa afya hivi sasa wanaendelea kufanya kazi usiku na mchana kwa ajili ya kupatikana kwa uh, kinga na hatimaye tiba. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili leo tunaangazia Siku ya Redio Duniani ambapo shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa yani UNESCO, e, mwaka huu wa elfu mbili wa ishirini lina wakumbusha wadau mbalimbali duniani kote kwamba redio bado ni nyenzo yenye nguvu kubwa kabisa katika kusherekea ustaarabu na kuweza kuwashirikisha watu tofauti na kuwa ni jukwaa la kuzungumzia demokrasia. Redio imekuwa ni chombo muhimu kabisa katika kupasha habari e, katika maeneo mbalimbali mbali ulimwenguni na katika tasnia ya habari ambapo redio inaonekana eh, kama eh, chombo cha pili ambacho kilizinduliwa ukiacha magazeti kwa ajili ya kupasha habari. Uh, shirika hilo la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, yani UNESCO linasisitiza kuwa Ulimwenguni bado redio imebaki kuwa ni chombo e, kinachosikilizwa na watu wengi zaidi ukilinganisha na a, chombo chochote kile, kile cha habari ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini amesema siku ya redio duniani, sote kwa pamoja tutambue nguvu himilivu ya redio katika kuhamasisha ushiriki wa watu mbalimbali e, mbali, na kujenga dunia yenye amani yenye e, kuleta mshikamano kwa binadamu wote. Katika tamko lake, karibu mkuu anaeleza kuwa redio inaounganisha watu. Katika zama za mabadiliko ya haraka ya vyombo vya habari, redio bado inaendelea kuwa na nafasi maalum katika kila jamii, ikiwa ni chanzo muhimu kinachofikiwa oh, fi, kinacho kupasha habari na kutoa taarifa mbalimbali. Kwa upande wa nchini Tanzania, hii leo waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Dr. Harrison Mwakyembe amesema hadi Februari 12 mwaka huu, jumla ya redio zimesajiliwa nchini humo ambapo redio 183 ni zile zinazorusha matangazo katika masafa ya redio na 21 ni redio za mtandao, hali inayofanya watanzania kupata haki ya msingi ya kikatiba na kupata taarifa mbalimbali. Uh, VOA imezungumza na watangazaji wakongwe kabisa nchini Tanzania, Bi Eda Sanga eh, halikadhalika Bi Tekla Gumbo na Bi Debora Mwenda ambao uh, wana historia ndefu na katika tasnia ya utangazaji na hapa wanaelezea hali ya redio na hali ya utangazaji kiujumla nchini humo. Mchango wa redio ni mkubwa sana, na kama unavyojua redio inasikilizwa na watu wengi sana, ambao pia wana imani nayo kwamba chochote ambacho kinasemwa, kama ni taarifa, kama ni habari kama ni mahojiano, vipindi vyovyote vile, watu wana imani kubwa kwamba ni vitu ambavyo vinaongelewa vikiwa sahihi, ni vitu ambavyo vinaongelewa ambavyo vinahusu Watanzania, ni vitu ambavyo pia vinaleta maarifa na ujuzi kwa watu mbalimbali, maadili. uta sikuhizinaona kwamba ingaani si vibaya, lakini watu wanazungumza sana wenyewe kwa wenyewe, watangazaji wenyewe kwa wenyewe kuliko sikilizaji kupata habari. Namsikia mtu anaanza kutibia story yeye wao kwa wao mle ndani na kucheka kwingi, ngando sense of humor inavyotakiwa katika utangazaji ununi, lakini saa nyingine nakuwa tuma sasa. Wa ushauri ni kwamba si rahisi kuendea kila siku hizi vijana wa siku hizi, kwamba usifanye hivi usifanye hivi usitamke usifanye hivi. Ni, si, ni wale vijana wenyewe wajitume, aonekane kwamba yeye ni tofauti na wenzake. Aonekana kama ah, akikaa dada yule, siyo nani mtangazaji au nani gani yule ana amejiandaa. Nam basi, hao ni uh, watangazaji wa kongwe kutoka nchini Tanzania e, ambao wana historia ndefu katika e, tasnia ya utangazaji. B Eda Sanga e, B Tekla Gumbo na B Debora Mwenda wakielezea hali ya utangazaji na redio kiujumla nchini humo. Kwa upande wa nchini Kenya e, kwamba takriban vituo vya redio mia mbili vinapeperusha matangazo ambavyo vimesajiliwa rasmi na serikali hiyo vikipeperusha e, muziki, habari na burudani mbalimbali eh, na kufikia hadhira ambayo inalengwa kupitia ujumbe mahsusi kabisa kwa kile kinachoendelea. Tumezungumza vilevile na uh, bwana vile vile, Martin Masai ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa Eastern Broadcasting Corporation, shirika linalomiliki redio ya Mbaitu FM na vilevile vile, uh, redio inayopatikana katika masafa ya 92.5 eh, katika miji ya Nairobi na mashariki mwa Kenya. Lakini vilevile tumezungumza na naibu afisa mkuu mtendaji wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya, Victor Bwire, ambaye yeye pia anaelezea hatua muhimu zilizofikiwa zinazof, nchini Kenya eh, katika eh, swala zima la redio na namna wamiliki wanavyopaswa kuwajibika katika eh, kufanya redio inatimiza wajibu wake. Tunakusudia kuwa na kama ni habari tujue percentage fulani ya content ya, ya news inaangazia mambo ya the, the two genders, ndio redio isiwe inafululiza vipindi vyenye maneno ya wanaume peke yake. Wengi wanaanzisha redio kama vyombo tu vya kisiasa. Hawana business plan za kuweza kupangia kwamba hii ni chombo ambacho kinataka investment, kinataka patience ndio uweze kuchangia na. Nam, basi ndivyo hali jinsi ilivyo, lakini katika eh, kuangazia siku hii ya redio ambayo ilianzishwa na uh, UNESCO eh, ilianzishwa eh, ikiwaadhimisha siku ya redio duniani mwaka elfu mbili na 11 mara baada ya baraza kuu uh, la UNESCO kutambua umuhimu wake, ambapo Februari 13 mwaka 1946 Umoja wa Mataifa ilianzisha redio ya umoja huo. Wachambuzi mbalimbali wa kisiasa eh, wanakubaliana kuwa ni katika kutumia chombo hiki cha mawasiliano na msingi wa kutoa habari wa redio eh, imekuwa chachu ya kukuza uhuru wa kujieleza na kusukuma mbele eh, haki za binadamu kote ulimwenguni ambapo tafiti mbalimbali zinaonyesha kuwa redio iliandaliwa kuzifikia jamii zilizo katika maeneo yaliyoko kando ya miji na vijijini ambavyo haviwezi kufikiwa kwa urahisi kutokana na matatizo ya barabara ama usafiri ama miundombinu mingine ambayo si rafiki katika kufikisha taarifa mbalimbali. Basi tutaendelea eh, kuangazia umuhimu wa redio na sisi hapa VOA tunasema, redio ni muhimu wa kwelikweli, na ndiyo maana tunakupasha habari e, kupitia redio. Mimi ni Idi Ligongo, usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.