Hii ni idhaa kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison, Harrison Kama. Wanadiplomasia wa umoja wa nchi za Ulaya wanasema Austria inaendelea kuzuia juhudi za mataifa mengine ya Ulaya kufufua mradi wa jeshi la majini katika bahari ya Mediterranean wenye lengo la kutekeleza vikwazo vya silaha dhidi ya Libya. Mradi huo wa nchi za Ulaya uliopewa jina la Sofia ulianzishwa mwaka wa 2015 ili kupambana pia na usafirishaji haramu wa binadamu kuvuka bahari ya Mediterranean. Lakini haukuwa na meli kufanya kazi zake tangu mwaka jana baada ya Italy kukataa kuwapokea wahamiaji waliookolewa baharini. Brussels na mataifa mengine wanachama wangependelea kufufua mradi huo ili kutekeleza vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Libya ambapo mataifa kadhaa makuu yanawapatia silaha pande zote mbili katika vita vya wenyewe kwa wenyewe huko nchini Libya. Kampeni rasmi ya uchaguzi wa bunge la Iran wiki ijayo zimeanza jana, ambapo wahafidhina wanatarajiwa kupata ushindi mkubwa baada ya maelfu ya wagombea wa mrengo wa wastani wa na wapenda mageuzi kutolewa katika kinyaganyiro. Uchaguzi huo muhimu wa Februari 21 unafanyika miezi michache tu baada ya kuongezeka kwa mvutano kati ya Iran na Marekani. Kulingana na shirika la habari la Iran raisna, baraza la ulinzi la mapinduzi linalokagua wagombea linasema zaidi ya wagombea 1700 wameidhinishwa kushiriki katika uchaguzi huo, lakini ni wengi zaidi waliozuiliwa kushiriki. Wengi kati ya wagombea waliozuiliwa kushiriki wanatokana na muungano wa wahafidhina wenye msimamo wa wastani na wanataka mageuzi wanayoongozwa na Rais Hassan na Rouhani. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Maelfu ya wanafunzi kutoka jimbo la Thailand la Ayudhaya mapema leo wamekusanyika ili kutuma ujumbe maalum kwa China katika siku hii maalum ya Valentine, wakati China ikitangaza kuwa watu wengine 121 wamekufa kutokana na kirusi cha korona. Walimu wakiandamana na wanafunzi wamekusanyika wakisema maneno ya kuunga China mkono kwenye vita dhidi ya janga hilo. Wakiwa wamesimama karibu na ndovu wawili kwenye bustani, wanafunzi hao wamesema kwamba nia ya yao ni kuunga mkono juhudi za China wakati ikikabiliana na kirusi cha, cha korona. Thailand kufikia sasa imeripoti maambukizi matatu ya korona, lakini hakuna kifo kilichoripotiwa. Tume ya kitaifa ya afya ya China imesema kuwa imeorodhesha kesi 5090 za maambukizi mapya nchini China, kufikisha jumla ya watu walioambukizwa kufikia jana Alhamisi kuwa 63851 Marekani imesema kuwa inaangalia kwa kina uwezekano wa maambukizi ya virusi vya korona kutokea Korea Kaskazini, ikiongeza kuwa inaunga mkono juhudi za makundi ya kimataifa ya kusaidia Pyongyang kuzuia uwezekano wa maambukizi hayo kutokea. Marekani imesema kuwa iko tayari kuhakikisha kuwa misaada kutoka kwa makundi hayo inafadhiliwa vilivyo. Taarifa hiyo sasa inafungua njia kwa makundi ya kutoa misaada kuanza kupeleka misaada ya dharura ya kimatibabu Korea Kaskazini, japo muda wa kuanza kufanya hivyo bado haujatolewa. Kufikia sasa Korea Kaskazini bado haijaripoti kesi yoyote ya maambukizi, ingawa wataalam wa afya wanaonya kuwa iwapo kirusi hicho kitaingia nchini humo, basi kitasababisha janga kubwa la kibinadamu la kitaifa. Korea Kaskazini haina miundo misingi inayohitajika kukabiliana na janga kama hilo kutokana na umaskini mwingi miongoni mwa wakazi. na tume ya uchaguzi ya Ethiopia leo imetangaza tarehe mpya ya uchaguzi wa wabunge kuwa ni Agosti 29 ukionekana kuwa mtihani wa kwanza wa uungaji mkono wa waziri mkuu mpya wa taifa hilo Ib Ahmed, aliyeingia madarakani mwaka wa 2018 kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Tarehe hiyo imekuja wiki mbili nyuma ya iliyotangazwa awali kutokana na sababu za hali ya hewa. Mwenyekiti wa tume hiyo Bikutan Mideska amesema kuwa mvua zinatarajiwa kunyesha kwenye maeneo ya uchaguzi wakati huo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrizon Kamau. Sasa nakupisha kwake Idli Gongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo eh, katika kwa undani, basi eh, tunaangazia yale mazungumzo ambayo yamekuwa yakiendelea katika kumaliza mgogoro baina ya taifa la Rwanda na taifa la Uganda. E, katika yale ambayo yanaelezwa kuwa ni mgogoro baridi ambao umekuwa ukiendelea kwa mataifa hayo mawili kwa kipindi kirefu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki basi, tutaiangazia siku ya leo, siku ya wapendanao ambayo huadhimishwa uh, kote duniani e, kwa kuangazia maswala ya kiuchumi ya siku hii, maswala ya kitamaduni, hali kadhalika na maswala ya kijamii, kwa namna ambavyo uh, uh, mambo yamekuwa yakiendelea. Mimi ninaitwa Idi Ligongo Namba, karibu katika kwa Undani, na kama nilivyogusia, hii leo tunaangazia mgogoro wa mataifa ya Rwanda na Burundi, mgogoro ambao umechukua uh, kipindi kirefu kidogo toka ambapo mataifa hayo yalipoonyesha kuwa na hali fulani ya mgogoro baridi. Ikumbukwe kwamba Rwanda ndio ilikuwa ya kwanza kuelezwa kwamba imefunga mpaka wake. E, hapo mwaka jana na jambo ambalo, e, kwa upande wa Rwanda lilielezwa kwamba ni kutokana na ujenzi wa barabara ambayo ilikuwa ikielekea nchini humo katika mpaka wake na Uganda, lakini kwa upande wa pili, Uganda yenyewe imeeleza kwamba e, kile ambacho kimekuwa kikifanyika ni kufunga mgogoro huo ili watu kutoka upande wa Rwanda wasiingie, kutoka upande wa Uganda wasiingie nchini Rwanda. Lakini halikadhalika kutokana na hali hiyo mgogoro huo uliendelea kwa kwenda mbele zaidi mara baada ya nchi hizo mbili kuanza kushutumiana kwamba wamekuwa na maafisa wa kijasusi ambao kwa namna moja au nyingine wamekuwa wakizichunguza nchi hizo na kuleta hali ya mtafaruku. Na ikumbukwe kwamba mataifa hayo mawili yalikutana e, nchini Angola e, chini ya usimamizi wa taifa hilo la Angola kwa ajili ya usuluhishi ambapo iliundwa kamati ya kushu likia masuala haya, na taarifa ambazo tumezipata kwamba kamati hiyo ipo hivi sasa nchini Rwanda katika mji wa Kigali, ikiwa ni mkutano huu wa pili katika kuangazia namna ya utekelezwaji wa yale yaliyokubaliana. Licha ya hayo, bado hali ya kutoelewana imekuwa ikiendelea, ambapo kwa mara kadhaa imeripotiwa baadhi ya raia wa Uganda ama Rwanda eh, kuwawa katika pande hizo mbili. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Silvanus Karimera. Eh, Silvanus Karimera, hebu tuelezi kwanza kile kinachoendelea hapo, uh, nchini Rwanda, maanake taarifa ambazo zimeelezwa hii leo kumekuwa na mkutano ikiwa ni kama duru ya pili ya ile kamati ya kuangazia utekelezaji wa makubaliano ya Luanda. na Asante, Idi, asante msikilizaji, actually ni duru ya tatu hata sio ya pili, lakini uh, niseme tu kwamba kuanzia saa tatu asubuhi uh, mkutano huu umekuwa ukiendelea uh, ulifunguliwa na mawaziri wa pande mbili, wakiwepo mawaziri wa, wa nchi za nje kutoka Angola na DRC na ukawa unaendelea na mpaka sasa hivi tunavyozungumza ni saa mbili za Kigali, majira ya Afrika ya Kati, sawa na saa tatu za Kenya, Uganda na Tanzania. Lakini bado uh, viongozi hao wamejifungia ndani na tunachokisubiria ni kikao na waandishi wa habari baada ya ku, ya ku, ya kuzungumza ku, ku, ku, mawili matatu. Lakini tulichokishuhudia ni hotuba za mawaziri wawili, waziri wa nchi za nje wa Uganda, Sam Kutesa, na mwenzie wa Rwanda ambaye ni naibu waziri anayehusika na Afrika Mashariki, uh, balozi Olivier Nduhungirehe na mawaziri wawili wakawa wametoa uh, nasaha zao, wakawa wametoa kilichopo moyoni, na kitu ambacho kimeonekana katika mkutano huu ambao unaendelea kwa siku nzima ni shutuma baina ya, ya pande mbili. Kwa mfano Rwanda ime rejelea orodha ya watu zaidi ya mia uh, ambao wengi wao wanaendelea kuwawa ku, ku, kule nchini Uganda, wengine wanatupa wana, wana pale mpakani kurejeshwa Rwanda na kadhalika uh, na wengine wanaendelea kuzuiliwa katika magereza mbalimbali mbali kule nchini Uganda bila kuwa na haki ya kuweza kutembelewa na jamaa pamoja na wanadiplomasia. Lakini kwa mara ya kwanza, kwa mara ya kwanza kilichoshuhudiwa hapa katika katika mkutano huu ni kwamba kwa mara ya kwanza Uganda imesema ime kwamba kuna wakazi wake wananchi wake hamsini ambao wanazuiliwa hapa Rwanda. Yeah, kitu ambacho Rwanda kupitia waziri huyo imekikanusha na ikasema kwamba uh, walikuwepo watu kumi na watano uh, kumradhi, watu watu ishirini uh, watu na wanane na baadaye watu tisa wakaachiwa huru uh, waganda waga, tisa waga, waga, waga, wakaachiwa huru uh, wengine wakaendelea kuzuiliwa kutokana na kwamba wamefikishwa mahakamani na kuweza kutikana na hatia ya kuweza kufanya vitendo vya kuatilisha usalama wa, wa nchi. Kwa hivyo niseme ni, ni, tu kwamba kwa kweli ni swala la kutupiana lawama, na kilichotokea hapa ni kwamba upande wa Rwanda umeshikilia kwamba nikutana hapa na pale ya kila mara haiwezi kusuluhisha tatizo lenyewe, kwa sababu Uganda inaendelea kuwashikilia ama na kuwapa msaada watu wapiganaji wa makundi ya RNC pamoja na makundi ya RUD Urunana, na haya ni makundi ambayo yanapambana kuing'oa serikali ya Rwanda madarakani. Lakini kwa upande mwingine, Uganda yenyewe imeshikilia kwamba Rwanda iliufunga mpaka na kwamba kuna baadhi ya wakazi wake wanaoa pale mpakani. Kwa hivyo ni hali fulani ya kutupeana maneno na tunavyozungumza sasa hivi usiku huu bado wanaendelea kujifungia ndani ya chumba cha mkutano katika wizara ya mambo ya nchi za nje ya Rwanda hapa Kigali, na bado tunasubilia baada ya kikao hiki, mkutano wa waandishi wa habari labda utafanyika na tutajua labda kulikoni kinachoendelea kule ndani. Karimera, umezungumza kwamba uh, hii ni duru ya tatu ya mazungumzo haya. Hebu tupe uh, mukhtasari wa uh, mkutano wa duru ya pili ni nini hasa ambacho kilielezwa kuelekea a, a, mkutano huu? Maanake inaonekana vilevile bado viongozi wa mataifa hayo mawili wamekuwa wakitoa kauli kwa nyakati tofauti ambazo zinaonyesha kwamba juhudi hizo za a, taifa la Angola e, vilevile likiwepo taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo a, kuwakati na kuleta mwafaka baina ya mataifa hayo mawili, inaonekana hali bado si shwari sana. Labda kwa faida ya msikilizaji kama ulivyouliza, niseme tu kwamba imekuwa ikiendelea mikutano ya aina mbili. Kwanza, imekuwa ikiendelea mikutano ya ba baina ya, ma ya, ma ya marais wa, wa, wa nchi hizi mbili, lakini vilevile imekuwa ikiendelea mikutano ya kamisheni ama niseme uh, wanasema ad hoc commission ama yaani kamisheni ambayo imeundwa baina ya nchi mbili kuweza kusuluhisha matatizo haya kupitia mawaziri wake wa nchi za nje. Sasa hii ni duru ya tatu. Duru ya mwisho ilikuwa ni kule mjini Kampala, ilikuwa ni mwezi wa kumi na mbili uh, Ba, ambapo mkutano wenyewe ulichukua masaa manane katika ile hoteli ya mnyonye pale mjini Kampala na kilichotokea katika mkutano huo wa wadadisi, tunahisi kwamba hakikuwa na maana kwa sababu uh, vilevile Rwanda ilishikiria kwamba mikutano ya aina hiyo isingefaa pasipo kutatua matatizo ambayo wanasema ni underlying challenges between baina ya mataifa haya mawili. Hilo ni mosi, lakini pili, Uganda wakati huo ulishikiria kwamba uh, kulikuwa na watu walikuwa wana wana wanapewa mazoezi nchini Rwanda, kitu ambacho Rwanda ilikuwa ilisema kwamba ni shutuma, ni shutuma ambayo ilikuwa ni ya kwanza kabisa kutokea kutoka upande wa Uganda. Na, na, ikasema kwamba uh, hizi ni njama za Uganda kuweza kuchelewesha mchezo. Niseme kwamba wakati wa-wakati waka, Uganda ikiendelea kuwa--kuwaandaa watu hao ambao Uh, wanashukiwa kufanya vitendo vya kuhatarisha usalama wa Rwanda. Uh, lakini baadaye mwishoni mwa mwezi uliopita ikafanyika tena kikao cha wakuu wa nchi kule Angola, na baada ya kikao chenyewe ikasuluhishwa kwamba viongozi hao watakutana tarehe ishirini na moja mwezi, mwezi huu wa pili, katika mpaka uh, wa nchi mbili wa Gatuna upande wa Rwanda kama inavyoitwa, lakini katuna upande wa Uganda kama inavyotaja, lakini ni mpaka wa nchi mbili. Kwa hivyo kikao hiki cha leo kina, ni kama kinaandaa mazingira hayo eh, ya viongozi hao wawili wa nchi mbili Uh, chini ya usimamizi wa wenzio wenzao kutoka kutoka kutoka Angola na kutoka kutoka DRC, uh, kutana katika wiki inayokuja ambayo itakuwa ni siku ya Ijumaa. Kwa hivyo lakini ni, ma, ni, ni matatizo yale yale kwamba wanajadili matatizo ambayo yamekuwa yakizikumba nchi hizi kutokea mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwa hivyo ni swala tu la kusubiria na labda kuona kitakachojiri katika mkutano huu. Karemera, vilevile, uh, swali kubwa ambalo hata wasikilizaji wetu wamekuwa wakijiuliza uh, kulikoni baina ya uh, Rwanda na Uganda, mataifa ambayo yana historia ndefu tu Hey, katika kuhakikisha kwamba ukombozi wa watu wake na kuleta hali ya uthabiti ndani ya mataifa hayo. Ni mataifa ambayo yamekuwa karibu kwa kipindi kirefu, lakini uh, mgogoro huu chanzo chake ama kiini chake ni nini hasa? Naam, uh, niseme tu kwamba mwaka elfu mbili na kumi mwaka elfu mbili na kumi actually ndipo aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Rwanda Jenerali Kaimba Nyamwasa alikimilia nchini Afrika Kusini akipitia Uganda, baada ya kupatikana na serikali ya hapa na baadaye akapewa kifungo cha miaka ishirini na minne pasipokuwa yeye kuwepo. Nakumbuka huyu ni mtu ambaye alisomea katika chuo kikuu cha Makerere kule Uganda, akapata shahada ya sheria. Ni mtu ambaye alikaa kule Uganda na baadaye akajiunga na jeshi la ukombozi wa taifa chini ya usimamizi wa Rais Kagame, wakati huo akiwa ni kiongozi wa wapigania wa, wa, wa... maguguni ama vita vya msituni na baadaye akaja wakatoa utawala hapa Rwanda. Kwa hivyo uh, Uganda uh, ni mtu ambaye anaitambua sasa. Hata kukimbia, kukimbia kule Afrika Kusini alipata msaada, kwa sababu anapitia Uganda na akapitia pale Kampala na kuweza kupata usaidizi na kuingia Afrika Kusini. Sasa alivyotaka kuanzisha makundi la kuweza kuing'oa madarakani serikali ya hapa kwa sababu nchi ya Uganda ndio nchi anaitambua na nchi amekulia pale, amesomia uh, pale, ilikuwa ni rahisi kwake kuweza kuunda kuunda hilo kundi la wapiganaji na kuweza kuwaingiza vijana katika kundi hilo. Sasa baada ya Rwanda kutambua hilo, ikaanza kushituma Uganda kwamba inaandaa mazingira ambayo ambayo yanataka kuing'oa serikali ya hapa Eh, madarakani lakini zikaendelea kuwepo changamoto, kwa sababu kama unakumbuka mwaka elfu mbili elfu moja tisa mia tisini na nane tisini na saba hivi wakati wa harakati za, za za kumua madarakani Mabutu ma, na kabila simi ama kabila ambayo baba yake na huyu aliyetoka juzijuzi, majeshi ya nchi mbili yalipigana kule Kisangani na inasemekana kwamba majeshi ya Rwanda yaliweza kuyapiga majeshi ya Uganda takriban mara tatu walivyokuwa wakipigana. Kwa hivyo kuna hali fulani ya ya ya, ya, ya, ya Waingereza wanasema ni gradi, kinyongo, yani kinyongo Kiswahili wanasema kinyongo kwamba Uh, bado serikali ya Uganda ina uh... ama Waganda wana, wana, wana hali fulani ya kijongo na Wanyarwanda waliopiga kule DRC, na kukwepo na hali fulani ya migongano ya kiuchumi, kwa sababu unajua bidhaa za Rwanda zinapitia Mombasa kuja kuja kupitia Uganda kuja mpaka Kigali. Kukwepo na hali fulani, Rwanda ikisema kwamba serikali ya Uganda ni kama ina nyima njia bidhaa za Rwanda kuingia katika soko la Mombasa kule na katika mashariki ambayo na kadhalika. Sasa hiyo mivutano yote ndiyo inasababisha kuwepo na hali fulani ya, ya, ya, ya uh, sintofahamu Uh, na mpaka tunafikia hatua hii kumekuwepo na, na, na, na, na sururu lakini kwa chini, baina ya viongozi wawili, lakini ikafikia maji kuzidi uga. Kwa kweli mpaka sasa hivi tunaona hali inazidi kuendelea hivi. Kwa hivyo ni swala ambalo limeanza kidogo kitambo, lakini Uh, watu wanahisi kwamba pengine kutokana na hizi kutokana na historia ya mafungamano na nini, huenda pengine labda hali ikaja kutengamaa, ingawaje ni kitu ambacho mimi kama mwandishi siwezi, na mchambuzi siwezi, labda kukihalalisha kwamba kitakuwepo hivi hivi karibuni. Na kwa mukhtasari tu, kile ambacho unaweza kutueleza uh, kutokana na mkutano huu, je, mmeambiwa uh, baada ya mkutano huu ni nini hasa mtarajie nyinyi kama wanahabari, maanake najua mnasubiri kwa hamu hapo kufahamu Uh, kile kilichojitokeza katika mkutano huu ambao ni mrefu kulikweli, maana umezungumzia, umeanza toka majira ya asubuhi. Tunachosubiria kwa kweli ni, ni, ni, ni kitendawili kwa kweli ambacho mpaka sasa hivi kupata uteguzi wake ni shida, kwa sababu uh, ni mkutano ambao unaandaa mazingira na maazimio ambayo yatafikishwa kwa wakuu wa nchi uh, hapo Ijumaa inayokuja uh, lakini kama nilivyosema, kumekuwepo na hali ya mvutano, kila upande ukitaja matatizo yake uh, changamoto zake na shutuma zake kwa hivyo hatujui, kwa sababu katika hotuba za viongozi hawa wawili mawaziri, kumekuwepo na kulionekana kila sehemu kushikilia upande wake na kuvutia ngozi kwake. Sasa tunasubiria kweli, hatujui kitakachotokea, hatujui kabla, labda kabla kutakuwepo labda maazimia ambayo wataweka pale mezani na kuweza kusubiri wakuu wa nchi kuweza kuyatatua. Lakini ambacho Rwanda imekuwa ikisema mara kadhaa, imesema kule Kampala, imesema Rwanda, Angola, imesema hata hapa Kigali tarehe ishirini na moja mwezi wa tisa mwaka uliopita, kwamba mikutano ya hapa na pale ambayo Uganda mpaka Uganda imekuwa ikisema kwamba kuendelea kuwepo mikutano ya mazungumzo, lakini Rwanda imesema kwamba bila kuwepo utatuzi na uaminifu baina ya mataifa haya mawili na kuweza kuiomba Uganda iweze yache tabia ya kuweza kuwapa kuwa silaha na kuweza kuwafunza hao watu katika katika upande wa Uganda, basi changamoto kwa kweli, suluhu hili halitapatikana kwa kweli. Kwa hivyo ni suala la kusubiria uh, kama labda m, m, maazimio na na, na, na, na, na kushikilia ukila upande kushikilia sehemu yake, labda kama itapata ita, ita, labda ufumbuzi, lakini mimi nahisi kwamba Uh, inawezekana hawa mawaziri waka, wakaweka hizo changamoto za kila upande pale mezani na kusubiria kuona labda kama wakuu wa nchi uh, tarehe ishirini na moja mwezi huu mradhi, mwezi huu pale Gatuna, kama labda watachukua wat, wat, wat, ufumbuzi wake. Vinginevyo siwone kwa kweli e, jawabu la mwisho la moja kwa moja kabisa kutokea usiku huu. Asante sana Silvanus Karimera kutufahamisha kile kinachoendelea katika eh, mkutano ambao unatarajiwa ku leta maridhiano kwa kuangalia mapendekezo ama utekelezwaji wa yale yaliyokubaliana e, katika kumaliza mgogoro baina ya taifa la Rwanda na Uganda katika makubaliano yaliyofikiwa nchini Angola katika jiji kuu lake la Luanda chini ya uangalizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mimi naitwa Idi Ligongo, endelea kuwa nami sehemu ya pili, tutaingia na kuangazia siku ya leo ya wapendanao. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tunaangazia e, siku hii ya wapendanao ambayo huadhimishwa e, kila tarehe kumi na nne ya mwezi Februari. Huwa siku ya vicheko, lakini vilevile vile kuna baadhi ambao wanasema ni siku ya karaha, lakini vile vile kuna wale wanaosema siku siku ya ya kilio. Kwa hiyo hapa tutaiangazia siku ya leo e, tukiangazia utamaduni wake e, kiuchumi vilevile vile E, hali ya kijamii sikukuu hii jinsi inavyoendelea kushamiri kadri siku zinavyozidi kwenda. Nipo na mwenzangu hapa Sande Shumari na tutaangazia hivi sasa. So, Sande moja kwa moja, leo ni tarehe kumi na nne ya mwezi Februari, e, siku ambayo kwa kweli, e, duniani kote watu huangazia kwa masuala yale ya wale ambao wanapendana no. Ina, inaanzaanza vipi hii siku imeanzaanza vipi hasa? Nami siku hii ina historia yake, na historia yake inaelekea zaidi kwenye upande wa kidini ambapo huadhimishwa kila hii tarehe, kama unavyosema, kwa sababu historia yake ilianza kwenye karne ya tatu hivi huko Roma au Terni, ambapo alikuwepo padri mmoja waskofu aitwaye Valentinus, ambaye baadaye alikuja kuheshimiwa kama mtakatifu katika hiyo siku, na hii imetokana na yale ambayo yalimkumba Eh, akitaka ku, kusaidia watu kwa sababu wanasema kwenye Kirumi hii ni, ni, ni kama vile kumbukumbu kumbu yake, na sehemu nyingine wanasema ni sikukuu ya daraja la kwanza kwa kumkumbuka padri huyo aitwaye Valentine ambaye basi aliuawa na utawala wa Kirumi, na ilikuwa ni kwa sababu ya kutetea waumini wake kufunga ndoa badala ya kuishi na vimada tu. Lakini pia sikukuu hiyo imeenea e, kwa kiasi kikubwa hasa katika nchi za magharibi. E, na baadaye karibu sehemu kubwa ya ulimwengu, hata Afrika kama tunavyoona ikisherekewa kama siku ya wapenda nao, ikiwa ni kinyume na dhamira ile ya kwanza e, ya huyu mtakatifu Valentine. Na mabadiliko haya alikuja wanasema zaidi kuanzia kwenye karne ya kumi na nne, ili sasa kiuchumi ni siku ambayo uh, hapa Marekani lakini vilevile ma sehemu nyingine duniani wanasema pia ni moja kati ya siku ambazo zina a, kuza uchumi, kivipi sasa? Tuangalizie. Asante Shomari, na a, kwa mujibu wa wale ambao wanaangazia masuala ya uchumi wanaeleza nini na wale ambao wanaangalia masuala ya kiuchumi idi ni kwamba siku hii inaonekana kwamba ina faida kubwa sana e, kwa upande huo. Na tukiangalia kwenye idadi au nambari, wanasema kwa mfano mwaka jana elfu mbili na kumi na tisa inatamkwa kwamba zaidi ya dola bilioni ishirini nukta saba zilipatikana kutokana na manunuzi ya vitu mbalimbali vinavyoendana na siku hii. Kama unaofahamu wengi wananunua maua, wengine zawadi, wengine chokoleti, wengine matunda na kadhalika. Kwa hiyo, kwa mujibu wa shirikisho la wanunuzi rejareja reja hapa Marekani kwa mwaka huu sasa elfu mbili na ishirini wanatarajia kwamba manunuzi hayo yatatokana siku hiyo yanatarajiwa kufikia dola ishirini na saba, kuongezeka karibu hiyo asilimia saba nukta nne hapa mm -hmm. eh, ambazo zitaingia kwenye uchumi moja kwa moja yani, dola bilioni ishirini na saba hapo nam, bila shaka ishirini na saba nukta nne hivi wanasema. Sasa hili si Marekani tu, hili linatazamiwa kuongezeka hasa katika maeneo mengine ya dunia, kwa mfano Afrika ya Mashariki kadhalika kila siku zinavyozidi kwenda kwenye zinavyozidi kuongezeka, siku hii nayo inaongezeka umaarufu na kuongezeka kutokana na sekta, kwa mfano za mahoteli hupata fedha nyingi katika siku hii kutokana na watu wengi kutumia sehemu hizo, eh, kuweza kwenda kuadhimisha siku hii na wapendwa wao kwa chakula. Wengine wanakwenda kulala pale, wengi wanakwenda wana kufanya manunuzi mbalimbali, wengine hata kupeleka familia nzima kwenye maeneo kama haya ya mahoteli na mengineyo. Kwa hiyo kwa ujumla, zinakuwa zinachangia sana uchumi, kitu ambacho pengine miaka ya zamani eh, kumi na tano au miaka thelathini ya nyuma hatukuona, lakini kwa sasa hivi imekuwa na maongezeko makubwa. Kama unakumbuka hata mwaka jana, Kenya walitoa hoteli, ulitoa ofa maalum ya fedha nyingi sana lakini walishangaa, ilijaa ile hoteli kabla hata ya siku yenyewe kufika. Na kile ambacho unaweza kutueleza, maanake kuna rika ambalo watu wanasema kwamba kuna rika fulani ndio mara nyingi watu unakuta wanapendeza kusherekea sikukuu hii, na tukiangazia kile ambacho kipo ni watu wa namna gani? Inasherekewa na watu wote ama ni wale watu ambao uh, warika fulani kwa mfano namna, e, wachunguzi wa mambo wanavyoangalia kwa mujibu wa mtandao wa Global Business Knowledge, hawa jamaa wanasema kwamba asilimia sitini ya watu e, wenye umri kati ya miaka ishirini na tano na thelathini na nne wataadhimisha siku hii kwa namna mbalimbali, na asilimia hamsini na nane ya watu kati ya miaka kumi na nane na ishirini na nne pia nao wataadhimisha siku hii. Lakini basi asilimia hamsini na moja tu ya watu wa miaka hamsini na tano mpaka sitini na nne nao watashiriki. Kwa hiyo ili utaona hapa kwamba watu wenye umri kubwa nusu yao huwa washiriki katika sikukuu hii. Kwa hiyo naona umri zaidi unachangia katika matumizi au uendano wa siku hii. Kwa hiyo wale ambao wanaonekana umri wa kati wa vijana, hao ndio inaonekana kama siku yao hasa kwa <laughs> <Na muto moto. laughs> E, oh, uzoefu wako tu, kabla tujaangazia swala la bidhaa zile ambazo zimekuwa zikitumika. Kwa uzoefu wako, uh, ni vitu gani hasa watu ambao wanakuwa wanafanya eh, katika siku hui, hii ya leo? ukiangalia mengi hidi kama unavyosema inategemea na umri na kutegemea na mambo ambayo wengi wanapenda. kwa mfano, ukiangalia hapa Washington na pengine hata Afrika Mashariki, e, vilabu vingi sana hii leo Ijumaa vimetoa ofa kwamba kuingia kwenye muziki wanawake wote wataingia bure. unaona? halafu wanaume ndio watalipa. halafu wengine wanaweka kiingilio fulani kwa meza. unaweza kujinunulia meza yako kwa dola hamsini labda, wewe na mpenzi wako na vilevile mtapewa champeni ya bure. kwa hiyo kumekuwa na matangazo haya mengi sana ya vilabu karibu vyote mjini hapa vikitangaza kwamba kutakuwa na spesho ya siku ya Valentine. Kitu ambacho hata kinaendelea maeneo mengi ya Afrika Mashariki. Ukiacha upande wa kwenda kwenye vilabu na muziki na kadhalika, pia unakuta kwa upande mwingine, e, kwenye maswala ya chakula. Kuna ofa zingine zinakuja kwenye mahoteli mbalimbali kwamba leo ukija kula chakula cha jioni basi bei yako wewe na mwenza wako itakuwa kiasi fulani. Bei ya mtu mmoja ni kiasi fulani. Na kuna wengine wakatoa ofa nyingine. Hii unajua, imetoka kwa watu gani ambao hawajaoa, wanaambia hii ni singles <laughs> night <laughs> Sasa wajamani <laughs> Sasa, wamepewa ofa yao tofauti, kwa maana wewe kama uko peke yako, huna mpenzi wako. Njoo Shomari, tuangazie swala lingine ambalo ni muhimu nalo kwelikweli. Bidhaa uh, za namna gani hasa zimekuwa ni mkati ya bidhaa ambazo zimekuwa zikinunuliwa sana kwa siku hii? Na uh, kwa mfano tukuangalie ki kwa hapa Marekani, e, mtu anaweza akatumia uh, kiasi cha dola ngapi kwa siku kama ya leo kwa wastani tu? Nam e, kwa mfano kwa hapa Marekani, hii inaelezwa kwamba wastani wa kila mtu e, atakayetumia gharama siku hii, atatumia wastani wa dola zipatazo mia moja na sitini na mbili mm? na bidhaa ambazo zinatarajiwa kununuliwa sana hapa ni pamoja na pipi ambazo zinachukua asilimia hamsini na mbili. Hapa pia utakuta kuna chokleti E, eh, kuna vile vile kuna kadi kadi za Valentine nazo zinakwenda kwenye asilimia arobaini na tatu. Hizi zimechukua nafasi kubwa. e, eh, vile vile utakuta kuna maua, maua yanauzwa sana hapa, tunajua maua yanatoka Afrika Mashariki mengi, Naivasha kule, Kilimanjaro. Haya leo yanakwenda ile mbaya, hapa mjini yananuliwa sana e, eh, ni asilimia thelathini na saba. Eh, utakuja kwenye chakula sasa. Chakula wanasema kinakwenda kwenye asilimia thelathini na nne, na unakuja tena kwenye vitu vya thamani hivi kama almasi na vitu vingine hivi, vinakwenda kwenye cheni mikufu, hivi kidogo ni gharama yake iko juu, lakini pia vinanunuliwa, vinakwenda kwenye asilimia zipatazo ishirini na moja. Lakini bado hujaacha hidi, kuna nguo. Watu wengi leo wanapenda kuvaa nguo nyekundu kama ulivyoona hata hapa ofisini leo watu walipiga picha mvaa nguo nyekundu na nini, wengine wamenunua zile mpya. Sasa hizi nguo zinakula asilimia ishirini. Unaona eh? E, na vilevile vile, kuna hizi kadi ambazo zina fedha, unaita debit kadi, unaweza kukuta zimeweka fedha ndani tayari. Hizo ni asilimia zipatazo kumi na tisa zinakwenda huko. Naam, asante sana Sande Sande, Shomari eh, kwa kushiriki nami hii leo kuangazia sikukuu hii ya, ya wapendanao ambapo hapa kwelikweli eh, nikiangazia watu wamependeza kwelikweli, kina dada humu ofisini wamevalia nguo nyekundu kwelikweli <laughs> na leo tumepigwa Eh, stop kidogo kwamba bana, kuna shughuli ya kina mama tu tena, wale waliovalia nguo nyekundu haya. <laughs> kutoka Washington DC, shukrani kwa kuwa nami, mimi naitwa Idi Ligongo. Usikose kujiunga nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.