Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu ya saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 128 Lubumbashi, 962 Goma, 974 Bukavu na 977 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mbwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Livetok, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia, na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani Tedros Adamon Ghebreyesus amesema mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona ungali katika hali ya tahadhari huko China, lakini haifahamiki bado jinsi mlipuko huo utakavyoendelea sehemu nyingi za dunia. Akizungumza katika mkutano wa kimataifa juu ya usalama mjini Munich, Ujerumani, hii leo Tedros amesema wana wasiwasi mkubwa katika mambo mbalimbali, mbali na kuzitaka nchi za dunia kujipanga na kuwa tayari kukabiliana na ugonjwa huo. Hata hivyo, amepongeza China kwa namna inavyokabiliana na mlipuko huo. Wakati huo huo, maafisa wa Ufaransa wametangaza kifo cha kwanza cha mtalii mzee kutoka Uchina kutokana na korona, kikiwa kifo cha kwanza nje ya China. Na Misri imekuwa nchi ya kwanza ya Afrika kuripoti mtu aliyeambukizwa na virusi hivyo. Huko China kwenyewe, Tume ya Afya ya Taifa imetangaza kupokea ripoti ya watu wengine 2641 walioambukizwa na korona, na watu 143 kufariki jana na leo na kufikisha idadi ya vifo kuwa zaidi ya 1500. Idadi ya watu walioambukizwa kufikia Jumamosi hivi sasa ni watu 66492. China ilibadilisha namna ya kuhesabu idadi ya watu wanaoambukizwa na, na vifo na hivyo kuongeza idadi kwa ghafla na kwa idadi kubwa na kuzusha wasiwasi. Marekani nayo imewarudisha raia wake waliokuwa wamefungiwa ndani ya meli ya kitalii ya Diamond Princess huko Japan tangu Februari tano lakini wakifika watalazimika kuwekwa chini ya karantini kwa siku kumi na tano watakapowasili hapa katika kambi ya kijeshi huko San Antonio, Texas. Rais Salva Kir wa Sudan Kusini amesema kwamba atarudisha mfumo wa majimbo kumi ili kutoa radhi kwa mojawapo ya matakwa makuu ya upinzani na hivyo kufungua njia ya kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa na kumaliza vita vyenyewe kwa wenyewe nchini mwake. Akizungumza mjini Juba hii leo baada ya kukutana na maafisa wa vyeo vya juu wa jeshi na serikali, rais Kiir amesema ridhaa wanaoitoa hivi punde ni kwa ajili ya amani, na ana matumaini upinzani utajibu kwa hatua sawa. Upinzani umeunga mkono mara moja hatua hiyo, lakini kutoa hoja juu ya hatima ya Ruwenga, eneo muhimu la uzalishaji mafuta. Upinzani hautaki eneo hilo kugawiwa katika sehemu ya mbali. Swala la idadi ya majimbo linazusha utata, kwa sababu mipaka yake ndiyo itaamua namna ya kugawanya madaraka nchini humo kir na kiongozi waasi Rish Matiar anayeishi uhamishoni wanakabiliwa na shinikizo kutanzua tofauti kati yao ifikapo Februari 22 na kuunda serikali ya umoja kama sehemu ya makubaliano ya amani. Tayari wameshindwa mara mbili kuheshimu muda uliowekewa tangu kutiwa saini makubaliano ya amani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tume ya Ukweli na Maridhiano ya Burundi imegundua zaidi ya mili elfu sita iliyozikwa katika makaburi sita ya pamoja katika jimbo la Karusi. Huu ni ugunduzi mkubwa kabisa wa mwili tangu serikali kuanzisha kampeni ya kitaifa ya kufufua makaburi mwezi Januari. Mwenyekiti wa tume Pierre Clavier de Siria aliwaambia waandishi habari jana kwamba mabaki ya waathiriwa elfu sita thelathini na mbili pamoja na maelfu ya risasi zilipatikana hapo, na ni nguo, miwani na tasbihi zilizotumiwa kutambua miili ya baadhi ya waathiriwa hao. Ndaisirie amesema vifo hivyo vilitokana na kile kinachoaminika ni mauaji halaiki dhidi ya Wahutu karibu miaka 48 iliyopita, baada ya familia za wahusika kujitokeza na kuzungumzia maafa hayo. Karibu watu thelathini na moja wameuliwa katika kijiji kimoja ambacho kilishuhudia mauaji mabaya halaiki ya raia nchini Mali hapo mwaka jana. Taarifa ya serikali jana usiku haikuwataja waliohusika na shambulio hilo la jana lililotokea mapema asubuhi katika kijiji cha Ogoswagu ambacho ni cha wafugaji wa kabila la fulani katikati ya nchi. Katika shambulizi la mwezi Machi mwaka jana, wanamgambo wanaodhaniwa ni kutoka kundi hasimu waliwaua watu 150 katika kile kinachoonekana ni wimbi la upizaji kisasi na ghasia za mapambano na wagumb wanamgambo wa, wa, wa Kiislamu katika kanda hiyo ya Sahel huko Afrika Magharibi. Wakazi wa eneo hilo la kati la Mali wanailaumu jeshi kwa kushindwa kuwalinda wananchi. Meya wa mji wa karibu wa kijiji hicho Mopulia Guidon ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba shambulio limetokea chini ya siku moja baada ya wanajeshi kuondoka kutoka kambi yao karibu na kijiji hicho. Na muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia katika vita nchini Yemen umetangaza hii leo kwamba ndege yake ya kivita imetenguliwa katika eneo la milimani katika jimbo la kaskazini la Yemen ilipokuwa inawasaidia wanajeshi wa serikali wanaopigana na wapiganaji wa kihudhi nchini humo. Shirika la habari la Saudi Arabia limemnukuu msemaji wa muungano huo Kanali Turki Al-Malik akisema kwamba ndege hiyo ya aina ya tornado ya jeshi la anga la Saudi Arabia ilianguka katika jimbo la Jawaf hapo jana. Ripoti haikutoa maelezo zaidi juu ya ajali hiyo wala ikiwa kulikuwepo na majeruhi. Wapiganaji wa Kihudhi wanasema walitengua ndege hiyo ya kivita na kombora kutoka ardhini. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka hapa VOA Swahili. Hivi sasa tunaanza rasmi matangazo yetu ya Live Talk, ambapo tutajadili kuhusu mila na desturi ya ukeketaji ambayo ipo na inaendelea kufanywa na baadhi ya watu katika eneo la Afrika Mashariki. Kwa kuongezea mjadala wa leo wa live talk, naitwa Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Meri Mgawe. Tunakukaribisha tuwe pamoja. Hali kadhalika kwenye laini ya simu tunao wanaharakati Uh, pamoja na wataalam wanaofuatilia suala hili la ukeketaji kwa karibu sana. Hivi sasa tunaye Rehema Nandito kutoka taasisi ya Neserian Masai huko Lungalunga Lunga nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye Robi Samuel, mkurugenzi wa Hope for Girls and Women in Tanzania, anatokea katika mkoa wa Mara. Msikilizaji, bila shaka jina au neno ukeketaji sio geni kwako, na pengine uh, neno hili linakuja na, na maana tofauti tofauti, lakini kwanza ifahamike kwamba kila mwaka Februari sita mataifa mbalimbali huungana na jamii ya ulimwengu kuadhimisha siku ya kupinga ukeketaji. Historia ya ukeketaji imeendelea kuwepo kwa karibu karne ishirini na moja Mwaka elfu mbili na tatu baraza la Umoja wa Mataifa liliidhinisha tarehe sita Februari kuwa siku rasmi ya kupinga ukeketaji duniani baada ya kutathmini kwa kina athari za ukeketaji kwa wasichana pamoja na wanawake na jamii kwa ujumla, na kila mwaka siku hii huadhimishwa kwa kauli mbiu tofauti tofauti. Mwaka huu wa elfu mbili na ishirini Februari 6 ilikuwa ni siku ya kimataifa ya kupinga ukeketaji, ambapo kaulimbiu yake ilikuwa ni acha mila zenye madhara, tokomeza ukeketaji. Na kama nilivyosema mm. neno ukeketaji lina maana tofauti tofauti. Kwa upande wako, Mary unafahamu tofauti na namna navyofahamu mimi, hebu mm -hmm. tueleze kiduchu kile ambacho unafahamu kuhusiana na neno hili. Kwanza, kwanza kabisa kabla sijaingia hapo kuhusu ukeketaji, maana yake na nini, tuangalie umoja wa mataifa inasema nini sheria zake Umoja wa Mataifa ilipitisha rasmi kuwa FGM ama ukeketaji unakiuka haki ya msingi ya wasichana na wanawake katika masuala ya afya, usalama na kushikilia thamani ya mwili wake. Kwa mujibu wa taarifa kutoka Umoja wa Mataifa ambazo zimechapishwa katika mtandao wake, inasema kuwa miongoni mwa wasichana mia mbili na wanawake wanaoishi leo wamefanyiwa ukeketaji katika nchi za takriban thelathini duniani hapo ikiwemo nchi za Afrika Mashariki tunazungumzia leo kama, tunazozizungumzia leo kama vile Tanzania, Kenya na Uganda. Lakini sababu za kwa nini basi FGM inafanyika katika nchi mbalimbali mbali, zinatofautiana tofautiana tofautiana, na zipo zile za kijamii na pengine katika familia na jumuia, kwa mfano wengine wanaona ni sehemu ya kumkuza msichana kuelekea katika umama na hatimaye kuolewa. Wengine wanaona ukikeketwa unakuwa huna matamanio mengi ya kuji, ku, ku, ku, ku, kujamiiana sana eh, na, na pengine na wanaume, lakini pia wengine wanaona kuwa inasaidia mwanamke kuwa mpole na mtulivu. Katika jumuiya nyingi, inaelezwa kuwa FGM ni utamaduni ambao, kwa kweli, hadi sasa mjadala wa kuutokomeza kabisa imekuwa ni kizungumkuti. Naam, Meri kama umeeleza, kwa kina kitendo hiki cha ukeketaji pia kinaelezewa maana tofauti tofauti, kinahusisha kukata huku haribu kabisa sehemu ya uke wa mwanamke uh, sehemu zake za mwanamke na basi, kama nilivyosema kwenye laini ya simu, tunao tayari washiriki wetu Robi Samuel na Rehema na Ndito. Tuanze uh, moja kwa moja na Rehema na Ndito kutoka huko nchini Kenya. Wewe ni mwanaharakati katika maswala haya ya, ya kukemea uh, tabia, mila, tendo hili la ukeketaji. Kwako wewe, unapoambiwa ni mwanaharakati wa kukemea uh, maswala ya ukeketaji, unazungumzia nini swala zima la ukeketaji? Ukeketaji unahusu unamuhusisha nani, na ni kwa nini hasa uliamua kujikita katika suala hili? Mimi kwa masuala ya upande huu wa Rungarunga ama tuseme Kwale County, mimi ndiye anasimamia hayo masuala, lakini kwa upande wetu wa Maasai bado tuko na hiyo ukeketaji, tuko na hiyo dhuluma ya kuosa watoto wadogo. Sasa kenye, naomba serikali ikiwezekana, aweze kufuatilia hilo swala kwa sababu ni nyeti kubwa sana anafanyika huku sehemu arungarunga na kuunga mkono tu hapo kwa mwanaharakati huyo Rema na Ndito Mkamiti. Licha ya kwamba Kenya imepiga marufuku keketwaji kwa mwanamke mwaka elfu mbili na kumi na nane, lakini utamaduni huo kama anavyosema umeendelea katika baadhi ya jumuia. Na Rais Uhuru Kenyatta ama kwa hakika aliapa kutokomeza FGM, eh, kabla ya kumalizika kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, ama ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mm-hmm. Unaona ikiwa kwamba Umoja wa Mataifa wao walisema kwamba elfu mbili na thelathini utokome ukeketwaji utakuwa umetokomezwa kabisa uh, duniani, ikiwa kwamba wanaweka kauli mbiu hizo wakihamasisha nchi, mm, na kuelezea madhara na, na, na vilevile kuhakikisha kwamba haki ya msingi kwa msichana na mwanamke inashikiliwa, mm, miaka saba kabla ya malengo ya Umoja wa Mataifa kusitisha utamaduni wa ukeketwaji. Sasa Kenya wanaharakati hata hivyo wanasema mengi yanahitajika kufanywa, huku mamilioni ya wasichana wakiwa bado hatarini wa kukeketwa. Sasa kama mwanaharakati Rema na Ndito anavyosema kuhusu serikali eh, inatakiwa ianze kufuatiliwa kwanza. kidogo tu, hebu tusikilize, rais Uhuru Kenyatta alisema kitu gani. Jameni, tushirikiane, tubadilishe mambo haya ambayo inadhulumu watoto wetu, na mambo haya tumesema yatakoma, na kutoka leo, mjue ya kwamba maofisa wote wa serikali wa wizara hii ya ajenda, maofisa wote wa wizara ya afya, awe ni chief, awe ni assistant chief ambaye anasimamia sherehe kama hii, mniambie, mtaona vile nitafanya naye. Rehema, bila shaka umesikia sauti na matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta akikemea suala hili la ukeketaji. Wewe kama mwanaharakati uh, pamoja na makundi mengine pengine ya wanaharakati wanaotaka kukomesha swala hili mnashirikiana vipi na serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuhakikisha kwamba suala hili linakomeshwa, linapatiwa elimu ya kutosha, aliendelei tena na kila mtu anapata mwamko kuhusiana na FGM? mimi nimeshiriki na shirika la Muhuri, nikashirika na ICC rungarunga, nikashirika na ofisa ofi, ofi ya watoto. Tumejaribu jaribu, nimejaribu jaribu kujisukuma nime kuji, lakini bado tuko na bahati kubwa. Mimi ndio Masai ambaye napigania mwenyewe. Sasa ikiangalia, rungarunga runga na Kinango nikao ndio ambaye mbaya sana wanadhulumu watoto wadogo sana. Bado anaoswa watoto wadogo. Iki, ikichukuliwa mtoto mdogo anaenda kuteswa, alafu analegeshwa mtoto, si mtoto na si mama. Sasa hiyo swala iko sana, na nimeng'ang'ana kuangalia na serikali, lakini bado tu hiyo hiyo kasi kuisha bado, anaendelea tu na moja kwa moja. Kabla ya kusonga mbele, kwenye laini ya simu tuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako na tunapokea mchango wako ili uweze kusikika. Asante kwa kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani kutoka Tarbu, Kakamega Kaunti. Ni kweli suala hili la FGM linafanyika kule mashinani, na nimemsikiliza eh, mmoja wenu akisema kuwa kule mashinani ndio tabu kama hiyo huwa inatokea. Mimi nashukuru serikali yetu ya Kenya kwa sababu sio mara moja ama mbili imejaribu sana kupigana na hiyo vita ya FGM, lakini cha kushangaza tunaambiwa ni utamaduni, lakini mimi naona utamaduni kama huo umepitwa na wakati. Kwa mfano, kwa mfano sasa utapata kuwa baada ya vita kupi, kupigwa na serikali kutafuta wale wakeketaji unapata hata majerida inaandika kuwa hata watoto wenyewe wenye wanakeketwa wenye wanajikeketa wenyewe. Na hili jambo lilileta shida nyingi sana, na ni kwa sababu wale wakeketaji walikuwa wanaenda masichoni, alafu baadaye wanakuja pale mashinani. Kwa hivyo ningelipenda tu kuuliza wale ambao washikadau ni ni, ni jambo lipi ama ni nini wanafanya ili pia wakabiliane na wale watoto ambao wanajikeketa wenyewe. Asante kunipatia hii nafasi, shukran sana Amiani. Na hivi sasa, uh, swali langu linaelekea kwa washiriki wa Tanzania. Uh, Robi Samuel, umekuwa ukishughulika na taasisi hii ya Hope For Girls and Women in Tanzania kwa muda uzoefu uliokuwa nao uh, katika suala hili la ukeketaji, ukiwaona watoto na kina mama wanataabika, je, ni ni namna gani ambavyo umejipanga wewe uh, na taasisi yako kuwasaidia hawa wasichana pamoja na wanawake katika uh, kusitisha suala hili la ukeketaji? <coughs> Asante sana sana, sana mtangazaji. Sisi kama Hope for Girls and the Women in Tanzania kwa kweli tumejipanga vizuri ili kuweza kuhakikisha kwamba tunamsaidia huyu msichana pamoja na huyu mama. Kwanza kabisa ni kutoa elimu katika jamii yetu. Tunatoa elimu kwa kutumia mbinu mbalimbali ili kuifikia jamii. Tuna program za mashuleni, tunawafikia mabinti wenyewe pamoja na watoto wa kiume, tukiwaeleza madhara ya ukeketaji na kutokea hapo ni kwamba tunatengeneza pia clubs za hawa eh, clubs za kupinga ukeketaji katika shule, kila shule ambapo hapa tunatoa mafunzo kwa walimu na walimu, ili waweze kuendesha hizi clubs ipasavyo kule mashuleni. Lakini pia kazi ya walimu nyingine, pamoja na kuendelea kutoa elimu katika clubs hizi, ni kuhakikisha kwamba katika ile misimu ya ukeketaji inapokaribia, basi wanakuwa tayari kuainisha wale watoto ambao wako katika hatari ya kukeketwa lakini uh, pamoja na hiyo programu ya mashuleni pia tunaifikia jamii uh, kwa njia mbalimbali uh, kwa njia ya kuonyesha maonyesho ya barabarani, kwa kutumia ngoma za asili, kwa maana kwamba ngoma katika vikundi hivi vya ngoma za asili tunavipa elimu uh, jinsi ya kutoa elimu juu ya madhara ya ukeketaji katika jamii husika. Kwa hiyo, kupitia ngoma hizi za asili zinapendwa sana na watu wengi. Wakina mama wengi huhudhuria wakina baba, watoto pia, na katika mkusanyiko huo wamaonyesha barabarani uh, tunasikiliza tuna, tuna zile nyimbo kwa pamoja, na kisha baadaye mhamasishaji wetu jamii anauliza maswali mbalimbali kwa wakina mama, kwa wakina baba, kwa wazee wa mila, na wao wanaeleza juu ya wanaonaje hili swala la, la ukeketaji mm -hmm. Lakini pia tunatumia mbinu zingine za kongamano jamii kuifikia jamii Uh, tunawaita ngariba, tunawaita wazee wa mila, tunakaa na kina baba kina mama na vijana pia wakike na wakiume. Tunaweza tukaweka uh, kauli ya kuisemea kwamba je, ni kweli ukeketaji unaleta unalinda uh, tabia nzuri kwa wasichana na wakina mama? Tunamsikia ngariba anavyoongea, tunamsikia mzee wa mila anavyosema, mabinti wanavyosema, wakina mama wanavyosema, lakini moja kwa moja kwa kweli wengi hufikia kwamba ukeketaji una madhara na wakina mama wengi wanashiriki mpaka kusema kwamba ingekuwa kwamba wao ni watoto wa kike ni wabinti bado wasingekubali kukeketwa, kwa maana kwamba wanaona jinsi wanavyonyanyasika katika familia zao. Eh, waume zao wameoa wanawake wengi, wameoa hao, yeye aliyekeketwa, lakini mwanaume tena kaoa mwanamke kutoka kabila lingine ambaye hajakeketwa na yule anapendwa zaidi kuzidi yeye. Kwa hiyo anaona jinsi gani ambavyo ukeketaji una madhara, lakini pia madhara mengi yanatajwa kama tunavyofahamu, ya ukeketaji watoto kuoza katika uh, umri mdogo, ndoa za utotoni, watoto wengine wanakufa wengi baada ya kukeketwa. Mbinu uh, nyingine tunayoitumia tofauti na elimu ni kuwa na nyumba salama. Hizi nyumba salama zinatoa hifadhi uh, katika kwa watoto ambao wamekimbia ukeketaji ama wahanga wa ukatili na niseme katika mapambano dhidi ya ukeketaji, pamoja na hizo mbinu nyingi tunazozitumia, uh, yatubidi tuunganishe mbinu mbalimbali ili kuweza kukomesha ukeketaji, kutumia pia utekelezaji wa sheria uh, kuhakikisha kwamba pale wale wanaobainika katika kufanya matendo ya ukeketaji wakati wa elimu imeshatolewa basi sheria zishike mkondo wake na ninaweza nikasema kupitia Hope for Girls and Women in Tanzania kwa kushirikiana na serikali yetu, kwa kweli tunafanya kazi kwa kushirikiana, ili kuweza kuhakikisha tunakomesha hili suala la ukeketaji. Tunao mangariba ambao tayari walikamatwa na wameshafungwa, na hii inakuwa ni fundisho katika jamii husika kuelewa kwamba kumbe sasa serikali imesimama kidete kuhakikisha kwamba inapambana na hili suala la ukeketaji. Kwa hiyo liseme uh, tunapotoa elimu katika jamii, uh, wako wazazi wanaoelimika na kuacha kuwakeketa watoto wao, lakini wako wale wazazi ambao bado wanashikilia ile mila na kuwalazimisha watoto wakeketwa na binti zao, wakati mabinti wameshafahamu madhara ya ukeketaji, anapomweleza uh -huh, mzazi kwamba Baba, sipendi kukeketwa kwa sababu ukeketaji una madhara, tumefundishwa shuleni. Mzazi anasema lazima ukeketwe kwa sababu hii ni mila na desturi. Hapo ndipo kuna kuwepo na nafasi ya nyumba salama, ili kuweza kutoa hifadhi kwa watoto hawa ambao wanakimbia ukeketaji. Shukrani Robi, hebu endelea kuwepo katika laini ya simu. Tuna msikilizaji ambaye anataka kutoa mchango wake hivi sasa, bila shaka mpiga picha Tiosakayola wa karibu Kenya. E, e, nataka niseme hivi mwachamila ni mtumwa. Ukekepacie sio dhambi, sio kitu kibaya bali njia ile yenye inachukuliwa pengine tuweze kubeba haya mafunzo katika hali hii ya kihobelahobela, bali iwe ni ile hali yenye inaweza kuonekana ni hali yenye iko na utulivu. Kwa mfano leo hii, mimi wazazi wangu wali walikeketwa, wali niseme kwa mfano, mamangu na aliweza kutuzaa vizuri watoto kumi kumi na wawili E, na tulipatikana vizuri na wakatulea vizuri wakatufundisha maneno mazuri. Mi mkamiti, ningependa kuanza na Gladys Mzirai, kwa sababu ye yuko katika kituo cha Tama. Bila shaka anaweza kutuweka vizuri kidogo kuangalia takwimu labda na sheria za Tanzania, sababu tumesikia Kenya wao wamesema mpaka elfu mbili na ishirini na tatu tutokomeza. Glad, Gladness, labda tuambie kwa ufupi ufupi tu kwamba sheria ya Tanzania inasema nini kuhusu ukeketwaji na kituo chako kama kimeweza kunukuu yoyote mwendelezo na hali jinsi ilivyo ya utekelezwaji wa sheria hii. Uh, nashukuru kupata nafasi hii, labda nikusaishe kidogo, naitwa Gladness Munuo Sio mzirai yeah, sawa sawa. mziraiaa mm -hmm. mm. Uh, kuhusu uh, sheria za Tanzania katika masuala ya ukeketaji tunaangalia katika maeneo mawili kwa sababu tunayo uh, sheria ya masuala ya uh, makosa ya kujamiiana ambayo inajulikana kama SOSA na hii ni ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane nayo imezungumzia kabisa kwamba ukeketaji ni kosa la jinai ni kosa la jinai mpaka sasa hivi, pamoja na kuwa ni mila na desturi za baadhi ya makabila huko Musoma, Singida, Dodoma, Manyara, uh, uh, Kilimanjaro na baadhi ya sehemu zingine ambazo uh, wafugaji wamekuwa wakiishi maeneo ya Morogoro na kadhalika, lakini bado ni kosa la jinai mpaka sasa hivi. Lakini pia tunaangalia hata sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa nayo imeonyesha wazi wazi kwamba wazazi au walezi wanao wajibu wa kulinda haki za mtoto uh, pamoja na masuala kama hayo, kulinda mtoto dhidi ya kufanyiwa vitendo vya vya unyanyasaji au ukatili. Maana SGM uh, uh, uh, au ukeketaji ni ni mojawapo ya, ya, ya ukatili ambao unafanywa kwa mtoto wa kike au kwa mwanamke yoyote ambaye uh, aidha kwa matakwa yake, lakini kwa watoto wengi tunajua bila ridhaa yao Ndiyo vitendo hivi vinafanyika. Takwimu zinasema kwamba takwimu, baada ya utafiti uliofanywa na Tanzania Demographic Health Survey ambayo hufanyika kila baada ya miaka mitano, tuseme hii tunavyoenda ishirini ishirini utafanyika utafiti mwingine ambao utatuonyesha pia, lakini ya mara ya mwisho ilikuwa ya elfu mbili kumi na tano kumi na sita ilikuwa inaonyesha kwamba vitendo hivi vimepungua takwimu zilikuwa zinaonyesha kwamba kasi ya ukeketaji imepungua, lakini ukija kuangalia, uh, kwa uasilia kama alivyozungumza mwenzangu uh, uh, Robi inaonekana kabisa vitendo hivi vinaendelea, na hata juzi juzi, uh, unajua mara nyingi wanafanya miezi ya kumi na moja kumi na mbili, sisi ambao tuko Dar es Salaam tumeshuhudia kabisa maeneo ya Kitunda ambako ndo kuna jamii ya wafugaji na wengi wenyeji wa kutoka Musoma wamekuwa wakifanya hivyo vitendo, na sisi kama wanaharakati pamoja na vyombo vya usalama tumejaribu sana kuzuia zuia na nini, lakini wakati mwingine vinafanyika usiku vinafanyika kwa siri na kadhalika. Na sasa hivi vitendo uh, hivi inatokea ina mpaka hata wamama wajawazito tunajua wengi sana ambao wako vijijini Manyara huko Msomanini wanajifungulia majumbani. Kwa hiyo utakuta yule ambaye hajakeketwa anafanyiwa hivyo vitendo wakati wa kujifungua mm. kwa mama mtu mzima mm. yeah. imefikia mpaka hatua huko Manyara mm. mtoto mdogo ana uh, watu wanakubaliana na yule aidha, uh, mkunga ambaye ndio anamjalisha yule mama. Kwa hiyo mtoto utakuta anafanyiwa uh, kitendo hicho cha tohara akiwa mdogo kabisa ndio wamezaliwa na kadhalika na kadhalika sasa hizo ni shuhuda ambazo uh, tunapewa na wenyeji ambao wako maeneo hayo shukran sana Robinson naam asante sana ni marudio ya livetalk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa Toka hapa Washington tunakuletea muktasar wa habari. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona ungali katika hali ya tahadhari huko China, lakini haifahamiki bado jinsi mlipuko huo utakavyoendelea sehemu nyingine za dunia, na kutahadharisha nchi mbalimbali kuwa tayari kupambana na ugonjwa huo. Huko China kwenyewe idadi ya watu 264 wameambukizwa upya na idadi ya waliofariki imefikia zaidi ya elfu moja mia tano. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amesema kwamba atarudisha mfumo wa majimbo kumi ili kutoa ridhaa kwa mojawapo ya matakwa makuu ya upinzani na hivyo kufungua njia kuundwa kwa serikali ya umoja wa taifa na kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Alizungumza mjini Juba hii leo baada ya kukutana na viongozi wa kijeshi na kisiasa, lakini upinzani umekubali kwa sehemu moja, lakini inataka takwa jingine muhimu kuhusu ugawaji wa mafuta. Tume ya ukweli na maridhiano ya Burundi imezundu, imegundua zaidi ya mili elfu sita iliyozikwa katika makaburi sita pamoja katika jimbo la Kurasi, na watu thelathini na moja wameuliwa katika kijiji kimoja ambacho kilishuhudia mauaji mabaya halaiki ya raia nchini Mali. Watu wanasemekana ni ulipizaji kisasi kutoka kundi jingine. Mwisho wa muktasar wa habari. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.