Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Jambo msikilizaji, na karibu katika VOA Express tunayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Leo ni Jumatatu ya Februari 17 mwaka huu wa 2020 ngikweli kweli nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele langu. Jina ni Sandey Shomari na moja kwa moja tutaelekea hadi kule nchini Kenya kuangalia mashtaka ya ufisadi yanayomkabili waziri wa zamani nchini humo Rashid Chesa alikuwa waziri wa michezo. Huyu nini ambacho kinaendelea tutaambiwa uh, na mwenzetu Kennedy Wandera. Hali kadhalika tutaangalia kule kwenye barazani. Wewe msikilizaji, je, unaonaje kuhusu mapambano ya rushwa nchini Kenya? Rais wa nchi hiyo anafanikiwa kwenye mapambano yake au hali iko namna gani? tutapata kusikia kutoka kwako. Vilevile vile tutakuwa kule jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania, kuangalia juhudi za rais John Magufuli, ambapo leo inaelezwa kwamba amezindua kipindi cha pili cha awamu ya tatu ya mpango wa kunusuru kaya maskini ya mfuko wa maendeleo aliongoza timu zao katika mapambano au pambano zito la jana. Tutakuletea mengi kuhusu hayo. Pia, kwa kuwa wameshadokeza maswala ya muziki na mambo ya burudani kule nchini Rwanda, basi wanamuziki na mashabiki wa muziki wa gospo wanahuzunika kutokana mm -hmm, na kifo cha Kizito Mihigo kilichotokea leo akiwa katika jela ya polisi mengi tutakueleza msikilizaji, muda mfupi ujao. Lakini kwa sasa sande, ni vyema tukaanza na mwandishi wetu wa kule Nairobi, Kennedy Wandera atupashe mawili matatu kuhusiana na kile kinachoendelea. Kennedy Wandera tueleze, tunaambiwa kwamba waziri wa zamani wa michezo eh, Rashid Chesa leo alifikishwa mahakamani, yaliyojiri Kennedy Wandera ni yapi? Tueleze zaidi. Ni kweli Mkamiti na Shomari kwamba aliyekuwa waziri wa michezo Rashid Echesa amefikishwa mahakamani leo na kushitakiwa kwa tuhuma za kujiingiza katika upatikanaji wa zabuni ya kiasi cha shilingi bilioni thelathini na tisa nukta tano na hii inajiri baada ya kuwepo taarifa nchini Kenya kutokana na vyombo kutoka na, uh, vya upelelezo makosa ya jinai kwamba waziri huyo na maafisa na, na, na watu wengine ambao ni wawakilishi wa kampuni ya Kimarekani wameingia katika afisi ya naibu rais wa Kenya William Ruto na kufanya mikutano pale na vilevile uh, kutia sahihi makubaliano hayo kwamba watawasilisha aa, silaha za kijeshi kutumika nchini Kenya. Ni wazi kwamba kuna washirika wao katika yale maafisi, na ni jambo la kusikitisha. Maanake unapata kwamba afisi ya, na, ya, ya naibu wa rais na afisi ya rais si mahali ambapo tunatarajia utapeli uweze kufanyika kwa urahisi, lakini katika taifa la Kenya hii imekuwa ni jambo la kawaida. Maanake kumbuka, mwaka uliopita kulikuwa kuna kikundi cha vijana ambao walisema waliiga ile sauti ya rais na kuitisha mfanyabiashara shilingi milioni kumi na hivi sasa unaona ya kwamba mtapeli uh, ameingia katika afisi ya naibu wa rais na kuweza kuwatapeli waigizaji wa kigeni kwamba atawapa uh, sab sabuni ya kuweza kutoa vifaa vya kijeshi, na hiyo kwamba inakuwa ni kwamba si kweli. Huyo ni George Msamali ambaye ni mfuatiliaji mf wa maswala ya usalama nchini Kenya, Kujibu swali la iweje kwamba kuna urahisi sana kwa matapeli kuingia katika afisi za wakuu serikalini, ili kugushi stakabadhi na vilevile ku kushiriki katika mfumo wa kupati, kupatikana kwa uh, zabuni lakini japo swala hili linazidi kutoa joto kwa naibu rais wa Kenya William Ruto ili aweze kujieleza nieleze, kwamba tayari ashakiri kwamba mkutano ulifanyika katika afisi yake chini ya da, kwa dakika ishirini na tatu na sasa naibu rais anaeleza kwamba zipo afisi nyingine zilizohusika katika uh, uh, katika swala zima, na hivyo basi pia zinafaa kuchunguzwa lakini nimemuuliza Michael Agwanda, ambaye ni mfuatiliaji wa siasa za Kenya, kumuuliza iwapo hali hii inaumbana zaidi Bwana William Ruto na iweje kwamba upo huu rahisi sana wa matafili kuingia katika afisi za serikali vilevile. Yeye kwanza mara ya kwanza alikataa kata, kataa kataa kamwe kwamba hakuhusika na hakuwahi kuwajua hawa watu, yeye kukubali kwamba wao wale wageni walikuwa na wale walegai walikuwa kwa ofisi yake kwa dakika ishirini na tatu kitu yenye naibu rais hatuambii ni kwamba alikuwa angefaa akutane na wale walagai ama la. Asiposema hayo watu wataenda watatafsiri kwamba yeye alikuwa ndani ya hii ulagai. hayakend wandera wa kumalizia tu, mda ni mchache, lakini suala hili inaita sintofahamu ya aina gani pengine kwa wananchi nchini humo? wananchi wanaeleza kwamba iweji matatili wanaweza kuingia katika afisi za serikali kwa urahisi hivyo, na kwa ujasiri mkubwa. Na iwapo mtu anaweza kuingia kwa afisi ya serikali iliyolindwa, uh, kwa sampuli hiyo, basi hivo ni wangapi ambao wameibi, wameibia maduka, wameibia taasisi nyingine? Iwapo afisi ya nambari mbili ya mkuu wa Kenya inaweza kuingiliwa hivyo, na watu wakagushi, eh, stakabadhi na kuweka Uh, kupatikana kwa kandarasi kwa, uh, kwa njia ambayo ni tatanishi kama hivyo. Kwa hivyo tunavyozungumza bado ziko shinikizo kwamba naibu rais anafaa kujiuzulu na kujieleza zaidi ku, anachokijua kutokana nasakatahi. Na sakata hii, nakushukuru sana Kennedy Wandera, ataendelea kufuatilia kutoka huko nchini Kenya nam na sasa basi, tunaelekea mpaka kule uh, Rwanda ambapo kama alivyodokeza awali uh, msanii wa muziki wa injili nchini humo Kizito Mihigo amekutwa amekufa leo hii akiwa katika chumba alichokuwa a, chumba cha mahabusu ambacho alikuwa anashikiliwa na no. polisi. Ili kujua taarifa zaidi nini kilichochochea kifo chake ama polisi wanaeleza nini kuhusiana na kifo cha Kizito Mihigo, katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu kutoka huko Rwanda Silvanus Karimera hebu tujuze zaidi kinachozungumziwa. Uh, taarifa ya polisi inaeleza vipi kuhusiana na kifo cha mwanamuziki huyo? Asante Mkamiti na asante Shomali na asante msikilizaji, ni kwamba uh, taarifa za kifo cha Bwana Mihigo Kizito zimepatikana mida ya saa tano sita hivi za Kigali, ambayo ni saa saba takriban saa saba Afrika Mashariki, ndipo tumeshuhudia tangazo la polisi likithibitisha kwamba bwana huyu ambaye alikuwa amezuiliwa kwa siku ya tatu uh, katika kizuizi cha polisi alikutwa asubuhi ya leo majira ya saa kumi na moja na nusu alfajili akiwa amejinyonga. Na niseme tu kwamba kwa kumbukumbu za haraka ni kwamba huyu bwana alishikiliwa mwaka elfu mbili na kumi na nne akapelekwa mahakamani na akahukumiwa kifungo cha miaka kumi baada ya kutikana na hatia. Mahakama zilimkuta na hatia wakati huo ya kushirikiana na wapiganaji wa nje ya nchi ambao walikuwa wanataka kuipindua serikali ya Rwanda na alipopewa kifungo cha miaka kumi baadaye mwaka elfu mbili na kumi na nane aliachiwa huru kwa msamaha wa rais, akiwa pamoja na wafungwa wengine elfu mbili na mia moja arobaini Wakati huo aliachiwa pamoja na kiongozi wa upinzani ambaye ni mwanamama Victoria Ngabila ambaye mkiwa mkimkia kwenye vyombo vya habari Eh, lakini juzi wiki iliyopita mwishoni, uh, mawiki iliyopita zilipatikana taarifa kwamba polisi ilithibitisha hapo pamoja na, na idara ya upelelezi ilithibitisha kwamba ilimkamata katika mpaka wa Burundi akiwa na vijana wengine wawili wakijaribu kutorokea nchini Burundi ili waweze kujiunga na makundi yenye silaha. Na wakati huo picha zilionekana kwenye zikienea ziki, ziki, kwenye mitandao ya kijamii na baadaye polisi ikathibitisha kwamba ilimkamata bwana huyo na kumzuilia katika kituo kimoja cha polisi hapa Kigali ambapo sasa uh, tangazo la polisi limesema kwamba Uh, jana sasa akiendelea kuzuiliwa hapo, kabla apelekwe mahakamani kwa mara ya pili. Sasa ndipo asubuhi ya leo wakakuta amefariki dunia. Uh, baada ya kuchunguza wakaona kwamba amejinyonga. Karemera, kumekuepo na hisia maoni mseto kuhusiana na kifo cha mwanamuziki huyu wa Injili, baadhi wakisema pengine kina, kina maswala ya kisiasa yaliyoingizwa ndani humo. Je, umepata fursa ya kuzungumza pengine na mwanasheria wa mwanamuziki huyu na kueleza nini ambacho uh, wanahisi na ni hatua gani ambazo wamepanga kuzifanya? A, watu wapende kuzungumzia na hata huyo mwanasheria pamoja na na, na, na, na jamaa zake walimtembelea jana jana, siku ya Jumamosi, Jumapili, juma, kumradi walimtembelea na wengi wapende kuzungumza mpaka sasa hivi, uh, kwa sababu hi, uh, wao wanasema kwamba, baadhi wanasema chini kwa chini kwamba alikuwa amerejelea posta ambalo alikuwa amekumiwa awali na baada ya rais kumpa kumpa, kumpa, kumpa msamaha na wafungo wengine uh, mpaka hata yeye akasema kwamba hatarudia mambo haya, akatangaza kwenye runinga za serikali pamoja na runinga nyingine. Uh, sasa watu wanazidi hawapendi wa, kuzungumza swala hili, lakini kwa kweli ni taarifa ambayo imepokelewa kwa mshangao mkubwa, na sababu, watu wanahusiana na, na siasa kwa sababu eh, kama ulivyosema ni kwamba kwanza alihukumiwa kifungo cha miaka kumi baadaye akapata akapata msamaha kwa mambo ya kisiasa hayo hayo ambayo alikuwa anashutumiwa kwamba anajiunga na wapiganaji wa nje. Uh, kwa hivyo kidogo ndio watu wana, wanajaribu kuisha na mambo hayo, lakini wengine wanasema kwamba pengine kukamata kwake kwa mara kwa ya pili akijaribu kuvuka nchi uh, kumesababishia kuwa na mkanganyiko fulani akaona kwamba sasa akihukumiwa kwa mara ya pili basi huenda akapata hukumu ya, ya, ya, ya, ya, ya maisha kwa sababu hakuna hukumu ya kifo Rwanda akapata labda hukumu ya maisha kidogo. Sasa ak akawa na mkanganyiko. Kwa kweli, kuna mambo mengi anazungumziwa lakini ambayo ajapatiwa jawabu la kutosha. Shukran sana Silvanus Karemera kutoka huko Rwanda. Ni taarifa aliyokuwa akielezea kuhusiana na kifo cha ghafla cha mwanamuziki Kizito Mihigo aliyefariki akiwa na miaka thelathini na nane. Sande, mwanamuziki huyu alipata umaarufu sana baada ya kuimba wimbo wake ule unaoelezea kuhusu kifo. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari za dunia kutoka hapa VOA Express. Katika habari za dunia, kundi la Taliban limeelezea matumaini yake ya kufikia mkataba na Marekani mwishoni wa mwezi huu ili kumaliza vita vya miaka 18 nchini Afghanistan. Afisa wa kundi hilo amekiambia kituo cha habari kinachounga mkono kundi la Taliban kwamba mahasimu hawa wawili walikubaliana kutia saini mkataba huo katika mji wa Doha nchini Qatar, ambako kunafanyika mazungumzo kati ya Talibani na Marekani kwa kipindi cha miezi 18. Abdul Salam Hanafi, afisa mkuu anayemwakilisha kundi la Taliban kwenye mazungumzo na Marekani, hakutoa taarifa zaidi kuhusu lini mkataba huo utasainiwa. Maafisa wa afya nchini China leo wamesema kwamba idadi ya maambukizi ya virusi vya korona imezidi elfu sabini huku idadi ya vifo kutokana na virusi hivyo ikifikia elfu moja na mia nane Inaarifiwa kuwa watu elfu kumi na moja walioambukizwa kirusi hicho wamepona. Jimbo la Hubei ambalo ndilo kitovu cha kirusi hicho limeripoti vifo mia moja zaidi hii leo, huku wafanyakazi wa afya wakiwasili katika jimbo hilo kutoa ushahidi wao ili kukabiliana na ugonjwa huo. Kesi nyingi za maambukizi nje ya China ni zile za watalii waliokuwa katika meli ya utalii katika mji wa Yokohama huko nchini Japan. Polisi wa Somalia wamesema mapema leo kuwa mwanahabari mmoja ameuawa karibu na mji mkuu wa Mogadishu, wakati serikali ikiendelea kukosolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu kutokana na mazingira hatari wanayopitia waandishi wa habari. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Abdiweli Ali Hassan ambaye ni mwanahabari wa kujitegemea anasemekana kupigwa risasi kwenye mji wa Fugoye ulioko takriban kilomita 30 kutoka Mogadishu. Ripoti zinasema kuwa watu kadhaa waliokuwa na bunduki walimshambulia Hasan karibu na nyumba yake, ambako polisi walifika muda mfupi baadaye na kukuta akiwa amefariki dunia. Jeshi la Siria leo limesema kwamba vikosi vyake vimechukua tena udhibiti wa darzeni ya vijiji vya mji wa kaskazini magharibi wa Alepo vyanzo vingine vimesema wanajeshi watiifu wa Rais bashar al Assad wameteka vijiji kadhaa karibu na mji wa Khan Sheikhoun, karibu na jimbo la Idlib. Shirika la Siria la haki za binadamu lenye makao yake Uingereza, The Syrian Observatory for Human Rights, limesema Jumapili mapambano makali yalifanyika jana kati ya wanajeshi wa Syria na waasi wanaopiga vita serikali hiyo, vilevile vile kati ya jeshi la Syria pamoja na wanajihadi. unaendelea kusikiliza VOA Express kujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji pia unapatikana unaweza kutusikiliza kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli Jumatatu hii leo, ya leo msikilizaji, mambo yanaendelea katika studio zetu. Naam msikilizaji, kama nilivyokudokeza hapo awali, nchini Tanzania leo kuna habari njema hususan kwa zile kaya ambazo ni masikini, ambapo Rais John Magufuli amezindua kipindi cha pili cha awamu ya tatu ya mpango wa kunusuru kaya maskini um, katika kile kinachofahamika kwamba ni mfuko wa maendeleo ya jamii unajulikana kama TASAF. Nam, kipindi hiki cha pili cha awamu ya tatu kitafikia kaya zinapatazo milioni 1.4 ambazo zina jumla zaidi ya watu milioni saba kote nchini humo ikiwa ni nyongeza ya kaya laki tatu ambayo zimefikia na kipindi cha kwanza cha awamu ya tatu ikitarajiwa kutumia zaidi ya shilingi trilioni mbili. Rais Magufuli mwenyewe, basi wakati wa uzinduzi wa sherehe hizo, amesema kupitia zoezi la uhakiki wa hizo kaya maskini lililofanyika mwaka 2015 na 2017 basi sande, inaelezwa kwamba ilibainika kuwepo na kaya hewa, yaani feki zile 761 na kutaja maeneo yaliyokithiri kwa vitendo hivyo vya kuwepo na majina hewa au, au hizo kaa ya hewa, na wakati huo wanasema kwamba ameonya viongozi wa wilaya na mikoa e, kwenye kaa hizo zokithiri ambazo zinetwa ya hewa, akimaanisha kwamba kuna watu wanatumia fedha hizo kinyume na malengo yake kumi ambazo zilikithiri kwa kuwa na kaya hewa ni Songea manisipaa ina kaya hewa elfu mbili na mia tisa tisini na moja. Chamwino palikuwa na kaya elfu moja na mia nane arobaini. Kinondoni kaya hewa elfu moja na mia tano thelathini na nane. Hii ni aibu sana kwa viongozi wa mikoa, wilaya na halmashauri hizo kwa kutokusimamia maswala ya kaya hewa. Nam wanasema pia. Awali mkurugenzi wa ofisi ya takwimu Dr Albin Chua alitoa tathmini ya mpango huo, akieleza kwamba taarifa rasmi ya utafiti wawapata matumizi ya kaya kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane inaonyesha kwamba asilimia 26.4 ya Watanzania wanaishi katika umasikini, huku hata hivyo ikionyesha kwamba hali ya umasikini katika nchi humo, nchini humo inaendelea kupungua mwaka hadi mwaka. Haya basi, baada ya kupata habari hizo kutoka nchini Tanzania, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Kama unavyofahamu VOA Express bila muziki hatujasukuma gurudumu. Mkamiti la muziki la VOA Express, kibao chenyewe kinasema umenishika mm. Nani huyo mkamiti aliimba? Anaitwa Wini akishirikiana na Masauti, shughuli kwelikweli. Tupate vitu umenishika <laughs> <laughs> Kama Ka mapenzi tiba, obasi kwako nimepona. Kama mapenzi hasara, obasi faida sijaiona. Kama mapenzi hesabu, basi kwako nimefeli. Hakika kwako mizuzu, eh, yeah. Sh Zende kwa mganga alekufanya niteke teke, umeniua kwa upanga tena kanipiga na mateke. Umenifunga minyororo na kwako sipumui, umenifunga kabisa mdomo na kwakosi ongei. Baby unani control, umeniteka umeni overdose ukiwa kwenye show wanivuruga kabisa kama chizi. Ah, baby unani control na vile ukinitazama kichokozi unani tuliza fundo mimi na wampole ah, unani maliza baby, shika ukinitazama kichokozi unani tuliza fundo mimi na wampole unani maliza, sina wakupa manao shaichanganya haya msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA express kutoka hapa jiji kuu la marekani mjini washington dc kipindi hiki hukujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka studio zetu namba 15 tunakupatia mambo matukio habari mbalimbali zinazogusa eneo ulilopo na kwingineko yote haya mambo mazuri unayapata ndani ya VOA express ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Tupo sasa katika kipengele cha barazani sane sana, na moja kwa moja, basi katika kipengele cha barazani leo tunauliza kuhusu mapambano ya nchi ya Kenya. Rais wa, wa Kenya Uhuru Kenyatta, je, yeah, anapata mafanikio katika mapambano dhidi ya rushwa? Na tayari kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji kutoka nchini Kenya. Karibu kwenye VOA Express. Thomas, jitambulishe, tuambie uko wapi, uh, utupe maoni yako mimi kwa majina anaitwa Thomas Katana kutoka Kenya, Malindi, katika Coast Province. Karibu sana, tuambie basi eh, maoni yako ni yapi hasa ku, maoni yangu kuhusu rushwa katika nchi ya Kenya ni kitu ambacho hata rais mwenyewe hawezi akakipigania kwa sababu hata wa, makamu wake mwenyewe wa rais pia yeye pia ni katika umoja wa watu ambao wanashutumiwa sana katika nchi hii ya Kenya na katika mikutano yake mingi sana naibu wetu wa rais anafanya mikutano mingi na hatujamsikia hata siku moja akizungumzia kuhusu mambo na kupambana na rushwa kwa hivyo hiyo inadhihirisha kabisa kwamba yeye katika hili janga la la, la, la, la, la, la ufisadi katika nchi ya Kenya yeye ni kama analifumbia macho na rushwa katika Kenya imetapakaa kila mahali, kusema ulo ukweli. Mbali na kwamba sijui mambo ya ukabila, sijui nini, mimi sina ukabila, lakini kusema ukweli, katika nchi ya Kenya ufisadi umejaa kila mahali na ni kama ni tabia za Wakenya, kwa sababu kila Mkenya, hata wale ambao wanapambana na rushwa, akipata nafasi katika sehemu ya ya umma, mahali ambapo kuna ofisi ya umma badala ya kushughulikia wananchi kwanza, wanajishughulikia wao wenyewe, na hiyo ni katika kila pembe ya Kenya, hiyo iko namna hiyo. Sawa na pengine. Naam, na nafikiri um, umezungumza vizuri, lakini nikuulize tu kidogo hapo, kabla hujamalizia kwamba pengine eh, kumeonekana kama atakamata nyingi hivi karibuni nchini Kenya katika haya masuala ya ufisadi. Pengine hii haionyeshi kwamba kuna namna fulani ya kuonyesha kwamba kuna mabadiliko katika mapambano hayo? hii kusema kweli, ndugu yangu, hii tumezoea hata Wakenya, hata yule ambaye yeye hajasoma tena anajua kabisa hii kamata kamata ya hapa ni kufumba watu macho tu, lakini mwisho wa siku hawa watu wanabaki wakiwa huru, na hata kama ni mali zina, zinapatikana zinaregeshwa, hakuna mwananchi hata mmoja katika Kenya hii ambaye anajua pesa ile inaregeshwa inaenda pande gani. Hakuna mfuko ambao katika zile pesa zinazopatikana, mfuko ambao uko wazi, ambapo hata mwananchi anaweza akajua kwamba hiyo pesa imepatikana imewekwa hapa. Haya basi. Unanifahamu ndugu yangu. Bila shaka, nakushukuru sana kwa maoni yako, nakushukuru sana, endelea kusikiliza View Express. Basi katika laini ya simu kun, kuna msikilizaji mwingine Boniface, naye tumpe uh, fursa aweze kutoa maoni yake mawili matatu kuhusiana na juhudi za Kenya katika mapambano ya rushwa. Ah, asante sana ni Boniface kutoka Kamega Jinyalu, eh, rushwa hapa Kenya kuikomesha sio kitu zaidi vile kuimaliza kui, sio rahisi, hasa ukiangalia rushwa e, inahusika sana katika wakubwa, viongozi viongozi wenye wanaongoza hapa Kenya wamehusika sana kwa, kwa rushwa. Na ikipatikana wamehusika kwa rushwa, kesi yako kipelekwa mahakamani au inatupiliwa tu hivyo hivyo tu. Tunashangaa nini inaendelea koti nazo nazo ukiangalia upande wa koti rushwa kesi kienda huko, unasikia bondi fulani imetolewa milioni moja. Kama hivi karibuni, kuna waziri wetu wa aliyekuwa waziri wa michezo amepeana bondi. Sasa utasikia miezi kadhaa ba, baadaye utasikia kesi yake ilitupiliwa. Tumechangaa, Kenya rushwa itafika wapi? hapo ita, Ta ngangana, ngangana tu at least m-mpaka wakati ata, yeye, atakaporudi. <laughs> Haya, nashukuru sana kwa maoni yako. Na tukiangalia katika maoni mengine ambayo tumeyapokea kwa njia ya mtandao wa Facebook ni kwamba Denis Biden anasema rushwa Kenya itamalizika uh, pale makamu raisi William Ruto anayeongoza ufisadi ofisini mwake atakapokamatwa na kufikishwa kwenye vyombo husika. Izadi Mwandi kutoka Mbeya, Tanzania, anasema hawawezi kupambana na rushwa, hii ni sugu sana nchini Kenya, ni ngumu kweli kupambana Moses Peter toka Mombasa Kenya anasema yeye hadhani kama uh, rais Uhuru Kenyatta atafanikiwa kupambana na rushwa, sababu haya mambo yameshakuwa sugu kabisa. Kuna mzuri wa kuzungumzia kuhusiana na rushwa, rushwa imetapakaa kila mahali, kila mmoja. Hata kama ukisikia watu wameshikiliwa, wanapewa bondi, lakini hakuna kinachoendelea. Fabida Zanela yuko Kisii kule nchini Kenya anasema Rais Uhuru Kenyatta kwa kweli amejaribu sana kwenye uongozi wake licha ya kuwa na upinzani mgumu kwa muda mrefu, hali kadhalika ukosoaji Ndovyakasiki wa Bukavu, DRC, anasema yeye kwa upande wake anaona Rais Kenyatta wa Kenya anaweza kabisa kushinda rushwa pindi tu atakapowajibika mwenyewe asikutanike katika vitendo vya rushwa. Hakika hapo anaweza kutokomeza rushwa nchini Kenya. Asante sana basi, mkamiti, tukamilishe kamilishe na yale yanayojiri kwenye kutamba kwenye mitandao ya kijamii kama ulivyokwambia hapo awali mkamiti, eh, na msikilizaji. Wiki mwishoni mwa juma hili kuna michuano mizito ya All-Star Game huko Shika ambapo timu mbili za mastaa wa NBA hapa Marekani kutoka upande wa magharibi na upande wa mashariki zilipambana. LeBron James aliongoza timu ile ya magharibi na kupata ushindi wa pointi 157, e, dhidi ya timu ile ya mashariki kuongoza na Giannis Antetokounmpo iliyopata pointi 155, mchezo ambao kwa hakika mkamiti, unakuwa na kivutio kikubwa, unaangaliwa na watu wengi sana hapa Marekani, mitandao ya kijamii ikizungumza Kweli kweli eh, kuhusiana na mchezo huu na mengi yaliyoendelea na kuweza kufanikisha kuchangisha fedha vile vilevile eh, katika michezo kama hii ambapo wachezaji hawa wanacheza mkamiti. Mpaka hapa ndio tunakamilisha VOA Express kutoka Washington DC. Naitwa mkamiti Kibayasi, langu jina Sunday Shomari. Usikose matangazo mengine ya VOA Express yanayoendelea siku nzima kwa ajili yako msikilizaji. siku njema <muchasana>