Saa saba mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC sawa na so saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Ndwiman. Maafisa wa afya wa China wamesema leo Jumanne kuwa idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona imepita elfu 72, huku vifo vikikaribia 1900. Takwimu za hivi karibuni ni pamoja na vifo 98 vipya pamoja na maambukizi mapya 1886 nchini humo ambayo imepelekea baadhi ya maeneo kufungwa kabisa ili kuzuia kuenea kwa kirusi hicho. Televisheni ya serikali ya China imeripoti kuwa miongoni mwa watu waliofariki mapema leo ni Liu Zuming ambaye ni mkurugenzi wa hospitali ya Wuchang iliyoko mji wa Huan katika jimbo la Hubei ambalo ni kitovu cha kirusi hicho cha korona. Mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adanom Gebreyesus alisema jana Jumatatu kuwa takwimu kutoka China zinaonyesha kuwa maambukizi yanaendelea kushuka katika siku za karibuni. Hata hivyo, amesema kuwa madai hayo ni lazima yachunguzwe kwa kina kutokana na kuwa maambukizi huenda yakajitokeza katika mazingira tofauti. Gebreyesus ameongeza kusema kwamba zaidi ya asilimia 80 ya watu walioambukizwa wanaweza kupona. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Mike Pompeo, ameahidi kusaidia mpango mkubwa wa mageuzi wa Ethiopia baada ya kukutana na waziri mkuu abi Ahmed walipokutana hii leo mjini Adisababa, akiwa katika kituo chake cha mu... kitu... kituo chake cha mwisho cha ziara ya mataifa matatu ya Afrika. Mwanadiplomasia mkuu wa Marekani amesema Marekani itaimarisha ushirikiano wa biashara na nchi za Afrika na juhudi za kupambana na rushwa. Akizungumza na waandishi wa habari Pompeo alitangaza kwamba Marekani itatoa msaada wa dola milioni nane kusaidia katika juhudi za kupambana na uvamizi wa nzige katika pembe ya Afrika na mashariki ya Afrika. Ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia imeeleza kwamba mwanadiplomasia mkuu wa Marekani alijadili pia juu ya maswala ya kikanda, ikiwa ni pamoja na mvutano kati ya Ethiopia na Misri juu ya ujenzi wa bwawa kuu kwenye mto wa Blue Nile. Mwishoni mwa wiki iliyopita, Sudan, Misri na Ethiopia zilitangaza kwamba zimefikia makubaliano juu ya kumaliza mvutano huo. Hii unaendelea kuisikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kesi ya mauaji dhidi ya mke wa waziri mkuu wa Lesoto, Mesaia Thabane, kuhusiana na mauaji ya mke aliyemtangulia itaanza kusikilizwa hapo tarehe kumi na saba mwezi Machi. Thabane anayekanusha madai hayo na yuko nje kwa dhamana, alikuwepo mahakamani hii leo kwa kikao kifupi kupanga siku ya kwanza kwa kesi yake. Mke huyo wa waziri mkuu Thomas Thabane alikamatwa na kufunguliwa mashtaka mapema mwezi huu kwa mauaji ya mke wa kwanza wa waziri mkuu Lipolelo waliokuwa katika mpango wa kuachana alipouawa kwa risasi nje ya nyumbani kwake mjini Maseru hapo Juni 14 mwaka 2017. Polisi wa Lesoto wanamtuhumu Bithabane kwa kuwaajiri wauaji wa nane kumuua Lipolelo, lakini hakuwepo mahala hapo yeye mwenyewe. Waziri wa habari wa Sudan Faisal Salih anasema utawala wa mpito unatafakari juu ya namna ya kumwasilisha rais wa zamani wa muda mrefu huko Sudan mbele ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC mjini the Hague. Akizungumza na shirika la habari la Reuters, Salli amesema uamuzi wa kupelekwa Omar al Bashir kutategemea uamuzi wa viongozi wa kiraia na kijeshi wa baraza la mpito. Kwa wakati huu, anasema kuna njia nyingine namna kesi hiyo ya, yake inaweza kufanyika Uwezekano wa kwanza ni kwa mahakimu wa ICC kwenda Khartum na kusikiliza kesi yake mjini humo, au kubuniwa mahakama ya pamoja, au pengine pia kumhamisha huko The Hague. Hayo yote anasema watajadili pamoja na wakuu wa ICC. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani E, tunaangazia hatua inavyokwenda ya kumaliza mgogoro baina ya mataifa ya Afrika Mashariki, taifa la Uganda na taifa la Rwanda, ambapo hivi sasa wakuu wa mataifa hayo mawili wamepanga kuwa na mkutano siku ya uh, mwishoni mwa juma hili katika mpaka wa Gatuna, e, ambapo watu wa uh, maeneo hayo wanasubiri kwa hamu kusikia hatma ya tukio hilo, wakati huu ambapo pia Uganda imeachia uh, baadhi ya raia wa Rwanda ambao walikuwa wakishikiliwa nchini Uganda. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia mwendelezo wa mauaji yanayotokea katika uh, eneo la Beni mashariki eh, kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya kongo ambapo mashirika ya kiraia ya taifa hilo yanasema kwamba idadi ya wale ambao wanauawa inazidi kuongezeka siku hadi siku mimi jina langu ni idi ligongo Nam, karibu katika uh, matangazo ya kwa undani na moja kwa moja. Uh, tunaanzia kuangazia uh, uhusiano uliopo baina ya taifa la Rwanda na Uganda, ambapo mwishoni mwa juma hili umepangwa mkutano utakaowakutanisha viongozi wa mataifa hayo mawili ambapo mpaka hivi sasa kitu ambacho kinafahamika ni kwamba mataifa hayo yamekuwa katika juhudi mbalimbali za kumaliza uh, mgogoro ambao umesababishwa na taarifa ambazo zimekuwa zikishutumiwa zikielekezwa kwa mataifa yote mawili, e, Rwanda ikilalamika kwamba kuna raia wake ndani ya Uganda wamekuwa wakitendewa ndivyo sivyo. Hali kadhalika Uganda na yenyewe imekuwa ikilaumu hayo. Lakini hayo yakiendelea, mpaka wa taifa, wa mataifa hayo mawili wa Gatuna umefungwa kwa muda mrefu hivi sasa na kusababisha mpaka, eh, mataifa hayo kuingia katika meza ya Uriano e, katika nchi ya Angola, ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa ni moja kati ya taifa ambalo limekuwa likiwa kama mpatanishi e, pamoja na Angola katika kuhakikisha kwamba mgogoro huu unamalizika. Mwishoni mwa juma lililopita, wale ambao walikuwa wameteuliwa kama wanakamati wa mazungumzo hayo ya Luanda Angola, walikutana mjini Kigali kuzungumzia a, maswala mengi tu ya namna ya kutatua mgogoro huu hii leo vilevile, taarifa zinaelezwa kwamba Uganda imewachilia uhuru baadhi ya raia wa Uganda ambao raia wa Rwanda ambao wamekuwa wakishikiliwa ndani ya mipaka ya taifa hilo la Uganda. Mwanahabari wetu wa uh, Kigali uh, Silvanos Karimera yupo kwenye line ya simu moja kwa moja. Uh, Karimera, kwanza hebu tueleze, tupe muhtasari wa kile ambacho kinaelezwa juu ya mkutano huu wa rais uh, Yoweri Museveni pamoja na rais Paul Kagame. Asante, Idi Lugongo. Uh, kusema kweli ni mkutano ambao unatarajiwa kuwa na na taarifa ambazo kwa kweli wengi wanasubiria kwa hamu kwa sababu ni mkutano ambao uliamuliwa uh, kule Angola katika uh, mwezi uliopita, kwa kweli walivyokutana viongozi wa nchi hizi mbili wakiwemo wapatanishi kama ulivyotaja katika, katika utangulizi rais wa DRC Chisekedi pamoja na rais wa Angola kwa hivyo wakaamua kwamba tarehe ishirini na moja mwezi Februari, viongozi uh, hao wawili wakiwepo we, wenzao hao ambao nimewataja wakutana katika mpaka wa Gatuna. Mpaka wa Gatuna kwa kweli ni mpaka ambao umekuwa ukirejelewa katika mazungumzo haya na katika uh, lawama za pande mbili uh, kwa sababu Uganda inasema kwamba Rwanda iliufunga mpaka huo tokea mwezi mwezi Machi mwaka uliopita elfu mbili na kumi na tisa lakini Rwanda ikishikilia kwamba wakati huo ndio walitoa angalizo kwa kwa, kwa, kwa wananchi wake kwamba wasiende katika nchi ya Uganda uh, kwa sababu kila uh, kwa mujibu wa serikali ya Rwanda kila aliyekuwa akivuka mpaka kwenda Uganda alikuwa anakamatwa na kuteswa na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo uh, watu wanahisi kwamba pengine uh, kwa mara ya kwanza kabisa viongozi hao kutana katika eneo hilo ambalo limekuwa likizozaliwa uh, na pande mbili, basi huenda kukoepo na habari njema kwamba uh, labda kule kuvuka mpaka kwa uhuru na kurejea bila matatizo kwa Wanyarwanda uh, labda wakafikia kikomo, lakini kikubwa zaidi ni kwamba Uh, tofauti na mpaka huo uh, mataifa mawili yamekuwa kilaumia na Rwanda imekuwa kisema kwamba mara zote imekuwa kisema kwamba uh, Uganda nafanya, in, inafanya mambo mabaya kabisa kuweza kuhatarisha usalama wa Rwanda kwa sababu uh, inawapa hifadhi wapiganaji wa, wa kundi la RNC ambayo inaongozwa na na mkuu wa zamani wa jeshi la Rwanda Jenerali Kaimba Nyamasa ambaye anapata hifadhi kule Afrika Kusini uh, lakini vilevile na kamata Wanyarwanda lakini kwa upande mwingine Uganda Uh, inasema kwamba Rwanda ilikuwa inawatuma wapelelezi kule Uganda kuweza kupeleleza mambo yaani uendeshaji wa serikali ya nchi hiyo. Na kwa mara ya kwanza kabisa, kama ulivyosema katika utangulizi, kwamba mawaziri wa nchi mbili wa mambo ya nchi za nje wa nchi mbili mwishoni mwa juma walikutana Kigali, na kwa mara ya kwanza Uganda ikasema kwamba Rwanda inawashikiria wakazi wake wananchi wake uh, takriban hamsini hivi. Uh, kitu ambacho Rwanda ilisema kwamba idadi hiyo ni kubwa, si kweli kwa sababu no, uh, imekwisha waachia watu kumi wa wa mm -hmm. na kumi na watano. Kwa hivyo kuwepo hali fulani ya kutupiana na lawama kwa kweli, na kile ambacho unaweza kutueleza kwa mkutano huu uh, wa mwishoni mwa juma wa viongozi hawa uh, wawili, eh, wa Rwanda na Uganda, hali kadhalika viongozi ambao wanatoka mataifa uh, yanayochukuliwa kama wapatanishi wa ya DRC na Angola, hebu tueleze uh, mkutano wenyewe utakuwa wa namna gani? ni wahadhara wa uh, faragha ama ni utakuwa katika hali ambayo kwa namna moja ama nyingine kuzungumza pia na wananchi wa maeneo hayo? Hapana, uh, nadhani huu utakuwa ni mkutano kitu kama watatu, kwa sababu mkutano wa kwanza ulifanyika uh, uh, ilikuwa ni ilikuwa ni tarehe ishirini na moja uh, mwezi wa nane mwaka uliopita elfu mbili na kumi na tisa kulea Angola, kwa ni kwamba ni mkutano ambao Uh, kuna mkutano ya ile hii ambayo ilifanyika kule Angola, uh, na kwa kwa kwa huu utakuwa na kwa mkutano wa tatu. Kwa kawaida mkutano huu unakuwa ni mkutano wa faragha, ni mkutano wa pande nne, uh, yani Uh, marais wa Rwanda na Uganda wakiwa pale, wenzao kutoka DRC na Angola. Lakini mkutano wa kwanza huo wa mwezi nane ambao nimeutaja uh, alikuwa rais wa Congo Brazzaville, uh, Denis Sassou Nguesso ambaye vile vile alikuwa ni kama uh, mwangalizi ama mtazamaji katika mkutano huo, na tokea hapo hajarejea tena, isipokuwa marais wengine wawili wa Angola pamoja na DRC. Sasa so, ni mkutano ambao kwa kweli unafanyika faraga, lakini baadaye, baada ya kusaini makubaliano, baada ya mazungumzo ya siku nzima, kwa mfano viongozi uh, wawili wanatoka zao nje na kuweza kuingia kwenye kiwanja na wa Habari, ambapo ambapo mawaziri wa nchi za nje wanazungumza kinagaubaga na kila kila kila mwisho wa mkutano wenyewe wanatoa tangazo la mazungumzo ambayo yamefikiwa, na maazimio kwa ujumla. Kwa hivyo katika mkutano wa mwisho wa Angola kule, Uh, wa, kwa mara ya pili nadhani wal, wal, walitoa maazimio kumi ambayo yalikuwa uh, yanahitaji kwamba nchi mbili zisiu mpaka nchi mbili zisiwabuguzi wananchi kutoka nchi moja kwenda nyingine, uh, nchi mbili ziwache kuwasaidia wapinzani wake na kadhalika na kadhalika. Lakini huu wa pili sasa, ambao umemalizika kule Angola mwezi uliopita, ulikuja uh, na mapendekezo sita. Uh, moja ilikuwa kwamba sasa viongozi wapenda katika mji wa Gatuna, mj ambao unatengeneza nchi mbili na ambao ni mji ambao ni mpaka ambao kweli ulikuwa ni mpaka ambao umezoeleka, kama ni mpaka, wanasema ni mpaka ambao huko bize ya yeah, kiasi kwamba bidhaa za Uganda zilikuwa zinatoka Uganda zinakuja mpaka Rwanda zinapitia mpaka Burundi zinakwenda mashariki madala sisi katika miji ya uh, miji ya Bukavu katika mkoa wa Kivu Kusini pamoja na, na, Goma katika mpaka wa Kivu ya Kaskazini na na, kibri, kaskazini. Uh, na, ku, na, na, na kwa, yani kuweza kusimama no. uh, na moja na nyingine zilikuwa zilikua zinazoofisha uchumi wa nchi mbili kwa ujumla. Na vile vile kile ambacho unachoweza kutuambia, je, kinachoelezwa hapo, mkutano huu ndio utakuwa wa mwisho na kutatua uh, yale yote ambayo wamekuwa wakishutumiana Uganda na Rwanda, ama ni mkutano tu wa sehemu nyingine ya kuendelea kujadili kutatua matatizo yao? Hapa kuna narrative mbili, yaani kuna mitazamo miwili, kwamba wadadisi wanasema kwamba huenda ukawa ni mkutano wa mwisho, lakini wengine wanasema kwamba huenda ukawa ni mkutano ambao sasa unataka kuonyesha ukweli wa hali ya mambo, kwa sababu ya tofauti mbili. Mosi, uh, Rwanda ilikuwa ikisema kwamba haijafunga mpaka, ilichofanya ni kuomba raia wake kufikiri mara mbili kabla ya kwenda Uganda. Uganda inashikilia kwamba mpaka umefunga. Sasa watu wanahisi kwamba utakuwa si mkutano si wa mwisho, lakini unaweza ukawa ni mkutano ambao sasa unaweza kuonyesha ku, ku, ku, ku, ku, viongozi wengine wawili kutoka DRC na Angola kwamba kitu ambacho tutazungumzia hizo kauli mbili hizo kauli mbili kutoka upani mbili basi, ziko hivi lakini, vile vile wadadisi wanahisi kwamba, uh, inawezekana kweli, kwa sababu mikutano imekuwa imefanyika basi ikawa ni wa mwisho, lakini kwa upande mwingine, kwa upande mwingine, uh, kuna wengine wanasema kwamba inawezekana kuwa na, kwa sababu hata upande wa Rwanda mara nyingi, uh, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rwanda amesema kwamba mikutano mingi si si suluhu la matatizo yenyewe. matatizo suluhu lenyewe ni kwamba nchi ziwe wazi, ziambizane ukweli. Uh, kusiwepo na hali ya, ya, ya wasiwasi na woga baina ya mataifa mawili uh, lakini swala la niomea hapa na pale kamisheni uh, tu, eh, za, za hapa na pale tutume za dharura za hapa na pale hazitasaidia chochote pasipo kuwepo na hali fulani ya, ya uwazi na kuambizana ukweli kinagaubaga na kimasimaso kwa ujumla. Asante sana uh, uh, Silvanus Karimera kwa kutueleza uh, hayo yote kutoka hapo uh, uh, Kigali nchini Rwanda. Lakini vilevile mwenzangu uh, Patrick Nduimana alizungumza na mwandishi wa habari wa idhaa ya Kirundi uh, na Kinyarwanda wa Sauti ya Amerika, Ignatius uh, Bahizi ambaye uh, kwanza alikuwa akizungumzia juu ya kuachiliwa kwa raia Uh, wa Uganda na kutueleza kile ambacho kimesababisha uh, wao kushikiliwa na uh, undani wake hasa. Uh, je uh, kuachiliwa kwao uh, hawa ni ndio mwanzo wa utekelezaji wa maridhiano kuelekea katika mkutano wa mwishoni mwa juma. Uganda imewachilia watu kumi na tatu leo mchana wa leo. Na watu walikuwa wamekamatwa kwa muda tofauti mwaka jana na mwaka juzi, na Uganda inasema ime, uh, imechagua hii uh, kurekebisha uhusiano katika Uganda na Rwanda, lakini sio kusema kwamba uh, watu uh, hawana hatia uh, waziri wa, wa ambao wanashughulikia mambo za nje wa Uganda, Sam Kutesa, alisema kuwa kuna wale ambao walishikwa kwa sababu walikuwa wanafanya kazi ya kazi ya ujasusi, kufanyia kazi ya uh, serikali ya Rwanda ujasusi hapa Uganda. Wengine walikamatwa na bunduki hapa Uganda, eh, na wengine walikuwa wamefanya makosa tofauti kuliko kuuza watu, uh, kuwatoa Rwanda wanauza nchi jirani. Kuachiliwa kwa uh, hawa uh, raia kumi na tatu wa Rwanda kuna uhusiano wowote na mkutano ambao wanatarajiwa kufanyika hapo siku ya Jumaa kati ya Rais Museveni na Rais Kagame. Ndiyo, kwa sababu nakumbuka wiki jana uh, uh, waziri wa Uganda na timu yake walienda Rwanda kwa yule makubaliano ambao uh, Rais Kagame na Rais Museveni walitia mkono kule Rwanda, Angola, na kusema kuwa wafanye vitu taratibu ili wawezi uh, kurekebisha uhusiano katika nchi zao na kitu kimoja ambacho wanapaswa kufanya ni kuona kwamba uh, wawachilie wa, wa, wa, wa uhuru watu ambao wamefungiwa kwa nchi tofauti, kwa sababu Rwanda ilikuwa inasema kuna wenye Rwanda wengi ambao wanawafungiwa hapa Uganda, na Uganda inasema kuna wenye, wenye, waganda kama ishirini ambao wamefungiwa kule Rwanda. Lakini kitu kingine uh, waziri Kutesa alisisitiza kwamba Uganda itaendelea kuwafunga wenye Rwanda wale watafanya makosa hapa, makosa ambayo ni kinyume sheria ya Uganda na kusema kuwa kufunga wanyarwanda hapa sio, hawawafunge kwa sababu ni Wanyarwanda, lakini wanapufu, wanashika wale wanyarwanda ambao wanavunja sheria ya Uganda. Mkutano huo wa Ijumaa kati ya Rais Museveni na Rais Kagame utafanyika kwenye mpaka wa Gatuna. Je, kuna matumaini yoyote kwamba mpaka huo sasa upande wa Rwanda unaweza ukafunguliwa baada ya mkutano kati ya viongozi hao wawili? Watu wengi sana sana, wale wa ambao wanakaa karibu na mpaka, sana sana hii upande ya Uganda eh, kweli wanaamini kuwa u mpaka utafungua, na kwa sababu kufunga kwa uo mpaka umeharibu biashara katika nchi zote na kwa sababu watu wengi wana matumaini kwamba huyu mpaka utafunguliwa na biashara iendelee kama kawaida, uhusiano iendelee, kwa sababu unakumbuka kwamba watu kama pale Kisoro ni wanaitwa Wafumbira ni, ni sawasawa na wenye Rwanda, wanaongea kiruga kimoja. Na kwa sababu watu wote lazima wanataka mpaka kufunguliwa, lakini huyu mkutano katika Rais wa Museveni uh, na Kagame Ijumaa hatujajua kwamba ya vivyote watazungumza vitaleta vitawaletea, na sana sana kwa pande ya Rwanda kufungua huo mpaka. Nam, basi huyo ni mwanahabari Ignatius uh, Bahizi ambaye ni mwandishi wa habari wa idhaa ya Kinyarwanda na Kirundi wa Sauti ya Amerika akizungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana, eh, katika kuelekea mkutano wa Ijumaa baina ya viongozi wa Rwanda na Uganda, ikiwa ni hatua nyingine ya kutatua mgogoro ambao unaendelea uh, baina ya mataifa hayo mawili. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam, karibu katika kipindi hiki cha kwa undani kutoka, eh, hapa Washington DC, katika sehemu ya pili ambapo hivi sasa tunaangazia yale mauaji ambayo yametokea katika mji wa Beni kaskazini mashariki mwa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo inaelezwa watu kumi na watano wameuawa huku mashirika ya kiraia eh, ya nchini humo yakieleza kwamba ah, mpaka hivi sasa ah, idadi ya watu waliouawa na ADF tangu tarehe 30 mwezi Oktoba mwaka jana wa 2019 watu wamefikia uh, mia nne hamsini na wawili, ambapo uh, hali ya eneo hilo imeendelea kutatanisha. Hapa mwenzangu Auster Malivika alizungumza na huyu afisa kutoka shirika moja la kiraia uh, nchini humo, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, Omar Kavota, ambaye aliweka bayana kile ambacho kimejitokeza na hatua mbalimbali ambazo kwa namna moja ama nyingine anaziona yeye hazifai uh, katika kuhakikisha kwamba usalama unarejea. Huyu hapa ni omar Kavota. Tunafahamu ya kuwa huku kuna magaidi wa ADF ambao wanaendesha mashambulizi kila kukicha na ambao wanaua raia kwa ukatili. Wameua sio tu, wameua tu hao raia, lakini wamepora uh, nyumba zao, wameunguza nyumba zingine, wameunguza nyumba kumi na tano, wameteka nyara watu kumi na moja, Wamejeruhi watu wawili na pia wameweza kupora uh, vituo vya afya, kituo cha afya cha halungupa na kingine kituo kidogo cha cha afya, yaani hiyo tunaita farmasi. Wameweza kupora uh, nyumba duka na na vingine, yani wamefanya maafa makubwa kabisa katika eneo hili. Hadi hivi sasa shirika letu limeweza kusajili uh, wananchi mia nne na hamsini na mbili wale ambao wameuliwa kwa mashambulizi kadhaa ya ADF tangu tarehe eh, thelathini Oktoba mwaka jana, kuli tarehe ambayo kulizinduliwa operation Kabambi ambayo inaendeshwa na jeshi zidi hao ADF, na hiyo inaonyesha kuwa kila mwezi zaidi ya raia mia moja wanauliwa. Sababu ukichukulia muda huo hadi hivi sasa ni miezi mitatu karibu na nusu, ambayo watu wanaendelea kuuliwa, na sharti hivyo vitendo vikomesho Tunasema ya kuwa sharti jeshi liweze kupangilia vilivyo operation kwa kuweza kuzingatia uh, kutia ulinzi maalum katika vijiji na miji, ili kwamba raia wasiweze kusumbuliwa. Na pia tunafikiri ya kuwa ni muda Uh, nchi yetu ya Kongo iombe usaidizi wa mataifa ambayo ina uzoefu wa kupiganisha ugaidi, sababu hakuna nchi ambayo imefanikiwa pekee kupiganisha vita ugaidi. ADF ni kundi la kigaidi na sharti lipiganishwe kwa usaidizi wa pamoja, na pia sharti wananchi wote, sharti taifa lote liweze kuhamasishwa ili kupiganisha vita ugaidi ambao tunapitia mashariki mwa Kongo, hasa maeneo ya Beni. Nam, kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Austeria Malivika. Malivika, hebu tueleze kwanza, mpaka hivi sasa a, nini kimeelezwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya takwimu hizi ambazo zinatolewa na mashirika ya kiraia kwamba mpaka hivi sasa watu mia nne hamsini na wawili wameshawawa ikiwa ni sawasawa na watu mia moja, a, kwa mwezi toka hapo tarehe thelathini ya mwezi Oktoba mwaka jana elfu mbili kumi na tisa kwa mujibu wa Bwana Omari Kavota. asante sana ni kwamba hii ni takwimu ya shirika linaitwa serdh uh, ambalo linaongozwa naye omari kavota sepado ukumrazi na hili shirika ni idadi ni ya wale limekuwa likihesabu watu ambao wamekuwa wakiuliwa lakini utafahamu kwamba kuna watu ambao wanauliwa lakini hawapatikani na watu hao wengine wanakatwa vichwa ama viungo hawapatikani hadi sasa serikali haijasema lolote lakini serikali ni kwamba inaonekana kuzidiwa, hawaelewi, kwa sababu utafahamu kwamba Beni kuna majenerali zaidi ya kumi na ambao wote wanaongoza operesheni hizo za kijeshi. Mbali na hayo, kuna vile makamanda wa jeshi la Umoja wa Mataifa, kikosi kikubwa, yaani wote mpaka sasa hivi wameshindwa kuelezea wananchi ni kitu gani kinaendelea. Lakini eh, hii ni kutokana kwamba kuna baadhi ya makamanda ambao wanaambiwa kwamba hiki na hiki kitatokea sehemu fulani, kama haya mauaji ambayo yametokea leo hii mashariki mwa mji wa Beni, katika eneo la uh, Upa. Ni kwamba kuna makamanda ambao walipigiwa simu kwa saa za asubuhi, lakini wakasema kwamba, uh, inaonekana ni Maimai, lakini kunaonekana kuwa upuuzi fulani. Ndio kwa sababu unaona, uh, mashirika ya kiraia sasa hivi, sasa inaanja kujiuliza kwa nini jeshi limekuwa kama limekuwa na uzembe mdogo tu baada ya kuchukua kambi kubwa ya, ya, ya, ya waasi wa ADF kazi ya Medina. Alafu wengine wanasema kwamba jeshi, kuna sehemu moja ambayo ilifanya makosa kwa sababu ilifukuza hao waasi, waasi walikimbia katika pori, na sasa hizi ndio wamekuwa wakitokea sehemu hii ama ile, kuwa wananchi. Na ukiangalia hii idadi ni idadi kubwa ambayo kwa katika miezi mitatu watu mia nne hamsini na wawili wameuliwa na katika mazingira ambayo ni mabaya kweli, wakati ambapo tunazungumza sasa hizi kuna wananchi ambao wanakimbia hii uh, um, mashariki ya mji wa Beni wakimbilia katikati ya mji wa Beni na wengine Butembo, kuhofia hali ambayo ya mauaji yalivyotendeka kwa sababu sasa wanakata vichwa ama wanakata miguu, wanakata mikono. Kwa hiyo sasa inaleta hofu sana na zaidi kuliko wakati wa mbele. Nam, tuwasikilize wakimbizi ambao wao wamenusurika, wanaelezeaje hali hii. nam vilevile Karime, uh, uh, Malivika umezungumza na Noela uh, Katsonge, Ruachi ambaye ni afisa uh, vilevile kutoka kwenye shirika la kiraia na amekuwa akieleza kwamba uh, hali hiyo inatisha kwelikweli. Hebu eh, tumsikilize hapa. Na wamoja wao ambao wameuliwa na risasi na wengine wamekatwakatwa kwa sababu adui wa alikuwa anaingia bila fujo. Watu walitambua kwamba adui ameingia wakati huyo mkuu kiongozi wa waendesha pikipiki alipata risasi, ni hapo walifumbua kwamba abia ameingia ndani ya miji na wakabeba dawa ya centre de sante ya Mingupa yote walibeba, wakabomoa hata butiki tatu ndani ya huyo miji. Mpaka sasa hakuna hata kila eneo ya adui ambayo askari anafatilia askari wanakaa kimya, tunakosa kuna nini ndani ya ya mapambano hayo, sababu kwaona sasa watu wameanza uwawa, sababu hakuna tena mapambano ambayo yanafanyika ya ndani ya eneo hili. So, jeshi ilipambana, ila inakuwa na uzembe, imeingia ndani yao uzembe, na hawana tena hamu ya kule adui. Hivi sisi tunavyoangalia kwa sasa ambako tunaona hali inayokuwa ni kuona kama kuna uzembe kabisa. Na malivika kwa kifupi tu uh, Noela Katswenge Rwachi amezungumzia kwamba kuna hali fulani ya kusuasua ya mapambano. Uh, jeshi linaeleza nini juu ya mapambano yanayoendelea hivi sasa na ADF hapo DRC? Jeshi linasema kwamba linafanya kazi yake kama kawaida, lakini wakasema kwamba uh, kutatizo kubwa ni lazima ushirikiano wa uh, wananchi na jeshi uwe zaidi. Wakasema kwamba hakuna hata ulimwenguni jeshi ambalo linaweza kumaliza vita bila ushirikiano wa wananchi. Wanasema inakuwaje, waasi wanakuja wanaua watu na wanatoka wapi? Je, wako katikati ya wananchi ama wako wapi? Lakini vile vile wananchi nao vile vile nao wanashutumu jeshi, wanasema sisi, mkiangalia hata simu za makamanda tunawapikia simu kwamba kuna uh, kitu fulani tumeona mbaya mbaya, lakini jeshi halitaki kuja haraka kuja kuzuia lakini jeshi upande wake nayo inasema kwamba inaonekana kuna baadhi ya hao waasi ambao wanajificha kwenye vijiji, lakini wananchi vilevile hawataki kuzungumza. Kwa hiyo jeshi inasema linafanya kazi yake kama kawaida, lakini linahitaji ushirikiano zaidi na wananchi. Kama mtu ameona mtu fulani ambaye anamwona yuko katika hali ambayo sio ya kawaida, ni lazima aarifu jeshi kwa haraka. Lakini kweli hii hali ya mauaji inakuwa ngumu kwa sababu hawa watu ina- hata wanaua watu pembeni hata meta tano na jeshi, lakini wanatumia mapanga ama wanatumia shoka, kwa sababu ya kuepuka mwanajeshi sisikie risasi pembeni. Ndiyo unakuta watu wanauliwa hata pembeni ya kambi ya jeshi. Hiyo ndiyo imekuwa tatizo kubwa kwa, kwa, kwa mauwaji ya bei. Asante uh, sana uh, Austeria Malivika kwa kutueleza hayo na jinsi hali ilivyo, eh, katika uh, eneo la kaskazini mashariki mwa taifa hilo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo uh, ambalo mpaka hivi sasa limekuwa likikabiliwa na mauaji yanayofanywa na wale wanaoshukiwa kuwa waasi wa ADF, lakini vilevile kuna taarifa zinaelezwa kwamba kuna makundi mengine yenye silaha ambayo nayo uh, yamekuwa yakiendelea kufanya mauaji hayo. Shukran kwa kuwa nami, usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo.