kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc imetimia saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, saa 12 kamili Afrika Mashariki. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa mara nyingine tena katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika na nikiwa na matumaini kwamba umeamka salama popote pale ulipo hii leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 20 mwezi Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini. miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba viongozi wa upinzani, mashirika ya kufuatilia maendeleo na raia nchini DRC wahoji matumizi ya mamilioni ya dola zilizotengwa kwa ajili ya maendeleo. Ile kazi hazifanyike, na tunaona kama ile kweli ni uwizi wa ile pesa, zimetumikishwa ku mambo yenye haikuweza kupangwa. Wakongomani wajue kama mali yao inaporwa sana huku visa vikiwa vimefikia elfu mbili vya watu waliofariki kutokana na virusi vya korona, maafisa wa afya nchini Kenya waimarisha juhudi za kufanya vipimo dhidi ya ugonjwa huo kwa wageni wanaotoka nje ya nchi wanaotumia usafiri wa ndege na meli. ili tuhakikishe kwamba wateja wote wanaokuja waabiria wa meli ambao wanaokuja wakiabiri meli wakifika pale tuwaweke katika sehemu moja ambao wanakaguliwa vizuri pale. Tunasikika kupitia redio wa shirika Mwasafa FM ya VOA pamoja na www voa swahilicom. Jiunge nasi. Habari muhimu zinasomwa na BMJ Muridhi. Afisa mmoja wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amethibitisha kwamba miili mitano iliyopatikana wiki hii mashariki mwa nchi hiyo ni ya watu waliokuwa wametekwa nyara na wahalifu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la ADF siku ya Jumatatu. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, John Kambale, afisa mmoja katika eneo hilo, amesema kwamba miili hiyo ilipatikana karibu na hifadhi ya kitaifa ya Virunga. Watu kumi waliuawa Jumatatu wiki hii katika kijiji cha Manzahalo, kati yao wakiwa ni raia wanane, wanajeshi wawili na afisa mmoja wa kijasusi. Kundi la ADF lilianzishwa na waasi ambao walikuwa wakimpinga kiongozi wa Uganda Yoweri Museveni na lilikuwa likitekeleza shughuli zake nchini Uganda kabla ya kurejea nchini DRC kwenye mpaka wake na Uganda wakati wa vita vya Kongo vya miaka ya 90. Kundi hilo limeendelea kusababisha hali ya taharuki na maafa katika eneo hilo kwa mashambulizi yanayoendelea na ambayo yameongezeka mno tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Watu wasiopungua 26 waliuawa jana Jumaatano nchini Somalia katika mashambulizi mawili yaliyotekelezwa na wanamgambo wa Alshabab. Mashambulizi hayo yalilenga kambi mbili za kijeshi katika jimbo la Shabili. Ya kumi kati ya waliouawa ni wanajeshi wa serikali ya Somalia, huku kumi na sita wakiwa ni wanamgambo wanaoungwa mkono na serikali hiyo. Shambulizi la kwanza lilitokea katika mji wa Koriole takriban kilomita 95 kusini mwa Mogadishu ambapo wanamgambo wa kujitoa mhanga walilipua gari lililokuwa limejaa vilipuzi na silaha zingine. Mkuu wa wilaya ya Kolioli ameiambia Sauti ya Amerika kwamba nia ya wanamgambo hao ilikuwa ni kuharibu kabisa daraja zinazounganisha mji huo, lakini walifanikiwa tu kuharibu daraja moja. Shambulizi la pili lilitokea karibu na kambi au katika kambi ya jeshi mjini El Salini takriban kilomita 60 kutoka kusini magharibi mwa Mogadishu. Baada ya mashambulizi hayo, Alshabab ilidai kuyatekeleza kupitia kituo chao cha redio. Serikali ya Somalia haikuthibitisha wala kukanusha madai yaliokuwa kwenye taarifa hiyo ya Alshabab kwamba waliingia kwenye kambi hiyo na kutoa kiasi kikubwa cha silaha kutoka kwa wanajeshi wa serikali na baraza la mawaziri la rais wa Sudani Kusini Salva Kir limeidhinisha uamuzi wa kurejesha nchi hiyo katika mfumo wa utawala wa majimbo kumi sawa na maeneo matatu ya utawala. Hatua hiyo inajiri siku chache kabla ya siku ya mwisho iliyowekwa kwa viongozi wa nchi hiyo kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa serikali ya Sudani Kusini Michael Mcuey ameambia Sauti ya Amerika kwamba baraza la mawaziri lilikubaliana katika kikao cha jana Jumatano kufanyia marekebisho ya makubaliano ya amani yaliyoafikiwa Agosti mwaka 2018 na kuongeza matumaini ya kurejesha nchi hiyo katika utawala wa mfumo wa majimbo kumi kutoka majimbo 32 ya sasa. Waziri wa haki Paulino Wanawila amepewa jukumu la kujumulisha kifungu hicho kwenye katiba ya serikali ya mpito. Wiki iliyopita Rais Kir alikubali kupunguza idadi ya majimbo kufuatia shinikizo kali kutoka kwa vyama vya upinzani. Mfumo wa majimbo 32 ulianzishwa na Rais Kir wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kir na kiongozi wa upinzani Riek Machar wanakabiliwa na shinikizo la kimataifa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kabla ya Jumamosi hii. Baada ya kushindwa kufanya hivyo mara mbili, Makuei amesema huenda Rais Kir akasaini mabadiliko hayo na kuwa sheria siku ya Ijumaa. Naibu wa msemaji wa chama kikuu cha upinzani SPLMIO Peter Gakuth amesema chama hicho hakipingi siku ya mwisho Februari 22 mwaka 2020, iliyowekwa kwa ajili ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa lakini kinataka kuona makubaliano yote ya mkataba wa amani yakiwemo ya kiusalama ya kitekelezwa. Shukran sana Kenneth Bwire. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, matangazo ya Kumekucha Afrika. Nikiendelea na habari za dunia, ni kwamba huku idadi ya vifo vilivyotokana na maambukizi ya ugonjwa wa Korona ikivuka na kuingia alama ya elfu mbili Shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kwamba watu wawili ambao walikuwa wamegunduliwa kuwa na ugonjwa huo wameaga dunia. Shirika hilo limewanukuu maafisa wa wizara ya afya wakisema kwamba vifo vimetokea katika mji wa Kom, kusini mwa Teheran. Visa hivyo vilikuwa vya kwanza kuripotiwa katika nchi hiyo. Iran imeweka mikakati ya kiusalama kwenye viwanja vyake vya ndege katika juhudi za kuhakikisha kwamba virusi hivyo vya corona havisambai nchini humo. Kirusi hicho kiligunduliwa nchini China mwezi Disemba mwaka jana. Wakati huo huo, hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya China kuwafukuza waandishi watatu wa gazeti maarufu la hapa Marekani la Wall Street Journal wakiwemo raia wawili wa Marekani na mmoja wa Australia kwa tuhuma kwamba gazeti hilo liliandika ripoti za kiubaguzi kuhusu jinsi China ilivyoshughulikia suala la mlipuko huo wa korona pindi ulipotokea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amelaani hatua hiyo ya China na kusema kwamba nchi hiyo inaminya uhuru wa wanahabari, huku China ikikataa au ikisema kwamba ilikuwa imelitaka gazeti hilo kuomba msamaha eh, lakini eh, bila mafanikio yoyote na utafiti mpya unaonyesha kwamba Misri, Algeria na Afrika Kusini ziko katika hatari kubwa ya maambukizi ya coronavirus barani ya Afrika. Jarida la Lancet Medical Journal limeripoti kwamba nchi hizo zina idadi kubwa ya wasafiri wanaoingia na kutoka nchini China ambako kirusi cha COVID-19 kiligunduliwa kwa mara ya kwanza mwezi Disemba. Daktari Vittoria Colizza wa chuo kikuu cha Sorbonne nchini Ufaransa na ambaye alisimamia utafiti huo amesema kwamba ingawa nchi nyingi za bara la Afrika zimeimarisha juhudi zake za kujaribu kudhibiti uwezekano wa kuenea kwa virusi hivyo, basi kuenea kwa virusi hivyo kama inavyohitajika, hata hivyo, amesema nchi hizo tatu ndizo zenye vifaa na uwezo mkubwa zaidi wa kiteknolojia barani humo wa kutambua na kudhibiti virusi hivyo. Amesema nchi za Kenya, Tanzania, Ethiopia, Ghana, Nigeria, Sudan na Angola zinahitaji usaidizi katika kutambua na kudhibiti virusi hivyo vya corona. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. anashirikiana na BMJ Muridhi aliyekusomea habari kuu za dunia. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Mjadala mkali unaendelea hivi sasa kati ya wagombea wa tiketi ya chama cha Demokrati katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka elfu mbili ishirini hapa Marekani, kila mgombea akinadi sera zake na kushambuliwa na mwingine. Michael Bloomberg, tajiri ambaye amekuwa akifanya kampeni yake kwenye mitandao ya kijamii kwa mara ya kwanza, anashiriki mjadala huo, lakini anashambuliwa zaidi na wagombea wenzake. Nimezungumza na Dr Thimot Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani, anayeanza kwa kueleza tathmini yake hadi sasa, mjadala ukiwa unaingia sehemu ya pili. Uh, nadhani ubishi mkubwa uliopo kwamba wanataka kumweka bwana Bloomberg kando, maana yake ametokea kuwa kitisho kikubwa na hasa sasa hivi anapolaumiwa kwa ajili ya mambo mengi ambayo yanajitokeza. Kwa hivyo nadhani kila mmoja wao anataka pia, kuna ule uh, msukumo ama msukumo mshito wa kuonyesha ya kwamba kila mmoja lazima leo ahitimu ili aweze kupata ili uh, kuweza kuendelea. Michael Bloomberg, tajiri ambaye amekuwa kwenye mitandao ya kijamii hasa kwenye Twitter akishambuliana na rais Donald Trump, mara ya kwanza amejitokeza hadharani sasa katika mjadala huu sera gani ambazo zinaonekana zinambana zaidi, kwamba wagombea wenzake ambao wamekuwa kwenye jukwaa kila mara wa kikampeni wanamwangazia yeye. Kila mtu kumshambulia ni maisha yake hapo zamani, yanamfuatilia matendo aliyotenda akiwa kiongozi. Kwa mfano, alikuwa akiegemea sana kwenye siasa za ubaguzi wa rangi na pale ambapo alikuwa ametoa amri kama kiongozi ama meya wa jiji la New York ya kwamba askari wanaweza kusimamisha mtu yoyote kama mtu aliyekuwa ni Mreno ama Mhispani ama pengine ni Mwafrika asimamishwe na akaguliwe. Kwa hivyo jambo hilo amejaribu hata kuomba msamaha, lakini anapoomba msamaha, wenzake nao wanapata mahali pa kumvamia zaidi, inakuwa ni ile miale mikali ya kumvamia. Jambo la pili ambalo analaumiwa kwalo ni kwamba ameweza kutumia pesa nyingi sana kununua matangazo na hata kwenye mitambo. Kwa hivyo, anasemekana ya kwamba anataka kununua uongozi, na kwa sababu analaumiwa kwamba alichochea ghasia na pia mali yake nyingi. Na pia naye Trump pia ni mtu tajiri aliyeingia na utajiri wake. Kwa hivyo, hamjui yule ambaye yuko wa kiwango cha chini, kwamba mahitaji ya mtu wa kiwango cha chini Swala la bima ya afya limeangaziwa sana, limechukua muda mrefu. Mbona swala hili limekuwa ndiyo gumzo zaidi, ndio swala linazungumziwa kwenye mijadala, kwenye kampeni, kila unapokwenda kwenye mitandao na hawa gombea. Watu wengi sana Marekani wanategemea sana huduma za afya, na pia huduma hiyo iweze kuwafaa. Lakini kinachoonekana ni kwamba matajiri wanazidi kuwa matajiri na pia Uh, wale ambao ni wa kiwango cha chini wanazidi kuumia, ama pengine, kama umetoka serikalini umetoka kazini, huna namna wewe, unabaki kuwa ni kiwango cha chini na hutaweza kulipia gharama ile. Malipo na gharama ya matibabu ni juu sana hapa Marekani, kwa hivyo jambo hilo linawakera watu wa kawaida. Kwa msukumo huu wa mjadala ambao umeonekana Las Vegas, mijadala ambayo imesalia na kampeni iliyosalia katika mchakato wa kura za michujo, tunatarajia nguvu za aina gani? Nguvu zinazokuja ni yule ambaye atatoka na mradi ambao utaweza kuwafaa wananchi, kubadilisha nia ya mwananchi wa kawaida. Kwa mfano hivyo niangazie, uh, mwelekeo wa wake aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Joe Biden mpango wake ni kwamba wananchi wataweza kupata afya, matibabu ya afya na malipo kwa ya malipo ya jinsi watakavyoweza kugharamia. Kwa hivyo serikali itaingilia na kugharamia, ikiwa e mpango wake unaweza kufanikiwa, kwa kweli wananchi wengi wanaweza kufaidika, maanaake anaenda na zile sera za Rais Obama ambapo anataka kuendeleza sera hizo. Lakini jambo ambalo linajitokeza pia ni kwamba watu wengi wangali wanatashwishi ya kwamba yule bwana anayezungumza hivi ama huyu mama bibi anayezungumza hivi hawatokei kwa uwazi kuonyesha ya kwamba jambo hili litamfaa mwananchi namna gani. Ni Dr Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani, akizungumzia mjadala unaoendelea wa chama cha Democratic hapa Marekani. BMJ Muridhi anatusomea habari zaidi za dunia. Mmoja wa wanasiasa waliokuwa washirika wa karibu wa rais wa Afghanistan Ashrafu Ghani, jana alitangaza mbele ya maelfu ya wafuasi wake katika jimbo la kaskazini la Jawzan kuwa anaunga mkono mipango ya mwanasiasa wa upinzani Abdullah Abdullah ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Jenerali Dostum pia amepinga matokeo hayo ya tume ya uchaguzi yaliyothibitisha Ghani kuwa rais aliyechaguliwa. Afghanistan huenda ikatumbukia katika mzozo mpya wa kisiasa kufuatia tangazo la matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka jana, wakati wanasiasa wenye nguvu wakikataa wazi matokeo hayo. Baada ya uchelewesho wa karibu miezi minne, tume huru ya uchaguzi ya Afghanistan ilitangaza jana kwamba raisi aliyeko madarakani Ashraf Ghani alipata asilimia 50.64 ya kura katika uchaguzi huo ambao ulifanyika mwezi Septemba mwaka jana. Mpinzani wake Abdullah Abdullah anapinga matokeo hayo na ametangaza kwamba ataunda serikali yake. Mpinzani wa karibu, Abdullah Abdullah, katika hotuba yake, Dostam naye alisema serikali ya, ya Dostam alisema kwamba anaimani kwamba Abdullah atawakilisha makabila yote ya Afghanistan kwenye uongozi wake na kuwataka raia kujitokeza mitaani na kusherehekea kile alichokiita ushindi wa Abdullah. Na huku idadi ya raia waliotoroka mapigano nchini Syria ikielekea kufika milioni moja, Umoja wa Mataifa unaonya kwamba iwapo mashambulizi yanayofanywa na majeshi ya serikali za Syria na Russia yatawalenga wakimbizi hao hali itakuwa mbaya hata zaidi. Afisa wa Umoja wa Mataifa anayeratibu maswala ya misaada ya kibinadamu Mark Lowcock alisema jana Jumatano kwamba wakimbizi hao wanazidi kuongezeka kila uchao na kwamba wengi wao wametorokea jimbo la Idlib wakielekea kwenye mpaka kati ya Siria na Uturuki ambao umefungwa. Lokok, ambaye alikuwa akihutubia baraza la Umoja wa, wa Mataifa eh, huko New York hapa Marekani, alisema kwamba baraza hilo la usalama limezipatia pande zote zinazozozana ramani za kuonyesha maeneo ambako wako waliotorokea makwao. Kumekucha Afrika. Shukran BMJ Mridhi kwa habari za dunia. Makundi ya kufuatilia hali ya maendeleo nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yamelalamika kwamba hakuna mradi wowote aliyoahidi Rais Chishekedi kutekeleza ndani ya siku mia moja za utawala wake umetekelezwa. Miradi hiyo ambayo ni pamoja na ujenzi wa barabara, daraja na nyumba, ina gharimu dola milioni mia tatu na nne na iliidhinishwa na bunge katika bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na tisa Mitima De Lachans anaripoti kutoka Bukavu katika mkutano na wanahabari mjini Bukavu, jumuiya ya wasemaji wa vyama vya upinzani KACOP ilikumbusha kwamba mpango huo ulitarajiwa kutekelezwa muda wa siku mia moja yani miezi mitatu na siku kumi Na pesa za kutekeleza mpango huo zilitangazwa na utawala na pia muda wa kufanya kazi zenyewe ulitangazwa ila karibuni mwaka mmoja tangu kutangazwa kwa mpango huo wa siku mia moja. Mfano, katika mkoa wa Kivu Kusini hakuna kilichomalizika kama ilivyotarajiwa. Desire Ntaira ni mwanachama cha PND kinachomuunga mkono mpinzani Moise Katumbi: ile kazi hazifanyike, na tunaona kama ile kweli ni uwizi wa ile pesa, zimetumikishwa kwa mambo yenye haikuweza kupangwa. Raia mkongomani Anapenda mabadiliko. Wao walisema siku mia moja. Wakongomani wajue kama mali yao inaporwa sana. Hali hii ya mambo inashotewa kidole pia na wanachama wa muungano wa FCC wanaomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila wakisema kwamba muungano wao haujahusishwa katika utekelezwaji wa mpango wa kazi hizo ambazo hazijakamilisha ufanisi. Dofin Mkamba ni mmoja kati ya wasemaji wa chama cha PPRD hapa Kivu Kusini. Tumeongoza pamoja, lakini hiyo mpango hatukukuwa ndani, yani ilikuwa inaongozwa na bwana Vital Kamerhe hata magavana hawakuhusishwa kwa sababu kulikuwa wabunge fulani fulani ambao walikuwa wanahusika nao kuendesha hiyo kazi hapa katika jimbo letu la Kivu Kusini. Lakini utawala unazidi kutupilia mbali shutuma za upinzani na kusema kwamba licha ya changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa mpango huo, kuna kile kilichofanyika. Fidel Mogisho ni kiongozi wa vijana wa chama cha UNC cha Vital Kamere mjini Bukavu. Kazi ambazo zilitarajiwa na mkubwa wa nchi zilifanyika, ndiyo. Kuko kazi ambazo haziyafanyika, na zile ambazo haziyafanyika ziko zinafanyika. Wale ambao wanasema pesa ziliporewa ni wongo. Mutu binafsi hawezi gusa ndani ya mfuku ya serikali, kwa sababu zinapitia benki. Wiki iliyopita raia wa Fizi, Kamituga na Walungu walioandamana pia kwa sababu hiyo hiyo, kutokana na tuhuma mbalimbali zinazoshakia matumizi mabaya ya pesa zilizotarajiwa kwa kufanya kazi za mpango wake. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, aliamuru kufanyike uchunguzi ili kutoa mwangaza zaidi na wajibu wa kila mmoja kuhusu sakata hii. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Aliyekuwa spika wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Margaret Ziwa amesisitiza katika mahakama ya rufaa ya jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba alivuliwa nafasi hiyo kinyume cha sheria. Ziwa ambaye ni raia wa Uganda aliondolewa nafasi ya spika mwaka elfu mbili kumi na nne na robo tatu ya wabunge kwa madai ya matumizi mabaya ya ofisi, kutishia wabunge na tabia mbaya, anavyoripota Siraji Mvungi, mwandishi wetu wa maswala yanayoendelea katika makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki Arusha, Tanzania. Ziwa anataka kulipwa dola elfu 144 kama fidia pamoja na gharama ya kesi hiyo kiasi cha dola elfu 200. Rufaa hiyo iliwasilishwa na bunge hilo katika mahakama ya rufaa ya kupinga maamuzi ya mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki ya kutaka mlalamikaji Magret Ziwa alipwe dola laki moja na elfu arobaini za Kimarekani sawa na pesa za Uganda shilingi milioni 549 pamoja na asilimia sita ya riba. Bunge kupitia kwa katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki liliwasilisha rufaa kwenye mahakama hiyo kupinga kulipa gharama hizo. Majaji walisikiliza maelezo ya pande zote mbili na baadaye wakaahirisha shauri hilo ambalo litapangiwa siku nyingine kwa ajili ya kutolewa maamuzi. Wakizungumza baada ya kuahirishwa kwa shauri hilo, wanasheria wa Margaret Ziwa pamoja na yeye mwenyewe wakaelezea mtazamo wao juu ya shauri hilo. Today, being... leo tumefika mahakamani hapa na kusikiliza rufaa ya kesi hii ambayo Margaret Ziwa anatakiwa alipwe gharama za uendeshaji wa kesi hii ambayo alishinda dhidi ya katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki hivyo bado mahakama inaendelea kupitia kiasi cha fedha anachotakiwa kulipwa. This is a case which has been on. Hii ni kesi ya tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne na sio kesi ya kawaida, na ni ukweli, imevuta hisia za watu wengi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kwingineko, na sio kesi ya kawaida, kwani ukitazama, mimi naweza kuwa spika wa kwanza kuondolewa kwa nafasi hii ya uspika nikiwa spika mwanamke. Magret Ziwa alikuwa ni spika wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye aliondolewa na wabunge kwa tuhuma mbalimbali, na baadaye alienda mahakamani kupinga uamuzi huo. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha, Tanzania. Shukran Asraji. Tuelekee Kenya ambapo maafisa wa afya nchini humo wameimarisha juhudi za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona kwa kukagua kila mgeni anayeingia nchini humo humo kwa kutumia usafiri wa ndege au meli. Anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko. Watu kumi na tatu wamekaguliwa na kuruhusiwa kwenda nyumbani baada ya muda huku raia wakitaka safari za ndege kutoka China zisitishwe kabisa hadi virusi hivyo vitakapodhibitiwa kabisa. Kufikia Jumatano, Kenya ilikuwa imetoa matokeo ya washukiwa kumi na tatu. Wote walikutwa bila virusi vya korona. Miongoni mwa washuki hao 13 ni raia wawili wa kutoka Uchina, mmoja aliyepatikana na kutengwa katika jimbo la Kitui na mwingine katika sehemu ya Nakuru lakini wote nao wakakutwa bila virusi hivyo. Kenya imebuni jopo maalum kushughulikia hayo. Jopo likijumuisha madaktari na wanasayansi. Mwezi uliopita tahadhari ya virusi vya korona ilianza katika viwanja vya ndege, lakini sasa ni katika maeneo mbalimbali kama vile bandari ambazo zinapokea meli kutoka nchi tofauti. Haji Masemo ni afisa mwandamizi wa mawasiliano katika bandari ya Mombasa. Maafisa wa Port Health walikuwa kidogo wameongezwa na wameshika doria katika sehemu tofauti tofauti ambazo ni muhimu. Tumeanzisha screening kwa sababu hapa, mbali na meli za abiria, tunatarajia meli za abiria zitakuwa zimeongezeka. Kuna meli ilikuwa hapa juzi, mambo ya kuskreen ilifanyika vizuri sana, kwa sababu kuna meli nyingi ambazo zinakuja za mizigo, ili tuhakikishe kwamba wateja wote wanaokuja Waabiria wa meli ambao wanakuja wakiabiri meli wakifika pale tuwaweke katika sehemu moja ambao wanakaguliwa vizuri pale. Juhudi kama hizo zinaendelea katika mataifa mengine ya Afrika ili kuhakikisha hamna visa vya korona vinavyoripotiwa. Hii ni baada ya Misri kuthibitisha kuwa raia wake mmoja kaambukizwa virusi hivyo. Kituo maalum cha Africa Center for Disease Control and Prevention kinafanya juhudi za kutoa mafunzo zaidi kwa madaktari na wahudumu wengine wa afya ili kuzuia virusi vya korona. Hofu kubwa ni kwa wanafunzi wa Kiafrika wanaosoma Uchina, wakiwa ni zaidi ya elfu arobaini sehemu ambazo watu kutoka mataifa mbalimbali mbali wanatangamana kama vile bandarini. Mikakati inahusisha hata usafi haji masemo tena tulitoa ilani a wenzetu wote, kwa sababu bandari kama tulivyosema, ni kubwa, ni sehemu kubwa hii onyo. Kwa hivyo tumewapa onyo kwamba watu wote ambao wanaingia bandarini lazima wawe na uangalifu. Baadaye leo Alhamisi, serikali ya Kenya inatarajiwa kuitisha mkutano na waandishi wa habari ili kutoa taarifa rasmi kuhusu mkakati wa kuokoa Kenya walio Uchina au juhudi za kuzuia virusi vya korona. Josephat Kioko, VOA Mombasa. unasikiliza kumekucha afrika mwezi februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa marekani basi kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya watu weusi anavyosimulia mwamoyo hamza katika historia ya watu weusi marekani siku kama leo februari 20 alizaliwa mcheza sinema maarufu sidney poitier mwaka 1927 ambaye alikuja kuwa Marekani mweusi wa kwanza katika historia kushinda tuzo ya mchezaji bora wa sinema kwenye sinema ya Lilies of the Field mwaka F 1963. Na katika tarehe kama hii pia, Februari 20 mwaka 1895, ilikuwa siku ambayo alifariki dunia Frederick Douglass, ambaye anakumbukwa kuwa mtetea haki za watu weusi wa kwanza aliyekuwa na ushawishi mkubwa katika karne ya 19. Alipigania kumaliza utumwa na akawa mtu wa kwanza mweusi kushika nafasi ya ngazi za juu katika serikali ya Marekani. Sasa tunajua sasa unajua, na ninajua, unajua kwamba unajua, ndivyo huwa anasema Mamoyo Hamza. Msikilizaji, BMJ Mridhi anakusomea muhtasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo ya asubuhi hii. Afisa mmoja wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amethibitisha kwamba miili mitano iliyopatikana wiki hii mashariki mwa nchi hiyo ni ya watu waliokuwa wametekwa nyara na wahalifu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la ADF siku ya Jumatatu. Watu wasiopungua 26 waliuawa jana Jumatano nchini Somalia katika mashambulizi mawili yaliyotekelezwa na wanamgambo wa Al-Shabaab. E, baraza la mawaziri la Raisi wa Sudani Kusini Sarvakir limeidhinisha uamuzi wa kurejesha nchi hiyo katika mfumo wa utawala wa majimbo kumi sawa na maeneo matatu ya utawala huku idadi ya vifo vilivyotokana na maambukizi ya ugonjwa wa korona ikivuka na kufika elfu mbili shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kwamba watu wawili ambao walikuwa wamegunduliwa kuwa na virusi hivyo wameaga dunia. Utafiti mpya unaonyesha kwamba Misri, Algeria na, na Afrika Kusini ziko katika hatari kubwa ya maambukizi ya corona virus kati ya nchi zote barani ya Afrika. Na mmoja wana wa wanasiasa waliokuwa washirika wa karibu wa rais wa Afghanistan Ashraf Ghani jana alitangaza mbele ya maelfu ya wafuasi katika jimbo la kaskazini la Jaozan kwamba anaunga mkono mpango wa mwanasiasa wa upinzani Abdullah Abdullah wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mwelekezi amekuwa Diodan Chuvahiro, hewani nimeshirikiana na BMJ Mridhi. Inaitwa Kennes Bwire kutoka Washington DC. Tunakutakia subuhi njema, siku yenye mafanikio.