Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Jambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza. Leo ni Alhamis ya Februari 20 mwaka huu wa 2020. Ndani ya studio naitwa mkamiti kibayasi moja kwa moja msikilizaji, na mimi naitwa Sunday Shomari, nimekwisha ja tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, ikiwa eh, tayari ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa mjini Washington, kibaridi kinapiga kidogo, lakini ni saa tisa na nusu afrika ya kati, hali kadhalika kumi na nusu mchana kule Afrika Mashariki. Msikilizaji, tuko tayari kabisa kuletea vitu vizito, vitu motomoto katika VOA Express, tuko standby kukuletea mambo mazito na mambo mazuri. Lakini moja kwa moja eh, kule nchini Kenya tunafuatilia taarifa ya, ya serikali kuwasaidia wanafunzi walioko China kuhusiana na swala zima la korona. Nini ambacho serikali ya nchi hiyo inataka kuwasaidia wanafunzi hawa na hali halisi eh, ya taarifa za ugonjwa wa korona zinavyoendelea nchini Kenya, tutaungana naye mwenzetu Kennedy Wendera kutueleza zaidi vilevile, vile, vile kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, katika mji wa Beni inaelezwa kwamba wakazi wa Beni wanakimbia eneo hilo na kuelekea katika mji jirani wa Butembo wakihofia usalama wao. Tutakusomea habari muhimu za dunia, tutakuwa na kipengele cha barazani bila shaka bila shaka na kamiti. Siku zote tunasema bila muziki ujasukuma gurudumu la express, takupigia ngoma nzito nzito, ngoma safi kabisa e, kutoka hapa vo express. Msikilizaji usikai Mbali, vile vile kwenye hoja kwa hoja e, tutaangalia masuala haya ya ugonjwa huu wa korona, nchi za Afrika Mashariki zimejiandaa vipi? Na wewe msikilizaji, nini ambacho unazungumza? Tutazungumza e, na wewe kujua pale kwa upande wako kwenye hoja kwa hoja na vilevile barazani, vile leo utatuambia nini ambacho unaona kuhusu walemavu katika eneo lako. Haya na mkamiti, kabla tujaanza taarifa zetu, kule nchini Uganda, tunaambiwa tuna taarifa kwamba Dr. Stella Nyanzi hatimaye ameachiwa huru na mahakama hii leo Mkamiti. Haswa kama itakumbukwa vyema kwamba Dr. Nyanzi alihukumiwa kifungo cha miezi 18 jela baada ya kumbugudhi Rais Yoweri Museveni wa nchini humo. Ni tukio ambalo sande limepokelewa kwa shangwe na furaha kubwa hususan kwa wafuasi wa Dr. Nyanzi huko a, mjini Kampala nchini Uganda kabisa Mkamiti, na hii ilitokana na hukumu, lakini vilevile alikata rufaa na rufaa hiyo ilizungumzwa hii leo ikisemekana kwamba chini ya Jaji Henry Peter Adonyo, akisema kwamba eh, hakukuwa na mamlaka ya kisheria ya kumfungulia mashtaka Dr Nyanzi katika swala hilo. Kwa wakati huo basi, tayari sande, habari za kuachiwa huru kwa Dr. Stella Nyanzi zimesambaa kwenye mitandao ya kijamii kote, hususan katika Facebook, wakisema kwamba wengi wameandika mengi wakimpongeza Dr. Nyanzi kwa, uh, kwa kuwa huru kuanzia leo hii na wengine wakionya kwamba haya, usikae tu ukakubali kwamba upo huru, uangalie mipango mingine ya kuweza kuondoka na kufungua ukurasa mpya kati katika maisha yako. Sawa sawa kabisa, basi moja kwa moja msikili, tuelekea hadi kule nchini Kenya. Namwona Kennedy Wandera yuko standby pale. Taarifa ni kwamba wanafunzi nchini China kule watapata ahueni, serikali ya nchi hiyo imechukua hatua. Kennedy Wandera tueleze zaidi. Kweli mkamiti na pande hizo ndo za ambazo serikali ya Kenya imezitoa kwa umma kwamba kwanza inaendelea kuangazia masilahi ya Wakenya walioko Uchina katika jiji la Wuhan kule ambako kumekuwa na kunaendelea kuwepo kwa mkurupuko wa virusi vya korona. Na sasa serikali ya Kenya kupitia wizara ya afya inaeleza kwamba ime- uh, imewapa ime wanafunzi mia moja uh, shilingi milioni moja nukta tatu kuwasaidia kwa sababu kuna wale waliokuwa wanapiga wana, wana, wana, kelele sana, wakisema kwamba wametelekezwa na serikali yao, na wanaishi tu kwa mlo mmoja siku nzima, hivyo basi hawana usaidizi wowote. Kwa hivyo serikali inasisitiza kwamba itawasaidia katika uh, kutekeleza au kupata bidhaa uh, muhimu ambazo zitawasaidia. Hebu tumsikilize huyu uh, daktari Patrick Amos ambaye ni mkurugenzi Uh, kutoka katika kituo cha afya hapa Nairobi, which the, uh, the in, na mwandishi wetu, kwa kifupi alisema nini? Anaeleza kwamba serikali ya Kenya imetoa shilingi milioni moja nukta tatu kwa Wakenya mia moja, wao wako kule Uchina na vilevile ikiwa ni nyongeza ya fedha ambazo serikali ya Uchina kutoka Beijing iliwapa wanafunzi hao shilingi uh, uh, elfu mia tano ambazo pia zitawasaidia kupata bidhaa nyingine muhimu. Lakini serikali ya Kenya ingali inasisitiza kwamba bado haina nia ya kuwatoa wanafunzi hao na kuwarejesha nyumbani, kwa sababu inasisitiza kwamba Kenya bado Uh, huenda basi hakutakuwa ha hakuna uwezo wa kudhibiti virusi vya korona iwapo vitasambaa na kudhihiria kwamba vimeingia Kenya. Hivyo basi wanasikiza kwamba ni muhimu sana pawepo uh, na, na mkakati wa kuwashughulikia wakiwa kule Uchina. Hebu tumsikilize huyu uh, msemaji wa serikali ya Kenya Aira Suguna, anaeleza hatima ya Wakenya ambao wako Uchina. Ni kwa kweli, kama nchi tunaangalia hii hali kwa mapana na marefu yake na kwa sasa hivi tunaangazia iwapo itakuwa ni vizuri kuwaleta kwa sasa hivi ama kujaribu kuangalia hali vile itakavyokuwa. Tumepata maelezo ambapo unajua mko nayo kwamba hali ya maambukizi kwa sasa yanazidi kupungua, lakini hiyo sio sababu kwamba kutoangalia hali ya kuweza kuwaleta ama kutowaleta. Kile tunaangazia kama nchi ni kwamba Wakenya ambao wako China kwa sasa hivi wanaishi katika vitongoji vingi vingi kule Uchina, ili tuweze kuwaleta, lazima tuweke katika sehemu moja ya kuweza kuwachukua kwenda kwa uwanja wa ndege. Kwa hiyo, kuna hofu kwamba nyakati ambazo mmoja wao atakuwa ameambukizwa, huenda yeye akaambukiza hao wengine wote mia moja. Kwa hivyo, tutakuwa na shida kubwa kuliko ile tuko nayo kwa sasa hivi. Je, Wandera, kingine ambacho kinajiri kinajiri sasa, kingine ambacho kinajiri sasa hivi, Mkamiti, kabla rejee kwako, ni kwamba wizara uh, ya ya ya ya, ya fedha hapa nchini Kenya inaeleza kwamba imepata ripoti kutoka kwa uh, kwa wizara ya afya kwamba ingependa kujenga kituo cha afya cha kushughulikia uh, watu ambao huenda wanashukiwa wana, wana, uh, wana, uh, kuwa wana virusi vya korona hapa nchini Kenya, katika hospitali ya Mbagathi, so, kwa takriban gharama ya shilingi bilioni moja nukta nane na hayo ndiyo matamshi yameotolewa katika mbele ya kamati ya Bunge. Kwa hivyo ni taarifa ambazo tunaenda kufuatia, tujue hizi shilingi bilioni moja nukta nane zitashughulikia nini, kwa sababu serikali ya Kenya tayari imeeleza kwamba hamna maambukizi yoyote. Sawa, so, basi tukushukuru Kennedy Wandera kwa kufuatia taarifa hiyo, eh, tuaendelea kufuatilia habari zingine kutoka kwako. Shukran moja kwa moja, basi tuelekee kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwake Austeri Malivika akizungumzia kuhusu hawa wakazi wa Beni Mkamiti, ambayo inaonekana kwamba hali ni tete. E, kuonekana kwamba bado wanakimbia maeneo mengine e, huko nchini DRC mashariki haswa so, ni kutokana na mauaji na ghasia za kisiasa zinazoendelea siku hadi siku lakini, taarifa zaidi anayo mwenzetu Austeri Malivika. Hebu tueleze kinachoendelea wakati huu huko Beni. Malivika, unatupata hapo, lipo Malivika? Haya naona kuna matatizo kidogo ya kimitambo lakini hebu tusikie, uh, wakazi wa Beni wenyewe wanaeleza nini kuhusiana na kisa hiki. Nimefika pa banaru balituingiliaka wakaua wazazi wote na watoto njo tukaendaka navo njo nikafaka kule miezi saba kutoka kule banjo nikafika pa Butembo. Mkondisio ya mbaya tulifika huku, tunakosa kila kitu, tunakosa chakula, mavazi, kila kitu, kila kitu tunakosa e, tunaona hali ya Butembo jamu hamuna vita e, tuko naishi tu kwa neema tu. Nilifika hapa, niko mchimbishi, nilitoka Wita, niliacha batoto wangu kule wote, nilikuwa tu peke na bibi. Bibi gani hali ya butimbishi tulitoka navio na miongoni mwa hao wakimbizi, mnaweza kujipenyeza hata adui anafika kama mkimbizi, lakini nana anja tayarisha uh, kupigana wala kushambulia vijiji ambavyo vinaendelea kuwapokea wageni. Si kawaida mtu kuishi katika hali ya ukimbizi, lakini ni sheti wamrudishe katika mashamba zake katika mitaa yake ili aendeleshe kazi zake za kikawaida. Haya Malivika, tumesikia hawa wakazi wakizungumza. Kwa kifupi tu tueleze hali halisi ilivyofikia mpaka sasa, maana haya yamekuwa ni malalamiko yakiendelea. Kwa kweli ni kwamba kile kinachosikia wananchi wa Beni ni kitu ambacho kimekuwa kigumu kwa, kwa sababu sasa hao wakimbizi wametoka kuwasikia wametoka kwenye vijiji mbalimbali katika wilaya za Beni, kwa sababu wao wanasema usalama haupo Beni, ndio wamekimbilia katika mji jirani wa Butembo na hata kuna baadhi yao wengine ambao wamekimbilia katika ia iando kama maeneo ya Kasese Kambala, watu wa Beni wamejaa huku kuhofia usalama, na wengi wao sasa wanakabiliwa na matatizo ya chakula kama vile vimetoka kusikia, kwa sababu hakuna kami anafikia katika nyumba za watu, na maisha yamekuwa magumu. Sehemu ambao kuna mashamba wamechukua. Na ukisikiliza ule wa mwisho ambaye ni gari Mateso, makamu wa mashirika ya kiraia, anasema kwamba kuna hofu kwamba huenda wale wazi wa Beni wakati wa Butembo kupitia wakimbizi, na vile vile kuna tatizo wengine ambao wanatoka maeneo ya Mangina kuja Butembo, je, hawatakuja na Ebola? Kwa hiyo inakuwa vile vile wasiwasi ambayo inakuja katika miji jirani ambako hao watu wageni wanakimbilia. Haya, tunakushukuru sana Austere Malivika kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Wagombea sita wa urais wa chama cha Demokrat walipambana katika mdahalo mkali Jumatano usiku huku meya wa zamani wa New York Michael Bloomberg akishambuliwa vikali na wapinzani wake aliokutana nao katika mdahalo kwa mara ya kwanza. Maseneta Bernie Sanders wa Vermont na Amy Klobuchar wa Minnesota walimshutumu Bloomberg kwa kujaribu kununua uteuzi wa chama hicho kwa kutumia karibu dola milioni mia nne za pesa zake binafsi katika kampeni kubwa ya matangazo ya kisiasa hata wakati ambapo anayepuka ushindani upigaji kura wa awali wa chama katika majimbo manne mwezi huu. China inaripoti kushuka kwa kiwango kikubwa katika kesi mpya za ugonjwa wa homa ya korona ambao umeua zaidi ya watu elfu mbili huko China bara tangu kuzuka kwake zaidi ya miezi miwili iliyopita. Tume ya kitaifa ya afya nchini humo ilisema kulingana na kesi 3994 tu zilizothibitishwa za ugonjwa wa homa ya korona siku ya Jumatano ikilinganishwa na kesi 1749 siku za nyuma yake ikiwa ni ushuka kwa kiwango kikubwa kwa mwezi uliopita. Idadi ya vifo iliongezeka hadi 2118 baada ya watu wengine 114 kufariki kutokana na virusi hivyo, wakati jumla ya kesi zilizothibitishwa ziliongezeka hadi 74576. Wanajeshi wa Sudani Kusini na makundi mengine yenye silaha yamesababisha njaa kwa makusudi kwa raia wake baada ya kuzuia misaada kuingia na kukosesha makazi jumuiya za Sudani Kusini. Ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu imenukuu ripoti hiyo, inasema leo Sudani Kusini raia wamesababishiwa njaa kwa makusudi, wamefanyiwa ukandamizaji, kukamatwa na kuwekwa kizuizini na kunyimwa fursa ya kufikia mkondo wa sheria. Tume ya wajumbe watatu iliangalia unyanyasaji wakati wa kutiliana saini makubaliano ya amani mwezi Septemba mwaka 2018 na Desemba 2019. Yeye aliangalia mashtaka makubwa ya husika ambayo hayajachukuliwa hatua na mateso ya raia baada ya miaka sita ya mgogoro. Siku moja tu baada ya ndege za kivita za Rusia kuanza tena mashambulizi kaskazini magharibi mwa Siria, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameambia kundi la wajumbe kutoka chama chake mjini Ankara jana Jumatano kwamba nia yake ni kuhakikisha kwamba mji wa Idlib umekuwa salama kwa manufaa ya taifa lake pamoja na watu wa kieneo. Taarifa ya Erdogan inayoashiria kuwa operesheni ya Siria huenda ikaanza wakati wowote inafuatia kwa karibu ile ya katibu msaidizi wa Umoja wa Mataifa kwenye masuala ya kibinadamu na dharura, Mark Lowcock, baada ya mapigano kwamba yasitishwe mara moja nchini Siria. mwenzako mi bado ni kijana, itaji fursa mambo hayo mazito. Msikilizaji na kujia tu kupitia simu, hali pengine ni kwenye VOA Express, kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Pia msikilizaji, usikose matangazo haya kujia kupitia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com, hali kwa hali kwenye mtandao wetu wa Facebook pamoja na na Twitter bila shaka. Na pale. Na sasa ni wakati mm -hmm. wa kupata kipengele cha barazani mm -hmm. Moja kwa moja katika laini ya simu tunaambiwa tunaye msikilizaji na, na kabla ya msikilizaji leo kwenye barazani, tunazungumza kuhusu swala walemavu, uh, wanapata haki zao katika eneo lako ndilo mm, swali tulilobandika katika mtandao wetu wa Facebook, na majibu yamekuja mengi kweli kweli, mengi sana, mkamiti mengi sana. Tunaambia tayari tuna msikilizaji kwenye laini ya simu, hebu jitambulishe, uko wapi, jina lako na utupe maoni yako. Karibu Vio Express ni ajabu ambayo nilitembelea nipo hapa Tanzania, mkoa wa Kigoma, katika kambi ya Nyarugusu ya wakimbizi. Karibu sana, tupe maoni yako pale. Ndiyo maoni mm-hmm, kuhusu kitengo cha ulemavu tulichonacho hapa kambini Nyarugusu si mabaya zaidi, ila tu utekelezaji wao kidogo unakuwa mchache kulingana na ambazo atua, zinapuja, lengu, yu, lengua, eh, huduma ambazo zinatoka UNHCR lakini zinafika kwa uchache zaidi, na ndio maana nimefikia hatua shirika likabadilishwa. Ifupi tu ni kusema kwamba misaada hii inakuja lakini haiwafikii walengwa hapa tulipo. Kwa hiyo walengwa hawapati vile ambavyo ungetarajia huduma ambazo wanahitaji kupewa wakimbizi, hasa walemavu, ndio hasa walemavu wa aina mbalimbali ndio Asante sana Rajabu na sande. Kabla ya kwenda kwa msikilizaji mwingine kwenye laini hapa, kuna ujumbe kutoka kwa Ali Mrangi Gigiri Mresu mdau asiyechuja wa Mabibo huko Dar es Salaam Tanzania, anasema hilo swala binafsi anaweza kusema kwamba walemavu hawapati haki zao kama ipasavyo. Kiukweli wanapaswa kupewa haki zao kama watu wengine, maana wanaona jinsi wanavyonyanyaswa. Francis Zuba Mutabazi anasema Bukavu huko DRC wanapata eh, lakini wengi hawapati masomo. Kwa hiyo ingebidi wapewe bahati sawa na wengine eh, katika hali zao kwa kweli. Josef uh, Kataya Abubakar wa DRC yeye pia naye anasema walemavu hawapati haki yao, maana wananyanyaswa mno, wanachekwa na kubaguliwa, wanafanyiwa vitendo visivyo vya kiungwana ni maneno kutoka kwa Joseph Kataya akiwa DRC. Na sasa basi, tuna msikilizaji katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, ujitambulishe, uko wapi, na tuna kusikiliza kutoa mchango wako. Msikilizaji katika laini ya simu Hello. Halo, habari ya kwako? So, habari ya studio? Nzuri nzuri, nazungumza na nani? Unazungumza na Vincent JJ Kai, niko Kagongo, mtaa wa Majengo hapa kama Tanzania. Vincent um, haya bila shaka umeshasikia mada tunayoizungumzia katika barazani hivi sasa. Eh, kweli kabisa, mada nishaisikia. Ngoja tu niingie moja kwa moja kwenye mada. Karibu. Kwa kweli, kwenye swala hili la walemavu, nikija kuangalia ni bado lina changamoto kubwa sana, espeshali kwa watu hawa ndugu zetu walemavu kwa sababu ukija kuangalia katika mazingira yao wanayoishi, bado mazingira ni magumu sana licha ya kwamba haki wanapata, ila hawapati kama inavyostahili labda kwao. Bado kwanza, kwenye jamii wanabaguliwa. Watu wengi walio wengi wanawatenga na kuwaona labda kama watu ambao si wa, wapo kwa namna fulani hivi. Ila sasa kwangu mimi nilikuwa naona kwamba ili hawa watu ni watu kama sisi na hawakupenda wawe kwenye hali hiyo. Kwa hiyo sasa kinachotakiwa, tunatakiwa tu tushirikiane nao, tuwape haki. Pia serikali tunaiomba sana ihakisha kwamba inawawekea mazingira imara, kwamba kwa mfano, mazingira ya shule inatakiwa watengenezee mazingira mazuri ambayo watawasaidia kupata elimu, pia watengenezee mazingira ambayo watawasaidia kupata huduma mbalimbali, ikiwemo labda huduma za kiafya. Ukija kuangalia, labda tumekuwa tukiwakuta kwenye mafoleni kwenye mahospitalini, wanaangaika badala ya kwamba labda wawekee kwamba hapa tuweke sehemu maalum ya ya watu walemavu ili waweze kupata huduma haraka iwezekanavyo. Lakini sasa tumekuwa tukiona wanakuwa na mchanganyiko tu kwao. Tulikuwa tunaiomba sana serikali akisha kwamba inasimamia hawa ndugu zetu na kuhakikisha kwamba wanapata haki inavyostahiki kwa kuwapatia huduma mastaiki, elimu wapate elimu bora ili waweze kuwasaidia kwa, tumeona walemavu wa wengi wanaopatiwa elimu wamekuwa wakiingia hata kwenye uongozi na kuongoza tu vizuri kama watu wengine. Kwa hiyo, ombi langu kwa serikali, nilikuwa naiomba tu serikali hakikisha kwamba e, inawapatia inawapatia haki vizuri na kuwaweka katika mazingira mazuri yatakaowasaidia kupata chochote kile kinachostahili kwa bila shaka kama wengine. Shukran sana, Shukran sana msikizaji toka huko nchini Tanzania, tunakushukuru na moja kwa moja basi tunaelekea kwenye muziki, lakini kabla ya hapo, namwona Eric Omera. Eric anasema Dodoma hawapati hata vyuo, tu sio rafiki, hata upande wa kazi hakuna haki inayolazimisha kwamba shirika au wapate eh, chochote walemavu. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tuelekee kwenye muziki kiexpress mkamiti. Bila muziki ujasukuma ili gurudumu, ndugu yangu haswa, na leo ukizingatia ni Alhamis, tunakukumbusha nyimbo za siku za nyuma zilipendwa. Sa, basi na kikulacho band ukisikia hii kikulacho band Mkamiti, vitu vyake sio mchezo. Wanakuja na kitu chao hicho sina raha Kweli mkamiti, haya mambo sio mchezo. Aya, mambo ya kuchakacha haya, anakwaga sio mchezo, anakwambia <laughs> analia, hata kula hatamani msikilizaji. <laughs> Ambayo anakujia kutoka hapa VOA Express Washington DC, moja kwa moja. Basi tunapata vitu vizito, vitu safi kabisa. Basi baada ya burudani ya muziki mkamiti, tunasema leo tunaangalia masuala ya hoja kwa hoja haswa na hoja kwa hoja yenyewe, kwa kuwa swala mm, la virusi vya korona sande, huwezi kuliepuka bila shaka. Mmoja kwa moja huko Mombasa, mwandishi wetu Josephat Kioko amezungumza na wakazi mbalimbali mbali, wakiangazia mjadala unaoendelea nchini Kenya kuhusu uwezo na nia ya serikali kuwarejesha nyumbani raia waliokwama China kutokana na virusi vya korona. Hoja inakuja pale raia wa kigeni wanaporuhusiwa kuzuru Kenya hata kutoka huko China na hofu ya kuambukizwa kirusi cha korona. Hebu tuwasikilize. Hawa watu warudishwe tu, kwa sababu huko mahali wako pia naona wanapata shida. Kwa sababu wewe unaonaje, wewe umefungiwa mahali, wajua ukitoka tu hapa waweza kufa anytime. alafu waweza kufa wewe, kuna familia yako huko nje hujaiona karibu miaka nne, alafu unasikia kuna magonjwa na unajua kuna wengine sijui wachina wanarudi huko huko Kenya sawa una... Pia mimi nashangaa kama mtu mchina anaweza kuja na imetoka huko huko kwao. Si hao watu watu wetu wetu watuletee na sisi. Waskriniwe huko huko, wakifika huko pia waskriniwe. Kwani yule mchina si huko pia anaskriniwa? Na akifika hapa hapa anaskriniwa. Na anawekwa hiyo 14 days, akiwa vizuri anaachiliwa. Mbona hao watu wetu wasiwalete? Maana mimi najua nina uhakika wale maambasada wale nani wao washaletwa tayari. Hao wanafunzi hao ndio wanasumbuka na wale wafanyakazi hawajulikani julikani. Sana naona afadhali warudishwe tu. Kwa majina anaitwa Bibi Kasidi. Sasa mimi naonelea hao watu wabaki huko huko kwenye wako kwa sababu, huko mahali wame, wanaangaliwa kuna mahali wamewekwa wanaangaliwa vizuri, wana lakini wakija huku sasa, hatujui kama kuna dawa hakuna, na pia is affect watu wengi sana huko kwenye tuko. Afadhali wabaki huko huko, wataangaliwa, kama kutakuwa na solutions ndio watapewa. Sasa wakizidiwa ndio wataletwa, sindo? Watatambukiza, afadhali waletwe saa hii, wakati hajazidi. Ikizidi basi afadhali wabaki lakini saa hii kama ijazidi watuletee watu wetu, lakini kama wako sawa, wakiskrini wapatikane, kila mtu ako sawa, ako na afya yake, waturudishie watu wetu. Wajua, sasa afadhali wakae huko kitambu huko, tukijipanga kutafuta dawa nini nini, ndo wakija tayari tuwajua venye tuweza kutatua ileo shida. Na pia huko, si si wanaangaliwa ati watambukizwa, sasa mpaka yani, dawa itafutwe, tuweza kuwachukua, tuwasaidie, badala ya kuwaleta kisha shida iene kila mahali. Kusafirisha watu haifai kuwa ishu kwa sababu kuna nchi zingine yani, wao tayari wakati litoka tudyan, wawo, wakati likuwa, watumia, tu January wakati ilikuwa hata ni watu 100 wako nayo, wakaanza tayari kuevakiwa tu watu wao, njooni njooni njooni. Lakini sisi huku tunashughulika na mambo mengi na ambayo hayana mpango tushughuliki nao. Wengine hao watu wetu huko, ndio wao akirudi, ndio watatusaidia, maana tumepeleka watu China huko wasome, warudi atuletee hiyo knowledge sasa. Umemwacha huko ashikwe na corona wakufe wote huko, alafu tutakuwa tume pesa. Afadhali watu warudishe, saa hiyo gharama ni kubwa, kwa sababu wanafunzi ni wengi sana huko, na pia kuwasafirisha wengine, hawana pesa, wengine wana pesa. Sasa gharama ni kubwa, haya mambo hayo, mkamiti kama unavyosikia eh, kila mmoja anaongea kivyake. Ukiwa na hofu na wasiwasi, basi mambo yatakuwaje? mm -hmm. Eh, swala hili inaelekea kweli limekuwa ni zito. Swala la korona sio mchezo, maana ugonjwa unasambaa kweli kweli. Kwa hiyo wananchi wanawasiwasi huko nchini Kenya, pengine na maeneo mengine Afrika Mashariki, si Kenya tu haswa. so, wakati muda ndio unakimbia hivyo, basi tuangalie yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, kama tulivyoeleza hapo awalini, kuhusiana na swala lile la kuachiwa huru kwa Dr Stella Nyanzi huko Kampala nchini Uganda, ambapo huyu Mahuvi anasema kwamba ah, hatimaye sasa mwanamama huyu atakuwa yupo huru na kuanza maisha yake mapya. Haya, Mkamiti, mda unakimbia. Basi moja kwa moja utoka jikuu la marekani hapa studio langu, jina ni Sunday Shomari. Usikose vipindi vingine hivyo VOA Express, hali kadhalika na vipindi vingine vyote siku hii leo kutoka hapa. Jina langu ni Sunday Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza.