Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Wagombea sita wa urais wa chama cha Demokrat walipambana katika mdahalo mkali Jumatano usiku, huku meya wa zamani wa New York Michael Bloomberg akishambuliwa vikali na wapinzani wake aliyekutana nao katika mdahalo kwa mara ya kwanza. Maseneta Bernie Sanders wa Vermont na Amy Klobuchar wa Minnesota walimshutumu Bloomberg kwa kujaribu kununua uteuzi wa chama hicho kwa kutumia karibu dola milioni mia nne za pesa zake katika kampeni kubwa ya matangazo ya kisiasa hata wakati ambapo anaepuka ushindani wa upigaji kura wa awali wa chama hicho katika majimbo manne mwezi huu ambapo Wademokrat wanapiga kura za kwanza ili mwishoe wampate mteule mnamo mwezi Julai. Viongozi mahasimu wa Sudani Kusini wamekubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa wakati wanatafuta suluhu ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka sita ambavyo vimeharibu taifa hilo changa kabisa duniani. Rais Salva Kir na kiongozi upinzani Rick Machar, wa upinzani Rik Machar walitangaza mpango huo leo Alhamisi baada ya mazungumzo katika mji mkuu Juba. Rais Kir alisema atamteua Machar kama makamu wake wa kwanza wa urais Ijumaa na kuunda rasmi serikali hiyo mpya Jumaa Mosi, tarehe ya mwisho iliyowekwa na wapinzani hao wawili ili kukidhi masharti ya mpango wa amani waliosaini mnamo Septemba 2018. Kir na Machar wamekosa tarehe mbili za mwisho kwa sababu walishindwa kusuluhisha mizozo naendelea kusikiliza habari za dunia katika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia 107.5 FM nairobi kenya waendesha mashtaka wa serikali kuu wanachunguza upigaji risasi kadhaa katika mji wa ujerumani uliotokea jumatano usiku ambao ulipelekea watu 11 kupoteza maisha pamoja na mtuhumiwa wa shambulizi hilo ambayo waendesha mashtaka wanasema alikuwa na nia ya mrengo wa kulia kwa mauaji hayo. Polisi wanasema mshukiwa huyo alifyatua risasi katika baa mbili huko Hanau, ambapo baadhi ya wa wahamiaji walikusanyika mashariki mwa Frankfurt, na kuwaua watu tisa na kujeruhi wengine kadhaa. Msemaji wa polisi alisema mashuhuda waligundua gari iliyotumika katika shambulizi hilo, ambayo ilipelekea wachunguzi kufika kwenye nyumba ya mtuhumiwa. Polisi wanasema watu wawili walipatikana wamefariki dunia kwenye ghorofa, mmoja wao ni mtuhumiwa, mwengine akiaminika kuwa ni mama wa mpiga risasi. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni kubwa ya simu nchini Kenya, Safaricom, Michael Joseph, amesema kuwa kampuni yake inatafakari juu ya kuipatia kandarasi kampuni ya mkuu ya mawasiliano ya China ya Huawei ili kutekeleza mradi wake wa mtandao wa kizazi cha tano 5G mwaka huu. Serikali ya Marekani inataka Wawe, ambao ni moja wapo ya kampuni inayofanya kazi na Safaricom pamoja na Nokia, kufungiwa kuingia katika baadhi ya masoko ya biashara ya mawasiliano, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa mtandao wa 5G huko Uingereza na Ulaya. Akizungumza na shirika la habari la Reuters juu ya msimamo huo wa Marekani, Joseph alisema wataitumia wawe katika 5G, kwani malalamiko ya Marekani hayahusu nchi za Afrika. Anasema uhusiano uliopo kati ya Marekani na Afrika ni tofauti. Wachambuzi nao wanasema kujihusisha kwa wawe katika mfumo wa 5G wa Safaricom utaweza kuzusha matatizo katika mazungumzo juu ya biashara huru kati ya Marekani na Kenya iliyotangazwa wiki iliyopita hapa mjini Washington na naibu mkuu wa polisi Lesutu Paseka Mokete ametangaza leo Alhamisi kwamba Waziri Mkuu Thomas Tabane atafunguliwa mashitaka ya mauaji ya mke wake wa zamani Lipolelo Tabane. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Ya ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika kwa undani basi, tunaangalia e, mdahalo wa jana wa wagombea wa chama cha Democrat ambao walipambana vikali kwelikweli, e, katika meza a, moja katika kuelezea zile sera zao na kubishana katika hoja mbalimbali na sera ambazo eh, kwa namna moja manyingine wanaziona bora na ambazo wanaziona si bora kuelekea uchaguzi mkuu wa rais wa baadaye mwaka huu. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia hatua ya viongozi eh, wa Sudan Kusini wa upinzani na serikali kukubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa wakati huu wakiendelea kutafuta suluhu ya kudumu ya taifa hilo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na karibu Namba, karibu katika kwa undani na kama kama nilivyokueleza wagombea sita wa urais wa chama cha Democrat walikutana katika jukwaa moja hapo jana katika jiji la Nevada e, katika jimbo, katika jiji la Las Vegas, jimbo la Nevada ambapo kwa mara ya kwanza kabisa mfanyabiashara bilionia Michael Bloomberg ambaye amekuwa akitumia matangazo mbalimbali ya televisheni katika e, kuelezea sera zake naye alianza e, kuwa katika jukwaa moja na wagombea wengine, na cheche zilikuwa ni kali kweli kweli, ambazo zilielekezwa kwake, akishambuliwa vikali na wapinzani wake aliokutana nao katika mdahalo huo kwa mara ya kwanza. Wagombea wengine ambao walikuwepo katika jukwaa hilo ni uh, mgombea ambaye anaonekana kuwa kinara kwa sasa, Bernie Sanders. Huyu ni seneta wa Vermont, halikadhalika makamu wa rais wa zamani bwana Joe Biden, eh, seneta wa Massachusetts Elizabeth Warren na vilevile vile bila kumsahau eh, seneta wa Minnesota Amy eh, Klobuchar naye eh, alikuwa ni miongoni mwa wagombea alikuwepo katika jukwaa hilo moja. Vilevile, mwingine alikuwepo ni meya wa zamani wa South Bend Indiana, bwana Pete Buttigieg, ambaye kwa namna moja ama nyingine, naye anaendelea kushangaza umma wa watu wa Marekani wanaofuatilia siasa za Marekani, kwa sababu katika majimbo mawili ambayo e, uchaguzi umeshafanyika, akiongoza jimbo la Iowa kwa nafasi ndogo mbele ya Bernie Sanders na kuwa katika nafasi ya pili katika jimbo la New Hampshire ambapo uh, mwishoni mwa juma hili uh, jimbo la Nevada na lenyewe linaingia katika uh, kinyang'anyiro hicho. Lakini katika mdahalo wa jana eh, hali ilionekana uh, kuwa ngumu zaidi kwa huyu meya wa zamani wa jiji la New York Michael Bloomberg, ambaye alishambuliwa vikali na wapinzani wake eh, katika kile ambacho amekuwa uh, akionekana kwa namna moja ama nyingine kuwa ni si mgombea uh, mahsusi hasa, kwa mfano eh, maseneta Sanders wa Vermont na Amy Klobuchar wa Minnesota walimshutumu kwa kujaribu kununua uteuzi wa chama hicho kwa kutumia karibu dola milioni mia nne uh, pesa zake katika kampeni kubwa ya matangazo ya kisiasa hata wakati ambapo anaepuka uh, ushindani wa upigaji kura wa, wa awali wa chama katika majimbo manne uh, mwezi huu, ambapo Wademokrat wanapiga kura za kwanza ili mwishoyo wapate mteule mnamo mwezi Julai. Katika laini ya simu tunaye uh, Profesa Fulbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury uh, Maryland, hapa Marekani. Profesa, naamini kabisa ulifuatilia mdahalo wa jana uh, licha ya cheche ambazo zilikuwa zikielekezwa hasa kwake huju mea wa zamani wa jiji la New York, Michael Bloomberg, hebu tueleze kwa kile ambacho umekiona kwa sera ambazo zimetoka, uh, nani bado ameendelea kujiwekea Uh, ugombea mzuri ama nafasi nzuri ya, ya kuelekea kuteuliwa kuwa na katika chama cha Democrat. Uh, jana lilikuwa ni vurugu la waziwazi -wazi, ilikuwa ni kivumbi na kukawa na kukashifiana pia, hakuweko na huruma na upole ambao ulikuwako hapo awali. Uh, shida yao siyo sera za Bwana Bloomberg sera za Bloomberg ni nzuri sana, shida yao waona kuwa amesema mambo mawili. La kwanza, ametumia fedha nyingi uh, kwa kampeni. La pili, anasema kuwa hata ashindwe yeye ndiye atadhaminia wagombea wa uchaguzi wengine. Na huyu baad ambaye, kulikuwa ni sera yake ya kawaida kuwa katika kampeni hakashifu wagombea wengine Jana alikuja waziwazi kumkashifu bwana Bloomberg, sababu hawa wanajua kuwa Bloomberg, ukiangalia uh, kura za maoni amepanda juu kabisa, na akipanda juu kabisa wakifanya uh, uchaguzi wa South Carolina, kuna wengi watazimwa na itabidi wajiuzulu. Kwa hivyo kila mtu anajitetea na kwa mazingira ambayo yapo uh, kuelekea katika uchaguzi ukiangalia, kura hizo za maoni uh, Barni Sanders bado anaonekana kuwa kinara, na uh, jana amekuwa mtu tofauti kabisa kwa mdahalo wa jana. Je, unadhani ameendelea kujizatiti katika nafasi yake ambayo sasa hivi kidogo pia anaanza kuonekana kwamba kuna uwezekano akaje kuwa mgombea urais, licha ya kwamba kwa kipindi kirefu kabisa ilionekana uh, makamu wa rais wa zamani Bwana Joe Biden ndiye anayeweza kuibuka uh, kinara wa mbio hizi za kuteuliwa na chama cha Demokrat. Uh, chama cha Kidemokrat kina mirengo miwili. Kuna mrengo wa kushoto wenye siasa kali na kuna mrengo wa katikati wenye siasa ya upole. Sasa mwanzo wa kampeni hizi Joe Biden ndiye alikuwa mshika bendera wa mrengo wa katikati na Bernie Sanders na Elizabeth Warren ndio walikuwa wanagawana nusu kwa nusu mrengo wa kushoto. Vile kampeni zinaendelea, uh, wafuasi wengi wa Elizabeth Warren wamemsongea Bernie Sanders na zile kura za mrengo wa katikati zilizokuwa mikononi mwa Joe Biden sasa zilikuwa zimesongea kwa mikono ya Peter Buttigieg ambaye ni meya wa South Bend, Indiana. Sasa kilichofanyika ni kuwa huyu um, Bloomberg kuingia ndani amechukua zaidi ya nusu za kura za mrengo wa katikati, na wale walikuwa upande wa Warren wamejazia upande wa Bernie Sanders. Sa mtu wa katikati atakapojiuzulu yule atakuwa mbele kwa walio mrengo wa katikati, atakuja kuja mbele ya Sanders. Isitokee kuwa uwezekano kuwa hapo kwa mrengo wa kushoto watu waongezeke. Kwa hivyo ye amefikia asilimia thelathini, lakini mtu mmoja kwa mrengo wa katikati akijitoa baada ya South Carolina, ndivyo tutaangalia zile takwimu vile zimekaa na kile ambacho uh, kwa mazingira ambayo yapo kwa kuangalia hata mdahalo wa jana uh, mara baada ya uchaguzi ama chaguzi ambazo zitafanyika mwishoni uh, mwa juma hili wiki ijayo, nani ambaye unadhani yuko katika nafasi kubwa zaidi ya kutangaza kuachana na kampeni na kujiondoa katika kinyang'anyiro hiki? Wakati huu anayeonekana yuko hafifu kidogo ni Amy Klobucha Uh, na yeye anashikilia mrengo wa katikati, kwa hivyo pale mi naona atakayetoka kwanza ni Amy Klobuchar na asiwezi ku... Joe Biden inabidi tuangalie. Kwa hivyo kwa sababu Bloomberg amechukua kura zake nyingi Carolina, lakini wengi ni weusi na wapiga kura weusi wanampenda Joe Biden, kwa hivyo kura za Joe Biden zitainuka tukienda South Carolina litakalofanyika ni ile kura itakayoitwa Super Tuesday, ambao kutakuwa na majimbo tofauti. Hapo ndipo tutaweza kuamua na kuona mbele tunaelekea wapi. Na kile ambacho unaweza kutueleza profesa, kwa mdahalo sasa wa jana unaitoa uh, mwanya wowote kwa upande wa pili wa chama cha Republican kuona kwamba yale ambayo yamezungumzwa, mapungufu ambayo yamejitokeza? Manake jana chechi zilikuwa kale kweli kweli, watu walikuwa wanashutumiana kwa vikali tu. Kuna mwanya wowote ambao umejiachia na kuweza kupenyeza maswala ambayo yatanufaisha chama cha Republican? Wahenga walinena, vita vya panzi, furaha ya kunguru na kusema kweli, mdahalo wa jana ulikuwa ni vita vya panzi, na walio Kenya na Tanzania na wahurumia, kuna panzi na nzige kule. E, vita vya panzi ni furaha ya kunguru, na kwa hivyo uh, rais Trump na Marepublican wanafurahia sana sababu, jana mdahalo wa jana haukuwa kama ule mwingine, haukuwa na uungwana, ilikuwa kiitwacho kule Kenya siasa ya kumalizana. Siasa ya kumalizana si nzuri sababu hilo ndilo lilikuwa jambo kubwa kati ya Bernie Sanders na Hillary Clinton. Wafuasi wa Bernie Sanders walipoona kuwa Hillary Clinton ameshinda, walisema kuwa Bernie Sanders a-amefinyiliwa na wakajiondoa, na hawakupiga kura, ndizo sababu eh, Donald Trump kushinda hiyo kura. Kwa hiyo vita vya panze ni furaha ya kunguru na kile ambacho uh, kimekuwa kikiendelea hivi sasa, maanake kuna mambo mengi tu kwa upande wa pili wa Rais Donald Trump, yana maswala yanamkabili, namna ambavyo anashiriki uh, katika uh, kuingilia eh, sekta ama uh, uh, ile inaweza nikasema idara ya maswala ya kisheria, lakini vilevile kuna uh, uchaguzi huu ambao unaendelea hivi sasa hapa Marekani na jana tumeona kwamba katika kwa mazingira ambayo yote jinsi yalivyo, eh, bado chama cha Democrat uh, hakijajipanga vizuri eh, siwezi nikasema kujipanga, labda hakijawa na nafasi nzuri zaidi ya kuwa na uhakika hasa mgombea gani ambaye anaonekana anaweza akawa uh, ni uh, madhubuti katika kumshinda Rais Donald Trump, licha ya kwamba uh, uchunguzi mbalimbali mbali wa maoni unafanyika kuangazia wagombea gani wanaonekana kwa namna moja nyingine, wanaweza wakamdhibiti uh, ya Rais Donald Trump kwa mazingira ya jana. Japokuwa kuna chaguzi zinakuja, kuna Super Tuesday inakuja, uh, nani anaweza kabisa kwa jinsi ya kujieleza kwa jinsi ya hoja ambazo zinafanyika, maanake midahalo baadaye itakuwa ni kati ya Democrat na Republican. Nani unadhani anakuwa ni madhubuti zaidi? Mwanzoni ilikuwa kuwa Joe Biden ndio alikuwa madhubuti lakini kura za mchucho zinavyoendelea na zile nguvu zake zaendelea kupunguka, mimi siwezi kuona kuwa mwishowe ndiye atakuwa ndiye atasimama madhubuti <coughs> uh. Bloomberg akichaguliwa kinagaubaga, yee atambwaga Trump, uh, Bloomberg akichaguliwa kinagaubaga, anaweza kumbwaga Trump. Swali tu ni kuwa je, Bloomberg akichaguliwa kuwa ndiye atakuwa amshika bendera Je, wale watu wa mrengo wa kushoto watabaki ndani ya chama? Hivyo sababu yangu kusema kuwa vita vya panzi, furaha ya kunguru. Lakini hebu tuangazie mengine, ni kuwa ukiangalia Trump ako na shida na mkuu wake wa sheria ambaye sasa anaingilia kesi za kisiasa. Uh, tumeona leo asubuhi, uh, mshauri wake mkuu ambaye alitakiwa kufungwa kati ya miaka saba na miaka tisa mkuu wa sheria ameenda akaomba kifungo kipunguzwe na kimepunguzwa, na kuna Michael Flynn ambaye kesi yake pia wamesema iahirishwe. Sio kuahirishwa, kesi iliisha, lakini uh, kule kuhukumiwa uh, wameomba iahirishwe. Kwa hivyo, haya maswali hayamsaidii Trump. Kwa hivyo, wananchi wakiangalia kuwa kuna mkuu uh, wa sheria anaingilia uamuzi wa majaji hawatafurahi kamwe. Kwa hiyo Trump ana shida zake za kutosha, lakini itabidi chama cha Demokrat kiwe na muungano. Kama kumbua, asante sana asante uh, sana Prof Fulbert Namwamba kwa kuwa nasi hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani na kutueleza yale ambayo yanaendelea katika uchaguzi wa uh, rais wa Marekani ambapo hivi sasa chama cha Democrat ndicho uh, kipo katika mchakato wake wa kuhakikisha kinapata mgombea urais wa uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia masuala ya Sudan Kusini, ambapo wakati huu imetangazwa viongozi wa upinzani wa Sudan Kusini e, wamekubaliana kuunda serikali ya umoja ya kitaifa wakati wanatafuta suluhu ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka sita ambavyo vimeharibu taifa hilo changa kabisa ulimwenguni. Rais Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Riek Machar walitangaza mpango huo siku ya leo Alhamisi, baada ya mazungumzo katika mji mkuu wa Juba. Rais Kiir alisema atamteua Machar kama makamu wake wa kwanza wa rais na kuunda rasmi serikali hiyo mpya siku ya Jumamosi, tarehe ya mwisho iliyowekwa na wapinzani wao wawili ili kukidhi masharti ya mpango wa amani uliotiwa saini mnamo Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. kir na, na Machar wamekosa tarehe mbili za mwisho kwa sababu walishindwa e, kufikia mwafaka na kusuluhishwa kwao na jumuia mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zikiangazia mgogoro huu. Nimezungumza na Cosmas Bahali ambaye yeye anatokea taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro ya Afrika IPCS, ambaye kwa namna moja au nyingine amekuwa akiuangazia mgogoro huu na migogoro mingi ya sehemu mbalimbali barani Afrika. Lakini kwanza nikataka kujua e, tumefika fika vipi a, kufikia hatua hii na a, kwa utangulizi tu wa historia ndefu ya mgogoro huu wa nchi hii changa kabisa ulimwenguni Cosmas. Sudani ya Kusini ilivyojipatia ilivyojitenga na kujipatia uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja kutoka Sudani ambayo ni jamhuri ya Sudani ya Sudani na sasa Sudani ya Kusini. Baadaye tu baada ya miaka michache, miaka miwili tuseme, mwaka elfu mbili na kumi na tatu iliingia vitani kati ya serikali na SPLM. Iligawanyika SPLM ile ambayo inatawala na SPLM opposition ambayo inaongozwa na Dr. Machar, sasa wakati serikali inaongozwa na Dr. Dr. Dr. Kir. Sasa kumekuwa na tatizo baada ya Rais Kir kuchukua serikali kuchukua madaraka serikali ilikuwa na, na zinaitwa kama mikoa kama state wanaziita, zilikuwa kumi. Uh, sasa alivyochukua madaraka, akaona kwamba akatengeneza sheria kuzibadilisha, akidhani kwamba aongeze gawanye gawanye iweze uh, kuwa na kuitawala vizuri zaidi akafanya e, akatunga sheria haraka haraka akipelekwa bungeni wakapitisha basi, waka wakaunda kama e, steti ishirini na nane, baadaye wakaweka thelathini na mbili. Sasa opposition e, wakakataa wakasema kwamba e, mfumo wa steti thelathini na mbili una gharama, kwa sababu unakumbuka, kuna magavana, kuna wabunge, kuna utawala. Kwa hiyo, ukiongeza maana yake utaongeza wabunge wengi wa kila jimbo na gharama za zi serikali zitakuwa zinaongezeka. Kwa hiyo Dokta mashari na opposition na uh, uh, uh, wakawa wanapinga hoja hiyo, wakadhani kwamba kwa sababu nchi iko kwenye hali ya matata na mapambano bado inajijenga, basi itumie hayo majimbo kumi, au steti kumi, lakini, ili kupunguza gharama za uendeshaji ili kuweza kujenga nchi, lakini serikali akawa anakataa, lakini mpaka paka juzi ndio akasema anakubali kurudi kwenye hizo kwa mazingira ambayo yapo kuna makubaliano mbalimbali ambayo yamewahi kufanyika, mpaka wakaambiwa waunde serikali, na kama utakumbuka, hata Papa Francis amewahi kuwapigia magoti. Eh, Marekani imewahi kuwawekea vikwazo wale ambao walionekana kwa namna moja ama nyingine, wanaendelea kukwamisha na kushinikiza kwamba serikali iundwe haraka iwezekanavyo, lakini hilo halifanyiki. Na mabaliano mengi yamefanyika tu ya kupatikana kwa amani kuunda serikali na kumaliza tatizo yote. Kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, hili je, linaenda kuwezekana kwa juma hili kuunda serikali kwa kwa sasa hivi, kwa baada ya hizo, kama ulivyosema, ni, ni uh, jumuia za kimataifa imeweka ya nguvu nyingi, pamoja na kuweka nguvu nyingi kuhakikisha kwamba tatizo uh, la Sudani linatatuliwa linapata, linapata, na, na, kwamba kama unavyokumbuka mapambano makubwa hasa ni kwamba SPLM opposition ambayo chindi Mashari wanasema wana kwamba kimsingi hii vita ni kati ya, ya Dinka ambao amba, amba, amba, amba rais wa sasa anatokea na hawa Nueri ambao ambao Mashare yanatokea wakidhani kwamba eh, Dokta Kia anataka kupendelea zaidi Wadinka kwenye utawala, kwenye vyombo vyote vya usalama na kiutawala kwa ujumla kwa hawa walikuwa wanapinga hivyo, na kwamba sasa hivi wanasema hizo state thelathini na mbili ziliokuwa ziliongeza tension na makuta, makabila kabila moja limegawanywa mara mbili, limehamishwa upande mwingine na limechanganywa na kabila lingine ambako wanadhani ni hatari kwao. Kwa hiyo kwa sasa, baada ya rais Kiir kuona kwamba nadhani, baada ya kupata peer pressure kutoka, msukumo mkubwa kutoka IGAD, ameona vizuri tu eh, amue kusikiliza na waingia kwenye mkataba ambao rais eh, kutakuwa na makamu wa rais watano hivi ambako makamu wa kwanza wa rais ni Dkt Mashar. Kwa hiyo tunadhani kwa sasa hivi kwa kesho wata, ata, watatangazwa kesho, watatangazwa naani kama watawapadilisha tatangaza e, itakuwa ijumaa kesho watatangaza makamu wa rais, lakini pia serikali itavunjwa ili jumamosi waunde serikali mpya moja wa ya kitaifa. Kile ambacho watu wengi bado wanaendelea uh, kujiuliza kwamba huu ndio mwisho wa mgogoro huu ama, uh, ndio wataunda serikali, lakini kuna uwezekano kwa mazingira jinsi yalivyo ya ukabila jinsi wanavyogombania madaraka ndani ya nchi hiyo, viongozi wa hizo pande za SPLM ambazo zimetengana, zile za uasi na ile ambayo inashikilia serikali, kwa mazingira ambayo yapo, hili ni swala linaenda kuwa la kudumu ama ni swala tu la ku kwa kweli, kwa sababu ya Sudani ya Kusini ina changamoto nyingi sana sana. Kumbuka ni taifa changa sana, tangu ni miaka tuseme, toka mwaka elfu mbili na kumi na moja mpaka sasa hivi ni ya mda kidogo sana, na Jumuia ya Mataifa nadhani ilikosea kuwaachia wenyewe wajiendeshee, badala ya kuwasimamia kwa haraka, kwa sababu makatuli wakati wanajitenga kupiga ile referendum mwaka elfu mbili na kumi na moja ilitakiwa Jumuia ya Mataifa iunde tume maalum ya kuwasimamia waweze kufanya mabadiliko hayo makubwa kwa taratibu na kwa kuaminiana. Badala yake, jumuiya ya kimataifa aliwaachia wajiendee na wakajiundia serikali haraka haraka, wakiamini nchi ya kwao sasa wanajiundia, badala yake ikagawanyika na kuanza vita kwa hata kama ilivyosema, ni kwamba bado ukabila ni mkubwa, wakidhani kwamba kwa mfano katika state moja ambayo ilikuwa imeundwa inaitwa Ruwengi, ambako Wadinka wengi wa, wa, wa, wa, imefanya kuwa mako, kuwa wakataa kufanya kuwa kuwa makao makuu ya state ya, ya, ya wa, wa, wa, Nweru wanapinga wanadhani kwamba serikali hiyo ya askiri inawapa inawapa kama zawadi Wadinka kwa sababu ya mapambano ya vita hizo. Sasa tunadhani kwamba iko haja, kwa sababu sapoti kubwa au sapoti kubwa ya kimataifa inazidi kupungua juu yao, na kuunga mkono na mataifa upande mmoja na mwingine inazidi kupungua, na watu mataifa mengi wanawapa presha. Nadhani itafikia tu sasa wa hivi waweze kujiunganishia wa kuunda serikali ya mpito, lakini nachosema ni kwamba kuunda serikali ya mpito wa kitaifa, umoja wa kitaifa sio mwarobaini wa matibabu ya matatizo bado kunahitajiwa kuwa na tume za maridhiano ya kitaifa. Bado kunatakiwa kuwa na tume ambayo zinajumuisha mashirika yasiyo ya kiserikali, viongozi wa dini, dicho habari, vyombo vya habari, na kuweza kujenga umoja wa kitaifa na kutengeneza programu nyingi sana za kugeuza mambo ambayo, na kujenga kujiamini, kujiamini katika taifa. Kwa hiyo mi sidhani kama kweli tukisema kwamba tukiamini au jumuia ya kimataifa yakiamini kwamba serikali ya umoja wa kitaifa ikishaunda basi Sudani ya kusini imeshapata amani ama? Hapana, huo ni mwanzo tu kwa hiyo nadhani kunatakiwa nguvu nyingi zaidi ifanyike ili kuongeza ili kuisaidia Sudani ya kusini iweze kuweza hali kuwa sawa, pamoja na masuala ya kikabila. Lakini kuna masuala mengine ambayo watu wanadhani kwamba mali iliyopo ya, ya mafuta katika taifa hilo, nayo ni moja kati ya vitu ambavyo vimekuwa vikichochea Uh, hali ya mifarakano, hali kadhalika vilevile kuwa na historia ya kuwa katika vita kwa kipindi kirefu sana. Kwa mwarubaini kabisa wa kuondoa masuala haya yote, umegusia hapa kwamba kuna maswala mengi yanatakiwa yafanyike, ikiwa kama ni mwarubaini wa kumaliza hali ya uh, mambo hapo kingine kabisa ambacho unakiona kwa kuangalia mchanganuo wa ukabila mali iliyopo, nini hasa unadhani ni tatizo uh, kubwa kwa nchi hiyo? Tatizo kubwa zaidi kabisa yote ni kwamba uchumi wa taifa lile ni m-mgumu, sasa kwa sasa, kwa sababu Eh, ina hali ya kutegemea mafuta kiukweli, inavyosema lakini kumbuka eh, kama wanivyokumbuka vizuri ni kwamba eh, Sudani ya kusini ilijaribu kufikiria, kute, kujenga bomba la mafuta kutoka kutoka kule Juba likatiza likatokea huku huku huku Lamu huku Kenya, lakini kwa sababu ya hali mbalimbali zikashindikana. Nakumbuka pia kuna kuna bomba linatoka huku kusini linaenda mpaka port Sudani, ambako ni la mafuta, ambako karibuni kumekuwa na, na mkataba kati ya Sudani ya kusini na, na Sudani wawe wanashea hiyo mafuta kwa gharama, kwa sababu mabomba yaliyokwa na serikali ya Sudani na inamiliki barabara ya su, mafuta kwenda eneo kubwa la bomba liko Sudani. Kwa manda hiyo ni kwamba itabidi kuungana zaidi na Sudani ya ya kaskazini, ambayo ni jamhuri ya Sudani, ikuweza kufanya biashara kwa ushirikiano. Lakini pia kama nilivyosema ni kwamba mali, rasilimali hizi za mafuta mara nyingi ni changamoto na hii ni changamoto ambayo iliifanya wakipigana miaka yote wakizani kwamba wakishajitenga watatajirika na watakuwa ni kama taifa gani ambalo linakula kwa raha zake. Madao yake ni kwamba wameshindwa, kwa sababu wanahitaji uwezekano mkubwa wa kupata uwekezaji ambao wa maana, sio ule wa waku, wa kuiba na kukimbia, ule wa maana ambako unatakiwa sasa ufanywe kwa, kwa kusimamiwa vizuri sana na kuhakikisha kwamba serikali inapata mapato yake inavyotakiwa. Nam huyo basi ni Cosmas Mahali ambaye, e, anatokea kituo cha kukabiliana ama cha kutatua migogoro, ambapo alikuwa akizungumzia e, kuelekea kwa uundwaji wa serikali baina ya upinzani na serikali ya Sudan Kusini, hatua ambayo inatazamiwa kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Naitwa Idi Ligongo, shukrani za dhati kwa kuwa nami, usikose kujiunga nasi tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani kutoka Washington DC. Shukrani kwa kuwa nasi na alamsik.